Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo, mpema wasikilizaji popote pale ulipo. Hapa studio anakukaribisha ni mimi Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo yetu ya Jumanne Oktoba ishirini na... Ne, mwaka wa 2023 siku ya Umoja wa Mataifa ni kuadhimisha siku ya kuundwa kwa umoja huo. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika Mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www.voaswahili.com na mpendo msikilizaji, basi katika Kumekucha ripoti za kuandalia hii leo, siku ya umoja mataifa. Rais Joe Biden anasema ili mazungumzo ya usitishaji mapigano yaweze kufanyika huko Israel na Hamas, ni lazima Hamas kuachilia huru mateka wote kwanza. Na huko Kenya, kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga anasema huenda hatotie saini mkataba wa mazungumzo ya kisiasa kati yake na serikali ya muungano tumesema tunaongea na hao watu kikundi cha bwana Kalonzo, lakini ya kwanza ni mambo ya gharama ya maisha, mpaka irudi chini. Hiyo ni sharti namba moja, sharti namba moja nam. Basi huyo ni raila mwenyewe, mmemsikia. Ni moja kati ya ripoti za kuandalia kwa leo hii kumekucha. Basi kwanza habari za dunia, Idi Ligongo. Hamas Jumatatu iliachilia mateka zaidi, ambapo wanawake wawili vikongwe wa Israel waliachiliwa wakati Israel ikiimarisha mashambulizi yake ya anga Gaza. Hayo yakiendelea, Marekani imeonyesha kuwa na wasiwasi kuhusu vita vya Israel na Hamas kwamba vinazidi kuwa vita vya Mashariki ya Kati. Katika taarifa, Hamas imesema iliwaachilia mateka hao kwa sababu za kibinadamu. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ilisema iliwasafirisha wanawake wa Israel wenye umri wa miaka 85 na 79 kutoka Gaza Jumatatu jioni hadi Tel Aviv. Kundi hilo la wanamgambo lililoachilia wa mateka wake wawili wa kwanza, mama na bintie wa kimarekani Ijumaa, ikiwa karibu ni wiki mbili baada ya kufanyika shambulizi la kushtukiza Israel na kuua zaidi ya watu elfu moja na mia nne wengi wao wakiwa raia na kuwakamata mateka zaidi ya mia mbili wengine Wizara ya Marekani za mambo ya nje, kazi, afya na huduma za kibinadamu, biashara na shirika la maendeleo la le kimataifa la Marekani Jumatatu zimetoa tahadhari ya kibiashara dhidi ya Uganda. Tahadhari hiyo inazifahamisha biashara na watu binafsi wa Marekani wakiwa wanatoa huduma za afya, maafisa wa taasisi za kitaaluma na wawekezaji kuhusu athari zinazoweza kuwakabili ikiwa watafanya au kutafakari kufanya biashara na Uganda. Biashara, mashirika na watu binafsi wanapaswa kufahamu athari zinazoweza, zinazoweza kutokea za kifedha na sifa zinazotokana na ufisadi uliokithiri uliofafanuliwa kwa undani zaidi katika taarifa ya hali ya uwekezaji 2023 pamoja na unyanyasaji wa wanahabari wa haki za binadamu vilevile, wanaharakati, wafanyakazi wa afya, watu wa makundi ya walio wachache, watu wa kundi la LGBTQI plus, na wapinzani wa kisiasa walioelezwa katika ripoti ya nchi ya 2022 kuhusu matendo ya haki za binadamu nchini Uganda. Ripoti ya kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu Global Rights inaeleza kwamba Nigeria imeorodhesha zaidi ya matukio 800 ya mauaji ya kiholela kote nchini katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ripoti hiyo inasema zaidi ya watu 120 kati yao waliuliwa katika nusu ya kwanza ya mwaka huu peke yake, na kwamba wa Nigeria wengi wanaishi kwa hofu kutokana na ukatili unaofanywa na maafisa wa usalama. Abdushakur Abud anatuarifu zaidi. Ripoti mpya ya Global Rights ikiwa na kichwa cha maneno waathiriwa ukatili ulioenea ilitolewa sambamba na siku ya kuadhimisha miaka mitatu ya kumbukumbu ya waathiriwa ukatili unaofanywa na polisi wa Nigeria. Kufuatana na ripoti hiyo, kumekuwepo na mauaji ya kiholela 848 nchini Nigeria kati ya mwaka 2020 na Juni 2023. Mkurugenzi mtendaji wa kundi hilo Abiodun Bayeu akizungumza na Sauti ya Amerika amesema tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane wamekuwa wakiorodhesha ukatili unaofanyiwa wananchi kote Nigeria, na inahusiana na masuala mbalimbali kuanzia ugaidi, mapigano ya mijini hadi mauaji ya kiolela. Anasema ni lazima maafisa wa usalama wawajibishwe kutokana na ukiukaji huo wa haki za binadamu. Maelfu ya watu waliandamana na Oktoba elfu mbili na ishirini wakilalamika dhidi ya kile kilichojulikana kama And SARS, na kupelekea kuvunjwa kwa kikosi maalum cha polisi cha kupambana na wizi SARS, kilichotuhumiwa kwa kufanya ukatili mkubwa, ikiwa ni pamoja na kuwatesa watu na mauaji. Maandamano haya yaliendelea kwa siku kadhaa kutokana na mauaji yaliyofanywa na polisi katika mlango mkuu wa kutoza ada kwenye barabara kuu ya Lagos Lekki Toll Gate. Watu 123 waliuliwa wakati wa maandamano hayo. Amnesty International inasema kwamba ingawa baadhi ya hatua zimechukuliwa, lakini chini kwa chini kuna mambo ya uhalifu yanaendelea na raia hawana habari nazo. Shirika hilo limeandikia serikali ya Lagos kufanya uchunguzi na kutoa ripoti kamili na kujibu tuhuma hizo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Boti nyingine ya abiria imezama kwenye mto Lulonga, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya nchini humo vimesema Jumatatu, na kusababisha vifo vya watu kadhaa, ikiwa ni wiki moja baada ya watu 47 kufariki katika ajali kama hiyo. Mwakilishi wa mashirika ya kiraia amesema watu 40 wamefariki na wengine kadhaa hawajapatikana katika mkasa huo wa hivi karibuni. Afisa mmoja katika jimbo la Ikweta hakutoa takwimu, lakini alizungumzia kuhusu watu kadhaa waliofariki, wakati akisubiri kusikia kutoka kwa timu ya wachunguzi waliotumwa kwenye eneo la tukio. Boti ya mbao ya mtoni inayojulikana kama Nyangumi iliyobeba abiria na bidhaa ilizama usiku wa mwisho mwa juma karibu na kijiji cha Boyeka kwenye mto Lulonga. Joseph Boyoko Lokondo wa kundi la Generation Conscious aliliambia shirika la habari la AFP. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi atatembelea Washington Alhamisi jioni, safari inayoonekana kufungwa njia ya mikutano zaidi ya ngazi ya juu kati ya Marekani na China. Ziara yake inafanyika wakati maafisa wa Marekani wanataka kuiona China ikichukua njia bora wakati vita vya Israel na wanamgambo wa Hamas na huku Rusia ikiendelea na vita vyake dhidi ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken atakuwa mwenyeji wa waziri Wang hapo Oktoba 26 mpaka 28. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House Jack Sullivan pia atafanya mazungumzo na waziri Wang. Kwa mujibu wa maelezo ya maafisa wawili wa ngazi ya juu wa utawala, Sullivan alifanya mazungumzo na Wang huko Malta Septemba 16 na 17, kufuatia mikutano ya Vienna Mei 10 na 11 nam a msikilizaji basi ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika idi kama tunavyoelewa mambo mengi yanatokea lakini hadi hivi sasa ni swala la israel na hamas mambo yako moto huku mpaka hivi sasa hakuna usitishaji mapigano au naam shakuru najua umeliangalizia swala hili lakini kwa kueleza tu ni kwamba rais joe biden amesema Jumatatu kwamba mazungumzo yoyote kuhusu usiti, usitishaji wa mapigano kwenye ukanda wa Gaza yatafanyika kwa sharti ikiwa Hamas watawaachilia huru mateka wote waliochukua kutoka Israel wakati wa shambulizi la Oktoba 7. Sasa Abdushakur Biden ametoa matamshi hayo muda mfupi baada ya Hamas kuachilia huru wanawake wawili hapo jana. Sasa hiyo inakuwa wakati inaonekana viongozi kutoka sehemu zote za dunia wamekuwa wakitoa wito wa kusitishwa mapigano kwa ajili ya hali ya kibinadamu kwa hakika idi haifahamiki kwa hivi sasa tunaporipoti, kwani Biden alitoa matamshi hayo alipokuwa anazungumza na, na waandishi wa habari juu ya mradi wake mpya wa teknolojia. Na baada ya hapo White House ilitoa taarifa ikieleza kwamba rais anaomba radhi waandishi wa habari, hakuweza kubaki kueleza anamaanisha nini aliposema hivyo, kwani kabla ya hapo alisema alizungumza na Papa Francis siku ya Jumapili, aliyemwambia anawaunga mkono na kila kitu anachofanya. And I are on the same page. He, uh, papa na mimi tulielewana. Alikuwa na hamu kufahamu tunachofanya kukabiliana na baadhi ya mizozo inayotukabili, hasa huko Israel kwa wakati huo, na nilimweleza mpango wetu juu ya msaada tunabidi kuipatia Israel, na kwa ujumla papa alitunga mkono hapo Jumapili Papa Francis alipokuwa anahutubia misa ya Jumapili alitoa wito wa kusitishwa ugomvi kati ya Israel na Gaza, akiwaombea mateka kuachiliwa huru na msaada wa dharura kuendelea kupelekwa Gaza. Kwa mara nyingine tena, mawazo yangu yako yale yale yanayotendeka Israel na Palestina. Nina wasiwasi mkubwa na ninahuzunishwa. Ninawaombea na niko pamoja na wale wote wanaotaabika: mateka, waliojeruhiwa, waathiriwa na familia zao. Vita daima ni kushindwa, ni uharibifu wa udugu wa ubinadamu. Ndugu zangu, achaneni na vita. Wito huo wa pop umetolewa wakati maafisa wa Marekani wamesema Washington inaishauri Israel kuchelewesha mpango wake wa kufanya uvamizi wa nchi kavu huko ukanda wa Gaza ili kuruhusu muda zaidi wa majadiliano kufanyika kuhusu kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas na wakati huo huo kuweza kuruhusu msaada wa dharura kuwafikia wakazi wa Gaza. Licha ya msimamo huo wa Marekani, jeshi la Israel liliendelea kudondosha mabomu na kufanya mashambulio karibu mia tatu jana Jumatatu peke yake. Mashambulio hayo yamezusha hali ya taharuki ambayo haijawahi kushuhudiwa, ambayo waliojeruhiwa walikuwa wanafikishwa hospitali kila saa. Mwendesha gari wa wagonjwa na Sem Hasan anasema, hali ni mbaya sana kutokana na ukosefu wa vitu vingi Kedir, kama upungufu mkubwa sana wa magari ya wagonjwa na vifaa vya magari hayo. hatuna magari ya kutosha, na hapa tuna magari 26 ambayo hayafanyi kazi. Wizara ya Afya ya Palestina imesema idadi waliofariki imefikia 5087 na idadi waliojeruhiwa kufikia Jumatatu jioni imefikia 15273. Wakati huo huo, maafisa wa Marekani wameeleza wasiwasi wao kutokana na hatari ya vita hivyo kuenea huko Mashariki ya Kati. Msemaji wa ofisi ya White House ya usalama wa kitaifa John Kirby aliwaambia waandishi wa habari kwamba Rais Biden hataki kuona mzozo unapanuka kutokana na mashambulizi yanayoendelea kwenye mpaka kati ya Lebanon na Israel na kufyatuliwa roketi kutoka Siria na Iraq dhidi ya majeshi ya Marekani. Naye kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Lavrov, amesema kwamba mzozo kati ya Israel na Palestina hauwezi kutanzuliwa na nchi moja, bali unahitaji hatua za pamoja za jumuiya ya kimataifa. Nam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi tuendelee na habari nyingine zaidi za dunia idi. Shirika la afya duniani WHO Jumatatu limeripoti kufikiwa hatua nzuri katika juhudi za kuzuia mwitikio wa shutuma za udhalilishaji wa kijinsia lakini limekiri kwamba manyanyaso kwa wafanyakazi wa WHO bado ni tatizo gaya gamhewag Mkurugenzi wa ulinzi na mwitikio wa udhalilishaji wa kijinsia ndani ya WHO anasema katika miaka miwili iliyopita, taasisi hiyo imeongeza nguvu katika kuzuia na kuitikia jambo lolote, kuanzia matendo ya udhalilishaji, manyanyaso na dhuluma za kijinsia. Ameongeza kusema kwamba licha ya hayo, bado idadi ya shutuma hizo inakwenda juu kwa sababu nyepesi ambayo yeye anaamini ni kutokana na shutuma hizo bado hazija malizwa Inakadiriwa kesi 83 za namna hiyo zimehusishwa na mlipuko wa kumi wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo asilimia 25 zinahusishwa na wafanyakazi wa WHO. Na rubani ambaye hakuwa zamu na kukaa katika kiti cha ziada cha chumba cha marubani cha ndege ya abiria ya Horizon Air alijaribu kuzima injini wakati wa safari uokozi wa ndege hiyo ulifanywa kwa jitihada za wafanyakazi kwa mujibu wa rubani aliyekuwa akirusha ndege hiyo na kuwa taarifu waongoza ndege serikali ya oregon zilimtaja mtu huyo kuwa ni joseph david emerson mwenye umri wa miaka 44 alishikiliwa jumatatu kwa makosa 83 kila moja ikiwa ya jaribio la kuua moja la uzembe la moja la kuhatarisha ndege kwa mujibu wa ofisi ya wanausalama wa kaunti ya multnomah ndege hiyo ni iliyokuwa ikielekea San Francisco Jumapili ilielekezwa kwenda Portland, Oregon, ambako ilikutana na maafisa wa forodha wa Portland ambao walimkamata Emerson. Amepangiwa kufikishwa mahakamani leo Jumanne. Nam, basi, tukiendelea sasa katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba kiongozi mkongwe wa upinzani huko Kenya, Raila Odinga ameashiria kuwa huenda asitie saini ripoti ya mwisho ya mazungumzo ya kisiasa ya pande mbili kati yake na Rais William Ruto ikiwa ripoti hiyo haionyeshi mkakati dhahir wa kushughulikia kupanda kwa gharama ya maisha. Matamshi odinga ya Odinga yanajiri siku chache tu baada ya bunge ya la nchi hiyo kuongeza muda wa kamati inayoendeleza mazungumzo hayo siku thelathini zaidi kujaribu ku hitimisha ripoti yake ya kutatua mzozo wa kisiasa nchini humo, kama anavyotuarifu Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Ingawa wajumbe wanaowakilisha Ruto na Odinga kwenye mazungumzo hayo ya pande mbili wameashiria kuwa kufikia sasa wamepiga hatua wa muhimu kuhitimisha mazungumzo hayo na kupendekeza marekebisho yanayofaa ya kikatiba na kisera kwa maswala yote yaliyopendekezwa. Na nguvu zilizopo sasa ni kujaribu kufikia mwafaka wa mageuzi na utiifu wa mfumo wa uchaguzi, uaminifu wa vyama vya kisiasa na mkakati wa kurejesha chini gharama ya juu ya maisha na matumizi ya rasilimali za umma. Kutokana na mawasilisho ya wadau umma na wataalamu, Bwana Odinga anaeleza kuwa kipaumbele cha mazungumzo hayo ni gharama ya maisha. Tumesema tunaongea na hawa watu, kikundi cha Bwana Kalonzo, lakini ya kwanza ni mambo ya gharama ya maisha mpaka irudi chini. Hiyo ni sharti namba ndani ya kipindi cha siku 30 cha kuongezwa kwa muda zaidi kwa kamati ya kitaifa ya kuwezesha mazungumzo ya pande mbili kujenga maafikiano na kupendekeza marekebisho ya faayo ya kikatiba, kisheria na kisera kuhusu maswala yanayowahusu raia wa Kenya chini ya usimamizi wa Ruto na Odinga. Wajumbe wa kamati hiyo inayosema imeafikia maelewano ya kiasi fulani wanatarajiwa kumkabidhi Ruto na Odinga ripoti ya maafikiano kufikia Novemba tarehe 26 na kisha kuiwasilisha ripoti hiyo mbele ya bunge kuidhinishwa kama mwafaka kati ya viongozi hao wawili. Lakini Odinga anaeleza kuwa raia wa Kenya wanastahili kuondolewa mzigo wa ushuru unaofanya maisha kuwa magumu. Sasa wananchi wengine wamesema afadhali tupatiwe ushuru, Bwana Ruto achukue mshahara, manake ushuru ni juu kushinda mshahara, sivyo? Gharama ya kila kitu bado imepanda zaidi. Tunataka fuel subsidies irudishwe, fuel tax VAT kwa, kwa, kwa mafuta itolewe kutoka 16% irudi 8% pale Uhuru aliwacha. Kwa mujibu wa wafuatiliaji wa mazungumzo hayo matamshi ya Odinga ni kiashiria cha misimamo mikali iliyochukuliwa na wajumbe kwenye kamati hiyo, anavyoeleza Barasa Nyukuri, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Mazungumzo hiyo ilikuwa mazungumzo ya hiari na ya kujitolea kwa pande zote mbili ambazo zilikuwa zinasosana baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa ikiwepo kama bwana Raila Odinga atajiondoa katika hiyo mazungumzo, akoze kuweka sahihi iye, namaanisha kwamba hiyo mazungumzo haitakuwa ya maana yoyote, kwa vile itakuwa ni ya upande mmoja. Maana ya bipartisan means eh, pande zote zimekubaliana kukaa na kufanya uiano na kuzungumza. Na kamati hiyo ya wajumbe kumi inaripotiwa kuendelea kupata ugumu wa kufikia mwafaka wa ukaguzi matoke wa matokeo ya uchaguzi, ufikiaji wa haraka wa mkakati wa kurejesha chini gharama ya maisha, wakati serikali ya Rais Ruto inaeleza kuwa imedhibiti uchumi wa Kenya na ina mkakati wake wa kurejesha chini gharama ya maisha suala, so, ambalo wajumbe wake wameona si muhimu kujaliwa katika mazungumzo hayo. Kene Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na Yemi Alade huko katika Kumekucha Afrika. Bila shaka mpenda msikilizaji, popote pale ulipo, unaamka saa hizi, bila shaka huko Afrika Mashariki. Tukiendelea na Kumekucha. Idi, hali nzuri kabisa hapa Kumekucha tunaendelea katika ushirikiano kati ya China na Afrika. Naam, mkutano wa kumi na sita wa maafisa waandamizi wa jopo la ushirikiano kati ya China na Afrika umeanza Jumatatu mjini Beijing na kuhudhuriwa na karibu wajumbe mia tatu kutoka China na Afrika. Wajumbe hao walijadili na kutafakari juu ya maendeleo katika ushirikiano wa kila upande kupata ufanisi chini ya mpango wa FOKA na kufanya kazi kutafuta njia za kuimarisha ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika. Abdu Shakuru, unaweza kutuarifu nini zaidi juu ya mkutano huo? Mkutano huo unahudhuriwa na maafisa waandamizi na wawakilishi kutoka mashirika mbalimbali mbali ya China na mataifa 53 ya Afrika pamoja na wajumbe wa Umoja wa Afrika na wafuatiliaji wa mashirika ya kimataifa na kikanda. Akifungua kikao hicho, naibu waziri wa mambo za nje wa China, Deng Li, amesema kwamba kukiwa na mabadiliko ya msingi ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa karibu karne moja na kuimarika kwa uchumi wa nchi zinaendelea, China na Afrika zinaonyesha kuwa na nia dhati ya kuendelea mbele na umoja na ushirikiano katika maendeleo yao ya pamoja. Okay. Kuendelea kuwa na dhamira ya faida za pamoja na maendeleo ya pamoja, china na afrika zimeshuhudia kuimarika kwa ushirikiano kuleta matokeo ya kila upande unapata ufanisi. Mwakani China itaandaa mkutano wa kilele wa tisa wa FOKAK. Ni matumaini yangu kwamba mtatumia mkutano huu wa maafisa waandamizi kutathmini kwa kina utekelezaji wa matokeo ya mkutano wa nane wa FOKAK, na kutoa mawazo thabiti kwa ajili ya kuandaa mkutano wa tisa wakisifu mafanikio yaliyopatikana katika uhusiano kati ya China na Afrika na utaratibu wa FOCAC, maafisa waandamizi wa Afrika na wawakilishi wake wameeleza utaarifu wao wa kuendelea kufanya kazi kwa karibu na China kutayarisha mkutano wa mwakani na kuhamasisha mpango wa kujenga jamii ya Afrika na China katika kiwango cha juu kwa mustakbal wa pamoja. Mshauri wa masuala ya kidiplomasia wa rais wa Senegal, Demba Ba, amepongeza jinsi ushirikiano unavyoendelea tangu kuanzishwa kwake mwaka elfu mbili. FOCAC imeipatia nguvu kubwa ushirikiano kati ya Afrika na China na imetumika kama utaratibu wa kukuza urafiki, kuaminiana, kuheshimiana na kufaidika kwa pamoja katika ushirikiano wetu. Kutokana na juhudi za pamoja kati ya nchi za China na Afrika, FOCAC ilizinduliwa wakati wa mkutano wa kwanza wa mawaziri mjini Beijing Oktoba 2000 ikiwa na lengo la kujibu changamoto zinazojitokeza kutokana na uchumi wa utandawazi na kutafuta mipango ya maendeleo ya pamoja. Hivi sasa kuna wanachama 55 katika FOCAC, ikiwa ni China, nchi 53 za Afrika na kamisheni ya Umoja wa Afrika. Nam, asante sana. Hivi sasa tunaendelea na kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kumaliza matangazo yetu, muktasari wa habari. Hamas Jumatatu iliachilia mateka zaidi ambapo wanawake wawili vikongwe wa Israel waliachiliwa wakati Israel ikiimarisha mashambulizi yake ya anga ya huko Gaza. Hayo yakiendelea, Marekani imeonyesha kuwa na wasiwasi kuhusu vita ya Israel na Hamas kwamba inazidi kuwa ni vita ya Mashariki ya Kati. Wizara ya Marekani ya mambo ya nje, kazi ya afya na huduma za kibinadamu biashara na shirika la maendeleo la kimataifa la Marekani Jumatatu kwa pamoja zimetoa tahadhari ya kibiashara dhidi ya taifa la Uganda. Ripoti ya kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu Global Rights inaeleza kwamba Nigeria imeorodhesha zaidi ya matukio mia nane ya mauaji ya kiholela kote nchini humo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Boti nyingine za abiria imezama kwenye mto Lulonga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya nchini humo vinasema Jumatatu, na kusababisha vifo vya watu kadhaa, ikiwa ni wiki moja baada ya watu 47 kufariki katika ajali kama hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi atatembelea Washington Alhamisi jioni, safari inayoonekana kufungua njia ya mikutano zaidi ya ngazi ya juu kati ya Marekani na China. Ziara yake inafanyika wakati maafisa wa Marekani wanataka kuiona China ikichukua njia bora wakati vita vya Israel na wanamgambo wa Hamas na huku Rusia ikiendelea na vita vyake dhidi ya Ukraine. Shirika la, umoja, shirika la afya duniani WHO Jumatatu limeripoti kufikiwa hatua nzuri katika juhudi za kuzuia mwitikio na shutuma za udhalilishaji wa kijinsia, lakini limekiri kwamba manyanyaso manya kwa wafanyakazi wa WHO bado ni tatizo. Mkurugenzi wa ulinzi na mwitikio wa udhalilishaji wa kijinsia wa WHO amesema katika miaka miwili imepita As, asante sana Idi. Kwa muktasari wa habari, unakamilisha matangazo yetu ya leo, siku ya Jumanne, kutoka hapa Washington DC. Kumekucha Afrika. Usikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa hereni. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Joe Biden aliwahutubia wa Marekani aliporudi nyumbani kutoka Israel kufuatia shambulio baya la Hamas ambalo liliua zaidi ya watu elfu moja na mia tatu na wengine kadhaa kutekwa nyara. Rais Biden alieleza kwamba Hamas ilifanya uovu wa kikatili unaokumbusha miezi 20 ya vita janga na ukatili uliotendewa kwa wananchi wa Ukraine ambao waliumizwa vibaya tangu Putin alipoanzisha uvamizi wake. Hamas na Putin wanawakilisha vitisho tofauti, lakini wote wana mpango mmoja. Wote wanataka kuangamiza kabisa demokrasia ya majirani zao, kuiangamiza kabisa. Hamas madhumuni yake kwa sasa ni kuiangamiza Israel na kuwaua Wayahudi. Hamas haiwakilishi wa Palestina. Hamas inatumia raia wa Palestina kama ngao za binadamu na familia zisizo na hatia za Wapalestina zinateseka sana kwa sababu yao. Hata hivyo, Putin anahusika kwa mauaji ya halaiki wa Ukrain na kuwatenganisha kwa nguvu maelfu ya wa watoto wa Ukrain na familia zao, alisema Biden. Putin anakana kwamba Ukrain ni taifa au liliwahi kuwa taifa huru. Kuhakikisha Israel na Ukrain wanafanikiwa ni muhimu kwa usalama wa taifa wa Marekani, Biden alisema. Historia ilitufundisha kwamba iwapo magaidi hawawajibishwi kwa ugaidi wao, iwapo madikteta hawawajibishwi kwa uvamizi wao, wanasababisha machafuko zaidi, vifo na uharibifu zaidi, wanaendelea tu na vitisho. kwa Marekani na ulimwengu vinazidi kuongezeka. Uongozi wa Marekani ndio unaounganisha ulimwengu, Rais Biden alisema. Ushirika wa Marekani ndio unatuweka salama sisi na nchi Maadili ya Marekani ndiyo yanatufanya tuwe washirika ambao mataifa mengine yanataka kushirikiana nao. Tutaweka yote hayo hatarini ikiwa tutajiondoa kwa Ukraine, ikiwa tutaacha kuiunga mkono wa Israel, si sahihi kabisa. Ili kufadhili mahitaji ya usalama wa taifa wa Marekani na kuunga mkono washirika wake, zikiwemo Israel na Ukraine, rais amewasilisha ombi la bajeti ya dharura kwa baraza la wawakilishi. Hatuwezi na hatutauacha magaidi kama Hamas na wababe kama Putin kushinda, alisema Rais Biden na kataa kuruhusu hilo kutokea. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo