Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza karibu katika VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumatano, tunazungumzia Oktoba kumi na nane mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu na naitwa Mkamiti Kibayasi Kiyangu. Nam huko pia nami, Patrick Nduimana. Ni furaha tena kukutana nanyi kwenye matangazo ya VOA Express, Mkamiti, pamoja na wasikilizaji wetu. Bila shaka, leo tuna masuala mengi ambayo yanahusu hasa teknolojia haswa masuala ya teknolojia tukiangazia kule Tanzania. Tutaangalia namna ambapo serikali ya Tanzania inawataka wadau katika masuala ya teknolojia kuwasaidia wanawake na vijana ili kuweza kutumia fursa hiyo kwa uhakika. Hali kadhalika pia, tuna masuala mengine yanayoendelea katika eneo jingine la Afrika Mashariki, hilo nitakuachia wewe, lakini vilevile vile, tuna habari muhimu za dunia tutakusomea wewe, msikilizaji katika kipindi hiki cha VOA Express ambacho kinaambatana na burudani ya muziki tunakupatia au tunakuchezea muziki unaotoka katika pembe zote za dunia za wasanii unaowajua na usiowajua, ni ndani ya VOA Express. Na kama kawaida leo, ikiwa Jumatano, tutakuwa na masuala ya biashara, tutaungana naye BMJ Mridhi akituelezea kuhusu biashara ya mitumba kule Uganda ambayo ipo mashakani baada ya Rais Yoweri Museveni kuelezea nia yake ya kupiga marufuku uagizaji wa nguo za mitumba kutoka hasa nchi za magharibi mm -hmm. akidai kwamba alisema wakati huu kama nakumbuka, uh -huh. aseme nguo hizo uh -huh. zinavaliwa na zilivaliwa na watu ambao tayari wamesha, wafu, wafu wameshaaga dunia so, kwa hiyo, kwa nini tuvae nguo za wafu? <laughs> ni, ni maneno <laughs> ya turudi katika VOA Express. <laughs> Kwenye swali la leo basi, wakati dunia iliadhimisha siku ya kutokomeza umasikini hapo Oktoba 17 tumekuuliza nini kifanyike kuhakikisha watu maskini wanapatiwa heshima na utu ipasavyo. Tutakusomea majibu ambayo umeyatoa kupitia mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika tutakushirikisha kwenye kipengele cha barazani, ambapo unapiga simu au tunakupigia na kutaka kujua maoni yako. Je, unaridhishwa na upatikanaji wa maji safi na yaliyo salama katika eneo unaloishi. Tega sikio ndani ya Vio Express. Lakini kwanza tunatua katika ardhi ya Uganda ya Rais Museveni. Ndio Mkamiti uligusia suala la teknolojia, ni kwamba huko Uganda pia, hasa upande wa wanafunzi wa vyuo vikuu, kuna huyu naibu mkurugenzi wa chuo kikuu cha Makerere ilikuwa katika mm, kongamano jana, amezungumzia tatizo la wanafunzi baadhi ya wanafunzi kutumia ile app ya akili bandia, sijui naweza kusema akili bandia, artificial intelligence. Kwa hiyo anasema hii uh, wanafunzi wanaitumia wanapopewa yale uh, mafunzo ya kufanya utafiti au uh, mazoezi ya kufanya utafiti ye, anasema kuliko kutumia akili zao asili kwenye kufanya utafiti mm. Wende kwenye mak, uh, maktaba mm -hmm. kutafuta kusoma vitabu, wafanye utafiti, wanakimbilia kutumia hii ap hio. Kwa hiyo anasema madhara yake ni kwamba wanafunzi wamekuwa wazembe. Basi kutokana na hilo, nimezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kabale Kabale mm -hmm. kule Uganda, anaitwa Aida Mtenyo. Amesema teknolojia ya kisasa, wanafunzi wanatumia simu za mkononi, wanatumia kompyuta na hii app pia ni kitu huwezi kukiepuka, kusema ah, tukipige marufuku leo, tukikomesha. Lakini nasema lazima wachukue mikakati, na nakiri kwamba jambo hili lipo na lina madhara. Tumsikilize Aida Mtenyo, ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Kabale Umesema kwamba wanafunzi wajifunze, wawe na simu, wawe na tarakilishi, wawe na kila aina ya vifaa ambavyo tawasaidia katika ujifunzaji, lakini mojawapo ya vifaa ambavyo inawasaidia kwa, kwa hivyo, kama watatumia kama hivyo, kusema kwamba hizo simu wakizitumia, ila madhara yake ni yapi? Kwa vile sasa mwanafunzi ule kujizamia, kuenda kwenye maktaba, kutarajia kusoma, kuelewa matini na pia kujaribu kuweka akili yake kilaza, kama yeye mwanafunzi, inakuwa ni vigumu sana, kwa sababu tayari kama kia pale, hapo ambaye tamwazia, hapo ambaye tamfikiria, hapo ambaye tamletea majibu mwanafunzi si, wa sahizi hawataki ile kushughulika kabisa, hawataki. Mama ni ana nataka alama za haraka haraka, alama nzuri, anataka kitu kizuri, anataka malizo leo kesho, na kazi na kila kitu. Mama, mambo sasa yamebadilika kwa kweli. Nisa kuwa tutasema kwamba labda asitumie. Lakini sio kubwa. Sio kubwa, hakuna jinsi ya kukana naye, lakini ni kwa jinsi gani hiyo vinastahili sasa vieleweshe hao wanafunzi kwamba hiyo hapo ndio. Iko lakini inaweza kutumika kidogo. Haya, Aidam Tenyo Itumike vipi? Na nyie kama wahadhiri, jukumu lenu ni lipi? wakili <tipi> jukumu letu. Kwa hiyo msahawa wanafunzi kwamba bado maweli tofauti hiyo hapo ipo ndio pakusaidia, lakini wewe kama mtafiti unastahili uende uwanjani upate data ambazo ni za kimsingi Sisi kama hujaenda kule ukapata tatizo lake na jinsi gani utatatua hali kama hiyo, miongoni labda mwa vijana ama mwa watoto umri abcd. Kwa hivyo ni jukumu letu kukubali kwamba hapo ipo ndio, lakini kuelekeza wanafunzi wetu namna ya kufanya utafiti, lafu hivyo labda katika kiwango cha stimi Kiondo mambo kama tatizo maana kwa wanafunzi hapa ni tatizo, kama ndivyo tunavyofikiria. Lakini waandike ndio mambo kuhusu masuala ya. Haya, ni mhadhiri Aida uh, Mutenyo mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Kabale, nchini Uganda, kielezea kuhusu hilo swala la hiyo app ya intelligence uh, artificial intelligence, yani akili bandia inayotumiwa na wanafunzi na njia za kuweza kufanya wanafunzi wasiwe wazembe zaidi na watumia akili zao za asili, tupate burudani ya muziki. easy as ABC <laughs> <Nah>. <laughs> Msikilizaji, kibao hicho basi kutoka kwa heart, the band is as abc. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express siku ya leo, ambapo tuna kuchezea vibao mbalimbali kutoka kwa wasanii mbalimbali. Mambo hayo unayapata VOA Express pekee. Basi serikali ya Tanzania, kama nilivyodokeza hapo awali, inawataka wadau wa masuala ya mitandao kuwasaidia vijana pamoja na wanawake kutumia fursa zilizopo katika teknolojia, na inasema kwamba makundi haya mawili yanachukua jukumu la kuongoza na kuleta mabadiliko ya kiuchumi, ya kijamii nchini humo. Basi ili kufahamu ni mbinu gani, hatua zipi ambazo wadau wanaona ni vyema, ni mbadala kwa kwa wakati huu ziweze kutumika kusaidia makundi hayo mawili, nimezungumza na Yusuf Kileo, ni mtaalamu wa maswala ya teknolojia huko Tanzania na hivi ndivyo anavyoeleza mtazamo wake kuhusiana na namna ya kuhamasisha vijana pamoja na wanawake kutumia fursa hizi za teknolojia zilizopo katika masuala ya habari pamoja na mawasiliano. Kwanza ni kukuwa na ile sera ya ujumuisha ama sera ya jumuisha ambapo tuna mataifa uh, mbalimbali yanaweza yakahakikisha kwamba sisi vijana wanawake, bali pia hata wale wenye ulemavu basi wanajumuishwa pamoja, wajioni na wenyewe ni kundi la watu wa kwa sababu changamoto ambayo iliweko tena, hili wengi wanahisi labda maswala ya tehama yanahusu watu wa aina fulani. Kwa hiyo pakiwa na hiyo sera ya jumishi ambayo itawafanya kila mmoja asikirie ama adhani kwamba yeye pia anahusika na anaweza na kutoa msaada wote kupitia tehama kwa nafasi aliyokuwepo na jinsia yote aliyokuwepo na maana yote ambayo iko, basi inaweza ikasaidia sana. Swala la pili ni swala la elimu, kuhakikisha kwamba watu wengi wa wajengewe elimu na hapa kuwe uh, na mjumuiko wa elimu wa swala ya tehama kuanzia ngazi ya chini, ili watu waanze kuona hivi vitu za kawaida na si vitu vya watu wa aina fulani wa ama watu ambao wana uwezo fulani wa Swala la tatu ni kuhakikisha kwamba tunaainisha fursa mbalimbali chanya zilizopo katika maswala haya ya tehama, kwa sababu tehama kama unavyofahamu, ni swala ambalo limebeba fursa nyingi sana ambazo zinaweza zikamsaidia mtu katika kukuza uchumi wake wa binafsi, lakini kukuza uchumi wa taifa kwa ujumla wake. Na swala la nne ambalo naweza kuliainisha hapa ni kwamba huweka sera rafiki, kwa sababu unapokuwa nasema basi kwenye taifa lako, kuhakikisha kwamba kuna urahisi kwa watu kuelekea kwenye sisa hizo nazozungumza, na pasiwe na changamoto, basi watu wengi watakimbilia huko na watu wengi wataona kwamba ni sehemu ambayo wanaweza wakaitumia katika kujiajiri na kuajiri wengine. Shukrani sana Yusuf Kileo, mtaalamu wa masuala ya teknolojia. Lakini je, kwa upande wa vijana wenyewe wanazungumza nini? Changamoto gani ambazo wanaziona? Huyu hapa Abdallah Juma Mkubwa, ambaye ni mmoja kati ya vijana walioshiriki katika kikao cha saba cha mkutano wa masuala ya teknolojia kilichofanyika jana jijini Dar es Salaam, kiliandaliwa na Tanzania ICT Commission. Hivi ndivyo wanavyosema. Changamoto ambazo vijana wengi tunakumbana nazo Uh, katika kutafuta fursa za kwenye mitandao kuna changamoto binafsi na changamoto nyingine ambazo zinakuwa ni nje ya uwezo wa kijana. Kama changamoto binafsi, kuto ukuwepo na ule ufahamu ama tunaweza kusema mindset, kwa sababu wengi wao bado hawajafahamu zile ujuzi unaohitajika wa, ili wa wao waweze kupata nafasi ya ku, ya kushiriki katika kuzichangamkia fursa ambazo zipo huko, kwa sababu katika, uh, m, katika mtandao unahitajika kuwa na ufahamu ama maarifa ya wewe kuweza kuyauza kule ama kuweza kutoa huduma ambayo itakaohitajika. Na cha, cha pili ambacho nachokiona kama ni kikwazo, wengi wetu tuna vikwazo vya vifaa wengi njia bado ni ndogo ya kuweza kuiingilia mitandao. Vijana wengi bado hawajapata vifaa ambavyo vitakapowawezesha wao kuweza kufanya kazi zao kwa ufasaha, na pia kuweza kutoa huduma ambayo ile iliyoko inahitajika sokoni. Lakini pia tuna changamoto ambazo ni vikwazo binafsi vikwazo vya kifamilia ambavyo wengi kama tunavyojua familia zinatambua baada ya mtu kuwa amehitimu ama kumaliza masomo yake anatakiwa aende moja kwa moja katika ajira kwayo. Kwa hiyo unaposema kwamba mimi nimeanza kujiajiri bina, kwa kwa njia zangu binafsi bado wazazi ha, hawapo razi katika kuona kumwamini kijana kwamba anaweza akafikia mafanikio kupitia njia za mitandao. Lakini changamoto nyingine kwa taifa letu ambalo ningependa kwa, kwa serikali waweze kulishughulikia ni masuala yao ambayo yako katika serikali, maana sheria au taratibu zimekuwa zinabadilikabadilika, imeanza kuwasikia tayari wanaanza kuzungumzia masuala ya VPN, lakini katika nyanja ya teknoloji tunaona baadhi ya huduma nyingine tunanyimwa kuzipata kama masuala ya malipo. Shukrani sana Abdallah Juma Mkubwa. Ni mmoja kati ya vijana wadau wa masuala ya teknolojia, akielezea changamoto ambazo vijana na wanawake wanazipitia hivi sasa, ambazo kwa njia moja au nyingine zinakwamisha maendeleo yao ya kusonga mbele katika sekta ya teknolojia. Haya yote unayapata kutoka VOA Swahili. Kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden leo amewasili Israel wakati mzozo ukiwa umeongezeka sana kufuatia mlipuko mkubwa kwenye hospitali huko Gaza, ambao umechochea shutuma kali sana za lawama na maandamano kote katika eneo hilo. Wakati Biden anatarajiwa kukutana na viongozi wa Israel kuonyesha uungaji mkono wa muda mrefu kwa mshirika mkuu wa Marekani, mkutano muhimu wa viongozi na viongozi wa kiarabu ambao ulikuwa ufanyike huko Jordan umeahirishwa kufuatia mlipuko huo. Wanamgambo wa kundi la Hamas wamelaumu Israel kutokana na mlipuko katika hospitali ya Ahli Arab huko Gaza City na kusema ni uhalifu wa mauaji ya maangamizi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba shambulizi dhidi ya Israel lililofanywa na wanamgambo wa Hamas la Oktoba 7 halihalalishi adhabu ya jumla kwa Wapalestina kutoka Israel, na kutoa wito wa sitisho la mara moja la mapigano. Akizungumza kwenye kongamano la uchumi nchini China mapema leo, Guterres amelaani shambulizi la Hamas ambalo liliua watu elfu moja na mia nne nchini Israel, akisema ni kitendo cha kigaidi ambacho hakiwezi kuhalalishwa na maafisa wa Ukraine wamesema leo kwamba shambulizi la kombora katika mji wa Zaporizizia limeua watu wawili na kujeruhi wengine watano. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba kombora hilo liligonga jengo la makazi lenye ghorofa tano na kuharibu nyumba nane. Taifa hilo ovu linaendelea kutumia ugaidi kuwashambulia watu wetu, amesema Zelenski. Naye Yuri Malshako ambaye ni gavana wa Zaporizizia amesema kwamba Rusia ililenga eneo hilo kwa kutumia roketi saba mapema leo. Uchumi wa China inasemekana unakuwa kwa kasi ya polepole katika robo ya tatu ya mwaka, mojawapo ya sababu ikiwa ni mzozo kwenye sekta ya biashara ya nyumba inayokabiliwa na madeni. Takwimu za Jumatano kutoka idara ya taifa ya takwimu zinaonyesha taifa hilo la pili lenye uchumi mkubwa sana duniani, ukuaji wake ulikuwa kwa asilimia 4.9 kati ya Julai na Septemba ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho hapo mwaka uliopita wa 2022. Bao cha Bruse Melody, huyu kijana wa huko Rwanda. Uh, Bruce Melody ni uh, msanii ambaye kabisa ameinuka ame zaidi mm -hmm. na amekuwa katika amekuwa na kipaji na amekuwa kwenye naweza kusema kwenye uh, stage kubwa sana. Uh, upande wa Afrika muziki, ya muziki ya Rwanda lakini vilevile vile na Afrika Mashariki, na wimbo wake ilikuwa ni Selebula na nikiashiria kwamba mkamiti mm -hmm. tunaingia kwenye kipengele cha baradhani, na swali tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook lilikuwa linasomeka, Je, unaridhishwa na una upatikanaji wa maji safi na salama kwenye eneo unaloishi? Basi kuna maoni mseto ambao pia yanajumuisha nambari za simu na tunakushirikisha wewe msikilizaji uweze kutoa maoni yako hapa kupitia studio yetu namba 15 ya VOA Swahili, lakini kwanza naanza kukusomea ujumbe ule tuliokuwa nao. huyu si mwingine ni Brighton Amani, anapatikana Pwani, Kisarawe, kata ya Vikumburu kule nchini Tanzania. Anasema maji si salama, na hata hivyo kuna kesha tunakesha visimani kusubiria maji. Kwa ujumla, hali ya maji siyo shwari. Huyu anaitwa Mzee Chelu Shabani kutoka Busondi, Kashishi, Uliankuru, Tabora. Anasema hapana, si salama kwa sababu tunakunywa maji ya, ku, ya kudimbula, kudimbula mkamiti ndio. <laughs> Na kwenye kisima watu wa kijijini tunakunywa maji si salama wakati wa masika. Ndio, yanazidi kuwa machafu zaidi, kwa kweli tuko kwenye hali ya kupata magonjwa ya kuhara. Prosper Bisanga yeye yeah, anapatikana kule DRC anasema uh, bado hawajapata maji safi, kwani mito ya maji ni mingi, ila wanasubiri jitihada za serikali yao kuwapatia maji safi na aliyo salama. Eh, huyu anaitwa Jisandu Daga, anasema ni kutokea Tanzania, mkoani Shinyanga. Anasema maji ni shida kubwa, tunaamka saa kumi na moja alfajiri kupata maji mpaka saa sita mchana, shida kubwa kweli. Jackson Maitoyo yeye anasema maji safi hamna, tunayotumia ni maji ambayo tunashea na wanyamapori pamoja na mifugo, kwa hiyo maji si salama. Huyu Toro Hedmond anasema uh, kuchimba visima ndiyo mfumo, maji ya mto si safi. Ngasa wa Ipiagulu, Kahama, Tanzania anasema kwamba hakuna maji safi, maji safi maji wanayokunywa ni ya kisima hapo mjini Kahama, maana yanapatikana pia kwa muda mchache. Hivyo basi wanaomba serikali iweze kuweka jitihada mbadala za kupatikana kwa maji safi. Selemani Sambai Mahona kutoka Tanzania, Singida Iramba anasema Maji tunakunywa ya kisimani ilia, ila kwa sasa serikali imefanya mchakato na kuvuta maji kutoka ziwa Victoria, ila kwetu niliko yamepita mbali, maana tuliko sisi ni mbali kidogo. Shukrani sana kaka Ongicho Walter Bo, unapatikana Nairobi, isli kwa mchango wako. Hali kadhalika Ngolo Stan, tunakushukuru kwa mchango wako na wale wote ambao wametumia muda wao kutoa maoni, tunasema shukrani sana. Endelea kufuatilia VOA Express kila wakati, muda wote. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tupate burudani ya muziki sasa, tunaenda kule nchini wapi? Tunaongana naye Willy Paul akishirikiana na, na Nandi na, na wanakwambia "bembeleza". Ni wasanii bembeleza bembeleza mama, bembeleza, kutoka nchi mbili tofauti tofauti Tanzania na Kenya, na Kenya <tabu> na Nandi wimbo wao "Nibembeleze". Na sasa unatupeleka kwenye masuala ya biashara, biashara business, pamoja na mwenzetu BMJ Muridhi. Leo kama kawaida, tunakuletea makala ya biashara. Na licha ya umaarufu wa nguo zilizotumika zinajulikana na wengi kama mitumba, katika eneo la Afrika Mashariki, mstakabali wa biashara hiyo unaendelea kukabiliwa na changamoto nchini Uganda ni hasa baada ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni tangaza mwezi Agosti kwamba angepiga marufuku uagizaji wa nguo zilizokwisha tumika akisema kwamba zinatoka kwa watu waliokufa. Museveni, agizo hilo limezusha hofu miongoni mwa wafanyabiashara ambao wanasema marufuku hiyo itawaathiri pakubwa. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Waking'ang'ania nafasi, watu wanasongamana kwenye soko hili kubwa la wazi katika mji mkuu wa Uganda. Mara nyingi wanatafuta nguo za mitumba zinazoonekana kuwa mpya au kujaribu viatu, licha ya kusukumwa huku na huko. Soko la Owino katikati mwa jiji la Kampala kwa muda mrefu limekuwa kivutio cha matajiri na maskini kwa wakati mmoja wanaotafuta nguo za bei nafuu lakini zinazotengenezwa kwa ubora na kutilia mkazo dhana kwamba mtindo wa magharibi ni bora kuliko ule wa nyumbani. Nguo hizi zinatoka kwa wazungu kutoka Ulaya na Marekani, kisha zinasafirishwa hadi katika nchi za Kiafrika na wafanyabiashara wa kati maarufu kama broka. Ni biashara ya mamilioni ya dola, huku theluthi mbili ya watu katika nchi saba za Afrika Mashariki wakielezwa kununua angalau sehemu ya nguo zao kutoka soko la nguo za mitumba, kulingana na utafiti wa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani mwaka elfu mbili na kumi na saba ambao ndio wa hivi karibuni zaidi kuwa na takwimu kama hizo. Nchini Uganda, agizo la Rais Museveni limezua hofu miongoni mwa wafanyabiashara ambao, iwapo marufuku hiyo itatekelezwa, itakuwa na athari kubwa Glen Kalungi ni mfanyabiashara ambaye anasema ananunua vitu ambavyo vinawavutia wateja wake: longi za zamani za wanaume na topsi za pamba za wanawake kwa mfano. Kalungi hupenda kununua nguo wakati zinauzwa kwa bei nafuu, kisha anaziuza kwa faida. Hizi nguo naziuza, yeah, kwa wanamitindo. Tunashirikiana na wakala wa wanamitindo na ndivyo tunawasiliana, wakipenda mali yangu ambayo huwa ninaipata kutoka kwenye duka la kuuza bidhaa. Mwisho wa siku wananipatia pesa ili nikanunue bidhaa nyingine zaidi. Mamlaka za biashara bado hazijatekeleza agizo la rais Museveni ambalo linahitaji kuungwa mkono na hatua za kisheria kama vile amri ya kiutendaji. Serikali nyingi za kiafrika pia zinajaribu kupiga marufuku uuzaji wa mitumba zikisema biashara hiyo inadhoofisha ukuaji wa viwanda vya nguo vya ndani ya nchi. Jumuiya ya Afrika Mashariki inayojumuisha Burundi, Kongo, Kenya, Rwanda, Sudani Kusini, Tanzania na Uganda imependekeza kupiga marufuku uagizaji wa nguo zilizotumika tangu mwaka elfu mbili kumi na sita lakini nchi wanachama hazitekelezi azma hiyo kwa kasi sawa, huku kukiwa na shinikizo kutoka Washington. Chama cha wafanyabiashara mjini Kampala kinachojulikana kwa kifupi kama KASITA kinapinga marufuku ya nguo zilizotumika na kupendekeza marufuku ya awamu ambayo inaruhusu wazalishaji wa nguo za ndani kujenga uwezo wa kukidhi mahitaji kutoka meza ya biashara, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asante BMJ Mrithi, naona muda mkamiti unakwenda uh, haraka. Tumalizia na swali la leo. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya kutokomeza maskini, nini kifanyike kuhakikisha watu maskini nao wanapatiwa heshima na utu ipasavyo? Haya basi, huyu Eli Joseph anasema maskini ni nani kwanza. Je, ili mtu aitwe maskini anatakiwa awe na vigezo vipi? Hawa wanasababishwa na nani kuwepo? Unani kuwepo? Je, ni Afrika tu wapo maskini au kila mahali duniani wapo? Kinachoweza kuondoa hilo ni siasa safi zenye kujali hali za watu na kuboresha huduma muhimu za kijamii, mfano afya, elimu, barabara na fursa mbalimbali, zinaweza kuwawezesha watu wote bila kujali hali zao kujikwamua kiuchumi. Shadi Mulini anasema nchi zote duniani ziwe na mpango maalum kuhakikisha watu wote maskini wana nyumba, chakula na mavazi, maji safi na huduma za afya na elimu. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa DRC, huko maeneo ya Beni Ameandika yeye, anadhani kila nchi ni vyema kuwapa vijana ajira, lakini pia kuboresha usalama, maana ukosefu wa usalama ndio chanzo cha kuzidisha umaskini. Basi kufikia hapa, tunakamilisha Express. Tuwashukuru nyote na tumshukuru mwongozaji wetu Fiona, wamai mai, Patrick na mkamiti, tukiwatakia jioni njema.