inay korta kaba madax banaana la dagaalanka hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja tuna kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 13 mwezi Oktoba mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, pamoja na Radio Citizen kote nchini humo, na kwenye Redio Shirika kote kwenye eneo la Maziwa Makuu. Karibuni. Basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni wakati wa livetok. Kama ada yetu ni leo hii, ikiwa ni kuhusu maadhimisho ya kimataifa ya mtoto wa kike, ambapo tutakuwa na wageni mbalimbali mbali, pamoja na ushirika wa wasikilizaji. Basi utatulia tu, na muda usio mrefu tutakuwa kwenye livetok tukizungumzia mada hiyo na katika taarifa nyingine vikosi Israeli, vya Israeli leo vyawataka raia kuondoka katika mji wa Gaza City kwa ajili ya usalama wao, wakati mashambulizi yakiendelea dhidi ya, ya Hamas kufuatia uh, shambulizi baya dhidi ya Israeli hapo mwishoni mwa wiki. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kabla ya kuingia kwenye mada yetu ya live talk, kwanza tupate habari za kimataifa zikisomo hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba vikosi vya ulinzi vya Israeli Ijumaa vimewataka raia kuondoka katika miji ya Gaza, mji wa Gaza City kwa usalama na ulinzi wao. Katika taarifa yake kupitia mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter, msemaji wa IDF Jonathan Conricus alisema IDF inatoa wito wa kuondoka kwa raia wote kutoka Gaza City na kuelekea kusini kwa usalama wao na kuhamia eneo la kusini mwa mto Gaza. Mtaweza kurejea mjini Gaza tu baada ya tangazo jingine litakapotolewa. Msikaribia eneo la uzio wa usalama na taifa la Israeli, alisema. Taarifa hiyo inafuatia taarifa nyingine Alhamisi jioni kwamba maafisa wa kijeshi wa Israeli walikuwa wamesema kwamba wakazi wote wa kaskazini mwa Gaza wakiwa takriban milioni moja nukta moja wanapaswa kuhamia kusini mwa Gaza ndani ya saa ishirini na nne. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alisema Ijumaa kwamba Pentagon ilikuwa tayari kupeleka misaada zaidi ya kijeshi kwa Israeli wakati vikosi vyake vikijiandaa kwa uwezekano wa kuvamia Gaza katika kujibu shambulizi baya lililofanywa na kundi la wanamgambo wa Hamas. Austin alisema silaha za kijeshi, uwezo wa ulinzi wa anga, pamoja na vifaa na rasilimali nyingine zilikuwa zinatolewa haraka na Washington kwenda kwa mshirika wake huyo wa karibu katika e, Mashariki ya Kati, Israeli imeapa kuliangamiza kabisa kundi la Hamas, kundi la Kiislamu la Palestina ambalo linatawala Gaza. Israeli ilifanya mashambulizi makali sana kuwahi kutokea huko ukanda wa Gaza baada ya Hamas kufanya shambulizi la mpakani ambalo halijawahi kutokea na la kushtukiza kusini mwa Israeli hapo tarehe saba mwezi Oktoba. Wakati huo huo, dazani za maelfu ya Waislamu ameandamana mashariki ya kati kuunga mkono wa Palestina na kupinga mashambulizi ya anga ya Israeli katika ukanda wa Gaza. Maandamano hayo yanasisitiza hatari ya kuzuka kwa mzozo mkubwa hata zaidi, wakati Israeli inapojiandaa kwa uwezekano wa uvamizi wa ardhini katika ukanda huo, kwenye ufukwe wa bahari ya Mediterranean kutoka Amman Jordan hadi mji mkuu wa Yemen wa Sanaa, Waislamu walimiminika mitaani baada ya sala ya kila wiki ya Ijumaa. katika msikiti wa Al Aksa mjini Jerusalem, polisi wa Israeli waliwaruhusu wanaume na wanawake wazee pamoja na watoto kufika katika eneo la juu la mlima kwa ajili ya maombi ili kuzuia uwezekano wa kutokea maandamano yenye vurugu, huku maelfu wakihudhuria siku ya sala hiyo ya Ijumaa. Polisi baadaye walirusha mabomu ya kutoa machozi katika jiji la kale la Jerusalem Mashariki. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina lilisema madaktari wake waliwatibu watu sita waliojeruhiwa, na angalau mmoja alikuwa amepigwa na maafisa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ubalozi wa Marekani nchini Kenya katika mji wa Nairobi Ijumaa ulitoa tahadhari ya kiusalama kwa raia wake walio katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwenye taarifa hiyo, ubalozi huo ulisema kuwa magaidi huenda wakalenga maeneo yanayotembelewa sana na wageni na watalii jijini Nairobi na maeneo mengine ya nchi. Maeneo yanayotembelewa na raia wa Marekani na wageni wengine na watalii katika mji wa Nairobi na kwingineko nchini Kenya yanaendelea kuwa malengo ya kuvutia kwa magaidi ambao huenda wakafanya shambulizi wakati wowote, ubalozi huo ulisema Ijumaa. Taarifa hiyo pia ilieleza kwamba magaidi wanaweza kushambulia maeneo kama vile mahoteli, migahawa, balozi, maduka makubwa na masoko bila onyo. Na kuongeza kwamba wanaweza pia kulenga shule, vituo vya polisi, sehemu za ibada na maeneo mengine yanayotembelewa na wageni na watalii. Kwa sababu hiyo, raia wa Marekani wameshauriwa kuwa macho wanapokuwa katika maeneo yanayotembelewa na watalii na pia kukagua mipango yao ya usalama ya kibinafsi na kufahamu mazingira yao. Kwingineko kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF nchini Congo ambalo lina mahusiano na kundi la kigaidi la Islamic State lilimuua mtu mmoja na kumjeruhi mwingine wakati lilipovamia lori moja magharibi mwa Uganda usiku wa kuamkia leo, ambalo ni shambulio nadra la kuvuka mpaka, kwa mujibu wa jeshi la nchi hiyo. Kundi la ADF lilianza kama waasi wa Uganda lakini limekuwa likiendesha shughuli zake kutoka kwenye misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa karibu miongo mitatu. Hapo mwaka 2019 ADF ilihaidi utiifu kwa Islamic State, kundi ambalo tangu wakati huo limekuwa likidai kuhusika na milipuko kadhaa na mauaji yanayotekelezwa na ADF. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo Alhamisi alitoa wito wa muungano wa kimataifa wa demokrasia ili kupambana na makundi yenye itikadi kali katika Afrika Magharibi ambayo yamekuwa yakienea kusini kutoka Sahel kuelekea Ghana na majirani zake. Wakati Ghana hadi sasa imeepuka hasia za moja kwa moja zinazohusishwa na wanajihadi, Togo, Benin na Ivory Coast zote zimekumbwa na mashambulizi karibu na mipaka yao katika miaka ya hivi karibuni. Nnamna unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Wakati basi, napokaribisha kwenye live talk hivi leo. Mada yetu kama nilivyosema hapo awali ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo imeadhimishwa wiki hii. Kukuendeshea kipindi ni mimi Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu hapa BMJ Muridi pamoja na wageni wetu kutoka mataifa mbalimbali mbali. Basi karibu sana popote ulipo. Siku ya kimataifa ya mtoto wakike, wa kike husherehekewa kila Oktoba 11 kote ulimwenguni, ikiangazia maswala yote yanayohusiana na mtoto wa kike. Maadhimisho ya mwaka huu yamefanyika wakati kukiwa na shinikizo la kuzingatia haki za wanawake na wasichana kutokana na kuzembea au kurudi nyuma kwa hatua zilizopigwa kuelekea usawa katika jamii, kuanzia afya ya uzazi, elimu ya ngono, huduma baada ya manyanyaso na kuzuia manyanyaso, miongoni mwa mengine. Kuna haja ya dharura ya kuhakikisha kuwa wasichana wanapata haki zao ili waweze kujimudu vikamilifu. Kwa ushirikiano na serikali, mashirika ya kiraia, UNICEF inalenga kuwepo na ulimwengu ambapo wasichana wana nafasi ya kutengeneza sera za kiserikali zitakazozingatia maslahi ya wasichana. Mada ya mwaka huu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ilikuwa ni kuwezesha kwenye haki za wasichana, uongozi na maisha bora. Ili kuzungumzia swala hilo, basi tuna wageni ambao watashiriki kwenye live talk nasi hivi leo. Tunaye Kristina Mwambola kutoka kule Tanzania, idara ya ustawi wa jamii huko Dodoma. Tuna Farida Rashid kutoka Kenya, shirika la Maa Kenya kule Mombasa. Beti Kwamboka vilevile yuko Nairobi, akiwa naye ni mtaalamu wa uongozi na maswala ya kijinsia nchini humo tunaendelea kumtafuta na tunaimani, tutampata Esther Otim kutoka Uganda ambaye ni mwanahabari na pia mwanaharakati wa maswala ya wanawake na wasichana kwa ujumla, na Julien Lusenge ambaye pia ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake kutoka huko DRC. Lakini kwanza tu kabisa, sasa hivi ninafahamishwa kwamba tayari tumeshampata uh, Farida Rashid ambaye uko kwenye laini ya simu. Karibu sana Farida, habari ya Mombasa na vipi nyinyi mmeadhimisha sikukuu hii ya kimataifa ya mtoto wa kike? Asante sana, kwa majina kama ulivyosema ni Farida Rashid Sef, ni mwanamke ambaye niko na haki za kinamama, na kama siku ya leo ni siku kubwa sana na ni siku ya kukumbuka katika ulimwengu mzima. Kwa hakika mimi naongea na mimi siko Mombasa, niko Lamu, na Lamu tunaenda kuzungumzia kuhusu haki za wanawake na haki za mtoto wa kike katika <totokio> <totokio> ulimwengu. Kesho tutakuwa na mkutano mkubwa, viongozi wa tabaka mbalimbali wamekuja, ni kuhusu mambo ya kisiasa, mambo ya kijamii, mambo mengi tutaongelea kesho, na haki za ardhi za mwanamke. Aha, asanti sana eh, baki kwenye laini ya simu tutaendelea kuzungumza hata zaidi, ili nimkaribishe pia Betty Kwamboka akiwa Nairobi, shughuli za utawala na maswala ya jinsia unafahamu vizuri Betty. Karibu sana kwenye live talk. Kwanza kabisa tuambie jijini Nairobi, mambo yalikuwa vipi na maadhimisho yalikuwaje ya mtoto uh, uh, wa kike? Asante sana Harrison, na ningependa kusalimia wenzangu ambao wanashiriki katika hiki kipindi kutoka maeneo mbalimbali barani Afrika na mwenzangu ambao yako humu nchini kutoka Lamu, vile uh, ulivyowajulisha wasikilizaji wa, kwa majina nafahamika kama Beatrice kwa Mboka, jina langu maalum ni Beti. Humo jijini Nairobi, uh, tulikuwa na shamra shamra za kusherehekea siku ya mtoto wa kike, na tuliona ya kwamba mashirika mengi ambayo yasiyo ya serikali waliweza kutenga, um, tuseme uh, siku kadhaa ambazo wameweza kufanya maandalizi tofauti tofauti ili kuhakikisha kwamba mtoto wa kike amesherehekewa kwa namna um, tofauti tofauti so, nikien, nikiongelelea um, yale yeah ambayo waliweza kufanya ni kulingana na mada ya hii mwaka ambayo inasherehekea vipengele vitatu vi, vi, vi, vi, vi, ambavyo ni kuhakikisha kwamba wasichana hawaachi nyuma kwa hayo masuala yote. Na katika serikali kuu kidogo tu walitulia, lakini tunatarajia ya kwamba hivi karibuni katika hii wiki ambayo tunayeanza wataweza kuto, kujitokeza sana sana, wizara ya jinsia na masuala ya, ya kinamama na watoto ili nao waweze kupaza sauti yao na kusema ya kwamba huu ndio msimamo haswa, katika yale malengo ambayo tunasema ya kwamba ikifika mwaka wa um, elfu mbili na ishirini na sita, tunataka tuone ya kwamba kama taifa la Kenya tumeangamiza dhuluma zote dhidi ya mtoto msichana um, haswa ukeketaji. Naam, asante sana Beti. Baki kwenye laini, tunaendelea kuwasaka wageni wetu wengine kutoka kule DRC, Tanzania na kwingineko, na pindi watakapoingia kwa kweli, tutaendelea na mjadala. Lakini narudi kwako Farid, uh, Farida Rashid, ukiwa Lamu uh, kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ni kuwekeza kwenye haki za wasichana, uongozi na maisha bora. Sasa nina swali kwako, je, Wakati ukiwa kule Lamu katika harakati hizi za kuzingatia maswala ya wasichana, je, kuna tatizo au changamoto mnazoziona kuelekea kwenye haki za wasichana? Kuna haki ambazo wasichana wamenyimwa katika jamii? Aa, kwa hakika nataka kusema katika jamii zetu especially jamii za kidini za Kiislamu wanasema mtoto wa kike ana, ana haki lakini haki zake ni za kinyumbani, za kusoma ni si haki, lakini pia adhimishe ndani ya nyumba peke yake. Kuna mambo mengi mtoto wa kike anaweza, amekuwa amesoma amemaliza chazo cha elimu yake ya masomo na akachukua na kozi pia, baadaye akaambiwa, we usifanye kazi, wewe ni mke, utaolewa, umhudumie bwanako. Hiyo ndo changamoto kubwa tuliko, tuko nayo, na hii changamoto tunataka kuiondoa, ambapo tumeendelea, tumechukua hatua kubwa, wengi sasa wanajua haki zao na wanasimama, wanajua wanazungumza nini, wanafanya nini. Na changamoto kubwa tunasema tunataka serikali imtambue yule msichana wa chini wa miaka kwanzia miaka kumi na tisa, kumi na nane kuja juu, kama ana uwezo wa kufanya kitu apawe nafasi ile aifanyije, kwa sababu tukiangalia tukisema ni wakati wa watu wazima peke yao, na yule yule wa chini Eh, na ana- ana idea zaidi, amepata elimu, amepata kujua kule chini mashinani kuko vipi, vile kuishi na wenzao ni vipi. Kwa hivyo tunapigania mtoto wa kike apate haki zao za ukamilifu. Na Farida, hebu kidogo Samahani, samahani, sikutaka siku kukatiza, lakini nataka tu tueleze kidogo. Aha. Labda wasikilizaji walioko maeneo mbalimbali wangetaka kufahamu hasa shughuli ambazo nyinyi mnafanya mkiwa kule Lamu. Ni baadhi ya mambo yapi mnafanya kuhakikisha maisha ya mwanamke na msichana pia kwa ujumla yanaimarika? Nini baadhi ya mambo ambao huwa mnafanya kwa hakika? Mi salamu naenda sasa, lakini ukinieleza Mombasa, hmm. Naweza kukueleza Mombasani. E, tunafanya nini? Endelea basi, tueleze. Sisi hapa Mombasa, tukiwa Mombasa, kama shirika letu tunamtambua mtoto wa kike ni kiungo kikubwa katika familia, katika nchi, kwa sababu mtoto wa kike ukimpa kitu akifanye, atakifanya kwa bidii na utaalamu mzuri na kuhakikisha kile kitu kimefanyika kwa makini. Kwa hivyo tumesema hatutaki mtoto wa kike yoyote abakie chini, tunaelimisha from grassroots level. Tunawaita yule mtu ana talent yake na ni mtoto wa kike anataka kuifanya ile talent, hawezi, hana uwezo, tunajibidiisha tumpe nafasi apate kuendeleza ile talent yake isianguke chini. Tunapozungumza kuhusu Pwani, hasa kama vile ambavyo umetaja, kuna changamoto ambazo tunazisoma kwenye mitandao na pia kwenye vyombo vya habari, changamoto ya dawa za kulevya. Je, tatizo hilo mmekumbana nalo wakati mkijaribu kusaidia mtoto wa kike? Kwa hakika, mimi nilikuwa mkurugenzi kwenye na serikali na kada, na hiyo ndo ilikuwa ni kazi yangu, hiyo ndio kazi ya kwenda kumweleza mtoto wa kike, kwa sababu mtoto wa kike alikuwa anatumika vibaya Wajua, hii ni ni, ni, ni, ni nchi ambayo maturist wengi wanakuja, watoto wanashirikiana. Watoto wa kike naona ni kupata mzungu ama kupata nini, ndio ni kupata bwana ili wapate, apate apate kwenda naye akiona ndo atapata hata kutoka nje ya mji. Lakini kuna watu wengi wanatumia hizi vitu, wanavileta wageni wengi wanavileta kutumiza, kutumizia watoto wetu, na watoto wengi wajui, hawajui shida itakawapata mbeleni, changamoto kubwa wanatumiziwa hizi makokeni, mabra, brown shuga, madrugs zote, madra, bangi, kila kitu. Hiyo ilikuwa mwanzo, hilo ndio likuwa nikipiga kelele kutoka mwanzo. Asanti sana, nataka uanza kwanza nino yangu nilianza na kupigana na drugs. Naam, asante sana, tutaangazia hilo kwa kina. Endelea kubaki pale uh, uh, Farida pia Betty endelea kubaki pale. Hapa tunaye BMJ Murithi ambaye tunasaidiana katika kuendesha mada yetu ya leo na nampa fursa, naelewa eh, kuna mgeni pia naye ameingia kwenye laini ya simu, mkaribishe BMJ na Uh, asante sana Harrison eh, tunaungana sasa na ananilea nkia. Huyu ni mwandishi wa habari wa siku nyingi na vilevile ni mtetezi au uh, mwanaharakati wa kutetea haki za mtoto wa kike na wanawake kwa jumla. Ananilea, eh, tulikuwa tunazungumza hapo awali kuhusu hali ilivyo hapo Afrika Mashariki tuja, uh, angalia hapo Tanzania, wakati ambapo kama unavyojua wiki hii kumekuwa na maadhimisho ya siku ya mtoto wa kike. E, ambayo ilianza kuadhimishwa mwaka elfu mbili kumi na moja hapo Tanzania, unaweza kusema hali ikoje kwa mtoto wa kike hasa, uh, wiki hii Atu? ni kweli na sisi tumeadhimisha kama taifa uh, dunia inapotaka na hapa Tanzania kama zilivyo nchi nyingine za Afrika, kuna watoto wa kike na hali halisi ya watoto wa kike ni kwamba kweli kuna juhudi zinazofanyika kwa upande wa serikali. Kwa mfano, kunakuwa na sheria ambazo za, za mtoto kwa ujumla. Kwa mfano, kuna sheria ambayo ilipitishwa ambayo inalinda watoto kwa ujumla ambayo iliongeza umri wa mtoto wa kike, umri wa mtoto kuwa miaka kumi na nane lakini kuna tatizo uh, kwamba uh, katika masuala ya ndoa, sheria ya ndoa ile ya, ya, ya, ya mwaka sabini na moja ina kipengele amba, vifungo ambavyo vinasema mtoto wa kike anaweza kuolewa kwa ridhaa ya wazazi akiwa na miaka kumi na nne. Kwa hiyo, uta- hiyo utaona kwamba zile juhudi za serikali za kutambua mtoto wa kike ni mtoto ni wa miaka kwa, ni kwanza mtu wa miaka kumi na nane, ukija kwenye masuala ya ndoa ambayo ni masuala makubwa, kutinuliza mimi na ni mzigo mkubwa sana. Unaona hapo kama mtoto wa kike anakandamizwa haki zake za mtoto zinaondolewa. Kwa hiyo, serikali inaweza kwamba inatoa haki za mtoto wa kike na wa kiume sheria upande mmoja, lakini inakuja kwenye sheria ya ndoa inakandamiza haki za mtoto wa kike. Kwa hiyo, hapo naona kama kuna tatizo ambalo linatakiwa lifanyiwe kazi na wanaharakati wa haki za watoto na hasa watoto wa kike, haki za wasichana wanapi, wanapambana sana sasa hivi kuhakikisha kwamba sheria hii ya ndoa inabadilishwa ili watoto wote wa kike na wa kiume wa, wawe wana fursa ya kuingia kwenye ndoa akishafika miaka kumi na nane na sio akifika miaka kumi na nane ndo aingia kwenye ndoa, lakini awe amejiandaa kuingia kwenye ndoa, kwa sababu ndoa ni taasisi kubwa nam. yenye majukumu makubwa. mm -hmm. Ndio, asanti sana uh, na tunakupata vizuri sana nanilea, asante. Endelea kubaki kwenye laini ya simu tuzungumze. Hapa naona kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, sema jina lako, sehemu unakotokea na utoe mchango wako tafadhali. ni Daniel kutoka uh, Nyandalo wa Kenya. Nam, endelea. Kwa mchango wangu, mi naona katika msichana um, anafaa kupewa nafasi ya kwanza katika jamii. Endelea endelea. mm -hmm. E, kwa aweze kupewa nafasi ya kujieleza na pia kwa kwa mambo ya jamii aweze kupewa nafasi ya kwanza katika ile mambo ya uh, tumempoteza na tunatumai kwamba tutampata ili amalize ya hoja yake. Jamaa yule yuko kule Nyandarua nchini Kenya, kama nimesikia vizuri kaunti ya Nyandarua. Uh, kabla ya kumsikiliza msikilizaji mwingine ambaye pia tunaye atoe hoja yake, beti Kwamboka, wewe ni mtaalamu wa maswala ya utawala wakati mkiwa katika shughuli zako za kila siku vipi, mna shughuli gani mnaoifanya kuhakikisha kwamba uh, mtoto wa kike anaimarishwa ama anajifahamisha zaidi kuhusu maswala ya utawala? Je, mnaenda mashuleni au vijijini? Vipi mnafanya ili kuweza kuhakikisha kwamba maswala ya utawala yanaingia kwenye fikra na maisha ya mtoto wa kike? Um, asante sana Harizon kwa hilo swali. Uh, ni kweli kabisa . Uh, kama sisi mashirika ambayo yasiyo serikali uh, na ningependa miruhusi nitumie shirika ambalo mimi nafanya nalo kazi ambalo linaitwa Integrated Education for Community Empowerment, ambalo tunafanya kazi katika vitongoji duni vya uh, mitaa uh, ya Nairobi ama ma mitaa ya mabanda hapa Nairobi. Tuko na miradi mingi ambayo uh, lengo lao ni kuhakikisha ya kwamba mtoto wa kike amejikimu. Uh, na tuseme zile silaha za kumwezesha ajiunge ama ajihusishe katika nyadhifa za uongozi mbalimbali. Kwa mfano, tunafanya kazi na mashule ambayo ni mashule ya bweni, mashule ya watoto wa chekechea, hata shule za msingi na shule za upili. Hapa tunafanya kazi na wasichana a, ambao wamejitoza uongozini ambao wanasimamia wanafunzi wenzao na pia a, wengine, tunawaambia kwamba hakuna mtu alizaliwa na uongozi, mtu yoyote anaweza kuwa uongozi. So tunawafanyia uhamasisho, na tukiwafanyia uhamasisho tunawafanyia uhamasisho wa uongozi tukitumia vipengele tofauti tofauti, na tukifanya pia hayo, tunajua kwamba mtoto wa kike anapata changamoto nyingi sana kuanzia reproductive health, mambo ya afya lishe bora na mengineyo. Tunatumia hiyo fursa pia, wakati tunawazungumzia uh, mambo ya uongozi bora, pia kuleta hiyo miswada mingine, ndio waweze kuwa ama, mtoto hawe, a, a, a, awe au ule mtoto ambao tunasema kwa lugha ya Kimombo, mtoto mwenye huu za anajua mambo mengi ambayo yana mm -hmm. musu yeye kama mtoto, ili aweze kukua, aweze kusoma na awe mtoto wa kunufaisha katika jamii. Asante sana Beti. Uh, sijui kama BMJ uh, una swali la kusema hapo au... bila shaka, bila shaka uh, nafikiri uh, nimwache Beti apumzike kidogo uh, nimuulize swali uh, Farida Rashidi kama yuko nasi E, hapo o Kenya, Farida, kabla hatujaingia Tanzania, kuna suala hili kwa sababu tunamwangalia mtoto wa kike kwa ujumla wake, changamoto na vile vile kama kuna manufaa mafanikio yoyote yamepatikana tangu maadhimisho ya mwaka uliopita. Kumekuwa na hali hii ambayo inaelezwa kwamba uh, kupanda kwa maisha kume uh, wap pata watu wengi karibu takriban Wakenya wengi sana wanazungumza kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha. Kwa moja kwa moja, hili linamhusu vipi mtoto wa kike e, hasa ukiona kwamba mara nyingine huwa wako na na katika mazingira magumu kuliko hata watoto e, e, wavulana wakati wakiwa katika mazingira sawia, lakini mtoto wa kike hili linamgusa vipi moja kwa moja? Asante sana kwa swali hilo, na nataka nikueleze, sisi kama jamii na, na katika vikundi vyetu, katika organization zetu, sisi tunamwangalia mtoto wa kike na jito la, la neema sana. Tunamwangalia yule mtoto wa kike kama nilivyosema awali, ana talent gani, tunajibitiisha juu ya uchumi kwa chini kumvuta yule mtoto wa kike, kuhakikisha aendelee na talent yake aweze kujisimamia kimaisha. Tunawafundisha biashara ndogo ndogo, ili mtoto yule wa kike asitumike vibaya, ajue kutoa jasho lake. Na yeye ni mtoto wa kike, ana haki ya kujisimamia, kama wazazi walimsomesha, kama wazazi walivyomkuza, na yeye atumie ile akili yake kufanya kitu cha kumwendesha katika kimaisha. Asante uh, sana. Nafikiri tuta, tutaungana na wewe katika sehemu ya pili, lakini kwa sasa kama unafahamishwa kwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Eh, karibu msikilizaji, taja pahali ulipo, jina lako na endelea kuchangia mada ya leo. E, pila saka, ni pilasaka ni Joseph Atayora kutoka Taribo Kenya. Kenya mumeleta maongeo ambayo, ambayo ni mazuri kabisa kwa kweli e, mambo ya e, kuangalia mtoto msichana na ila hali ya mwanamke imekuwa ilikuwa im imefutiliwa mbali, lakini kuna changamoto hapa. Leo hii kila mahali tunaongea tu ya mtoto msichana kila mahali tunaongea tu ya haki ya mwanamke, che mtoto wa kiume alipaki wapi? Kama hapa nchini kwetu Kenya, ukienda mkutano hebu eh, angalia huyu mtoto msichana. Saa hii tumeacha mtoto wa kiume katika hali mbaya. Huyu mtoto mutoto sikuisha tuongelee juu yake, imekuwa too much. Hata huyu mtoto wa kiume sasa, penye yako ni shida. Angalia mwanaume haki ya mwanaume, ukienda hata kuripoti, pengine muka amekuchapa, amekusurutisa, amekuumiza, utafika Polisi anaanza kukuchekelea, we mwanaume, msimu utaweza kuchavua na mama kweli? So wakati tunafanya haya maneno, nauliza huyu peti kuambuka ni wakati gani takuja kuangalia. Tunapofanya haya maneno tuyafanye moja kwa moja, tukiongea tu ya huyu mtoto wa kike tuongee na wa kiume, ili tuweze kuleta jamii yetu no. iwe ni ya kuheshimika. Tafadhali naomba nichibiwa haya. Safi kabisa. Na sijui kama kwa sababu muda umeisha wa sehemu ya kwanza. Harison, hapa najua uko karibu kufunga, lakini hilo swali ni vizuri kwa mboka ajibu, lakini tukiingia katika sehemu ya tutaanza nalo katika sehemu ya pili. Beti, hapo una swali na nyinyi wageni wetu wote, najua kila mmoja atakuwa na la kusema kutokana na hoja hiyo ya Ayola akiwa kule Tarbo nchini Kenya. Hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza. Sekunde chache tu tunaingia kwenye sehemu ya pili kwa njia ya mtandao. Na sasa ndio tumemaliza katika namna ya kusikiliza kupitia redio. Basi tukutane kwenye sehemu ya pili. Endelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya LiveTalk. Na tulikuwa katika mada ya kuzungumzia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo imekuwa kweli ni mjadala murua kabisa, wakati tukiwa na wasikilizaji na pia wageni wetu ambao nina imani kwamba wako bado kwenye laini ya simu. Kama ndipo unajiunga nasi, jina langu ni Harrison Kamau, niko naye BMJ Muridhi kwenye laini ya simu. Tuna wageni Farida Rashid ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake nchini Kenya, uh, kule pwani ya Kenya. Tuna Betty Kwamboka ambaye ni mtaalam maswala ya uongozi na pia uh, maswala ya jinsia. Tunaye ananilea mkea akiwa kule Tanzania, ambaye pia ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na vilevile wasichana vile. Sasa basi tulipokuwa tukimalizia sehemu ya kwanza, Ayola kutoka kule Tarbo nchini Kenya amezungumzia swala ambalo, anauliza swali ambalo ningetaka tusaidiana na wageni wetu. Amesema hivi katika mjadala wote, amesikia tukizingatia tu maslahi ya mtoto wa kike, akauliza je, Mtoto wa kiume mbona ameachwa hivi? Akienda kuripoti labda kitu kwenye polisi kule, kwa polisi anaambiwa hapana, mwanaume hahitaji, hawezi kupigwa na mwanamke. Na kama nilivyosikia Ayola akisema ni kwamba haki nyingi za mtoto wa kiume hazizingatiwi ama hazitiliwi maanani. Beti Kwamboka, yeye alikutaja kwanza, alisema Beti Kwamboka kwanza, wewe mjibu ule jamaa Ayola kutoka Tarbo. Je, mnapozingatia kumwezesha mtoto wa kike mnamkumbuka huu <laughs> uh, wa, wa kiume. Asante sana Harizon, na pia nashukuru msikizaji wetu kutoka Taribo kwa hilo swali. Ningependa kusema ya kwanza, si kweli kabisa ya kwamba tumedekeza mtoto wa kike tukaacha mtoto wa kiume na kupeana mfano uh, za takwimu ambazo uh, nchi yetu ya Kenya kupitia shirika la National uh, Bureau of Statistics waliweza so kutoa ripoti ambayo inaitwa the Kenya National Demographic Health Survey, inaonyesha ya kwamba mtoto wa kike ama mama kwa ujumla ameweza kurudi nyuma kwa masuala mengi sana, tukianzia elimu, uongozi, dhuluma za kijinsia na mengineo. Ningemwomba mtazamaji wetu, kwa sababu hii ripoti iko mitandaoni, atumie simu yake ya kisasa, kama anayo aweze kutafuta hii ripoti na isome, na ataweza kuelewa ya kwamba mtoto wa kike amerudi nyuma kwa njia mingi sana. Aniruhusu ni mpe mfano mmoja. Uh, tuseme watoto wawili wa ambao ni chini ya umri wa miaka kumi na tano wakishiriki ngono ya watoto uh, tuseme tu ngono ya watoto Alafu kwa watu mbaya, mtoto wa kike apate mimba, ni nani atabaki nyumbani na ni nani ataenda shuleni? Tunaona ya kwamba makabila mengi nchini Kenya bado yana zile tamaduni potovu ambazo zimeweza kufanya mtoto wa kike kurudi nyuma kwa vyovyote vile, na katika ripoti ambayo nimesema, pia inaorodhesha jamii zaidi ya ishirini na tatu ambazo bado zinakeketwa watoto wasichana, na vile tujuavyo, mtoto wa kike akikeketwa katika jamii zingine, basi ashatosha kuozwa kama bibi. Na yeye anamaanisha ya kwamba huyu mtoto ataacha kusoma shule, atakuwa mama mdogo ile ambayo tunasema early marriage. So, si kweli kabisa. Na hata mashirika ambayo tunafanya kazi, ambayo tunasema ni mashirika ambayo yanatetea haki za kibinadam, tukifanya kazi, tuseme tunafanya kazi na kina mama na wasichana haimaanishi tumewaacha nyuma. Uh, wazee ama wa baba na vijana, hapana. Wazo ttu tunawatumia hao kama, kwa kizungu tunasema male proponents, kwa sababu kuna zile jamii pia mwanamke ama mtoto wa kike aweze akasikizwa, so tunafanya kazi nao. Mtoto wa kike ama mwanaume ndio awe ni kama mw, kwa kama kwa kizungu tunasema wetu akaenda ongea na wazee wengine, awaambie wazee, wazee wazee, wenzangu hizi mila ambazo tunafanya za kukeketa wasichana, hizi mila ambazo tunafanya za kusomesha mtoto wa kiume tunawacha msichana, ni mila potovu, si kweli kabisa, ningependa kutofautiana naye kabisa. Harison, asante sana, asante sana hapo mgeni wetu. Uh, bila shaka Harison, sijui na kitu unataka kukieleza. Uh, nilikuwa nataka nimkaribishe tena Ananilea, kwa sababu hatujazungumza naye kwa muda. Tutazungumza naye kabisa, lakini nasikia kuna msikilizaji pia angetaka kutoa tu hoja, alafu tutarudi kwake Ananilea. Okay so, kwa majina naongea na Mwalimu Omar Mazani, nawakilisha pande za Kasese Tanganyika, kwa Katavi Tanzania. ii kwenye maoni yangu kuhusu mtoto wa kike apewe kipaumbele kama mwanaume yenyewe na, ni kweli, kwa sababu naona hata kwenye jamii, kwenye jamii ambayo mimi nakaa unaweza wakakuta kwamba mtoto wa kike apewe kipaumbele kama mwanaume, kwa sababu wameshaona kwamba kwamba mwanamke, mwanamke yeyote ni mdhaifu sasa hicho kitu ambayo ndio tumeshawapelekea watu au jamii au wanaume, baadhi ya wanaume sio wote, wana, wana wanapitia hiyo njia. Sasa mimi nilikuwa naomba kwamba kama ni serikali, mimi nilikuwa naomba au jamii, serikali tufanye ushikamano na wenyewe, mtoto wa kike awe au, au, tumpe nafasi na yeye nafasi, na, na yake ambayo inaetakiwa afanyaje, yaani aonyeshe na yeye, kiwango chake kulingana na nafasi yake yaani na uwezo wake alionao. Unaona, sio kwamba, maana wote ni binadamu, na yeye ni binadamu, na yeye ana akili, na yeye ana mawazo yake. Kwa mi mawazo yangu na akili yangu, mawazo yangu mimi na ushauri wangu, mtoto wa kike apewe nafasi, wasimbanie. Ni mawazo yangu ndio hayo, asante ah, sana. Msikilizaji, bila shaka ni ujumbe unakwenda moja kwa moja, unasikika huko uh... Clear kabisa, wanavyosema wanavyosema Kiingereza. Sasa ananlea nkia kufuatia hayo ambayo yanazungumzwa na huyo msikilizaji, kuna swala hili uh, kwa Kiingereza, leo nazungumza Kiingereza kingi sana. Kamau, wanasema affirmative action e, ambayo ni kama katika juhudi za kumwezesha basi, wana ona ni kama jamii inafunga macho kwa maswala mengine ili kumuinua mtu e, mtoto wa kike sasa. Kuanzia mwaka e, tunajua kwamba kuna mipango ambayo tumekuwa tukiizungumza kuhusu affirmative action kwa wanawake e, lakini kuhusu msichana wa kike hapo Tanzania na kama u kama una taarifa zozote kuhusu eneo hilo, ukipanda huko juu, Burundi, Rwanda, DRC, e, nini ambacho kinafanywa na serikali huko kuhakikisha kwamba msichana wa kike ama mtoto wa kike e, anapata kufaidika na affirmative action ambazo mara nyingi serikali mbalimbali huwa zinaziweka ili kumwinua? Yeah, jambo la kwanza ambalo serikali kwa mfano Tanzania ina, inafanya ni kuhakikisha kwamba kila mtoto anapata nafasi ya kwenda shule, kwa maana hasa shule ya msingi. Kumekuwa na juhudi kubwa sana katika serikali ya Tanzania kwamba watu waende shule za msingi, hata kama kuna ni kweli kuna matatizo ya kuhakikisha hilo, lakini msimamo wa serikali ya Tanzania ni kwamba kila mtoto au wa kiume wa kike, wote wapate fursa ya kujiunga shule ya msingi na wamalize shule ya msingi. Lakini naposema, wakati kuna juhudi hizo za serikali, kuna vikwazo vinavyokuwa sasa, vile ambavyo hasa vinawafika watoto wa kike kwa mfano suala zima la uh, mimba za utotoni na watu wanaowafanya watoto wa kike wapate mimba za utotoni. Unaweza kukuta kuna waalimu, unaweza kukuta kuna watu wazima, unaweza kukuta kuna wazazi wao wenyewe. Wanataka watoto wao, wanawachukulia watoto wa kike kama mali, kama, kama ardhi, wanawauza hivyo kwamba kuna mtu mzima ataweza kuwata babu hivi watataka wamwozeshe, kule wapate mali, wapate ng'ombe, wapate mbuzi, wapate fedha. Na ndio sababu kuna juhudi kubwa sana zinafanyiwa na wanaharakati na serikali wenyewe, kwamba watoto wa kike ni lazima kuwe na ulinzi, ili na wenyewe waweze kunufaika maisha yao kama watoto wa kiume. Kwa hiyo ndo hicho naweza kusema kwamba kuna sababu hiyo, na kuna mtu hapo alizungumza kwamba kwa nini watoto wa kiume wanaachwa nyuma. Sasa sisemi kwamba watoto wa kiume wana masuala yao, wanatakiwa na wenyewe wasaidiwe waweze kusimama kama watoto wa kiume na waweze kusimama kama wanaume baadaye. Hiyo juhudi inatakikana na inaweza kujitambua, kwa sababu tumeona pia watoto wa kiume wakiwa wanapotea sana, hawafundishi muhimu wa kuwa wanaume, namna ya kuwa wanaume, wajifunze kufanya kazi kwa bidii, wajifunze nidhamu ya kiafrika, waweze kusimama kama wazee wa kiafrika walivyosimama zamani, kwamba huwezi kuingia kwenye ndoa kama hujajiandaa ukuwa mwanamme mm -hmm. kujua wajibu wa mwanamme, kujua wajibu wa mume wa mwanamme katika jamii, kujua wajibu wa mwanamme katika familia, hivyo vyote na kujua nidhamu ya kiafrika Hivyo vyote watoto wa kiume anapaswa kuzung, kuzung, kufundishwa hiyo, sikatai. lakini tunapokuja katika watu waliolemewa sana mm -hmm. na ndio sababu tunasema kuna sababu ya kuwa na hiyo affirmative action kwa ajili ya mtoto wa kike, ni kwamba kuna mila na desturi na kuna hata sheria za nchi kama nilivyotaja ya awali, kwamba kwetu hapa Tanzania kuna sheria ya elfu mbili na tisa inayotambua mtoto kama ni mtu mzima ni mtu wa miaka kumi na nane, lakini sheria ya ndoa inamtambua mtoto wa kike kwamba ni mtu mzima miaka kumi na nne, kwamba anaweza kuingia kwenye ndoa. Kwa hiyo hapo unaweza kuona hizo controversy, na kwa nini kuwe na harakati za kupigania hiyo haki ya mtoto wa kike. Bila bila shaka, bila shaka. Mita ni, ni tumekupata vizuri, vizuri kabisa ananlea nkia na Harrison, kabla hatujaangalia angalia eh, wanavyozungumza kwenye mitandao ya kijamii swala so, hilo ambalo <laughs> ameibua huyu uh, Ayola, yeah. Ni swala ambalo kila wakati tunapokuwa na mjadala hapa, hasa kuhusu e, masala ya wanawake. E, utakumbuka kipindi fulani tumefanya live talk kuhusu masala ya wanawake, utakuta kwamba kuna watu wanauliza je, wanaume e, kila wakati wanaona kama labda tunazungumza sana kuhusu, lakini ukweli ni kwamba e, hawa ndio wametelekezwa kwa muda mrefu, na mpaka iko e, documented katika Umoja wa Mataifa Kweli kabisa kama unavyosema mwenzangu BMJ, uliyoasema ni kweli, lakini hebu tuulizane, kuna siku ya kimataifa ya mtoto wa kiume hayo? si, siwezi kuthibitisha, sijui <laughs> najiuliza a, tu kwa sababu a, au, au hata siku ya wanaume uh, ya wanaume nafikiri kunayo, lakini epo, ya mtoto wa kiume sijui, labda ananilea. Umeshasikia siku hiyo uh, si hiyo ya mtoto wa kiume ni ni watoto wa kiume na wanaume waweze kuona tofa, tofa, sababu kwa sababu huwezi hmm kuwa na siku ya mtoto wa kiume bila sababu. Je, unaangalia hmm watoto wa kiume wamepunguzia kitu gani? Jambo hilo ni kubwa na ni la kimataifa na ni kubwa kweli, au tu ni kwa sababu iwe ni siku ya mtoto wa kiume? Siku ya mtoto wa kiume kwa jambo gani? Kwa ajenda gani? Tukiuliza Ayola kuwepo na ajenda, lakini sio siku ya mtoto wa kiume tu mradi Tunajua, kwa mfano, kuna masuala yanahusu watoto wa kiume, kwa mfano maswala ya kiuchumi ambayo yanagusa watoto wa ya kike na watoto wa kiume. Sasa hiyo naweza kusema ni siku ya mtoto a, a, atakuwa watoto wote wa kiume na wa kike, lakini kama kuna tumeona kwamba sasa hivi labda watoto wa kiume, wa kiume wamepungukia sana katika kule kusimama kama wanaume katika taifa kama wanaume katika familia, tunaweza kuibua mjadala, ndio, mm, ikaleta -hmm. Kama siku ya, ya, ya watoto wa kiume, alafu wakakumbushwa, hiyo haina tatizo. Lakini hiyo haitapunguza wala kuondoa ukweli kwamba watoto wa kike katika historia ya Kiafrika kwa mfano na ya kidunia, wanamekuwa na matatizo ya kubaguliwa, ya kuwekezwa mizigo mikubwa, na kwa kiasi kwamba ule utoto wao unakuwa wameondolewa utoto wao wa kuweza kujipanga kwa watu wazima waweze kusimama katika nafasi sawa kama kama wanaume walivyo katika jamii, na ndio sababu, kuna sababu hiyo ya kuwa na affirmative action ya kuhakikisha watoto wa kike wanalindwa wasifanyiwe ukatili, wanalindwa wasikose haki ya elimu, wanalindwa wasiingizwe kwenye ndoa za utotoni, kwa sababu ndoa ni kitu cha mtu mzima. Ni kwa nini yes, mtoto mdogo aingizwa kwenye ndoa? Kwa nini alazimishwa kuingia kwenye ndoa? Safi kabisa, lazima tukumbuke siku ya mtoto, siku ya mtoto, siku ya mtoto ikumbukwe, na hasa siku ya mtoto wa Kiafrika ikumbukwe. Safi kabisa, safi kabisa, nafikiri kabisa, inaeleweka kabisa, na nimekuwa nikipekua pekua hapa uh, lakini Kamau nimegundua nime kwamba kunayo siku ya wanaume ya kimataifa International Men's Day, maanake mwanaume na... kwa jumla Novemba so, so, kumi na so, tisa na tunazungumza yeah, hayo lakini yeah, kwa leo tunazungumza siku ya mtoto wa kike asante sana unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kipindi ni live talk tukizungumzia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike tukiwa na wageni wetu ambao nawaomba waendelee kubaki kwenye laini ya simu naona pia ujumbe unamiminika kweli kweli kwenye ukurasa wetu wa facebook kidogo labda tusome baadhi tu alafu kisha tutaendelea na mada yetu uh, ama unaonaje, BMJ? tusome baadhi tu ya ujumbe ambao umeingia ume kwenye kwenye Facebook. Bila shaka ni muhimu sana tusikie yanayoendelea kwenye Facebook. Eh, ambapo wengi kabisa wamezungumza kuhusu mada hii ya leo. Nafikiri tuanze tu, Bashiru Mnalima anako kule Songea, Tanzania, anasema baadhi ya changamoto na hatua zilizopigwa kuelekea maswala ya mtoto wa kike ni pamoja na utumikishwaji, kwa maana ya kuwafanyisha kazi wa watoto wa kike E, wao wanakuwa kwamba ni walezi wa watoto wenzao na badala ya kupewa elimu, lakini pia kudhulumiwa na kukeketwa bila ya ridhaa yao, na mwisho ndoa ya utotoni. Uh, namwona David Sechenga anasema yuko kule Wagumu na Tanga Tanzania. Anasema changamoto anazokutana nazo mtoto wa kike ni nyingi na hizi ni baadhi tu, na hizo changamoto: kuolewa mapema, kukosa elimu ya sekondari na pia kufanyishwa kazi bila malipo. Namwona Tresa Rafiki hajasema yuko wapi, lakini yeye uh, labda anatazama mtazamo tofauti. Anasema baada ya serikali kuweka hayo yote. Mm-hmm. Wanadada bado wanajiachilia, awajitumi, wanaamini wa labda warembo watapata kila kitu Masanja yes. Dues, uh, ili, ili jina saa zingine unaona kama ni la Kifaransa uh -huh. Natumai kwamba nalitamka vilivyo il, il. anasema ako kule Igate Geiza, Geita Tanzania. Changamoto kubwa kwa mtoto wa kike ni pamoja na ukosefu mkubwa wa taulo za kike pindi anapopata apatapo ugonjwa wa ghafla utoaji na vilevile kuombwa rushwa ya ngono pindi anapo anapokuwa anatafuta kazi au ajira. Namwona Orina Benard ako kule Naivasha, Kenya. Yeye ameandika mambo mengi tu, siwezi nikayamaliza yote kutokana na muda, lakini baadhi <laughs> ameandika Amand, insha uh, nzima, ameandika e, ukurasa mwama, lakini vizuri, anasema utamaduni wa Afrika huyu umewacha mtoto wa kike kukimbilia usalama hili kuepuka ukeketaji, umaskini. Pia anasema mazingira au familia alikolelewa mtoto wa kike, wakati mwingine imechangia maisha mabaya ya msichana: kukosa malezi ya mzazi, kukosa masomo, makundi. Mtoto mwingine wa kike, wakati mwingine, unajipata katika vikundi ambavyo havina mienendo mizuri. Anasema pia serikali kujenga kituo cha kushughulikia kesi za dharura, miongoni mwa mengine mengi ambayo ameyasema. Labda tutazungumzia baadhi, tumalizie na Goligota Magabe Badami Mkono, huyu msikilizaji wa siku nyingi, tumpe nafasi hii. Ah, nasikia kwamba Goligota yuko kwenye laini ya simu, kwa hiyo tumpe nafasi moja kwa moja. Karibu msikilizaji. Kwa jina ninaitwa Goligota Magabe Mkono kutoka Tanzania sora mtoto wa kike, hili ni suala nyeti sana, suala ambalo inatakiwa serikali simamie. Maana tuko wa wazazi tofauti tofauti, wazazi maskini au matajiri. Kwa hiyo unakuta mtoto wa maskini ndio anawahi kuolewa, ni kwa sababu ya maisha maisha magumu. Mfano nakuta amesoma, amefika saa saba, pengine hajafika, anaacha shule, ni kwa sababu ya vishawishi vya wazazi walezi mpaka kuolewa. Sasa nitoe wito kwa serikali kwamba natimu la saba ile waendelee tu kusoma, kusoma kama kama kusoi matokeo. Pia serikali ijikite katika kusaidia watoto masikini ambayo hawajiwezi ili kuweza kupata viongozi wa kesho. Mfano hapa kwetu Kiseea Tanzania, kuna baadhi watoto wa kike na wa kiume, tuzungumzia wa kike wanakuwa wana, wana changamoto moja. Kwanza wanaishi kwenye mazingira magumu, ambayo mazingira hayo ni, ni karibu na mgodi ambao hawasomi. Nakuta mwanafunzi anatoka shuleni, anaenda kupiga umaraya kwenye mgodi pale. Sasa hata leo tu, tarehe ya leo, inakuta wanafunzi wanapigwa nyumbani pale, kwa sababu wametoroka wazazi wao, wameenda kujipanga sehemu moja tunaita bamzi wanajiuza . Sasa hiyo hiyo serikali ya mtaa imeingilia lakini, mama mmoja akawa anaingilia kati, anawatukana wale ofisa of, jamii wale, anaitwa polisi la nani, la akiba polisi hani akiba ya, ya, ya, ya, ya. Asante sana, Golikodha, nimesikia hoja yako, unasema kwamba wasichana pia wanatumika hata kwa kwenye ngono. Una, unasema wengine pia wanajitoa wenyewe kutoka shule wakielekea nyumbani wanajiuza wenyewe, labda kutokana na ugumu wa maisha. Basi tuende kwako, uh, Farida. Farida, najua kwamba pwani ni sehemu ya watalii na watalii wengi, kuna visa tu vya kuwafuata wasichana ambao ni wa ndani kule. Sijui kama kuna tatizo hili la ngono miongoni mwa wasichana ambao hawajafika umri na labda wengine kukataa hata shule kamwe, wakati wakijaribu kukimbizana na hela na kukwamua familia zao kutokana na umaskini, hili nalo mnalishughulikia vipi? Kwa hakika, hayo mambo yanapitika sana hapa kwetu, na serikali ina kama serikali ya kwetu Kenya, katika konstitushen yetu inasema mtoto hafai kufanya ngono mpaka afikishe umri wa miaka kumi na nane, aweza kuolewa na aweza kuwa na njia zake kwa haki zake mwenyewe na amri zake, lakini chini ya hapo haiwezekani. Na kwa hakika ni wengi sana, kama ilivyosemekana. Mimi mwanzo ninataka nataka kuongezea kidogo pale, kisha tuja hapo. Wajua, pale tunasema mtoto wa kike, mtoto wa kiume atizani. Hakuna mtoto wa kiume atakosa kutizama kwa sababu toka enzi za zamani mtoto wa kiume anapawa kipaumbele, mtoto wa kike anawekwa chini. Ikiwa huna uwezo wa kupeleka watoto wako wawili kwa shule ama kwa madarasa yoyote, unasema mwanzo mpe elimu mtoto wa kiume, huyo ataolewa. Hiyo mentali ilikuwa kwa katika akili za kikacha za kikwetu hapa Afrika, lakini dakika hii kwa vile tunataka mtoto wa kike atambulike na mtoto wa kike ana haki kama yule mtoto wa kiume, tunawaweka level moja, tunawa kama tunasema, kama kuna jenda mume na kike, tunawaelimisha pamoja, ili kwa sababu waelewe haki zao zisirudi nyuma. Na katika haya mambo tunaendesha, tunaenda mashule, tunaenda kila mahali kuzungumzia kitu kama hiki. Tumefungua klabu ya watoto ya youth mume na mke kuwatambulisha kitu hichi ni kibaya, ukifanya mapema itakuwa hivi itafanyika hivi. Na kwa mtoto wa kiume, wewe ni hivi usitumike hivi, ukatumiwa hivi, kwa sababu hapa kwetu kama tulivyosema ni nchi ya wageni, wanakuja wengi, na wageni hawa wanataka kutumia watoto, na watoto wengi wanawacha shule, wanakimbia, wanasema wakipata mzungu watamchukua uzungunu na tumeshtaki, tumechukua kesi nyingi tunazipeleka kotini kuangaliwa, yule mtoto wa kike asiharibiwe maisha yake, na yule mgeni akiwa akija ashike mm, nidhamu yake asipate mtoto mdogo wa kike kufanya kichochote. Asante sana, Ananlea, kabla sija kuuliza swali eh, langu kuzungumzia eh, kauli hiyo imetolewa hapo na, na Farida Rashidi. Eh, hapa Tanzania kuna hali kama hii ambapo watoto wa kike eh, wanakuwa saa zingine wanachukuliwa na labda watalii kwa njia ambayo baadaye inakuwa kwamba ni matatizo badala ya kunufaika. Ah, si hakuna ah, si yasikia sana swala hilo likiwa ni kubwa sana lakini swala zima hilo la sasa hivi ambapo kuna kuwa na swala la matumizi, mambo ya, ya ngono na vitu kama hivyo vipo, lakini na nimesikia mmoja hapa akisema kwamba kuna masuala ya rushwa ya ngono kwa wasichana. Lakini jambo kubwa ambalo sasa hivi linafanyiwa kazi kubwa na kuhamasishwa ni kwamba kila mtu anapaswa kutambua kwamba kwa mujibu wa sheria ya kupambana na, na kuzuia rushwa kwa Tanzania hasa kifungu cha ishirini na tano kinatangaza kabisa kwamba rushwa ya ngono ni kosa la jinai na linahesabiwa kama sehemu ya linahukumiwa kama ya kosa la kuhujumu uchumi kwa maana kwamba mtu yoyote na mtu yoyote mwenye mamlaka, kwa mfano, hata kama ni mtu umemwajiri mtoto wa kike nyumbani, ukimlazimisha kuingia kwenye u, u, u, kwenye kumlazimisha kufanya ngono kwa lazima, maana yake wewe baba uliomfanyisha mtoto wa kike anayefanya kazi nyumbani kwako kufanya hivyo, utakuwa umefanya kosa la jinai ambalo ukipatikana na, na hatia mahakamani, unaweza kufungwa miaka ishirini jela na kulipa shilingi milioni tano kwa hiyo ni wajibu tu wa Watanzania na watoto wa kike kufahamu wale ambao wako wanafanya kazi, iwe ni kazi za ofisini, kwenye serikalini au ofisi zozote za za, za za private whatever. Mtu yoyote mwenye mamlaka juu yako, kama ni kiongozi wa kazi au kama ni mwajiri wako, kwa mfano mwanamme unafanya kazi za nyumbani akikulazi- akimlazimisha msichana au mwanamke kufanya rush, ngono, maanake amemfanyisha rushwa ya ngono. Hiyo ni kosa la jinai, na achukua hatua achukue ushahidi, aende mahakamani, na huyo aliyofanya kosa hilo atahukumiwa kwa mujibu wa, wa, wa, wa sheria, atafungwa miaka ishirini jela na atalipa shilingi milioni tano no. Hiyo ni jambo ambalo wanawake wengi na wasichana wengi hawafahamu. Kwa hiyo wakifahamu hilo, na hata kama zinafanywa na watalii, ni kitu hicho hicho kwamba ni mtu ambaye ame mwenye mamlaka mwenye mamlaka ya kipesa, mwenye na mamlaka gani, amfanyisha mtu kitu hicho, sheria hiyo ya kupambana na rushwa inatumika, na huyo mtu atachukuliwa adhabu. Asante sana, naona muda nao unakaribia kumalizika. Narudi kwako Beti. Beti, kwa haraka sana, swala au tatizo la ndoa za utotoni, swala hilo bado mnakumbana nalo? Lipo kwenye vijiji vya Kenya na umelishuhudia wewe? Na kama lipo je, hatua gani zimechukuliwa Beti, inaonekana kama Beti, hatu Beti upo de Beti. Endelea, karibia simu yako nasikika kwa mbali kabisa. Karibu kwa simu, na kama nimekusikia, asante na ningeweza kusema ya kwamba um, haya masuala ni masuala ya kawaida katika jamii ya kisasa ambapo tunaona ya kwamba watoto wa kike wa umri mdogo wanahusishwa na mambo ya ngono, na ningependa kulaumu mambo kama teknolojia kwa mfano. Tunaona kwamba watoto kwa sasa wako na ushawishi mkubwa kuingia mitandaoni, kune kitu wakkuna <laughs> <anje> kamba wajuwaonneza <laughs> <wane za, laughs> kulinda watoto Wenye, wa, wa, wa, wa, wanaweza kutumia hii mitandao kama TikTok, so nakosana kwamba watoto wakiingia pale wana, wanaona video ambazo si za kufurahisha na tunasema kwa kimombo kuna ile kitu inaitwa peer group. Labda kuna mwingine aliweka video akakuwa na watazamaji milioni moja, na tunajua ukiwa na watazamaji wengi kuna riziki ambayo utaipata. Unaona kwamba hawa watoto wanakuwa na hiyo motisha ya kusema hata mimi ningependa niingie kwa huu mtandao wa Twitter, uhum, ama wa TikTok ama Facebook ama Instagram, nijirekodi video ambayo si nzuri, si vile Uh, ndipoga pia mimi niweze kupata riziki. So, ni jambo la kutamausha sana na, na ndio maana uh, kama serikali uh, kuu ya Kenya vile wakati nilipoanza, wakati tulianza mazungumzo ni kwamba wameweka ile ahadi ya kusema kwamba ifikapo huu mwaka wa elfu uh, mbili na ishirini na sita ishi wangeweza, najua hatuwezi angamiza kabisa, lakini tutakuwa tumefanya yale mambo ambayo tutasema hakika, kama jamii hakika, mm -hmm. kama nji tumeweza kurudisha hizo takwimu za watoto wa kike uh, kudhulumiwa ama kujihusisha na yale mambo ambayo tunasema ya kwamba yamedhulumu haki zao kama binadamu sijui kama nimekujibu sanyako. Ni uh, ume, uh, mtangazaji: umejibu uh, umejibu, lakini kidogo tu haukuguzia kama tatizo la ndoa za mapema bado lipo. Kwa kifupi, kwa chini ya dakika yeah, moja, bado hilo linaendelea? Ndoa za mapema lipo kabisa, lipo kabisa, na vile nilisema, zile takwimu ambazo zilitolewa za National Health Demographic Survey linaonyesha kwamba jamii mingi sana, zaidi ya jamii ishirini na tatu nchini Kenya bado zina fanya uh, hizo dhuma ambazo ni kuhusisha watoto katika ndoa za mapema uh, uh, uh, um, uh, na hizo hufanyika wakati uh, watoto wamekeketwa mm -hmm. Ama unapata ya kwamba um, kwa malezi ya sasa unaweza pata mtoto ni wa miaka kumi na sita hivi nikitumia kama mfano, lakini ukimwangalia huyo mtoto ana umbo la kike, so unapata ya kwamba hata wanaume wanaomezea mati. Na, Na mtoto mtoto kama mtoto ni anazofika kinidhamu ki anawezakiwa nadanganya mwanaume ambie mimi nisha hitimu miaka kumi na nane. Kwa hivyo as... nina uwezo wa kukupenda na wakati ashafanya hicho kitendo cha ndoa, unakuja kupata ya kwamba huyu alikuwa mtoto, na huyu mwanaume ameweza kuvunja ile, mm, sheria ambayo tunasema kwamba amejihusisha na ngono na mtoto mdogo. Hilo swala ni mambo mengi sana ambayo yanachangia. Asante sana. Asante sana, asante Beti. Nikuwa naomba Harrison, lakini muda ndo huo umekimbia kweli kweli, lakini labda tumpe sekunde ishirini eh, Farida Rashidi. Kama anaweza ku hili swali nikuwa nalo kwamba mara nyingi tunaona hapo Kenya wasichana wanafanya vizuri sana kwa kwenye shule kuliko hata vi... wa wanaume ama wavulana, sijui hii inaashiria nini? Nakupa sekunde kumi na tano tu. Ni sawa kwa sababu ni bidii, mtoto wa kike ukimwelimisha ni bidii yake mwenyewe, unamweleza na anatia maanani zaidi kuliko yule mtoto wa kiume. Mm -hmm. Anashughulika na mambo mengine Mambo mengine. Kwa hivyo tunasema hima hima kwa mtoto wa kike, kwa sababu kama tulivyosema, mtoto wa kike anatumiwa kwa vibaya. Asante sana wageni wetu, naona muda nao umetupa kisogo. Asante sana Farida Rashid, anani lea kea na Betty Kwamboka kukuwa wageni wetu, pamoja na wasikilizaji walioshiriki kutoka hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau, nimekuwa naye BMJ Muridi, upande wa pili tukawa naye Aida Isa. Tayarishaji wetu akawa pia ni huyuhuyu huyu BMJ Muridhi. Kwa hivyo kutoka hapa Washington DC, studio 15 unawatakia kila laheri popote mlipo, na muwe na wikendi njema kama sisi pia tunavyotumaini kuwa nayo. Asanteni.