Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa jeni kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisheni katika matangazo yetu ya leo Jumatatu. Kumekucha Afrika, na mimi ni Idi Ligongo tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo kwa Jumatatu, Oktoba 23 mwaka wa 2023. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www voa swahilicom Katika ripoti za kuandalia hii leo, Tanzania kutia saini mkataba wa DP World kuendesha kazi za bandari ya Dar es Salaam kwa miaka 30. Je, kuna mafanikio gani ya kiuchumi yatakayoweza kupatikana? ya kiuchumi ni kwamba hoja zilizokuwa zinahanikizwa na serikali za kuhusu kuongeza ufanisi kwa kwenye bandari kwa kutumia wawekezaji imeanza safari yake na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mapigano kati ya makundi ya wazalendo na kundi la M23 yameendelea katika mji wa Masisi. Kulikoni nam. Basi ni ripoti zilizokuwa nazo hii leo alfajiri. Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika. Lakini kwanza, Idi anatusomea taarifa habari. Raisi wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu walijadili kuhusu maendeleo ya vita ya Gaza. Malori 14 ya ziada yalivuka kituo cha mpaka cha Rafa yakibeba na kuwasilisha misaada mbalimbali ya kibinadamu mpaka Gaza. Vita vya Israel na Hamas katika siku yake ya 16 vimekuwa ni vibaya zaidi kati ya vita vitano vya Gaza vilivyowahi kutokea siku za nyuma zaidi ya watu 1400 nchini Israel wameuawa haswa katika shambulio la awali la Hamas la Oktoba 7. Wizara ya afya ya Palestina imesema idadi ya waliofariki dunia imefikia watu takribani 4651, huku wengine 14254 wakijeruhiwa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitembelea wanajeshi walioko karibu na mpaka na Lebanon. Mamia ya waandamanaji walikusanyika nje ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva Jumapili, wakitaka kuachiliwa kwa mateka waliokamatwa na Hamas wakati wa shambulio dhidi ya Israel. Maandamano hayo yaliandaliwa na taasisi ya Muungano wa Sauti ya Uhuru unaojumuisha kamati kadhaa za Wayahudi na Wakikristo. Kwa hivyo mkusanyiko huo ulikuwa na sauti ya kidini pamoja na nyimbo na kauli mbiu zilizochanganyika na sala. Maandamano hayo yalikuwa kilele cha ziara ya Jeniva na familia za watu kadhaa waliopoteza tangu waliopotea tangu shambulio la Hamas. Walikutana na Mirjana Spoljaric, rais wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, na mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volkatork. Karibu viongozi 15 wa mataifa ya Amerika ya Kusini na Kati wanaokutana hii leo huko Mexico kuzungumzia janga la wahamiaji wasio na vibali wanaoelekea kaskazini kujaribu kuingia Marekani. Kwa Washington mzozo huo hivi sasa umekuwa na athari kubwa za kisiasa kwa kiwango sawa na mzozo wa Mashariki ya Kati na Ukraine. Abdushakur Abud na maelezo zaidi. Rais wa Mexico Manuel Lopez Obrador ameandika kwenye ukurasa wake wa X kwamba nchi yake inataka kuchanganyisha pamoja nguvu za utashi na kis, za kisiasa na rasilimali ili kukabiliana na sababu msingi za janga la uhamiaji. Wakati mkutano ulipokuwa unaanza, alisitiza kwamba hili ni swala la kibinadamu linalohitaji kazi za pamoja. Mwaka huu peke yake wahamiaji milioni 1.7 waliwasili kwenye mpaka wa Mexico na Marekani, na hii ina zaidi kuwa ni tatizo kubwa la kisiasa ambalo hakuna anayetaka kuligusa katika mataifa hayo mawili ya Amerika Kaskazini, Mexico na Marekani, ambayo yote yana uchaguzi mkuu mwakani. Mwezi uliopita wa Septemba peke yake wahamiaji elfu sitini waliwasili Mexico kutoka Venezuela. Viongozi hao wanakutana hii leo katika mji wa kusini wa Mexico wa Chiapas ambao umekuwa kitovu cha kuingia watu wengi kutoka mataifa ya Amerika Kusini, kati na Caribbean. Kabla ya mkutano huo, viongozi wa kanda hiyo wamekuwa wakitayarisha mpango wa kuweza kupunguza wimbi hilo la wahamiaji, ambao unabidi kuidhinishwa wakati wa mkutano. Marekani haidhurii mkutano huo, na Marekani imekuwa ikiwarudisha wahamiaji nyumbani hasa katika nchi za Amerika ya Kati na Amerika ya Kusini, kukiwa na safari sabini za ndege kila wiki, maafisa wamesema. Utawala wa Biden lakini hata hivyo imeruhusu kutowarudisha nyumbani wa Venezuela elfu laki nne mia saba na sabini kutoka huko Venezuela na kuwaruhusu kubaki hapa kupata kazi kwa kipindi cha miezi kumi na minane. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina Jumapili limesema wafanyakazi wake 29 wameuawa Gaza tangu kuzuka kwa vita kati ya wanamgambo wa Hamas na Israel. Kupitia mtandao wa X limesema kuwa na mshtuko na maombolezo baada ya kuthibitisha kuuawa kwa maafisa 29 Gaza. Nusu ya wafanyakazi waliouawa wa UNRWA walikuwa ni waalimu. Maelfu ya wananchi wa Gaza wametafuta hifadhi katika vituo vya UNRWA tangu Israel ilipoanzisha mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya wanamgambo wa Hamas waliofanya shambulizi la Israel kuwa watu elfu moja na mia nne. Zaidi ya Wapalestina elfu nne na mia sita wameuawa katika mashambulizi ya anga kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, huku Israel pia ikitaka usambazaji wa mafuta, maji, chakula na umeme kwa eneo hilo masikini. Na wawakilishi tisa wa chama cha Republican Marekani, wawakilishi na wa chama cha hapa Marekani katika baraza la wawakilishi ambao wote hawafahamiki vyema na umma wa Marekani wametangaza Jumapili ambayo ni siku ya mwisho kutaka kuombea uspika. Bunge hilo limekuwa bila ya yes, spika kwa takriban wiki tatu baada ya wabunge wanane wa upande wa mrengo mkali wa kulia wa chama cha Republican kuungana na wademokrat wote 212 katika baraza hilo la wawakilishi kumtimua aliyekuwa spika wa wakati huo Kevin McCarthy. Kikundi hicho kidogo cha Warepublican kilikasirishwa kwamba McCarthy alikubali mpango wa matumizi ya serikali na rais mdemokrat wa Marekani Joe Biden ambayo walihisi kuwa ni mkubwa sana kuzuia kufungwa kwa sehemu ya serikali na kuwezesha shughuli za serikali kufadhiliwa hadi Novemba 17. <tune> Asante sana Idi, kwa habari hizo za dunia hivi sasa. Basi mpendwa msikilizaji, katika Kumekucha tunaangalia habari yenye uzito bila shaka. Habari kubwa duniani hii leo na kwa wiki mbili sasa ni hali kule Mashariki ya Kati ambapo Israel inaongeza mashambulizi yake. Idi, hali iko nzito. Abdishakur, hali iko nzito kwa kweli, na taarifa zinaeleza kwamba Israel imeongeza mashambulizi yake ya mabomu Jumapili kwenye ukanda wa Gaza, pamoja na kushambulia viwanja viwili vya ndege nchini Siria pamoja na maeneo kadhaa nchini Lebanon, wakati wasiwasi unaongezeka kwamba ugomvi kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas unaweza kugeuka na kuwa vita vipana vya mashariki ya kati. Abdu Shakuru, inaonyesha hali inazidi kuwa mbaya licha ya kwamba viongozi wa nchi za Kiarabu na Ulaya e, kutoa wito wa kusitisha mapigano mwishoni mwa wiki. Kwa kweli idi, wasiwasi unaoongezeka katika kila upande licha ya kwamba mkutano wa kilele uliofanyika Cairo siku ya Jumamosi ulitoa wito wa kusitishwa mapigano, hasa hotuba ya kusisimua iliyotolewa na mfalme wa Jordan Abdallah wa pili. Ni wajibu wetu kama jumuiya ya kimataifa kufanya kila tuwezalo kuanzisha tena utaratibu wa maana wa kisiasa ambapo utatufikisha katika kupata amani ya kudumu kwa misingi ya suluhisho la mataifa mawili, njia pekee ya kufikia mustakabali salama na ya uhakika kwa watu wa mashariki ya Kati na dunia nzima kwa ujumla. Wito huo unaonekana haukusikika upande wa Israel, kwani kulingana na ripoti za vyombo vya habari na makundi ya haki za binadamu, mashambulizi ya Israel yameongezeka sana huko Gaza na idadi ya vifo kuongezeka. Leo kwa mfano, Wapalestina walizika watu saba wa familia moja kaskazini mwa gaza kukiwepo vilio uchungu, na hasira kama alivyoeleza Abu Hani Hamas, jirani wa nyumba moja iliyobomolewa. Nyumba kumi zimebomolewa hapa. Watu katika nyumba hizo walihisi wako salama. Kulikuwepo na watoto wenye umri wa miaka miwili, mitatu na mitano. Je, hawa ni wapiganaji? Ikiwa wanatafuta wapiganaji, wako mpakani na sio katika maeneo ya usalama hapa Wizara Afe ya afya ya Palestina imesema Jumapili kwamba idadi ya vifo huko Gaza imefikia 4651 na watu 14254 wamejeruhiwa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa upande wake aliotembelea wanajeshi wake Jumapili waliowekwa tayari kuingia Gaza, akiwaambia wanajeshi kwamba wako katika vita vikubwa katika maisha yao na kuionya Hezbollah kutothubutu kuingia kwenye vita kutoka Lebanon. Ninaweza kukwambieni, ikiwa Hezbollah itaamua kuingia kikamilifu katika vita, watakuwa wanajitakia vita vya pili vya Lebanon. Watafanya makosa makubwa kabisa katika maisha yao, na tutawapiga kwa nguvu zote kuwahi kutokea. Itamaanisha kuwaangamiza kabisa, pamoja na taifa la Lebanon. Kwa upande mwingine viongozi wa Marekani, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia na Uingereza walikuwa na mazungumzo kwa njia ya simu Jumapili yaliyoitishwa na Rais Joe Biden kujadili hali ya vita kati ya Israel na Hamas. Katika taarifa ya pamoja, walisitiza uungaji mkono wao kwa Israel na haki yake ya kujilinda, lakini pia walihimiza juu ya haja ya kuheshimu haki za binadamu za kimataifa na kuwalinda raia na wakati huo waziri wa ulinzi wa Marekani, Lloyd Austin, pamoja na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken wamesema wakati wa mahojiano kwamba Marekani ina wasiwasi kuhusu vita kati ya Israel na Hamas kupanuka na kuenea mashariki ya kati. Austin, akizungumza na kipindi cha ABC this week, alionya juu ya kuongezeka kwa mapigano. Sisi tuna wasiwasi kuhusu uwezekano wa vita kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Kwa hakika kile tunachoshuhudia ni kuongezeka zaidi mashambulio dhidi ya wanajeshi wetu na watu wetu katika kanda nzima, na kwa sababu ya hivyo tutafanya kila kinachohitajika kuhakikisha wanajeshi wetu wako salama na wanaweza kujilinda kutokana na hali hiyo yote kumekuwepo pia na maandamano katika kila pembe ya dunia mwishoni mwa wiki yakitoa wito wa kusitishwa mapigano na kutafuta njia amani huku maandamano mengi yakiunga mkono haki wa palestina kupata taifa lao mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa ili tuendelee na habari nyingine za dunia Wanawake na wasichana wako katika hali mbaya na hatari Afghanistan kufuatia matetemeko ya ardhi ya hivi karibuni kwa sababu ya migogoro ya kibinadamu na haki za kiraia tangu Taliban kutoa mamlaka, afisa wa Umoja wa Mataifa amesema Jumapili. Taarifa kutoka idara ya Umoja wa Mataifa ya wanawake ilieleza baadhi ya matatizo ambayo wanawake wanakumbana nayo katika maeneo ya jimbo la Herat, ambako mfululizo wa matetemeko ya ardhi mwezi huu yaliua maelfu ya watu, zaidi ya asilimia tisini ya hao walikuwa wanawake na watoto, na kuharibu karibu kila nyumba. Na mahakama ya Baghdad Jumapili imemhukumu kifungo cha miaka saba gerezani binti wa aliyekuwa rais wa Iraq Sadam Hussein, ambaye yuko uhamishoni kwa kukitangaza chama cha baba yake cha Bath kilichopigwa marufuku. Chama hicho kilivunjwa na kupigwa marufuku baada ya Sadam Hussein kupinduliwa wakati wa uvamizi ulioongozwa na Marekani mwaka wa 2003. Nam, asante Idi, kwa habari hizo zaidi za dunia. Na sasa tukirudi katika ripoti zetu ni kwamba, kama ilivyosema katika utangulizi, Tanzania Jumapili imetia saini mkataba na kampuni inayomilikiwa na, na serikali ya Dubai ya DP World ya kuendesha shughuli kwenye bandari ya Dar es Salaam kwa miaka thelathini ijayo, hatua ambayo imekuwa ikipingwa vikali na upinzani pamoja na makundi ya kutetea haki nchini humo. Kufuatia hatua hiyo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kisiasa jamii Dr Brevius Kaihoza akiwa Dar es Salam, na kwanza kabisa akitaka kujua hatua hiyo imepokelewaje. Ziko sura mbili za hatua, sura ya kwanza ni ya kiuchumi na sura ya pili ni ya siasa. Ya kiuchumi ni kwamba hoja zilizokuwa zinahanikizwa na serikali za kuhusu kuongeza ufanisi kwa kwenye bandari kwa kutumia wawekezaji imeanza safari yake. Kwa hiyo kile ambacho serikali imekuwa ikijengea hoja kinawekwa kwenye vitendo e. Lakini pia kwa muktadha huo huo serikali imejaribu ku, ku, ku, ku, kubadilisha kidogo maswala fulani ambayo watu walikuwa wamejaribu kuya, kuya hoji sana. Tunajua kiwango sasa cha uwekezaji, kampuni ya DP World itawekeza dola milioni mia mbili hamsini kwa kipindi cha miaka mitano, na muda ambao ulikuwa unalalamikiwa, eh, walau wanasema kwa sasa itakuwa miaka thelathini, na eh, serikali kwa maana ya kupitia shirika la bandari au kampuni ya bandari ya Tanzania TPA itashirikiana na kampuni hiyo ya ya DP World. Ni changamoto zipi unazoziona au malalamishi yapi ambayo huenda yakaibuka kutokana na mkataba huo? Malalamishi kwa kweli, kwa kiwango kikubwa, yako moja, e, serikali bado haijatoa majawabu ya utaratibu iliyokuwa nao na benki ya dunia kwenye kuiendeleza bandari yenyewe. Hoja kubwa iliyokuwa inaulizwa ni kwamba je, utaratibu tuliokuwa nao na benki ya Dunia, na tayari kulikuwa na fedha za mkopo, na tumeshaanza mradi huo? Serikali haikusema. Jambo la pili ni uwezo wetu wenyewe wa kuweza kuendesha bandari. Ni kweli kwamba hatuna hatuna uwezo wa kuweza kufanya jambo hilo. Jambo la tatu ni suala ambalo akisema kuhusu ajira, na mimi binafsi eh, niliongoza kwa kweli wachumi wa Tanzania kuhoji jambo hili kwamba huu ni uwekezaji wa mitaji eh, ni uwekezaji wa kiteknolojia, kwa hiyo hauwezi ukaongeza ajira. La mwisho kabisa, labda niulize, wamesema kwamba watakuwa wakifanya tathmini ya mkataba huo kila baada ya miaka mitano. Unafikiri, je, ni vipimo vipi watakuwa wakiangalia kila baada ya miaka mitano? miaka mitano, kwa maoni yangu ni, ni suala tu la kuweza kuambia wananchi kwamba eh, serikali itakuwa ina mkono wake pale. Uh, wataweza kuangalia uwezo wa, uh, uh, wa yenyewe hii kampuni yenyewe kuwa ina- kama inaendelea kutekeleza kama walivyokubaliana, uh, kama mapato labda yanatakikana ya ya kama hakuna pahala serikali ina- inapoteza ina hoja kwa mfano ya ya usalama wake kwamba labda kampuni ya DP World inashikiria ina mambo mengi sana kwenye kwenye uchumi kiasi ambacho serikali labda uh, inaweza ikatishiwa kiusalama ki na vitu vinavyopita kwenye bandari. Naam, huyo ni Dr Brevius Kaihoza akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam kuhusu mkataba huu wa Tanzania na DP World. Tukitoka huko basi, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini, ambako mwandishi wetu Oster Malivika anaripoti kwamba mapigano makali yamekuwa yakiendelea kwa mara nyingine tena kwa siku mbili mfululizo huko Masisi na Ruchuru, ambapo wazalendo walikuwa wanapambana na M23, na M23 imeweza kunyakua baadhi ya maeneo zilizokuwa zinadhibitiwa na wazalendo wilayani huko Masisi. Akizungumza kwa njia ya simu na Sauti Amerika, mkazi aliyeshuhudia mapigano makali ya wazalendo na M23 pa Kinyandoni, kilometa zaidi ya kumi na mji wa Kiwanja wilayani Ruchuru asema hali kwa sasa ni ya wasiwasi, baada ya mapigano makali kujiri Jumapili katika mji wa Kiwanja wilayani Ruchuru. Mapambano huko sehemu za Kinyandoni ilianza wakati hao wazalendo walikuja wakishambulia, hao wa kwamba kuna wazalendo ine hivi ambao waliweza kufariki. Kuna vile wasivili ambao mpaka sasa idadi haijafahamika, na pia kuna nyumba kadhaa ambazo zimebomoka na mabomu. Na kotee ya M23 kwa sasa hatujui ni wangapi kotee yao waliweza kufariki, mji wa kichanga ukiwa kwa sasa umedhibitiwa Jumamosi na waasi wa M23 ambao serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema wanasaidiwa na mataifa jirani, hasa taifa la Rwanda. Hii ni baada ya mapigano makali ambayo imepelekea pande zote kupoteza wapiganaji wakati wa mapigano. Felix hangi yuko Kichanga wilayani Masisi, ambako kwa sasa kumedhibitiwa na M23, kukiwa vile vile wanajeshi wa MONUSCO na jeshi la Afrika Mashariki EAC changa na Burungu ziyedhibitiwa na waasi wa M23 kisha kuwaondoa wapiganaji wa zalendo inayokamana hizo. Hali hii inaleta wasiwasi kubwa kwa wakaazi wa Kivu Kaskazini kutokana na mji huo kutekwa na M23, akisema Lora Mugiraneza mchambuzi wa masuala ya kiusalama mashariki mwa Kongo. Kwa kweli, wakaaji tunahuzunika sana na mwelekeo tunao ni kwamba huzuni inapamba mioyo ya wakaaji wa North Kivu na wakongomani wote ikiwa tumepatishwa haya kweli na hii Umoja wa Mataifa na EAC, ambao government yetu inaendelea kutii na kuheshimu. Hata hivyo, nilizungumza naye Ndange Ndange, msemaji wa apsls kundi mojawapo wa wazalendo, kuambia kwa kwamba sisi hatuache mcho wa Kichanga kamwe. Tunaweza kuwa tumesongea pembeni <laughs> ili kusaidia raia wasipatwe na shida zaidi, lakini hatujauacha na hatutauacha kamwe, kwa maana ni nchi yetu. Kichanga ni pati ya Kongo, na tutapigania tutapambania mpaka kufa, huku wakaazi wakishuhudia wapiganaji wenye silaha nzito na vifaa vya kisasa wa M23 katika muji wa Kichanga pamoja na burungu wilayani Masisi, serikali bado ikisema inaheshimu makubaliano ya Burundi na Angola. vijana lendo wakituangana na M23 katika uangalizi wa jeshi kutoka Afrika mashariki AC na MONUSCO seremalivika Kumekucha Afrika Goma. Naam, mpendo msikilizaji, baada ya ripoti hiyo kutoka Goma, tunaingia katika jamii na maendeleo ambapo kampuni ya kimataifa ya uchimbaji madini ya Base Titanium huko Kenya imepata kibali na ruhusa ya kuendeleza utafiti kutafuta madini zaidi, wakati ambapo inakaribia kumaliza uchimbaji madini katika eneo ambapo waliochimba kwa miaka kumi. Na jambo hasa Amina Chombo anasema wananchi katika eneo hilo wanatoa athari zao kuwapa kampuni kuweza kuchimba kutafuta madini. Mwaka 2024 ulifaa kuwa mwaka wa mwisho wa kampuni ya kimataifa Base Titanium inayochimba madini katika eneo la kusini mwa pwani ya Kenya, ikiwa ni tamati ya miaka kumi ya uchimbaji madini katika eneo hilo. Kampuni hiyo ya Australia imekuwa ikichimba madini ya rutile, ilmenite na zircon na kusafirisha tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu inashikilia asilimia sitini na tano ya shughuli za uchimbaji madini katika sekta ya madini Kenya. Mbali na kuimarisha maisha ya jamii kutokana na miradi yao ya kuboresha maisha, pia inachangia katika pato la taifa. Katika mwaka wa kifedha 2023, kampuni hiyo ya Best Titanium ililipa ushuru wa moja kwa moja, tozo, malipo mengine ya kisheria na mirahaba ya kima cha zaidi ya dola milioni 54.3 jamii zinazoishi pambizoni mwa kiwanda cha uchimbaji madini zikitoa fursa kwa kampuni hiyo ambayo ilikuwa inataka kufunga virago mwaka ujao, kwa kuwapa ruhusa ya kufanya utafiti wa maeneo mapya ya madini. Tayari vijiji vinane vimefanyiwa utafiti kutambua kama kuna madini baada ya serikali kuondoa marufuku ya kuzuia utafiti wa madini Kenya. Swale Ramadhan ni mwenyekiti wa vijiji vilivyofanyiwa utafiti. Tumekubaliana na kampuni kufanya zoezi la utafiti bila kushawishiwa. Tumekubaliana tufanye hili zoezi kwa sababu tulipopata data kwamba kampuni iko karibu kuondoka, tukakumbuka kwamba faida hizo za kampuni tutazikosa. Tukaona tukusanyike na tushauriane, ili tuwezi kuipatia kampuni mashamba ifanye utafiti, ili tuweze kubaki nayo. Kwa upande wake Salim wa Makazi, mwenyeji wa kijiji cha Zigira eneo hilo la Kwale, aelezea kuwa miradi ya Best Titanium imekuwa na manufaa na kubadili maisha yao. Salim aelezea ya kuwa kumekuwa na nafasi za ajira katika kampuni hiyo na hata wakati huu ambapo wanaendelea na utafiti kutambua madini zaidi. Kwanza, kuna vijana wangu kadhaa ambao wameweza kupata shughuli ya vibarua ambayo ni contract ya takriban miezi imefika minane ama tisa kufikia sasa hivi, na katika zoezi hilo, tumelifanya kwa uzuri na hatukulazimishwa ama hatukushawishiwa. Kulingana na ratiba, tumeona kwamba mwekezaji kwa vile mweke, kwa anaelekea kwamba mwaka ujao ilikuwa afunge virago, tukaona kwa ridhaa yetu tuweze kuwapatia nafasi waweze kufanya utafiti ili uchimbaji wa madini uweze kuendelea. Kwa hivyo takriban kumezalika shughuli nzuri ambayo imeweza kuwanufaisha jamii. Mbali na ajira, kampuni hiyo pia imeboresha miundo msingi ikiwemo barabara na kuchimba visima vya maji kwa ajili ya matumizi kwa wakazi hao ambao wamekuwa wakitembea kutafuta maji kutokana na ukosefu wa maji ya bomba. Jamii hiyo, hasa wanawake, wakipongeza misaada inayotolewa na kampuni hiyo katika kutatua changamoto za kimaisha. Tumefurahikia mfano mwema ukiwa ni maji Maji yameweza kupatikana kila mahali. Tuna furaha kubwa kwa ajili ya kupata maji. Tulikuwa tunaenda kilomita, lakini saa hii tumeona faida kubwa kutoka kwa Bezitetenium. Tukiangalia hata wajane, wajane saa hii wanasomesha watoto. Wajane walikuwa wameteseka, lakini tumeona baba yetu Bezitetenium ikiweza kutuinua. Ulikuwa mwanzo sisi twateseka na hii mashamba yetu kwa kazi zetu ilikuwa ni hizi ndogondogo za, za biashara ndogondogo na kusukasuka makuti, lakini sasa hii kuanza hii kampuni yetu ilipoingia saa hii twashukuru sana, mambo mengi yamepungua. Hata vijana wetu saa hii pia wako na vibarua, mambo ya wiziwizi me, pia yamepungua. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa kampuni hiyo Simon Wall, utafiti wa madini unatoa fursa ya kuendeleza uchimbaji madini katika jimbo hilo la Kwale, ambao umesaidia kukabiliana na suala la ajira, kuboresha uchumi, maendeleo na faida kwa jamii kupitia miradi yao ikiwemo kilimo. Ali Masemo ni afisa wa uhusiano mwema na pia msimamizi wa shughuli za utafiti wa uchimbaji madini katika kampuni hiyo ya Best Titanium. ni zoezi ambayo tumelianza tangu mwaka jana mwezi wa kumi, na tumemaliza vijiji takriban sita katika zoezi hili tulilipangia kufanyika katika awamu. Awamu ya kwanza ilikuwa ni utafiti ambao kwamba ni mdogo wa kutufanya tujue, je, itaashiria kama kuna madini ama vipi? na zoezi hili la kwanza limeisha. Sasa hizi tumeanza zoezi la pili, ambalo zoezi la pili lengo lake kubwa ni kugundua kwamba, au ni kufanya tathmini ya zaidi ya kile ambacho kwamba tumekiona kina dalili ya kwamba kipo katika pale ardhini. Amina Chombo, VOA Mombasa. Nam, asante sana Amina Chombo. Na hivi sasa basi, ili Ligongo na kuja kutusomea muhtasari wa habari kabla hatujaondoka hapa. Raisi wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu walijadili kuhusu maendeleo ya vita Gaza. Malori 14 ya ziada yalivuka kituo cha mpaka cha Rafah yakibeba na kuwasilisha misaada mbalimbali ya kibinadamu mpaka Gaza. Mamia ya waandamanaji walikusanyika nje ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva Jumapili wakitaka kuachiliwa kwa mateka waliokamatwa na Hamas wakati wa shambulio dhidi ya Israel. Karibu viongozi 15 kutoka mataifa ya Amerika ya kusini na kati wanakutana hii leo huko Mexico kuzungumza janga la wahamiaji wasio na vibali wanaoelekea kaskazini magharibi kuingia Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi waki wa Kipalestina Jumapili limesema wafanyakazi wake 29 wameuawa Gaza tangu kuzuka kwa vita kati ya wanamgambo wa Hamas na Israel. Wawakilishi 9 wa chama cha Republican Marekani katika baraza la wawakilishi ambao wote hawafahamiki vyema na umma wa Marekani wametangaza Jumapili, ambayo ni siku ya mwisho, kutaka kugombea uspika bunge hilo limekuwa bila ya spika kwa takribani wiki tatu baada ya wabunge wanane wa upande wa mrengo mkali kulia kuungana na wademokrat kumwondoa spika. Asante sana Idi Ligongo kwa muktasar huo wa habari unaotukamilishia matangazo yetu ya kumekucha kwa hii leo, siku ya Jumatatu. Ni matumaini ulikuwa pamoja nasi na utakuwa pamoja nasi katika matangazo yetu mengine ya View Express hapo saa kumi na nusu na saa moja unusu. Basi usikose kwa nasi wakati wote. Kwa niaba ya wenzangu wote, mwongozi wa matangazo mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.