Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, nalo jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana naukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 24 Oktoba mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki la maziwa makuu, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo la maziwa makuu kupitia masafa mafupi pia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Mapigano makali yasemekana kutokea huko DRC ambapo zaidi ya watu ishirini wameuawa wa huku wengine wengi wakiachwa na majeraha kutokana na watu wanaodhaniwa kutoka kundi la waasi Je, asubuhi sana ya leo wauni wa M23 wakisaidiwa na Rwanda wameweza kuweza kuvamia maposisheni za jeshi la taifa, na posisheni ya kwanza ilikuwa ni katika njia ya kuelekea kwenye mlima wa moto, ilikuwa maeneo ya hapa kwenye wana ambako wanaita tuaza ten bumba. Na katika taarifa nyingine, mahakama ya Kenya yaongeza muda wa amri ya kuizuia serikali kupeleka mamia ya maafisa wa polisi nchini Haiti. Hivyo ni vitokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne alitembelea Israel akipeleka ujumbe wa mshikamano na nchi hiyo kufuatia shambulio baya la Hamas, lakini pia akishinikiza ulinzi wa raia wa Palestina huko ukanda wa Gaza. Macron amemwambia rais wa Israel Isaac Herzog kwamba kilichotokea hakitosahaulika kamwe na kwamba kipaumbele cha kwanza ni kuachiliwa huru mateka wote wanaoshikiliwa na Hamas. Nataka mwelewe kwamba hamko peke yenu katika vita hivi dhidi ya ugaidi, Macron alisema. Jeshi la Israel leo lilisema liliendesha mashambulizi ya anga huko Gaza, ikiwemo kulenga makao makuu ya operesheni za Hamas na kuua manaibu kamanda kadhaa wa kundi hilo. Mahakama ya Kenya Jumanne imeongeza muda wa amri ya kuizuia serikali kupeleka mamia ya maafisa wa polisi nchini Haiti katika operesheni inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuleta amani katika taifa hilo la Karibian lililokumbwa na machafuko. Uamuzi huo unatolewa baada ya Umoja wa Mataifa kuonya kuwa usalama nchini Haiti ambako magenge ya uhalifu yanadhibiti eneo kubwa la nchi hiyo umezidi kudorora huku mauaji yakifikia viwango vya juu sana. Baraza la usalama la Umoja Mataifa mapema mwezi Oktoba ilipitisha azimio la kuruhusu upelekaji wa kikosi cha kimataifa kinachoongozwa na Kenya ili kuwasaidia polisi wa Haiti, lakini mahakama kuu ya Nairobi baadaye ilitoa uamuzi wa, wa muda katika kesi iliyowasilishwa na mwanasiasa wa upinzani Ekuru Aukot ambaye alidai kupeleka, ki, kupeleka polisi wa Kenya huko ni kinyume cha katiba kwa sababu hatua hiyo haikuungwa mkono na sheria wala mkataba wowote. Korea Kaskazini imefunga ubalozi wake nchini Uganda, maafisa wamesema, na hivyo kumaliza kuwepo kwake kwa kipindi cha nusu karne ndani ya moja wa washirika wake wa muda mrefu barani Afrika. Hatua hiyo ilitangazwa baada ya mkutano wa Jumatatu kati ya rais wa Uganda, Yoweri Museveni, na balozi wa Korea Kaskazini, Yong Tong Hak. Balozi Jong alimtaarifu rais kwamba Korea Kaskazini imechukua hatua ya kimkakati kupunguza idadi ya balozi zake barani Afrika, ikiwemo Uganda, ili kuimarisha ufanisi wa taasisi za nje za nchi hiyo, ofisi ya rais wa Uganda imesema Jumanne katika taarifa ambayo imepewa shirika la habari la AFP. Urafiki wetu mzuri utaendelea na utaimarishwa na kuendelezwa zaidi, Jong amenukuliwa akisema, akiongeza kuwa uhusiano wa kidiplomasia utasimamiwa kupitia ubalozi wa Korea Kaskazini mjini Malabo, Guinea Equatorio. Michael Cohen aliyekuwa wakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alifika mbele ya mahakama kutoa ushahidi dhidi ya kiongozi huyo kwenye kesi ya udanganyifu wa fedha inayotishia biashara zake nyingi. Harison Kamau amefuatilia taarifa hii na anatuarifu zaidi. Taarifa hizo zimetolewa na mtu wa karibu na Cohen na anayefahamu vyema mipango yake Hatua hiyo inatarajiwa kuwakutanisha Cohen na Trump ana kwa ana, akiwa mkosoaji wake mkubwa tangu uhusiano wao ulipovunjika miaka mitano iliyopita. Trump ambaye ni mgombea wa juu wa urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao kupitia chama cha Republican amefika mahakamani baada ya kufanya kampeni Jumatatu kwenye jimbo la New Hampshire, siku chache tu baada ya kupigwa faini ya dola elfu tano na jaji anayesikiliza kesi yake kutokana na kukiuka amri ya kutoizungumzia hadharani. Kesi hiyo iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa New York Letitia James inadai kuwa Trump aliongeza thamani ya mali zake kuwa mabilioni ya dola ili kujipatia mikopo iliyo bora zaidi kutoka kwa mabenki. Cohen kwa muda mrefu alikuwa wakili wa Trump na pia rafiki wake wa karibu kabla ya uhusiano wao kuvunjika. Ushahidi aliotoa mbele ya baraza la wawakilishi kuhusu fedha za Trump huenda ulipelekea kesi hiyo iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa New York. Trump ameendelea kukanusha mashtaka dhidi yake akisema ya kwamba kesi hiyo ina ushawishi wa kisiasa. Amefika mahakamani mara kadhaa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja uliopita, huku akilalamika mbele ya waandishi wa habari kwamba kesi hizo zinalenga kudumaza kampeni zake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Uchumi wa Russia umemudu vizuri kwa miaka kadhaa ya vikwazo vya nchi za Magharibi na hivyo aiogopi matarajio ya hatua zaidi kama hizo Kremlin ilisema leo Jumanne. Umoja wa Ulaya ambao uliiwekea Rusia vikwazo kumi na moja tangu Moscow ilipopeleka wanajeshi wake nchini Ukraine Februari elfu mbili ishirini na mbili ulisema wiki iliyopita kwamba unajaribu kuziba mapungufu katika vikwazo vilivyopo, huku Poland ikipendekeza vikwazo zaidi. Maafisa wa Umoja wa Ulaya walipendekeza pia vikwazo hivyo viendelee kwa miaka kadhaa hadi mzozo wa Ukraine utakapomalizika. Akiulizwa kuhusu matarajio kama hayo, msemaji wa Kremlin Dimitri Peskov amesema Rusia imekuwa ikikabiliwa na vikwazo kwa muda mrefu, kwa miongo kadhaa, na tumeweza kumudu vya kutosha hali hiyo. Kwa hivyo muda wa miaka mitano hadi kumi haitutishi. Baraza la utendaji la Umoja wa Ulaya linatarajiwa kuwasilisha tarehe nane Novemba ripoti ya tathmini ya maendeleo yaliyofikiwa na Ukraine katika ombi lake la kuwa mwanachama wa umoja huo maafisa watatu wamesema ikiwa hatua muhimu kwa uamuzi wa umoja huo juu ya kuanzisha mazungumzo ya kuiruhusu Kiev kujiunga na umoja huo. Tathmini hiyo itatolewa katika ripoti ya kila mwaka ya tume ya umoja wa Ulaya itakayoeleza kwa kina ikiwa nchi zinazotaka kujiunga na umoja huo wenye wanachama 27 zimekidhi vigezo vya kiuchumi, kisheria, na vigezo vingine vinavyohitajika. Uamuzi unaotarajiwa kutolewa wakati wa mkutano wa viongozi wa umoja wa Ulaya wa Disemba 14 hadi Disemba 15 kuhusu kuanzisha mazungumzo rasmi na Ukraine kuwa mwanachama kipaumbele kikuu kwa Kyiv, wakati kipambana na uvamizi wa Urusi. Mwendesha mashtaka nchini Mauritania Jumanne ameomba adhabu ya kifungo cha miaka 20 jela kwa rais wa zamani wa nchi hiyo, Mohamed Ould Abdel Aziz, aliyefikishwa mahakamani kwa tuhuma za kutumia vibaya madaraka yake na kujilimbikizia utajiri mwingi ushahidi wote mikononi mwa mahakama unathibitisha uhalifu uliotendwa amesema mwendesha mashtaka ahmed ul mustafa ambaye aliomba pia mali za kiongozi huyo wa zamani zitaifishwe aziz mwenye umri wa miaka 66 alikuwa rais wa mauritania kuanzia mwaka 2008 hadi 2019 watu wengine kumi wakiwemo mawaziri wakuu wawili wa zamani kadhalika mawaziri wa zamani na wafanyabiashara ni washtakiwa wenza wa aziz walishutumiwa kujitajirisha kwa njia haramu, kutumia vibaya mamlaka yao na kuwa na ushawishi katika biashara. Aziz aliendelea kusema hana hatia na kusema kesi hiyo ambayo ilianza mwezi Januari ina ushawishi wa kisiasa akiomba ifutwe. China leo imemsimamisha kazi waziri wake wa ulinzi, kiongozi wa pili wa ngazi ya juu kusimamishwa kazi katika kipindi cha miezi mitatu, na kuzusha maswali juu ya uthabiti wa viongozi wa karibu wa rais Xi Jinping. Generali Li Shangfu ambaye hakuonekana hadharani kwa miezi miwili amefutwa kazi kama waziri wa ulinzi na diwani wa serikali kulingana na vyombo vya habari vya serikali. China alitangaza pia kwamba Kin Gang ambaye alifutwa kazi kama waziri wa mambo ya nje mwezi Julai aliondolewa pia kwenye uwadhifa wake wa diwani wa serikali. Atakayechukua nafasi ya Li hakuteuliwa na kuiacha nchi bila waziri wa ulinzi inapojiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa ulinzi kutoka mataifa ya kigeni mjini Beijing, Oktoba 29 hadi Oktoba 31. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba zaidi ya watu ishirini wameuawa kwenye shambulizi huko Lucha katika DRC, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Watu wanaodhaniwa kutoka kundi la ADF wakilaumiwa. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Ni tangu asubuhi, mapigano makali yalianza kati ya wazalendo na waasi wa M23 katika eneo la Kibumba, Kanyamahoro, kilomita 25 kaskazini mwa muji wa Goma, ambako kuna kikosi cha jeshi kutoka mataifa ya afrika mashariki, EAC, hasa kikosi kutoka Kenya. Mambo hii ililazimisha jeshi la serikali kuingilia kati. Mambo Kawaya ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Nyiragongo. Asubuhi sana ya leo wauni wa mishirini na tatu wakisaidiwa na Rwanda wameweza kuweza kuvamia maposishen za jeshi la taifa, na posithen ya kwanza ilikuwa ni katika njia ya kuelekea kwenye mlima wa moto, ilikuwa maeneo ya hapa kwenye ambako wanaita Bumba, na ya pili walianza kurusha mabomu wakiweza kuifiaturia jeshi la taifa hapa katika maeneo za Kanyamaoro, na jeshi la taifa haikuweza ku funga mikono ila waliweza vile vile kuweza kujibu kabisa. Jeshi la serikali ya Kongo ililazimika kupambana wale wauni na kuweza kuhakikisha kwamba wamejibu kwa hiyo mashambulizi yao ambao waliweza kuifanya uh, toka asubuhi. Wakati huo huo, watu zaidi ya ishirini wameuawa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF katika mji wa Oicha wilayani Beni, Kivu Kaskazini na wengine kazao kujeruhiwa na hata wengine kutekwa na waasi hao ambao bado idadi haijulikani. Timote Kisusuti alishuhudia mauaji hayo katika muji wa Owicha. Ni watu 26 wameuliwa na watu kuzaniwa kuwa ADF katika komine ya Owicha ndani ya kartie uh, masosi na selile muvingi wameuliwa na watu kuzaniwa na, na ADF. Wote walikatakatwa kwa mpanga, walitokea ngambo ya matiba uh, iliishi siku, siku mbili siku tatu, na tuko naambia wa viongozi hawakupenda kukamata mambo yetu ya consideration, na uh, walitokea partir a 23h wakaanza kule chini, walitokea d group mauaji iliyopelekea wakazi kuandamana na kuchoma magari ya WFP kama hasira. Palukunga Hangondi ni mbunge wa Owichabeni ni kusema kwa kifupi, sisi tunaendelea kudai kuomba serikali kupitia jeshi FARDC iweze kaleta operation, iweze kapiga adui e, mahali anajificha kumfuatilia na kuweza kuhakikisha kama wamemumaliza. Lakini kama tutabaki tu hivi askari wakikaa kitako wakipachika mikono na kuambia kweli, hakuna chochote kikitaweza kufanyika na adui ataendelea kuangamiza maisha ya wananchi. Kwa hii hii, ni mauaji mapya eneo hili la Owicha tangu pale vikosi vya Uganda UPDF pamoja na fardes ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilianza ushirikiano wa pamoja katika msako wa wapiganaji hao wa ADF. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. yote haya unaendelea kusikiliza ni kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tukiendelea vizuri, basi sasa vijana huko nchini Kenya, uh, Uh, vijana barani Afrika wamepewa changamoto ya kujiunga na msukumo wa matumizi salama ya teknolojia ya nyuklia kwa mabadiliko ya bara hilo katika afya, usalama, utafiti, nishati na kilimo, wakati wa mkutano wa amu ya nne unaoendelea mjini Nairobi nchini Kenya na kuwaleta pamoja zaidi ya washiriki elfu mbili mia tano. Kutoka huko Nairobi, Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Kenya kwa siku tatu zijazo, wiki hii, ni mwenyeji wa mkutano huo wa awamu ya nne unaowaleta vijana kutoka mataifa ishirini ya bara la Afrika kujadili jinsi uwezo wa teknolojia ya nyuklia unaweza kufanikisha uendelevu wa kiuchumi, uzalishaji wa umeme wenye wa kiwango kidogo cha kaboni kwa siku za usoni, na kuwezesha ufikiaji wa huduma nafuu za nishati kwa maendeleo ya kiuchumi we get what we are socially inclusive and economically viable. Vijana barani Afrika wametakiwa kuwa kiungo muhimu katika kuendesha mahitaji yake yote kwa kujenga mifumo ya nishati mbadala kwa kiwango ambacho kinanufaisha mamilioni ya Uafrika na kujikita katika msukumo wa nchi nyingine zinazowekeza za zaidi katika teknolojia hiyo, hata ingawa rasilimali zilizopo zinakidhi uwezo wa sasa. Na ili kujitosheleza kabisa, wataalamu wanaeleza kuwa kwa kujenga vinu vya nyuklia, kando na ilivyo sasa, ambapo mataifa mengi Afrika ya Afrika yanategemea upepo, jua, makaa ya mawe na joto ardhi ni kupiga hatua muhimu za maendeleo ya nguzo mbalimbali mbali za kiuchumi na kuwekeza zaidi katika vyanzo zaidi tofauti vya kuzalisha umeme, anavyoeleza Dr Ian Kanyum Chai, mhadhiri wa fizikia ya nyuklia na mionzi katika chuo kikuu cha Nairobi. Teknolojia ya nyuklia katika nchi za Afrika inaweza kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi kutumia matumizi mbalimbali mbali, kama vile uzalishaji wa umeme wa nyuklia unatoa chanzo cha nishati isiyo na kaboni, kusaidia kukidhi mahitaji na nishati yanayoongezeka na kuunda fursa za ajira haswa kwa vijana. Pia kuna matumizi ya kisayansi katika tiba Aidha, Daktari Kaniw anaeleza kuwa changamoto zinazohusiana na sayansi na teknolojia ya nyuklia zinaweza kusuluhishwa kupitia uvumbuzi endelevu, ushirikiano na mazungumzo shirikishi ya wa washikadau kuwezesha upatikanaji wa nguvu kazi, maendeleo na mafunzo yanayohitajika kufikia mahitaji yaliyopo kwa nchi mbalimbali. Kuwezesha vijana na uh, haswa wa kiafrika kuunga mkono teknolojia ya nyuklia ni kwa kutoa elimu bora, uh, kuhamasisha uelewa kukuza mitandao ya vijana na kutambua michango yao. Itasaidia kwa kweli. Kenya inategemea nishati ya nyuklia itakayoanza kutumika mwaka wa 2034 kuimarisha malengo yake ya maendeleo ya kitaifa, kuwezesha upatikanaji wa nishati safi nafuna rafiki kwa mazingira, na inalenga kujenga vinu vya kwanza vya nishati ya nyuklia mwaka 2027, kuimarisha miundombinu yake ya nishati kwa kuzalisha megawati 1000 kwa ufadhili wa kati ya shilingi bilioni 500 hadi bilioni 600. Hivyo ni Burkina Faso, Uganda miongoni mwa mataifa mengine ambayo yanalenga kutumia nishati ya nyuklia kuzalisha umeme wa kukidhi mahitaji ya umma. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya matuki Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. yote hayo ni kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumbuka pia kuna mengine mengi unayoweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com serikali ya uganda imedai kwamba hatua ya marekani kuonya raia wake dhidi ya kuwekeza au kufanya biashara nchini uganda haina madhara yoyote lakini wawekezaji katika sekta ya utalii wana wasiwasi mkubwa Uganda inasema kwamba hakuna mtu ambaye amekamatwa tangu sheria hiyo inayozuia mapenzi ya jinsia ya moja yaanze kutumika, lakini Marekani inaendelea kuiwekea masharti yanayolenga kuharibu uchumi wake. Kennes Bwire anaripoti zaidi. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inaonya wafanyabiashara, raia wa Marekani, wahudumu wa afya, wasomi, wawekezaji, miongoni mwa wengine kwamba kuna hatari kubwa kwao kufanya shughuli yoyote ya ya kibiashara nchini Uganda. Taarifa hiyo imesema kwamba ushauri wa Marekani umetolewa baada ya wizara za mambo ya nje, leba, afya, huduma kwa umma, biashara na shirika la maendeleo la Marekani kimataifa, USAID, kufanya tathmini ya kutosha kuhusu Uganda. Inaonya kwamba kuna hatari kubwa kupata hasara wanapowekeza nchini Uganda kutokana na ufisadi, dhuluma dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja dhuluma dhidi ya waandishi wa habari, wafanyakazi wa afya na wanasiasa wa upinzani. Isitoshe, taarifa inadai kwamba kuna ukandamizaji mkubwa wa haki za kibinadamu nchini Uganda na kwamba sheria dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja iliyopitishwa mwezi Mei tarehe 29 mwaka huu 2023 inakandamiza zaidi haki za kibinadamu, imesababisha ubaguzi mkubwa na kutokuwepo uhuru wa kujieleza. Iva Lina Nite ni waziri msaidizi wa uwekezaji nchini Uganda. Watu wa Uganda wao ndio wanajenga fasi yao kwa FDI zaidi. Tunaona watu wa biashara wanatoka Kenya, wanatoka China, India, makampani kutoka European Union tujaona makampani mengi kutoka US. Sasa kusema nti walimpa tribal advisor, anti watu wa Amerika wasikuja kufanya biashara Uganda. Where is the loss? you haven't even been here na hivi kama alikuwa tunasikia nti watu wa China wanasema ndi machinese wasifanya biashara na sisi, tungelia japo. Serikali inataja hatua hiyo ya Marekani kuwa isiyokuwa na uzito wowote na inayostahili kupuuziliwa mbali, wawekezaji katika sekta ya utalii wana wasiwasi kwamba sekta hiyo ambayo ni mojawapo ya sekta muhimu sana kwa uchumi wa Uganda tayari ina yumbayumba na tahadhari ya Marekani huenda ikasababisha matatizo makubwa. Emos Wekesa ni mumiliki wa kampuni kubwa ya utalii nchini Uganda ya Great Lake Safaris. Hizo travel advisories inasaidia insurance companies huko Ulaya ama Amerikani, halafu insurance ikiisha insurance iwezi kwa kupatia pesa ukikuwa na shida kwa nchi ambao wamekuambia uendi. Insurance ikikataa, watalii watakuja Uganda. Uingereza walifanya travel advisory wiki ambayo imeisha hivi. Kama kampuni yetu, tume refund laki like mbili zimeenda uh, already uh, kwa ajili ya mambo ya cancellation yetu. Uh, serikali ya Uganda imekuwa ikilaumu wanasiasa wa upinzani kwa sifa mbaya ambayo Uganda imekuwa ikipokea kimataifa katika miaka ya hivi karibuni, huku wanasiasa wa upinzani wakinyoshea kidole serikali kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu na kutoheshimu mfumo wa demokrasia. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo kunashuhudiwa vita vya muda mrefu vinavyowagusa zaidi wanawake na watoto. Hali hii imepelekea kinamama wengi kukumbwa na msongo wa mawazo na hivyo kuwaathiri kiafya, kisaikolojia na pia kijamii. Mwandishi wetu wa Goma, Austeri Malivika, anatupasha zaidi katika makala hii. Kwa zaidi ya miaka thelathini sasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashuhudia machafuko ya muda mrefu, machafuko inayowaumiza sana wanawake na watoto kutoka mikoa ya mashariki mwa Kongo, hasa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri na sehemu moja ya Tanganyika, wanawake wakiwa ndio mstari wa mbele kuwatafutia chakula watoto. Aline Bandu ni mkazi wa Goma ambaye kwa sasa anasumbuliwa na maisha akiwa mfanyabiashara wa chakula. Maake vitu ni hatari, sie watodi juru, uko napata kasafro, nenda nako msoko, unda fika bunga inapanda, maragi inapanda, unakosa ka utahemea. Watusaidie tu e, zile mavita nazo zinatesa, wange jikaza vrema kwanza, waone vyafanya kwa juu ya Kongo, juu Kongo inateseka sana, mavita zinakuwa za mingi, mabarabara zinafungiwa, wanakosa gisi ya kuleta chakula. Wanaojaribu kupiganisha maisha nao wakijikutana katika Kizo, la kubadilisha dola za Marekani, kwani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatumia dola kila sehemu, na hata vijijini kununua chakula na vitu vingine vya nyumbani, akisema Aminata kavira vrema juu ya chakula. Vrema, tunateseka sana sie wazazi kuona gisi leo, kazi tuko natumika kazi, me hatujishe hatupate franga me unaenda ona kuemea inakuwa nguvu, uko na jimi ili fra unakosa ka utaemea nini, murongo ya maragi inakuwa tuamile. sombe inapanda bei make chakula inatukosesha rata unakosa kawa watoto tutabachunga, eju ya bei ya chakula inapanda. Vrema wakubwa watuone uruma ya kwanza, wakubwa watuangalilie kwanza juu ya to juu. Huko naenda uza kitu, wanakuambia kuto inyewe, wewe unakosa, kama utafanya nini? Vrema tunasi sana, wakubwa watuangalilie juu ya to juu, hapo njoo wanasimamia nchi yetu, inayowagusa sana wakazi, ikiwa ni vita kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi wa M23 ambao serikali inasema kwamba linasaidiwa na mataifa jirani hasa Rwanda, pamoja na tatizo la wapiganaji wa ADF kutoka kundi la kigaidi wilayani Beni ambako watu huwawa kila siku na wakulima kuacha shamba na vijiji vyao na kukimbilia kwenye miji yenye usalama bibile ana ni akina mama maraba itu tutakufa njo na njala papa prezida, na chakula napi inapanda inapanda bei sana, mutusaidi sana bakubwa yetu ya goma na bakubwa ya inchi batushushe chakula, muhongo wa maragi nafika 3000 francs, uko na batoto 10 kunyumba. sana juma balabala zikue wazi, chakula pate tukute. Hapa goma waliokimbia vijiji vyao wakionekana kuzoofika kutokana na malisho mabaya kama anavyosema Christine Mule: kupitia hali ya vita, tunakuwa na wakimbizi wengi jimboni, wanakuwa na magumu ya kupata chakula, esirtu hawaheshimu aina tatu ya chakula kufuatana na vita na ukosefu wa njia, na inatubeba kwa magonjwa ya malisho mabaya wilani Beni kama vile Ituri. Wanawake na watoto huwa ndio kufariki wengi hasa wakati wa mashambulizi ya waasi ama makundi ya wapiganaji akisema. Tudi Dian, mwanasheria anayetetea haki za wanawake Beni. Na ndiyo kwa maana leo wicho ukaona kuna wala wale ambayo wale wamama wanakufa hata na watoto mgongoni. Ile nahakikisha kama mama ni ule ambayo ni msingi wa jamaa, ni kitu ambayo kinatupatia uchungu sana, kwani adui anaua hata na mama ambayo anakutekwa, ananyonyesha mtoto anamuua yeye na mtoto. Ile kwetu tunaweza kusema ni laana kubwa ambayo watu wanaendelea kujikamatia. Wanawake wengi leo wamefariki wicha, kitu ambayo sisi wanawake tunakaa chini na tunalia wenjetu, sauti ikiwa moja. Akina mama wote wameomba amani na usalama ama kusimamisha vita kwa haraka, kwani vita ndivyo chanzo cha mateso yao. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti ya Amerika. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Basi hayo yote ni VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu hivi leo, Patrik Ndwima na anaingia hapa na muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne ameitembelea Israel akipeleka ujumbe wa mshikamano na nchi hiyo kufuatia shambulio baya la Hamas, lakini pia akishinikiza ulinzi wa raia wa Palestina huko ukanda wa Gaza na mahakama mahaka ya Kenya Jumanne imeongeza muda wa amri ya kuizuia serikali kupeleka mamia ya maafisa wa polisi nchini Haiti katika operesheni inayoungwa mkono na, na Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuleta amani katika taifa hilo la Caribbian lililokumbwa na machafuko. Korea Kaskazini imefunga ubalozi wake nchini Uganda, maafisa wamesema, na hivyo kumaliza kuwepo kwake kwa kipindi cha nusu karne ndani ya moja wa washirika wake wa muda mrefu barani Afrika. Michael Cohen, aliyekuwa wakili wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, alifika mbele ya mahakama leo kutoa ushahidi dhidi ya kiongozi huyo wa zamani kwenye kesi ya udanganyifu wa fedha inayotishia biashara zake nyingi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Adija Riami, produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduwimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.