Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha kwenye matangazo ya leo Jumatatu Oktoba 16 mwaka 2023, siku ya chakula duniani. Tunasikika kupitia redio zenu shirika katika kanda zima la ma Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu, na tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili Com, karibuni. Tunataka uongozi wa serikali urudie maeneo haya. nam wakati Misri ikiwa inakabiliwa na uwezekano wa kupokea wakimbizi wa kipalestina kutoka Gaza, rais wake Abdul Fatah el Sisi amerudia pingamizi la muda mrefu la kutotaka wa Palestina kuondoka Gaza. Na wakazi wa maeneo yenye machafuko ya mara kwa mara mashariki mwa DRC na waasi wa M23 na makundi ya wa wazalendo waomba serikali kuweka uongozi wake kwa haraka na kurejesha amani. Tunataka uongozi wa serikali urudie maeneo haya, wakati tutakutana m 20 imetoka ndani ya muji wetu. Basi hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuletea katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Nam, habari muhimu za alfajiri ya leo ni kwamba zaidi ya watu milioni moja wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao kaskazini mwa ukanda wa Gaza mwishoni mwa wiki tangu Israel kuanza mashambulio dhidi ya kundi la Hamas, huku Umoja wa Mataifa ukitaka na kuonya hali kuwa ni mbaya zaidi katika ukanda huo. Israel ilitangaza vita dhidi ya kundi hilo la wanamgambo siku ya Jumapili iliyopita, siku moja baada ya wapiganaji wake kuvuka mpaka wenye ulinzi mkubwa na kufanya mashambulizi makubwa kuwahi kutokea ndani ya Israel. Na jana waziri mkuu wa Israel amerudia kwamba anataka kuangamiza Hamas mashambulio hayo ya israel sababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja mia nne ndani ya israel na mabomu yaliyokuwa yanadondoshwa kila siku kwa muda wa wiki moja na israel huko gaza yameangamiza kabisa mitaa na majengo makubwa na kusababisha vifo vya karibu watu elfu mbili mia sita sabini wengi wao wa palestina kulingana na maafisa wa afya Umoja wa Nchi za Kiarabu na Umoja wa Afrika zimeonya kwamba uvamizi unaofanywa na Israel katika kulipa kisasi unaweza kusababisha na kugeuka kwa kiwango cha mauaji ya kimbari ambayo hayajawahi kushuhudiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito kwa Hamas kwa wachia huru mateka na kwa Israel kusitisha mashambulio na kuruhusu msaada wa dharura kupelekwa Ghaza, akionya kwamba kanda hiyo iko kwenye ukingo wa kutumbukia katika janga kubwa. Kwa upande mwingine, viongozi wa nchi za Kiarabu wameonya kwamba mashambulizi ya mabomu ya Israel ni zaidi ya ulipizaji kisasi na ni kuadhibu wananchi kwa ujumla huku wakionya kwamba mapigano yanaweza kuenea katika kanda nzima. Iran imeonya Israel kwamba vita vitapanuka ikiwa haitositisha uvamizi wake dhidi ya wa Wapalestina, wakati waziri wake wa mambo ya nje akisema kwamba wadau wengine katika kanda hiyo wako tayari kuchukua hatua. Shirika la habari la Iran Fars limeripoti kwamba waziri Hussein Amri Budrahin alikuwa katika ziara Lebanon na amenukuliwa akisema kwamba ikiwa uvamizi wa Wazayuni hauta sita basi mikono ya wadau iko katika tayari kufyatua. Baada ya huko waziri huyo wa Iran alikutana na kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismail Hania mjini Doha nchini Katar Jumamosi, ambako walijadili juu ya uvamizi unaoendelea wa Gaza na, na kuahidi kuendelea kushirikiana kufikia malengo ya kundi hilo kulingana na taarifa iliyotolewa Hamas. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa tena jana Jumapili kwamba wataangamiza kabisa Hamas wakati jeshi lake likijitayarisha kuingia Gaza kuwatafuta wapiganaji wa Kiislamu waliofanya maafa kwenye miji ya mpakani mwa Israel. Na juhudi za kidiplomasia zinaendelea. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Antony Blinken jana Jumapili amesema kivuko cha mpaka kinachodhibitiwa na Misri kuingia Ghaza kitafunguliwa tena, na Marekani inashirikiana na Misri, Israel na Umoja wa Mataifa kuruhusu msaada wa kupita katika njia hiyo. Idi Ligongo anatusomea ripoti kamili. Mamia ya tani za misaada kutoka nchi kadhaa zimekuwa zikisubiri katika penyusula ya Sinai nchini Misri kwa siku kadhaa ikisubiria makubaliano ya kufikishwa kwake kwa usalama Gaza na kuondolewa kwa raia wa kigeni kupitia mpaka wa Rafah. Misri imesema imeongeza juhudi za kidiplomasia ili kuondoa kadhia ya kukwama kwa shughuli za mpakani. Waziri Blinken amewaeleza wanahabari kwamba wamejipanga na Misri imeandaa msaada mkubwa wa hali na mali kwa watu wa Gaza na kuahidi Rafaa kufunguliwa tena. Kauli hiyo ya waziri Blinken aliitoa baada ya kuwa na mazungumzo mazuri na rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi. Aliongeza kusema kwamba wanaweka mambo sawa pamoja na Umoja wa Mataifa, Misri na Israel na washirika wengine kuweka utaratibu wa kupata msaada na kuupeleka kwa watu wanaohitaji. Jumapili, Marekani ilimteua mwanadiplomasia mkongwe David Sitterfield kama mjumbe maalumu wa masuala ya kibinadamu mashariki ya kati, kuongoza ikiwa ni mwitikio wa Marekani kwa mgogoro wa Gaza unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika matokeo ya awali yaliyochapishwa na tume ya uchaguzi ya liberia inaonyesha kwamba rais george weah anagombania mhula wake wa pili yuko sare na kiongozi wa upinzani joseph boakai kufuatia, uchu, kufuatia uchaguzi wa rais uliofanyika oktoba 10 kulingana na matokeo yaliyotolewa tume ya uchaguzi imeeleza jana kwamba weah anaongoza kwa idadi ndogo kabisa akiwa amepata asilimia 43.8 za kura, huku Bokai amepata asilimia 43.54 baada ya asilimia 79.9 za vituo kumaliza kuhesabu kura zao. Wachambuzi wanasema matokeo yanaonyesha kwamba wanasiasa hawa wawili huenda wakalazimika kushindana kwenye duru ya pili, kwani ni lazima kupata asilimia 50 za kura kuepusha duru ya pili huko Liberia. Kulikuwepo na wagombania kumi na tisa waliokuwa wanashindania nafasi ya kiti cha rais kushindana na Wia. Na tume ya uchaguzi inaeleza kwamba idadi kubwa dhuu ya kura ilijitokeza kushiriki safari hii, kati ya milioni mbili laki nne wale waliojiandikisha. Waziri wa afya wa jimbo la Equator huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba hadi kufikia Jumapili jioni ni watu thelathini waliofariki baada ya kuzama kwa boti yao Ijumaa usiku kwenye mto Kongo, kaskazini magharibi mwa nchi, na watu wengine mia moja sitini na saba hawajapatikana bado. Didi Mbula, waziri wa afya wa jimbo la Equator, amesema kwamba watu 189 wameokolewa na kwamba juhudi za kuwatafuta wengine zinaendelea. Ajali za boti kwenye mto, mito na maziwa ya Kongo imekuwa jambo la kawaida ambako kawaida boti hupakiza mizigo na watu kupindukia uwezo wake hali hii inatokea kwa sababu hakuna barabara katika sehemu kubwa ya taifa hilo la Afrika kati lenye misitu mikubwa na watu usafiri zaidi kwa boti. Boti iliyopatwa na ajali Ijumaa ilitengenezwa kienyeji na ilizama karibu na mji wa Mbandaka ikiwa imepakiza zaidi ya watu mia tatu na kusafiri wakati wa usiku, kulingana na maafisa wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Abdu Shakur, tunaanzia, bila shaka ripoti nzito, ni mashariki ya kati. <laughs> Vyombo vyote vya habari vimebeba habari hizi, hakuna mtu anajua itakwisha lini. Kwa hivyo, Misri ikikabiliwa na uwezekano wa kupokea wakimbizi wa kipalestina kupitia mpaka wake wa kaskazini na Gaza, rais wake Abdul Fattah Al Sisi amerudia msimamo wa muda mrefu wa Misri kupinga kuruhusu Wapalestina kutoka Gaza kupata hifadhi kwenye peninsula ya Sinai. Waziri mkuu uh, wa Palestina Muhammed Shatai kwa upande wake amewataka Wapalestina walioko Gaza kutoondoka kutoka ardhi yao. Erwad Irani ametuletea ripoti Idi, ripoti inasemaje? Misri na Israel Jumamosi ziliripotiwa kuwa zimekubaliana kufungua mpaka wa Rafaa kati ya Gaza na Misri ili kuruhusu raia wa Marekani waliokwama katika ukanda unaodhibitiwa na Hamas kuondoka. Misri inaendeleza upinzani dhidi ya uwezekano wa Wapalestina kuhamishwa kutoka Gaza huku kukiwa na wasiwasi kwamba Wapalestina watavuka mpaka baada ya kukimbia maeneo mengine ya ukanda wa Gaza. Rais wa Misri Abdel Fattah El-Sisi Alhamisi alisisitiza Wapalestina lazima wapinge kulazimishwa kuondoka Gaza anasema hali Ulemi ya Palestina ni mama wa mambo yote na jambo linalopendwa na, so, na Waarabu wote na ni muhimu ito kwa wapalestina kuwa kidete na kubaki katika ardhi yao wenyewe. Mapema wiki iliyopita kamanda wa jeshi la Israel Kanali Richard H aliwataka wapalestina wa gaza kuondoka na kwenda Misri. Jeshi la ulinzi la Israel baadaye lilitoa taarifa kusema hakuna wito rasmi wa Israel kwa wakazi wa Gaza kutakiwa kwenda Misri. Mbunge wa Misri Mustafa Bakari aliiambia televisheni ya Al Arabia inayomilikiwa na Saudi Arabia Jumamosi kwamba Misri imetoa tahadhari kwa Israel na washirika wengine wa kimataifa kwamba itapambana na juhudi za kujaribu kuwapeleka Wapalestina Sinai. Alidai kuwa kuna mpango wa miongo kadhaa wa kuwapeleka wapalestina Sinai na kutumia eneo la Misri kama sehemu ya nchi ya Wapalestina. Vyombo vya habari vya Misri vimekuwa vikiripoti mara kwa mara uwepo wa jeshi la Israel karibu na mpaka wa Misri na Gaza katika siku za hivi karibuni, huku msururu wa magari ukisimamishwa katika mpaka wa Rafah. Misri ilizitaka nchi zinazotaka kupeleka vifaa vya msaada huko Gaza kupeleka kwenye uwanja wa ndege ulio karibu wa El Arish ili ziweze kutumwa mpakani kwa malori pale mpaka utakapofunguliwa tena. Viongozi mbalimbali wa kiarabu wamewataka Wapalestina walioko Gaza kutoondoka katika eneo hilo. Na waziri mkuu wa Palestina Muhamed Shatei aliyeko Ramallah aliwaambia wakazi wa Gaza inayomilikiwa na vuguvugu pinzani la Hamas kutoondoka kutoka eneo hilo. Katika mkutano na wanahabari Ijumaa, anasema watu wa Palestina hawatondoka katika ardhi yao licha ya kile anachodai kuwa ni mpango wa Israel wa kuwalazimisha wote kuondoka Gaza. Anasisitiza kuwa Israel imekuwa ikijaribu kufanya Wapalestina wapate hifadhi katika mataifa mengine tangu mwaka 1950. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na Abdul Shakur Abud anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. na sherehe zimekuwa zikifanyika katika mji wa Quito nchini Ecuador Jumapili usiku baada ya kupiga kura kumpatia ushindi tajiri muuzaji ndizi Daniel Noboa kwa kushinda kumshinda rais wa kisosialisti Luisa Gonzalez, kulingana na matokeo awali. Baada ya asilimia tisini za kura kuhesabiwa, Noboa amepata zaidi ya asilimia hamsini na mbili, na Gonzalez aliyekubali kushindwa alipata karibu asilimia 48 za kura. Gonzalez alikubali kushindwa na alipendekeza kufanya kazi na Noboa katika kuleta mageuzi ya sheria, lakini alimwonya asijaribu kubinafsisha sekta yote ya kiuchumi au kijamii. Wote waliahidi kupambana na uhalifu unaoongezeka nchini humo, uhamiaji na idadi ya mauaji na wizi. Na katika bara la Ulaya, mjini Warsaw, Poland, wafuasi wa mrengo wa kushoto walikuwa wakisherehekea pia rudi madarakani baada ya kukaa nje kwa miaka minane upinzani. Ingawa chama cha wazalendo cha Law and Justice kilipata viti vingi wakati wa uchaguzi wa Jumapili, lakini muungano wa vyama vitatu vya mrengo wa kushoto kwa pamoja vinatarajiwa kupata viti 248 katika bunge la viti 260 na hivyo kutarajiwa kuunda serikali wakiongozwa na Donald Tusk, waziri wa zamani wa nchi hiyo na bei za pipa ya mafuta ghafi imekuwa ikiuzwa kwa dola tisini, huku masoko ya hisa yakifunguliwa kukiwa na wasiwasi wa kushuka bei nayo, na thamani ya dola ikipanda kutokana na hofu miongoni mwa wawekezaji wanaofuatilia kwa karibu kuongezeka kwa ghasia huko, huko Gaza na uwezekano wake wa kupanuka katika kanda zima. Sarafu ya Israel ya Shekel ilishuka kufikia kiwango cha chini katika kipindi cha miaka minane baada ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kuapa kwa kwamba atakikangamiza kikundi cha Hamas katika kujibu, katika kujibu uvamizi uloonya, ulo, ulofanyika ku, Kumradhi, katika uvamizi uliofanyika na uliofanywa na kundi hilo hapo Oktoba 7. Bei ya mafuta ya Brent ilianza kwa bei ya juu ya dola 91 leo Jumatatu na kushuka kufikia dola 98 katika masoko ya Asia. Sarafu nyingi za dunia zilishuka thamani yao leo kulingana na thamani zao za mwishoni mwa wiki hii. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika ripoti zetu, na tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo wanawake wanaopatikana katika eneo ambapo machafuko yanashuhudiwa mara kwa mara mashariki mwa DRC kati ya waasi wa M 23 na makundi ya wa Wazalendo wameomba serikali kuweka uongozi wake kwa haraka na kudumisha amani. Ausere Malivika na ripoti kamili. Furaha Luizen mkazi wa mji wa kichanga hapa wilayani Masisi, kivu Kaskazini. Mama huyu ana watoto saba, miongoni mwao mapasha wawili, ambao amezaa wakati wa vita vikali vya mara kwa mara. Kwa sasa mama huyu anashuhudia majeraha mabaya kwenye mwili wake, majeraha aliyoyapata hivi majuzi wakati waasi wa M23 walipokuwa wakitwangana na wapiganaji kutoka makundi ya wazalendo. Niliumia mkono, maana nilikuwa nakimbia mimi na beba watoto niko io de nikuwa nawea mtoto mumoya mumugongo na mwingine mina mubeba hivi, juu ya kusikia masasi ya mingi, natoka munyumba, nakamata mtoto mumoya mwengine na mufunga Mwaile kukimbia nikaanguka sasa. Lijua likapiga mkono na mtoto mumwa kaanguka hivi na iko hospitali. Njoo nikalumia hivi sasa. Hivi mkono sikamatake kitu na ile bega nayo sikamatake kitu, hivi niko tu hivi mkono siwezi pandisha, mndafikisha huku yule shakatika wakunisikiria, kisha hali ya Buto, budogo, budogo, budogo, Luisa, Jamburia, Kongo. Na hali yangu kinzi niko ananiletea uchakula tu mnyumba Furaha, udogo udogo ko mnyumba Furaha. Luiza ameomba serikali ya Jamhuri ya ya amani kidemokrasia ya Kongo kuhudumisha na watoto na wazee wameumia sana katika vita hivi vita ni kutusaidia tu tunaona kama vita inaisha tunaomba amani juu ya kusema vita iishe tujisikie uhuru make tupate tu amani tutulizane ma manyumba juu vya kukimbia kimbia hatuviwezi na vya kuendaenda juu kukimbia kimbia tunaenda huku tunaenda huku vinatushinda vilevile wanaasirika waalimu pamoja na wanafunzi ni kama mwalimu huyu wa mji wa kichanga aliyehifadhi jina lake amelazimika sasa kuwa fundi wa basikeli baada ya kushindwa kuelekea shuleni kuwafunza watoto. Bo, tunataka uongozi wa serikali urudie maeneo haya wakati tutakutana M20 imetoka ndani ya muji wetu. Samuel Barihanga ni mmoja wa wakazi wa Kichanga ambaye tumekutana naye hapa katikati mwa muji wa Kichanga wilayani Masisi. Maka hapa Kichanga ni kusema population, tunateseka sana, ili hali ya njala, hali ya na mavazi, tena watu hapati, ni kusema tunaishi tu hali ya kinyama. Balingene Kibira Abdul ni mkazi wa Masisi. Sisi hayo mbayo tunahitaji ni chakula tu, amani nini. Katika kupitapita yangu nimekutana naye mzee Batachoka katika kijiji cha Peti Masisi, huku wakikaa karibu na jeshi la kutoka nchi za Afrika Mashariki la Burundi. Antuka hapa kuna fujo ya ussemeo leo tu kubagua semeuu, ni mtusi wala uni nyarwanda wala uni muhuti hapana. Hapa kwetu tunaikaa, tuko na usalama, hakuna wasi, hakuna wasi wa 3 wakisema kwamba suluhisho kuhusu mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo halitapatikana kupitia silaha bali kwa mazungumzo swala ambalo linaendelea kutupiliwa mbali na serikali ya kinshasa serikali ya kinshasa ikisema kwamba inaendelea kuheshimu usitishwaji wa mapigano sauti amerika masisi Tukiwa bado tunaangazia maswala ya DRC, wito umetolewa kwa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafakari mustakabali wa uchaguzi mkuu na uwepo wa wasiwasi wa kutoondoka kwa vikosi vya kikanda nchini humo. Nimezungumza na Mamona Thomas, mwanachama wa chama cha PDDCO, na kwanza akaanza kuelezea wasiwasi wake wa kutimizwa kwa ahadi za serikali. Tangazo la serikali ya DRC kwamba vikosi vya kikanda vya EAC vitaondoka nchini tarehe nane Desemba mwaka huu tunaona kwamba ni lugha ya kupotosha opinio za wananchi na tuamini kwamba hilo ndilo litakalotekelezwa kwa sasa. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa hivi, DRC inaelekea kwenye uchaguzi mkuu. Nyinyi mapokezi yenu yakoje, hasa kwenye maandalizi ya uchaguzi wenyewe? Swala la uchaguzi hatulione wazi pia, kwa sababu mwenyewe ambaye ni amiri mkuu, mkuu wa jeshi na kiongozi mkuu wa serikali alisema kwamba ana wasiwasi na jinsi zoezi la utaratibu wa kuandaa uchaguzi inazofanyika na pia aliyesema kwamba ikiwa hali hiyo itaendelea kuwa hivyo, ana wasiwasi kwamba Kongo inaweza ikaingia katika vita vya kiraia. Yani wananchi wao kwa wao kuuana. Kwa hiyo kama alivyosema yeye, Rais, hatuamini kweli kama uchaguzi utakuwepo mwaka huu. Lakini nini ambacho nyinyi mngependa uh, rais Felix Chisekedi akizungumze, uh, eh, kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi huu? Tungemwomba tu rais toe tamko la wazi kuwaambia wakongomani kwamba kutakuwa uchaguzi mwaka huu, kwa sababu yeye mwenyewe ameshaona wasiwasi nyingi na aitishe mkutano au mazungumzo ya kisiasa akiwakusanya wakongomani wote, vyama vyote vya kisiasa na vile vya kiraia, kufanya mazungumzo ambayo inaweza kuifanya nchi kutulia na kuandaa uchaguzi mpya baada ya kuandaa serikali mpya ya mpito. Huoni kwamba kutofanyika uchaguzi ndivyo hali itazidi kuwa mbaya, siyo? Uchaguzi kutokufanyika ndio inaweza kufanya hali kuwa mbaya, lakini hali ipo mbaya kabla ya uchaguzi haujafanyika. Ni wazi kwamba Kongo kuna majeshi mengi ya kigeni na majeshi hayo ya kuja kufanya biashara yamekuja kwa sababu ya hali ya usalama kuwa mbaya, kuwa mdogo katika mashariki ya Kongo. Na hatuwezi kukubali kuona kila mara uchaguzi unaandaliwa nchini. Mashariki ya Kongo kuna sehemu ambazo zimetengwa zitafanya uchaguzi. Hiyo inaonyesha wazi kwamba hali siyo nzuri kwa kipindi hiki. Sasa, wito wenu kwa ujumla, kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nini? Wito wetu ni kuitisha mazungumzo ya kisiasa, na pia tunaomba vikosi vyote vya kigeni viondoke nchini, kwa sababu wao wamesema kwamba watarudisha vikosi vile vilivyoalikwa vya EAC, lakini tunajua pia kuna vikosi vilivyokuwa vilivyoingia Congo kabla ya EAC kuingia ku kama vile majeshi ya Uganda yalikuwepo kabla vikosi hivyo vya kikanda vijaingia. Rais alifanya makubaliano ya kuingiza vikosi vya Rwanda na vipo nchini tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hatujui ni lini vikosi hivyo vitaondoka. Huyo ni Mamona Thomas akizungumza na VOA kutokea Iowa City, Iowa hapa Marekani. Leo katika Jamii na Maendeleo tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya kushirikiana na Benki ya Dunia kutekeleza mradi wa takribani dola milioni 20 kujengwa kwa bwawa la Mwache la kuhifadhi maji katika eneo la Kwale, pwani ya Kenya. Baada ya kukamilika bwawa hilo litasaidia kupunguza uhaba wa maji, kuboresha uwezo na uzalishaji wa kilimo, pamoja na kukuza maendeleo ya kiuchumi na maendeleo ya kijamii. Licha ya machafuko hayo, mradi huo kwa upande mwingine umezua changamoto za kimaisha kwa baadhi ya familia zilizolazimika kuondoka kwenye ardhi zao kupisha ujenzi wa bwawa hilo. Mwandishi wetu Salma Mohamed na ripoti kamili kutoka Mombasa. Takriban kilomita 22 magharibi mwa kaunti ya Mombasa, wakazi wa kijiji cha Fulugani wanaandamana kulalamika kutohusishwa kikamilifu katika kupata ajira za mradi unaoendelea wa ujenzi wa bwawa la Mwache katika jimbo la Kwale. Kabisa, sisi, tunataka haki. Kijana, apewe haki yake. Mb... Hawa ni waathiriwa ambao ardhi yao imetumika kujenga bwawa hilo katika eneo bunge la Kinango wadi ya Kasemene. Wanachodai ni kuwa kampuni inayosimamia mradi huo imewatenga katika kuwapa nafasi za ajira zinazojitokeza, kinyume na makubaliano yao na serikali kuwapa kipaumbele wakazi wa eneo hilo. Evelyn Kazungu amezaliwa katika kijiji hiki ambako aliishi na familia yake kabla ya kulazimishwa na serikali kuondoka na kutafuta makao mapya. Lakini kwenye tulikuwa tunaishi ni kule kama mimi tayari nilienda kama mara mbili kule chini, nikifika hapo nambao arudi uje kesho, mara ukienda unakosa unambao, watu washachukuliwa tayari, mpaka nimekata tamaa, saa hii siendi tena. Evelyn akiwa ameandamana na mwenzake Nusra Mboga wanatoa kilio chao kwa serikali kuingilia kati shughuli ya utoaji zabuni za kazi kutoka mradi huo. Zaidi ya hilo Nusra kwa upande wake anadai kupewa nyongeza ya fidia na serikali kwa kipande chao cha ekari kumi na mbili cha ardhi walichomiliki kabla ya kuhamishwa. Kulingana na Nusra, marehemu babake kabla ya kuaga dunia aliwaelezea kuwa kiwango cha pesa alizolipwa kama fidia na serikali hakikulingana na thamani ya ardhi yao. kwenye tulinunua ni sehemu ndogo tu, haifiki hata eka moja na nusu kwenye tulijenga. Sasa sisi tulitolewa huku chini, na kazi kazi zenye zatokea huku, watu wa bara ndo wanapata kazi huku. Si kila siku twazunguka, kila siku na twakosa kazi. Zaidi ya wa wakazi elfu nne walipoteza makao na ardhi zao walizoishi kwa miaka mingi. Vyombo vya habari viliripoti kutolewa kwa kima cha dola milioni 30 na serikali ya Kenya kama fidia kwa familia zilizoathirika, baada ya mvutano wa muda mrefu ambao ulisababisha kuchelewesha ujenzi wa mradi huo. Ili kujibu malalamisho ya wakaazi hao kuhusu kupatikana kwa ajira, wanakandarasi walitoa taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu mpango wa kuwanufaisha wakaazi wa eneo hilo kwa asilimia sabini ya nafasi takriban mia tano ajira za muda zitakazopatikana kutoka kwa mradi huo. Vincent Kabuti ni mhandisi na meneja msimamizi. Hii dam ilikuwa e, na hitirafu mingi sana za kuanzisha, lakini sasa tumeweza kuovakam hizo mashinda zote tayari tumefika karibu na asilimia sabini na nane na hiyo ni kwa main dam na kwa lower check dam tumemaliza excavation yote tumefika 100% tumeandika karibu watu mia tatu na moja wenye wanaendelea kufanya kazi mbalimbali. Itawatengenezea dispensary, tutaongezea shu, shule ingine. Itakuwa kama furugani tu na tukikuja kumalizia tutarekebisha yenye itakuwa imebaki. Sasa kutakuwa na shule kama mbili. Hii yote inaleta manufaa kwa wananchi wa hapa kulingana na serikali ya kitaifa Kenya kupitia wizara yake ya mazingira, maji na maliasili. Bwawa hilo la urefu wa zaidi ya mita themanini litakuwa na uwezo wa kuhifadhi zaidi ya lita milioni mia mbili za maji kila siku. Hii itachangia kukuza mazao kwa ekari zaidi ya elfu saba ya ardhi chini ya mfumo wa unyunyizaji maji, hutosheleza mahitaji ya chakula na kilimo biashara, kama anavyosimulia ya Tich Kipkemei ambaye ni mwakilishi kutoka wizara inayosimamia kilimo cha unyunyizaji maji Kenya. tumepanda miti elfu tatu mia mbili. Tumesema tunataka kupanda miti zaidi ya elfu mia moja katika hii sehemu ya hii miradi yetu ya Mwache ili tuweze kuhifadhi mazingira na kuchunga maji. Bwawa la Mwache linatazamiwa kusambaza zaidi ya lita milioni 230 za maji kwa siku kufaidisha angalau watu milioni 1.6 hadi watu milioni mbili kufikia mwaka 2030. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Asante sana Salma Muhammed kwa kutuletea makala hiyo ya jamii na maendeleo. Lakini hivi sasa tunamwalika tena Abdu Shakur Abud kwa ajili ya kukusomea mukhtasari wa habari. Zaidi ya watu milioni moja wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao kaskazini mwa ukanda wa Gaza mwishoni mwa wiki tangu Israel kuanza mashambulizi dhidi ya kundi la Hamas na hawajui mahala pa kwenda, huku Umoja wa Mataifa ukionya hali ni mbaya kabisa katika ukanda huo, huo wa Wapalestina. Viongozi wa nchi za Kiarabu wameonya kwamba mashambulizi ya mabomu ya Israel ni zaidi ya ulipizaji kisasi, ni ni uh, kuadhibwa nchi kwa ujumla, huku wakionya kwamba mapigano yanaweza kuenea katika kanda zima ya Mashariki ya Kati. Naye waziri wa mambo za nje wa Marekani Antony Blinken Jumapili amesema kivuko cha mpaka kinachodhibitiwa na Misri kuingia Ghaza kitafunguliwa tena na Marekani inashirikiana na Misri, Israel na Umoja wa Mataifa kuruhusu msaada kupitia njia hiyo. Waziri wa jimbo la Equator huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anasema kwamba idadi ya watu waliofariki hadi hivi sasa ni thelathini baada ya kuzama kwa boti siku ya Ijumaa usiku kwenye mto Congo karibu na mji wa Mumbaki. Didie Mubula, waziri wa afya wa jimbo hilo amesema kwamba watu 189 wameokolewa. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwenzangu hapa studio ni Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.