Ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Ijumaa yuko nchini Misri katika jitihada za kuruhusu misaada kuingia ndani ya eneo la Palestina lililozingirwa la Gaza, lakini haijafahamika ni lini usambazaji wa misaada iliyopo nchini humo utaanza. Mapema leo ametembelea eneo la Rafa kwenye mpaka kati ya Misri na Gaza ili kusimamia maandalizi ya kupeleka misaada Gaza. Mazungumzo yanaendelea na pande zote, Israel, Misli na Marekani. malori haya ya misaada yaondoke hapa haraka iwezekanavyo, Kutereza mwambia waandishi wa habari. Marekani ilisema maelezo ya makubaliano ya kupeleka misaada kupitia mpaka wa Rafa bado yanaendelea kuboreshwa. Awali Washington ilisema makubaliano ya kupitisha kwenye mpaka huo lori za kwanza ishirini yalifikiwa, lakini maafisa mataifa wa umoja wa mataifa wanasema kwamba usambazaji wowote wa misaada unastahili kufanywa kwa awamu na kwa njia endelevu. Maafisa wamesema Ijumaa kwamba wakazi wa mji huo watapelekwa kwenye hoteli kwa gharama za serikali. Mji huo unapatikana karibu na mpaka kati ya Israel na Lebanon na umekuwa ukishambuliwa kwa maroketi na makombora kutoka makundi ya wa wanamgambo wa Palestina. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesafiri leo kuelekea Misri, ikiwa ziara yake hivi karibuni mashariki ya kati, wakati mzozo unazidi kupamba moto. Sunak tayari amekutana na viongozi wa Israel na mwanamfalme wa Saudi Arabia, Muhamed bin Salman. Wanawake wawili wamefariki mapema leo katika mkanyagano magharibi mwa Kenya baada ya umati wa watu kutaharuki walipodhani kuwa chai ilimwagika kwenye moto na kwamba ni gesi ya kuchoa machozi, polisi wamesema. Tukio katika mji wa Kericho lilitokea nje ya uwanja wa michezo ambako rais William Ruto alitarajiwa kutoa hotuba ya kitaifa saa kadhaa baadaye, wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya Mashujaa. Mwanamke aliyekuwa anauza chai aliimwaga kwenye moto kwa bahati mbaya, wakati watu wakisu, walikuwa wakisubiri nyakati za alfajiri kuingia uwanjani. Sherehe za kuadhimisha sikukuu ya Mashujaa ziliendelea kama ilivyopangwa kwenye uwanja wenye uwezo wa kupokea watu elfu kumi ikiwemo hotuba ya rais Ruto. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia mwano 75 FM, Nairobi, Kenya. Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema leo imethibitisha orodha ya muda ya wa wagombea 24 ambao wamejiandikisha kwenye uchaguzi wa rais wa tarehe 20 Disemba. Wagombea hao bado wanahitaji kuidhinishwa na mahakama ya kikatiba huku orodha ya mwisho ikitarajiwa kuchapishwa tarehe 18 Novemba. Rais Feri Chisekedi ambaye aliingia madarakani mwaka 2018 aliwasilisha fomu yake ya kuwania muhula wa pili wa miaka mitano mapema mwezi huu wa Oktoba. Kutokana na upinzani uliogawanyika, Chisekedi mwenye umri wa miaka sitini yuko na nafasi nzuri ya kushinda, amesema mchambuzi wa siasa kutoka Congo, Christian Mokela. Kulingana na Mokela, upinzani wa kisiasa uliogawanyika utahitajika kuunga mkono mgombea mmoja ili kuweza kuwa na bahati ya kumshinda Chisekedi. Wapinzani wakuu wa Tisekedi ni pamoja na Daktari Denis Mukwege, mshindi wa tuzo ya Nobel, mfanyabiashara tajiri na gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga Mois Katumbi na Martin Fayulu ambaye alishindwa katika uchaguzi wa 2018. Mawakili wa rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum Ijumaa wamekanusha madai ya viongozi wa kijeshi kwamba alijaribu kutoroka akiwa chini ya ulinzi wa wanajeshi hao, wakibaini kuwa Bazum anazuiliwa mahali ambapo hawezi kuzungumza na mtu yeyote. Tunakanusha vikali madai haya ya uzushi dhidi ya rais Bazum, Mohamed Saidou Diang, mratibu wa kundi la mawakili hao, amesema katika taarifa. Wakili huyo ameongeza kusema kuwa kumzuia mahali ambapo hawezi kuzungumza na mtu yeyote ni hatua nyingine inaonyesha kuwa utawala wa kijeshi umevuka mipaka kwa kuendelea kukiuka haki za msingi za mteja wetu alhamisi jioni utawala wa kijeshi ulimwondoa bazum aliyechaguliwa kidemokrasia hapo julai 26 ulisema walizima jaribio lake la kutoroka akiwa chini ya ulinzi wao hizo zilikuwa taarifa za kimataifa kutoka washington dc jina langu harison kamau na sekunde chache tu zijazo basi mwenzangu bmj muridi atakuwa nawe tayari kabisa kuletea kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyo ada tunakuwa na meza ya waandishi makala yanayoangazia ripoti kuu zilizogonga vichwa vya habari wiki hii kwa jicho la waandishi wa habari Leo kati ya mengine, tutaendelea kuangazia mzozo wa Israeli na kundi la wanamgambo wa Hamas na mkutano wa tatu wa mpango wa reli na barabara wa China maarufu BRI wakati China ikiadhimisha miaka kumi tangu uzinduzi wa mpango huo. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Karibu msikilizaji kwenye meza ya waandishi ambapo hii leo tunaungana na waandishi walio barani Afrika. Kumkaribisha kwanza kabisa ni mwandishi wetu nchini Misri, Shafi Mbinda. Karibu Shafi. Asante sana VMJ, asante sana ah. Hali kadhalika tuko naye mwandishi wa Equatoria TV nchini Sudani Kusini, kaka Juma, lakini anajiunga ah, nasi kutoka mjini Nairobi, Kenya. Karibu kaka Juma. Sadefcha kabisa, nashukuru sana Safi kabisa. Basi hii leo Israeli imeendelea kushambulia ukanda wa Gaza usiku kucha kwa mashambulizi ambayo yanaelezwa kwamba ni ya anga, kufuatia onyo kwamba wanajeshi wa Israeli wanaweza kushambulia eneo linalotawaliwa na Hamasi muda wowote. Jeshi la Israeli liliandika kwenye mtandao wa X ambao awali ulikuwa unajulikana kama Twitter wakati wa usiku kwamba ndege za kijeshi zilishambulia zaidi ya ngome mia moja za Hamasi katika ukanda wa Gaza na kuharibu mashimo ya handaki, maghala ya silaha na dazeni za makao makuu ya operesheni zao. Lakini Israeli imepanga kuondoka katika mji wa kaskazini wa Kiryat Shimona. Maafisa wamesema leo Ijumaa kwamba wakazi wa mji huo watapelekwa kwenye hoteli kwa gharama ya serikali. Mji huo unapatikana karibu na mpaka kati ya Israeli na Lebanon na umekuwa ukishambuliwa na roketi na makombora kutoka makundi ya wanamgambo wa Palestina. Waziri Mkuu wa Uingereza anaye Rishi Sunak amesafiri hii leo kuelekea Misri, ikiwa ni ziara yake ya hivi karibuni mashariki ya kati, wakati mzozo unazidi kupamba moto. Sunak tayari amekutana na viongozi wa Israeli na mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammed Bin Salman. Msikilizaji, nilikuwa na kupatia uh, hicho kidokezo, ili nimkaribishe Shafi Mbinda, mwandishi wetu huko Kairo, Misri, ambaye amekuwa akifuatilia matukio uh, tangu yalipoanza tuseme, tarehe saba mwezi huu wa Oktoba lakini eh, tukiangazia sana sana wiki hii, nafikiri Shafi, nikupe nafasi hii utuambie ni yapi matukio makuu kuanzia Jumatatu ambayo yameendelea katika eneo hilo, kisha tuzungumze kuhusu leo. Karibu, asante sana BMJ. Kwa kweli wiki hii kumekuwa na matukio eh, mengi sana mengi sana eh, kufuatia mashambulizi ambayo yanaendelea ukanda wa Gaza na matukio hayo yakihusisha ziara, kumekuwa na ziwa, ziara nyingi sana za viongozi wa nje ya Afrika, viongozi wa mataifa ya magharibi, hasa mawaziri wa mambo ya nje eh, wamekuwa wakiwasiri wakitembea katika haya mataifa ambako kuna shida, hasa Israeli na Misri, lakini pia uh, zi, ziara hizo ambazo zinajumuisha pia uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, lakini pia waziri wa Ujerumani, waziri wa Uturuki Akanfidani na mawaziri wengineo wengi sana ambao eh, wameweza ku, uh, kufika katika eneo hili eh, Misri ambapo Misri inacheza duru muhimu pia. Lakini mbali na uh, matukio kama haya ya viongozi kukutana juu ya swala hili ambalo linaendelea Mashariki ya Kati, lakini pia uh, kulikuwa kufanyike mkutano eh, ukiacha Jumatatu, Jumanne, pia kulikuwa kufanyike mkutano wa kilele wa pande nne ambapo unajumuisha uh, uh, rais LCC wa Marekani Joe Biden, unajumuisha pia rais LCC wa Misri, unajumuisha mfalme wa Jordan na Mahmoud Abbasi eh, wa Palestina, na haukufanyika kufuatia tukio tena lingine ambalo limejiri ndani ya wiki ambalo limetingisha sana dunia, uh, limegonga vichwa vya habari, tukio kubwa sana la, la, la, la hospitali kushambuliwa, hospitali ya ya Al Ahli, hospitali ya ya Kibaptist, hospitali ambayo ilikuwa ina wagonjwa na vile vile ime- mpaka tukio linatokea watu mia tano au zaidi wameshambuliwa, wame, wame, wame, wame. Kwa hivyo tukio hilo lime, lime, lime, limetikisa sana wiki hii, na maandamano BMJ huko, eh, ulipo pia yamesikika, yameonekana maandamano sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hivyo, uh, wiki hii mbali na tukio hilo pia kumefanyika uh, ziara sasa za wakuu wa nchi ukiacha mawaziri mm -hmm. eh, mfalme wa Jordan alikuwepo Misri yana, lakini pia Antonio Guterres eh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na vilevile kumefanyika mbali na ziara za, uh, ziara za viongozi wakuu wa mataifa haya mm -hmm. lakini pia eh, kunaendelea kuna kufanyika maandamano mpaka hivi sasa tunazungumza, eh, maandamano yanafanyika kama Ijumaa hii ya leo, maandamano makubwa Uh, yamefanyika ya, ya, ya, ya ukilinganisha na Ijumaa iliyopita, kama ulivyotaja, mengi yanaendelea kufanyika bado. Kama ulivyotaja hapo, ni kweli kabisa. Hata hapa Marekani hapa, tunapotangazia nje kidogo tu, ni karibu sana na majengo ya bunge, na kuna maandamano ambayo, uh, yanashirikisha watu mbalimbali mbali, kutoka wengi tu, kila kila mmoja akiwa na msimamo wake, eh, na sio hapa tu Washington, lakini yamekuwepo katika e, miji mbalimbali hapa Marekani. Labda kabla sija kuuliza swali fupi tu niseme kwamba hapo jana rais wa Marekani Joe Biden alizungumza kwa kirefu ale, katika hotuba ambayo aliitoa kutoka katika e, White House hapa Washington e, akielezea kile ambacho anasema ni jinsi Marekani inavyotazama mzozo huo. E, lakini akisisitiza, akisisitiza kwamba Marekani itasimama na Israeli, lakini pia akasema ni lazima watu waheshimu ukweli kwamba Wapalestina wana haki ya kuwa wakiishi kama watu wengine, na hivyo basi mzozo huu usiangaliwe kama ambao ni wa kutaka kuwaondoa Wapalestina E, pahali walipo, lakini ni mzozo ambao ulianzishwa na kundi la Hamas na yale ambayo yameendelea. Pia akazungumza kuhusu hali ilivyo nchini Ukraine. Akasema e, kwa sababu mzozo huu unajiri wakati ule wa Ukraine bado nao unaendelea e, ni muhimu kwa bunge la Marekani kuidhinisha pesa ambazo zitatumika katika kusaidia e, hususan Israeli na vilevile vile E, watu wa Ukraine ama serikali ya Ukraine. E, na kabla sijamkaribisha e, Kaka Juma e, labda utueleze hii leo. Najua umetaja hapo e, Shafi kwamba Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, huko hapo Misri, jitihada zikiwa ni kuruhusu misaada kuingia ndani ya eneo la Palestina lililozingirwa la Gaza. Hebu e, nipe hayo kwa kifupi kwa sababu tumejua mzozo huu pia umekuja na haja kubwa tena ya dharura ya kutaka misaada iwafikie wale wanaohitaji. Kulikoni na nam na BMJ uh, tangu jana ilikuwa ndiyo kauli yake kwamba anataka mapigano yasitishwe, mashambulizi yasitishwe, na vilevile alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari alitupatia fikra kwamba uh, kubwa hasa ni kuweza kuingiza misaada na yeye yupo kwenye misheni ya amani, kwa hivyo leo Ijumaa hii ameweza kufika katika kiwanja cha ndege cha El Arish, kiwanja ambacho kipo kilomita sabini mpaka themanini kufika katika eneo la mpaka wa Rafa unaotenganisha Misri na Gaza. Kwa hivyo ameongoza eh, ameongoza me-ameongoza tunasema ame, ame ameongoza timu ya Umoja wa Mataifa katika eneo la mpaka na kulikuwa na matumaini makubwa sana, huenda uh, misaada ingeingia, lakini amezungumza maneno makali kuhusiana na kinachoendelea hivi sasa ametaka timu eh, za, za, za, za kupeleka misaada zisikilizwe, mashambulizi yasitishwe. Kwa hivyo alizungumza na waandishi wa habari, na no kubwa alikuwa anataka misaada eh, iingie, lakini pia amesifu duru ya Misri katika uh, hili ambalo linaendelea hivi sasa. Na hapo mpakani kumeshuhudiwa kuna ujenzi mbele ya macho yake, pia ameshuhudia mwenyewe katibu mkuu, kuna ujenzi na matengenezo, mambo mengi yanaendelea kufanyika tangu kushambuliwe mpakani na, ma, na roketi Leo amefika mpakani, mtu anayejaribu kuelewa nini ambacho kimeleta changamoto kubwa. Kwa sababu wakati Rais Biden anazungumza kwenye hotuba hiyo ambayo nimehitaja hapo awali, hiyo jana uh, ni kama alikuwa anajishukuru mwenyewe kusema kwamba amefanya kazi nyingi kuzungumza na Raisi uh, LCC hapo kuhusiana na hasa kuhakikisha uh, kwamba labda mpaka unafunguliwa, hata kama ni kwa muda, ili wapate eh, ile misaada iweze kupita. Nini ambacho tunaweza mm-hmm, kusema ni changamoto kuu inayozuia eh, hali hiyo kuwa kama ambavyo Rais Biden aliifikiria? Kwa kweli, ch ch changamoto ziko nyingi, lakini hili swali lina pande mbili. Upande mwingine ni upande wa Misri yenyewe mpaka hivi sasa ukiuliza tumezungumza na watu wengi kama waandishi wa habari tumehoji pia mpaka wachambuzi, kubwa hasa ni kwamba kwa upande wa Misri inasema, eneo la mpakani kumeharibika, eneo la mpakani kulishambuliwa makombora kama manne kwa wakati tofauti. Kwa hivyo jitihada um, zinafanyika za, za kujenga yale maeneo ambayo yamebomolewa mba na kutengeneza baadhi ya vitu ambavyo vimeharibika kwa hivyo kuna ujenzi, shughuli za ujenzi zinafanyika mpakani. Lakini kwa upande wa rais uh, Joe Biden kwenye mazungumzo yake na el-Sisi, na viongozi wa Mashariki ya Kati, hasa el-Sisi mwenyewe kuhusiana na suala la kuruhusu misaada linasemwa, lakini hatujasikia uh, hatujasikia kwa kauli ya wazi zaidi, kutoka kauli ambayo itakayokuja kudhamini uingizaji wa misaada. Kwa hivyo nahisi kingine hasa, na nafikiri na, na kingine ni kuhusiana na usalama wa wa wa waingizaji misaada katika eneo la ukanda wa Gaza. Hakuna dhamana mpaka hivi sasa, mbali na hayo matengenezo, lakini kiuchambuzi zaidi tukiwasikiliza tukiwahoji watu unagundua kwamba hakuna dhamana iliyotolewa ya uhakika kama kutokuwa na usalama au la, kwa sababu mashambulizi bado yanaendelea mpaka hivi sasa tunazungumza. M mpaka sasa mashambulizi yanaendelea katika ukanda wa Gaza. Nikija kwako kaka Juma, nafikiri wewe unaweza kuangazia jinsi ambavyo vyombo vya habari hapo Afrika na pahali ulipo tuseme, hapo Nairobi, vimekuwa vikiangazia mzozo huu. Nini ambacho unaweza kutueleza kaka Juma? Tumesikia wiki iliyopita balozi wa Tanzania nchini Israeli akitoa wito kwa Watanzania wanaoishi katika e, maeneo ambayo kidogo yanaelezwa kuwa yalikuwa hatarishi kwamba wajiandikishe na ubalozi kule Tel Aviv. Sijui hapo Kenya a, nini unachokiona, vyombo vimeripoti vipi na kuna chochote kilichosemwa na serikali ya Kenya? Dakika moja na nusu. Kaka Juma kabla hatujazungumza maswala mengine, sadakta kabisa, tukiliangazia hili swala haswa, yakija maswala ya vita, maswa ambavyo vinaendelea kule upande, kule Hamas na Israel, ni kwamba hapa Kenya bado hakujatolewa tu msimamo kwamba hivi na hivi ndio vitakuja kufanyika. Ikiangaziwa juzi, vyombo vya habari haswa televisheni moja hapa iliweza kuwafanyia ile interviews ama mahojiano ya moja kwa moja na yule ambasada wa kutoka kule Palestine na pia Israel wa kauli yao ilikuwa moja, kwamba ni amani ndio wa ambayo wanahitaji kutoka kule, ikizingatiwa kwamba unapoangalia vita ambavyo vinaendelea kule, wanasema mm-hmm. uh, hii itikadi kwamba kanisa uh, ama Bibilia ama kile kitabu kitukufu ni kwamba uh, hivi vita vilianza kitambo na sasa kwa hivi sasa Wakenya, haswa Wakenya ambao tumezungumza na wao, kuna mmoja yule anaitwa Kalistas, nikawa anazungumza na yeye akasema kwamba hao wapo kwenye amani. Kile ambacho wanahitaji ni amani, kwa sababu ukiangalia huu upande mwingine, kama uh, kule Marekani wa uh, uh, Rais Joe Biden atasema kwamba ataendelea kusupport Israel, na je, kukiwa na Russia nayo iseme sisi tuta support, uh, kule Palestine ama tutasupport wale Hamas itakuwa kwamba Ah, maybe kwa, kwa, kwa, kwa kufanya tu mtazamio kunaweza tokea vita vya pili, kwa sababu kutakuwa na mvutano mbu, kati ya wale ambao wana support Israel na wale ambao uh, wana support wale wa Palestina. Na wakenya wengi wanasema kwamba lazima wale wa Palestina wapewe haki. Haki yao ni kwamba wanataka kujitawala wao, jinsi nchi zingine zimekuwa zimejitokeza kwamba zinataka kujitawala pia, kule Israeli wawachie wale nafasi pia waweze kujitawala, ikizingatiwa kwamba kuna hili suala kwamba sisi tunataka haki na haki yetu lazima tuipiganie. Sasa yule mkenya mwenyewe anasema kwamba hawa wapewe nafasi katika, e, katika yale mazungumzo ama zile hoja ambazo rais wa Kenya wa William Ruto alisema kwamba yeye anaendelea kusapoti ama ataisapoti ile a, Israel. Ikilingana kwamba uh, uh, wakawa wanasema, hawa wa Kenya, kwa nini Israel na si kwamba, uh, kule Palestine, ukiangazia kwamba Hamas uh, Wakenya wanasema kwamba uh, ujangili usihusishwe na dini ama na kabila fulani ujangili uhusishwe kama mtu ni jangili yeye au jangili kivi yake asihusishwe na kanisa ama na na, na, na, na ule msikiti ambao yeye anaenda kuabudu ile maulana N w kwa hiyo sasa, Wakenya wengi wanasema Wapalestin pia wapewe haki na pia Israel isipewe ile sapoti ambayo inapewa. na Pio, kila mtu ukiangalia kule Marekani kunapeana uh, sapoti Israeli. Ukija hapa Kenya kuna peana kuna wale magavana ambao wametoa uh, kauli zao mbalimbali haswa katika uh, haya majanga ambayo yanaendelea na vita ambavyo vinaendelea kule uh, Palestina na Israel wakawa wanasema kwamba kwa nini tupoteze maisha, mm-hmm. ya, ya, ya watu wa, wa, uh, maisha ya watu watoto wachanga maisha ya watu ambao hawana hawana hatia yoyote, badala ya kuendea yule jangili ama kuendea yule muasi. Kwa nini tuumize watu wengi? Unapoangalia mashambulizi ambayo yanafanyika kwa hivi sasa, ile uh, ile tunaita area shooting, ama ile uh, roketi ambazo zinaenda kule zikifanya mashambulizi hayo yote, wanaua wale raia ambao hawana hatia, wale raia ambao hawajui chochote. Asante sana, asante, asante kaka Juma. Kwa sababu ya muda nafikiri tutakomea hapo kuhusu swala hii. Ili msikilizaji, unasikiliza Meza ya Waandishi kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani, kutoka mm. hapa Washington. Usiondoke kwa sababu eh, tutarejea muda si muda eh, tukiangazia sehemu ya pili ya kipindi. Nakaribu msikilizaji, kipindi ni meza ya waandishi chini ya mpango wa kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tuko na wageni wetu Shafi Mbinda, mwandishi wetu kutoka mjini Cairo Misri, na vilevile vile kaka Juma, mwandishi au mwanahabari wa Equatorial TV Sudani Kusini. E, wanajiunga nasi kwa njia ya simu na suala ambalo tulikuwa tuangazie sasa tena kwa kifupi zi, ne, ninaanza na wewe kaka Juma, kuhusu mkutano ambao umefanyika wiki hii nchini China, ambapo Rais Xi Jinping amewakaribisha viongozi e, takriban 130 kutoka maeneo mbalimbali kote duniani. Lakini muhimu zaidi ni kwamba baadhi ya viongozi hao walitokea barani Afrika. Mpango wa BRI bridge um, Initiative, ambao umeadhimisha miaka kumi tangu ulipozinduliwa, na huu ulikuwa ni mkutano wa tatu tangu uh, Rais Xi Jinping kuanza kufanya mikutano kama hii, na inajulikana kabisa uh, kaka Juma kwamba Kenya ni moja ya nchi za Afrika ambazo kwa njia moja au nyingine imeingiana zime, zimeingiana sana na mpango huo wa China. Sasa Rais William Ruto alikuwa baadhi ya viongozi waliohudhuria, na tunajua kwamba ametangaza hivi karibuni kwamba angependelea, angetaka kukopa pesa zaidi ili kumaliza mi, miradi baadhi ya miradi ambayo eh, alisema kwamba ni kama imekwama. Hebu tupe yale unayoyajua kuhusu kile kilichoendelea kule China kuhusu mpango huu na hatuna muda mrefu sana, kwa hiyo jaribu uh, kuzungumza kwa China dakika mbili tatu tafadhali. Naam, tukiangazia ziara yake rais William Ruto kule um, uh, kule China uh, ni kwamba ana mapendekezo kwamba uh, apate kitu ambacho kinaitwa digital Uh, economy na pia awezi kuendeleza ile reli ambayo itaunganisha Afrika Mashariki, hiyo tuyazungumzia suala la Tanzania na pia kule Uganda, uh, ikizingatiwa kwamba yule aliye kumtangulia ama mtangulizi wake Rais Uhuru Kenyatta hivi, uh, sasa ni mstaafu, alikuwa ameendeleza ule mpango kutoka kule Mombasa mpaka akaufikisha kule uh, maeneo ya Naivasha. Sasa kukawa lazima kufanyiwe kile kitu ambacho kinaitwa connections kutoka pale Mombasa kule Naivasha, ukafika kule Kisumu alafu kisha ukafululiza mpaka Malaba. Kwa hivi sasa ukiangazia hizi ziara zi ambazo zinafanyika zi kule ambazo zimefanyika siku tuseme siku moja, sababu alifika hapa jana uh, tu, tunaona kwamba uh, anachaka kuendeleza mikakati ya Uh, yule mtangulizi wake na mm -hmm, anaposema kwamba ataendeleza uh, anataka pesa ziongezwe zaidi, basi ina maana kwamba anataka kuendeleza ile reli kutoka kule Naivasha hadi ifike kule Kisumu mm -hmm, na kisha ifike kule Malaba mm -hmm. Uh, ikiangaziwa kiundani kwamba uh, Kenya na Uganda uh, i, i, wanataka ile connection ama wanataka uh, hii reli ambayo inatoka kule Mombasa iwe inafika kule Uh, kule Uganda pale Tororo uh, inapopitia katika Malaba, tukizingatia kwamba juzi uh, bwana BMJ ni kwamba uh, hii reli ama wakati huyu uh, rais uh, William Ruto alipoingia kulikuwa na ile kitu ambacho kinaitwa dry port uh, kule uh, Naivasha, lakini na sasa wale wapwani wakawa wanalia, kwa nini kunatolewa kule Mombasa alafu mizigo ikuja ipakiwe uh, Naivasha. Sasa akaamua kwamba kurudisha ile port pale Mombasa. Sasa kukawa ile ile ile SGR ambayo ipo hapa haifanyi kazi kufika wapi? Mombasa, bali inafika pale, ikifika pale Chikimau, Nam. Kunawa, kuna kunakuwa na connections hapo. Sasa hii ina maana kwamba zile mikopo ambazo anataka kuenda kukopa kule ama a, a, anataka kwamba apewe lazima pia azingatie ni kitu ambacho atafanyia, ikizingatiwa kwamba yule aliyetoka anasema, yule rais aliyemtangulia Rais Uhuru alisema kwamba Kenya inapoteza takriban shilingi milioni mbili kwa kila siku. Je, atakapochukua huu mkopo itasaidia kivipi? Ni itafika mahali mabunyenye yake kwenye mfuko amekuwa ama akikosolewa, atafanyia kazi amekuwa akikosolewa hapo hapo Kenya, lakini kwako Shafi, kwa ujumla wake, labda kama unaweza kuzungumzia kwa dakika moja tu, uh, mkutano kama huo ambao eh, amefanya Rais Xi Jinping na viongozi wa Afrika na wengine, lakini hapo Afrika, eh, ni mtazamo upi ambao unaonekana una sasa hivi kuhusu uhusiano kati ya China na nchi za Afrika, hasa baadhi ambazo uh, zina mikopo mikubwa kama alivyotaja hapo eh, kaka Juma uh, kama Kenya. mm -hmm. Ni kweli BMJ uh, ni mkutano ambao una mitazamo tofauti kulingana na maslahi ya kila taifa la Afrika ambao linashiriki katika mpango huo na hasa kwa upande wa Misri ambako niko na utaona kwamba hata waziri mkuu alimwakilisha Uh, Rais el Sisi wa Misri katika mkutano huo, na inaonyesha ni dhahiri kwamba kwa, kwa upande wa Misri nao miongoni mwa masilahi makubwa hasa ni, ni, ni, ni kule Misri kuwa, kuwa katika eneo mkakati ama kuwa ni kituo cha kimsingi ambacho kinafungamanisha maeneo mbalimbali, hasa China ikiitambua Misri kama ni lango la Afrika kwa maelezo yake ya upande wa uwekezaji katika inayofungamanisha eneo la Mashariki ya Kati na Afrika na Bahrain. Uh, utaona kwamba bado kuna vitu kama hivyo kwa upande wa mashariki ya kati na kwa upande wa Afrika. Kwa hivyo ni mkutano ambao naweza na, na kusema kwamba unaimarisha uh, zaidi mahusiano ya, ya ya ya China na Afrika katika upande ama katika sekta za maendeleo katika upande wa maendeleo na vilevile masuala ya ya miradi mbalimbali mbali ya kiuchumi kupitia hiyo miradi uh, ni mpango maalum ambao bila shaka BMJ uh, unaimarisha una, una mahusiano zaidi unapigilia misumari haya mahusiano na ushirikiano uliopo kati ya China na mataifa ya Afrika. Hadi hapo msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Meza ya Waandishi chini ya mpango wa Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tulikuwa na wageni wetu au e, waandishi wenzangu Shafi Mbinda akiwa kule Misri. Asante sana Shafi BMJ. Asante sana pia kaka Juma wa Equitorio TV kutoka Sudani Kusini, lakini akijiunga nasi kutoka Nairobi. Shukran sana kaka Juma, shukran sana bwana BMJ. Basi kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha mpango huu pamoja na wageni wangu hao, tunawashukuru kutoka hapa Washington. Msimamizi wa kipindi Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Fiona Wamayi mimi naitwa BMJ Muridi. Tuonane wakati mwingine inshallah. Asanteni, asante. <laughs> Uh, all right, asante sana ndugu zangu.