Toka studio 15, hii ni VOA Express kamili kabisa ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe 17 mwezi wa kumi mwaka 2023 tukiwa tumechangamka kweli hapa studio 15, nalo jina langu Harrison Kamau. bila shaka msikilizaji hayuko peke yuko yake ndani ya nyumba ya studio. Mambo namna gani Dar es Salaam pale, Kongo pale, Jamhuri ya Burundi, Rwanda na Kenya na kwingineko? Natumainia jambo kabisa la siri hii langu jina Sandei Shomari. Nimekusha jaa tele kama pishi la mchele kukupa vitu vizito kwenye Express. Mambo ni mengi kwelikweli, kama, kama walivyosema hapo awali, huko Tanzania kizungu mkuti kinazuka baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA kutoa katazo la matumizi ya mtandao binafsi au wengine wanafahamu kama VPN bila kibali. Nini kinachozungumzwa? tutafuatilia swala hilo kama au muda mfupi ujao. Kweli kabisa. Na huko nchini Rwanda kuna kongamano la kimataifa la teknolojia linaloendelea, likiongozwa na makampuni yanayomiliki simu za mawasiliano pamoja na washikadau wengine kwenye nyanja ya teknolojia. Hilo nalo tutakueleza imekuwaje hata baada ya kufunguliwa na rais Paul Kagame uh, hivi leo. Na kando nayo, tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kama ilivyo kawaida, muziki unatanda kwenye VOA Express, kuna barazani na vile vile baadhi ya mambo yanayoendelea kutuzunguka. Vile vile, habari za kimataifa lakini bila kwanza, mara moja nakwenda kwa kwa Sunday, mambo vipi. Aa, sawa kabisa asante sana, moja kwa moja basi tunaanza huko nchini Tanzania kama nilivyokuambia Kamao eh, siku chache tu baada ya mamlaka ya nchi hiyo ya mawasiliano Tanzania TCRA wametoa katazo la matumizi ya mtandao binafsi au VPN bila kibali. Maanake ni kwamba uwe na kibali ndio utumie VPN, ikijumuisha kwamba utataja eneo ambalo uko ikijua wanatoa IP address yako ndio uweze kutumia na upate kibali cha kuweza kutumia. Hii ni kulingana na kanuni za hayo mamlaka, kwa sababu wanasema kuna ukiukaji wa sheria, ikiwemo maudhui yaliyokatazwa. Sasa nini ambacho kinazungumzwa na wadau? Nimejaribu kumtafuta waziri wa mawasiliano, waziri wa Tanzania eh, lakini bahati mbaya waziri wa habari Nape Nnauye hakuzungumza nami mm -hmm, ameniambia nizungumze na watu wa TCRA hawatasijui na nimewapigia vile vile, hawakupatikana, lakini tunaye mkurugenzi um, wa Jamii Forum Max Melo. Yeye ni mmoja wa wadau wakubwa wa habari na vile vile wengi wanamfahamu katika matumizi ya mitandao, na kwamba yeye akiwa ni mmiliki wa mtandao, basi anaweza kutueleza zaidi. Pengine kwako wewe Max, karibu kwenye View Express na utueleze uh, hii taarifa kwa upande wenu nyinyi, watumiaji wakubwa wa mitandao na VPN. Mmeipokea kama ni ina maana gani kwenu. Uh, asante sana kaka Shomari. Uh, kwanza tulipopata taarifa hii ilikuja siku ya Ijumaa na kwa Watanzania walio wengi, wa taarifa ikieja Ijumaa wakati mwingine unaiangalia mara mbili mbili kwa sababu wakati mwingine inawezekana huku wanaita una, unalishwa matango pori au ikawa ni taarifa rasmi. Sasa so, wakati ule tuliangalia kwanza, ilikuja kwa lugha ya kimombo na watanzania walio wengi wakasema hapana, mamlaka ya Tanzania ambayo inawalenga watanzania walio wengi ambao ni wazungumzaji wa Kiswahili haiwezi kutoa tamko kwa lugha ya Kiingereza. Lakini baada ya muda ikaja kubainika kwamba ni kweli, na kwa sababu tulianganya kwenye tovuti ya TCRA tukabaini kwamba tayari washaanza kuweka mazingira ya kuanza kukusanya taarifa za watu e, wanaokusanya taarifa zao binafsi kuhusiana na aina za VPN wanazotumia na wanazitumiaje. Kwa hiyo so, tulivyoona hivi sasa kwa haraka, kama wadau tuna umoja wa wadau watetezi wa haki za dijitali inaitwa eh, Digital Rights Coalition ya Tanzania, tukaweza kufanya kikao cha kimtandao haraka sana kama wadau kuweza kujua tunafanyaje katika hali hii, ni wadau au mashirika ishirini na tatu tukaamua tutoe kwanza tamko kwa lugha ya kimombo kujibizana nao kwa lugha ile ile, kwamba tunadhani wanachokifanya kutaka kudhibiti matumizi ya VPN si sahihi, na katika tamko letu tukaeleza wazi kwamba tunatambua eh, tamko eh, lao limekuja wakilenga kwamba wanatumia kanuni za maudhui mtandaoni za mwaka elfu mbili na ishirini ambazo kimsingi tulienda mahakamani kuzipinga na tukielezea kwamba zilikuwa zina kasoro hizi. Na wakati tunazipinga kipindi kile, tulisema kipengele hiki ambacho wao wamekitumia kwamba walikuwa wanamaanisha VPN wakasema hawamaanishi VPN na ndio maana haijatajwa. Kwa hiyo tukawa tunaamani kwamba kwa, kwa kuwa hawajataja VPN basi tuna uhakika kwamba hawamaanishi VPN kwa safari hii wakaja kudai kwamba wanamaanisha jipya, lakini wakati tunapinga kanuni hizi tulisisitiza kwamba ni kuingilia faragha ya Mtanzania ambayo imeidhinishwa au inatolewa na ibara ya kumi na sita ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania sehemu ya kwanza, na pia kulingana na mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo baadaye ukitaka naweza nikahitaja kwamba kwa kweli wanakiuka haki ya faragha na wanavyojaribu kukusanya taarifa Kanuni hizi kwanza zenyewe sisi tunaziona kama ni kanuni batili, na kwa sababu kutokana na kut, uh, sheria yenyewe ya no. uh, Electronic and Postal Communications Act, mawasiliano ya kielektroniki yenyewe kwanza, ni kutokana kuto kujitosheleza. Nchi ilitunga sheria mwaka jana ya ulinzi wa taarifa binafsi na faraga za Watanzania kama katiba ya nchi inavyoelekeza. Kwa hiyo tulitarajia kama wanataka kutumia, basi wangetumia kanuni hizo za sheria ya, ya ulinzi wa taarifa binafsi na waka wakaeleza sasa. So, so, hata tukirejelea eh, sheria ya makosa ya mtandao kifungu cha thelathini na mbili na cha thelathini na tatu thelathini na moja na thelathini na mbili vya sheria ya, ma, ya makosa ya mtandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hata kama ingekuwa ni kwenye kutaka kuchunguza vitu vilivyo kwenye hifadhi ya watu kama ambavyo wao wanadai bado sheria yenyewe imeweka utaratibu wa wazi wa namna ya kufanya hivyo kwa hiyo tukaona sasa max muda wetu muda wetu sio mwingi sana na. max tutazungumza zaidi wakati mwingine lakini kwa kifupi tu kuna wengi wanatumia VPN vijana, hasa katika masuala mbalimbali, pengine hii maana yake ni nini na, kwa hasara na faida kwa vijana tu ambao wanatumia kila siku mitandao ya VPN, kwa haraka tu tueleze, haraka haraka hapo. Kwa haraka ni kwamba, moja, wanatumia wan, wan, wan, lugha nani, sababu za kisiasa, kutaka kuumiza watu ambao hata hizo siasa hawahusikiana nazo, sababu kwa sasa hivi tunaongea wakati Clubhouse, ambako watu wana mijadala hadi ya biashara haipatikani Tanzania kama kuna VPN. Kwa hiyo tulielewa kwamba moja, yawezekana kuna wanasiasa wanatumia klabu kwa shughuli zao, lakini kwa hapa Tanzania imefungwa, usipokuwa na VPN huwezi ku-access. Kwa hiyo kwa kibiashara inaathiri. Tunajua kuna mabenki yanatumia VPN kwa shughuli za kibenki. Tunafahamu kwamba kuna wajasiriamali wadogo Wanatumia VPN kwa shughuli zao binafsi za kibiashara. Sasa kutumia sababu za kisiasa kutaka kudhibiti watu ambao wanafanya shughuli ambazo zinawaletea kipato, tunadhani kwetu si sahihi, na ndio maana tukajaribu kuongea na mamlaka kwamba wanachokifanya kina vuruga hali ya nchi. Ni kushukuru sana Max Melo, mkurugenzi wa Jamii Forum kutoka nchini Tanzania, uh, kuzungumza nasi. Lakini tutaendelea zaidi kuzungumza nawe kuhusiana na maswala haya. Basi hiyo ndio taarifa kutoka huko nchini Asante. Tanzania, asante sana, asante uh, sana asante kwa taarifa hiyo. Sasa basi tukishaondoka kule uh, nchini Tanzania kwenye maneno ya VPN, hapa nampata Lady JD akisema mambo matano <muchay> anaitwa Lady JD msikilizaji huyu, akifanya vitu vyake kweli kweli na kitu chake hicho, mambo matano moja kwa moja basi akisindikiza VOA Express msikilizaji, na moja kwa moja kutoka huko kwa Lady JD na kutoka kule nchini Tanzania. Harison kama anaambia kuna mambo mengine mazito anayofuatilia Haya, tuambie mambo ya kamao ya teknolojia yapi? Haya, naam, kabisa kabisa, kama ulivyosema sand mwenzangu, ni kweli kabisa kwamba nchini Rwanda tunavyozungumza sasa hivi, huko Kigali kuna kongamano kubwa la kimataifa linaloendelea kwa jina wa Mobile World Congress ama MWC la mwaka huu, na limefunguliwa naye rais eh, Paul Kagame likiwa na kauli mbiu ya kwamba ni Velocity Unleashing Tomorrow's Technology. Yaani katika hali ya kasi, mm -hmm. tunazindua teknolojia ya kesho hivi leo. Uh, mm -hmm. Kongamano hili linaongozwa sana na makampuni ambayo yanamiliki au kutengeneza uh, uh, simu za mkononi, pamoja na makampuni mengine, washikadau wengine wa teknolojia na wataalam, na nyanja zinazoangaliwa katika kuimarishwa ni pamoja na mfumo wa afya, uh, utawala, na pia katika kuunganisha biashara na teknolojia. Basi ili ya kuelewa uh, mambo yalivyotarajiwa hasa ulimwengu unapotoka kwenye mfumo wa 4G wa mawasiliano na kuekelekea 5G uh, teknolojia hiyo itakumbatiwa vipi barani Afrika? Kuna makampuni makubwa ya simu ambayo yanashiriki kongamano hili, lakini hebu e, tuungane naye Pascal Bohura ambaye ni mwanahabari na ambaye yuko Kigali sasa hivi, atueleze vizuri tu taswira ya hali ilivyo wakati kongamano hilo likifunguliwa la siku tatu mjini Kigali. Karibu sana Pascal. Nam, ni ni kwamba kwa ufupi, uh, mkutano huu ni wa kimataifa kama ulivyosema, ni mkutano unaowaleta wadau mbalimbali katika nyanja ya teknolojia ya simu za mkononi hasa hizi, hizi tunazoita simu janja ambapo wametokea pande tofauti ama kona zote za ulimwengu wa uh, kijadili namna ambapo Uh, simu hizi ama teknolojia hii inaweza kusaidia katika kuharakisha maendeleo ya kiuchumi, uh, lakini pia kijamii, hasasa maswala ya kiuchumi yakipewa kipaumbele, bado ziko changamoto na ambazo uh, Rais Paul Kagame eneo hii katika ufunguzi wa mkutano ameweza kusema kwamba nchi, nchi za Kiafrika ni miongoni mwa mataifa ambayo yanaonyesha kasi kubwa katika uh, kuingia katika mfumo uh, wa matumizi ya simu hizi, lakini bado kuna changamoto nyingi ambapo watu wengi hawana uwezo wa kumiliki hasa katika vijiji, na kutokana na uwezo wa kiuchumi, wengi hawawezi kumiliki, kumiliki simu jani. Pascal kwa haraka tu, kwa sababu ya muda, hebu tueleze baadhi ya washiriki kinawashika dau ni kina nani ambao wako kwenye kongamano hilo. Nam ni ni kwamba kwa ufupi uh, mkutano huu ni wa kimataifa kama ulivyosema, ni mkutano unaowaleta wadau mbalimbali katika nyanja ya teknolojia ya simu za mkononi hasa hizi, hizi tunazoita simu janja ambapo wametokea pande tofauti ama kona zote za ulimwengu wa uh, kijadili namna ambapo uh, simu hizi ama teknolojia hii inaweza kusaidia katika kuharakisha maendeleo ya kiuchumi uh, lakini pia kijamii. Sasa masuala ya kiuchumi yakipewa kipaumbele bado ziko changamoto na ambazo Rais uh, Paul Kagame leo hii katika ufunguzi wa mkutano ameweza kusema kwamba nchi, nchi za kiafrika ni miongoni mwa mataifa ambayo yanaonyesha kasi kubwa katika uh, kuingia katika mfumo uh, wa matumizi ya simu hizi, lakini bado kuna changamoto nyingi ambapo watu wengi hawana uwezo wa kumiliki hasa katika vijiji, na kutokana na uwezo wa kiuchumi wengi hawawezi kumiliki simu jani. Asanti sana Pascal Buhura ukiwa Kigali. Tutaendelea kufuatilia mambo yanavyoendelea, na ni vizuri kukueleza tu kwamba Mobile World Congress ambao wameitisha kikao hiki wameshirikiana na Umoja wa Afrika, Africa CDC na Smart Africa katika kuhakikisha kwamba mkutano huo unaendelea vyema, pia ukiwa na wazungumzaji kutoka makampuni makubwa na mashirika ya kimataifa kama vile katibu mkuu wa shirika la kimataifa la mawasiliano ITU John Omo ni ndani ya VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoelekea kwenye habari za kimataifa. Katika habari za dunia, rais wa Rusia Vladimir Putin amewasili Beijing hii leo Jumanne. Putin anahudhuria mkutano ulioitishwa na kiongozi wa China Xi Jinping kuadhimisha miaka kumi ya mpango wake mkubwa wa Belt and Road Initiative, ambapo China hutumia kujenga miradi mikubwa ya miundo mbinu huko Asia, Afrika, Amerika Kusini na sehemu za Ulaya Mashariki na Kusini. Kremlin inasema Putin na Xi wanatarajiwa kukutana siku ya Jumatano, pembeni ya mkutano huo. Viongozi hawa wawili waitia saini maelewano mwaka jana, wakitangaza uhusiano wa kutokuwa na mipaka, Wiki chache kabla wanajeshi wa Rusia kuivamia Ukraine. Rais wa Marekani Joe Biden ataelekea Israel leo, wakati mgogoro wa kibinadamu ukiongezeka huko ukanda wa Gaza kabla ya uvamizi wa ardhini unaotarajiwa kufanywa na vikosi vya Israeli. Msemaji wa baraza la kitaifa la usalama John Kirby amewaambia waandishi wa habari kwamba Biden atakwenda Tel Aviv kabla ya kuelekea Jordan ambako atakutana na mfalme Abdullah, rais wa Misri Abdel Fatah el Sisi na rais wa mamlaka ya wapalestina Mahmoud Abbas. White House imesema Biden atasisitiza kuwa kundi la wanamgambo la Hamas alisimamii haki ya watu wa Palestina ya kuheshimu na kujiamulia na kujadili mahitaji ya kibinadamu kwa raia huko Gaza. Rais atapatiwa maelezo kutoka Israel jinsi itakavyoendesha operesheni zake kwa njia ambayo itapunguza vifo vya raia na kuwezesha misaada ya kibinadamu kufika huko Gaza. Maafisa nchini Ubelgiji wanasema mshukiwa wa shambulio la kigaidi la Jumatatu katika mji mkuu wa Brussels amepigwa risasi na, na kuawa na polisi. Mshukiwa huyo alikamatwa Jumanne katika eneo la Schaerbeek mjini humo na video zilizochukuliwa na watu wa kawaida ambao zilibandikwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha mtu aliyevalia fulana rangi ya machungwa alikuwa akiendesha baiskeli maarufu kama skuta katika barabara yenye shughuli nyingi, kisha alichoma bunduki na kuwafyatulia risasi watembeaji wa miguu. Mshambaji huyo baadaye alikimbiza watu na jengo na alianza tena kuwafyatulia risasi kabla ya kukimbia eneo la tukio. Jamhuri ya Visiwa vya Marshal na Marekani wametia saini makubaliano la Jumatatu jioni ambayo ataipa Washington uwepo mkubwa katika eneo la magharibi mapacific na haki ya kuinyima China na mataifa mengine fursa ya kuingia katika maji ya visiwa hivyo. Mikataba mitatu inayowekwa Washington katika fursa ya kutoa msaada wa kiuchumi wa dola bilioni 3.3 kwa visiwa vya Marshal katika kipindi cha miaka 20 kwa mabadilishano ambayo ataiwezesha Washington kukataa upatikanaji kuelekea kilomita za mraba milioni 2.1 zinazozunguka visiwa vya Marshall, wakati hilo likijumuisha maji pamoja na anga ya maeneo ya Pacific ya Marekani ya Guam na Marianas Kaskazini. Jeshi la Marekani litapata udhibiti juu ya sekta kubwa ya magharibi mwa Pacific, wakati ambapo China inajaribu kuongeza, kuongeza ushawishi wake juu ya eneo hilo. Na kwambia mambo safi sana sande, unasikia pale Willy Paul anasema my baby original. Yaani ni ya mambo mambo original. Hao wanampenda sana sana Will Paul pia pia huyu kijana mambo yake. Anaendesha YouTube ya Nairobi unacheza nini? Wewe <laughs> unasikia? <laughs> <laughs> Ah, sawa. Anawakilisha, anawakilisha, unajua. Ana Bas e, wakati mnamsikiliza Will Paul kama alivyosema Kamao pale pale pale Kenya, unaweza pia kumsikiliza kwenye View Express katika sauti ya Mwananchi Radio radio radio radio kule Nakuru, kama unapenda eneo hili, hali kadhalika radio ya Voi Mwenedu, na na bila kusahau sasa radio pale Bungoma, na kule Tanzania ni jiji kuu la nchi Dodoma, Dodoma FM ya kule bila kusahau nyanda za juu, kuna Nundu FM ya Iringa. Ukitoka Nuru una FM unakwenda KFM pale Songea, alafu naruka mpaka visiwa vya Zanzibar kule na Pemba, katika Hits FM ya Zanzibar. Na kutoka huko tena wanateremka baharini mpaka ba kule mashariki mwa nchi kule Tanga, Voice of Africa ya Korogwe. Ukitoka huko, pia wanatupata kupitia nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Redio Ngoma ya Amani RNA vilevile vile usahau Baraka Radio na vilevile vile Manyema redio Manyema nambari a eh, nambari wani ya msikilizaji, sio mambo ya mchezo ayo. Kama wakisikia wanacheka sana All, lakini vile yeah, vile kuna redio mrakumu ya Bunagana, kuna Malaika Dinamiki Libumashi Life HD, redio baraka zote huzo msikilizaji, bila kusahau mtandao wetu wa voa swahili.com. Unapata vitu vizito vilivyotulia kutoka hapa VOA Express. Safi sana basi, kiashiria kamili baada ya Willy Paul na kuelezewa mambo ya mitandao na redio washirika, basi ni wakati wa barazani, ambapo tumeuliza, miezi miwili tu imebaki uchaguzi mkuu ufanyike huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, ungependa kuona vijana wakishirikishwa namna gani katika nafasi za uongozi? Sande majibu. No. Ni ni mengi sana, ni mengi mno, yani sijui ni kwambia nini. Kamau naam, imeminika kweli kweli, na simu zinaingia hapa na pale. Pia tunaona sasa kwenye majibu moja kwa moja. Namana Ramadhani Twaliki yuko Ukonga Mombasa kule jijini Dar es Salaam, anasema nadhani vijana yapasa kujitokeza katika kugombea nafasi mbalimbali kwenye, kwenye uchaguzi huu ili walete chachu ya mabadiliko katika nchi yao na Mwana Ibra DMS anasema hata bila uchaguzi, kwa hali hii tutaendelea freshi tu. Kikubwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa waondoke DRC. Bila shaka, namwona vilevile mali mao Ramadhani akiwa pae Dar es Salama olemika akioo, ambaye anasema Kongo inahitaji kijana e, kiongozi atakayesimamia kidete kumaliza wimbi Kamao endeleeni kutuma maoni yenyu, na shukrani wengine wote, kina malimau Ramadhani, shija shija, miongoni mwa wengine wengi, kwa kushiriki kwenye barazani kutoka hapa, uh, studio 15 Washington DC. Basi express inasemaje kama haiwezi kuenda bila, bila mziki ambapo yes? Namuona, bila yani wakiwa na meja wanasema maisha yote yakifanyikia hapa studio 15, bila shaka. Pata mambo Vitu vinaendelea kule, Kamau inakuwaje upande wa pili? Naona bado ngoma haijapatikana ama ni vipi? Naona studio, naona upande wa studio anasema aida bado anaitafuta ile ngoma. Tuendelee, tuendelea mambo mengine basi kwa wakati huu, wakati kama haya yakiendelea, eh, unafahamu kwamba katika swali letu leo tutaangalia Uh, juhudi za kutatua mzozo wa Israel na Hamas kama zitafanikiwa. Hicho ndio kitu ambacho tuliuliza kwenye swali na ambalo ni limejibiwa na watu mm -hmm. wengi sana, kama vile vile kama unavyoona aha, lakini tuliangalia baada ya muda kidogo. Naona ngoma inateremka hapa, ngoma hii imeitwa, umeitaja kamaa, ni yani ya yani wakiwa na meja wanasema, maisha haya tupate vitu kwa majina yani, nakujua yani. saa zingine life utuweka kwa kona, unadhani umefika mwisho juu ya stress na mahangaiko, na sa zingine life utubamba sana. No time for the bad man people, wakadinali avoid those people. Ukiwa na stress usijinyonge, fta mtumkae chini mbonge, lazima tutafinish sisi si wanyonge. Leo mahanga iko, lakini kesho mafanikio. Furahia maisha kwa hii dunia, sote tunapita. Furahia maisha kwa hii dunia, sote tunapita. Hello, smile kidogo, punguza stress. I Hello, stresshao, smile kidogo, awote smile. Furahia maisha, kwa hii dunia sote tunapita. Hey, sijui kama unasikia mambo pale. Uh, maisha nakwambia, huyo Yan na Major eh, kama unapenda sana nyimbo jamaa. Major anafahamu mambo ya mistari sana na naskia akizunguma pale kichanganya Kiswahili na Sheng ile ya Kenya a mm. Anasema amekapitia. Amekapitia. Ukisikia anasema amekapitia yani. Yani manake, yani shida kweli ameipata pata kwenye maisha a ah, ameionja amekapitia kweli kweli. Yanko, lakini kwelikweli anasema hata hivyo mm, kando ya stress zote zile aliweza kumudu maisha na wanasema vizuri pale, wanatoa ushauri uh, na saha wanasema hivi, ukiwa na stress usinyamaze peke yako, mtafute rafiki, zungumza na mtu ili uzuie mengine mengi, usinyamaze tu ukaumia peke yako. Kwa hivyo hata kama unakapitia, zungumza. Zungumza na mtu. <laughs> Kama kama unakapitia basi, wakati mwingine hela hela inakosa basi nazungumza nawe unanipa hela. Unajua? Mambo yanatulia <laughs> na tukiwa katika muktadha huo basi, leo ni siku ya kimataifa ya kuangamiza umaskini, ambayo inasherehekewa kote duniani, kauli mbio ikiwa ni kwamba watu wafanye kazi salama, wawe na usalama wa kijamii na pia wawe na hadhi licha ya viwango vyao katika maisha au katika jamii, ikiwa na maana kwamba kila mmoja sande anahitaji heshima yake mm -hmm. na hadhi yake kutambuliwa katika jamii. Hiyo ndio hiyo ndio kauli mbiu ya mwaka huu ya mwaka huu, kwa sababu hii ni siku muhimu sana, kama kama walivyoizungumza, hii ni siku ya kimataifa kabisa, na inaadhimishwa kila Oktoba 17 kama hivyo unavyosema Kamao, basi mambo haya yanayopatikana katika siku hii ni kulinga e, katika maelewano na mazungumzo katika watu wanaoishi e, kwenye umasikini katika jamii pana. Kuna jambo ambao, ambao ni la msingi Kamao hapa la kujifunza, kwamba wanakuambia umaskini ni kunyimwa haki za binadamu kwa mtu binafsi, kusema kwamba mtu kwenye umaskini sasa anakosa haki yake kwa mujibu wa Umoja Mataifa. Ah, wakati huo huo tunapozungumza ni kwamba Umoja wa Mataifa umetoa takwimu ukisema kwamba umaskini uh, umeendelea kuwa changamoto kubwa ulimwenguni. Sasa hivi tunapozungumza watu milioni saba kote ulimwenguni wakiishi chini ya umaskini uliokithiri zaidi, wakisemekana kwamba wanaishi chini ya dola mbili nukta moja tano kwa siku na sasa wanasema kwamba lengo kubwa la Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano na mataifa yote ya ulimwengu ni kwamba wapambane na, kuharek, na kupunguza idadi hiyo ya umaskini ulimwenguni ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Uh, wanasema kwamba kulingana na hali ilivyo huenda kweli hatua zikapigwa, lakini wanaona kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini bado kutakuwa na watu milioni mia sita kote ulimwenguni ambao watakuwa wakipambana na umaskini uliokidhiri. Inaonyesha hali kweli kama ni tete kwa upande huo, na nafikiri ni swala ambalo e, watu wakisaidiana na jamii zikasaidiana kutoa watu kwenye maskini itakuwa ni jambo jema kabisa. Wakati huo huo, taarifa zinasema kwamba umaskini sana, sana unapatikana kwenye mataifa yanayoendelea au mataifa maskini. Na kando pia nakuwa kwenye mataifa hayo maskini mm -hmm umezidi zaidi kwenye maeneo ya vijijini, na kisa na sababu ni kwa sababu ya ukosefu wa huduma muhimu kama tuliyozungumzia mwanzoni, teknolojia mm hazijapenya -hmm. kule vijijini, bila shaka kama teknolojia ya internet ama inakuwa bei yake iko juu zaidi kiasi kwamba haimsaidii yule kufanya biashara, inakuwa internet gharama yake iko juu zaidi mm. Kitu cha pili wanachosema ni mawasiliano na miundo msingi mm-hmm. na miundo mbinu mm. inakuwa kwamba kufikika kwa mfano natoa mfano tu hmm. unaweza kawa mkulima analima vizuri vyakula vyake mashambani, lakini barabara hamna. Sasa yeye hawezi kujikwamua kujikuamua kutokana na ule umaskini mm. na sio tatizo lake ni Njio. tatizo la kutofikia sokoni, hawezi akafika sokoni haya yeah. Unakuta wengine hawana maji hmm. na maji umeme, na umeme haupo mm. kwa hivyo wanasema sasa juhudi kubwa ni za kuwawezesha, sio kuwapa hela no. kuwawezesha, Kwawezesha. Mambo kama miundo kama tuliyotaja umeme mm. barabara, maji, internet, elimu, na elimu, afya. Vit na afya afya afya na muhimu sana basi, ndio mambo yalivyo. Naona hata swali la leo leo ni kama hatuwezi kuliguza kutokana na muda, so umekimbia; tumelitaja, tumelitaja, tu, na muda muda tumelitaja tumelitaja, lakini angalau tu kwa kweli, basi, na na kwa kweli hayo ndio ndio ndio tulikuwa nayo mtandao wetu kijamii. Bila shaka basi ndio umekimbia, ngoma hiyo inakwambia, tunafunga VOA Express kutoka hapa Washington DC. Jina langu Sunday