Ni jumatatu nyingine, msikilizaji, tunakutana hewani katika mpango huu wa VOA Express kutoka hapa Washington. Kama ilivyo ada, tumekuandalia mambo chungu nzima katika show hii ya takriban dakika 30. Kwanza nijitambulishe, naitwa BMJ Muridhi. Bila shaka huyu mzee wa kazi namwita mimi BMJ Muridhi hayuko peke yake ndani ya nyumba hii ya studio msikilizaji akiwa uh, nami nikiwa nimekusha jana tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Shomari na kwambia karibu sana kwenye Jumatatu iliyo sheheni BMJ anasemaga ime imejaajaa imejaa vitu vingi sana BMJ kama ulivyosema hapo awali na, na hivi sasa ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Lakini BMJ, BMJ amesema tumesheheni, kweli kweli. Yapi, BMJ, tunaangalia leo? Safi kabisa, tuna stori moja kubwa kiasi kutoka kule Rwanda kuhusu bima ambayo inalenga watu uh, wasio na ajira kwa njia moja au nyingine. Utasikia nini ambacho shirika la uh, wafanyakazi duniani ILO linasema kuhusu mpango huo wa Rwanda. Vilevile tutakuwa na barazani kama ilivyo ada, tumeuliza nini ambacho kinachangia mchepuko au watu kutoaminiana, na tumeona wamejibu kwa wingi sana, Shomari. <laughs> sana sana BMJ, maana hilo swala ni swala zito, BMJ. <laughs> <laughs> E, usilete mchezo, usichokoze mambo saa hivi. Unakwambia tutawasikiza wasikilizaji wetu, mnasema nini katika hiyo, na pia na wengine tutaongea nao kwa njia ya simu, bila kusahau BMJ mm -hmm. kule ufaransa hivi sasa ile kombe la rugby wengi wanaita raga limeshika moto kweli, kweli. Limekusha anza tayari, sasa imefika fainali, mechi zimepamba moto mm -hmm. Timu za Afrika zilikuwa hapo mbili, moja imetoka moja, tayari imeingia ndani ya fainali mm -hmm. Wachambuzi tunao hapa wa rugby utasikia wanasema hii ni kusituna. Na utasikia pia ni timu gani hiyo ambayo ndio inayopigiwa makofi, eh, kila pahali, eh, ikitokea barani Afrika. Msikilizaji, pia tutakuwa na ushauri hii leo na hali kadhalika bila kusahau uh, swali la leo. Lakini twende moja kwa moja kwenye stori yetu ya kwanza ambapo Rwanda inaelezwa kwamba imepiga hatua kubwa katika azima yake ya kuanzisha mpango wa bima ambayo inaitwa ya ukosefu wa ajira, yani, watu ambao wana ajira pia wanafaidi hadi pale watakapopata nafasi ya kufanya kazi ili kutoa usalama e, wa mapato kwa wafanyakazi ambao wanapoteza kazi bila hiari yao kwa sababu hasa ya mizozo ya kiuchumi na vilevile kupunguzwa kwa nafasi za kazi pamoja na hali zingine, huku sikiliza sande mm -hmm. kukiwa na pendekezo la kuwajumuisha vijana ambao bado hawajaajiriwa licha ya kuhitimu kutoka vyuoni. Sasa unaona kwamba hii iwapo <coughs> no. mpango huu utafaulu, utakuwa unaangalia pia vijana ambao wanaelezwa ni wengi, na sio tu Rwanda, lakini eneo zima hilo la Afrika Mashariki na Kati. Wengi sana wanatafuta ajira, kwa hiyo ni mpango ambao unamulikwa na wengi kuona ni nini ambacho kinatoka kwake. Sasa kumekuwa na warsha ambayo iliandaliwa na shirika la kazi duniani e, chini ya kitengo cha Rwanda cha mpango wa kimataifa wa ulinzi wa jamii kwa wote kwa, kwa ufadhili wa serikali ya Ubelgiji na ile ya Luxembourg e, kujadili mpango huo kwa kina, na ikawaleta pamoja wawakilishi wa taasisi mbalimbali za umma ikiwa ni pamoja na wizara ya utumishi wa umma na kazi, bodi ya hifadhi ya jamii ya Rwanda RSSB na wizara ya fedha na mpango ya kiuchumi kati ya wengine. Tuungane sasa na Luziga Emmanuel Masantura. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya uchumi ambaye anajiunga nasi kwa njia ya simu. Masantura, kwanza kabisa, hebu tuambie ni kwa nini mpango huu ni muhimu hapo nchini Rwanda, wakati ni takriban nchi themanini pekee duniani kote ambazo zimetekeleza mpango kama huu? Naweza nikasema kwamba mpango huo kwa sasa hivi ni muhimu, umekuwa muhimu hata kabla ya sasa, lakini uh, kwa sababu sera zilikuwa hazi hazijaoanishwa na mpango mzima wa ILO, International Labour Organization. Imekuwa kidogo kila kitu kina kinaenda kinaoanishwa kulingana na kina uwezo wa serikali, lakini pia na utayari wa sekta binafsi kuweza kuchangia katika utekelezwaji wa sera kama hizi. Kwa hiyo naweza nikasema ni uh, mpango ambao umekuwa ukiwekwa katika majadiliano mara nyingi hasa kupitia Uh, plisimek ambayo ni Central Bank wamekuwa wakizungumzia mara kwa mara, lakini sheria yake ilikuwa haijatungwa. Kwa hiyo uh, taasisi mbalimbali ambazo zinatoa hii huduma ya bima kwa sekta binafsi zimekuwa zikitoa zikitoa angalau skini ya namna hiyo kwa kupitia um, maelekezo yaliyotolewa na wizara inayohusika na kazi lakini bila kuwa na sheria maalum, nadhani sasa, kwa sasa hivi kwa sababu sheria ilikwisha kupitishwa na kujaribu kuanishwa na, ma na matakwa ya ILO ambayo Uh, yanahusiana na bima ya watu wasio na kazi naweza mm -hmm, nikasema kwa sasa hivi imekuja kwa wakati mwafaka. Safi kabisa Emmanuel, lakini kabla hujaondoka sasa, hapa wanazungumza sana kuhusu watu ambao labda wanasimamishwa kazi au kwa sababu fulani wanajipata tu hawana kazi lakini walikuwa nayo. Je, kwa vijana ambao wamehitimu vyuoni na bado hawajapata ajira, watashirikishwa kwenye mpango huu? Ni, naweza nikasema labda, nikiulizwa kwa kutoa ushauri, kwamba inawezekana vipi, kwa sababu mwanafunzi anapokwenda chuo au anapokwenda shule, mara nyingi kunakuwa kuna, kuna kuna bima ambayo inalipiwa, bima ya usalama wake pale anapokuwa iwe katika chuo ama shule za sekondari. Sasa hiyo bima unaweza ukaweka hiyo skimu nyingine ambayo inaendana na atakapomaliza kabla hajapata kazi anakuwa na mafao maalum. Ni jambo ambayo inawezekana, na kama ambavyo bima nyingine zimekuwa zimekuwa, zimek, zimek, zimekuwa enforced kwa namna moja ama nyingine, na hii inawezekana kwa sababu serikali ndio inayopanga sera hizo, na watekelezaji mara nyingi wanakuwa wanaangalia ni vipengele vipi vinavyowabana zi, kwa sababu ukiangalia mpaka sasa hivi taifa limetoka kutoka asilimia tatu tu ya GDP ya pato la taifa, ndo, ndo, ndo pesa ambazo zilikuwa zina, zinawekwa katika masuala ya savings. kwa hiyo bado hatuwezi kusema kwamba Rwanda mambo ya, ku, ya kuweka akiba kwamba yapo katika, katika utaratibu na tamaduni za Wanyarwanda. Tukushukuru sana Mansa Tura kwa kushiriki leo katika VOA Express. Msikilizaji, suala hilo eh, bila shaka hatujasikia mwisho wake kwa sababu ni mpango ambao utafikishwa bungeni na iwapo utapitishwa, kama nilivyosema, utakuwa unaangaziwa na, na nchi nyingine katika eneo hilo. Basi tusikie kitu gani? Tunasikia ni chake Zuchu huyu ambacho kinaitwa Naringa. Ah, safi kabisa. Mmoja wa wanamuziki tajika kabisa kutoka eneo la Afrika Mashariki, hususan kutoka nchini Tanzania, Sandi Shomari, anatupeleka wapi mwanamuziki huyu sasa? Haya, anaturusha moja kwa moja mpaka kule Ufaransa. Unasikia, mm -hmm. Bana? Haya. Eh, Ufaransa, kwenye dimba la Stade de France <laughs> hivi unaweza kutoa <laughs> ripoti hii kwa kifonsei <laughs> <atingia mitu. laughs> <laughs> <ambia intangusha> <laughs> Alafu tufikirie tafanze baadaye. Sasa basi, wakati huu kombe dunia linaendelea kule, msikilizaji, la raga au rugby maarufu, eh, kule Ufaransa ambapo timu mbili zilikuwapo zikiokisha bara, bara la Afrika, Namibia na Afrika ya Kusini. Namibia walitolewa kwenye michuano hiyo tayari, lakini Afrika ya Kusini wana Springbok, ambao pia ni mabingwa watetezi bmj mridhi naam. wamekwenda moja kwa moja hadi kutingia fainali mwishoni mwa Juma baada ya kuangusha vikali timu ya Uingereza kwa pointi kumi na sita kumi na tano katika mchezo mkali na kusisimua. Yani pointi moja tu BMJ imewapa ushindi wa na South Africa kwenda fainali Ufaransa na Uingereza wameumia sana, kwa sababu hata kwenye semifainali kwenye robo fainali walicheza na Ufaransa mm -hmm. ambao ndio wako nyumbani Aha. wakawashinda nayo kwa pointi hiyo moja. No, no, no, no, no. Waliumia sana na wa Wafaransa. uh -huh. Lakini timu ya Afrika Kusini ama kwa hakika imeonyesha uwezo mkubwa sana wa kupambana, maana ilikuwa nyuma mm -hmm. ikaja mpaka na kushinda mechi. Sasa basi nimezungumza na mchambuzi wa masuala haya ya michezo hasa rugby kule nchini Kenya ambaye amekuwa akifuatilia sana michano hii kwa karibu kabisa mm -hmm. yanasema kwamba timu hizi zitakuwa na mechi ya kipekee kabisa ya fainali mm -hmm. Sasa nataka kujua mpaka Afrika uh, Kusini kufikia hapa wameenda kwa kazi na jasho na damu nini hasa c aumezungumzana nani huyu bwana anaitwa Bonifasi Ogea. Tumsikize bwana Bonifasi Ogea. Uh, Afrika Kusini iko yes. na hii mententi ya kuwa wanataka kushinda, ukiangalia game uh, yao ya mwisho kumi na tano za mwisho anlikuwa naonekana ni kama wameshindwa, kia tusema mpira udunda kabla uh, haijaisha, uh, hawezi uh, sema kuwa imeisha, uh, wakajiweza wakajikakamua hatimaye wakatoka kama washindi tusisahau kuwa afrika kusini ndio wanajitia nguvu wao wenyewe na pia wanajisukuma ikienda nayo hadi mpaka watufiki hata ukiangalia kutafa icheza na France hili ndio haitaa mwisho walikuja wakashinda Sawa kabisa, wameshinda dakika ya mwisho kabisa. Hawa vijana wa Afrika Kusini wana Springbok, lakini pengine nafasi ya wanachojifunza vijana wa Kenya hasa kutokana na kwamba wanafuatilia michuano hii ya ragbi na wana timu nzuri ya ragbi ya barani Afrika ni nini hasa katika michuano hii? Yeah, vijana eh, U... mm -hmm. wa Kenya naomba wasikufe moyo nataka nazimacha inataka pia mfadhili imekuja ka umiza wa Wakenya kwa sababu utapata kwa wachezaji wa Kenya Bila shaka asante sana, sana. Bonifas Ogea, huyo mchambuzi wa masuala ya mchezo wa rugby kutoka kule nchini Kenya, na kufahamisha tu msikilizaji BMJ na kwamba fainali itafanyika siku ya Jumamosi kati ya hao Uingereza, kati ya Afrika kusini na New Zealand. New Zealand, eh. E, eh, pia wanasema wanapewa nafasi kubwa sana ya kushinda, lakini usisahau kama alivyosema Bonifas, hawa wa South Africa wana moyo wa simba, yani hata wapige vipi wanarudi, kwa sababu mechi yao na Ufaransa, Ufaransa waitawala mchezo mzima Uh-huh. Deka ya mwisho wakajikuta wanapigwa wao, vile vile navyocheza jana. Uingereza, Uingereza wametawala mchezo we, lakini wapi! Ndio maana wanakwambia mpira ni nini. Mechi ya ushindi watatu itakuwa siku ya Ijumaa kati ya vijana wa Argentina mm -hmm, na Uingereza ndio watakamilisha hilo limba. Safi kabisa. Kuna watu husema kwamba raga ni ya watu watoto wa matajiri, sijui kama kuna ukweli hapo eh, kwamba sio kama tunavyojua soka. <laughs> Eh, lakini wale ni watu ambao wako levo <laughs> nyingine eh, ingawa nimeona ikichezwa mara, siku hizi wanafuata wote eh, ni mchezo unaendelea kupaa umaarufu tutaendelea kuangalia yanayoendelea huko eh, Ufaransa katika eh, mchezo huu, msikilizaji. Wow. Ni wakati wa vitu sasa, kutoka chumba chetu cha habari tupate habari za dunia. Jeshi <music> la Israel leo Jumatatu limeendelea kufanya mashambulizi ya anga huko ukanda wa Gaza, wakati mawaziri wa mambo ya nje kutoka Umoja wa Ulaya amekutana kufikiria sitisho la mapigano kwa misingi ya kibinadamu. Ndege za Israel pia zimelenga maeneo kadhaa ya Hezbollah nchini Lebnan, ikiwemo maeneo ambayo jeshi limesema walikuwa wanajitayarisha kurusha makombora na roketi kuelekea Israel. Mkuu wa sera wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya, Josep Borrell, amewaambia wanahabari kwamba anaamini sitisho la kibinadamu la kibina mapigano linahitajika ili kuruhusu misaada kuwafikia watu wa Gaza. Maafisa wa Ukraine wamesema Jumatatu kwamba vikosi vya Russia vimefanya mashambulizi usiku kucha kutumia droni na makombora pamoja, wakilenga maeneo tofauti ya nchi. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba wamezitungua droni 14 zikiwemo 13 zilizotengenezewa nchini Iran aina ya Shahed pamoja na makombora Gavana wa Odesa, Kali, Ole Kipa amesema kwamba vifusi kutoka kwenye moja ya droni hizo zilizoangushwa vilianguka upande wa kusini wa mkoa huo na kuharibu ghala kwenye bandari. Mamlaka ya Uhispania imesema kwamba zaidi ya wa wahamiaji 13 kutoka mataifa ya Afrika chini ya jangwa la Sahara wamewasili kwenye visiwa vya Kanari katika bahari Atlantic, ya Atlantic yenye jumla ya visiwa saba mwishoni mwa wiki boti moja ilikuwa imebeba watu 321. Rekodi nyingine iliwekwa mapema mwezi huu wakati wa wahamiaji wapatao 8561 walipowasili kwenye visiwa hivyo katika wiki mbili za kwanza za mwezi Oktoba. Waziri wa mambo ya ndani wa Hispania Fernando grande Madasa Marlaska amesema kwamba idadi hiyo kubwa imesababisha misukosuko ya kisiasa kwenye eneo la Sahel. Na, na nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya leo Jumatatu zimekubaliana kuhusu muundo wa kuweka vikwazo kwa utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi nchini Niger mwezi Julai mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo itairuhusu EU kuweka vikwazo kwa watu binafsi pamoja na mashirika yanayotishia ya amani, uthabiti na usalama wa Niger, kuhujumu katiba, ukiukwaji wa haki za binadamu au sheria za kimataifa, limesema baraza hilo la Umoja wa Mataifa. <tipa> nawasikia haobmj wanaitwa hea na kitu hicho on by mind. Sauti murwa sauti matata kwelikweli. Msikilizaji, kama unavyosikia hivyo vitu safi mm -hmm. Kabisa. Na msikilizaji, wapo ndi unajiunga nasi ni VOA ya mpango ambao hukujia kutoka hapa Washington kila siku Jumatatu hadi Ijumaa, kutoka hapa studio nambari 15 eh, jiji kuu la Marekani. Tuko naye Sandi Shomari. Naam, kama unavyojua BMJ siku zote tunapata kwenye redio zetu shirika nyingi sana. Aha. kule nchini Kenya unatupata Sauti ya Mwananchi Redio pale Nakuru, bila kusahau mwenedi redio ya kule Voi, maeneo ambayo BMJ unayapenda sana, bila kusahau pale Bungoma unakutukuta kwenye Sasa Radio, bila kusahau ukiruka mpaka nchini Tanzania, ni makao makuu ya nchi Dodoma FM ya pale Dodoma, Nuru FM kule nyanda za juu Iringa na KFM kule Songea, na ukiruka mpaka kwenye visiwa pale visiwa vya Zanzibar unatukuta kwenye Hits FM kule Zanzibar. Na ukienda mpaka pale Tanga, mm-hmm. wanakuambia unatupata kwenye Voice of Africa ya pale Korogwe, huko Tanga. Waja leo warudi leo. Kwingineko ni DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Redio Ngoma ya Amani pale Baraka, bila kusahau Redio Manyema namba kule Kindu hawa nawaita nambari Saffir, moja Saffir, Saffir. E, wataalam wa kule Kindu, Redio Rakum pale Bunagana, Redio Malaika, Redio Dinamik kule kote Lubumbashi. Pia usahau mtandao wetu wa Voaswahili.com. Sasa msikilizaji, ndio tunafika yale masala ambayo Sandi Shomari alikuwa ametaja hapo awali kwamba katika barazani leo tunaangazia nini, kinachangia ongezeko la visa vya mapenzi ama mpenzi kuchepuka au wanandoa kutokuwa waaminifu na naona kwenye laini za simu tunajaribu kuwapata baadhi ya wa wasikilizaji washiriki, lakini Sande, wanazungumza nini? Wengi ambao wameandika kwenye mitandao yetu ya kijamii hususan kwenye ukurasa wa Facebook, mengi yameandikwa. BMJ kama walivyozungumza kuhusiana na hii swala la wanandoa kuchepuka limegusa watu wengi. Anaanza naye Joyce Nkiti hapa anasema, na haya anatokana na kusahau majukumu yao, kwa sababu ukishaoa au kuolewa kila mtu anaona kama vile amekushafika lakini kutokana na uaminifu wa mwenzi na wengine wanataka kufanya visasi inakuwa ni shida. Huyu uh, pokea Mbelela Eliud anasema sababu ni zile zile, kukosa mtaji, yani pesa eh, kulazimishwa kumpenda mtu anasema kwa Kiingereza hapo love, na vilevile vile kukosa taaluma uh, inafanya pia watu wakakimbia wakaenda mchepukoshi. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Yeah. laughs> mwingine huyu Lameki Atanasio Laru anasema bana, ishu kubwa ni wanawake, anasema wengi wao wanasahau majukumu yao juu ya mme, wa, mme wake mm-hmm. Na kuchukuliana mazoea ya unaona, hichi kitu ni cha kawaida sana, na mude eh, Muhammad anasema wanandoa wengi hatuna ukaribu na Mwenyezi Mungu. Unajikuta eh, muda mwingi tunautumia kufikiria ni jinsi gani kutakuwa, eh, kama, tutakuwa kama fulani. Hapo ndipo kila mmoja anaanza mipango kivyake eh, kivyake vyake, na huku ah, anakutana na vichwa vingine <laughs> vicho vingine maana ni watu wengine anakwambia. <laughs> <rama> <laughs> hicho kiseri cha Sheng au cha mtaani, hey. Nikiruka mpaka kwake Matthew Gaidi kwa upande wake anasema ni ukosefu wa fedha, pia kutoridhishana kati ya wanandoa, mipango ya kando kabisa. Sandi Shomari, kwa sababu ya muda, naona hatutaendelea na swala hili, lakini tuna wauliza wasikilizaji waendelee kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kuna mwingine kwa ameona ametaja kwamba pia eh, kukosa eh, kupata Kuh kushiriki eh, kama inavyofaa kushiriki ngono. Wanasema eh, kwamba ni moja ya masuala ambayo yanafanya watu pia waamue kwamba mimi naenda kumtafuta mwingine eh, wakieleza kwamba wakati walioana ilikuwa wanafanya tendo hilo mara kwa mara, lakini, lakini, lakini baada ya muda inakuwa, na ni hali ya binada, kibinadamu, eh, na, na sio eneo moja au jingine tu eh, ni mambo ambayo unayapata mahali kwingi tu kote duniani. Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa VOA Express kutoka hapa Washington. Sande, una nini? Ni wakati sasa wa kupata kibao, kama unavyosema, Express Express bila muziki hujasukuma gurudumu, inakuwa haiwezekani tena, haiwezekani. E, tena haiwezi kuitwa Express, labda tuite Express. <laughs> <laughs> <laughs> Sasa unamjua huyu kijana Edi Kenzo, Edi Kenzo, kama anampenda sana huyu kijana, anakuja na kitu chake balipira boda Hichi ni kitu kizito kweli kweli, tupate vitu basi, BMJ, wasikilizaji wetu wasikie kitu okay. <laughs> Tuambie vitu hivyo vinaongea lugha gani? na walipila boda manake <coughs> kwa lugha ile ya Kiganda mm -hmm, ni mba, ni, ki mm. Uh, ni kusema kwamba hata ufanye nini uko uh, ni, ni kama kupanda mlima <laughs> <laughs> <laughs> lakini kitu kinanifurahisha ni jinsi wimbo huu umepata umaarufu. Baada ya kutolewa takriban, wiki tatu tu zimepita, sasa wanaelekea watu wametazama kupitia YouTube takriban watu mia tano elfu na zaidi ya laki tano ushapiga mwanadamu. So e, e, zaidi ya laki tano e, sio mchezo. Mchezo na, na naona hizi sio zile za kununua unajua siku hizi wanasema e, kuna watu wananunua na zile maazi, views. Na, na, na, Eh, sioni kama hizi za kununua. Safi <laughs> <Tumano laughs> <jiru fawaya> <laughs> <laughs> <laughs> msikilizaji, mambo hayo yote yanakujia kutoka hapa VOA Express, Washington DC Sunday. Sawa kabisa basi, BMJ, tunaelekea katika mada yetu ya leo. Tunafuatilia kuhusiana na masuala ya ushauri, na katika ushauri hii leo BMJ ni kwamba msikilizaji, unayetusikiliza hivi sasa e, tunazungumzia changamoto kubwa inayowakumba vijana hasa wengi katika kuzingatia wakati wanachagua kozi za kwenda kusoma katika vyuo vya elimu ya juu. Tunaye Dr. Godfrey Mnubi, yeye ametoa ushauri wa kile ambacho unatakiwa kuzingatia kabla ya ya ya kufanya maamuzi ya kusoma katika vyuo vya elimu ya juu. Tumsikize daktari kitu gani anaeleza hapa. K kuna vitu vingi vya kuzingatia kijana anapochagua kozi au fani ya kusoma chuo kikuu. Ni muhimu kijana asome kitu anachokipenda, kitu kinachotoka moyoni. Unajua, ukisoma kitu unachokipenda, siku zote utakuwa mzuri katika kitu unachokifanya. Kwa hiyo lazima wasome kitu wanachokipenda. Hivyo ni lazima vijana wajitafute na kujipata hususan katika vipaji na vipawa walivyonavyo. Aidha, ni muhimu sana vijana wazingatie mazingira yanayowazunguka, fursa gani zilizopo katika familia, kama ni familia ya kibiashara, jamii na fursa gani pale, fursa gani zilizopo kitaifa na kimataifa, ikiwepo soko la ajira. Ni vema sana vijana wetu wakapata role models, watu ambao ni wataalamu katika fani mm, au taaluma husika, kama ni ujasiriamali, uhandisi, sheria, udaktari, ambao watawapitisha vijana na kuwapa hamasa, uzuri, changamoto za hiyo fani, ili kuhamasisha kidogo, kuwapa chachu ya kupenda kujua ni kozi gani wanataka wasome na baadaye wanataka wawe nani. Nashukuru, asante sana Dakta Mnubi kuelezea kitu hicho vizuri kabisa. Vijana wafahamu BMJ. Najua muda unakimbia vizuri, pia tutaje e, kwamba alizungumza na mwenzetu Idi Ligongo. Bila shaka safi. Sasa tunaangalia nini BMJ, kabla tukamilisha, tuangalie swali la leo, maanake tuliuliza unadhani ni hatua zipi zinahitaji kuchukuliwa kuhakikisha kwamba misaada inawafikia wanaoihitaji huko Gaza na wamezungumza kwa wingi, kama huyu Philip Maina Gachie, akusema yuko wapi? Lakini jina lenyewe linaeleza <laughs> kwamba ni kule jamhuri ya Kenya. Hamasi iwekewe vikwazo na masharti magumu sana, ndio siku ingine wafikiria mara mbili kuanzisha mashambulizi kwa raia. Haya, nikitoka huko nakutana naye Peter Mathew Mtuka, anasema misaada ikifika Palestina raia wanaweza kuporwa. Kwa hiyo tuangalie, duniani au dunia iungane kutokomeza ugaidi. Safi kabisa. Amor Mtungo anasema hatua muhimu ni nchi zishirikiane kuwafukuza mabalozi wote wa Israeli e, kama si somo na shinikizo kuwezesha haki za msingi za binadamu kuwafikia Wapalestina vizuri. Sande, pia tueleze wasikilizaji hapa kwamba e, misaada imeanza kufika. mm -hmm, lakini sio kwa kiasi ambacho ni cha kutajika sana. Wanasema ni kiasi kidogo tu, kama matone kupitia pale kwenye kivuko cha Rafa. E, tumeona misafara mara mbili tangu juzi sijui kama kuna mwingine umepita leo, lakini ndio tunaendelea kufuatilia hiyo habari kufatili, bila shaka tutakuwa nayo jioni hii kwenye matangazo yetu, wasikose si, kuungana taarifa zaidi juu ya hilo sio kabisa. Kabisa msikilizaji, ndio huo muda tulikuwa nao kutoka hapa VOA Express. Upande wa pili tulikuwa na mwenzetu Fiona wa Mai. E, eh, matangazo haya yamesimamiwa na Meri Mgawe hapa studio, nimeshirikiana na Sandi Chomari. Tutakuacha na kibao hiki tukikutakia uh, siku njema au uh, usiku mwema popote pale ulipo kutoka Washington.