Uh, dalka Somalia, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni Meme BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Maelfu ya watu wameandamana hii leo mjini Rabat, Moroko, kuunga mkono wa Palestina waliozingirwa huko Gaza, yakiwa ndio maandamano makubwa zaidi dhidi ya Israeli tangu kurasimishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Moroko na Israeli mwaka 2020. Katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na Waislamu na makundi ya mrengo wa kushoto, waandamanaji walisikika wakiimba, Palestina inapinga na sote tunapinga kurasimishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia huku wakichoma bendera za Israeli na kemea undumila kuwili wa serikali nyingi za magharibi kuhusu wa Palestina. Chak rarek alisema kwenye mtandao kwenye maandamano hayo, akiendelea kusema kwamba baadhi ya mataifa yanafumbia macho mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Israeli baada ya mashambulizi ya wanamgambo wa Hamasi siku ya Jumamosi. Huwezi kukemea vitendo vya Hamasi na kutokemea mauaji ya Israeli ya raia wakiwemo watoto, wanawake na wazee. Huu ujumbe wa mshikamano na watu wa Palestina, tukiwaambia hawako peke yao. Moroko, ambayo ina mkataba wa ushirikiano wa kiulinzi na Israeli, inaunga mkono suluhu la mataifa mawili katika Mashariki ya Kati na imehimiza amani na ulinzi wa raia wote. Jeshi la Afrika Kusini lilisema Jumapili kwamba limewaamuru kurudi nyumbani wanajeshi wanane wanaotuhumiwa kwa utovu wa nidhamu unaohusiana na unyanyasaji wa kingono katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hadi uchunguzi ufanyike. Wanane hao, sehemu ya ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO, walizuiliwa kwenye kambi zao katika mji wa mashariki wa Beni mapema mwezi huu. Kutokana na uzito wa madai hayo, SANDF ilichukua uamuzi wa kuwarejesha nchini Afrika Kusini wanajeshi waliohusika ili kujibu tuhuma hizo na kutoa maelezo ya matukio yaliyojiri, jeshi la ulinzi la taifa la Afrika Kusini SANDF lilisema wachunguzi tayari wametumwa DRC kufanya uchunguzi rasmi. Taarifa hiyo iliongeza, wanajeshi hao wanaweza kuwa walihusika katika kile ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiita katika ripoti za ndani kama ukiukaji mkubwa wa utaratibu wa sheria za Umoja wa Mataifa. Mapema wiki hii, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Durajek alisema MONUSCO ilipokea ripoti kwamba wafanyakazi walihusika, waliohusika walio walikuwa wakishirikiana baada ya saa za amri ya kutotoka nje katika baa ya nje ya mipaka inayojulikana kuwa mahali ambapo ngono huwa inafanyika. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Takriban watu 30 wamekufa maji na 167 hawajulikani walipo baada ya boti kupinduka kwenye mto Congo Jumaa jioni kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Waziri mmoja wa jimbo aliliambia shirika la habari la Reuters leo Jumaa Pili. Diadia Mbula, waziri wa afya wa jimbo la Equateur, alisema kwamba watu 189 wameokolewa na kwamba shughuli za kuwatafuta wengine manusura wengine zinaendelea. Kulingana na idadi tuliyonayo hadi sasa, kama serikali ya jimbo, maiti 30 zimeopolewa na watu 167 hawajapatikana bado, alisema Mbula. Ajali mbaya za boti hutokea mara kwa mara katika mito na maziwa ya Kongo ambapo boti mara nyingi hupakiwa zaidi ya uwezo wao. Nchi hiyo ina barabara chache za lami katika e eneo lake kubwa lenye misitu na usafiri kupitia mto ni jambo la kawaida. Boti hiyo iliyotengenezwa kienyeji na ambayo ilipinduka karibu na mto, uh, karibu na mji wa Mbandaka ilikuwa imejaa kupita kiasi ikiwa imebeba zaidi ya wa watu mia tatu na ilikuwa ikisafiri usiku, Mbula alieleza kwingineko mvua kubwa iliyonyesha kusini mwa Burundi imesababisha vifo vya watoto wanne baada ya kanisa walimokuwa kuporomoka huku watu wengine kumi na tano wakiwa wamejeruhiwa leo Jumapili, kulingana na afisa wa eneo hilo na vilevile vile vyombo vya habari vya serikali. Mvua kubwa ikiandamana na upepo mkali ilianza kunyesha kule Kinyange mwendo wa saa moja asubuhi. Afisa wa serikali za mtaa Esperance Iranduduko aliliambia shirika la habari la AFP, hali mbaya ya hewa ilisababisha uharibifu mkubwa, ikiwa ni pamoja na kuporomoka kwa kanisa la kipentekosta la Kiange, ambapo watoto walikuwa wakihudhuria madarasa ya elimu ya, ya dini, inarudukundo alisema. Shirika la habari la Burundi linalomilikiwa na serikali lilithibitisha idadi ya waliofariki kwenye mtandao wa X uliojulikana awali kama Twitter, ikisema kwamba ukuta wa kanisa uliwaangukia watoto hao. Burundi ambayo ina makazi au ni nyumbani kwa watu milioni kumi na mbili ni moja ya nchi maskini zaidi duniani na wanachama kadhaa wa Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki walitoa wito Jumapili kwa Rais Thomas Bach kusalia katika wadhifa huo baada ya muhula wake wa pili kumalizika mwaka 2025 na kuendelea kwa muhula wa tatu, hali ambayo haijawahi kushuhudiwa. Bak alichaguliwa mwaka 2013 na anatarajiwa kuachia nafasi hiyo mwaka 2025 kwa mujibu wa kanuni za sasa za olimpiki, kufuatia muhula wa kwanza wa miaka minane na wa pili wa miaka minne. IOC, hata hivyo, ilisema itajadili suala hilo katika mkutano ujao wa bodi kuu. Natumai mambo yako yanakwenda vizuri kabisa. Hapa pia yanakwenda vizuri kabisa. Wakati umewadia wasalamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa Jumapili poa kabisa nalo, na jina langu Harrison Kamau, na bila kupoteza wakati, na kamata zako ngalama Maluta mdao mkubwa kabisa wa VOA toka kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema zako salamu za kwanza kabisa ziwende wapi? Watuma salamu zako kwa watangazaji wote wa VOA, nami kwa niaba yangu nasema asanti. Unasema kwa familia ya Maluta wakiwa kijiji cha cheo Isolo, Magu, Mwanza, familia ya Jalias, Pascal wakiwa Mwakumega, Mahaha, Magu, na mke wako mpendwa Sara Sara John akiwa Mwanza, Tanzania. Pia unamsalimia mama yako mzazi Sofia Bugalama akiwa Mwanza, Tanzania, na ujumbe ukitaka cha mvunguni sharti winame. Huyo ni Galama Maluta akiwa na ujumbe mwafaka kabisa, na salamu kwa familia na vilevile vile marafiki. Salamu za pili nazo zikamata sasa hivi ni zako Jafeth Isdori wa kule Katapulo, Kalambo rakwa Rukwa, Tanzania. Unasema salamu za kwanza kwanza kabisa zimwendee Mwalimu Stephen James Katia, Mwalimu Kasolo Cleofas, Feston Zelani, dalali mtoto wa mpanda katavi simon shauri baba umbeni ankalet ferdinand joseph maembe wa ugala katavi winfrida juma mintaga daniel isdori pamoja na watangazaji wote wa vioi kwa niaba yao unasema asanti sana salamu tumeisha zipokea jafet isidori Nazareth Mwakipembe unasema salamu zako kwanza kabisa zimwende Foje Mwamloka, baada ya Mwamloka unaenda kwake Jafeth Membe wa na vilevile Nail Siobela Ruta hii wa Salum Busisi, bila kusahau Nicolas Godfred Kayago, Kanuti Liambo Magembise, Padri Mosi, Jacob Ali na Pascalin Lucas. Eh, Nchambi unasema tuzidi kukumbukana kupitia VOA salamu na muziki, nami nakubaliana nawe kabisa kama ulivyosema. Maige Mbona Ntemiseni unasema kwamba zako salamu ziwafikie wafuatayo: Sayeda Mabula, Magesha Mabele, Marare Filbert, Jonathan Kenshambi, Doto Mahona, Tunza Godfrey Mwakapenda, Juma Yasin Masanja Kula mzee wa Sola na Letisha Sherigole ukiwambia tuendelee kukumbukana kabisa kwenye salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na unajua kwamba muziki kabisa haukomi kwenye kipindi cha salamu na muziki. Kwa hivyo namuona Darasa kutoka kule Tanzania, anasema i don't care nobody knows tomorrow janagetumbo jila kigodoro kulanye mgogoro shagala bagala tombolo tombolo Uh, mtangazaji wa zamu zako habari kwa gipi, nasema zangu kwa kabisa. Unasema basi salamu za kwanza kabisa zimuendee Charles Jumanne, fundi wa simu, Nazare Mwakipembe na Isiobela Majaliwa Bususu, Fadil Hamdan na Mala Joaz, Niko Mgavilwa, Pascal Lucas James Tano, Emmanuel John na Machungwa Rutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda, kinyozi mstaafu, Nicolas Godfrey Julius Mabloka na mwalimu Lusekelo Barton na Furaha James za moyoni Haunga Elias Penda Mwanyika, na unasema tuombeane na tuendelee kuombeana katika kila tunalolifanya. Ndivyo unavyosema Foje Mwamloka, ndani ya salamu na muziki kutoka hapo Washington DC na kamata zako salamu Bwana Joseph ama Mzee Joseph Sindano wa kule Dareda, Manyara, Tanzania. Unasema salamu ni kwa gwiji wa salamu Fikiri Dario Galaka, Letisha Shirogile, Filbert Jonathan Kenchambi, CDF guru kinyozi mstaafu, Charles Jumanne fundi simu, Devote Daniel, Elias Mashaka, Sumbi Mkonole Majariwa, Bususu, DC wa Kibondo Mheshimiwa Alois Peter Bura na wakule Musoma, Mheshimiwa Vincent Nano, mbunge wa Mbulu Vijijini Ise, mbunge wa Bahati Mjini Mheshimiwa Gekul, Humphrey Mansi, Anton Mazengo, Dorika Thadio, Richard Kambale, Abubakar Ngeresi, Saida Mabula, Nazareth Mwakipembe, Vincent JJ Kaji, Safari Kopo, Waziri Kasim Majaliwa, Rutahiwa Busisi, Mwalimu Kennedy Mpemba, Fadhil Hamdani Tibihika ujumbe tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Divota Daniel Elias, mama Elizabeth wa kule Shinyanga Tanzania, unasema salamu ni kwa mzee Joseph Sindano Gwinji, salamu fikiri Dadio Galaka na vile vile William, uh, Lucas Nkumba Daudi na bila kusahau King Majuto. Salamu zingine za kama hata sasa hivi ni za Magabe. Unasema kwamba salamu zako ziwafikie wafuatao zifikie victor b mselabuye king bajuto na king king obedi zenobi baraka mganga mze joseph sindano james tano thomas mayunga mwana loresia mohamed kachuru elias range magige letisha shilogile levokata lavaedi frank shawer Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paul Wakatolo, Michael Longa na Joseph uh, John Fundi uh, na pia Maroga Shabani. Unasema ujumbe, wazazi walezi, tusomesha watoto, maana ndio taifa la kesho. Nakubaliana nawe kamili kabisa, na kabla ya kupata kibao basi hapa nazikamata zake za salamu za ngusa mleba wa kule Igonga, Tabora, Tanzania. Unasema salamu ziwafikie wafuatao, ziwafikia Abubakar Ngeresi, Fitina Paulo Mkankule, um, wa Mkankule, Doto Mshanga, Machenji Lupemba, Mbauga Pita Bucheyeki, na unasema tuendelee kukumbukana kupitia salamu na mziki. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nami nasema safi kabisa. Napomwona banaba anasema safi sana hapo, anahaba kidukana kibao chake vimempata, wow. ni yote akifanyikia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Sisi hatu chezi mambo tunayateremsha vilivyo <mimitra> na hakika kwamba wote unaowapenda wa mbali na karibu wanaendelea kupata salamu zako kama ulivyokusudia ziwafikia. Waziri wa mambo ya salamu, mheshimiwa Deus Masunga unasema kwamba uko kule Tabora Tanzania. Unasema kwamba salamu zako za kwanza zimfikie huji ufikiri Galaka zitahiwa busisi gaza boy kilaka Magembise Majariwa Bususu Sanda Mabula Magesha popote walipo, Mapema Ndula na Jojiagwa na vilevile vile mtoto Masunga Deus bebi Masanja Deus Marikia Kundi Deus na Asha Shabani Ali Mapema Ndula Jojiagwa James Tano na Soro Maziku wakiwa Tabora Tanzania. Unasema kwamba mambo safi sana, tuendelee kukumbukana kupitia salamu na muziki hapa Washington DC. Koligotha Magabe Mkono unasema kwamba uko kule Geita, Tanzania. Salamu zako ziwafikia ufuatao: King Majuto, Vita B Msalabuye, King Obedi Zenobi, Baraka Mganga, Joseph Sindano, James Tano, Thomas Mayunga, Mwanaloresia Muhamed Kachuru, Eliaza Ragi Magige, Letisha Shilogile, Levokate Zlavaeri, Frank Shawa, mama Sorongai, mama Justina Itina, Paul Wakatolo, Michael Longa, Jafeth John Fundi na Maronga Shabani. ujumbe Tuendelee kukumbukana kupitia salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nina niseme hapana, umeshapata, ndivyo hivyo mambo yanavyohitajika, uh, kupitia hapa salamu na muziki. Mambo yakiendelea vizuri najua kwamba Jumapili yako inaendelea kama vilivyo, mambo safi sana. Amadi William, baba Dayton. Basi watimu ya jikubali Mbea, unasema salamu ziwafikie wafuatao, basi ni baba mzazi William, mama mzazi, mama mzazi Bup mfupi dada yako Esta, mdogo wako Stella, mke wako Rehema na watoto wako Dayton na Daria. Unasema kazi njema ndugu mtangazaji, na mimi nasema asanti sana. Salamu zingine nazipata ni zatisha shilogile wa kule ziba Iguga, Tabora, Tanzania. Unasema ziwafikie zako salamu: Amina mlacha fikiri, dario galaka, rutahiwa busisi, msa mjengi, Divodha, Daniel elias kinyuzi mstaafu, sidi afugulo, Frank shayo Tina Matelula, Victor Patient kahanga, Kahangwa na Ngusa Mdeba. Ujumbe tukumkane kupitia ya VOA napo mona inosb anasema mkando Safi sana anasema Mkando. Mambo yakiendelea kupata raha na kushika kasi hapa Boa, salamu zikiendelea vizuri. Jumapili yako iko vipi? Nasa makipeme akiwa kule Kivira tukuyumbea Tanzania unasema basi salamu zimfikie mara moja, Charles Mane Charles Mkeshi, na vile vile jile uswago na Pascal Lucas unasema tuendelee kupatana na kusalimiana kutoka hapa uh, VOA salamu na mziki. Charles, Juma fundi wa simu unasema salamu zako leo ungetaka zimfikie Mwalugogolola, anapatikana kule ah, Kitangili Nzega. Kisha baada ya hapo zipeperuke kwake Michael Nonga, Letisha Shirogile, Nazareth mwa Kipembe, Sadik John mwanaharakati na vilevile Joseph Maembe wa Ugala Katavi. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zake huyu afisa wa Tamtam Tam salam club Abubakar Ngeresi kutoka kule Sandawari Kilimani ya Arusha Tanzania, unasema naanza kabisa salamu na kuruhidukira kuru na kansjin, Grace John Boas Karanje, Retisha Shilogile Mkiushi, Linde Ngusa Mlemba Jile Ugwaso Mkankulo Mkankule Masanja Kulo Mzee wa Soja Jipole Jisandu Buhu Magembia Doto Mahona Mtu Pesa Mwanambuke Lenga Chapati Mbuga Pita Bucheyeki Mwikankwa Mahundi Nzalima, Mwanzalima Nkinda, mzee Joseph Sindano, mzee Mpenda Amani, Shabansoa Mansul, mzee Said Simba, Maria Bura, Juma Dunga, Joseph Asenga, Emmanuel Chas, Mc Masi, Jafal Kopo, Aziza Kodi, Frank Sayo, Msa Majingi na Machenji Lupemba. Unasema tu endelee kusalimiana na kuwa mkuana kupitia VOA basi za mwisho hapa salamu nazo zikamata kabla ya kufunga show yetu hivi leo, kwa sababu naona una muda uh, unanipa kisogo ni unabahatika tena. Gusa mleba wa kule Igoga, Tabora, Tanzania, unasema salamu zako zimefikia Abubakar Ngeresi, Fitina Paulo, Mkankulo wa Mkankule, Doto Kushanga na Machenji Lupemba na Mbuga Pita Bucheki unasema kwamba unawakumbuka na kuendelea kuwaombea, napoona tu kwa umbali. Dejo anasema wikendi, na kweli ninakubaliana naye, kwa sababu ni nyakati za wikendi. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa salamu na mziki kutoka hapa Washington DC. Mimi wako Harison Kamau nikutakia starehe na pozi popote ulipo, na hadi wakati mwingine kwa ajili ya kuonana. Dawe wikendi, kwa heri. Safi kabisa. Kipindi cha salamu na muziki msikilizaji hukujia kila siku kama ya leo, wakati kama wa leo, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mshukuru mwenzangu hapo Harrison Kamau ambaye amekuendeshea mpango huo, na wimbo huo ambao umefunga nao ni moja ya nyimbo ambazo mimi binafsi nazipenda sana. Basi usikose kuungana nasi siku ya Jumapili wiki kesho kwa kipindi kingine cha salamu na muziki. Wajulie hali ndugu na marafiki hapa kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sasa mimi BMJ Muridhi naondoka, lakini kabla ya hapo, na kusomea muktasari wa habari. Maelfu ya watu waliandamana mjini Rabat, Moroko, hii leo Jumapili kuunga mkono wa Palestina waliozingirwa huko Gaza, yakiwa ndio maandamano makubwa zaidi dhidi ya Israeli tangu kurasimishwa uhusiano wa kidiplomasia mwaka elfu mbili na ishirini. Na hayo yanafuatia mashambulizi ambayo yamekuwa yakiendelea tangu Hamasi kushambulia Israeli siku ya Jumamosi, ambapo Israeli imekuwa ikifanya mashambulizi ya kulipiza kisasi. Jeshi la Afrika Kusini lilisema Jumapili kwamba limewaamuru kurudi nyumbani maana maafisa wa kijeshi wanane wanaotuhumiwa kwa utovu wa nidhamu ambao unahusiana na unyanyasaji wa kingono katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi pale uchunguzi utakapofanyika. Takriban watu thelathini wamekufa maji na mia moja sitini na saba hawajulikani walipo baada ya boti kupinduka katika mto Kongo Ijumaa jioni kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa mujibu wa waziri wa jimbo la Equator ambaye alizungumza na shirika la habari la Reuters leo Jumapili. Mvua kubwa iliyonyesha kusini mwa Burundi imesababisha vifo vya watoto wanne baada ya kanisa walimokuwa kuporomoka huku watu wengine 15 wakijeruhiwa leo Jumaapili kulingana na afisa wa eneo hilo na vyombo vya habari vya serikali. Na wanachama kadhaa wa Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki walitoa wa wito Jumaapili kwa Rais Thomas Bach kusalia katika wadhifa huo baada ya mhula wake wa pili kumalizika mwaka 2025 na kuendelea kwa mhula wa tatu hali ambayo haijawahi kushuhudiwa na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.