Kuna and, and Bwari, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, na kwa mkuu wa msikilizaji, popote pale ulipo, jina langu ni BMJ mridhi na mimi ni sunday shomari tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni ikiwa ni alhamisi 26 mwezi oktoba mwaka 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika mashariki na kati zikiwa ni pamoja na redio free africa inayosikia kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu na redio citizen inayosikia kote nchini kenya anabana nasi hadi mwisho wa matangazo haya <muchu> Katika matangazo yetu hii leo, kwa mara nyingine, mashambulizi ya kutumia bunduki hapa Marekani yasababisha vifo vya angalau watu 18 na kuibua tena mjadala kuhusu umiliki wa silaha nzito. Hali katika jimbo la Maine kulikotokea mashambulizi ya hivi punde ikoje? Kwa wakati huu haijulikani kwamba akionywa au akishikwa, ambiwe asalimu amri za polisi, ni kwamba atakubali. Mtu kama huyu aliye na changamoto za kiakili, huenda akaamua anataka kujiua na kuua watu wengi zaidi. Na katika habari nyingine, mashirika ya kutetea haki yatoa wito kwa watawala wa kijeshi nchini Niger kuachilia uhuru wale wote waliokamatwa kiolela na kuruhusu vyombo vya habari kufanya kazi kwa njia huru. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla ya kukuletea yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Jeshi la Israel lilisema hii leo Alhamisi kuwa lilifanya operesheni ya ardhini katika ukanda wa Gaza, ambapo kwa karibu wiki tatu vikosi vya Israel vimekuwa vikiendesha mashambulizi ya anga kuwalenga wanamgambo wa Hamas. Vikosi vya ulinzi vya Israel vilisema vifaru vyake na askari wa nchi kavu walishambulia mtandao wa magaidi, miundo mbinu na vituo vya kurushia makombora kabla ya kurejea katika ardhi ya Israel. IDF ilisema operesheni hiyo ilifanywa ili kujiandaa kwa hatua zinazofuata za mapigano. Maafisa wa Israel wameahidi kuhakikisha Hamas haiwezi tena kufanya mashambulizi ambayo yatishia Israel kufuatia shambulizi la Oktoba 7 lilofanywa na kundi hilo la wanamgambo liohuwa takriban watu 1400. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi aliwasili mjini Washington hii leo Alhamisi kwa ajili ya kutana na maafisa wakuu wa Marekani kuhusu masuala ya usalama wa pande mbili na kikanda, huku nchi hizo mbili zikilenga kudumisha njia za mawasiliano zilizo wazi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ni mwenyeji wa Wang katika wizara ya mambo ya nje na kwa chakula cha jioni baada ya mikutano ya alasiri. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa White House Jake Sullivan atafanya mazungumzo naye huko Blair House karibu na White House siku ya Ijumaa. Mkutano huu unaambatana na ahadi za pande zote mbili za kudumisha njia ya kimkakati ya mawasiliano kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kusimamia uhusiano huo kwa uwajibikaji, msemaji wa baraza la usalama wa taifa NSC Adrian Watson alisema katika taarifa. Mamia ya polisi waliojitokeza katika jimbo la Maine wakimsaka mtu mmoja anayetafuta kuhusiana na ufyatuaji risasi mkubwa kwenye baa moja na eneo la mchezo wa bol katika mji wa Lewiston Maine, huku vyombo vya habari vikiripoti idadi ya waliofariki dunia kuanzia 16 hadi 22, huku darzeni wengine wakijeruhiwa. Maafisa walisema walikuwa na majeruhi wengi katika ufyatuaji risasi siku ya Jumatano, lakini walikataa kutoa takwimu. Polisi wa eneo hilo walimtaja Robert Card mwenye umri wa miaka 40, ambaye inasemekana alihudumiwa katika kituo cha afya ya akili wakati wa majira ya kiangazi, kama mtu anayetafutwa katika kesi hiyo. Hapo awali walichapisha kwenye Facebook picha za mwanamume mmoja mwenye ndevu aliyevalia kofia ya kahawia na suruali ya jeans kwenye mojawapo ya matukio ya uhalifu, akiwa ameshikilia bunduki inaonekana kuwa ya nusu rashasha katika hali ya kufyatua risasi. Tunawamia maafisa wa polisi wanaofanya kazi kuzunguka jimbo la Main kuchunguza kesi hii ili kumpata bwana Kad anayetafutwa, kamishina wa usalama wa umma wa Main Mike Sushak aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari na miaka kumi na mbili baada ya mkutano wa kwanza, mkutano wa pili ulijikita katika mabondi matatu makubwa ya misitu ya kitropiki duniani ambayo ni muhimu kwa udhibiti wa hali ya hewa, uliofunguliwa mjini Brazzaville hii leo Alhamisi. Mkamiti Kibasi anaisoma ripoti kamili. Mkutano wa wataalamu wa mazingira umeanza katika mji mkuu wa jamhuri ya Congo na utaanza katika ngazi ya mawaziri hapo kesho Ijumaa. Wakuu wa nchi watafanya mazungumzo mjini Brazzaville siku ya Jumamosi. Waandaaji wanasema viongozi kadhaa katika mataifa ya Afrika ikiwemo Kenya, Rwanda, Gabon, Togo, Guinea Bissau na Komoro wanatarajiwa kuhudhuria pamoja na mwenyeji wa mkutano huo, rais wa Kongo Denis Sassou Nguesso. Hata hivyo, hakuna viongozi wa nchi kutoka mataifa ya Amazon au Asia watakaohudhuria mkutano huo. Wanamazingira, wanasayansi, makundi ya kampeni, viongozi wa kisiasa na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa wamekusanyika Brazzaville kujadili mazingira ya bonde la Congo, Amazon na Borneo Mekong kusini mashariki mwa Asia. Mabonde haya matatu makubwa ya misitu yanachangia asilimia 80 ya misitu ya kitropic duniani na robo tatu ya biodiversity yake. Waziri wa mazingira wa Congo, Alete Sudan Nonelt, hivi karibuni aliwaambia waandishi wa habari waziri huyo. Alitabiri kwamba mkutano wa kilele wa Congo Brazzaville utatoa azimio kali la kanuni lenye lengo la kuendeleza mchanganyiko huu wa mabonde matatu. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisisitiza hii leo Alhamisi kwamba Ethiopia haitafuatilia masilahi yake kwa njia ya vita, baada ya matamshi hapo awali kuhusu kutafuta njia kupitia bahari ya Shamu kuibua wasiwasi wasi wa kikanda. Kuna hofu kwamba Ethiopia inaweza kufanya uvamizi baada ya madai yetu ya hivi karibuni ya kutaka kuingia baharini. Abi aliwaambia maelfu ya wanajeshi mjini Adis Ababa katika siku ya kitaifa ya jeshi, nataka kuhakikishia kwamba Ethiopia haitafuatilia masilahi yake kupitia vita. Tumejitolea kwenye masilahi ya pande zote kwa njia ya mashauriano. Uchunguzi uliofunguliwa hii leo Alhamisi uliopewa mamlaka ya kubaini jukumu kwenye moto huko Johannesburg ambao ulisababisha vifo vya watu 77 na kuangazia magenge ambayo yanateka majengo yaliyotelekezwa katikati ya jiji na kuyakodisha kinyume cha sheria, moja ya maafa mabaya zaidi kutokea katika kumbukumbu ya maisha katika kitovu cha uchumi wa Afrika Kusini. Moto huo ambao ulizuka Agosti 31 katika jengo bovu lililojaa wahamiaji. Waathiriwa wengi waliungua moto kiasi cha kutotambulika. Wakazi walisema wakati wa maafa jengo hilo lilikuwa limechukuliwa na vikundi vya wahalifu ambavyo watoza kodi wakazi na kuwanyonya, lakini pia kutoa makazi ya bei nafuu kwa wale ambao wanaweza kubaki bila makazi. Wakazi wa majengo kama hayo pia hutegemea kuunganishwa umeme kinyume cha sheria, majiko ya gesi, na wakati umeme ukikatika nchini humo hutumia mishumaa, ambayo yote ni hatari sana na ya kusababisha moto kuzuka. Mashirika ya kutetea haki ya Amnesty International na Human Rights Watch iliyo wa Alhamisi yalitoa wito kwa watawala wa kijeshi wa Niger kwa ajili ya uhuru wale wote waliosema waliwakamata kiolela nchini humo na kuruhusu vyombo vya habari vilivyohuru kufanya kazi. Uhuru wa kujieleza, upinzani na uhuru wa vyombo vya habari ni muhimu kwa kufurahia haki nyingine na kuiwajibisha serikali, makundi ya haki za binadamu yalisema katika taarifa yao. Mamlaka zinapaswa kukomesha kuzuiliwa kiolela, kuzingatia haki za binadamu na kuruhusu uhuru wa vyombo vya habari, alisema Ilaria Alegrozi, mtafiti mkuu wa Sahel katika shirika la Human Rights Watch. Amnesty na Human Rights Watch zilidokeza kuwa tangu mapinduzi ya Julai yaliyomuunda madarakani Rais Mohamed Bazoum, kiongozi huyo aliyefukuzwa amekuwa akishikiliwa katika makazi ya raisi, akiwa pamoja na mkewe na mwanawe. unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Habari tuliyoipa uzito wa juu ni kutoka hapa Marekani. Gavana wa jimbo la Maine amesema muda mfupi uliopita kwamba takriban watu kumi na nane wameuawa na wengine kumi na tatu kujeruhiwa kwa risasi katika jimbo lake wakati mwanaume mmoja alipofyatua risasi katika eneo la kucheza mpira wa bowling na kwenye mgahawa mmoja katika mji wa Lewiston na kisha kutoroka na kusababisha msako mkubwa unaohusisha mamia ya maafisa huku wakazi wakiendelea kuwa na hofu baada ya kubainika kwamba mtu huyo huenda ana matatizo ya akili. Tunazungumza na mchanganuzi uh, David Monda akiwa mjini New York kuhusiana na habari za hivi punde kabisa kuhusu tukio hilo na ni nini cha kutarajia kwenda mbele. Profesa Monda, kwanza, nini tathmini yako kuhusu hali ya wakazi ambao wanasemekana kwamba wamejawa na hofu? Ni jambo la kutatanisha uh, kwa sababu inaletea wananchi hofu, wakaaji wa mji wa Luston ambao ni mji wa pili kwa ukubwa ukilinganisha na um, mji wa Portland, makao makuu wa jimbo la Maine. Ya kwamba pengine Maine ni, ni jimbo ndogo, huenda pengine akawa aka ametoka kwa mji wa Lewiston huenda akawa ameenda Maine ama huenda akawa amevuka mpaka wa jimbo akaenda Vermont ama Rhode Island hivi. Kwa hivyo ni changamoto kubwa hususan, kwa mtu ambaye ana bunduki, ana silaha kali kwa wingi, na kwa wakati huu haijulikani kwamba akionywa, aki au akishikwa ambiwe e, as, asalimu amri za polisi ni kwamba atakubali mtu kama huyu aliye na changamoto za kiakili kwenda akaamua anataka kujiua na kuua watu wengi zaidi. Ah, sasa huyu ni mtu ambaye kama ulivyotaja hapo aliwahi kuwa kwa wiki mbili katika kituo cha eh, kutibu watu walio na matatizo ya akili eh, hili litaangaliwaje, hasa na wale ambao o, wana, alizungumza suala hili, hili litaongezea makali kwa sababu tusisahau ya kwamba sheria za umiliki wa silaha hapa Marekani ni nyepesi sana. Kwa hivyo ni rahisi sana kwa mtu kupata bunduki. Kila mwaka zaidi ya watu mia tano sitini na tano huwa wanafariki eh, kwa sababu ya Uh, hizi bunduki na watu ambao wanaua wananchi kiholela, kwa hivyo ni changamoto kubwa kabisa. Tukimalizia, pia taarifa zinaeleza kwamba huyu ni mtu ambaye alikuwa ni mkufunzi katika kufundisha masuala ya kutumia bunduki na silaha kwa jumla. Sasa hilo litabadilisha gumzo kwa njia yoyote au itakuwa tu ni kuhusu umiliki wa bunduki hapa Marekani? Wamarekani kwa ujumla, hususan wale wafuasi wa chama cha Republican, wengi wao hawataki kamwe eh, ku, kugeuza sheria uh, za umiliki wa bunduki. Wanaona hizo ni haki za kikatiba, na kwa sababu kugeuza sheria kama hii italazima ianze kwenye katiba za majimbo, halafu ielekee kwenye serikali kuu, itakuwa ni vigumu kwa serikali ya Joe Biden huweza eh, kujaribu kugeuza sheria au kuongezea sheria kwa umilikaji wa bunduki. Kwa hivyo hadi wakati ambapo wajumbe wa bunge la Congress wataamua ya kwamba waongezee sheria. Lakini Wamarekani kwa ujumla wanasema kipengele cha pili ni haki yao, na wanataka kuendelea kumiliki bunduki kwa njia rahisi ni mchambuzi Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini New York hapa Marekani. Kwingineko huko Kilamanyoka katika wilaya Nyiragongo kaskazini mwa mji wa Goma mashariki mwa DRC ya mapigano yanaendelea kuwa makali kati ya wazalendo na waasi wa M23 na leo jeshi tiifu kwa serikali ya Congo limetumia silaha nzito baada ya ngome zake kushambuliwa. Osteo Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Mlio wa silaha za rasharasha rasha na nzitonzito umesikika tangu asubuhi wilayani Nyiragongo, eneo la Kibumba, kilomita zaidi ya ishirini na mji wa Goma unaokuwa na watu wengi na kambi nyingi za wakimbizi. Msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini, luteni kanali Njike amesema, ikiwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC limetumia silaha zake ni kwa sababu waasi wa M23 walishambulia jeshi tiifu kwa serikali walipokuwa wakitwangana na Wazalendo, na ndiyo sababu wamejibu mashambulizi hayo kwa nguvu, na kwa sasa bado wanatwangana, akisema Njike alipozungumuza kwa njia ya simu na Sauti Amerika, Njike amesema, tumepambana na M23 kulinda ngome zetu na taifa letu, kuzima silaha za M23, kuwalinda wakimbizi ambao wako karibu na eneo la mapigano yaani Kibati pamoja na Kanyaruchinya. Hatuwezi kuwacha wananji wetu kushambuliwa na M23, akisema Njike. Kuhusiana na mapigano hayo, nimezungumuza naye Iber Makutano, mchambuzi wa siasa na usalama akiwa Goma. Gavementi ya Congo inapashwa sasa kukamata decision ya mwisho ya kusema hiyo viti ya sselefe, hiyo viti ya AC hailete suluhisho kwa hii tatizo, kwani hapa gavementi iko na swati inaendelesha mapigano inaambia FRDC nakuwa angage sur le plan dopération kupiga waasi ama inaongea nao basi, ndizo wanasema mapigano hayo inaendelea eneo la Kibumba linalodhibitiwa na kikosi kutoka Afrika Mashariki AC ambao wameomba pande zote kusimamisha mapigano na kuheshimu mikataba ya Bujumbura na Angola. Cosmas Bahari ni washirika la utatuzi wa migogoro barani Afrika IPCS akiwa Tanzania, hakuna vita ambayo iliisha bila watu kukaa mezani na kumaliza matatizo ambayo yamekaa vichwani mwao na moyoni mwao. Mara nyingi huaga, silaha haziwezi kuleta suluhu. Matokeo yake ni kwamba wataleta madhara kwa wananchi, watu kukimbia nchi, hawawezi kufanya shughuli za kiuchumi, watapoteza maisha na kuharibu mali mbalimbali mbali, bila kuleta mafanikio yoyote. Kwa hiyo mapigano mengine yakiripotiwa bambo kati ya M23 na wazalendo, Isaki Kibira ni mwakilishi wa gavana anayohusika na ni hali mbaya sana, kwani m ishirini na tatu walikuwa wakijitayarisha. Unaona, waliangusha kichanga, wamepigana leo pale nani shonyi katika grupe ma Bukombo, wamepigana bambu e, walisukumana kutoka huko Kanyangiri, wanaua watu wengi sana. Sasa na ile kuua watu inasukuma hata populasio kukimbia wa... na M23 ikisema kwamba mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hauwezi kupata suluhu kwa njia ya silaha bali mazungumzo, mazungumzo inayotupiliwa mbali na serikali yake Felix Chisekedi. Hoseri Malivika, Sauti Amerika, Goma. A kwingineko, rais wa Kenya William Ruto, ambaye anaendelea kukabiliwa na shutuma za kufanya safari nje ya nchi zikiwa ni nyingi ikielezwa ameenda katika nchi 38 na miji 45 katika mwaka mmoja wa uongozi wake, ameamua kupunguza bajeti yake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, anatuarifu zaidi. Tangu kuchukua madaraka Septemba 13 mwaka uliopita Rais Ruto amefanya ziara mbalimbali nje ya nchi kwa kuzuru mataifa 38 na miji 45 ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, kumaanisha kuwa amekuwa nje ya nchi kwa siku 83, kwa mujibu wa gazeti la Standard la Kenya. Ndani ya kipindi hicho, gazeti hilo lina ripoti kuwa ofisi ya Ruto imetumia zaidi ya shilingi bilioni 56 kwa gharama za usafiri katika nusu ya mwaka wa fedha 2023 na 24 ikiwa ni maradufu ya kiasi cha fedha kilichotumika katika kipindi kama hicho mwaka 2021 na mara nne zaidi ya utawala wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Na tangu alipoapishwa, Ruto ametumia angalau moja katika kila siku tano nje ya nchi. Gazeti hilo linaongeza, miongoni mwa nchi ambazo Ruto amesafiri hadi sasa ni China, Ubelgiji, Ujerumani, Israeli, Uholanzi, Marekani, Uingereza, Korea Kusini, Uswisi, Saudi Arabia, Ufaransa, nyingine mara mbili na nchi kadhaa za Afrika. Wanaomkosoa wa Ruto wanaeleza kuwa safari hizo wamezifanya kwa kuubebesha umma mzigo mzito wa fedha, wakati ambapo taifa linaendelea kukabiliwa na ugumu wa maisha na ufikiaji usiokuwa wa rahisi wa bidhaa za kimsingi. Katika hatua inayoonekana kutokana na ukosoaji huo, rais Ruto Alhamisi ametangaza kuwa anapunguza shilingi milioni mia tano kutoka kwenye bajeti yake ya safari kugharamikia mahitaji ya wanafunzi walio na mahitaji maalum nchini Kenya. Wabunge, kina meja ndong mukubali. Mimi nitaenda nikate budget ya travel, tuweke 500 million ya hii ya wao wanafunzi, na nitalete bunge kesho, so mujipange huko na mupitishe. Mwaka 2015 Kenyatta alifanya zaidi ya ziara 24 zilizoigharimu nchi takriban shilingi bilioni 1.2, ambayo ni zaidi ya robo tatu ya jumla ya bilioni 1.5 ambazo wizara ya mambo ya nje ilitumia mwaka huo, kulingana na ripoti ya mdhibiti wa bajeti iliyotolewa Oktoba mwaka 2015 na kunukuliwa na gazeti hilo mwaka huu. Wakati shutuma hizo zimeelekezwa kwa Ruto, naibu wake Rigathi Gashagwa amemtetea kwa kusema kuwa safari hizo zimekuwa na manufaa makubwa ya kiuchumi kwa nchi, suala ambalo wakosoaji wake hawalioni. The Alex Manyasi mfuatiliaji wa maswala yanayofungamana na utumishi wa umma nchini Kenya anaeleza kuwa safari nyingi za rais katika mataifa ya kigeni huenda zikawa ni kiashiria kuwa kuna ombwe au utepetevu wa kiasi fulani kwa balozi za Kenya ughaibuni. Rais anafaa kufanya, kufanya zile embasi zetu zikuwe thabiti zaidi, ziwe na watu ambao ni ma-experts katika kufanya mambo ya foreign affairs na, na trade ili ya kwamba isiwe ni lazima rais aweze kusafiri kwa sababu uh, rais kusafiri sio kama waziri. Rais akisafiri atakuwa na mawaziri anasafiri nao, atakuwa na uh, ma-assistant wake anasafiri nao, atakuwa na watu wa security uh, kwa hivyo, kwa uchumi wa nchi, rais anaposafiri sana, inakuwa ni mzigo mkubwa kwa nchi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mzozo unaoendelea nchini Sudan. Taifa hilo la Afrika limegubikwa na mzozo mkubwa sana wa wakimbizi wa ndani. Duniani, takriban watu milioni 5.6 wamekimbia makazi yao ndani na nje ya Sudan baada ya mapigano ya zaidi ya miezi sita, kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu wataalamu wa masuala ya kutetea haki za binadamu wanahofia kuwa nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Huba Abdi anaangazia zaidi hali ya Sudan katika makala hii. Kilichoanza kama mapigano nchini Sudan Aprili mwaka huu, kati ya wanajeshi wa Sudan SAF na kikosi cha RSF, huenda kikaitumbukiza Sudan katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Miezi sita ya mzozo huo imesababisha mamilioni ya watu kuhama makwao. Takwimu kutoka shirika la kimataifa la uhamiaji IOM zinaeleza kuwa watu milioni 7.1 wamehama makwao ndani ya nchi hiyo. Hata hivyo, hali ya Sudan haivutii hisia za kidiplomasia wala kisiasa. Profesa Masharia Mnene, mtaalam wa masuala ya diplomasia, anasema mgogoro wa hivi punde wa mashariki ya kati huenda unachangia kwa mzozo wa Sudan kusahaulika. Huo mzozo haupungui, unazidi vile kumefanyika. Ni eh, eh, darubini za dunia zimeondoka Sudani, zimeenda <laughs> mahali pengine, kama sasa vile, huko Gaza. Kwa hivyo si watu wengi wanambao wanaangazia hapo, uh, Marekani na Saudi Arabia zimehimiza usitishaji wa mapigano mara kadhaa kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF katika mazungumzo ya Jedha tangu Mei, lakini mapigano yameendelea Khartum na kwingineko, huku kila upande kushutumu upande mwingine. Kumekuwa na juhudi nyingi za kuleta amani ambazo zimeonekana kugonga mwamba. Hata hivyo, mazungumzo kati ya pande zinazopigana nchini Sudan yanatarajiwa kuanza tena hivi leo mjini Jedda, Saudi Arabia, yakilenga kupata suluhu na vilevile vile jinsi ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa raia. Taswira ya Sudan imekuwa ya kusikitisha, huku raia wakihisi kusahaulika. Abdullahi Boru ni mtaalamu wa maswala ya wakimbizi. Kulikuwa na yule mchakato wa Jida nchini Saudi Arabia. Mchakato huo haujavua haujaleta matumaini kwa watu, kwa kuwa wale ambao walipigania kumwondoa rais wa zamani wa nchi hiyo, um, uh, Omar Hassan Al Bashir walihisi kwamba wao hawajahusishwa. Vikundi kama akinamama hawajahusishwa Kando na hayo ni kwamba makundi haya mawili wote hawajihisi kwamba mchakato huu utaweza kuleta amani, kwa hiyo hawajaikumbatia, hawajai kwa kama inavyohitajika. Khartoum iliyowahi kuwa taswira kuu ya Sudan iliyoungana, iliyo na uhuru sasa iko mikononi mwa RSF isipokuwa baadhi ya ngome za SAF. Hatima ya jiji hilo litategemea kama SAF itapeleka silaha au nguvu za anga kuwaondoa RSF, cha kusikitisha, ikiwa ni kwa gharama kubwa ya maisha ya binadam na vyenzo. So, kwa sababu ya vita katika maeneo ya Darfu uh, magharibi mwa nchi hiyo pamoja na Khartoum, maeneo hayo ni maeneo ambayo kwa kweli mashirika ya kutoa misaada hayawezi kuingia kwa sababu ya kivita. Kwa hiyo pasi na kuwepo na usitishaji wa mapigano, itakuwa ni vigumu sana watu hao ambao wanahitaji vyakula vya kimisaada waweze kusaidiwa. Vita hivi aidha vimeharibu sekta ya kilimo nchini Sudan, vimewatumbukiza watu zaidi ya milioni nne katika janga la wakimbizi wa ndani kwa ndani, zaidi ya milioni moja wakimbizi walio nje ya mipaka ya Sudan na ukosefu wa usalama mikoa mitatu inayokumbwa na uhaba wa chakula ikiwa ni Khartum, Darfu na Kodorfan, maeneo yote yakiwa na mzozo mkubwa zaidi. sa nchi kama Chadi nataabika sana, maana wakimbizi na Chadi yenyewe ni nchi maskini, so wameongezewa mzigo, ambao wajua utafanya nini. Lakini <coughs> misaada ambayo inafaa ipelekwe Chadi maana watu wengi wametorokea huko. Lakini je vita vya Sudan vimekuwa na athari gani kwa kanda? Imeathiri kanda nzima, ukikumbuka kwamba kabla ya mapigano hayo nchi ya Sudan ilikuwa imewapa hifadhi wakimbizi milioni moja nukta moja, wengi wao wakiwa raia kutoka Sudan Kusini. Sasa raia hao wana, wengi wao wamerudi nyumbani. Ukiangalia nchi ya Chad ambayo inapakana na nchi ya Sudan, Nchi hii imeipa wakimbizi karibu elfu mia nne kutoka eneo la Darfur kwa kipindi cha miaka ishirini, imewapa imewapa hifadhi. Sasa kwa sababu ya vita katika eneo la Darfur, wengi wa watu hao wanaelekea nchini Darfur uh, sorry, nchini Chad. Na vita kama vinaendelea hivi, ni kusema watu hawawezi kufanya kazi ya kulima na kufuga, hawawezi Uh, kwa hivyo napoteza, ndio ile wazungu wanaitaje underdevelopment eh, inafanyika kila siku. Kwa hivyo kanda hii, juu ya hii vita ambazo ziko katika Sudan na Mali, pengine eneo limekuwa underdeveloped. Wakati vita vikiendelea Sudan, wahusika mbalimbali wanalazimika kuunda ushirikiano na pande zinazopigana au kuchukua hatua za kulinda uwepo wao nchini Sudan. Hobe Abdi, VOA, Washington. Sasa ni muktasari wa habari. Mahakama ya juu ya Nigeria iliyo Alhamisi iliidhinisha ushindi wa rais Bola Tinubu na hivyo kumaliza pingamizi la kisheria lililoletwa na wapinzani wake wawili wakuu ambao walidai kuwa ushindi wake ulikumbwa na kasoro. Jeshi la Israel lilisema leo kuwa lilifanya operesheni ya ardhini katika ukanda wa Gaza, ambapo karibu wiki tatu vikosi vya Israel vimekuwa vikiendesha mashambulizi ya anga kuwalenga wanamgambo wa Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amewasili mjini Washington Alhamisi hii leo kwa ajili ya kukutana na maafisa wakuu wa Marekani kuhusu masuala ya usalama wa pande mbili na kikanda, huku nchi hizo mbili zikilenga kudumisha njia za mawasiliano yaliyo wazi na mamia ya polisi wamejitokeza kwenye jimbo la Main kumsaka mtu mmoja anayetafutwa kuhusiana na ufiatuaji risasi mkubwa kwenye baa moja na eneo la mchezo wa bo. Na kwa hizo taarifa kutoka jimbo la Main, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa kama mwelekezi wetu hapa studio, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Hadija Riami. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakia usiku au usiku njema popote ulipo.