assalamu alaikum mpenda msikilizaji hujambo popote pale ulipo karibu katika kume kucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc joto likipiwiga hapa, hapa studio mimi ni abdushakur abud na mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo ya leo alhamisi ikiwa e ni oktoba 26 mwaka 2023 matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao Nam, katika ripoti za kuandalia hii leo, siku ya ishirini ya mapigano kati ya Israel na kundi la Hamas, idadi ya vifo inaongezeka na hospitali kuanza kufungwa kwa kukosa mafuta, dawa na vifaa vya matibabu. Umoja wa Mataifa unafunga ofisi zake karibuni. Serikali ya Zimbabwe vilevile inadai kwamba vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa na mataifa ya magharibi dhidi ya nchi hiyo vimesababisha Harare kupoteza karibu dola bilioni 150 katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia alfajiri ya hii leo katika Kumekucha. Mpendwa msikilizaji, natumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Basi kwanza, Idi Ligongo na habari muhimu za dunia. Nam, habari za dunia tunaanza na habari ambayo inaendelea hivi sasa hapa Marekani ambapo watu ishirini na wawili wanadaiwa kufariki dunia baada ya kufyatuliwa risasi na mtu ambaye hajatambulishwa na polisi katika mji wa Lewiston katika jimbo la Maine. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya hapa Marekani, mtu huyo ambaye mpaka sasa anasakwa pia amejeruhi watu zaidi ya hamsini Mauaji hayo ya bunduki yamefanyika katika maeneo mawili, moja ikiwa ni ya mchezo wa bol na jingine katika kilabu cha pombe, maeneo ambayo hayako mbali sana. Picha za ulinzi katika maeneo ambayo mtu huyo alishambulia zinamwonyesha mwanaume mmoja akiwa na bunduki ya kijeshi, wakati polisi ikimsaka mtu huyo na kuwaomba wananchi wote kusalia ndani ya nyumba zao. Licha ya vita vikiendelea baina ya Israel na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza, rais wa Marekani Joe Biden Jumatano ametoa kauli ya kuunga mkono kile kilichoonekana kama lengo la mbali la suluhisho la kuunda mataifa mawili ya Israel na Palestina. Rais Biden akiwa katika mkutano na wanahabari Whitehouse amesema kwamba matamanio ya Wapalestina hayapaswi kupuuzwa. Israel na Palestina, ameongeza kusema kwamba zinastahili kuishi kama majirani kwa usalama utu na amani. Kiongozi huyo waluezi, mkali, wa Marekani amesema ameshtushwa na walowezi wenye msimamo mkali wanaoshambulia wapalestina katika makazi ya walowezi ndani ya ukingo wa Magharib. Amesema vitendo hivyo ni kuendelea kuchochea moto na kwamba walowezi wanawashambulia wapalestina katika maeneo wanayostahili kuwepo. Mrepublican Mike Johnson Jumatano amechaguliwa kuwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani na kumaliza mvutano wa siku 22 wa kuziba nafasi hiyo kubwa ya uongozi katika serikali ya Marekani. Johnson mwenye umri wa miaka 51, ambaye amekuwepo katika bunge kwa vipindi vitatu na kiongozi wa ngazi ya chini katika chama cha Republican, alishinda kura 220 kwa 209. Kwa sasa anakuwa na wadhifa wa pili baada ya raisi. Wabunge wote 229 wa chama cha Demokrat waliokuwa kwenye ukumbi walimpigia kura kiongozi wa walio wachache Hakim Jeffries kuchukua nafasi hiyo. Johnson ni mbunge kutoka jimbo la kusini la Louisiana ambaye alimpigia kura rais wa zamani wa Marekani Republican Donald Trump katika juhudi za kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020. Wakuu wa jeshi la taifa la Sudan na wale wa kikosi cha dharura cha RSF wamesema kwamba wanarudi kwenye mazungumzo leo Alhamisi, yanayosimamiwa na Saudi Arabia na Marekani mjini Jida, wakati mapigano ya miezi sita katika pande hizo mbili yakiendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa nchini mwao. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Jeshi la Sudan lilikubali jana Jumatano mwaliko ulioeleza kwamba majadiliano ndiyo mmoja kati ya njia muhimu za kumaliza mzozo huo, lakini kusema kwamba litaendelea na mapigano. Kikosi cha RSF kinasema kimekubali mwaliko, lakini Jumatano kilichapisha video inaonyesha naibu kamanda wake akiwaongoza wanajeshi katika mji wa Nyala, mojawapo wa maeneo makubwa ya vita. Afisa mmoja wa Marekani anasema kwamba pande zote mbili kwenye mazungumzo ya faragha wameeleza wako tayari kuanza tena mazungumzo akiongeza kusema kwamba miezi mingi ya mapigano na janga la kibinadamu limekuwa mzigo mkubwa kwa pande zote mbili. Umoja wa Afrika na jumuiya ya kikanda IGAD zitahudhuria mkutano wa Jida ambao awali utazingatia juu ya janga la kibinadamu, usitishaji mapigano na hatua za kujenga uaminifu ili kutayarisha mipango ya kuanza majadiliano ya kutafuta suluhu ya kudumu kwa mzozo huo. Viongozi wa kiraia ambao wamekuwa wakikutana mjini Addis Ababa kupanga mikutano wiki hii hawatashiriki kwenye mazungumzo ya duru ya awali inayoanza leo lakini huenda wakahusishwa baadaye. Licha ya kwamba jeshi limeeleza nia yake ya kuanza mazungumzo lakini wanadiplomasia na maafisa wa Sudan wanasema wafuasi wa rais wa zamani Bashir, ambao wamekuwa na ushawishi mkubwa ndani ya jeshi, hawataki majadiliano na wangependelea kujenga ushawishi wao wakati mapigano yakiendelea. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amedaiwa kuhusika na kushindikana kwa miradi mikuu unaohusika na kashfa ya tuna, amesema mmiliki wa kampuni ya Emirati ya Lebanon ya utengenezaji meli Privinvest katika mahakama kuu ya Uingereza Jumatano. Kampuni ya Privinvest na mmiliki wake kutoka Ufaransa, Iskandar Safa, wanakabiliwa na kesi ya dola bilioni 3.1 kutoka taifa hilo la Afrika kwa shutuma za kulipa mamilioni ya dola za rushwa kwa maafisa wa Msumbiji na benki za Credit Suisse. Msumbiji ina dai zaidi ya dola milioni 136 zililipwa ili kupata upendeleo wa kufanya miradi mitatu kati ya mwaka 2013 na 2014, ikijumuisha mmoja kutumia vibaya ukanda wa bahari wa taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa samaki aina ya jodari. Kampuni ya Privinvest na Safa zimepinga kushiriki matendo yote mabaya na kusema malipo yoyote ye yalifanywa kinyume cha sheria. Inaelezwa kwamba kesi hiyo ni ya kumchafua rais nyusi na maafisa wengine wa serikali kuwa ya kisiasa zaidi ya wachimba madini mia tano ambao walikuwa chini ya ardhi kwa takribani siku tatu katika mvutano baina ya vyama pinzani vya wafanyakazi wa afrika kusini walirudishwa juu jumatano wamesema polisi baadhi ya wachimbaji madini mia nne hamsini na watano ikijumuisha watu wa huduma wa kwanza na walinzi walitolewa mchana baada ya kundi la watu 107 kurejeshwa juu asubuhi, amesema msemaji wa polisi Brenda Miridili. Wachimbaji hao walishindwa kuondoka ardhini katika mgodi wa Gold One, uliopo Springs mashariki mwa Johannesburg baada ya kumalizika zamu ya usiku wa Jumatatu. Chama cha wafanyakazi cha NUM, moja ya vyama vinavyohusishwa na utawala wa mgodi Um, umesema wafanyakazi wao walishikiliwa mateka na wanachama wa chama cha wafanyakazi cha AMCU. Hata hivyo, AMCU imepinga kuhusika <silence> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, wakati tukifuatilia mashambulio yaliyotokea huko Maine, huko mashariki ya kati. Hali sio nzuri, tunaingia siku ya ishirini idi, sio naam, tunaingia siku ya ishirini ambapo mapigano kwenye ukanda wa Gaza yanaendelea hivi sasa kwa siku ya kumi na tisa bila ya dalili za kuweza kumalizika haraka, ingawa wito wa kusitisha mapigano yao unazidi kuongezeka na kuiona Israel kutopeleka wanajeshi wake wa nchi kavu ndani ya ukanda huo. Sasa Abdu Shakur, mapigano hayo yakiendelea, Rais wa Ufaransa alikuwa katika, katika hafla hiyo akitafuta njia za kusitisha mapigano na rais wa Uturuki akifuta ziara yake ya Israel. Na sasa hali ikoje kufikia hii leo? Kama ulivyosema Idi, hapo rais Emmanuel Macron kwa siku ya pili anatembelea miji mikuu ya nchi ya mashariki ya kati akijaribu kutafuta njia za kusitisha mapigano na kupata uungaji mkono wa mataifa ya kanda hiyo juu ya huduma dharura na nini la kufanya baada ya vita hivyo. Akiwa Cairo jana kwa mazungumzo na rais Abdel Fattah Al Sisi, alisema uvamizi wa jeshi la nchi kavu la Israel ndani ya Gaza utakuwa ni makosa, akitangaza pia kwamba nchi yake itapeleka manuari ya kijeshi kusaidia kutoa matibabu kwa watu wa Gaza kutokana na matatizo makubwa yanayokabili hospitali ya ukanda huo que... ningependa kutangaza hapa kwamba nimeamua kuwa manuari yetu ya jeshi la majini itaondoka katika muda wa saa 48 zijazo kutoka mji wa Toulon kuja kusaidia hospitali za Gaza. Umoja wa Mataifa unasema theluthi moja ya hospitali 35 za Gaza zimefungwa kutokana na kuharibiwa au kukosa mafuta kuweza kufanya kazi. Akizungumza na waandishi wa habari pamoja na Macron, rais Al-Sisi alisema walizungumzia juu ya hali ya kibinadamu huko Gaza na kupinga swala la kuhamisha wakazi wa, wa eneo hilo hadi Misri. Alhuru min lkita itigahalara msri. Kuwahamisha kutoka Gaza hadi ardhi ya Misri ni hatari kubwa. Tumekubaliana kwamba hii ni hali ambayo siyo Misri pekee inayopinga bali sote, lakini pia ni hatari kubwa kwa mustakabali wa vita vya uhuru wa Palestina. Tumekubali pia kwamba ukosefu wa suluhu kuhusiana na suala la Palestina ndiyo sababu ya matokeo tunayoshuhudia sasa na mnamo miaka ishirini ya mapigano matano katika eneo hilo. Kwa upande wake naye, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema jana kwamba anafutilia mbali ziara aliyopanga ya kwenda Israel kwa sababu ya vita visivyojali hali ya binadamu huko Gaza vinavyoendelea. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alitetea matamshi yake aliyotoa Jumanne mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuikasirisha Israel. Nimeshtushwa na jinsi nilivyonukuliwa vibaya na baadhi ya watu kutokana na taarifa yangu if, jana mbele ya baraza la usalama kwamba nilikuwa was, ninajaribu kuhalalisha kitendo cha Hamas. Huo ni uongo mtupu, ni kinyume cha nilichosema. Nilipoanza taarifa yangu nilieleza bayana kwamba nimelaani vikali vitendo viovu vya ugaidi na vya kutisha vya Oktoba saba vilivyofanywa na Hamas huko them, Israel. Hakuna kitu kinaweza kuhalalisha mauaji ya makusudi kutekaji nyara, na kujeruhi raia. Na wakati huo huo, maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema idadi ya vifo iliyotolewa na wizara Afe ya afya ya Ghaza siku ya Jumanne ya watu mia saba ndiyo ya juu kabisa kuripotiwa kwa siku moja tangu vita kuanza. Kufikia jana, idadi jumla tangu vita kuanza wiki mbili zilizopita, zaidi ya watu elfu saba wameuliwa na wakati huo huo idara ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Palestina, UNRWA, imesema hali ya kibinadamu ni mbaya sana, na wanalazimika kufunga kazi zao kutokana na ukosefu wa mafuta na msaada wa chakula na maji. Idara hiyo inasema kuna watu milioni moja laki nne waliopoteza makazi yao na wanahitaji msaada wa dharura kwa haraka iwezekanavyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba gavana wa California, Gavin Newsom Jumatano alikutana na rais wa china Xi Jinping, mjini Beijing na kuzusha matumaini yake kwamba China na Marekani zitaafikiana katika masuala muhimu kabla ya mkutano wa APEC jijini san Francisco mwezi ujao. Rais g na mwenzake wa Marekani joe Biden wanatarajiwa kukutana katika mkutano wa kiuchumi wa mataifa ya Asia na pacific APEC huko san Francisco Novemba 11 hadi 17. Mkutano kati ya viongozi hao wawili bado haujathibitishwa licha ya kwamba ziara iliyopangwa na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi ya Washington leo hii pia inatazamiwa kufungua njia ya mkutano wa ngazi ya juu baina ya Marekani na China. Rais Xi katika taarifa ya Newsom kwa mujibu wa televisheni ya CCTV imeeleza kwamba anatarajia ziara yake itawezesha maelewano ya pande zote. Na rais wa Marekani wa zamani Donald Trump Aliitwa kwenye kizimba cha utetezi kutoa ushahidi na kupigwa faini ya dola elfu kumi baada ya jaji kuhitimisha kwamba alikiuka kanuni za mahakama katika kesi yake ya kugushi. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha wiki mbili kwa Trump wa kupigwa faini kwa matamshi yake anayetoa nje ya mahakama licha ya jaji kumpiga marufuku kufanya hivyo kabla ya kutoa faini ya sasa, jaji Arthur Ongron alimwita Trump kwenye kizimba cha utetezi kutoa ushuhuda wa maneno yake kwa wanahabari saa kadhaa mapema kuhusu mtu ambaye ana mrengo mkubwa wa kisiasa ambaye yupo na jaji. Trump na wakili wake wanasema kwamba maoni yake yalikuwa yakimhusu aliyetoa ushuhuda Michael Cohen, ambaye ni mwanasheria wa zamani wa Trump na si mhudumu wa mahakama. alimwambia jaji kutoka kizimba cha utetezi kwamba matamshi yake kuhusu mrengo wa kisiasa ulikuwa ukimlenga jaji mwenyewe na Michael Cohen. Nam, tunaendelea basi na ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea huko Nairobi, Kenya, ambapo jaji mkuu ametuma pendekezo bungeni linalotaka kuondolewa kwa adhabu ya kifo kwa makosa ya mauaji, wizi wa kutumia nguvu na uhaini. Anasema mabadiliko yaliyopendekezwa yanalenga kuzifanya sheria za Kenya kuzingatia viwango vya kimataifa vya haki za binadamu. BMJ Muridhi anatusomea ripoti iliyoandaliwa kwetu na Muhammad Yusuf. Jaji mkuu wa Kenya Martha Koome ametuma mswada bungeni kuwataka wabunge kurekebisha baadhi ya sheria zinazowahukumu wafungwa kifungo cha maisha au adhabu ya kifo. Koome anataka mabadiliko kwa baadhi ya sheria zilizotungwa mwaka wa 1930 kabla ya Kenya kupata uhuru, ambazo zililenga adhabu kali zaidi kwa uhalifu wa jinai. Senata Samson Cherogei, mbunge wa chama kinachotawala, anasema Anaunga mkono mabadiliko yaliyopendekezwa na mahakama. Nadhani kama bunge, mswada huu unakaribishwa, kwa sababu haki ya kuishi ni muhimu sana katika katiba yetu na haipaswi kukiukwa hata kisheria au kinyuma cha sheria. Kwa hivyo nadhani ikija mbele ya seneti na bunge la jamhuri ya Kenya, tuko tayari kuijadili na kuipitisha ili tuzingatie sheria za kimataifa za haki za binadamu. Bob Mkangi, mwanasheria wa katiba, anasema sheria za Kenya zinafaa kuakisi jinsi zinavyotekelezwa. Haya si mapendekezo mapya, yamekuwepo ila tu kwamba hatujawahi kuyafanyia kazi kikamilifu. Kwa mfano, hukumu ya kifo ipo kwenye vitabu vyetu vya sheria lakini kama wakenya wanavyofahamu, kwa namna fulani, tumesitishwa sitishwa kimya kimya kwa swala hilo, kwa sababu hata wale ambao wamehukumiwa kifo hakuna aliyewahi kunyongwa tangu katikati kati au mwisho wa miaka ya themanini. Ni sheria ambayo tungeita iliyokufa kwa sababu ipo katika vitabu vyetu, lakini No, mbali na kutaka kuondoa hukumu ya kifo kutoka kwa sheria za Kenya, mahakama pia inatetea kubadilishwa kwa adhabu ya kifungo cha maisha hadi miaka 30. Baadhi ya wabunge akiwemo Chargei wanapinga kupunguzwa kwa muda wa kifungo cha maisha. Magereza yenye msongamano yamekuwa tatizo nchini Kenya kwa muda mrefu, na wataalamu wa sheria wanasema vituo vya kurekebisha tabia vimejaa wafungwa waliopatikana na hatia kwa makosa madogo madogo ambayo yamekuwa mzigo kwa walipa kodi. Mkangi anasema magereza yanapaswa kuwa vituo vya kurekebisha tabia na si pahali pa kukaa na kuwaadhibu wahalifu. Baadhi ya adhabu au baadhi ya watu wanaoishi hapo hawapasi kuwepo. Kuna njia mbadala za kushughulikia baadhi ya makosa haya, sio kila mtu anayetakiwa kufungwa, ambayo tena ina maana ya gharama kwa mlipa kodi. Lakini kwa sababu tena falsafa ya mfumo wetu wa haki ya jinai ni urekebishaji, kwa hivyo unawezaje kusema umerekebisha mtu ikiwa unasema atahukumiwa kifo au atafungwa milele? Kando na hukumu ya kifo, mahakama ya Kenya pia inalenga kurekebisha kanuni za kisheria ili kuwalinda watu wa jinsia tofauti ndani ya mfumo wa haki ya jinai. Hali kadhalika, mahakama inashinikiza kuhamishwa kwa jukumu la ushahidi katika kesi za uchochezi kwa vurugu na uasi kutoka kwa mshtakiwa hadi kwa upande wa mashtaka na pia kufuta makosa madogo. Nam, bila shaka kwa wale wanaokumbuka muziki wa Isaac Hayes ulowika katika miaka ya sabini muziki uliochezwa katika filamu ya Shaft na. Leo basi tuna usikitifu kutangaza yule kijana aliyekuwa anawika katika muziki huo Richard Roundtree amefariki akiwa na umri wa miaka 81. Alicheza filamu za Shaft mwaka 1971 akiwa kizazi kipya cha wachezaji filamu weusi wa halafu. Vilevile atakumbukwa zaidi alipocheza katika ile series hidi ya Roots. Alikuwa katika Roots kwa muda mrefu. Basi Mola amrehemu Richard Roundtree, Shaft nam bila shaka. Asante sana Abdu Shakur, kwa kutuletea taarifa hiyo ya masikitiko kweli kweli. Eh, wasanii hawa ambao wameweka historia ndefu, ndefu ya filamu nere. muziki wamefungulia milango wasanii wengi wa sasa Kalisa, wa kizazi hiki. Basi tuendelee na ripoti zetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili. Tunaelekea moja kwa moja kule nchini Zimbabwe, ambapo makamu wa raisi amesema Jumatano kwamba nchi yake imepoteza karibu dola bilioni 150 kutokana na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya uongozi wa nchi na Umoja wa Ulaya mataifa kama Marekani kufuatia ripoti za wizi wa kura na ukiukwaji wa haki za binadamu mwanzoni mwa miaka ya 2000 Abdushakur, mwandishi wa Sauti America Columbus Mavunga anaripoti kutoka Harare kwamba kuna baadhi ya wataalam wa uchumi wanahoji idadi hiyo. Hii inatokana na nini hasa? Kwa kweli, Mavunga anaripoti kwamba baadhi ya wa wachumi wanasema vipi wanaweza kutenganisha athari za kiuchumi kutokana na vikwazo na athari kutokana na matatizo mengine ya uchumi nchini humo. Hivyo, akizungumza na watu waliokuwa wanalalamika wakipinga vikwazo vilivyowekewa viongozi wa Zimbabwe, Makamu Rais Konstantino Chiwenga amesema hatua hizo kwa hakika zinaumiza uchumi wa kanda nzima ya kusini mwa Afrika na nchi hiyo yake ya Zimbabwe. Alieleza vikwazo hivyo kuwa ni sawa na janga linalokaba shingo ya Zimbabwe kwa vile alieleza vikwazo hivyo kuwa ni sawa na janga linaloikaba shingo Zimbabwe kwa vile vinahusisha vipingamizi vya kifedha ambavyo vinaitenganisha nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuweza kupata mteja kutoka soko la kimataifa. Tangu elfu mbili na moja tumekadiria kwamba Zimbabwe imepoteza au imekosa zaidi ya dola bilioni mia moja hamsini kutokana na mali zinazoshikiliwa, vikwazo vya biashara usafirishaji nje bidhaa na vizuizi vya uwekezaji kutoka nchi ambazo zingeweza kusaidia mikopo ya maendeleo, msaada kutoka IMF na Benki ya Dunia kukabiliana na ulipaji madeni. Haya yote yamesababisha mapato yetu jumla ya bidhaa kupunguka sana mnamo miongo miwili iliyopita. Kufuatia vikwazo hivyo haramu, Stevenson Dlamini, profesa wa uchumi katika chuo kikuu cha kitaifa cha sayansi na teknolojia nchini Zimbabwe, anasema idadi ya dola bilioni 150 daima ndiyo imekuwa ikitajwa na serikali ya Zimbabwe kwa miaka hii yote bank... ukichukulia kwamba hata misaada ya benki ya maendeleo ya Afrika na ya mashirika mengine yasiyo ya ya kiserikali yamesitishwa. Hivyo basi, bila shaka athari za jumla ya vikwazo vilivyowekwa vili na Marekani, EU na Uingereza vimekuwa na athari zake kwa muda kamili kufikia kiwango anachotaja makamu wa rais ya zaidi ya dola bilioni 150. US dollars forgone. Lakini si kila mtu anayekubaliana na hoja hiyo. Prosper Chitambara ni mchumi mwandamizi katika taasisi ya utafiti wa maendeleo ya kazi na uchumi Zimbabwe. yes, and... bila shaka kuna vigezo kadhaa ambavyo vimeathiri uchumi wetu, naweza kudhibiti vigezo hivyo vyote, na kazi kubwa sana lakini kile tunachofahamu ni kwamba vikwazo vimekuwa na athari mbaya kwa uchumi kupitia njia mbalimbali lakini vipi, unaweza kutenganisha athari za vikwazo kutokana na athari za rushwa au athari kutokana na matatizo mengine au hata hali ya hewa? Baada ya mkutano huo wa malalamiko ambao ulihudhuriwa zaidi na wafanyakazi wa serikali na wafuasi wa chama tawala cha Zanu-PF, makamu rais Chiwenga aliapa kwamba uchumi wa Zimbabwe utafanikiwa licha ya vikwazo. Lakini matumaini ya vikwazo kuondolewa yalitoweka baada ya wafuatiliaji wa uchaguzi mkuu wa mwisho wa Agosti 23 pamoja na wale wa Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC kusema kwamba matokeo yake si ya kuaminika. Na moja kwa moja tunaelekea katika muhtasari wa habari. Watu ishirini na wawili wanadaiwa kufariki dunia wengine hamsini zaidi wakijeruhiwa, baada ya kufyatuliwa risasi na mtu ambaye ametambulishwa na polisi wa jimbo la Maine kuwa ni Robert Card katika mji wa Lewiston katika jimbo hilo la Maine, kwa mujibu wa taarifa za vyombo mbalimbali vya habari vya Marekani. Mtu huyo mpaka sasa bado hajapatikana na anasakwa na polisi. Licha ya vita vikiendelea baina ya Israel na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza, rais wa Marekani Joe Biden Jumatano ametoa kauli ya kuunga mkono kile kilichoonekana kama lengo la mbali la suluhisho la kuunda mataifa mawili ya Israel na Palestina. Republican Mike Johnson na Jumatano amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Marekani na kumaliza mvutano wa siku ishirini na mbili wa kumaliza nafasi hiyo kuziba nafasi hiyo kubwa ya uongozi katika serikali ya Marekani. Wakuu wa jeshi la Sudan na wale wa kikosi cha dharura cha RSF wamesema kwamba wanarudi kwenye mazungumzo leo Alhamisi yanayosimamiwa na Saudi Arabia na Marekani mjini Jida, wakati mapigano ya miezi sita katika pande hizo mbili yakiendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa nchini mwao. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amedaiwa kuhusika na kushindikana kwa mradi mradi mkuu unaohusisha kashfa ya tuna, amesema mmiliki wa kampuni ya imarati ya Lebadon na utengenezaji meli ya Privinvest katika mahakama kuu ya Uingereza Jumatano. Asante sana Idi kwa muktasar wa habari, ndo tunakamilisha kumekucha kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi katika Vio Express hapo saa kumi na saa moja unusu, matangazo ya jioni na DL duniani leo televisheni. Hadi hapo mi nasema kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kurejea tena kwa mapigano mwezi Oktoba katika majimbo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kulivunja hali ya utulivu wa miezi sita. Kurejea tena kwa mapigano ni mwendelezo wa uasi wa pili wa Oktoba mwaka jana, kwa kundi la M23 linalojumuisha Watutsi wengi kutoka nchi jirani ya Rwanda na makundi mengine yenye silaha. Hali ya usalama katika eneo la maziwa makuu bado ni mbaya na inaendelea kuzorota wakati mvutano kati ya DRC na Rwanda ukiongezeka, alisema Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Tunatoa wito kwa vikosi vya kikanda vilivyopelekwa mashariki mwa DRC, iwe ni kwa makubaliano ya nchi kwa nchi au kupitia Jumuiya ya Afrika Mashariki, kushirikiana kila mmoja na wanapaswa kuepuka ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na unyanyasaji. Kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo, hali ya kibinadamu imezorota kwa viwango vya kutisha, alisema Balozi Thomas Greenfield. Migogoro imewakosesha makazi zaidi ya watu nusu milioni mwaka elfu mbili ishirini na tatu pekee, wengi wao wakilazimika kuishi bila kupata chakula cha kutosha maji au huduma za matibabu katika kambi zilizojaa zaidi ya uwezo wake. Watu milioni 1.5 wanakabiliwa na viwango vya dharura vya ukosefu wa chakula, na hii haikubaliki katika karne ya 21, hm, na natoa wito kwa viongozi wa kikanda kudumisha mazungumzo ya wazi, hasa wakati ambapo uchaguzi mkuu wa DRC unakaribia. Raia wote wa Kongo wanastahili haki ya kuishi kwa amani na sauti zao kusikika wakati wa uchaguzi, alisema Balozi Thomas Greenfield. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.