Salamu alaikum tena msikilizaji, hujambo? Popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Oktoba 14 e, bila kukosea. Hapa Abdu Shakur Abud e, ambapo ni Oktoba 13. Nachanganya kwelikweli na mambo, naona umebadilika, manake leo ni nan... tarehe Oktoba 14 naikumbuka kwa sababu ni siku kumi na nne kumina kumina kumina kwa sababu ambayo hmm, uh, Julius Kambarage Nyerere aliaga dunia. Basi, karibu katika <laughs> matangazo yetu ya leo ambayo yanasikika kutoka moja kwa moja hapa Washington DC. Unasikiliza matangazo haya kutoka eneo uh, zima la maziwa makuu kupitia redio washirika pamoja na mtandao wetu wa VOA swahili.com ili labda pia vilevile ulibabaishwa na Afcon, lakini tutaizungumzia baadaye katika ripoti tulizoandaa. Hii leo siku ya kupunguza hatari kutokana na majanga duniani, tuna habari ya kujiondoa ghafla kwa mbunge Skalias kutoka kinyang'anyiro cha kugombania nafasi ya spika. Hii ina maana gani? Swala so hili italeta zaidi mvutano baina ya chama cha Republican wenyewe ndani ya chama chao kwanza. Na hii inakuja kutokana na mivutano kwa wale ambao wana mirengo mikali zaidi na mirengo ya katikati. Na vilevile vile, katika taarifa nyingine ambayo tutakuandalia hii leo katika matangazo yetu ni kuhusiana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, imeanza kampeni za uchaguzi wa Desemba ambapo e, zinapamba moto kwelikweli, huku wagombea viti wakipatiwa, wakipita mitaani kutafuta kura za wapiga kura huku wakilalamika kwamba wanadanganya, maanake zile zile ahadi wanatuambiaka tutafanya hivi, wakati tunawachagua wanapita wanasahau donge, wanaendelea tu mwele ritme tu ya kutudanganya tu kila siku. Tulishaona kama watatudanganya juu walianza wakasema kwamba wataendelesha. Naam, basi tuangalie mambo haya yote katika Kumekucha Afrika. Kwanza basi hebu tuende katika habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amemaliza ziara iliyokuwa ya hisia ya Israel ambapo amesema msaada na wa Marekani kwa taifa hilo la Kiyahudi hautasita kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Hamas ambayo yamewaua mamia ya Waisrael. Ujumbe ninaoleta Israel ni huu kwamba mnaweza kuwa madhubuti kikamilifu wenyewe kujilinda, lakini kwa kuwa Marekani ipo kwenye kamwe haito hamtokuwa peke yenu ha, kwa sababu Marekani ipo, alisema waziri Blinken akiwa pembeni na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Tel Aviv. Waziri Blinken aliulizia picha ambazo waziri mkuu Netanyahu alimwonyesha watoto na vijana waliouawa katika shambulizi hilo lililotajwa kuwa la kigaidi la Hamas. Waziri Blinken alisema picha hizo zinatisha na kusikitisha. White House inaunga mkono mwito wa misaada ya kibinadamu na kufunguliwa njia ya kutoka Gaza wakati Israel ikiongeza mashambulizi yake ya kijeshi kujibu tishio la mwishoni mwa wiki lililofanywa na wanamgambo wa Kipalestina. Maafisa wa misaada wanasema mahitaji ya kibinadamu yanahitajika na wachambuzi wanasema hakuna suluhisho rahisi kutokana na wasiwasi unaoongezeka. John Kirby, mkurugenzi wa mawasiliano ya ulinzi ya Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani, amesema wamezungumza na maafisa wa Israel kuhusu mahitaji yanayoendelea ya, ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa Palestina ambao ni waathirika vilevile. Maafisa wa White House wamesema wiki hii kwamba wanazungumza na Misri kuhusu uwezekano wa njia ya misaada. Kuna vituo viwili tu rasmi vya kutokea Gaza, ambapo Israel Jumanne ilishambulia kituo kikubwa kinachokwenda Misri. Mbunge Steve Scalise wa chama cha Republican ametangaza kwamba hatogombania tena nafasi ya uspika wa baraza la wawakilishi la Marekani baada ya kushindwa kupata kura za kutosha kuweza kuchaguliwa na baraza kamili kushikilia kiti hicho. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Scalise aliwaeleza ali wenzake wa chama cha Republican siku ya Alhamisi kwenye mkutano wa faragha juu ya uamuzi wake huo. Hatua wa zinazofuata hazijulikani kwani bunge kimsingi hivi sasa limefungwa huku wa Republican wakijaribu kumchagua spika baada ya kumwondoa Kevin McCarthy kutoka wadhifa huo. Scalise alisema muda mfupi uliopita atazungumza na wenzake kama ali Sikaliyesa alisema muda mfupi uliopita alizungumza na wenzake kwamba aliondoa jina lake la kuwa mgombeaji wa uspika. Sikaliyesa anasema wa Republican wanapaswa kwa pamoja, lakini ari hiyo haipo kwa sasa. Alikuwa akijitahidi kwa kiwango kikubwa ili kupata kura hizo baada ya kuteuliwa na wenzake, lakini baada ya saa kadhaa za mikutano ya faragha kwa muda skumbili, wa siku mbili akiwa bungeni, lakini bado wabunge hawakuonekana wanamuunga mkono. Hali ya sintofahamu iliongezeka kadri mvutano ulivyoongezeka na wa Republican walipoteza siku nyingi bila ya spika wa baraza la wawakilishi. Scaliers alikuwa anajaribu kupata zaidi ya kura mia moja kutoka wa Republican wenzake, nyingi kutoka kwa wale waliomuunga mkono mpinzani wake mkuu mbunge Jim Jordan. Anahitaji kura 217 kuweza kuchaguliwa spika wa baraza la wawakilishi. Wanasema kuwa kiongozi huyo walio wengi si chaguo bora, kwamba Scaliers anafaa kuzingatia afya yake ambapo anakabiliana na saratani, na kwamba yeye siyo kiongozi watakayemuunga mkono. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. VOA imepata habari kutoka afisa mwandamizi wa serikali ya Afghanistan kwamba viongozi wa Taliban nchini humo wamezuia misaada ya kibinadamu kutoka Pakistan kwa ajili ya eneo lililokumbwa na tetemeko la ardhi kwa sababu ya ujumbe wenye utata kwenye mtandao wa kijamii kutoka kwa waziri mkuu, wakati uhusiano kati ya nchi hizo mbili si mzuri. Afisa wa juu wa Taliban akiongea bila kutaka kutambulishwa kwa sababu ya kutokuwa na ruhusa ya kuzungumza, amethibitisha kwamba ujumbe wa waziri mkuu wa Pakistan Anwarul Haq Kakar wa mtandao wa X ndiyo chanzo cha kukataliwa kwa msaada huo. Utata huo ulianza baada ya kutokea tetemeko la ardhi la kiwango cha 6.3 kukumba maeneo ya magharibi ya jimbo la Afghanistan la Herat. Islamabad kwa haraka ili tangaza itapeleka msaada wa dharura kwa njia ya ndege, ukiwa ni mahema ya kuzuia baridi elfu tano blanketi elfu kumi na tano, chakula, dawa na timu ya madaktari kusaidia walioathirika wa na tetemeko hilo. Na waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan aliye kifungoni ya ameshutumu kwamba yupo kifungoni kwa mashtaka yasiyo na msingi kwa kufichua siri za nchi za kumlinda mkuu wa jeshi wa zamani wa Pakistan na mwanadiplomasia wa Marekani. Familia ya Khan Alhamisi ilitoa kile kinachoaminika kuwa taarifa rasmi toka ahukumiwa miaka mitatu gerezani hapo Agosti tano kwa mashtaka ya rushwa. Katika taarifa iliyotolewa kwenye ukurasa wa mtandao wa X imetoka kabla ya kukutwa na mashitaka ya kujibu kuhusiana na siri za nchi wiki ijayo. Mahakama hiyo ambayo itaendeshwa kwa faragha, inafanywa ndani ya gereza chini ya sheria ya mambo ya siri kwa maafisa. Kan anashutumiwa kutoa taarifa za siri za kidiplomasia kutoka mfumo wa kiserikali kwenda kwa umma ili anufaike kisiasa. <tune> Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idi, asante sana kwa taarifa ya habari, tutaendelea zaidi baadaye. Lakini habari yenye uzito, bila shaka, ni huko Mashariki ya Kati. Mapambano yanaendelea makali kati ya Israel na Hamas. Hapa Marekani usalama umeongezeka, maanake kesho kuna wito wa maandamano. Sasa tunasemaje juu ya vita vinavyoendelea? Abdushakur, ni kwamba katika siku ya sita ya vita ya Alhamisi hapo jana, make leo ni Jumaa, kati ya Israel na Hamas, na wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alikuwa Israel, maafisa wa Israel wameapa kuiangamiza Hamasi huko Gaza. Israel pia imekataa wito wa kuruhusu msaada wa dharura kuingia katika ukanda wa Gaza uliofungwa na kuzingirwa na jeshi la Israel. Sasa Linda Grant Sain wa Sauti ya Amerika ametuandalia ripoti kutoka Jerusalem. Na Abdu Shakur, sasa wewe, hebu tueleze hii ripoti kwa kina, inaeleza nini? huko Gaza inakadiriwa Palestina laki tatu wamepoteza na kukimbia kutoka makazi yao na hivi sasa wanapata hifadhi katika shule za Umoja wa Mataifa. Kuna wasiwasi wa kuongezeka kwa mzozo wa kibinadamu, wakati Israel ikiendelea na mashambulizi ya mabomu kutoka angani katika ukanda mdogo wa Gaza wenye wakazi wengi wanaosongamana mitaa mbalimbali. Imeharibiwa kabisa na idadi ya vifo miongoni mwa Wapalestina imeongezeka na kufikia hadi elfu moja miatatu ikizidi ile idadi ya Waisraeli waliouliwa wakati wa shambulizi wa wapiganaji wa Hamas siku ya Jumamosi. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamehimiza Israel kuruhusu msaada wa dharura kuingia Gaza na kuanza kuruhusu maji na umeme kuwafikia wakazi milioni mbili laki mbili wa kanda hiyo, lakini maafisa wa Israel anasema hilo halitafanyika hadi pale Hamas imewachilia kati ya watu mia moja hadi mia moja na hamsini wanaoshikiliwa mateka, ikiwa ni pamoja na raia wa kigeni. Hamas nayo na imetishia kuanza kuwaua mateka na kutangaza vifo vyao ikiwa mashambulizi ya mabomu hayatasita. Nchini Israel, wazazi wengi wamefuta app za mitandao ya kijamii kama vile TikTok kutoka simu za watoto wao kama njia ya tahadhari. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwamba tabia Hamas siku ya Jumamosi haikuwa ya kibinadamu. Hamasi, Hamasi imejidhihirisha kwamba yeah, people, ni adui wa ustaarabu. Kuwaua vijana katika tamasha la muziki, kuwachinja familia kamili na kuwaua watoto mbele ya wazazi wao na wazazi mbele parents, ya watoto ni unyama Maafisa wa Israel wanasema wameanza kampeni ya kuiangamiza kabisa Hamas na hawato sita hadi wamefanikiwa. Wachambuzi wa Israel wanasema Israel inabidi kubadili dhana hiyo yake kuhusu Hamas inayodhibiti kanda ya Gaza. Amos Yadlin ni mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi ya jeshi la Israel. Israel, Israel haichukulii tena Hamas kama kundi cha kufikia makubaliano nacho kusitisha mapigano au chochote kile. Israeli inachukulia kama Hamas kufuatiana na kitendo chake cha Jumamosi ambacho inasema ni kibaya kuliko ISIS. Wakati huo hapo, jana Alhamisi, Israel kwa mara ya kwanza imeapisha serikali mpya muungano yenye lengo la kuunganisha taifa pamoja katika vita vyake na Hamas. Umekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, leo siku ya Ijumaa, basi msikose kusikiliza Live Talk baadaye hapo saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Sasa tuendelee na habari za dunia. Katika habari za dunia tukiendelea nazo ni kwamba rais wa Ghana Nana Akufo Ado Alhamisi ametoa mwito kwa dunia kuungana kwa ajili ya demokrasia na kukabiliana na ghasia za makundi ya msimamo mkali Afrika magharibi ambayo yamekuwa yakisambaa kusini kutoka Sahel kuelekea Ghana na majirani zake. Rais Akufo-Addo aliongea hayo mjini Washington alipokutana na alipotaka msaada kama wa Ukraine kutoka kwa mataifa ya magharibi kupelekwa kwa nchi za kidemokrasia za Afrika Magharibi, na kusisitiza kwamba madhara hayo ya ugaidi lazima yakabiliwe kwa pamoja, wakati wanamgambo wenye msimamo mkali wakidhibiti eneo kubwa la Mali, Burkina Faso na Nijaa, Marekani na washirika wake wa magharibi wamekuwa wakiangazia kuisaidia Ghana na mataifa mengine ya mwambao wa Afrika magharibi kuboresha ulinzi wao. Wakati Jana ikiwa bado haijakabiliwa moja kwa moja na ghasia za ugaidi, mataifa ya Togo, Benin na Ivory Coast yenyewe yameshaonja shubiri ya mashambulizi kadhaa ya wanamgambo wenye wa msimamo mkali. Wachambuzi wanasema uwezekano wa kufanyika ziara ya rais wa China Xi Jinping nchini Vietnam huenda ikawa ni mtihani kwa Hanoi juu ya namna ya kuweka uhusiano uliosawa baina ya Beijing na Washington. Shirika la habari la Reuters wiki iliyopita liliripoti kwamba maafisa wa Vietnam na China wanajitayarisha kwa uwezekano wa mkutano baina ya mkuu wa chama cha kikomunisti cha Vietnam Nguyen Phu na rais Shi Jinping wa china mjini Hanoi mwishoni mwa mwezi Oktoba ama mapema Novemba. Ziara hiyo bado haijatangazwa na Beijing ama Hanoi mpaka sasa. Ubalozi wa China Washington DC haukubali, haukukubali maombi ya kujibu taarifa hizi na kutaka swali hilo kupelekwa wizara ya mambo ya nje ya China mjini Beijing. Hata VOA ilipojaribu kuuliza jambo hilo kwa wizara na kuacha ujumbe wa sauti, hakuna majibu yaliyorudishwa. Nam, asante Idi, kwa sehemu hiyo ya habari. Na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, ni kwamba kama ulivyosoma katika habari za dunia, ni kwamba ghafla, yule Skalias, mbunge wa chama cha Republican ambaye ilibidi kuchukua kiti au kugombania kiti hicho, amejiondoa na kumesababisha mvutano. Punde tu nimezungumza na Amin Ali na kumuuliza hii ina maana gani, swala hili italeta zaidi ya mvutano baina ya aina ya chama cha Republican wenyewe ndani ya chama chao kwanza, na hii inakuja kutokana na mivutano kwa wale ambao wana mirengo mikali zaidi na mirengo ya katikati. Kwa hivyo italeta mivutano zaidi ya kuangalia nani atakuwa spika na huyo spika ataweza kuliendesha vipi kokas ya Republican na bunge lenyewe katika kufanya maamuzi na kujiondoa kwa wakati huu amesema kwamba ameshindwa kupata kura. Unafikiri wanaweza kumpata mtu mwingine ambaye anaweza kuleta muungano katika chama hicho ambacho kimevurugika hivi sasa? Natumainia ili kuleta uwiano na kuleta mshikamano katika chama cha Republican kupata mkuria mwingine, pande ambazo zinavutana zikubaliane kumpata mtu ambaye atakuwa neutral katika kuongoza chama cha Republican katika masuala ambayo Republican wanataka wao wenyewe ndani ya chama chao katika baraza la wawakilishi, na the same time huyo ambaye atapatikana awezi kukubaliana na mambo ambayo chama cha Democrat na kinakubaliana nayo katika uvidishwa sheria na mifumo ya uongozi na utaratibu katika bunge la wawakilishi la Marekani, awe mtu ambaye yuko neutral, yani yuko katika mfumo wa katikati, anaangalia bei, ya Republican nataka nini na base ya Demokrat inataka nini. Lakini ili kuwafanya hayo, lazima kuwepo consensus, yani makubaliano ya msingi. Vipi wataweza kuliendesha bunge la Marekani? Mbali na wazo hilo, wa Demokrat wa hivi sasa wanazungumzia kumweka mtu wao, wanasema wasikilizane naye, iwe kama msuluhishi, aweke yule m mbunge wa wachama chama cha Demokrat anaongoza baraza la wawakilishi. Unafikiri hiyo inaweza kufanyika? Uh, sitegemei kama inaweza kufanyika kwa sababu chama cha Republican ndio chenye wajumbe wengi wa hivi sasa katika bunge la wawakilishi la Marekani, na ili kufanyika hivyo lazima kuwekwa makubaliano katika pande mbili, lakini sitarajii kama chama cha Republican ambacho kina waafidhina wakali vilevile kama kitakubaliana na swala hilo. Amin Ali mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza kutoka Seattle, Washington. Hadi sasa tuelekee Afrika, huko nam na, na tuelekee moja kwa moja Gabon, ambapo wananchi wa taifa hilo wameeleza furaha kusikia kwamba mke wa rais aliyepinduliwa Ali Bongo ameweka kizuizini kwa ajili ya kutakatisha fedha, ubadhirifu wa mali na kugushi sahihi ya mumewe. Silvia Bongo Ondimba alikuwa katika kifungo cha nyumbani tangu mapinduzi ya kijeshi mwishoni mwa mwezi uliopita, lakini alihamishwa jela jana baada ya kesi yake kuanza kusikilizwa mahakamani. Abdu Shakuru, sasa hii inaonyesha viongozi wapya eh, wa kijeshi hawataki mchezo kwelikweli, kuhakikisha kwamba mali za taifa hilo zilizoibwa zinarejea bila shaka idi hili ni tukio la kutia moyo ikiwa itaendelea hadi haki ipatikane, kulingana na wananchi wa Gabon kama vile waraia wengi wameeleza kwa waandishi wa habari hapo jana, kufuatia taarifa hiyo. Judith Milebu Nzamba ni mmiliki duka mjini Libreville. Nimesikia kwamba Silvia Bongo yuko jela, ningelipendelea abaki huko maisha yake yote. Kwa nini nimesema hivyo? Ni kwa sababu amewataabisha sana wananchi wa Gabon. Tumetaabika, tumekuwa na maisha magumu kwa sababu walificha fedha zetu. Wakili wa mke wa rais Bongo, Gisel Eyubekale, anasema mteja wake mwenye umri wa miaka 60 amewekwa kizuizini kwa muda baada ya kikao kirefu mbele ya jaji hapo jana. Anasema wameomba kesi yao isikilizwe baada ya siku kumi ili waweze kutayarisha kukata rufaa. Silvia na kijana wake Nurdin Bongo Valentin wametuhumiwa kumrubuni rais wa zamani tangu alipopata kiharusi mwaka elfu mbili kumi na nane na wanatumiwa kuongoza taifa hilo lenye utajiri wa mafuta mnamo miaka mitano iliyopita na kutumia vibaya mabilioni ya fedha ya umma ya nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta. Bitegu Ngong ni mstaafu mjini Libreville, wakati Silvia Bongo akiwa kizuizini. tunabidi kukusanya fedha zote ambazo yeye na familia yake wameiba mnamo miaka 60 iliyopita. Sisi ni masikini kwa sababu ya jambo hilo. Hapa sisi ni wakazi milioni mbili peke yake wakati nchi ina utajiri wa mafuta, lakini sisi ni masikini kwa sababu ya familia moja. Wakazi wengi wa Gabon wamechukulia kupinduliwa kwa familia Bongo kama ni ukombozi na wala sio mapinduzi ya kijeshi. Ali Bongo alichaguliwa baada ya kifo cha babake Omar Bongo mwaka 2009 baada ya kuwa madarakani kwa miaka 42. Gabon ni taifa la tatu kwa utajiri kulingana na mapato ya raia na kulingana na uzalishaji jumla wa taifa, lakini theluthi moja wananchi wanaishi chini ya kiwango cha umaskini kulingana na Benki Kuu ya Dunia. Nurdin Bongo alifunguliwa mashtaka ya ulaji rushwa wiki iliyopita na kushikiliwa kwa muda jela pamoja na maafisa wengine kumi wa serikali ya zamani kwa mashtaka kuanzia masuala ya ubadhirifu wa uchaguzi hadi utumiaji mehuri ya serikali kinyume cha sheria, ulaji rushwa na wizi wa mali ya umma. Mawaziri wawili wa zamani pia wamewekwa kizuizini. Bongo mwenyewe ambaye hakupona kutokana na kiharusi alishikiliwa kwa muda nyumbani, lakini kiongozi wa kijeshi Jenerali Brice Oligui Nguema wiki moja baadaye alisema ana uhuru wa kutoka nchini na kutembea namna anavyotaka. Lakini kiongozi huyo wa zamani ameamua kubaki nchini nam bila shaka sasa baada ya ripoti hiyo, Idi, tuko katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya ripoti hiyo Gabon, habari moja kubwa hapa Afrika ni orodha iliyopigwa katika michuano ya AFCON. Orodha imetangazwa na sasa kuna makundi sita. Naam, Abdu Shakuru, hapo jana ilikuwa ni siku kubwa kwelikweli kwa wapenda michezo, hasa wapenda uh, kabumbu wa bara la Afrika kwa sababu shirikisho la soka barani Afrika kafu lilikuwa likifanya uh, ule mkutano maalum kabisa kwa ajili ya kupanga yale makundi kwa ajili uhum ya michuano ya Ofcon mwakani. Yalikuwa yamewekwa makundi manne: kundi la kwanza, la pili, la tatu na la nne. Na makundi haya haya yalikuwa yamewekwa kulingana na viwango vya soka kwa timu ambazo zimefuzu kwa michuano hiyo, lakini mpaka mwisho sasa kundi A Eh, ee, ambapo litakuwa na mwenyeji Ivory Coast. Eh, ee, kutakuwa na timu ya Nigeria yuko tore Guini na Guini Bisau, lakini hapa, wataalamu wengi wa soka wanakuambia kwamba Ivory Coast kwa sababu ni mwenyeji na Nigeria wana nafasi kubwa ya kufuzu. Nigeria ni timu ambayo inaelekea kwenye michuano hii ikiwa ni bora kwelikweli kati ya pengine timu zote za bara la Afrika mbali ya Moroko. Moroko pia iko kali, maanake alikuwa katika kombe la dunia. Lakini kwa kuangalia kwa mizani ya sasa hivi kwa wakati huu Nigeria wako vizuri itategemea na mambo yatakuwa vipi. Sasa kundi B, kuna Misri, Misri ambayo ndiyo timu imechukua ubingwa huu mara nyingi zaidi kuliko timu yoyote. Itakuwa ikipigana na Ghana, Cape Verde na Mozambique, na hapo kwa kuangalia haraka haraka, uh, Misri na Ghana na... wanaweza kusonga mbele japokuwa soka la Afrika inaweza kubadilika, alikuwa Ka kali. Kumbuke miaka sita iliyopita, nawika na, wika. na. Hey. Senegal mabingwa hawa eh, watetezi watakuwa na Kamerun, Guini na Gambia. Ikumbukwe Kamerun ni timu nzuri, Guini Gambia vilevile ni vile, timu nzuri, lakini kwa haraka haraka kwa historia inaweza ikaonekana kwamba Senegal eh, na, na, na, na Kamerun watafuzu, lakini kwa kundi ambalo linaleta mshawasha zaidi ni kundi F, F yani kundi F ah. Amba kuna timu ya Moroko, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zambia na Tanzania. Apo majirani watatu wanakutana kwenye kundi moja, maanake Tanzania jirani na Zambia, hali kadhalika Tanzania jirani na DRC, si. DRC si vilevile ni jirani A, na Zambia. Asante sana basi, naona muda umekwisha, twende mitaani, tutakuwa tunatetea kwanja hawa watu ambao wanaishi ndani ya magrup marginalise warudishiwe ndani ya haki yao na wakumbukiwe vilevile vile. Vilevile tutatoa ombi yetu kwa wakubwa porke batutilie uh, amani ndani ya vijiji yetu. Hiyo inakuwa kama vile slogan, ni ile wanasemaka tu, kila kandida anapendaka tu ajionyeshe kama yeye atafanya vya mzuri, yeye atafanya vya mzuri, lakini akishaingia ku pouvoir, anasahau vyote idea aliaidiaka, anasahau mambo mazuri yenye aliaidia, eh, wakaaji tuko na waona wa mmoja wa mmoja katika makanisa wanaaidia wataleta masima, wanaaidia watafasi hivi vitu gani, lakini hatujue kama ile ambao wanaaidia wataitenda wala namna gani. Tulipata wagombea wa wengi wakatuaidia, na ukiangalia utakuta taa walifika wakaanza chimba ma, ma miferegi ya kwamba watatujengea juu ya maji, wakachimba chimba kwa nyumba za watu, lakini hawakufanya awaku, hiyo kazi hiyo. Miferegi inabakia hivyo, hata kufunika hakuna Tunachunga mvula wakati itaanza kiwaza tena, ile maji tena itarudia gisi tuu ilikuwa tena, maanake zile zile aaji wanatuambiaka tutafanya hivi. Wakati tunawachagua wanapita, wanasahau donge, wanaendelea tu mwele ritme tu ya kutudanganya kila siku. Tulishaona kama watatudanganya juu walianza wakasema kwamba wataendelesha sasa, walikia tu tuflate wanafanya kisha wafanye tena donke, vile njo tu wataendelea e, hey, kama mgombea atafuta sauti, anajikazaka yake yote. Hey, anajifanya mwema janay kwa na watu deja iko na watu ya mingi ya kupita ulikuwa namutafuta matata. Uchaguzi wa 2018 kazi zilikuwa zizuri sana na hata leo wale ambao walizichunga ziko tu, hata iloane iko sura yako iko haivutikani. Lakini watu walilalamika toka uchaguzi eh, Oroza alianzia Kishasa, watu walilalamika kama kazi sio nzuri, lakini na wakubwa wakaendelesha tu, ijapokuwa walisikia malalamiko. Isitoshi, kwa kusafiri, hauwezi ukasafiri na kadi hiyo kama imekwisha imevutikana, sababu wataona kama unataka kutumikisha uwizi kwa kuvuka mipaka. Maanake hiyo namna ya kadi kuvutikana inatia usalama mdogo na kuuchaguzi na kuusafirishaji wa raia wa Kongomani kuhusu kadi, kadi zilizovutwa Eh, seni ilisema kila mtu aende kukituo ya seni achukue kadi nyipya tena, na hiyo kadi imsaidie aende kwenye uchaguzi. Uchaguzi takuwa tunachunga Septemba, ili wale watakaopigiwa kura urais wa nchi hii nao wadepoze makandideti zao wazitie kwenye seni, na tutakubali kweli kama ni wananchi wazima ndio bon kama wanaenda munjia iko halali sa moya mabadiriko eneza kuwa lakini, si raia hatuyaiona zaidi zaidi kabisa, jani kama chakuzi tatupatia ile ile mabadiriko. Naam na, na ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amemaliza ziara iliyokuwa na hisia ya Israel ambapo amesema msaada wa Marekani na kwa taifa hilo la kiyahudi hautasita kufuatia mashambulizi ya, ya wanamgambo wa Hamas ambayo yameua mamia ya Waisrael. White House imeunga mkono wito wa misaada ya kibinadam na kufunguliwa njia ya kutoka Gaza, wakati Israel ikiongeza mashambulizi yake ya kijeshi kujibu tukio la mwishoni mwa wiki lililofanywa na wanamgambo wa Kipalestina. Mbunge Steve Scalise wa chama cha Republican ametangaza kwamba hatogombania tena nafasi ya uspika wa baraza la wakilishi la Marekani baada ya kushindwa kupata kura za kutosha kuweza kuchaguliwa na baraza kamili kushikilia kiti hicho. Nam asante sana Idi. Kwa muktasar huo, ndio tunakamilisha Kumekucha kwa wiki hii. Asante mpenda msikilizaji kwa pamoja nasi, usikose kuwa nasi hapo siku ya Jumatatu. Kumekucha lakini matangazo yetu yanaendelea, jioni ya leo na usiku, usikose kuwa nasi mwishoni mwa wiki. Nitakuwa pamoja nanyi maswali na majibu siku ya Jumamosi. Hadi hapo, mimi na Abdushakuru Abud nikiwatakieni siku njema.