Mashambulizi ya Israeli yanaendelea katika ukanda wa Gaza. Raia wanasema hakuna mahala salama katika ukanda huo, huku wasiwasi wa mapigano kusambaa mashariki ya kati na kuvuruga dunia ukiongezeka. Sehemu ya pili, tutaangazia mpango wa serikali ya Kenya kuwatunza wanariadha wanaobobea na kuitetea sifa ya nchi hiyo kimataifa. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Ndege za kivita za Israel zimeendelea kudondosha mabomu ukanda wa Gaza, huku wanajeshi wa ardhini wakijitayarisha kwa operesheni dhidi ya wa wapiganaji wa Hamas. Rais wa Marekani Jo Biden ametaja shambulizi dhidi ya Israel lililotekelezwa na kundi hilo la kipalestina kuwa uovu mkubwa na kutoa onyo kali kwa wanaoliunga. Israel imesema kwamba darazeni ya ndege zake za kivita zimeshambulia sehemu mia mbili katika ukanda wa Gaza zinazoaminika kutumika na kundi la Hamas kutekeleza mashambulizi dhidi ya Israeli. Jeshi la Israel limesema kwamba wanajeshi wake wameua wapiganaji elfu moja wa Palestina walioingia Israeli kutoka Gaza. Wizara ya afya ya Gaza imesema kwamba watu 950 wameuawa na elfu tano kujeruhiwa kufikia sasa katika mapigano hayo ambayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kuwahi kutekelezwa na wapiganaji wa kipalestina dhidi ya Israeli. Jeshi la Israeli limesema kwamba watu 1200 wamefariki nchini Israeli kufikia sasa na wengine zaidi ya 2700 wamejeruhiwa. Katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa X, msemaji wa jeshi la Israel luteni kanali Jonathan Concrius amesema kwamba wamepoteza watu wengi sana. Wengi waliokufa ni raia waliopigwa risasi wakiwa nyumbani kwao, barabarani na katika sherehe. Baadhi ya raia wa Israeli na wageni kutoka nchi nyingine walitekwa nyara na kupelekwa Gaza. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la Hamas Khaled Mashal ametoa wito wa maandamano katika nchi za Kiarabu kuonyesha kuunga mkono Palestina. Waziri wa usalama wa Israel amesema kwamba juhudi za kutoa silaha kwa raia wenye ujuzi na leseni ya kutumia bunduki hizo zinaendelea na kueleza hofu ya kutokea mgongano kati ya Waarabu walio wachache nchini humo na Wayahudi. Muhammad Abdurahman ni msomi na mchambuzi wa siasa na diplomasia, yupo Ujerumani. Matamshi ambayo yamekuwa yakitolewa na maafisa wa Israel kuanzia viongozi wa kisiasa akiwemo waziri mkuu Benjamin Netanyahu na hali kadhalika wasemaji wa jeshi wa la ulinzi la Israel ni kwamba wao wanasema wanaingia Gaza kumaliza kazi, na hiyo kazi wanayozungumzia moja kwa moja ni kwamba kwanza wanawasaka wale wanaowaita ni magaidi ambao ni wapiganaji wa Hamas. Lakini katika operesheni hiyo ya kijeshi, kinachoonekana ni kwamba Israel imeazimia pia kuhakikisha kwamba inaivuruga kabisa Gaza na kunipa eneo hilo mtihani mkubwa. Wanahisi kwamba njia ya kuiharibu Hamas eneo la Gaza linasita kuwa ndio eneo wanakojificha na wanakoendesha harakati zao wapiganaji wa Hamas dhidi ya dola ya Israeli. Wapiganaji wa kundi la Hamas wanaowashikilia wanajeshi wa Israeli na raia wametishia kuwaua endapo Israeli itaendelea kutekeleza mashambulizi katika ukanda wa Gaza. Waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant, akihutubia wanajeshi wake karibu na mpaka wa Gaza, amesema kwamba kundi la Hamas lilitaka mabadiliko na litapata mabadiliko hayo, akiongezea kwamba iliyokuwa Gaza haitaendelea kuwepo. Galant amesema kwamba walianza na mashambulizi ya angani na baadaye wataanza mashambulizi yatakayotekelezwa na vikosi vya ardhini. Ameonya kwamba mashambulizi yataongezeka zaidi. Marekani imesema kwamba inafanya mazungumzo na Israeli pamoja na Misri kutafuta namna raia wanaweza kuondoka ukanda wa Gaza ambao umezingirwa kabisa na wanajeshi wa Israeli. Gazeti la Israeli la Hayum limeripoti kwamba wapiganaji elfu moja waliokuwa wameingia Israeli kutoka Gaza wameuawa. Hakuna usafirishaji wa chakula au mafuta kuingia Gaza. Hatari iliyopo ni kwamba hatima ya raia, kwa sababu hawa wapiganaji wameshajitolea kwamba wako katika mapambano lolote na liwe na. Hata walipoingia kusini mwa Israel jumamosi iliyopita, ilikuwa ni katika ile sehemu ya kujitolea mhanga E, chini ya kile wanachoamini kwamba ni mapambano ya ukombozi, ukombozi wa Palestina, huwezi kuondoa uwezekano wa raia wasiohusika kuwa wahanga wa operesheni hiyo ya kijeshi. Jumuiya ya kimataifa, kwa mtazamo wangu, inafaa kwa wale wenye ushawishi kwa upande wa Israel kuishawishi Israel iwe na tahadhari na kuchukua hatua za uvumilivu katika harakati zake ndani ya Gaza. Kaskazini mwa mpaka na Israel, makombora yamekuwa yakivurumishwa kutoka kusini mwa Lebanon kuelekea Israel na kupelekea Israel kujibu kwa makombora zaidi. Kuna ripoti za makombora kurushwa kutoka mpakani na Siria na kupelekea wasiwasi kwamba huenda mapigano hayo yakaongezeka na kuwa vita vibaya Msemaji wa jeshi la Israel luteni kanali Konrakas amesema kwamba hawana taarifa za uhakika iwapo makombora hayo yalirushwa na wanajeshi wa Siria au makundi mengine ya wapiganaji yanayoungwa mkono na Iran na ambayo yanaungwa mkono na utawala wa Siria, au kama ni kundi la Hezbollah au kundi lingine. Amesema kwamba kila Israeli inajua ni kwamba wamejibu mashambulizi hayo kwa makombora kuelekea yalipotokea na kwamba hakuna makombora mengine kutoka Siria yameshuhudiwa. Unapoizungumzia, tukianza na Hizbullah kusini mwa Lebnan, ni kwamba Hizbullah imekuwa katika mfarakano na Israel kwa muda mrefu, na katika miaka ya nyuma tutakumbuka kwamba Israel iliendesha harakati kubwa kusini mwa Lebnan na hadi kufikia kuzuka mapigano ambayo hayakutarajiwa kati ya Hizbullah na wanajeshi wa Israel. Kwa upande wa Siria, Siria na Israel ni nchi mbili ambazo zina uhasama tangu vile vita vya mwezi Juni mwaka elfu tisa mia sitini na saba, vita vya siku sita vya Mashariki ya Kati ambapo Israel ililiteka eneo la milima ya Golan na inalikalia eneo hilo la Siria hadi hii leo. Katika hali ya sasa Iwapo haitatumika busara ya kufikia hatua yote labda ya kusimamisha mapigano kati ya wapiganaji wa Hamas na wanajeshi wa Israel ndani ya Gaza, basi vita hivi vinaweza vikazagaa kwa kutokea Libnan na hali kadhalika Syria, na sio tu pande hizo mbili, lakini hali kadhalika huenda likazuka vuguvugu vugu, katika eneo la Wapalestina la ukingo wa magharibi, tunaweza tukashuhudia hali mbaya zaidi eh, kuwahi kutokea katika eneo la mashariki ya kati eh, kwa miaka mingi. Katika ikulu ya White House, Rais Joe Biden ametaja shambulizi la Hamas kuwa uovu mkubwa, na kwamba Marekani inapeleka msaada zaidi wa kijeshi kwa Israel, ikiwemo risasi na mfumo wa kunasa makombora. Biden ametoa wito kwa Israeli kufuata sheria ya vita wakati inajibu mashambulizi hayo. Biden ameambia waandishi wa habari kwamba Marekani imeimarisha nguvu zake za kijeshi katika eneo hilo ikiwemo kupeleka meli ya kubeba ndege za kivita. Biden ametoa onyo kwa nchi yoyote, kundi, au mtu yeyote anayeweza kufikiria kutumia hali ya sasa kwa masilahi yake kwamba asidhubutu kufanya hivyo. Maafisa nchini Marekani wamesema kwamba hawana ushahidi wa kutosha kwamba Iran ilipanga mashambulizi hayo, lakini wanasema Iran ina historia ya muda mrefu ya kuunga mkono kundi la Hamas. Biden amemtuma mwana diplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani nchini Israel, Anthony Blinken, na anapeleka ujumbe wa umoja na ushikamano kwa Israel. Mshauri wa usalama wa taifa nchini Marekani, Jake Sullivan, amesema kwamba Marekani inafanya mazungumzo na Israeli pamoja na Misri kuhusu wakazi wa Gaza. Muungano wa kisiasa wa mrengo wa kulia wake waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, unakaribia kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa maslahi ya dharura ya Israeli. Nchi kama Fiji, Korea Kusini, Denmark, jamhuri ya Czech na Canada zimeendelea kuondoa raia wake kutoka Israeli. Idadi kubwa ya mashirika ya ndege yamesitisha safari zake kuelekea Israel. Vyama vya kisiasa havina vingine isipokuwa kuja pamoja na kukabiliana na kile ambacho serikali ya sasa ambayo ni serikali ya vyama vya siasa kali za kizalendo za mrengo wa kulia ikiongozwa na Benjamin Netanyahu imetangaza kwamba taifa la Israel limo vitani, na panapotokea mgongano au mvutano na nchi za Kiarabu daima, Israel kupitia vyama vya kisiasa imekuwa ikisimama uh, katika sauti moja kuhusiana na Wapalestina. Hamas na mamlaka ya utawala wa Palestina inayoongozwa na Mahmud Abbas wako katika mvutano kwa kipindi kirefu, na yote haya yanatokana na ile hali ya kwamba Mahmud Abbas ameshindwa e, kuitisha uchaguzi kama alivyoahidi. Umaarufu wa Hamas umezidi kuongezeka, sio tu katika Gaza, lakini pia katika ukingo wa Magharibi, na hivi sasa hatua hii iliyochukuliwa na Hamas ya mashambulizi kusini mwa Israel inaonyesha kwamba wengi wa wapalestina wanaiangalia Hamas kuwa ndio sauti yao ya kuendeleza vuguvugu la mapambano la kudai haki yao na taifa lao, na kwa maneno mengine niseme, vuguvugu vugu la ukombozi e, hiki kinachotokea kwa upande wa wapalestina idhoofisha ile mamlaka ya utawala wa ndani ambayo imekuwa ikiungwa na jumuiya ya kimataifa na kuonekana kwamba haifanyi lolote la maana la kujaribu kuwakomboa wa Palestina. Mamlaka hiyo imekuwa na mivutano. Serikali ya Mahmud Abbas imelaumiwa uh, vikali uh, kuhusu rushwa na wanasiasa kujitajirisha. Kumekuwepo na viongozi wa kisiasa ambao wameamua kujiuzulu nafasi zao kupinga uongozi wa Abbas ambao wanaohisi kwamba ni uongozi dhaifu. Kwa hivyo Wapalestina nao wamegawika, na eneo la Gaza na ukingo wa Magharibi hivi sasa liko katika njia panda. Mamlaka ya utawala wa ndani wa Wapalestina sasa imekuwa ni mamlaka iliyopo tu E, madarakani au niseme kwa kutumia karatasi, lakini imeshindwa kuwajibika na kutoa matumaini yanayotarajiwa ya wapalestina ya wa. Hofu iliyopo ni kwamba mamlaka hiyo ya utawala wa ndani wa Wapalestina, viongozi wake akiwemo Mahmud Abbas, wao wanahiari kubakia katika hali hii ilivyo hivi sasa, wakijua kwamba mabadiliko yoyote yatasababisha ya Hamas kuchukua madaraka katika pande zote mbili na hawako tayari, kwa kulingana na historia ya chama cha ukombozi wa Palestina, PLO, ambapo chama cha Fatah cha Mahmud Abbas alichorithi uongozi eh, kutoka kwa Yasir Arafat ndicho chama kikuu chenye nguvu, lakini chama hicho kimepoteza mwelekeo. Vyombo vya habari vya Palestina vimesema kwamba mashambulizi ya makombora Israeli yameharibu nyumba za watu katika mji wa Gaza, kusini mwa mji wa Canyonis na katika kambi ya wakimbizi ya Bureji kaskazini mwa Gaza. Mojawapo ya nyumba ambazo zimepigwa ni ya Mohamad Daif, baba wa kiongozi wa kundi la Hamas. Ripoti zinasema kwamba ndugu ya Deif na wanafamilia wengine wameuawa kwenye mitandao ya kijamii, wakazi wanaonekana wakiomba msaada. Nyumba kadhaa zimeanguka na baadhi ya watu wamekwama katika nyumba zilizoharibiwa, huku wafanyakazi wa kutoa msaada wakishindwa kuwafikia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba zaidi ya watu 180 katika ukanda wa Gaza hawana makao na wengi wanaishi barabarani au shuleni. Katika chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali ya Khan Younis Gaza, mili kadhaa ya watu inaendelea kupokelewa. Maafisa wa afya wametoa wito kwa familia za waliopoteza wapendwa wao kuchukua mili, kwa sababu hakuna nafasi kuendelea kupokea mili zaidi. Wakazi wa Gaza wanasema hakuna mahala salama kwenye ukanda huo. Afisa wa kundi la Hamas amesema kwamba wanachama wawili wa mrengo wa kisiasa wa kundi la Hamas, Jawad Abu Shamala na Zakaria abu Mamar wameuawa katika shambulizi la angani katika mji wa Khan Yunis. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema kwamba mashambulizi ya Israeli yameharibu zaidi ya nyumba 22600 hospitali 10 na shule 48. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Palestina Riyad Mansour ameandikia barua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa akisema kwamba mashambulizi dhidi ya makao ya raia kutumia chakula kama ngao ya vita na kuharibu kabisa miundo muhimu ni sawa na mauaji ya halaiki ya watu. Mkuu wa tume ya haki ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa, Volker Turk, ambaye amekemea shambulizi la kundi la Hamas, amesema kwamba sheria ya kimataifa kuhusu haki za kibinadamu inaeleweka sana kwamba raia hawastahili kuumizwa katika vita na wanastahili kulindwa pamoja na miundo msingi. Katika ukingo wa magharibi wa Palestina, 21 wameuawa na 130 kujeruhiwa katika makabiliano na wanajeshi wa Israeli tangu Jumamosi. Hayo ni kulingana na wizara ya afya ya Palestina. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOM. Tuungane sasa na waandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko na Salma Muhammad, ambao wameandaa ripoti kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kuwatuza wanariadha na wana michezo wengine wanaoiletea Kenya sifa ya kimataifa katika michezo ama mashindano mbalimbali mbali. Michezo inachukuliwa kama ajira katika nchi mbalimbali mbali duniani. Nchini Kenya, mchezo wa riadha umekuwa ni maarufu zaidi na kuwa chumo kwa wanamichezo vijana chipukizi, kila mmoja anajaribu awezavyo, ama uwezo wa mchezo anaweza kucheza. Afrika Mashariki ameshuhudia nchi za Uganda na Tanzania pia zikija karibu sana na Kenya kushiriki katika riadha, na wameonekana pia wakitia fora katika Olimpiki, michezo ya dunia, na hata mbio ndefu za marathon katika dunia nzima. Hivi karibuni, Kenya imeanza mpango zaidi wa kuwatuza wanamichezo, na ndiyo maana hilo limechukuliwa kama ajira zaidi, lakini uwekezaji uko wapi? Hapa tunazungumzia ushindani wa riadha na mchezo kuchukuliwa kama uwekezaji rasmi na kuinua uchumi miongoni mwa wanamichezo, familia zao, na hata nchi kwa jumla, kipato kupitia fedha za kigeni. Kenya kwa mara nyingine imeng'aa katika mbio ndefu za marathon kwa kupata ushindi kupitia mwanariadha Kevin Kiptum ambaye alikimbia kwa kasi zaidi katika mbio za Valencia Marathon za mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kuwa mwanariadha watatu katika historia kuvunja rekodi ya saa mbili na dakika mbili. Kiptum aliendeleza ushindi katika mbio za dunia za marathon na kushinda mbio za London Marathon za mwaka 2023 iliyokuwa mara ya pili kwa kasi zaidi katika historia ya saa mbili na dakika 1 na sekunde 25. Katika mbio za hivi punde za Chicago Marathon tarehe 8 Oktoba mwaka huu, Kiptum aliweka rekodi mpya ya dunia ya marathon kwa muda wa saa 2 na sekunde 35, akisubiri kuidhinishwa na halmashauri ya riadha ya dunia. Na hivi hapo jana Jumanne, serikali ya Kenya ikiongozwa na waziri wa michezo Ababu Namwamba, chini ya usimamizi na azina ambao rais William Ruto ametayarisha kwa washindi wote, wakampokea Kiptum katika hafla kubwa iliyoandaliwa katika mji wa Nairobi mara tu baada ya kuwasili kutoka huko Marekani. Rais William Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua waliongoza Wakenya kusherehekea mafanikio ya Kiptum, huku Ruto akimtaja kuwa mfalme mpya wa marathon. Hata hivyo, rais Ruto mwezi Juni alitangaza kuwa yeyote atakayevunja rekodi ya dunia atapata zawadi ya kitita cha dola elfu thalathini na tano. Je, maisha ya baadaye wana ya wanamichezo yana mstakabali gani wanapoelekea kustaafu? Sasa hivi tunazungumza na Bi Ruth Waithera ambaye ni mwanariadha mstaafu wa Kenya, aliwahi kushiriki michezo ya kimataifa akawa pia kocha wanariadha wengi tu nchini Kenya, na kwanza anaanza kuzungumzia hayo. Mjio yangu nilikuwa nakimbia lakini ile mbio nilifurahia yangu ni 400, sababu ndio nilikimbia Olympic 1984. Nilikimbia all the way to final nikakuwa namba saba wakati nilikuwa msichana mdogo, na tena kwa spring in Africa, na kukilinganisha na miaka hii, ile tuko ni tofauti sana kwa sababu wasichana au watu wa kukimbia hawataki kutumia mwili, hawataki kuchoka, na badala ya kutumia mwili na mtu atumie damu yake, wanaenda kuingilia ile ndawa ya kutimua mizuri, na hiyo sasa ndiyo inawaharibu na inakaharibu bio yao. Kwa sababu wakati anapimwa anajulikana amekunywa dawa, anakuwa suspended for two years or four years. wanamichezo wanafaa kufanya nini ili kujenga maisha yao ya baadaye? Unajua, wakati umepewa hiyo kipawa yako ya, ya mbio utumie wakati ukiwa mdogo, lakini saa ingine utaweza ingia na upate pesa mzuri, uende na wrong company, watakuharibu maisha ya urevi, maisha ya, ya raha No, nisaraha, na ukishikanisha raha na mchezo unaenda mbali. Tunaona kwa wakati huu eh, kuna rekodi nyingi tu zinaendelea kuvunjwa kila mara, na wanariadha wamebukia kuwa na ushindani mkubwa. Ukiangalia kwa sasa, Kenya inaogopa Uganda kwa mbio ndefu kwa wanaume. Ethiopia ndio hao wamefuata Kenya unyo unyo, na karibuni pia tumeona nchi ya Tanzania imeanza kuonyesha mchezo mzuri sana hasa katika mbio za marathon. Hebu wewe zungumzia jinsi hizi serikali zetu zinavyoendelea kuwatuza na kuwatambua wale mabingwa. Unajua sasa, Kenya tumetambuliwa kwa ulimwengu mzima sababu wa, wa watibiansi wetu. Jamani, kirudia history ya Tanzania kulikuwa na mtu alikuwa anaitwa Filbert Bayi na Nyambui hao ah, walikuwa na vizuri sana kutoka Tanzania, lakini walikuja wakapotea kabisa kabisa almost 30 years, uh, wajai kusikika kwa kiwanja. Ukikuja kwa Uganda aa ah, wakibianzi wa Uganda unajua wanategemea Kenya huko upande ya ikeni, na ndio kusudi unaona wako na mbio sasa. Ikifika ni trials, Waganda wanakuja wanafanya trials hapa kwetu Kenya na hiyo ni mzuri wakibiazi kuwa wanapimana nguvu wakiwa pamoja. Unafikiri kuna nafasi kwa vijana ambao wako kule nje wenye vipaji na pia tajiriba ya mambo ya, ya michezo wakaweza pia kufaulu? Ile kitu inawaharibu ni mtu akianza kutokea kidogo hivi anaambiwa na wengine, wewe kunywa hii dawa ndio upate nguvu. Sasa badala ya yeye kukaa na nguvu yake ya kimwili anaenda kukimbilia hiyo ndawa ya kutumiwa mzuri na ndio apate pesa ya haraka. Na hiyo pesa ya haraka akienda kupata, inaenda inapotea, na ndio tunasemanga utapoteza nne ukikimbilia nane. Anakuwa ametupwa au amekuwa band na doping. Miaka mingi baadaye, tumeona wasichana wa Kenya pia wanashinda mbio hii na wana, wana, wana, wanapata mali nyingi tu Siku za karibuni yameibuka matukio ya dhuluma michezoni. Wakati mwingine wanawake hawa wanaokimbia, unasikia ameuawa ama amepokonywa mahali yake na mpenzi wake. Kwa nini haya matukio? Unajua sasa uh, ukiwa mkibiazi unaanza kusaini huko nje, kila mwanaume yote anatamani wewe ukiwa mkicana, na yule anatamani wewe ako na boma yake ile ya kwanza ya sasa naona wewe utamujengea mboma yake au utamsomesea watoto yake. Sasa anakuja anaingilia wewe, msichana ukiwa unatimbia mzuri na pesa yako, anaanza kukupangia, anataka pesa yako, si upendo. Akishaa kuchukua, anakuwa sasa yeye ndiye manaja, akumanaji pesa yako na hmm, kuna mikakati yoyote ya labda nchi kuwaongoza hawa wanariadha katika maisha yao? Unajua sasa hii ofisi yetu kubwa ya mchezo wangekuwa wanatafuta counseling people, kama ni women watafute counseling wanawake wale wamesomea, aa, wasichana kabla hajanyakuriwa wanaweka kama mwaka mara mbili kuwa counseling, tunaingilia hapo tunawaambia wasichana msiharibiwe. Wakati tulianza kutoa maneno sisi wale retired athlete jo, nao wasichana wakaanza kufunguka, wakatuambia vile wanaingiliwa, wanaingiliwa nao wanaume, pesao umeharibiwa. Kwa hivyo hiyo national athletics office ingekuwa na mwiyo mpango B. Ruto, idara mwanariadha mstaafu wa Kenya aliyekuwa bingwa Afrika na pia kuwakilisha Kenya katika olimpiki na michezo ya madola. Tukurejeshe Washington. Ripoti ya Josephat Kioko na Salma Muhammed inakamilisha kwa undani hii leo. Mimi ni Kennes Bwir, asante kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Uwe na usiku mtulivu. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.