Hii ni VOA Express say, kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa, mambo ni mazito, ni ya Ijumaa tarehe kumi na tatu mwezi ni wa kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, nalo jina langu Harrison Kamao, asante sana mwenzangu, asante, bila shaka mimi nipo hapa Kamao hakuna matatizo yoyote nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji, kama anavyosema mwenzangu Kamao. Ikiwa hii mimi naita furahi day kama wengi wenu ambavyo mnaita vilevile vile. siku ya kufurahi, siku ya Ijumaa. Wengine kushapata swala ya Ijumaa, hivi sasa wako vizuri, wengine basi ndio wanajiandaa kutoka makazini, wengine ndio wamekusha toka makazini, wanaanza weekend yao vizuri kabisa. Nami nawaambia tupo standby kuangushia vitu vizito siku hii ya Ijumaa tukiwa tayari mka, tunafahamu Kamao, makundi ya Afcon amekusha julikana timu ambayo inajumuisha za Afrika ya Mashariki, Taifa Stars ya Tanzania na DRC Congo wamejikuta kundi hili moja tutasikia zaidi hapo baadaye, tukiongea na Kioko na mengineyo. Safi sana. Na ikiwa Ijumaa, pia tutaangalia suala la wasanii, lakini tutaliangalia kwa namna tofauti, kwani uh, wasanii wengi wamekuwa wakipoteza maisha na wengine pia kukaa katika hali ya msongo wa mawazo. Kuna nini? Tutasikia vijana wanasemaje kuhusu maoni yao kuhusiana na wasanii, bila kusahau kwenye hayo hayo hayo maoni kwenye suala letu la leo. Tunasema kwamba Umoja wa Mataifa umeondoa baadhi ya walinda amani katika ujumbe wa MONUSCO DRC kutokana na shutuma za unyanyasaji wa kingono. Je, Unaonaje hatua hii? Wengi kwelikweli, wengi wengi wenu wasikilizaji wetu mmeandika sana kwenye Facebook. Tutazungumza wale ambao wamejibu, tusikie majibu yao, bila shaka. Kamau, pia usahau kwamba huwezi kusukuma express bila gurudumu hili la express. Bila muziki, kutakuwa na ngoma za kusukuma express, ngoma nzito nzito zitakuwapo, Kamao, bila shaka. Safi sana mwenzangu, sande basi. Na msikilizaji wetu, popote ulipo basi, tusafiri pamoja kwenye VOA Express, tukifurahi pamoja na kufunga wiki pamoja kwa furaha tu Yaani mambo yawe izi kama mwenzangu alivyosema, furahide iwe ni furaha kwetu na furaha kwenu popote mlipo. Lakini moja kwa moja, naona Sandi, tuende kwako sasa. Wewe, kuna mambo gani? unataka tuanze vipi? Mi nafikira tuanze kule taarifa ambayo tunaifuatilia na kuiangazia. Kwanza kabisa ni kule nchini Uganda, ambapo eneo la West Nile e, kuna risachi utafiti umefanyika kule, ukigundua na kuonyesha kwamba watoto wengi wamepelekwa arua regional referral hospital stori so, hiyo ya mkoa ni arua imekuwa na wagonjwa wengi watoto vijana ambao wametumia madawa ya kulevya kulikoni vijana hawa katika eneo hili la west nile uganda kuingia kwenye madawa ya kulevya bangi ikitajwa mojawapo ikitajwa pia pombe kamao ikitajwa pia kutafuna mirungi kamao na mdogo zaidi ya wote alifikishwa hospitalini hapo ni miaka kumi na tatu. nini huh? wazazi wako wapi nini kinafanyika basi tumepata nafasi ya kuzungumza na Dr. Aida Mutenyo, huyo ni profesa kutoka kule nchini Ken, nchini Uganda. Kwanza kabisa, kutaka kujua profesa, hii inakuwaje? Kwa nini hali kama hii inafikia hapa ilipofikia? Je, hali iko vipi mpaka inakuwa hivi? Uh, swala la watoto kutumia madawa ya kulevya sasa. Uganda tuko na uhuru, tuko na uhuru wa pombe kuwepo kwa wingi kwa wakati wowote masharti ya kujua ni kiwango gani na unana safunwa ndio labda pombe kama bia zinaji zingine ambazo ziko na na brand hizo imewekwa chini ya miaka kumi na, Uyele, kwa, uh, na nane usimepombe lakini kwa wale ambao wanauza rejareja kule mashinani hawana hayo masharti alafu ukumbuka kwamba wananyua uh, bangi umeekea vizunguzi na kwamba watu wasitumie bangi lakini katika mashamba ambayo hayavipikiwa na watu wanalima vya vyakula jinsi anavyolima utajikuta kwamba hata kuna mahali watu wamelima na pia bangi ima hasa atakwambia kwamba wamelima bangi. Oh, ni dawa, si ni nini? Lakini wala watoto tu, mtu utafikia kwamba anatumia tu kawaida kama jinsi ambavyo unaweza kusema anatumia chai sasa unakuta hiyo inakuwa hali ambayo inafanya watu wanafanya madawa hayo kama bangi kuwa jambo la kawaida, na wengine wakisema ni dawa, lakini wanaoteseka ni watoto. Pengine wewe ulivyoona, nini ambacho kinafanyika kuondoa au ungependa kuona kinafanyika kuondoa matatizo haya, na pengine tatizo kubwa hasa zaidi linalengea wapi? Pengine unavyoona wewe, kuwepo kwa vilewa vilevya madawa mengi ambayo anapatikana kwa urahisi, hakuna ile kufuatilia masharti Um, sana ile ya kisheria kufuatilia, unajikuta ndo unafanya ule uwepesi waaa vijana kujikuta kwamba wanatumia. Nini kifanyike? mi nadhani kwamba uongozi wa wamikalaa, uongozi wa vijiji uweke masharti eem ambayo anaweza kusaidia watoto pecho na jinsi ambayo kutumia madaa, manake kuwepo masharti. Mtoto anastahili kuwa shuleni, ama hauko shuleni, basi uko nyumbani kule mtaani nakopatikana na fani nyingi. Mi nafikiri kwamba ni uongozi wa vijijini ambao nastahili hasa kuweka masharti manake, labda nenio yale sheria kutoka kule jini, kaa atakuja kule kijijini, kama nikipeleka polisi ama kotini, mpaka vingile kijijini ndo itatendeka. Naona angile kule kijijini, uongozi wa vijiji, utawala uwanze. Wazazi pia katika hivyo vijiji pia nao waendeleze nenio haya masharti Uh, pia vijana waanze mbinu ambazo za kuwasaidia kuwa na mafunzo ya kufanya kazi za mikono manaake, wangekuwa wamehusishwa kufanya kazi za mikono, wangekuwa na muda mzuri wa kufikiria kwenda kutumia dawa ya kulevya. Wanaweza kuhusishwa labda kusuka usuka nywele na nguo, viatu na miradi kama hiyo, wapate angalau kipate kidogo kiwepo, miradi kama hiyo itawasaidia hawa watoto ka wanahusika sana kwa kufanya kazi nyingi sana kulipokuwa na muda tu wa kukreti nafikiria kuenda kutumia dawa za kulevya. Asante sana, amesikia ushauri huo, uh, kama muhimu kabisa kutoka kwake Profesa Aida Mutenyo kutoka kule nchini Uganda, akizungumza nasi kuelezea hali halisi ilivyo na nini ambacho kifanyike. Na kushukuru sana Aida Mutenyo kwa taarifa hizo kutoka kule Kabale, Uganda. Safi sana, asante kwa taarifa yako hiyo. Sande hapa, Angela wakiwa naye Kontao anasema respect ndani ya Voe Express. Lakini ponyo kikitu tanishike maji na mabavu na nguvu na nishinda, na mara nyingi unaniona kama mjinga, lakini nakupinga tawa na nguvu vipe uweze kubeba mimba. Nimetoka kwenye babu wa kushoto lakini mimi ndo nakuletea watoto, so you better respect buma, kitakujua mimi ni nani, muulize Samson, tumeomba mimi na wewe, ila mimi ndo champion. Na nabeba mimba miezi tisa na zaa kwa uchungu. Uh, maisha yao yanaenda vizuri, sifa zinaingia, umaarufu unaingia, lakini kuna tatizo na sande. Kwanza kabisa, ngoja kwa kwanza, kwanza eh? ni kupeleke polepole, pole pole. Ijumaa sio hmm. mara nyingi Ijumaa inakuwa tarehe kumi na tatu tarehe hey, wanasema siku tatu, hey, hey, hey. ya tuanzie sasa. Leo tunapozungumza ni Ijumaa tarehe hmm. hiyo ngapi, kumi na tatu. Basi wanasema katika historia starehe hii imekuwa na ripoti nyingi mno mbaya kote ulimwenguni na hasa kwa wasanii watu wenye umaarufu. mm. Lakini sasa tunarudi nyuma kidogo, kama muda wa mwezi mmoja ambao umepita. mm. Wasanii maarufu na watu ambao wanafahamika wamepoteza maisha yao vijana vijana tu. mm. Nakupa mfano wa Mobad kule Nigeria ule. No, unafahamu hivi juzi juu ke, nchini Kenya kuna Aziza Frisby ambaye ni Mtanzania asili yake lakini mm-hmm. Amekulia kule Uingereza lakini akawa anaishi Nairobi. Kasemekana kwamba walikunywa pombe wakaenda wakawa waka, waka, Kucha asubuhi akuamka. Kuna jamaa anajulikana kama Michael Mugo na umezungumzia mambo ya bangi ye, mm. jina lake alijulikana sana kwa sababu ya kibao kilijulikana kama bangi ule, yani kini kini chake. Ye, lakini pia naye kaaga mm. tu wanasema ni msongo wa mawazo kuna wengine kama kina Byron Papii mwendo Mulei labda hawajulikani sana lakini wale ni watu wataalam wa wa mavidio ya mziki wote wameaga dunia katika kipindi kama cha mwezi moja tu hivyo. La sasa swali linaibuka na wataalamu wanajiuliza nini kinafanyika kwa wasanii? Umaarufu unaingia, labda fedha zinaingia ama labda zisiingie. Lakini inakuwaje maisha tu yakionekana kama kama yanashamiri, pale tena inakuwa mwisho wako? Sasa, swali ni maisha yanawapita mbio ama msongo unawapata kwa nini, au jina linakuwa kubwa kuliko hata hela ambazo wengi wanadhani unazo. Sasa uh, kwa mfano huu na kwa mktadha huo basi no. swali limeendelea kuuliza kuulizwa ni nini kinasumbua wasanii, lakini wengi wao wanasemekana ni msongo wa mawazo. Basi kuna kijana mmoja nimezungumza naye anaitwa Ngasa wa Ipya, na yuko kule Kagongwa, Tanzania. Yeye anatoa maoni yake kama kijana, nini huenda labda msongo huu wa mawazo unasumbua wasanii, nini kinaendelea? Hebu tumsikie anavyosema, Ngasa akiwa kule Tanzania. Kuhusu misongo ya mawazo, si kwa wasanii tu inawapata inawana inama, inawapata kwa watu wengi na jamii nyingi, na wasiwe na mawazo sana ya kufikiria, kwa sababu unaweza ukawa na, ukawa bize na shughuli zingine na msongamano msongo wa mawazo. Msanii kuhusu msongo wa mawazo, nabidi yeye mwenyewe ajikubali na kuseme kwamba ajumuike na wenzake kupambana na maisha, ili asikae peke yake, kujiunga kwenye makundi maovu. Na kuna masongo wa mawazo wengine wajiingiza katika ulevi, wakiamini waki kwamba kujiepusha tu na makundi mbalimbali mbali. na pale hela zinapokosa inakuwa kwamba labda anaona hela hazitoshi, na hapa jina nalo ni kubwa hapo, inakuwaje? kujizika tuna kipato anachokipata na kujiamini pia. Nini unaona kama kinasababisha labda kuondoka ulimwenguni kwa haraka hivi? Ah, ni mipango ya Mungu, kwa sababu tukisema kwamba labda pengine ni ushirikina takuwa nadanganya, hilo siliafiki kabisa. Aha, sasa pale unasikia Sande anaeleza vizuri uh, Gangasa anasema kwamba anasema kwamba msongo wa mawazo usifike pale, zungumza na marafiki lakini pia makundi mabaya jiepushe, kwa sababu pia inakuta kwamba hauna hela, hmm. Lakini sifa imeingia ghafla na wana, wanalaumu sana sana mitandao ya kijamii, wanasema hivi Sande, unaona kama TikTok, we mwenyewe umejishuhudia kwa mfano, uh, jukwa kama la TikTok kwamba mtu anaweza akaingia siku mbili tatu na akapata umaarufu hata kwa wiki moja. E, sasa unarudi kushindwa, sifa hii ntaifanya nini? Mimi naishi Afrika Kusini, naishi Tanzania na, nafahamika kote ulimwenguni. Nimepata marafiki ghafla kuanzia Korea Kusini, Marekani, lakini hela sina. Sasa inakuwa nitaishije katika viwango ambavyo unatarajia niishi sasa. Pale mm, unaanza kusakamwa na mawazo peke yako, kisha unaona no way. mimi si binadamu wa kawaida kuishi na watu wa kawaida, lakini mm. <laughs> ukweli wa maisha unakataa. Sasa labda pengine unaona ujitoe kitanzi ama mambo tu, mambo tu. Aha, basi hilo ni swala ambalo labda tutakuja kulizungumzia kwa kina katika siku za mbele, lakini kwa hakika ni vema tu hata huu ushauri wa kijana huyo uh, Ngasa, kama alivyosema ni vizuri tu tujifahamu na kujielewa tunaotangamana nao. Ni katika VOA Express tukiendelea vizuri Ijumaa hapa sasa, ni wakati umewadia wa habari za kimataifa. Vikosi vya ulinzi vya Israel Ijumaa vimewataka raia kuondoka katika mji wa Gaza City kwa usalama na ulinzi wao. Katika taarifa yake kupitia mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter, msemaji wa IDF Jonathan Coricas alisema IDF inatoa wito wa kuondoka kwa raia wote kutoka Gaza City na kuelekea kusini kwa usalama wao na kuhamia eneo la kusini mwa mto Gaza. Mtaweza kurejea mjini gaza tu wakati tangazo jingine litakapotolewa. msikaribie eneo la uzio wa usalama na taifa la Israel, alisema taarifa hiyo. Inafuatia taarifa nyingine Alhamisi jioni kwamba maafisa wa kijeshi wa Israel walikuwa wamesema kwamba wazazi wote ama wakazi wote wa kaskazini mwa Gaza, takriban watu milioni 1.1 wanapaswa kuhamia kusini mwa gaza ndani ya saa 24. Ubalozi wa Marekani mjini Nairobi hii leo Ijumaa ulitoa tahadhari ya kiusalama kwa raia wake walio nchini Kenya. Katika taarifa, ubalozi huo ulisema kuwa magaidi huenda wakalenga maeneo yanayotembelewa sana na wageni na watalii jijini Nairobi na maeneo mengine ya nchi. Maeneo yanayotembelewa na raia wa Marekani na wageni wengine na watalii jijini Nairobi na kwingineko nchini Kenya yanaendelea kuwa malengo ya kuvutia kwa magaidi ambao huenda wakafanya mashambulizi, ubalozi huo ulisema Ijumaa. Taarifa hiyo ilisema kuwa magaidi wanaweza kushambulia maeneo kama vile mahoteli, migahawa balozi, maduka makubwa na masoko bila onyo. Imeongeza kuwa wanaweza pia kulenga shule, vituo vya polisi, sehemu za ibada na maeneo mengine yanayotembelewa na wageni na watalii. Kwa sababu hiyo, raia wa Marekani wameshauriwa kuwa macho wanapokuwa katika maeneo yanayotembelewa na watalii au wageni wengi. Kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF huko nchini Kongo ambalo lina mahusiano na kundi la kigaidi la Islamic State lilimuua mtu mmoja na kumjeruhi mwingine wakati ilipovamia lori moja magharibi mwa Uganda usiku wa kuamkia leo, ambalo ni shambulio nadra la kuvuka mpaka, jeshi limesema. Kundi la ADF lilianza kama la waasi wa Uganda, lakini limekuwa likiendesha shughuli zake kutoka kwenye misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa karibu miongo mitatu sasa hapo mwaka wa 2019 ADF iliahidi utiifu wa Islamic State, kundi ambalo tangu wakati huo limedai kuhusika na milipuko kadhaa na mauaji yanayotekelezwa na ADF. Mwendo wa saa 7 Ijumaa, wapiganaji watano wa tano ADF walivamia gari lililokuwa limebeba vitunguu kwenye makutano ya barabara huko Katojo, kijiji kilichoko umbali wa kilomita 3 kutoka mpaka wa Congo, amesema Dio Aki, naibu msemaji wa jeshi na wakuu wa shirika la kimataifa la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia wameasii mataifa wanachama siku ya Jumaa hii leo kuongeza nguvu ya ufadhili kwa wakopeshaji wa kimataifa ili kuzisaidia nchi masikini na kukabiliana na umasikini na hayo mabadiliko ya hali ya hewa. Waita ombi hilo la mkutano katika mkutano wa wiki moja wa mawaziri wa fedha duniani na magavana wa benki kuu mjini Marakesh, Moroko, ambao ni wa kwanza kati ya mikutano ya kila mwaka ya IMF Benki ya Dunia kufanya katika ardhi ya Afrika tangu mwaka 1973. Jumatatu mikosi, poa Jumatatu kufosi, yani Jumatatu sina senti simu zangu hawashiki mabosi. Ah, ah, kumbe na mkeka wangu umetiki, hapa tosha ah, yani kumbe Jumane kibosi, Jumane asubuhi ngongongo, e bana yani kumbe wanangu wa getoto, poa mambo, hala misinde Jumane imefika oh, Safi sana, nasikia mambo ya wikendi imeanza kunoga. Dayo anasema, unajua kama Ijumaa kawaida yake si unajua mambo ya jicho lazima limulike kitu, uh, lazima na mulike kitu. Na jicho Mnucho la wakati huu linamulika mm. li siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambao siku hiyo bado tutaizungumzia baadaye kwenye matangazo yetu, wakati wa live talk. Ni siku ambayo imeadhimishwa adhim, ime Jumatano ikiwa siku ambayo imemkumbuka, kauli mbiu ya mwaka wiki kwamba ni kumwezesha na kumpa haki mtoto wa kike na pia kuhakikisha usalama wake na ukuaji katika maisha. Sasa basi, kwenye jicho letu linamulika, oh, watoto wa kike wakizungumzia jambo hilo hilo la mm, mtoto wa kike. Hebu tusikie namna jicho linavyomulika, bado tungali kwenye wiki hii ambapo siku ya mtoto wa kike duniani imeadhimishwa, jicho letu nalo linaangaza hapo, nikiwa na watoto wa kike wakijieleza wao wenyewe, wanasimama vipi pasipo kuvunjika moyo. Zamani wanawake au wasichana walikuwa wanakandamizwa na mila na desturi, pia ule msemo unaosema mwanamke akiwezeshwa anaweza, yani inawafanya wasubiri kuwezeshwa badala ya wao wenyewe kujiwezesha. Ningependa sana kuongezea kwenye upande wa jamii kwamba kwa muda mwingine utakuta mzazi wa msichana fulani anakuwa ana, amejitoa sana katika kumendeleza mtoto wake kimasomo, lakini unakuta jamii namzunguka naambia kuna faida gani ya kuamisha msichana wakati baada ya miaka fulani ataolewa na ataondoka katika familia yako, kaonaona kama ni hasara katika familia lakini tunachotaka ni huyu binti pia ainuke, asimame, ajiamini kwamba anaweza pasipo kuvunjika moyo. Kwanza ajiamini, Pili, ajiweke katika vikundi ambavyo vitaweza kumsaidia, na pia katika shule aweze kusoma yeye kwa bidii, bila kuchukua labda maneno kutoka kwa watu wengine kwamba hawezi. Sisi wasichana tuseme kwamba tunaweza, hata kama tumefeli, hata kama watu wanasema vyovyote, kwa sababu mazingira yanaweza kawa yanabadilishwa, lakini si wenyewe tunavyojisikia kwamba tunaweza. Tunajiuliza uh -uh, tunabaki pale pale, tunasema ndio tunaweza na tutafanya kila tutakachoweza, ili tuweze kupata tunachokitaka. Mimi kama msichana mwenyewe inabidi nijiangalie mimi, nina una upungufu gani, kitu ambacho siwezi kukifanya, kila kitu ambacho kinanifanya kina, kina kinidumaze kini kielimu au kimichezo, kila kitu inabidi nikijue, nikidadavue, nijue ni kitu gani kufanya ili niweze kutatua tatizo langu, ili kulifanya iwe ni nguvu yangu. Tusishikilie sana kwamba mimi siwezi kufanya kitu fulani, basi siwezi. Inabidi tusimame tuseme, kwamba kwa nini mimi siwezi kufanya hichi? Au kwa nini yule mvulana anajua mahesabu, kwa nini mimi nisijue? Kwa nini watu wanasema wavulana wanachukua sayansi, kwa nini mimi nisichukue? Kwa hiyo malengo, kama wasichana tukiweka malengo kwamba tuna mipango ya kufanya kitu fulani, hata kama dunia iseme nini, kama umesimama wewe kama msichana, lazima usimame, kuto kujali mtu yoyote anayeongea. Mimi nafikiri tutashinda. Shukrani nyote mabinti, kwa maoni hayo mliyoyatoa. Mimi sina la ziada. Kutoka jicho letu, jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express, sikia vitu hivo. Mambo kabisa mazuri kabisa hayo Rahab Fred, asante sana kwa ripoti hiyo. Basi kutoka hapo, msikilizaji, ni wakati akipata kibao cha muziki, kibao chake cha muziki kama anavyosema Express <laughs> bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni mwanamuziki mchachari wa Tanzania, Darasa, akija na kito chake Get rich or die try skate tama ilo kosa jinai. Mimi na shukuru alhamdulillah, it's a mm, holiday why can I celebrate. <laughs> Yani, Darasa anazungumza mambo tu ya sherehe pale, nasema yeye ajali yule mtakavyosema iwe tu, wengine, nasema I don't care jamaa. <laughs> chapa <laughs> sherehe sio mchezo huyo, yeah, anaitwa Darasa, anapata vitu kweli kweli, eh uh, naona producer wetu Aida anapenda sana kwenye darasa, vitu vyake vinakuwa ni vizito kweli. Anayo mistari sio uongo, anayo mistari si vizuri vizu sana darasa. Lakini pia Kamao, basi wakati unaongelea mistari ya darasa tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba pia wanaweza kutupata kupitia Mwananchi redio katika kule eneo Nakuru, eh? bila kushaka unakupenda sana Nakuru kule maeneo yako ku, yale kamao <laughs> alafu pia <laughs> kuna Mwenedu redio eh? iko wapi kule Voi hmm? hapo unakwenda mpaka radio buna Bungoma. Sasa radio pale Bungoma, alafu Tanzania Dodoma FM, Nuru FM, bila kusahau uh, Voice of Africa kule Korogwe, DRC radio RNA, radio Ngoma Afrika na Manyema nambar a. Bila kusahau hizo ni baadhi tu ya radio zetu, na vilevile tutakwenda kwa wachambuzi wetu basi moja kwa moja. Nikitoka kama, tunakwenda wapi? kwenye mambo ya spoti leo, tutakwenda kwenye spoti ambapo tunasema timu ya Taifa Stars ya Tanzania pamoja na timu ya DRC wamekutana kundi moja AFCON kule Ivory Coast mwakani. Vilevile muziki maarufu wa bongo pwani, Afrika Mashariki, unawaleta pamoja mashabiki kule nchini Kenya jumausi hii. Josephat Kioko, hebu tupe mambo. Josephat ana taarifa zaidi haya mambo. Asante sana. Leo katika michezo na burudani, mziki wa bango, mziki maarufu Afrika Mashariki Lakini wenzangu, naona mweke breki kidogo tu hapo, ili tupate haya ya kandanda. Timu 24 zinazojiandaa kwa michuano ya AFCON itakayoandaliwa mwakani huko Ivory Coast zimebaini wapinzani katika mechi za raundi ya kwanza, makundi yote, nani atachuana na nani ili kufuzwa raundi ya pili, robo fainali, nusu fainali au kutoa kombe lenyewe. Tunafahamu kwamba makala iliyopita Senegal walitoa kombe hili, lakini sasa tuanze kuliangalia kundi la F ambalo lina timu kutoka kanda hii yetu ya Afrika mashariki na Kati. Tanzania washabaini kwamba wamo kundi la F pamoja na Chipolopolo ya Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na timu bora zaidi kwa sasa kutokana na michuano ya kombe la dunia mwaka jana Morocco au Atlas Lions. Shirikisho la kandanda barani Afrika CAF jana usiku linaojumuisha washirika wao wa katika kuendesha masuala ya kandanda na miongoni mwao ni pamoja na wanasoka waliostaafu kama vile Didier Drogba aliyesakata sana katika klabu ya Chelsea na Ivory Coast timu ya taifa, wakaongoza mchakato wa dro hiyo. Uandaaji Ivory Coast watakuwa pamoja na Super Eagles ya Nigeria, Equatorial Guinea na Guinea Bissau. Kundi la pili itajumuisha miamba ya soka Afrika, Misri pamoja na Black Stars ya Ghana, Cape Verde na Msumbiji. Kundi la tatu C yani si, itajumuisha mabingwa wa sasa Teranga Lions ya Senegal, Simba wa Cameroon, Guinea na Gambia. Kundi la nne ni Algeria, Burkina Faso, Mauritania na Angola, kisha kundi la tano ni Tunisia, Mali, Afrika Kusini na timu ya taifa Namibia. Je, tusubiri nini kutoka timu hizi ishirini na nne? Muda utatuamulia, lakini cha muhimu kufahamu tu ni kwamba wakilishi wa kanda ya Sekafa, Taifa Stars Tanzania, wamo kundi la F pamoja na Zambia, DR Congo na Moroko. Sasa nikamilishe na burudani. Pwani ya Kenya wikendi hii itashuhudia mziki maarufu katika eneo la Afrika Mashariki, yaani bango inayofanana na jazz inayochezwa kule Latin America. a ya kesho Jumamosi mji wa Voi hapa pwani ya Kenya utaandaa hafla kubwa wakati mwanamuziki mkongwe Joseph Ngala kwa jina la mziki mzee ngala mwenyewe atakuwa anaadhimisha miaka 88 waandaaji wa mziki huu wamemwalika ili kuwatumbuiza katika umri huu wa miaka 88 kwani yeye akazaliwa 1935 wafuasi wa bango eneo hili na sehemu mbalimbali za kenya wakijumuisha watalii watajumuika hapo voi kwa sababu mziki huu una historia pana ukijumuisha pia maneno ya kiarabu ya kireno na lugha zetu za watu wa Bantu. Sasa Mzengala wa wikendi hii ndiye atakuwa kivutio kikubwa katika mziki huo akiutumbuiza umati mkubwa wa watu unaotarajiwa. Naona kwa sasa ni hayo. Spoti na burudani, Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani sana Josephat Kioko, VOA Mombasa. Mambo ni mazito kwelikweli pale Mombasa, lakini wakati huo, Kamau, uh, tuangalie yanayojiri haraka haraka. Hapa ni kwamba swala so, la kombe la dunia ndio kila kitu. mm -hmm. Zile mechi za ku jaribu kufuzu eh, ambapo hey, Argentina jana wamepata ushindi mzuri tu wa bao moja kwa bila, Messi akiingia kipindi cha pili. Wengi wanasema Argentina wamekaa vizuri, baada ya Brazil kujikuta wanatoka draw. Kwa hiyo pale Argentina amejikuta kwenye nafasi nzuri sana. Uh, Argentina wali, uh, Brazil walipambana kweli kweli, lakini mambo yalikuwa magumu kwa upande wao. Hivi sasa kwenye kundi lao Brazil wako mbili, na Argentina wako juu nambari moja, baada ya wao kutoka sare. Kwingineko kama huu kuna nini. Swali la leo, tuna muda wa kulisoma swali letu leo, labda swali moja tu, tukifunga swali. Tuliuliza Umoja wa Mataifa umeondoa baadhi ya wa walinda amani wake katika ujumbe wa Munusko huko DRC kutokana na shutuma za unyanyasaji wa ngono. Je, unaona je, unaonaje swala hilo? Tumlindi anasema ningependa umoja mataifa waondoe wanajeshi wake wote kwenye eneo hilo. Wengi wanaonekana hapa kama wanaunga mkono kuondolewa haya majeshi. Zabroni anasema ni jambo nzuri sana, maana tulikuwa tumesubiri siku nyingi. Ni hayo tu leo kutoka VOA Express, kikutakia wikendi nyema. Mimi jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye Sande Shomari. Upande wa pili pale kuna Aida Isa na msimamizi wetu alikuwa Meri Mgawe. Basi tunakutakia wakati mwema kabisa, na kukuacha na kibao hichi ili ufurahi unapoelekea popote, unapoelekea wikendi njema. Sure, sure.