hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo jina langu ni sandey shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, Ijumaa tarehe 20 Oktoba mwaka ni wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo uzima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Radio Citizen nayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu sana. nam nakati haya tuanayo hii leo, ikiwa ni mjadala wetu wa moja kwa moja wa ijumaa au live talk, tukimulika mpango wa Belt and Road Initiative wa China ambao ni maendeleo ya miundombinu ya kimataifa. Je, nchi masikini zinafaidika au kuumizwa madeni haya? Tutafuatilia haya kwenye live talk. Na katika taarifa nyingine, wanawake wanne wafariki katika mkanyagano wakati wa maadhimisho ya siku ya mashujaa nchini Kenya. Hizo basi ni miongoni mwa taarifa za kuandalia, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomee habari muhimu za dunia. Israeli iliendelea kushambulia ukanda wa Gaza usiku kucha kwa mashambulizi ya anga, kufuatia onyo kwamba wanajeshi wa Israeli wanaweza kushambulia eneo linalotawaliwa nalotawali, na Hamas muda wowote. Jeshi la Israel liliandika kwenye mtandao wa X wakati wa usiku ndege za kijeshi zilishambulia zaidi ya ngome mia moja za Hamas katika ukanda wa Gaza na kuharibu mashimo ya handaki, maghala ya silaha na darazeni ya makao makuu ya operesheni zao. Hata hivyo, Israel imepanga kuondoka katika mji wa kaskazini wa Kiryat Shmona. Maafisa wamesema leo Ijumaa kwamba wakazi wa mji huo watapelekwa kwenye hoteli kwa gharama za serikali. Mji huo unapatikana karibu na mpaka kati ya Israeli na Lebanon na umekuwa ukishambuliwa kwa maroketi na makombora kutoka makundi ya wanamgambo wa Palestina. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak alisafiri leo kuelekea Misri ikiwa ziara yake hivi karibuni mashariki ya kati wakati mzozo unazidi kupamba moto. Sunak tayari amekutana na viongozi wa Israel na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Ijumaa alielekea huko Misri katika jitihada za kuruhusu misaada kuingia ndani ya eneo la Palestina lililozingirwa la Gaza, lakini haijafahamika ni lini usambazaji wa misaada hiyo iliyopo nchini Misri utaanza. leo Ijumaa alitembelea eneo la Rafa kwenye mpaka kati ya Misri na Gaza ili kusimamia maandalizi ya kupeleka misaada huko Gaza. Mazungumzo yanaendelea na pande zote, Israel, Misri na Marekani. malori haya ya misaada yaondoke hapa haraka iwezekanavyo, ili malori haya ya misaada yaondoke hapa haraka iwezekanavyo, Guterres aliwaambia waandishi wa habari. Marekani ilisema maelezo ya makubaliano ya kupeleka misaada kupitia mpaka wa Rafa bado yanaendelea kuboreshwa. Awali Washington ilisema makubaliano ya kupitisha kwenye mpaka huo lori za kwanza ishirini yalifikiwa, lakini maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba usambazaji wowote wa misaada unastahili kufanywa kwa awamu na kwa njia endelevu. Kabla ya mzozo wa hivi sasa kati ya Israel na Hamas kuzuka, takriban malori 50 ya misaada yalikuwa yanaingia kila siku huko Gaza. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atashiriki mkutano wa amani wa mjini Cairo kesho Jumamosi kujadili mzozo kati ya Israeli na ukanda wa Gaza, ofisi yake imesema. Rais Ramaphosa amekuwa na wasiwasi wasi mkubwa kutokana na mashambulizi dhidi ya raia ambayo ilisababisha watu wengi kupoteza maisha, watu kuhama makazi yao na mzozo wa kibinadamu ambao umeukumba ukanda wa Gaza, ofisi ya rais wa Afrika Kusini ilisema katika taarifa leo Ijumaa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Afrika Kusini iko tayari kujiunga na juhudi za kimataifa ambazo zitaleta amani ya kudumu mashariki ya Kati. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Wanawake wanne walifariki leo Ijumaa katika mkanyagano magharibi mwa Kenya baada ya umati wa watu kutaharuki walipodhani kuwa chai iliyomwagika kwenye moto ni gesi ya kutoa machozi, polisi wamesema. Tukio katika mji wa Kericho lilitokea nje ya uwanja wa michezo ambako Rais William Ruto alitarajiwa kutoa hotuba ya kitaifa saa kadhaa baadaye. Mwanamke aliyekuwa anauza chai alimwaga kwenye moto kwa bahati mbaya, aliimwaga kwenye moto kwa bahati mbaya wakati watu walikuwa wakisubiri nyakati za alfajiri kuingia uwanjani. Sherehe za kuadhimisha siku ya Mashujaa ziliendelea kama ilivyopangwa kwenye uwanja wenye uwezo wa kupokea watu elfu kumi, ikiwemo hotuba ya Ruto. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Ijumaa, imethibitisha orodha ya muda ya wagombea 24 ambao wamejiandikisha kwenye uchaguzi wa rais wa tarehe 20 Disemba. Wagombea hao bado wanahitaji kuidhinishwa na mahakama ya kikatiba huku orodha ya mwisho ikitarajiwa kuchapishwa tarehe 18 Novemba. Rais Felix Tshisekedi, ambaye aliingia madarakani mwaka 2018 aliwasilisha fomu yake ya kuwania muhula wa wa pili wa miaka mitano mapema mwezi huu wa Oktoba Kutokana na upinzani uliogawanyika, Chisekedi mwenye umri wa miaka 60 yuko nafasi nzuri ya kushinda, amesema mchambuzi wa siasa kutoka Congo, Christian Mokela. Kulingana na Mokela, upinzani wa kisiasa uliogawanyika utahitajika kuunga mkono mgombea mmoja pekee ili kuweza kuwa na bahati ya kumshinda Chisekedi. Wapinzani wa kuwa Chisekedi ni pamoja na Daktari Denis Mukwege, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, mfanyabiashara tajiri na gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga Moise Katumbi na Martin Fayulu ambaye alishindwa katika uchaguzi wa 2018. Mawakili wa rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazum Ijumaa walikanusha madai ya viongozi wa kijeshi kwamba alijaribu kutoroka akiwa chini ya ulinzi wa wanajeshi hao, wakibaini kuwa Bazum anazuiliwa mahali ambapo hawezi kuzungumza na mtu yeyote. Tunakanusha vikali madai haya ya uzushi dhidi ya Rais Bazum Mohamed Seyudu, Mohamed Seyudu Dianye, mratibu wa kundi la mawakili hao, amesema katika taarifa. Wakili huyo ameongeza kuwa kwa kumzuia mahali ambapo hawezi kuzungumza na mtu yoyote ni hatua nyingine inayoonyesha kuwa utawala wa kijeshi umevuka mipaka kwa kuendelea kukiuka haki za msingi za mteja wetu. Alhamisi jioni utawala wa kijeshi uliomwondoa Uli Bazoum aliyechaguliwa kidemokrasia hapo Julai 26 ulisema walizima jaribio lake la kutoroka akiwa chini ya ulinzi wao. Kamanda wa wanajeshi wa Ufaransa katika kanda ya Sahel leo Ijumaa alisema kwamba wanajeshi 1500 wa Ufaransa watakuwa wameondoka Niger ifikapo tarehe 31 Desemba, ratiba ambayo ilitangazwa na Rais Emmanuel Macron mwezi uliopita. Mchakato wa kuondoa wanajeshi hao ambao uliombwa na na viongozi wa kijeshi wa Niger ulianza wiki iliyopita, baada ya Mohamed Bazoum, mshirika mkuu wa Ufaransa, kuondolewa madarakani mwezi Julai, mapinduzi ambayo yaliweka mashakani mkakati wa Ufaransa kwa ajili ya Sahel. Lengo la tangazo la rais la kuondoka Disemba 31 litatekelezwa, amesema Jeneral Eric Ozane kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na Kanal Mamane Sanu Kiayu mjini Niame. Kanali huyo wa Niger ameongeza kuwa tayari wanajeshi mia mbili themanini na wawili wamekwisha ondoka nchini humo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyokwambia, leo ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, ambapo hii leo tunakwenda kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk. Katika mjadala wetu wa hileo tunaangalia mpango wa BRI unaojulikana kama Belt and Road Initiative, ambao ni maendeleo ya miundombinu ya kimataifa, mkakati ambao wamepitishwa na serikali ya China mwaka 2013 na kuwekeza katika zaidi ya nchi 150 na mashirika ya kimataifa. Mpango huu unachukuliwa kama kitovu cha sera ya mambo ya nje ya kiongozi wa China Xi Jinping. Bira, BRI inaunda sehemu kuu ya mkakati wa Xi wa diplomasia kubwa ya nchi yake ambao unataka China kuchukua nafasi kubwa ya uongozi kwa masuala ya kimataifa kwa mujibu wa mamlaka na hadhi yake inayoinuka. Hii basi kwa maana hiyo ilianza tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu na nchi zinazoshiriki ni karibu asilimia sabini na tano ya idadi ya, ya watu duniani na huchangia zaidi ya nusu ya pato la taifa la dunia. Hivi karibuni utakumbuka kwamba Rais Xi Jinping wa China alikuwa akitetea mradi huu wa kisera kwenye ufunguzi wa kongamano la Belt and Road Initiative lilofanyika kule Beijing, ambako aliangazia kile alichokiita ni mafanikio ya mpango huo katika mwongo mmoja uliopita. Rais Xi Jinping alitetea mradi wa kisera katika ufunguzi huo, ambapo vilevile vile walikuwepo viongozi kadhaa, huku mmojawapo wa viongozi hao duniani akiwepo rais wa Russia Vladimir Putin kama mgeni mashuhuri akihudhuria kongamano hile. Mambo ambayo China ilizungumza ni kurejesha na kulenga kuimarisha maendeleo. Sasa basi, jukwaa hili ambalo lilianzishwa ili kukuza muunganisho wa kimataifa limejumuisha wakuu wa nchi wachache kuliko mikutano ya awali na limekuja wakati dunia inazidi kusambaratika kutokana na vita nchini Ukraine, hali kadhalika, hali ya vita kule Mashariki ya Kati. Lakini baadhi ya wachambuzi bado wanasema kwamba Beijing inataka kongamano hilo liimarishe hisia kwamba China ndio kiongozi wa dunia inayoendelea kwa sasa, kitu ambacho tutazungumza hapa, Patrick na wachambuzi wetu kuona kwamba ni nini ambacho wanajifunza wenye ambacho wanakiona katika e, mpango huu wa BRI na vivyo, tutafahamu kwamba hii BRI imekuwa ndio kama ajenda kubwa sana kwenye mambo ya nje ya China na mtazamo ambao wamewasilisha kupitia mpango huu ambao wanaofanya hivi sasa. Sasa basi, unaweza tu ukasema kwamba eh, katika kikao hichi viongozi na wawakilishi walikuwepo kutoka nchi mia moja na arobaini hasa wengi wakiwa ni ukanda wa kusini mwa dunia ambao walihudhuria mkutano huu. Na pengine basi tunaweza kusema kwamba hili limekuwa ni tukio kubwa kabisa la kwanza la kimataifa ambalo China imefanya tangu kuibuka au tangu ilipotoka kwenye kile kizuizi cha COVID-19 tangu pale Januari. Sasa basi pia pati tunaweza kusema kwamba eh, mambo ya BRI, Rais wa China amepongeza nchi yake kwa mepata mafanikio tangu mwaka huo wa elfu mbili na kumi na tatu. Na pengine kile ambacho tutaangalia ni nini hasa uh, wameweza kufanikiwa kufanya sasa. Basi Patrik weze kuzungumza haya, tuna wajina wako hapa, Dr Patrick Mwevengi. Uh, yeye ni kutoka chuo kikuu cha Nairobi kule nchini Kenya. Vilevile vile tunatarajia kuungana na mchambuzi wa siasa Profesa Chache Nyaigoti. Hali kadhalika pia tunatarajia kuungana naye uh, mchambuzi wa siasa uh, samruhuza kutoka Tanzania na Chadiel Nyirenda. Sasa nikupe nafasi Dr. Patrick Mothengi, karibu sana kwenye live talk ya sauti ya Amerika, na pengine daktari, utueleze tu kile ambacho eh, unakiona kwa miaka hii kumi ya huu mpango wa Belt and Road Initiative wa China. Karibu. anashukuru sana kwa wa, wa kwa kunikaribisha kwa huu mjadala wa Belt and Road Initiative. Mimi naitwa Dr. Patrick Maliki, mwadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi ijini Kenya. Sasa mimi nasimamia kitivo cha maswala ya nje na diplomasia. Niseme kwamba nji ya uchina imebunua imebunua kitu ambacho kimekuwa cha thamani kwa nchi nyingi sana haswa zile zinatoka upande wa kusini wa dunia. Uh, maana ni kwamba BRI uh, imewezesha nchi nyingi kuweka miundo misingi haswa kwa nchi za Afrika. Uh, BRI inasaidia katika kutengeneza barabara kutengeneza idara za baharini na kuunganisha inji tofauti tofauti. Kisa na maana ni kwamba dunia ya leo inahitaji biashara. Biashara haiwezi nawiri kama hakuna barabara, kama hakuna reli na kama hakuna bandari ambazo zinafanya kazi. Kwa hivyo hiyo BRI um, inakusudia kuunganisha mabandari tofauti tofauti, kujenga reli nyingi tofauti tofauti, na kueneza biashara ya kimataifa. Hapo ndio mimi naona uh, inji ya uchina imejaribu kuibua. um, Uh, mjadala ambao utasaidia dunia mzima, na hii itawezesha uchumi wa ulimwengu kuongezeka na ndio kupunguza umaskini na ile hali kubwa ya kutopata maendeleo uh. Nam uh, Patrick Muthengi, na mimi naitwa Patrick Ndwimana uh, Kenya ni mojawapo ya nchi ambapo uh, mpango huo Uh, wa, uh, wa miundombinu ambao unaendelezwa na China tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ni moja ya nchi ambayo tuseme imenufaika au iliorodheshwa katika mpango huo, hasa katika bandari ya Mombasa. Kuna ile leri ya mwendokasi mwendo ambayo wanasema ni SGR ambayo ilijengwa hapo Mombasa. Uh, wakati China anajivunia kwamba imepata mafanikio, sijui wewe kufikia sasa hapo uliopo hapo Kenya, ha, huu mpango unaona, ukiweza kutathmini utekelezaji wake mahali ambapo ulifikia, sababu mengi yamezungumzwa na kusema kwamba pengine mm -hmm. Kenya ilisaini makubaliano eh, bila kuchunguza zaidi eh, hasa kwamba China naweza kuwa imeweka masharti ambayo itakuwa ni vigumu kwa Kenya kuyatekeleza. Unavyoona, mpango huo kufikia sasa eh, umefikia wapi? hatua inaridhisha au Uh, sijui unasema nini hapo kweli eh. Kenya ni moja ya nchi ambazo zimewaboreshwa kwa huu mpango wa BRI. Mimi ni Mkenya, saa hii ninaongea nikiwa Kenya. Kuna maswali mawili ambayo ni eh, vizuri tuyatatue, ya kwamba kama kwamba Kenya inafaidika e na, na huu na, na, na mjandala au inabudika mandeni kwa wananchi. Kumekuwa na hiyo hisia ya kwamba Kenya imechukua mkopo mkubwa ndio kuendeleza miundo mzingi na hiyo imeleta gharama uh, mingi kwa uchumi, kwa sababu uh, fedha nyingi ile Kenya inapata lazima inatoa kwa kulipa deni ya uchumi. Hiyo maneno imekuwa kwa wananchi kwa jumla kwa hivyo hii kitu ki, ya kuficha ni kitu ambacho uh, wakenya wanakizungumzia halali. Swala lingine ni ya manufaa ambayo inatokea kutokana na miundo misingi ile, inaambatana na biara vile wao mwenyewe wamesema, iko reli imetoka Mombasa ikafika Nairobi ikapita mpaka Naivasha. Naifasha iko ni mji ambao uko Rift Valley ambayo ni eria kubwa sana ambayo iko na ina mapato mingi iko na, na, na ukuzaji wa, wa, wa kilimo na maabara ambayo ni uchumi wa Kenya. Sasa unategemea sana Rift Valley. Kwa hivyo tumeona usafirishaji wa bidhaa kutoka kwa posi ya Mombasa kuja mpaka hizi miji um, mingine ambayo iko huku na uko Nairobi na kupita mpaka Naivasha, ambapo sasa wafanyabiashara wanafaidika kwa sababu mali yao inasafirishwa kwa haraka, inaweza kufikia uh, wateja wakati unafaa. Kwa hivyo kusema kweli ni kwamba uchumi wa Kenya umefaidika sana, hasa hasa kwa njia ya usafirishaji wa bidhaa kutoka Uh, poti ya Mombasa kuja miji Nairobi na miji mingine ambao kuna soko kubwa, ya hivyo pia ya kwamba bidhaa ambazo Kenya inazitengeneza kama kutoka kwa maabara ama maneno inahusisha na ukulima pia inaweza kufika bandari kwa muda mfupi, alafu inasafirishwa hivi. Iyo, uh -huh. Sema, okay. Kwa hivyo mimi ukibalansi hiyo mii nawezasema, kufikia hapo Kenya bado inazilipa mandeni yake haijashindwa, na ni kawaida ingi kuchukua ndeni, hata si lazima kutoka tena, hata Kenya iko na ndeni kutoka IMF na inji zingine. Kwa hivyo mimi naona Kenya ilichukua hatua nzuri, kwa sababu ile miundo misingi tumepata kutokana na BRI hatukuwa nayo. Nishawahi kutembelea hiyo hiyo railway mpaka Mombasa, na ni kitu ambacho kimesaidia wa Kenya kwa kusafiri haraka haraka na hiyo imetengeneza ime, ime maisha maishaw imeboresha maisha ya Kenya. Kwa hivyo mii naona ni Kenya ilichukua hatua nzuri, na nakumbuka ya kwamba juzi tu rais wetu alikuwa jini Uchina na aliongea na mwenzake Xi Jinping vile hiyo mradi wa reli inaweza kuendelezwa kuongezwa iendelee mpaka ifike Uganda na mpaka ende DRC Congo. Ikifanyika hivyo sasa, itakuwa inaunganisha mataifa tofauti, na hiyo ndiyo ile kitu Deo. Afrika imekosa. Ndio, ni kushukuru sana Patrick Mudhengi kwenye laini ya simu. Tunaye pia mchambuzi uh, Chedeole, Nyirenda kutoka Tanzania. Karibu. Asante e, nimemsikiliza yule ndugu aliyetoka kuzungumza sasa hivi kwa upande wa Kenya. Ndiyo upande wa Tanzania nilitaka kuuliza swali, nilitaka kuuliza swali upande wa Tanzania, huyu mpango wa BRI vipi? Uh, ke, uh, China uh, au Kenya wanasema kwamba ulikuwa ni mpango mzuri, sijui upande wa Tanzania unavyoona wewe, kwa mtazamo wako, umeleta mafanikio kufikia sasa au bado kuna matatizo? Eh, asante, siwezi kusema moja kwa moja kwamba kuna matatizo. Mazungumzo yapo na hoja zinazokinzana na kutofautiana zinakuwepo kila wakati. Hoja za kutolewa na watu mbalimbali kuhusu namna mikopo inavyochukuliwa, namna mikopo inavyotumika, riba za ile mikopo zimekuwa zikizungumzwa sana hapa Tanzania. Na wala sio kwa wananchi wa kawaida tu mpaka bungeni zilifika zikazungumzwa. Watu wengine wakifikiri kwamba ni hatari kuchukua mikopo ya namna hiyo na kadhalika lakini sijauona uchambuzi wa kina unaosema kwamba miradi iliyoko kwa mfano chini ya BRI kwamba ina matatizo makubwa au kwamba italeta matatizo makubwa kwa nchi hapo baadaye. Hii hofu ni hofu ya kawaida ya wakati wote ambayo inakuja wakati wa mabadiliko. Wakati unapotaka kufanya mradi mkubwa, siku zote lazima kuna watu ambao watafikiri, je, itakuwaje? Lakini Tanzania ina historia ya kufanya miradi mikubwa na China pia ina historia na Tanzania ya miradi mikubwa tangu zamani. Kwa mfano mmoja mkubwa ni ni mradi wa TAZARA ule wa reli, ambao umeipa Tanzania historia ya uzoefu wa siku nyingi, kwamba unaweza ukawekeza katika mradi mkubwa kama ule na baadaye ukaleta manufaa mazuri tu. Kama tunavyofahamu, mahali Tanzania ilipo inahudumia nchi nyingi sana za eneo hili la ukanda wa maziwa makuu, kutoka bandari ya Dar es Salaam kupeleka mizigo Kongo, Rwanda, Burundi na kadhalika, na hilo limekuwa lime likichagizwa, kwamba litaendelezwa, kwamba serikali itaendelea kufanya mipango mbalimbali ya kupata mtaji kwa ajili ya kuweka hii miradi mikubwa ya uwekezaji ambayo ni ya kimkakati. Mimi nafikiri ni mi mapema sana kusema kwamba hasara zimeonekana kwa sababu miradi yenyewe mingi sasa hivi ndiyo inaanza katika hatua zake za mwanzo za utekelezaji, japo miaka kumi imepita sasa tangu BRI anze, lakini kuna miradi mingi mikubwa ambayo bado haijaanza kuonyesha yale manufaa. Miradi mingi ni ya muda mrefu, na manufaa yataonekana tu, kwa sababu mipango yake bado hai, hatuwezi kusema kwamba ni mibovu tangu awali. Hayo ndio maoni yangu, bwana Nyerenda. Uh, nakumbuka China wakati wa utawala wa hayati Magufuli ilikuwa tayari kujenga bandari ya hapo baga, Bagamoyo lakini, Magufuli alipotupia macho kwenye mapendekezo ya mkataba wenyewe aliutupilia mbali na akasema, aseme mkataba wenyewe, e, waliokubali kwamba unaweza uh, kukubalika hapa, na kama nakumbuka vizuri, alitumia neno e, ni kukubali mkataba kama huo ni kuwa kichaa. Kwa nini hayati Magufuli alipinga akatupilia mbali mkataba huu au mapendekezo ya mkataba huu wa China kujenga bandari ya Bagamoyo? Kulikuwemo nini ambacho kilikuwa labda akakiona kwamba kilikuwa ni kama vile mtego kwa nchi ya Tanzania? Kwa kweli eh, kwanza niseme ni vigumu kumsemea Magufuli ange, angeweza kusema mwenyewe vizuri sana kwamba aliona mtego wapi, kwa sababu neno mtego halikutumika moja kwa moja, isipokuwa ilikuwa ni suala la tafsiri ya vipengele mbalimbali ambavyo yeye mwenyewe alivyoeleza kwa kifupi sana wakati alipozungumzia akafikia kusema neno kichaa. Alikuwa anazungumza kuhusu ugumu wa mikataba, na kweli huwa mikataba ni vitu vigumu kutafsiri, na sio rahisi kila mtu kuelewa mkataba kwa haraka japo yeye ya alikuwa rais wakati ule. Nachoweza kusema ni kwamba urafiki kati ya Tanzania na China haukufa wakati wa Magufuli. Hilo ni jambo moja muhimu sana, tunapaswa kufahamu kwamba e, ile ilikuwa ni mkataba mmoja e, katika suala moja ambalo hata hivyo baadaye kwa kuliangalia kwa ukaribu na kwa utaratibu na kwa umakini zaidi, Watanzania kwa ujumla mpaka sasa hivi bado wanazungumzia swala, hata serikali yenyewe inaendelea kuzungumzia swala la uwezekano wa kujenga ile bandari ya Bagamoyo kwa sababu kama nilivyosema awali, mikataba sio kitu ambacho unaweza kukitafsiri mara moja kwa haraka. Inawezekana aliona kipengele kimoja viwili, na vilikuwa vinapaswa kuzungumzwa. Mi nafikiri, kwa maoni yangu, vilikuwa vinapaswa kufafanuliwa na kuzungumzwa. Kwa kawaida, mkataba wote unapokuja kwa awali, lazima kuna mijadala ya awali inayojitokeza kwamba katika jambo hili maana yake hasa ni nini, na kama kuna mashaka yoyote yazungumzwe wakati huo na kurekebishwa, ili ule mkataba ambao unaonekana kwamba utakuwa na manufaa utekelezwe, usitupiliwe mbali kwa urahisi. Kwa hiyo mimi nafikiri Magufuli alikuwa ameona kitu kama hicho, kama mwanadamu mwingine yeyote ambaye anaweza kuangalia mkataba akasema hapa na hapa sijaelewa. Na unajua Magufuli alikuwa katika kipindi ambacho anapambana sana na rushwa, kwa hiyo alikuwa makini sana katika kila jambo na alikuwa na mambo mengi anayowatekeleza kwa wakati mmoja. Huwezi kusema kwamba alikwisha kupata nafasi ya kuuchambua ukajadiliwa kwa muda mrefu na kisha akautupilia mbali. Mimi naamini hata yeye angekuwepo leo, labda baada ya ushauri wa hapa na pale, angeweza kufikia mahali akasema hebu tuutazame upya. Ni jambo la kawaida katika mikataba kwenda na kurudi na kufanya majadiliano. Hayo ndio mawazo yangu, shukran sana. Uh, mchambuzi Chadel Nyirenda kutoka hapo Tanzania. Uh, lakini muda wetu unaendelea kukimbia labda kwa dakika hizi chache kabla ya kumaliza sehemu hii ya kwanza, naomba mbake hapo hapo. Uh, tunaungana pia na mchambuzi Sami Ruhuza kutoka huko huko nchini Tanzania. Pengine Sami, kwa upande wako Eh, ukiwa umeingia hivi sasa kuungana nasi utueleze tu, kwa wewe binafsi, mikataba hii ambao unaiona hivi sasa ya BRI ya China na nchi mbalimbali za Afrika. Je, inafaidisha zaidi nchi za Afrika kuliko kutokufanikiwa kwa upande wako unaonaje? A, nakushukuru sana kwa kuwa nani, ukiangalia uh, okay, vizuri kuna faida na kuna vilevile vile, kuna tahadhari. Naweza nikasema cha chakwanza kabisa ni tahadhari, kwa kwasababu uh, Unapokopa lazima uwe na uwezo wa kulipa vile vile, kiuchumi kwamba je unapochukua mkopo ni vipi? Uzuri wa China ni kwamba na wao wamepitia magumu kama yetu sisi, kwa hiyo wanakuwa kiasi fulani wana ule ubinadamu, naweza nikasema katika mikopo yao ya kuangalia urahisi wa kuweza kukopesha e, na temzi zao, lakini sasa inapokuja kwenye suala la sisi wenyewe kuiendesha kume kumekuwa kuna, kuna shutuma nyingi kwanza za rushwa katika kuiandaa hiyo mikataba. Lakini mbali ya rushwa, kwa sababu wanavyosema kwamba wachaina huku eh, kuingia chaina ni mambo mengine. Kwa hiyo kumekuwa kuna hizo shutuma, lakini sasa namna ya kuiendesha sasa ndo pale panapokuja, baadaye mna fail kulipa deni kwa wakati, inabidi sasa eh, wana, wanachukua wana wanachukua wao sasa, wanapochukua wao ni kitu kingine. Kwa hiyo wanasema kwamba mikopo yao inavutia sana kwa urahisi, lakini wanajua the end of the day itashindwa kulipa, alafu wao ndo wataingia sasa kudhibiti usihemu. Mm. Kwa okay, kiasi fulani katika hilo tutakuwa tuna na serikali ambayo ni makini sana katika kuangalia mikataba eh, na, na, na na nini cha kukopa na nini cha kufanya, lakini ukikubali tu kila kitu akufanyia akufanyie, kiasi fulani kidogo inakuwa na ugumu wake lakini lengo la la hiyo ni nzuri kwa sababu inafanya connection ya Ulaya, Asia na Afrika. Basi naomba usubiri. So, no, hapo no, hapo, ni hapo ni Samir Huza. Tunamaliza sehemu hii ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Ni washukuru Dr Patrick Mudhengi, hali kadhalika mchambuzi Charol Nyirenda na Samir Huza. Tutaonana sehemu ya pili. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, ingia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tuendelee sehemu ya pili ya matangazo haya hapa studio. Naitwa Sunday Shomari, upande wa pili Aida Isa, mwenzangu ni Patrick Ndrimana. Tafadhali usiondoke, tukutane katika sehemu ya pili. Kwa heri kwa sasa a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, hii ni kipindi cha moja kwa moja majadiliano nawe msikilizaji, Livetalk hii leo, tukimulika mpango wa China wa Belt and Road Initiative BRI, ambao ni mpango wa miundombinu ya kimataifa, mkakati wa pitisha serikali ya China mwaka elfu mbili na kumi na tatu kuwekeza katika nchi zaidi ya mia moja na hamsini na mashirika ya kimataifa. Sasa basi imekusha timu miaka kumi tangu mpango huu uanze na mpango huu umeshirikisha nchi nyingi, karibu asilimia 75 ya idadi ya watu duniani wanachangia zaidi ya nusu ya pato la taifa la dunia katika mpango huu. Na hivi karibuni, rais wa China Xi Jinping aitetea mradi huu akiita kwamba ni mradi ambao unafanya na unapata mafanikio makubwa katika mpango huo mmoja katika mwaka miaka kumi iliyopita. Lakini wakati huo huo, nchi nyingi za Afrika zinashirikiana na China nyingi zikikopa, nyingi zikikutana na changamoto mbalimbali mbali za ulipaji wa madeni yake, hiyo ikionekana ni changamoto kubwa kwa baadhi ya nchi za Afrika. Wakati huo huo, Marekani imekosoa mpango huo wa Belt and Road, huku rais Biden akihitaja kama ni makubaliano ya deni na kitanzi kwamba China inawekea nchi nyingine. Sasa basi, tunao wachambuzi wa, wa kuzungumzia haya. Dr. Patrick Muthengi kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, mchambuzi wa siasa kutoka nchini Tanzania Sami Ruhuza na tutaendelea na mazungumzo ambayo tumekushaanza kwenye sehemu ya kwanza, lakini kabla ya hapo Patrick, naambiwa karibu msikilizaji. Jitambulisho uko wapi na, hmm, na tuambie mchango wako. Ah, asante sana kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi kwa mtazamo wangu naona haya madeni ya chaina ama huu mradi wa chaina ina utapeli fulani. Kwa sababu gani? unakuta katika hizi nchi ambazo China imekuwa ikiwekeza, wanawapatia deni wao, ndio wanarudi wanafanya hiyo kazi. Sasa unakuta zile hata kama ni deni ya pesa ya kufanya mradi fulani, hizo hela bado zinazunguka na zinarudi kwao. Ni kwa sababu zile, zile vifaa ambazo zinatumika katika kujenga barabara hizo ama hata kujenga hiyo hiyo barabara ya reli kwa mfano, yenye imetoka Nairobi kuelekea Mombasa, unapata tena China ni inajipatia kandarasi. Kwa mfano, umepatia mtu deni mkopo wa kuweza ku, kujenga barabara fulani, alafu tena wewe ndio unasema wewe ndio unakuwa mjenzi wa hiyo barabara. Kwa hivyo faida zote zinarudi kwako, lakini yule ambaye umejengea barabara, yeye kazi yake ni kulipa kwa. Ukiangalia juzi, nimesoma mahali ya kwamba huu mradi ambao wa, wa, wa reli ilijawa na utapeli fulani. Kwa hivyo unakuta serikali ama hata idara sahizi inang'ang'ana kuilipa na ni deni kubwa zaidi ambalo wakenya wameibeba, na iko na hasara kwa mwananchi wa kawaida. Hakuna faida kubwa ambayo mwananchi anaipata, na e, wakati wo, tutamaliza kulipa hii deni, utakuta ya kwamba labda hata hiyo reli pia hiyo barabara ya reli itakuwa imeanza kuharibika na itakuwa bado ni hasara tu. Kwa hivyo mimi nakosoa mpango huo wa China, na ningependa wabadilishe hiyo sera wakipatiana deni ama hata mkopo fulani ya kufanya mradi fulani. Wacha hizo nchi zifanye hizo mradi wao wenyewe, wasije pale tena kama kuwa kama wanakandarasi na, na kubeba hizo fedha zote kurudi nazo China, na kuachia wale wananchi wa taifa hilo deni ambalo wanaendelea kulipa. Asante sana, shukrani sana Otieng George, kwa mchango wako hapo. Sandi, memsikia Otieng ni kama vile anaukosoa mpango huo. Bila shaka, anasema anaona kwamba kuna utapeli fulani katika mpango huo wa China. Mm -hmm. Basi nafikiri swali tumtupie eh, Patrick Modhengi. Patrick, memsikia Mkenya mwenzako kutoka Kakamega anasema kwamba mpango huo kuna una utapeli fulani, na hapa naongeza swali lingine kumekuwa na madai kwamba nchi zinazonufaika au zinataka kupata mikopo kupitia mpango huu wa BRI huwa hawa, hawaangalii kwa makini sana yale mambo ambayo yameandikwa kwenye mikataba. E, mfano wanasema e, nchi ikishindwa kulipa madeni Sandi. mm. E, China kusema iweze ku, ku, ku, ku, kujilipa zile pesa ambazo imewekeza me, kwenye mradi huo mm, wamezungumza. Mfano, wanatizama kitu ambacho kinaleta mapato nchini mwako, mfano bandari ya Mombasa, kwamba wakati huo wataweza ku, uh, kuendelea kutoza pesa ambazo zinaingia kwenye bandari hadi wajilipe madeni. Hilo limezungumzwa zaidi sana na nakutani mikataba ya miaka na miaka kadhaa sasa. Hapo Patrick kutokana na uh, msimamo Patrick hayuko ah, ameondoka. Basi tutaendelea kumtafuta, basi pengine ni swali tumtupie Sami Ruhuza. Umemsikia huyu msikilizaji kutoka Kenya alivyozungumza ya, nimemsikia. Hello, sijui unasema nini, Ruhuza kuhusu uh, anasema mikataba hii kuna, kuna, kuna utapeli fulani ya, ndio nilichokuwa nazungumza mwanzoni kwamba ukiangalia vizuri tatizo lake kubwa ni kwenye mambo ya, ya mikataba, kwa sababu uh, watu wengi wamelalamikiwa hilo kwamba hii mikataba wanavyoingia kuna chajua wanawekewa yani, kwamba hili hupatikane kwa, kwa sababu uh, ingekuwa kwamba viongozi uh, uh, wetu tuseme wangekuwa na ile kwamba wana uchungu labda na kwamba hii hela ni ya kwa ile kitu fulani, lakini unakuta viongozi wengi wanatamani. Yaani amna mtu ambaye unaweza ukawambia ujenge barabara akakataa, atatamani tu barabara ijengwe. Ukiwambia jenga reli, atatamani tu reli ijengwe, lakini sasa anakuja kuilipaji hilo ndo swala kubwa la msingi, kwa sababu lazima uwe na vyanzo. Yaani ile reli lazima ilipe, ile barabara lazima ilipe. Sasa unakuta gharama ya ujenzi na gharama ya malipo haviendani. Hale ndo kwenye shida. Inawezekana sa nyingine hata mtu ajala rushwa, inawezekana amejenda bila rushwa kabisa, lakini sasa ile iliyofanyika kwa ajili ya kupata hiyo kazi ilikuwa ni ngumu. Kwa mfano wao wa China wameanzisha wa, wa, wa, BRI. Uzuri wao wao, inanufaisha kwa sababu wao wanapata kazi, hizi kazi zote zinazoendelea na ni zao, kwa maana hiyo ni kwamba wametengeneza ajira kwao, wanategemea kupata zaidi ya bilioni na tano dola sasa hiyo ni hela nyingi sana ambazo zitatokana na hii miradi sasa. Unakuta katika hilo wao wametoa ajira makampuni wame, waw, yao inafanya kazi kwao, wanalipwa kodi, wanapata kodi kwao, na bado eh, uchumi wao unaongezeka kwa sababu ya hizi kazi na hela zile zinaenda kwao. Zikienda kwao, inamaanisha zinazunguka kwao, wana- kiuchumi wao wanakuwa vizuri tu, by the time huu eh, mradi unakwisha, wao wamesha nufaika, na ndio maana wao wanasema hii miradi imesaidia sana katika uchumi wao. Sasa kwa sisi no tunaopewa, ni lazima tuwe waangalifu. Ndiyo maana nimesema ni mradi mzuri sana, mzuri sana, kama ukitumika katika inavyotakiwa kwamba nataka reli. Reli hii, je, tumeshajipanga katika ku, kuleta biashara katika hiyo, kutumia hiyo reli? Je, wale watakaoitumia hii reli wana uwezo gani wa kuleta mizigo ya kuifanya hii reli isipumue iwe inaweza kuleta? Sababu hii mikopo kopo kwa, tutakapoanza kuangalia hizo faida yake, gharama yake, then naweza tuka, tukanufaika zaidi. Lakini lengo la hiyo BRI ni nzuri sana, kwa sababu inatufanya dunia iwe kijiji, uni inakuwa <coughs> kijiji kwa, kwa maana kwamba wote tunakuwa connected kwenye maji na kwenye barabara ambapo mizigo inaenda kwa ina urahisi. Mzigo unatoka China unakuja moja kwa moja Tanzania nakenda moja, moja kwa moja Mombasa inakuja moja kwa moja na inaenda kwenye barabara moja kwa moja. Na sasa hivi kuna miradi mingine inaanza inatoka Angola, Namibia kule inakuja moja kwa moja mpaka mpaka nanini mpaka mpaka Zambia. Hizi zote ni miradi ambayo itanufaisha, lakini saa msingi ni kwamba kujia... je utakapofanya hayo, sisi tuko tayari katika kuyapokea sajea abikenya wanavyojenga wako mm -hmm. tayari. Je, hiyo pesa itapatikana katika kuilipa? Isije ikawa baadaye n hawa jamaa wakaichukua ndiyo, wakaambia jamaa wanauza nchi bwana, wanauza nchi, wanauza nchi. Kuuza nchi ndiyo huko. Sawa kabisa, Samir huza basi. Amerudi Patrick uh, Muthengi. Patrick, kabla ya kuondoka kwenye laini ya simu, kuna msikilizaji kutoka Kakagema, Kakamega anaitwa Ochieng George yameukemea mpango huo wa uh, uh, BRI akisema kwamba kuna utapeli fulani. Ametoa mfano wa uh, wanapojenga barabara mkandarasi inakuwa vile vile kampuni kutoka uh, China. Kwa hiyo mzunguko ni kati ya China na China, wao ndio wananufaika kuliko nchi ambayo amepokea mradi huo au mpango huo. Hapo unasema nini? Kuna utapeli kwenye mradi huo ambao umeuona? Mi uh, naheshimu maoni yake vizuri sana kwa sababu ni lazima ako na sababu. Kama mwananchi wa Kenya ako na uhuru wa kusema na kuangizia maneno ya uongozi vile imepatikana. Ni vile tu mimi nitatofautiana nao maoni kwa sababu eh, wakati nyingi zinapatana kunakuwa kwa mkataba kuna yale maneno yanazungumziwa na wale wenye kuangalia hiyo uh, mkataba vile inakuwa. Kwa hivyo kama sisi tumechagua serikali na hiyo serikali iko mamlakani na inaangazia maneno ya nchi sionini kwa nini tunakuwa na eh, maono ambayo inaonyesha ni kama hiyo serikali ya juu ile kazi inafanya. Mimi naamini ya kwamba serikali ya Kenya imewekwa mamlakani na mwananchi, na serikali ya Kenya iko na uwezo wa kuangazia kila jambo vile inakuwa, na kama hi imefikia kuona ili jambo linafaa kufanya hivi na hivi, basi sisi wananchi ni lazima pia tutii, na kama kuna swala, kuna njia za kuulizia, kwa sababu kuna mbunge. Kila mwanainji anawakilishwa na mbunge. Mimi naweza tu nikapeleka maoni yangu kupitia kwa mbunge wangu, yazungumziwe huko bungeni, kama ninaona kama uh, makubaliano ya Kenya na Uchina hayakufaa kupikia hapo, hakuna jambo kama hilo lime leza kwa bunge ya Kenya kiza. Maana ni kwamba hao viongozi wanaangalia vile Kenya inaendeleza maongezi yake na Uchina, na kama kumekuwa na mkubaliano, kila sehemu, kila pande inaridhika na vile wanapatana. Kwa hivyo, labda ni vile mwenzangu, labda ana undani wa kile kilizungumziwa na nchi mbili na kwa sababu ya kukosa kuwa na huo undani, anakuwa na maoni ambayo kwake anaona hiyo jambo halikufaa, kwa sababu wale walijenga kandarasi fulani, labda pia walikuwa wametoka wali Uchina. Inawezekana, kwa sababu labda kuna ujuzi fulani sisi Wakenya hatuna, na unahitajika kwa njia moja wala nyingine, ama pia katika hiyo kandarasi ile imepeanwa nchi ya Kenya na nchi ya Uchina imesema hii tutafanya kutoka Uchina, hii tutafanya kutoka pande ya Kenya. Kwa hivyo kama makubaliano imefanywa na serikali ambayo imechaguliwa na wananchi halali, basi inawakilisha wananchi wote, na hapo ndio sasa ninaona sisi ni vizuri tuunge tu, tu mkono serikali yetu na tu tufuate tu, tu, tu, tu, tu, tu, mpaka pale ambao kutakuwa na swala ambayo inaweza kuzungumziwa kwa mbunge, kwa sababu so Kenya kuna mbunge wa na mbunge wanaangazia kila kitu. Kwa hivyo mimi ningesema pingana maoni na tofautiana na ye polepole, nikiona nikilika kusema kwamba makubaliano ya nchi mbili haifanyiki kwa mtu mmoja, inafanyika kwa mashirika na inaangaziwa vizuri. Sisi Wakenya tumefaidika kwa njia kubwa sana kulingana na uwekezaji wa uchaina nchini Kenya na miundo misingi, ni kwa sababu hatungekuwa na hiyo fedha ya kujenga kama kama hiyo uh, port ya Mombasa ama ya ya Lamu sorry ama eh, standard gauge railway, hatungekuwa na hiyo pesa, lakini leo Wakenya wanasafiri ya kwa haraka sana mizizo na mali tofauti tofauti, hiyo ni biashara. Kwa hivyo tunajua, miaka kumi, miaka ishirini ijayo hiyo faida itakuwa imeingia kwa ijini ya Kenya na kwa ufadhili wa Uchina. Au ni maoni yangu, asante sana D Patrick Mudhengi kutoka kule nchini Kenya. Lakini vilevile ningependa kuongezea tu kidogo hapo, pamoja na kwamba unaona huu ni mpango mzuri. Umesikia juzi Eh, Rais William Ruto akisema kwamba ataenda kukopa tena. Wakati wa kampeni yake alikuwa akizungumza kwamba kukopa kumezidi na atapunguza hii hali ya ukopaji, na ikionekana kana kwamba baadhi ya zile eh, mipango mikubwa ya ujenzi haiendelei. Sasa pengine wewe kwa upande wako unaona hii ni sawa kuendelea wakati kukopa wakati eh, mwanzo alishasema haitasaidia nchi. Unajua, eh, kusema atakopa atakopa, kulingana na yale maagizo iko kwa ofisi ya treshari. Serikali iko na idara tofauti tofauti, mmojawapo ikiwa treshari ambayo inaangalia fedha zile zinatolewa, zinakuzwa kwa nchi na uwezo wa nchi kulipa mikopo yake na pia tunajua kwamba Kenya hata kama iko na mikopo iko juu, bado mchumi uko katika hali ambayo hiyo mikopo inaweza lipa. Nimi chioni ubayo wa kukopa kama uko si na uwezo wa kulipa. hakuna nji dunia hii aina ndeni. Kwa hivyo shida si ndeni, shida ni vile ndeni inatumika na uwezaji wa nji kuguza mali kulipa hiyo, kwa sababu kama ndeni inakuja ya kusaidia miundo misingi ya kuinua maisha ya watu ya kesho na kesho kutwa, basi mimi sina shida na hiyo ndeni. Ile mbaya ni deni ambayo inakuja inaporwa, alafu hakuna kitu inaonekana. Kwa hivyo kama Kenya ingekuwa na shida ya ya ndeni, haingekuwa msaada na IMF. Tunajua IMF ni shirika ambalo kwanza inachunguza uchumi wa nchi kabla ya kupeana msaada wowote. Juzi Kenya ilipata msaada wa IMF, na nji kipata msaada wa IMF ni kuonyesha kwa kwa ya kwamba uchumi wake una nawiri una uwezo wa kumipelia mbele. Kwa hivyo ni vizuri tuangazie undani kabisa, kabla ya kuongea kisiasa, kwa sababu kisiasa tuko na upinzani tuko na watu wengine, na, na mtu anaweza kuchukua tu hiyo swala la ndeni, kwa sababu anataka uh, kueneza siasa uh, kuwa hiyo hii serikali haifanyi kazi vizuri, lakini kulingana na ujuzi wa watu wa ekonomi wanaweza kusema ya kwamba Kenya iko na uwezo wa kulipa mandeni yake, ndio serikali inaendelea. Sawa, sawa kukaba, kabisa. Tukushukuru sana Patrick Mudengi uh, maluki kutoka kule Kenya. Basi sasa ndio naona uh, no. tusome maoni ya wasikilizaji walioandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Haya, mimi namwona huyu Jilala Mipawa Ntiga sita kutoka Mnyagala, Mpanda, Katavi, Tanzania, anasema yeye binafsi anaona nchi maskini zinaumizwa tu, hakuna lolote maana bado zina hali ngumu ya kiuchumi. Haya, huyu Gres, Gesase Nyama Nyamuhanga akiwa Kivule, Dares Salam, anasema kwa kweli nchi za chini za hali ya chini zinaumizwa sana kwa sababu dhamana zinazowekwa ni malighafi ya viwanda vyao. Labda tapulizatapa mchambuzi kwamba zinaumizwa vipi nchi hizi. Salumu Nyoha kutoka Ngongomboto Majohe chuo Rada, Dare Salam, anasema yeye kwa upande wake ni kukandamizana tu, haina manufaa yoyote. Honore Kabun, Kabuna bantu huyu yuko Bisese kule Bukavu, DRC, anasema kwa kawaida matajiri wanatawala masikini na mwanadamu wanatawala mwenzake kwa kumuumiza. Maoni yake huyu Honore Kubana, kubana na bantu mapya. Ah, eh, anasema wanafaidika na kunyanyaswa kwa ujumla. Haya, mwingine huyu Musa Lugisa Junior kwa upande wake anasema kwamba mada ya kusema nchi ya China katika madeni inaumiza nchi zenye uchumi mdogo haiko sawa, ni kama propaganda tu za kale ambazo zimetumika miaka yote kudhoofisha maendeleo yetu, kwa sababu anasema uh, China kwa upande wake ina ushawishi mkubwa barani Afrika na ikumbuke kwamba inasaidia nchi nyingi ambazo zinapambana na madeni. Na wakati nchi zinaingia kwenye madeni makubwa, mradi ni mkataba uliosainiwa na viongozi husika wa nchi. Kwa hiyo huyu kwa upande mmoja pia anazungumzia viongozi hapa wanahusika. E, huyu ameandika ni kama vile kitabu cha, maoni <laughs> kitabu, <cho> cha maoni, <laughs> pa paragrafu kama nne e, <laughs> <Hame tetea laughs> kabisa mpango huu <laughs> haya, tumalizie na huyu Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, anasema nchi maskini hazifaidiki chochote kile, maana hali bado ni tete. Bila shaka, msikilizaji, umetuma maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook. Tafadhali usiondoke, endelea hapa kwenye mtandao wetu wa facebook.com VOA Swahili, uendelee kutuma maoni yako. Mjadala huu hauja kwisha, ndio kwanza unazidi kupamba moto, na tunao hapa studio Dr Patrick Mudhengi Maluki kutoka kule nchini Kenya, Nairobi, kule nchini Tanzania, mchambuzi Chedwell Nyirenda ambaye yuko Morogoro kwa sasa akizungumza nasi na vilevile mchambuzi wa siasa eh, Sami Ruhuza akizungumza nasi kutoka Kigoma, Tanzania. Nirudi kwako Sami Ruhuza, umesikia jambo ambalo limezungumzwa, na pia nitaomba eh, Chedwel Nyirenda uchangie. Hapa kuna swala ambalo limetajwa na baadhi ya wacha, w, w, wachangiaji wetu kwamba shida ni hawa wanaosaini mikataba, viongozi katika nchi mbalimbali, mwanzo kabisa wa matangazo haya Uh, mwenzangu Patrick nimemaliza kuzungumzia alichozungumza rais aliyepita wa Tanzania hayati John Pombe Magufuli juu ya haya mambo ya kusaini mikataba bila ya kuangalia. Pengine kile ambacho, uh, mnaweza kutuambia hapa kutokana na mikataba mbalimbali ambayo tayari imekwisha sainiwa na Tanzania na China. Pengine yale ambayo yanaonekana kana kwamba hayasaidii au changamoto ambayo mnaiona, pengine kwa upande mmoja au mwingine ni ipi? Nikianza na wewe Sami Ruhuza, halafu nitakuja kwako Uh, Nyirenda. Ah, uh, nashukuru. Kwanza, Tanzania ina jambo moja, watu wake wanajua ukweli kupiga kelele, yani yeah. Kila jambo ambalo wao hawaliafiki wanapiga kelele sana, mm. Do kelele zao huwa zinaishia wanasema sakafuni, manake mara nyingi wanapiga kelele, halafu mwisho wa siku wanaona vitu vinaendelea kama kawaida. Kwa hiyo kelele zao zinakuwa chini chini zaidi ya Unasikia, una kila mtu. Kwa mfano sasa hivi kuna kuna kuna mambo ya bandari. Sasa hii bandari China walikuwa anataka kuijenga kwa, kwa Bagamoyo, Bagamoyo, ambapo ndo ilikuwa iwe project kubwa sana kama bilioni kumi dola, lakini sasa Magufuli yeye akaona kwamba hiyo project hapana, kwa sababu ya hela na namna gani temi zao zile za namna gani ya kufanya, akaona hii haiwezekani, kwa hiyo akaipiga chini tukaendelea lakini, uh, rais mwingine waliokuja ye ameamua kuingiana na wale DP World ambao sasa hii inaleta kelele kweli kweli, kwa sababu sio yani, mpaka sasa sasa hivi ndo kelele zipo sasa. Tukija kwa wachaina hawa Wachina walitaka kujenga reli hii SGR ambayo inajengwa kwa gharama ndogo tu kutoka Dar es Salaam mpaka Mwanza mpaka Kigoma, lakini sasa gharama ambayo wao walikuwa wameiweka tukaambiwa na Rais aliyeingia elfu uh, mbili na kumi na tano kwamba A -a. hii gharama ni kubwa sana kujenga kwa hiyo hatuwezi kukubaliana nayo, akawapiga chini wale aka, akampa mturuki ambayo tuliambiwa ndani ya miaka mitatu minne itakuwa imeshakamilika, lakini mpaka leo tunavyozungumza, <muchinEX> bado sana yani hiyo reli really, bado sana. Tunapewa tu ahadi ahadi ahadi, lakini hana kitu kinachoendelea ko ukiangalia, kuna vitu ambavyo tumevipoteza sana kwa kutokubaliana na wale, zile project ambazo zilikuwa ziwekezwe na Wachina kwa kiwango kikubwa sana, tumezikosa tume, tume na na ni athari kwetu, lakini hiyo hiyo mikataba tungeweza vilevile kuwabana kiaina kwa, kuwa kwa sababu katika mkataba uh, wote ni, ni, ni win-win. Kwa sababu wewe lazima upate na mi lazima nipate. Kwa yale maeneo ambayo umebanwa, tungeweza kuwambia wakarekebisha, lakini ukiangalia sasa hivi tumeingia mkataba na, yeah. na DP World, ambao ukiusoma uh, afadhali hata ule wa China umekuwa ni, ni mbovu zaidi, naweza nikasema. Ukiangalia kwa kiwango uh, fulani, hii mikataba ndio inayotuumiza sana Waafrika. Waafrika wanaonea kwenye mikataba tu, ni kama ile ya, ya, ya kipindi kile cha wakooni, mpaka leo ndio hiyo hiyo tunaendelea kuumia zaidi mikataba na sasa hivi tunaumia zaidi kwa sababu kuna tuhuma ndogo ndogo au tuhuma kubwa kubwa za rushwa. nam Sami, muda wetu sio mwingi At sana, kwa hiyo tulijibu ile haraka haraka, alafu tumpe nafasi na e, Nyirenda. Please, okay, pengine Sam, nitarudi kwako Nyirenda, kwa, kwa upande wako. Karibu, umesikia swali ambayo nimemuuliza hapa Sam e, changamoto iko wapi? hasa ni wasaini wanaotia saini mikataba hii au kwa ujumla ni kutoka kwenyewe kwenye, kwenye nchi ya China kama ulivyosikia baadhi ya wasikilizaji wetu wakizuuliza. Asante eh, kama nilivyogusia kidogo awali, mkataba wowote mtu anapoweka unakuwa na pande mbili. Hili ni jambo la makubaliano, lakini siku zote mtu anapoweka fedha mahali eh, macho yake yanakwenda huko na juhudi zake zitakwenda huko huko kutazama kwamba zile fedha zinarudi bila yeye kupata hasara. Ni kawaida ya mtu yoyote ambaye anawekeza popote, kama itakuwa ni msaada au itakuwa ni, ni, ni mkopo, lazima ataufuatilia kwa karibu. Ile ndugu yangu kutoka Kenya aligusia kidogo, akasema kwamba kinachotakiwa ni umakini. Neno umakini ni la muhimu sana, umakini katika mikataba ni la muhimu, na hii imekuwa changamoto. Tumesikia na hatuwezi kukana kwamba imekuwa changamoto. Kuna baadhi ya mikataba ambayo inasainiwa alafu baadaye inakuja kugundulika kwamba kumbe waliosaini hawakuwa makini kiasi cha kutosha. Hili ni jambo linalohitaji uzalendo, lakini linahitaji pia swala la usomi na swala la kuipenda nchi na umakini, kama tunavyosema katika kusoma na kutafsiri na kukubali kitu ambacho unaelewa hasa maana yake ni nini. Amegusia ndugu yangu kidogo swala la rushwa, ni gumu hilo, lakini mara nyingine linajitokeza hapa na pale katika mikataba. Siwezi kulisemea sana kwa sababu sina siwezi kutaja hasa nani amechukua rushwa wapi, lakini mara nyingine linaweza kutokea katika swala la mikataba na rushwa ikaja ikaathiri ule usai, utiaji saini wa mikataba ile. E, mimi ninachoweza kusema ni kwamba siwezi kusema mtego wala siwezi kusema utapeli kutoka upande wa China. Nachosema ni kwamba wanaandaa mkataba ambao utalinda maslahi yao. Sasa sisi tunapoipokea ile mikataba, tunatakiwa na sisi tuangalie maslahi yetu yanakuwa wapi kwa umakini wetu tukisaini utakuwa umesainiwa kwa sababu wa wili, eh, ni swala la watu wawili. Ni kweli udhaifu umewahi kutokea, lakini tunachohitaji ni ni kukuza ule ujuzi na uwezo wa kuisoma mikataba na kuielewa na kuitafsiri vizuri na kuangalia mustakabali wa nchi kabla ya kusaini ili siku tutakapo saini tukishindwa kurudi nyuma tusije tukalaumu wale waliokuwa wametengeneza mkataba, kwa sababu mkataba unasainiwa baada ya kusomwa na pande zote mbili. Kwa hiyo swala la kusema labda utapeli au mtego, mimi sifikiri kama ni lugha ambayo itatufanya tukatae mtaji, kwa sababu wanachofanya wa China ni kutatua tatizo kubwa sana la nchi maskini la kushindwa kukusanya mtaji kwa ajili ya miradi mikubwa. Hilo tunalo na tunapaswa kulitazama, kwa sababu hatuna namna nyingine ya kupata mitaji kwa haraka. Inapotokea fursa kama hii, kinachotakiwa ni umakini wa jinsi gani tuingie kwenye miradi hii bila kuumia sana sisi wenyewe, wananchi wanavyosema kwamba mm -hmm kuna uwezekano wa kuumia, ni kweli, lakini serikali zetu ziwe makini zaidi. Hayo ndio maoni yangu, shukrani sana. Nyirenda, basi katika hali ya kumalizia malizia e, tuwape sekonda kama thelathini, kila uh, kila uh, kila mshiriki. Patrick, kwa kumalizia malizia, uh, unaona kufanyike nini ili hii minongono na miguno ya wananchi, kama waliotoa maoni wengi wamesema, wame mikataba hii, e, nchi zinazopokea zina, zina, zina mikopo hii ndizo zinaumia ili hali hii mi, mi, minongono hii iondolewe iondoke, unaona kufanyike nini kwa sekonda chache tu? <laughs> Eh, asanti sana asanti sana, nashukuru pia. Nimesikiza maoni ya wananchi na vile wanaona ya kwamba hiyo makubaliano mili yao haifai. Ni, ni kweli kuna uwe, ukweli wa kwamba wakati mwingine nchi mbili zinaweza kwenda kwa mkataba, alafu kama nchi moja haikwangi angalivu vizuri sana kweli, inaweza kugandamizwa na ipate hasara. Lakini ile mimi ninataka kuhakikisha wanaingi ni kwamba hii mikataba ambayo ni ya maendeleo haikuanza juzi jizi. Nchi za Afrika tangu tujinyakulie uhuru tumekuwa tukisaidiwa na wafadhili kutoka sehemu mbalimbali. Tumefadhiliwa na watu kutoka Ulaya, Amerikani, sasa Uchina. Bwana Maruki, muda unakimbia, umaarifa na uwezo wa kufadhili pia nchi zingine kama Kenya, Tanzania, ili sioni kwa nini basi tunaamini ufadhili kutoka Ulaya lakini nataki kuamini ufadhili kutoka Uchina. Asante, asante sana, sana kama zile njia zetu zilienda Ulaya na zikasaidiwa, tukajenga maabara fulani fulani, tumefikia kiwango fulani. Nakushukuru sana. Nakushukuru Bwana Patrick yeah. Mudhengi, muda wetu hauturuhusu, ingawa mengi tunayo ya kuzungumza. Niwashukuru pia uh, wote mlioshiriki kwenye mada ya leo, mchambuzi wa siasa Chedo Nyirenda kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika mchambuzi wa siasa kutoka nchini Tanzania Sami Ruhuza Nawashukuru sana sana kwa muda wenu kushirikiana nasi. Upande wa pili ni Aida Isa, hali kadhalika msimamizi wa matangazo hayo ni Hadija Riami. Upande wa hapa studio ni mimi Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunawatakiani wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ijumaa njema.