Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon Kama. Um, mjane wa mwandishi wa habari wa Pakistan aliyeuawa na polisi wa Kenya baada ya kukimbia kukamatwa nchini mwake leo amefungua mashtaka dhidi ya idara ya polisi ya Kenya, wakili wake amesema Ashrat Sharif aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa kijeshi wa Pakistan na mfuasi sugu wa waziri mkuu wa zamani Imran Khan alikufa baada ya kumiminiwa risasi kwenye kizuizi cha polisi nje ya mji mkuu wa Kenya Nairobi, mwaka uliopita. Javeria Sidik ambaye ni mmoja wa wake wawili wa Sharif, wiki iliyopita aliliambia shirika la habari la AFP akiwa mjini Islamabad kwamba angefungua mashtaka hayo Wakili wake Ochiel Dudley amethibitisha kwamba mashtaka hayo yamewasilishwa mapema leo mbele ya mahakama kuu ya Kenya, mwaka mmoja tangu kutokea kwa kifo chake. Amesema kwamba wanachosubiri sasa ni maelekezo zaidi kutoka kwenye mahakama. Mamlaka ya Uhispani imesema kwamba zaidi ya wahamiaji 1300 kutoka mataifa ya Afrika chini ya jangwa la Sahara wamewasili kwenye visiwa vya Kanari katika bahari ya Atlantic yenye jumla ya visiwa saba mwishoni mwa wiki. Boti moja ilikuwa imebeba watu mia tatu ishirini na moja. Rekodi nyingine iliwekwa mapema mwezi huu wakati wa wahamiaji elfu nane mia tano sitini na moja walipowasili kwenye visiwa hivyo katika wiki mbili za kwanza za mwezi Oktoba. Waziri wa mambo ya ndani wa Uhispania, Fernando Grande Maraska, amesema kwamba idadi hiyo kubwa imesababishwa na misukosuko ya kisiasa kwenye eneo la Sahel ambalo limeshuhudia mapinduzi kadhaa katika miezi ya karibuni lengo kubwa la wahamiaji hao sio kuishi kwenye visiwa hivyo bali kutafuta maisha mazuri na familia zao kwenye sehemu nyingine za Ulaya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya leo Jumatatu yamekubaliana kuhusu muundo wa kuweka vikwazo kwa utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi Niger mwezi Julai. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo itairuhusu EU kuweka vikwazo kwa watu binafsi pamoja na mashirika yanayotishia amani, udhibiti na usalama wa Niger, kuhujumu katiba, ukiukwaji wa haki za binadam, au sheria za kimataifa, limesema baraza la umoja huo. Hatua hiyo inaendana pamoja na kutilia mkazo ile iliyochukuliwa na jumuiya ya uchumi ya mataifa Afrika magharibi ECOWAS dhidi ya taifa hilo. EU imelaani mapinduzi hayo tangu yalipofanyika, amesema mkuu wa sera za mambo ya nje wa EU Joseph Borrell. Baadhi ya hatua zinazotarajiwa kuchukuliwa na EU ni pamoja na kushikilia mali za walengwa pamoja na kuwazuia kusafiri kwenye mataifa ya nje. Mahakama maalum ya Pakistan leo imemfungulia mashtaka Imran Khan, waziri mkuu wa zamani aliyefungwa jela pamoja na naibu wake, kuhusiana na shutuma zenye utata za kuvunjisha siri za serikali. Jopo la mahakama limesikiliza kesi hiyo kwa faragha ndani ya jela iliyoko karibu na mji mkuu wa Islamabad, kwa mujibu wa sheria ya kikoloni kuhusu siri za serikali. Kikao cha leo kilikuwa cha kuwafungulia mashtaka, ndiyo maana wanasomewa mbele ya mahakama, amesema mwongozi wa mashtaka maalum Shah Kawar, na aliwaambia wanahabari nje ya jela ya Ediala amesema kwamba mahakama imeanza rasmi kusikiliza kesi hiyo na kwamba mashahidi watakuwepo kwenye usikilizaji wa Ijumaa. Khan mwenye umri wa miaka sabini na mshtakiwa mwenza Shah Mahmood Kureshi, ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Pakistan, wamekana mashtaka hayo. Mawakili wao wamesema, wameongeza kusema kwamba wameapa kupinga mashtaka hayo kwenye mahakama ya juu. Na maafisa wa Ukraine wamesema Jumatatu kwamba vikosi vya Rusia vimefanya mashambulizi usiku kucha kutumia drone na makombora pamoja wakilenga maeneo tofauti ya nchi. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba zimetungua drone kumi na nne zikiwemo kumi na tatu zilizotengenezewa Iran aina ya Shahid pamoja na kombora. Gavana wa Odessa Olekipa amesema Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo sasa nampisha mwenzangu Kennes Bwire, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa undani ndani sehemu ya kwanza tunaangazia vita vya Israeli dhidi ya kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza na namna sera za nje zinachangia vita hivyo au kutumika kupata suluhu. Sehemu ya pili tunaangazia siasa za hapa Marekani. Baraza la Wawakilishi halina spika kwa wiki ya tatu sasa. Je, hatari ya kutokuwepo spika ni zipi kwa Marekani na kwa dunia kwa jumla? Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Mataifa ya Magharibi yameungana katika kuunga mkono Israel katika vita dhidi ya kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza. Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya zimetangaza kuunga mkono Israeli kwa kila hali. Marekani miaka mingi imekuwa ikitoa msaada wa silaha wa kifedha kwa Israel, imetetea Israeli kidiplomasia katika kila hoja katika Umoja wa Mataifa. Marekani imetangaza kuendelea kuunga mkono Israeli katika vita vya sasa dhidi ya kundi la Hamas. Uingereza nayo imeahidi kuendelea kutoa msaada wa ujasusi kwa Israel. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen naye ametangaza kwamba umoja huo unasimama kwa hali yote na Israel. Kwa upande mwingine, mataifa yasiyo na uhusiano mzuri na mataifa ya magharibi ikiwemo Marekani, Uingereza na nyingine, hasa Iran, wametangaza kuunga mkono kundi la Hamas na watu wa Palestina. Je, Sera ya mambo ya nje ya mataifa ya magharibi na mataifa maadui wa mataifa ya magharibi katika mashariki ya kati hasa Israeli na Palestina inaathiri vita kati ya Israeli na Hamas? Amini Mwidau ni mchambuzi na msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo Toronto, Canada. Amin, sera hii kwa namna yoyote iwe sera ya Marekani, ya Uingereza, ya Umoja wa Ulaya, iwe sera ya Iran, Korea Kaskazini, Rusia, China, inavuruga vita katika ukanda wa Gaza ama itamaliza vita hivi? Asante ndugu Bwire. Nafikiri hilo ni swali gumu, kwa sababu kuna mambo mengi ambayo kwamba yamebebeka katika katika masuala ya sera za hizi nchi za magharibi, nchi za kama ni China, za Iran na zinginezo ambazo zina zina hamu fulani katika sehemu kama ile. Lakini pakubwa zaidi tunachoona ambacho kinaibuka ni utekelezaji wa, wa vita vya kiwakala. Kwa sababu tukiangalia Marekani ama tukiangalia Israeli ni rafiki mkubwa wa, wa Marekani na yeye ndo baada ya wale wanachama wa NATO nafikiri yuko mbele zaidi katika urafiki wa karibu na Marekani akifuatiwa na Egypt katika sehemu kama ile. Kwa hiyo bila shaka Marekani kutokana na uh, zile utaratibu wao wa wa kidemokrasia wanatambua Israeli kwamba ni mwenzao katika sehemu kama vile. Lakini kwa upande mwingine wa, wa suala hili ni Wapalestina, kama tunavyojua kwamba kati ya watu wenye kuwaunga mkono Wapalestina katika katika juhudi zao za kuwa huru na kuwa na nchi yao wa, ni, ni nchi za Kiarabu zilizo zilizo karibu pale, na vile vile makundi kama vile Hezbollah. Sasa hii yote Hezbollah na vikundi kama vile vya Hamas ni makundi ambayo kwamba yanaungwa mkono na na kusaidiwa kifedha na na kihali na nchi kama vile Iran. Kwa hiyo ni katika ni maslahi ya, ya ya sera za Kiiran kwamba uh, kundi kama vile Hamas na Hezbollah zikiwa zimefaulu katika malengo yao katika sehemu kama vile. Kwa hiyo sasa kinachoibuka sasa kama katika sera ya, ya ulinzi ya Marekani kuamua kwamba watapeleka meli pale ya ya kijeshi, si kwamba wapeleka meli kwamba ipigane katika vita vya vya vya Israeli, isipokuwa ni kuzuia utekelezaji wa sera za nchi kama vile Iran, kwa sababu Iran kupitia kwa makundi yake kama ya Hezbollah yanaweza yakaanzisha ya vita vya kiwakala ikawa swala la Palestine sasa limekuwa ndo chimbuko la la vita baina haya mataifa tofauti y yaliyoko magharibi na yale ambayo kwamba yaliyoko Middle East ama mashariki ya kati na nchi zingine. Lakini kama kuna nchi kama vile China, ukiangalia kwa uhakika hawana hawana mba, sera yoyote ambayo kwamba ni ya, ni ya ya upande mmoja au mwingine katika sehemu kama vile. Kwa hiyo pengine watu kama hao waweza wakaingilia kati ama siku za mbeleni wakawa ndio ndiyo kiongozi katika kutafuta suluhisho ya ya matatizo yaliyoko katika mashariki ya kati haswa vile baina ya Palestine na na na Israel. Je, mataifa ya magharibi yanakutana na maadui wake kwenye ukingo wa Gaza na kupimana nguvu au ni kwa masilahi ya dunia na watu wa Gaza? Ha, nafikiri si, si swala la kupimana nguvu, kwa sababu hili ni swala la, la, la, la, la siku ndefu sana Asa kwa upande mmoja, kwa mfano, nchi za za bara ya ya ya ya Europe uh, ya Ulaya hawa, hizi nchi hizi ndio zilikuwa chanzo cha cha cha kuzaliwa kwa taifa la Israel, baada ya kwamba, kutokana na mateso mengi yaliyotokea baada ya vita vya kwanza uh, na Waisraeli wengi wakawa wame- wame wameumia sana kutokana na mikono ya, ya pati ya Nazi ya, ya Ujerumani. Kwa hiyo ikawa moja ya suluhisho ni kutafutia sehemu ambayo kwamba itakuwa ni nchi yao. Kwa hiyo kwao wao kufaulu kwa Israeli ni kufaulu kwa mipangilio yao ya ya kabla ya 1948, na kuvurugika na kwa Israeli itakuwa ni, ni ni ni kosa katika sera zao walizozipanga katika maule. Kwa hiyo hilo ni moja sasa, katika katika -katika upande wa upande wa Middle East ama mashariki ya kati, nchi kama vile za za Iran na nchi kama mba, Jordan na zingine kama Egypt. Hili ni ni ni mwamko wa, wa, wa, nini wa Kiarabu na wa kidini. Kuna swala la kidini pale na kuna swala la Kiarabu ijapokuwa wako baadhi ya wa Palestina ambao ni si wa si Waislamu, ni Wakristo kama vile wakina Hanan na Hashrawi na wengine wengi ambao wako katika sehemu kama ile. Kwa hiyo hili ni suala zaidi la la la Arab nationalism na lilochanganyikana na siasa za magharibi na na na, na siasa za uwakala wa, wa baina ya nchi kama vile Iran na Marekani na nchi za magharibi. Kutokana na mwendelezo wa hali ilivyo kwa sasa, viongozi kuonyesha nia ya kukutana tena, mikutano yenyewe haionekani kuwa na tija kuzungumzia misaada pasipokuwa na kila upande iwe Israeli au Hamas lengo lao kusikika kuna ishara za mapigano kumalizika, ama kila upande unavuta upande wake malengo yatimie. Nafikiri kuna kuna hasira nyingi kutokana na yale mashambulio ambayo kwamba Israeli waliyapata na ambayo kwamba hawakuyategemea lakini, uh, baadhi ya ishara ambazo nimeziona ambazo kwangu mimi ni nzuri ni ku- ku- ku- kulainika ku, kwa kauli za Marekani kwamba kujaribu kutokuwa tahadhari. Uh, Israeli wafahamu wa, wa, wa, wa kwamba uh, ni uamuzi wote wa haraka hautakuwa na tija yote, kama ambavyo Marekani walivyofanya uamuzi wao baada ya Septemba uh, kumi na moja, na vile vile kukubali kuruhusu uh, misaada ya chakula na madawa kuingia kwenye Gaza, na nafikiri leo pia kulikuwa na na, na taarifa ya kuhusu rais akiimiza Israeli zaidi kufanya maendeleo ama kuendeleza hii fursa ya kuwapelekea watu vyakula na madawa, na na kuzuia kule kuvamia kwao katika katika Gaza na na jeshi la, la nchi kavu. Asa pengine, hizo ni nafasi ambazo kwamba uh, Rais Biden ame, amezi, amezipata ama ameziwezesha kutokana na mazungumzo ambayo kwamba hatuyaoni kwa sasa. Haya ni mambo ambayo yanazungumza baina ya viongozi huko chini ya ya sura zetu ni Amin Mwidau, msome na mchambuzi wa siasa na diplomasia, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Asante Amin. Ah, asante ndugu. Basi sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Mgogoro ndani ya chama cha Republican umepelekea shughuli katika baraza la wawakilishi kusimama kwa wiki tatu. Sasa bunge halina spika baada ya Warepublican kumtimua Kevin McCarthy Oktoba tatu. Baada ya wiki mbili za kumtafuta spika bila mafanikio, wabunge watajaribu tena leo Jumatatu kumtafuta spika. Serikali kuu inahitaji pesa kufadhili shughuli zake. Marekani inahitaji fedha kusaidia Israel na Ukraine. Ni lazima baraza la wawakilishi lijadili na kupitisha ufadhili huu na haliwezi kufanya hivyo bila ya kuwa na spika. Mgawanyiko ndani ya chama cha Republican kati ya wanachama wa mrengo mkali wa kulia na wa Republican wa mrengo Western, wa waston ulipelekea kutimuliwa kwa spika McCarthy. Wa Republican Steve Scalise na Jim Jordan mwenye umaarufu mkubwa wameshindwa katika kupata kura za kutosha kuwa spika. Baraza la wawakilishi haliwezi kutekeleza kazi yake pasavyo, huku likitakiwa kuwa limepata spika kabla ya Novemba 17 ili kuzuia shughuli za serikali kufungwa kutokana na ukosefu wa fedha. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. ni aibu na kidesturi, ni jambo ambalo ni nadra kutokea, na migogoro hii inaonyesha kwamba chama cha Republican pengine hakiwezi kuongoza na pengine utapata kichapo uh, kwa uchaguzi wa mwaka ujao. Kamati maalum ya Chama cha Republican yenye jukumu la kumpata spika inafanya vikao leo Jumatatu kuanzia saa kumi na mbili jioni saa za hapa Washington DC. Wagombea tisa kutoka Chama cha Republican wametangaza nia kugombea ya kugombea nafasi ya spika. McCarthy ameonya kwamba huu sio muda wa Republican kuchezea nafasi ya spika na kwamba wanastahili kumchagua mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi aliye na ujuzi na wala siyo mtu yoyote. Chama cha Republican kinadhibiti bunge la wawakilishi kwa kura tisa pekee. Republican kina wanachama 221 ikilinganishwa na 212 Wademokrat, na hivyo Wademokrat hawana kura za kutosha takribani saba kumchagua spika. Ili kupata spika, chama cha republican kinahitaji kura 217. Mgombea yote lazima apate kura hizo. Republican wana kura 221, lakini mgawanyiko umepelekea kwamba yeyote anayegombea kiti hicho hawezi kupata kura hizo 217. Mgombea yeyote anayechaguliwa na chama cha republican hastahili kupoteza zaidi ya kura nne. Wagombea ni tisa maana kwamba hakuna mshindi anaweza kupatikana katika mazingira hayo. Ni lazima wagombea wawe wachache na chama kiungane kumpigia mgombea mmoja. Uhasama kati ya wanasiasa wa chama cha Republican kwa uh, mfano Matt Gaetz amekuwa uh, na uh, mashtaka kwenye uh, bunge, anafanyiwa uchunguzi kwa kunajisi uh, wasichana wa chini ya miaka kumi na nane. Uh, amekasirika Matt Gaetz na kumlipizia kisasi aliyekuwa spika McCarthy kwa kufanya kura hii. Kwa hivyo kuna ule uhasama kati ya wanasiasa kwa njia moja, na kwa upande mwingine ni uh, utengano au uh, kutoelewana kifalsafa kwa njia ambayo wana Republican wanaiangazia nafsi ya chama chao kwa bunge. Wademokrat wanaonekana kupima maji, urefu wa maji ama joto la maji, kuona Warepublican wanamleta nane ambaye anaweza kukubaliana na sera zetu, ama Wademokrat wamekalia upande gani. Tunaona wanapiga kura kwa mrengo mmoja bila kupoteza kura yoyote. Hesabu yao ni ipi? Wanademokrat basi wanaendeleza eh, kukinziana kwa chama cha Republican kwa kupiga kura na hawa Wanarepublican nane ili kuhakikisha kwamba chama cha Republican kiendelee kukorogeka eh, na hii hali ya sintofahamu ya, sinto ya kisiasa ijie jiendeleze, kwa sababu wanademokrat wanaona wananufaika kisiasa eh, kwa sababu umma inaanza sasa kukosa amini, eh, kukosa imani na chama cha, cha Republican. Soko za hisa pia zinaendelea kudorora kwa imani yao na sera za wana Republican. Na pia kwa sera za kimataifa ni kama jumuiya ya kimataifa uh, imepigwa na bumbuazi na hizi sintofahamu za kisiasa. Matt Gaetz, Mrepublican aliyeanzisha mchakato wa kumwondoa McCarthy ameambia waandishi wa habari kwamba Jordan aliondolewa kwenye kinyang'anyiro kutokana na kura ya siri, baada ya kamati ya Republican kupiga kura kumwondoa kwenye kinyang'anyiro hicho cha kuwa spika. Jordan aligombea mara tatu na kushindwa kupata uungwaji mkono katika upigaji kura wa wabunge. Alikuwa anaungwa mkono na aliyekuwa rais Donald Trump ambaye ana matumaini makubwa ya kushinda tiketi ya chama cha Republican kuwa mgombea wa urais mwaka ujao 2024. Wademokrati wamesema kwamba Jordan ni mtu hatari mwenye msimamo mkali. Washindani wake ndani ya chama cha Republican walikasirishwa na kampeni za msimamo mkali kutoka kwa wafuasi wa Jordan zilizoambatana na madai ya vitisho vya baadhi ya wabunge kuuawa. Kwa upande mmoja Eh, nafikiria kusambaratika kwa umoja wa wanarepublican unatokea na hizi vuguvugu na siasa za mrengo wa kulia za Donald Trump, na nasema hivyo kwa sababu, upande fulani, Donald Trump anataka kupata tikiti ya kuwania urais upande wa wanarepublican. Inaonekana dhahiri shahiri ya kwamba atapata tikiti hiyo lakini kwa msimamo wa Trump, msimamo wake mkali wa mrengo wa, wa, wa, wa kulia, kwa siasa zake za kuwania urais ameleta utengano uh, kwa bunge la wawakilishi, na nasema hivyo kwa sababu wabunge wengi walio kwenye uh, bunge la Congress kwa wakati huu wako kwenye uh, eneo ambazo haziegemei mrengo huu wa kulia eneo nyingi eneo bunge nyingi ambazo zilipigia Joe Biden kura. Kwa hivyo hawa wanarepublican hawataki waonekane ya kwamba sera zao ni zile za mrengo wa kulia sana, na ndiposa hata kama Trump anajiendeleza na nafsi zake za kuania urais upande wa wanarepublican sera zake kwa jitihada hizo zinadhofisha serikali, uh, sera za wajumbe hususan wale ambao wako kwenye eneo ambazo Joe Biden alizishinda. Wao wanahofia kwamba huenda wakapoteza eh, viti vyao mwaka ujao, wakionekana ya kwamba eh, wanajihusisha na hawa wanarepublican wa uh, mirengo hii uh, kali ya kulia. Wagombea saba kati ya tisa wa kiti cha spika Jack Bergman Brian Donalds, Kevin Han, Mike Johnson, Dan Moza, Gary Palmer na Pete Sessions walipiga kura ya kutaka kubadili matokeo ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini. Hilo ni donda ambalo Warepublican Wademokrat wanalikumbuka vizuri sana, na hawa saba walidai kwamba Trump ndiye alikuwa mshindi na wala sio Biden siku ambayo wafuasi wa Trump walivamia majengo ya bunge Januari 6 mwaka 2021, jambo ambalo taifa na ulimwengu kwa jumla linakumbuka vizuri sana, madonda makovu yaliyo ndani ya baraza la wawakilishi. Wagombea wengine wawili Emma na Austin Scott hawakupiga kura ya kuidhinisha matokeo ya uchaguzi mkuu. Wademokrat wana uwezo wa kusaidia Warepublican kupata spika kwa rahisi sana, hilo lipo wanahitaji tu wachache kuvuka mpaka, lakini hawafanyi hivyo. Wademokrati wanataka mtu wa aina gani kutoka Republican ili wamuunge kuwa spika? Ama kuna uwezekano wa warepublican watano tu wavuke mpaka na kumpigia kura Hakim Jeffries Mdemokrat na kuwa spika? Wanarepublican hawatata hawatataka kamwe kisiasa kuweza ku, kuwasaidia wapinzani wao. Wao ndio walishinda kura, wao ndio wana Republican, walio wengi eh, wenye viti vingi kwa bunge la wawakilishi. Kwa hivyo ku, kumchagua spika na kuhakikisha kwamba mnafanya ushirikiano na uh, wapinzani wenu na tena ku, kuikabili kombe kwa upande wa upinzani ni kama eh, mnajiumiza nyinyi kama chama cha wanarepublican. Sifikirii watafanya hivyo, lakini kwa njia nyingine, njia ya kwenda mbele hapa ni kuona kwamba pengine eh, kuna wanarepublican ambao watafanya vitu viwili. La kwanza ni kukubali ya kwamba Joe Biden ndiye aliyeshinda kura mwaka elfu mbili na ishirini. Hilo ni hoja moja kuu upande wa wanademokrat. La pili ni kwamba kuna kitengo cha wanarepublican ambao wanaweza kufanya au kupiga kura pamoja na wanademokrat, ili hawa wanasiasa wachache wa mrengo wa kulia waweze kupigwa kalamu, sauti yao isianze kuonekana sana. Kwa hivyo, hilo ndilo jambo ambalo linakera sana kwa wakati huu na changamoto hii huenda tena ikaendelea kwa sababu, vile umesema, hawa wote ambao wameteuliwa eh, hawataki kukubali au kusema ya kwamba Joe Biden alimshinda Trump. Kwa hivyo italeta hali ya sintofahamu ambayo itaendelea eh, na pengine eh, inaonekana ya kwamba Mchenry eh, ambaye ni spika kwa muda, pengine ataongezewa madaraka ili aweze kuendeleza eh, sera na kazi ya bunge kwa, kat... kwa sababu kwa wakati huu hata hawa wabunge tisa ambao wameteuliwa ni kama mirengo yao ipo ya kulia zaidi, na kuweza kwao kushinda au kupata uteuzi kushirikiana na wanademokrat inaonekana itakuwa ni vigumu, ni vigumu kwa wakati huu. Wanachama wa Republican wamekuwa katika vurugu za kisiasa mwaka mzima. McCarthy alipitia wakati mgumu kupata kura 15 kushinda nafasi ya spika mwezi Januari. Alikosa uungoaji mkono wakati wa uongozi wake, na Warepublican walimwondoa wa madarakani baada ya kupoteza kura nane za Warepublican. McCarthy aliondolewa baada ya kushirikiana na Wademokrati kupitisha mswada wa fedha kwa ajili ya ufadhili wa serikali kuu, kuzuia serikali kufungwa. Wawekezaji wanasema kwamba mgogoro unaoendelea ndani ya chama cha Republican ni mbaya kwa uchumi wa Marekani na dunia kwa jumla. Biden ametoa wito kwa Republican kusuluhisha matatizo yao ndani ya chama. Athari gani za kisiasa ndani ya chama cha Republican? Athari gani kwa chama cha Democrat kuelekea siasa za mwaka elfu mbili ishirini na nne? Ni athari gani kwa masilahi ya Marekani kimataifa, sera ya mambo ya nje? Upande wa wanademokrati kuna hatari ya kwamba wakiendelea eh, kutoshirikiana na wanarepublican eh, kuhakikisha kwamba spika amechaguliwa, ya kwamba masuala yote ya bunge yatakwama, eh, yata tunajua ya kwamba bajeti eh, miswada yote ya kutumia pesa za umma lazima zianze kwenye bunge la wawakilishi hata sio seneti, bunge la wawakilishi. Kwa hivyo ni changamoto jingine eh. Kwa hivyo ni, eh, hapa nyumbani kwa sera za, za ndani itadhofisha, sio eh, tu chama cha Republican lakini chama cha wanademokrat na Marekani kwa ujumla. Lakini kwa sera za ng'ambo pia inaonekana, itaonekana kuwa Marekani ni nchi ambayo imechanganyika. Eh, eh, viongozi wa, wa, wa kimataifa hawatakuwa na imani kwa uongozi eh, wa Joe Biden kwa, kwa sababu itaonekana ya kwamba bunge eh, imechanganyika, na adui wa Marekani pengine huo wataongezewa wa, wa ta, wa moyo na motisha wa kupinga sera za Joe Biden. eh, kumalizia upande wa Republican eh, lazima chama cha Republican iamue kama wataendelea na hizi itikadi kali za Donald Trump au watatenga huu mrengo wa sera kali za kulia, na nafikiria huenda chama kikasambaratika eh, kwa sababu wafuasi wa Trump eh, kwenye chama eh, wana ushawishi mkubwa sana eh, kwa eh, wapigaji kura wana Republican, lakini sera zao changamoto ni kwamba kwa bunge ukiziweka na na falsafa ya bunge kwa ujumla, sera za chama cha Republican ni zile za mrengo wa kulia sana. Kwa, kwa hivyo kuleta uwiano kati ya hawa wanasiasa upande wa wanademokrat na upande wa wanaRepublican inaleta changamoto, na ndipo tuna mbarika hii ambayo i, uh, ipo wakati huu kwa hivyo kwa upande wa Republican nafikiria chama lazima lazima iamue kwamba wataendelea na hizi sera za Trump za mrengo wa kulia na kama ch wakiendelea hivyo chama itasambaratika. Lakini upande wa wanademokrat lazima waone sera za ndani. Hali hii ikiendelea inadhoofisha uh, maslahi za Marekani, sio tu hapa Marekani lakini pia kwa sera za Marekani uh, kimataifa ni Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa pamoja na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani katika chuo kikuu cha City New York. Nakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa Fiona wa Mai kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza.