aman lahaysayasha iyo in la yareeyo dhibaatada baan ee dadka rayidka ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa Jumatano Oktoba 25, mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile tuko kwenye Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC, na vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www vo swahilicom. Karibuni. Ripoti tulizokukusanyia hivi sasa. Mkutano wa saba wa mpango wa uwekezaji wa baadaye unaendelea huko Riadhi, Saudi Arabia, ukiwashirikisha watu mashuhuri na viongozi wa teknolojia duniani. Mchambuzi anatoa maoni gani? Kuna uh, viongozi wa nchi mbali mbali za ulimwengu, hii pia ni fursa kwa wao, kwa sababu uwezo wa wao kuwa na fedha ya kuwekeza imewapa ushawishi mkubwa wa uongozi ulimwenguni na sehemu kama ile, kwa hiyo bila shaka kauli zao zitakuwa zenye kusikilizwa. Kwingineko, Tanzania na Zambia zimekubaliana kuondoa vizuizi vya kibiashara ili kunufaisha wafanyabiashara kutoka mataifa yote mawili. Ikitokea hali hii sasa hivi tunaiona, nadhani ni jambo muhimu, aia sahihi, lakini bado unaweza kuona kwamba mipaka hii iliyowekwa na wakoloni katika kipindi cha mkutano Berlini miaka 84 na 85, imetufanya tujisahau zaidi na, na kujisikilia sisi vinchi kama umo kimoja ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya yanayochukua dakika 30, lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Jeshi la Israeli limesema leo kwamba limefanya mashambulizi ya anga likiwalenga wanamgambo wa Hamas katika maeneo huko ukanda wa Gaza pamoja na maeneo ya kijeshi nchini Siria. Jeshi limesema baadhi ya maeneo yaliyolengwa huko Gaza ni pamoja na mahandaki, ghala za silaha pamoja na vituo vya kufanyia mashambulizi. Shirika la habari la serikali ya Siria limesema shambulizi ya Israel au mashambulizi ya Israeli yameua wanajeshi saba wa Siria na wengine saba wamejeruhiwa katika jimbo la Daraa. Israel imesema ndege zake za kivita zimefanya mashambulizi kujibu roketi zilizorushwa kutoka Siria kuelekea Israel. Mashambulizi ya kuvuka mpaka yamefanyika huku kukiwa na wasiwasi kwamba vita vya Israel na Hamas vitasambaa na kuwa mzozo wa kikanda. Israel tayari imelionya kundi la Hezbollah la Lebanon linaloungwa mkono na Iran dhidi ya kujiunga kwenye vita hivyo. Kiongozi wa Hezbollah Hasan Nasrallah leo amefanya mazungumzo na viongozi wa Hamas pamoja na Islamic Jihad. Taarifa iliyotolewa inasema kwamba mazungumzo yao ni kuhusu namna ya kupata ushindi kwenye vita vinavyoendelea huko Gaza. Marekani inaongeza msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola milioni 150 kwa Ukraine, ukitarajiwa kufika nchini humo hivi leo, kulingana na maafisa watatu wa jeshi la Marekani ambao wameambia VOA. Hatua wa hiyo imekuja wiki moja baada ya Ukraine kutumia aina mpya ya silaha kutoka Marekani kulenga vituo vya kijeshi vya Rusia kwenye maeneo yanayodhibitiwa na Rusia mashariki mwa Ukraine. Upatikanaji wa silaha aina ya moja tano tano mm kutoka Marekani unatia wasiwasi wasi katika siku za karibuni, kwa kuwa washirika wake Ukraine na Israel wanahitaji wakati Ukraine ikikabiliana na uvamizi wa Rusia, huku Israel ikikabiliana na wanamgambo wa Hamas ambao waliua mamia Waisraeli pamoja na kuwateka nyara wengine kadhaa kwenye uvamizi wa Oktoba saba. Hata hivyo Washington imesema kwamba itaweza kukidhi mahitaji ya kijeshi ya Tel Aviv na Kiev. Kampuni ya mawasiliano ya Airtel nchini Uganda imesema kwamba imeongeza maradufu kiwango cha hisa za ziada kwa wale wanaokusudia kuwekeza ili kuongeza idadi ya wanunua hisa kabla ya kufungwa kwa soko la umma hapo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imetolewa na Airtel Jumanne jioni. Kampuni hiyo ilifungua soko la hisa kwa umma Agosti 29 wakati bei ya kila hisa ikiwa ni shilingi mia moja za Uganda, huku pia ikitangaza hisa za ziada kuanzia moja hadi 37 miongoni mwa makundi tofauti ya wawekezaji. Airtel inauza asilimia ishirini ya hisa zake kwa umma, ikilenga kukusanya shilingi bilioni mia nane za Uganda kufikia mwishoni mwa mwezi huo. Shughuli hiyo itakapokamilika, Airtel itakuwa kampuni ya pili ya mawasiliano nchini Uganda kujiunga kwenye soko la hisa baada ya ile ya MTN Uganda inayomilikiwa na MTN South Africa Group iliyouza hisa zake Disemba 2021 na mazungumzo kati ya pande zinazopigana nchini Sudan yataanza tena kesho Alhamisi mjini Jeddah, Saudi Arabia, yakilenga kupata ufikiaji wa misa, ufikaji wa misaada ya kibinadamu ili wafikie raia wanaohitaji, kulingana na maafisa wakuu wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani. BMJ Murithi anatuarifu zaidi. Marekani na Saudi Arabia zimesimamia makubaliano kadhaa ya usitishaji mapigano kati ya jeshi la Sudan la SAF na wanamgambo wa RSF katika mazungumzo ya Jeda tangu Mei mwaka huu, lakini mapigano yameendelea ya Hatumu na kwingineko, huku kila pande ikishutumu nyingine kwa ukiukaji wa makubaliano hayo ya kusitisha mapigano. Marekani iliahirisha mazungumzo hayo tarehe 21 mwezi Juni. Eduru mpya italenga katika kuhakikisha upatikanaji usiozuiliwa wa misaada ya kibinadamu, usitishaji mapigano na hatua nyingine za kujenga imani ili kuweka mazingira ya utoaji salama wa usaidizi wa kibinadamu, afisa mmoja mwandamizi katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema. Afisa huyo alisisitiza kwamba mazungumzo hayo ya kesho Alhamisi hayatashughulikia maswala ya ya kisiasa kwa sababu wapiganaji wote wawili wamefahamishwa wazi kwamba hakuna suluhu la kijeshi litakalokubalika katika mzozo huo. SAF na RSF zimekuwa zikipigana tangu Aprili 15 na kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu nchini Sudan na katika nchi jirani. Maafisa wakuu wa Marekani wameeleza kwamba pande zote mbili kwa kuchagua kuendeleza mizozo ambayo inahusisha mashambulizi ya kivita ya kiholela na ndege zisizo na rubani na kusababisha vifo vya raia zimeonyesha kutofaa kwao kwa utawala nchini Sudan hata baada ya vita hivyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kimbunga Otis kimegonga mji wa kitalii wa Kapulco huko Mexico mapema leo kikiwa katika kiwango cha nne, wakati kikiharibu hoteli na kupelekea watalii kukimbilia usalama wao wakati wakiendelea kikiendelea kusini mwa Pacific na kusababisha mvua kubwa pamoja na upepo mkali. Video zilizorushwa kwenye mtandao ya kijamii zimeonyesha vyumba vikiwa vimeharibiwa na kimbunga hicho huku magari yakiwa yamesombwa maji kwenye mji, maji ya mafuriko kwenye mji wa kusini au jimbo la kusini la Mexico la Guerrero. Mamlaka ya usalama wa umma ya kitaifa ya Mexico imeripoti kupotea kwa umeme kote jimboni humo kutokana na kibunga hicho kinachosemekana kuwa chenye nguvu zaidi kuwahi kutokea jimboni humo. Takriban saa kumi na mbili za asubuhi kwa saa za huko, Otis kilikuwa kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa Acapulco, kikiwa kimepunguza kasi kidogo wakati wa kufika kwenye nchi kavu. Hata hivyo bado kilikuwa na kasi ya upepo wa kilomita mia moja na kumi kwa saa, kulingana na idara ya kitaifa ya hali ya hewa ya Marekani. Mahakama ya juu ya Nigeria itaamua Alhamisi iwapo rais wa Nigeria Bola Tinubu alikuwa mshindi kwenye uchaguzi wa Februari uliozua utata, kulingana na nyaraka za mahakama zilizotolewa leo, kufuatia kuwasilishwa na kwa malalamiko kutoka kwa wapinzani wake wakuu kwenye uchaguzi huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uamuzi wa mahakama ya juu utakuwa wa mwisho kuhusu matokeo ya uchaguzi huo. Atiku Abubakar wa chama cha Peoples Democratic na Peter Obi kutoka chama cha Leba, ambao walichukua nafasi ya pili na ya tatu mtawalia kwenye uchaguzi huo, waliiomba mahakama ya juu kubatilisha uamuzi uliofikiwa na mahakama maalum kushikilia ushindi wa Tinubu, ingawa kwa sehemu kubwa ulitambuliwa na jumuiya ya kimataifa. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili. Na sasa tunaelekea huko nchini Rwanda, ambapo ndio ripoti tuliyoipatia uzito wa juu. Bunge la Rwanda limeanzisha tume ya dharura ya kufanya utafiti kuhusu ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ya mwaka 2023. Inasema Rwanda ni miongoni mwa nchi ambapo haki za binadamu zinahatarishwa. Bunge la Rwanda linasema ripoti hii haijabeba ukweli wa shutuma hizo. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anayoripoti zaidi kutoka Kigali. Katika kikao cha dharura kuhusu tatizo hili, bunge la Rwanda limelaumu shirika la Human Rights Watch kubadili mienendo yake na kugeuka kuwa wasemaji wa upinzani wa serikali ya Rwanda. Wabunge na maseneta wakasema kwamba kuundwa kwa tume hii kuna nuia kutathimini kwa kina ni nini hasa chimbuko la ripoti za Human Rights watch maana kwa maoni yao kila mwaka kauli kama hizi zinajirudia. Human Rights Watch katika ripoti yake ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu inayofanua kwamba serikali ya Rwanda imekuwa ikiwafuatilia wapinzani wake katika nchi za nje na ikibidi kuhatirisha usalama wao, huku pia, kwa mujibu wa ripoti hii, haki ya kutoa maoni nchini Rwanda ikiminywa. Wabunge na maseneta kwa kikao cha pamoja wakati wa kuandaa tume hii wakatupilia mbali madai hayo ya Human Rights Watch. Watu wanapoandika ripoti kama hii na kuitangaza katika lugha mbalimbali kisha kuisambaza kote ulimwenguni, huku akishambulia nchi na utawala wake linakuwa ni tatizo kubwa. Ripoti hiyo wameipatia jina la jiunge nasi au ufe, sera ya unyenyesaji nchini Rwanda. Kauli hii tu inatia wasiwasi. Kurundi Ruhande na Noni. Kwa upande mwingine sisi kama wabunge tunaiona ripoti hii kama inayotetea maslahi ya kundi la FDRR na hivyo kuhatarisha usalama wetu sisi kama nchi. Ripoti ya shirika la Human Rights Watch imesema pia kwamba serikali ya Rwanda hutumia sheria kuwanyamazisha wapinzani hasa walioko katika nchi za nje na vitisho vya aina mbalimbali kwa lengo la kuwafanya wakae kimya. Lakini wabunge wakasema ripoti za aina hii kutoka shirika la Human Rights hazibadiliki kwa miaka mingi sasa iliyopita na kwamba kwa ni kana kwamba hakuna kinachoendelea kizuri nchini Rwanda. Wamesema kwamba Human Rights Watch wakati wa kuandika ripoti zake kamwe haikuweza kufika nchini Rwanda kujionea hali ya nchi na badala yake ikawahoja wapinzani wa serikali na wakimbizi wawakimbia Rwanda hadi uhamishoni wanakoishi kwa sasa. Bunge limesema kuanzishwa kwa tume hii ya dharura ni kuchimba na kujua hasa kwa nini kila mwaka shirika ya Human Rights Watch limekuwa likiandika ripoti za upotofu ambazo Rwanda inazitaja kama ni mbaya. Mkabonan bwana ni Kristin, mbunge wa chama cha upinzani cha PS Imbera Kuri katika bunge la Rwanda. Mimi nadhani kuendeleza mchakato huu, maana yake ni lazima tutafute hasa ni kwa sababu gani hili linajitokeza kila mwaka. Inawezekana kuwa na sisi tunatakiwa kujichunguza kuona ikiwa kuna sehemu ambako kuna sababu ya kuwepo kwa mwanya wa kuandika ripoti kama hizi. Baadhi ya wabunge wamesema pia kwamba ripoti ya tume ya haki za binadamu nchini Rwanda ni kinyume kabisa na ripoti ya shirika la Human Rights Watch. Wengi wakahoji kwa nini ripoti hizi ziainishe mambo kinyume na nyingine. Ukinzani huo katika ripoti zetu kama nchi na ripoti za shirika la Human Rights Watch ndiyo sababu tunatakiwa kufanya utafiti na kujua kiini cha tatizo hili. Baraza la seneti pamoja na bunge la wawakilishi nchini Rwanda, kwa kauli moja, wameazimia kuisoma na kuitathimini ripoti ya Human Rights Watch kuhusu Rwanda, kisha hapo mbeleni watatoa ripoti itakayoonyesha kwa upana msimamo wa serikali ya Rwanda kuhusu shutuma hizo. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kwingineko, kongamano la wafanyabiashara wa Tanzania na Zambia linalofanyika mjini Lusaka limefungua milango ya kuongeza biashara baina ya mataifa hayo huku serikali za nchi zote mbili zikikubaliana kuondoa vikwazo na urasimu ili kukuza biashara na uwekezaji. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na Profesa Nasoro Kitunda, mchambuzi wa siasa na uchumi, ambaye hapa anaanza kwa kuelezea tathmini yake kuhusu makubaliano hayo. Kuwepo na vikwazo vya eh, kibiashara katika masuala ya ushuru wa forodha, nafikiria ipaswi kuwa katika namna hiyo. Lazima tufikiri katika namna ya kufanya nchi za Afrika zenyewe ziweze kujitegemea. Nadhani ndiyo imekuwa miongozo ya jumuia ya Afrika Mashariki lakini e, Umoja wa Afrika, ingawa bado tunasuasua, lakini kwamba nchi hizi zinapaswa kujitegemea, na maana kujitegemea maanake ni kushirikiana, hasa katika maswala ya kiuchumi, maswala ya kibiashara, e, na maswala ya kila siku hasa ya kijamii. Kwa hiyo mimi tasmini yangu ni kwamba ni jambo jema lilofanyika na kuna haja kubwa ya kuweza ku, kuunganisha e, masuala hayo ya kibiashara na masuala ya kiuchumi baina ya nchi hizi. Naam, kama ulivyotaja hapo, tumeona Tanzania ikiitia saini makubaliano kama haya. Tunakumbuka walitia saini na nchi kama Kenya, sio muda mrefu sana umepita, lakini swali linaloibuka ni kama sasa inapoelezwa kwamba vikwazo viwili tayari vimeondolewa kati ya ishirini na nne na vingine kama nane vilivyosalia wamekubaliana kwamba vitaondolewa kufikia Disemba thelathini na moja bado kunaonekana kuna vikwazo vingine ambavyo havijazungumziwa ni kwa nini kwa maoni yako hatua kama hizi huchukua muda na kwa nini e, sasa aje ni kumaanisha kwamba labda tawala zilizotangulia zilikosea hapa na pale au ni wakati ulikuwa haujafika? Ni swali zuri. Hii mipaka ya kikoloni imetufanya tujitasane tujita sisi wenyewe, e, kama vinchi kimoja kimoja kuliko kujiona kama jumuia, na ndicho ambacho tunaweza kukiona hasa. Kwa hiyo yanapotokea masuala kama haya, muda mwingine yanakuwa ni utashi na maono ya viongozi wenyewe na wanaona kwamba wapi tunapaswa kuelekea, njia sahihi. Kwa hiyo huenda ikawa mwanzoni kukawa kulikuwa na, na, na hiyo e, changamoto e, ambayo, kama ikitokea hali hii sasa hivi tunaiona, nadhani ni jambo muhimu, kwa sababu ndio njia sahihi, lakini bado unaweza kuona kwamba mipaka hii iliyowekwa na wakoloni katika kipindi cha ya, ya, ya mkutano wa Berlin miaka themanini na nne na elfu moja mia nane themanini na tano imetufanya tujisahau zaidi na kujifikiria sisi ni nchi kama kimoja kimoja na kutofikiri hata kama Afrika ni nchi moja au ni bara moja. Ni Profesa Nasoro Kitunda mchambuzi wa siasa na uchumi kutoka Tanzania akizungumza na VOA Swahili. Mkutano wa saba wa mpango wa uwekezaji wa baadaye ii unaendelea mjini Riadhi ukiwashirikisha watu mashuhuri na viongozi wa teknolojia duniani takriban elfu sita kutoka zaidi ya nchi tisini na wazungumzaji mia tano kutoka sekta tofauti ndani na nje ya Saudi Arabia. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amin Mwidau kutoka Canada, na kwanza kutaka kujua mkutano wa mwaka huu una tofauti gani na miaka ya nyuma. Nafikiri pengine kitu ambacho kwamba ni tofauti kwa wakati huu ni uh, idadi ya watu walokuja walo na na na upana wa, wa watu yaani, ukiangalia kuna wa, kuna marais wa nchi, kwa hiyo kuna viongozi wa kisiasa vilevile, vile kuna ma executives wale chief executives wa makampuni kubwa kubwa ulimwenguni, na vile vile kuna wavumbuzi wa kutoka nyanja mbalimbali mbali za sayansi na zingine ambazo kwamba wame, wameweza kushirikiana kwa, kwa mkutano wa mwaka huu na pengine Amin Mudau, wakati hao wavumbuzi na viongozi wa serikali wanakutana, swala la mashariki ya kati bado linachukua nafasi kubwa sana, na pengine hilo kwa upande wake lina changamoto gani katika mkutano wa mwaka huu? Wajua, mkutano wa mwaka huu zaidi ni mkutano wa uh, uwekezaji na uwekezaji huu sana sana malengo yake ni katika ku, kuhakikisha kwamba taifa la Saudi Arabia, baada ya eh, hichi kipato chao cha mafuta kumalizika Uh, hatima yao ya mbele itakuwa ni namna gani? Kwa hiyo ndo kikubwa kama walichonacho, wanao ile mfuko wa hifadhi wa, wa taifa ama ile sovereign wealth fund walionayo ambayo ina karibuni uh, bilioni mia nane. Sasa ukiangalia mfumo wake huu ni kama ile Norway uh, sovereign wealth fund, ama mfuko wa uchumi wa, wa Norway ambayo una karibuni trilioni moja na point tatu. Kile kikubwa walikuwa wanachokitaka kukifanya ni kuhakikisha kwamba kutakapokuwa kumemalizika haya mafuta katika nchi yao wa bado watakuwa na uwezo wa kupata kipato kizuri cha chakwe, cha kuwezesha maisha yao yaendelee kama yalivyo ama yawe bora zaidi. Kwa hiyo uwekezaji huu ni kutafuta wavumbuzi wa science kama vile kwa mfano wa wakati wa COVID kulikuwa na hawa hawa mke na mume kule Ujerumani walioanzisha ile mRNA va, uh, vaccine. Kutokana na uvumbuzi ule, kampuni kama vile Moderna zimepata mabilioni ya fedha. Kwa sababu ya ya ubunifu mm, wa kisayansi, wako wengine ya makampuni kama vile ya Facebook ambayo kwamba yalianzishwa ya na vijana, lakini leo ni makampuni ambayo yenye thamani ya mabilioni. Kwa hiyo kikubwa zaidi kwa wao si siasa isipokuwa ni kujaribu kutafuta uwekezaji ambao kwamba utakuwa na tija kwa kwa nchi yao, lakini kwa vile kuna kuna viongozi wa nchi mbalimbali za ulimwengu, hii pia ni fursa kwa wao kwa sababu uwezo wa wao kuwa na fedha ya kuwekeza imewapa ushawishi mkubwa wa uongozi ulimwenguni. Ni Amini Mwidau mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kutoka Canada na VOA Swahili. inapoadhimisha mwezi wa masa kuhusu saratani ya matiti. Takwimu za shirika la WHO zinaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni 2.3 hugundulika kuugua saratani ya matiti na karibia laki saba hufariki kutokana na ugonjwa huo kila mwaka kote duniani, wanawake wanaoishi katika mataifa ya kipato cha chini wakiathirika zaidi na ugonjwa huo Kenya ikiwa kati ya mataifa yaliyoathirika na saratani ya matiti, asilimia kubwa ya wanaogundulika wakipatikana wakiwa tayari wameathirika sana na saratani hiyo. Amina Chombo na ripoti changamoto za magonjwa ya saratani tiba na ukosefu wa vifaa na wataalamu wa saratani katika vituo vya afya. Hapa ni Amina Salimu Mwazondo mwenye umri wa miaka sabini na mama ya watoto wawili. Yeye ni mhanga wa saratani ya matiti. Aligundulika kuugua saratani mwaka 2019 kwenye titi lake la mkono wa kulia ambapo alilazimika kukatwa titi hilo na kuanzishwa matibabu. kwa palangu la right ni kamea kalampu ambayo ni kama kagololi wakanazunguka, then kwa titi yangu chini kulikuwa na kama uvimbe bat mdogo ulikuwa uwezi uisi, but uh, sa ingine unasikia tu kauchunga ma unasikia tisi lako ni zito so ndo nika decide, cause tulikuwa wasichana wawili. By the way, tulikuwa wasichana wawili ambao tumekuwa na hii kansa, mimi na mwenzangu mkubwa wangu na mimi. Yeye ndiye alianza, so akiwa radiation, ndo nami nikajitambua kuwa niko na kansa. Amina anijulisha kuwa saratani yao ni ya kurithi kwani mbali na dada yake ambaye pia vilevile vile ni mhanga wa saratani ya matiti walipoteza ndugu upande wa mama na baba kutokana na saratani kufuatia hali ngumu ya kiuchumi matibabu yake yalianza kuchelewa michango ya hapa na pale kutoka kwa ndugu na marafiki pamoja na kutumia bima ya hazina ya kitaifa ya matibabu alifanikiwa kufanyiwa matibabu kwa mwaka mmoja na miezi minne kukula ndio ndo dawa usipokula unaisha kuna white cells na, na white cells lazima ziwe zi, zi, zi, ziko juu ndo uwekewe nyingine. Kama una white cells ujue hiyo dawa hutaekewa. Kama una damu hutaekewa hiyo dawa, so lazima ukule vizuri ndo usiwekewe boosters, na ujue boosters hizo ni pesa zingine. Na ukiwa na NHIF, NHIF itakulipia section sita, so ukilipiwa sita zikibakia mbili, hapo utashindwa kujilipia kweli. Licha ya kuwa yeye na dada yake waliugua saratani ya matiti, Amina anielezea kuwa matibabu yao yalitofautiana. Je, ni nini hutofautisha matibabu na pia kuenea kwa saratani ya matiti? Daktari Riaz Kasman ni mtaalamu wa ugonjwa wa saratani kutoka Mombasa Cancer Center. Yaani, saratani ile ambayo iko gredi ya kwanza inamaanisha inasonga polepole pole. Ile gredi ya tatu inamaanisha kuwa hizo uh, chembechembe zinamea kwa haraka haraka. Kwa hivyo kila saratani huwa inakuwa tofauti. Pia kuna test kadha kwa kadha tunafanya wakati hiyo nyama imetolewa, ambayo inaweza kutueleza aina ya saratani ni namna gani. Kwa mfano kwa tukichukua saratani ya titi kuna zile ambazo ziko na kuna zile ziko hormone negative. Zile ambazo ziko hormone positive uh, zinasonga polepole pole kidogo kuliko zile ziko hormone ne negative. Moja ya changamoto ya saratani hata baada ya kutibiwa ni kutokea kwa saratani hiyo katika sehemu nyingine ya mwili. Vipi mhanga wa saratani atajiepusha na kupata tena ugonjwa huo? Asilimia ishirini za saratani zinaweza kurudia tena. Kwa hivyo baada ya kutibiwa saratani, ni muhimu sana kuwa tukae chonjo sana na tuendelee kufanya vipimo ili tuhakikishe kuwa hakuna kurudi kwa hiyo saratani. Aa, na hizo vipimo ni muhimu kuwa kila wakati mgonjwa aende kwa daktari, waende wapimwe. Uh, kuangalia kama kuna saratani yoyote inataka kurudi, kwa sababu saratani tena, ambayo ile ambayo inataka kurudi ikigunduliwa mapema, wanaweza kutibiwa tena na matokeo inaweza kuwa ni mzuri. Ugonjwa wa saratani hubadili mfumo wa maisha ya mwathirika, ikiwemo ndoa na mahusiano Amina nieleza kuwa mbali na yeye kubadili jinsi anavyokula na namna anavyoendesha maisha yake ya kila siku, ndoa yake ilivunjika kutokana na ugonjwa huo. Kansa ya matiti ukianza kuwekwa dawa, nyele zote zinatoka, unakuwa mzee. Kama uko mweusi kama mimi, utakuwa mweusi tititi. kama umweupe utakuwa albino yeah. na ujue, nyele zote zitaenda. Akaniacha, akaja akaniambia amepata kazi Mombasa, kumbe hakuna kazi amepata ameenda kuwekwa na mwanamke and sorry for him yeah. Kitu naweza kuambia watu, kansa inaweza kukushika hata we mwanaume na mwanamke. Si rahisi aache mwanaume akiwa kwenye hiyo situation, kwa maana kansa si kitu rahisi, ni kitu kigumu sana, lakini anaposhikana na mwenzake hivi Ule ya mwenzake akimshika mkono, umtia mkono. Ingawa serikali ya Kenya imekuwa ikiangazia mikakati ya kukabiliana na saratani ikiwemo kupunguza vifo vinavyotokana na saratani kufikia mwaka elfu mbili ishirini na nane, bado inakabiliwa na changamoto si haba. Miongoni mwao ni ukosefu wa vifaa na wataalamu wa kutosha katika vituo vya afya. Hadija Ngala ni mbunge mteule na mwanachama wa kamati ya afya katika bunge la jimbo la Kwale. Tunafuatilia kujua katika hizi hospitali zetu, je, kunavyo vipimo ambavyo mwananchi anaweza kujua kama ana saratani huko mashinani, huko mashinani, katika zile hospitali ndogondogo. Tumekuwa tukizunguka kama kamati kuzitembelea hizi hospitali kujua kama je, kunavyo vifaa vya aina hiyo, na pia tunaendelea na msukumo wa kutaka kuona kwamba hizi hospitali zetu, serikali ambayo ni watekelezaji waweze kuona ya kwamba kutakuwa na vifaa ndio wananchi wetu wasiweze kuhangaika. Amina Chombo, VOA Mombasa. Nakamilisha matangazo ya VOA Express kwa hivi sasa matangazo ya jioni. Mimi ni mkamiti Kibayasi, shukran kwa kutusikiliza. Ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Somalia inaendelea kukumbwa na matatizo makubwa ikiwa ni pamoja na mzozo wa njaa uliokithiri kuendelea kukabiliwa na kitisho cha magaidi wa Al-Shabab na ghasia zinaendelea hivi sasa huko Lascanod. Lakini kuna pia habari nzuri na sehemu kubwa inahusiana na mustakbali wa Somalia. Maafisa wa Somalia wanakaribia kufikia makubaliano ambayo yatapunguza kwa sehemu kubwa deni la kigeni la nchi kutoka dola bilioni 5.2 hadi kufika milioni 600 kulingana na shirika la fedha la kimataifa IMF. Kuna mjadala wa dhati juu ya mapendekezo mane kwa ajili ya mfumo wa baadaye wa uchaguzi uliopendekezwa mwezi Mei na Baraza la Taifa la Ushauriano. Na baada ya miaka mitano ya ukosefu wa majira ya mvua Majira ya monsun yamerudi hatimaye, na operesheni ya kijeshi ya Black Line iliyoanzishwa mwezi wa Agosti dhidi ya Al-Shabab imeshuhudia mafanikio kadhaa, wakati wanajeshi wa serikali wakiwaondoa na mgambo kutoka majimbo ya Hiran, Shabelle ya kati na Mudug. Robert Wood mwakilishi mwenza wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa amesema Marekani imetiwa moyo na serikali kuu ya Somalia na juhudi zinazoendelea za hivi sasa za Umoja wa Afrika kudumisha amani na utulivu nchini Somalia na Afrika Mashariki kwa kukabiliana na kitisho kutoka Al-Shabaab. Aliendelea kusema tunapongeza maendeleo yaliyofanywa na majeshi ya Somalia kwa kukomboa miji na vijiji kutoka udhibiti wa al-shabab katika jimbo la Hiran, na tunahimiza kuongeza juhudi za kuleta utulivu katika maeneo yaliyokombolewa, hasa kwa kuzingatia juu ya kuimarisha utawala wa majimbo. Balozi Wood amesema Marekani ina wasiwasi, hata hivyo, kuhusu matatizo ya usalama katika jimbo la Galmadug, akisema matokeo haya yanaonyesha kuwepo na haja ya kukamilisha mpango wa mpito wa usalama kufuatana na ratiba na msaada unaohitajika. Mvua zimerudi hatimaye nchini Somalia, lakini hali ya kibinadamu ingali mbaya. Balozi Wood amesema, kwa upande wa kibinadamu ni lazima sote tuungane tukabiliane na athari kubwa inayotokana na ukame wa muda mrefu huko Somalia. Marekani inawaunga mkono kwa nguvu wananchi wa Somalia na inaendelea na dhamira ya kusaidia kuendeleza demokrasia, amani na utulivu, alisema balozi Wood. Tutaendelea kufanya kazi na Somalia na washirika wa kimataifa kujenga mustakbal wenye ustawi kwa wananchi wa Somalia. Hiyo ilikuwa ni taarifa ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.