Like kumekucha afrika hii ni idhaa so, ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo hapa studio mimi ni abdu shakur abud mimi naitwa Idi Ligongo na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa Oktoba 27, mwaka 2023. Matangazo yetu yanasikika kupitia mashirika ya redio, redio shirika katika kanda nzima ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www.voaswahili.com. Nam mpendo a msikilizaji, katika ripoti za kuendelea hii leo, huko mashariki ya DRC katika mji wa Butembo, watu waliokimbia mashambulizi dhidi ya kundi ya ADF wanalalamika kwamba maisha yamekuwa magumu bila ya msaada wowote. Na leo katika VOA Mitaani tunazungumza na wanafunzi wa mwaka wa kwanza wa elimu ya juu wanaotarajiwa kujiunga na masomo mwaka 2023 2024, wanaokabiliwa na changamoto ya mikopo midogo, hali inayofanya baadhi yao kushindwa kufika vyuoni. Hali ikoje yeah? Hali ya kuishi muhimu hapa Butembo inatushinda, inakuwa nguvu sana, namna ya kukula chakula iko problemu. Kama hatukupata mabara shilingi milioni moja na laki tano na mkopo niliopewa ni shilingi laki mbili na thelathini, ambao ni asilimia ya chache sana kwa ada yangu, na hii inaweza kutuletea changamoto kubwa sana kwa wanafunzi ambao hatuna uwezo mkubwa wa kulipa hata nusu ada. Nam basi, hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia alfajiri ya leo. Kume Kucha Afrika ni matumaini, tutakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Kwanza Idi Ligongo na habari za dunia. Raisi wa Marekani Joe Biden ametuma ujumbe wa nadra kwa kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei, kutoa onyo kwa Teherani kutolenga wanajeshi wa Marekani huko Mashariki ya Kati, imesema White House Alhamisi, baada ya mashambulizi kwa wanajeshi wa Marekani katika kanda hiyo. Msemaji wa White House John Kirby amesema katika mkutano na wanahabari kwamba kulikuwa na ujumbe wa moja kwa moja uliopelekwa licha ya kutofafanua ujumbe wenyewe. Ubalozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa haukujibu ulipoombwa kutoa maoni juu ya ujumbe wa Marekani kwa kiongozi wa Iran. Maafisa wa Marekani wanaepusha kufanya mgogoro kuwa mpana huko Mashariki ya Kati kufuatia shambulizi la Oktoba 7 la wanamgambo wa Hamas ambalo limeua watu 1400 nchini Israel, wengi wao wakiwa ni raia. Takriban wanajeshi mia tisa zaidi wa Marekani wanaelekea kwenye kanda hiyo ama wameshawasili kuongeza ulinzi wa anga kulinda wanajeshi wa Marekani. Jeshi la Sudan na wapinzani wake wa kikosi cha dharura RSF wameanza mazungumzo ya amani Alhamisi katika hatua mpya ya kujaribu kumaliza mgogoro wa miezi baina mgogoro wa miezi saba baina ya upande hizo za Sudan zinazohasimiana imesema Saudi Arabia. Mazungumzo yaliyorejewa baina ya wawakilishi wa jeshi linaloongozwa na Abdel Fattah Al Burhan na kikosi cha dharura kinachoongozwa na kamanda Hamdan Daglo yameendelea katika mji wa mwambao wa Saudi Arabia Jida. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia inatarajia ya mazungumzo yatapelekwa kufikia makubaliano ya kusimamisha mapigano na pia upatanishi wa kisiasa yatakayorejesha usalama uthabiti na ustawi kwa watu wa Sudan. Mapigano ya Sudan yamesababisha watu milioni 4.5 kukimbia makazi yao kwenda ndani sehemu nyingine za Sudan na zaidi ya watu milioni 1.2 kuwa wakimbizi katika mataifa jirani, kwa mujibu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, mazungumzo yalipokuwa yanaendelea, kikosi cha dharura cha RSF huko Sudan kimetangaza kwamba kimechukua udhibiti wa mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Nyala. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili kutekwa kwa mji wa Nyala mji mkuu wa jimbo la Darfur kusini linalopatikana magharibi mwa nchi ni muhimu na huenda ikawa itabadilisha kabisa dira ya vita vya miezi sita huko Sudan. Jeshi la Sudan halijajibu maombi ya vyombo vya habari juu ya kutekwa kwa mji huo, na kwa vile hakuna habari zinazotoka kutoka eneo hilo, imekuwa vigumu kuthibitisha habari hizo kwa njia huru. Wakati kikosi cha RSF kimefanikiwa kuteka karibu sehemu zote za mji mkuu wa Khartoum, jeshi la taifa limefanikiwa kulinda kambi zake muhimu katika mji huo. Wakati huo, sehemu kubwa ya serikali imehama hadi mji wa Port Sudan kwenye Bahari ya Sham. Katika taarifa ya RSF imesema kwamba imechukua udhibiti wa makao makuu ya jeshi la taifa mjini Nyala na kuchukua vifaa vyote huko. Imechapisha video ambayo inaonyesha wapiganaji wake wakisherekea kwa kufyatua risasi hewani, lakini shirika la habari la Reuters halijaweza kuthibitisha video hiyo. Nyala ni kitovu cha biashara ambayo wafuatiliaji wanasema inaweza kutumiwa kama kambi kuu ya RSF mji mojawapo wa Sudan ulioshuhudia mapigano makali kutoka angani na mizinga iliyosababisha vifo vya mamia ya watu kuharibu nyumba za raia na kuharibu huduma zote msingi za mji huo. Karibu watu laki sita elfu sabini wa Darfur kusini wamelazimika kukimbia makazi yao ikiwa ni mji wa pili ulioharibiwa vibaya baada ya Khartum wakati wa vita vya miezi sita vya Sudan. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amewasili Washington Alhamisi kwa mkutano na maafisa waandamizi wa, wa Marekani kujadili masuala ya ushirikiano ya kikanda kabla ya mkutano wa kilele unaoweza kufanyika baina ya viongozi wa nchi hizo mbili mwezi ujao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ni mwenyeji wa waziri Wang katika dhifa ya kikazi katika wizara ya mambo ya nje baada ya mkutano wa mapema Alhamisi. Mshauri wa usalama wa White House Jack Sullivan anafanya mazungumzo hayo leo Ijumaa katika ukumbi wa Blair House karibu na White House, muda mfupi tu kabla ya mkutano wake na waziri Blinken wa saa mbili Alhamisi mchana waziri Wang aliwaeleza wanahabari kwamba China na Marekani zinapaswa kuwa na Paswa, mazungumzo ya undani na umapana ili kupanua hali ya kutoelewana na kurejewa kwa maendeleo yenye nia njema yaliyothabiti na endelevu. na kiongozi wafransa, wa upinzani wa Ufaransa mwenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto Jean-Luc Melenchon Alhamisi amekemea kujipanua kwa Rwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati mapigano yakiendelea baina ya waasi na makundi yanayounga mkono serikali. Kiongozi huyo baada ya kukutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi amesema kwamba anataka kuwahakikisha kwamba anawaunga mkono watu wa DRC wakati wanapokabiliana na changamoto ambazo zimeletwa nchini mwao. Ulikuwa wasaa wa kushutumu matendo yanayovuruga maisha ya kidemokrasia toka kuanza kwa shughuli za kijeshi zikifanyika wakati DRC inaandaa uchaguzi wa rais Desemba 20 ambapo rais Tshisekedi ni mgombea. Wataalamu huru wa Umoja wa Mataifa, Kinshasa, Paris pamoja na Washington zimeshutumu Rwanda kusaidia harakati za kundi la waasi la Kitusi la M23 ambalo limeshikilia udhibiti wa maeneo kadhaa mashariki mwa DRC toka mwaka 2021. Kigali daima imekanusha kuhusika na kundi hilo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari. Basi Idi, kama kawaida, wiki yote tunajua hali inatupeleka huko mashariki ya kati. Naam Shukuru, ni kwamba baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilikutana jana Alhamisi kwa mkutano wa dharura juu ya mapigano kati ya Israel na Hamas, baada ya baraza la usalama kushindwa kufikia makubaliano juu ya hatua za kutis, kusitisha mapigano. Na huko Umoja wa Ulaya, viongozi wanasema wanajaribu kuona jinsi ya kusitisha mapigano na kuruhusu msaada wa dharura kuingia Gaza, wakati mapigano yakiingia siku ya ishirini na moja hii leo Ijumaa. Abdu Shakuru, nini kimeweza kufikiwa kutokana na juhudi hizo za hapo jana? Kwa ujumla tunaweza kusema hakuna kilichobadilika kwenye uwanja wa mapigano, kwani jeshi la Israel linaendelea kudondosha mabomu huku Hamas ikifyatua roketi kuelekea Israel. Na huko kaskazini mwa Israel kumekuwa na mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Hezbollah kwenye mpaka na Lebanon. Lakini kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa, licha ya wito wa rais wa baraza hilo Dennis Francis kutumia nafasi hiyo kufikia makubaliano, wajumbe wa nchi za Kiarabu walirushiana maneno makali na ujumbe wa Israel. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo za nje wa Jordan, Aiman Safdi, akizungumza kwa niaba ya nchi za Kiarabu, alisema ni lazima watu waseme ukweli wa mambo pale dhuluma inapotendeka. It is at such times of Total ni wakati kama huu ambapo ukatili, unyama dhidi ya binadamu na kutojali kabisa sheria za kimataifa, ndipo tunahitajika kusema kwa sauti kubwa na bila kutetereka. Ni lazima tusimame wima kulinda maisha, haki na amani. Ni lazima tusimame dhidi ya vita vya Gaza na janga la like kibinadamu linalotokea. Balozi wa Israel kwenye Umoja wa Mataifa Gilad Erdan alishambulia mswada wa azimio uliowasilishwa na nchi za kiarabu mbele ya baraza hilo wa kutaka kusitisha mapigano na kuruhusu msaada wa dharura kupita. Hamdhani hili ni jambo lisiloaminika kwamba azimio hili hapa na kikao hiki hakizingatii ukatili uliofanywa na Hamas. Unaposoma azimio, inaonekana Hamas haijatajwa waliotayarisha wanadai wanataka amani, huku wakikwepa wauaji walioanzisha vita hivi. Hawajatajwa hata kidogo kwenye azimio hili. Kikao hicho kinatazamiwa kuendelea hii leo Ijumaa, ambapo kuna wajumbe mia moja na kumi waliojiandikisha kutaka kuzungumza. Hayo yakiendelea upande wa pili wa bahari ya Atlantic, viongozi wa Umoja wa Ulaya walikutana na kuzungumza pia juu ya vita hivyo vya mashariki ya kati. Rais wa Baraza la Ulaya Charles Michel alisema walizungumzia juu ya kuzorota kwa hali ya kibinadamu na umuhimu wa kusitisha vita ili huduma za dharura ziweze kufanyika Nous avons beaucoup discuté de l'impérieuse nécessité d'agir sur le terrain. Tulizungumza juu ya haja ya kuchukua hatua katika kiwango cha hali ya dharura. Tunaona jinsi hali ya ubinadamu inavyozorota na umuhimu wa kubuni hatua za kuhakikisha kuwasilishwa kwa vifaa na msaada wa dharura wa chakula, maji, dawa, umeme na mambo yote yanayohitajika, pamoja na kufungua njia maalum kwa vitu hivyo kupita. Umoja wa Mataifa ulitangaza jana kwamba hakuna mahala salama kwenye ukanda wa Gaza na hivyo kuhitajika njia maalum yenye usalama kuwasilisha msaada wa dharura kwenye uwanja wa mapigano. Wizara ya afya ya Gaza imesema idadi waliofariki imepindukia elfu saba, lakini jana jioni White House imeyataka mashirika ya habari kutofuatilia idadi hiyo inayotolewa na wizara ya afya ya Gaza ambayo inasema inashikiliwa na Hamas. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, na hivi sasa tunakuleteni habari zaidi za dunia. Baraza la Senati la Marekani Alhamisi limekataa kabisa mswada utakaomlazimisha Rais Joe Biden kuondoa wanajeshi wa Marekani Niger, katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo jeshi linashikilia madaraka toka Julai. Mswada huo wa sheria ulipingwa kwa kura 86 dhidi ya kumi na moja. Marekani mwezi huu ilitangaza rasmi kwamba kutokana na mapinduzi ya Nija imesimamisha msaada, lakini maafisa wa Marekani wamesema hakuna mpango wa kubadilisha uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Nija imekuwa mshirika wa Washington katika kukabiliana na wanamgambo wenye msimamo mkali ambao wame amua wameua maelfu ya watu na kukosesha makazi mamilioni zaidi barani Afrika kuna wafanyakazi wa wizara ya ulinzi elfu moja ndani ya taifa hilo. Seneta wa Republican Rand Paul ambaye aliwasilisha muswada huo ametoa hoja kwamba wanajeshi hawakupelekwa kwa kufuata kanuni za baraka za bunge na kusema Waamerikani wa hawapaswi kuwa hatarini katika mgogoro wa Niger. na Umoja wa Mataifa unaanzisha juhudi za kusaidia dunia kusimamia madhara na manufaa ya programu ya kompyuta inayofahamika kama AI. Katika Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi alianzisha chombo cha wajumbe 39 cha wakuu wa makampuni ya teknolojia, maafisa wa serikali na taasisi za elimu kutoka mabara sita. Ujumbe huo una lengo la kutoa mapendekezo ya awali kuhusu kusimamia AI mwishoni mwa mwaka na kumaliza, kumaliza kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakati ujao ambapo utakuwa ni mwezi Septemba hapo mwakani. Katibu Mkuu Antonio Guterres amesema kukabiliana na mabadiliko ya AI ni changamoto lakini amegusia uwezekano wa kutumika katika kubashiri migogoro, kuboresha afya ya umma, elimu na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hata hivyo ameonya kwamba matumizi mabaya ya AI tayari yameshaondoa matumizi mabaya ambayo yanaweza kuondoa imani kwa taasisi, kudhoofisha mshikamano wa jamii na kutishia demokrasia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba mamia ya wakazi waliokimbia vijiji vyao katika wilaya ya Beni huko mashariki ya DRC na kukimbilia katika mji wa Butembo kuogopa mauaji ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wanalalamika hivi sasa, hali yao ni ngumu na wangependa kupata hali bora zaidi na kurudi nyumbani. Wanakosa chakula na kadhalika. Osel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Kakule Vwenge Josefu ni mkimbizi aliyekimbia makazi yake kutoka Owicha Manyama Beu anasema alikimbilia katika muji wa Butembo Kivu Kaskazini, baada ya waasi wa ADF kuwaua majirani wake katika muji wa Owicha wilayani Beni mwaka mmoja uliopita. Kakule Mwenge Joseph anasema hadi alipokimbilia muji wa Butembo ameshuhudia usalama, kwani hajaona tena mauaji, tatizo kubwa ikiwa ni hali ya maisha anayopitia pamoja na familia yake. Me, hali ya kuishi Mwimu wapa mdutembo inatushinda na nakuwa nguvu sana, namuna ya kukula chakula iko problem. Kama hatukupata ma bara ba Kristo kutusaidia na mchango kidogo kidogo, hatuwezi kula loshemaa. Namuna ya kulala hai basi, iko iko difisili Tuna banatupangisha katumu nyumba banatupatia nyumba lokasyo de desimene au mwezi moya banatufuguza via kukosa pesa za kulipa. Hali hii ikiwagusa mamia ya watu wanaokimbia mauaji ya Beni inayodumu zaidi ya miaka kumi hadi sasa. Kahindo Kitandalire naye ni miongoni mo waliokimbilia walio muji wa Butembo baada ya kunusurika kifo, kuuawa na watu waliokuwa na mapanga na visu katika muji wa Oicha kaskazini mwa muji wa Beni. Asema kwa sasa anachohitaji sio msaada, bali kupata usalama na kurudi nyumbani kwake na kulima shamba. Tulikimbia huku tuzwa mahali ya mavita ile, basi kwetu kulikuwa mauaji sana, mpaka papango mkubwa balimuwaka papa mwenye mwenye papa anarudia ako alikufa, pasi vitumuile masakra ilea sindamokitada sina tana safra ya kwenda sakata parastamole bore. Katika kupita pita yetu tulikutana hata hivyo, naye Mhindo wa Sivinywa, akiwa ni mtetezi wa haki za binadamu katika shirika la redo mjini Butembo. Na kusudi hao watu wa rejee kwao, tungependekeza serikali yetu ijitahidi kwa kuleta amani, na kitu ambayo kinasumbua sana kwa sasa ni hiyo wa ADF nalu na hawa wa grupe ya M23. Vile ukijua watu ambao wamehama kwao juu ya hivi vikundi viwili wanakuwa wengi zaidi. Maelfu ya watu kwa sasa ni wakimbizi wa ndani kati ya miji ya Beni na Butembo, Bunia, pamoja na Chopo, na hata wengine kukimbilia Uganda kuogopa mauaji inayotekelezwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF ambao makamanda wao ni kutoka taifa la Uganda. Serimalivika kumekucha, Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza e, kutoka Washington DC. na kufuatana na ripoti mpya ya 2023 iliyotolewa na shirika la maendeleo endelevu duniani, e, inaeleza kwamba Liberia inapoteza kizazi kamili cha watu kutokana na utumiaji wa dawa za kulevya. Katika mji mkuu wa Monrovia peke yake, kuna zaidi ya vituo mia nane vya kuuza dawa hizo. Hata hivyo ripoti inaeleza kuna matumaini madogo, kwani kizazi cha kabla ya hapo cha waliokuwa wanajeshi watoto walirudishwa katika maisha ya kawaida, wamejiunga na juhudi za kupambana na vita dhidi ya dawa za kulevya. Sasa Abdul Shakur, mwandishi wa Sauti Amerika Sendanu Toud, ametuandalia ripoti kutoka Monrovia. Inaeleza nini juu ya janga hili? Kwa kweli inaeleza kwamba janga hili ni kubwa, na alitembelea mji mmoja kando ya mto Du huko Monrovia, ambako karibu vijana 150 wanafahamika kuwa ni masugu wa utumiaji dawa za kulevya na kuuza. Wanaoishi hapo katika mji huo unaojulikana kama Ablei City ni ngome ya watu wasio na ajira na mahala wanajeshi wa zamani wenye tafurani huja kupumzika. Benedik Suza ni mkazi na afisa wa utawala wa mji huo. Anasema idadi kubwa ya watu wasio na ajira huko Liberia ndio imesababisha vijana wengi kukata tamaa, wengi wamegeukia dawa za kulevya kukidhi mahitaji yao ya maisha. Kuna kila aina ya tabia katika mji wa Budei. Tunapata watu wanaolewa kwa mvinyo, tuna watumiaji dawa za kulevya tunakuta watumiaji wa opium. Kuna watu wanaotumia kila aina ya ulevi. Suza anaeleza kwamba wakati kiwango cha ukosefu wa ajira la Liberia kimewasababisha vijana kujiingiza katika uhalifu wa utumiaji nguvu, mji wa Abulei City unawapa aina fulani ya usalama kwa wanaoishi huko. Haturuhusu watu kutoka nje, hasa wahalifu, kuingia ndani ya mji wetu, kwa sababu kuna wakazi wa mji huo wanaotegemea kwa usalama wao. Tunakubali hizi dawa ni mbaya na haijabadili kutumiwa, lakini kwa sababu ya hali ilivyo tunaruhusu na kutumia. Lakini mbali ya hiyo, jamii hapa inafanya mambo mengine mazuri, kwani sisi si watu wabaya wala hatutakuwa watu wabaya. Ripoti ya mwaka 2023 ya Global Action kwa ajili ya maendeleo endelevu inaeleza kwamba kuna vitongoji 866 kama Abulei City katika mji mkuu wa Liberia peke yake. Ripoti inakadiria ya kwamba karibu vijana laki moja mjini Monrovia hutumia dawa za kulevya. Wanaharakati kama Thompson Bor, mkurugenzi wa mipango katika taasisi ya Nepi Liberia, wanasema miaka 14 ya vita vyenyewe kwa wenyewe katika miaka 1990 na mapema miaka 2000 ndio ilianzisha janga hili. Tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, suala la dawa za kulevya lilianza kujitokeza nchini. Mwanzoni ilikuwa mikononi mwa wababi wa vita, walikuwa wanawapa wapiganaji wao ili kuwa majasiri kwenye mstari wa mbele, kwa sababu wakati huo hawakuweza kupigana dhidi ya wenzao bila ya kutumia dawa hizo. Halafu baada ya vita ikawa biashara kubwa Liberia hadi sasa Liberia. Bor anasema mradi huo wao hivi sasa unawatumia wanajeshi wa zamani waliokuwa watoto kusaidia vijana wanaokabiliana na utumiaji wa dawa za kulevya anasema baadhi wanakuwa na silaha na wamekuwa wezi na hivyo wanajaribu kupunguza athari miongoni mwa wakazi wa mji huo watumiaji dawa hizo wameandikishwa katika miradi kwa muda wa wiki nane wanapewa ushauri na saha na matibabu na vilevile vile, wanafunzwa kazi na kuwasaidia kupata makazi ya kuishi vizuri Mitaani. Nam basi VOA mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amir Ramadhani amezungumza na wanafunzi wa mwaka wa kwanza wa elimu ya juu wanaotarajiwa kujiunga na masomo mwaka 24. Wanakabiliwa na changamoto ya mikopo midogo, hali inayowafanya baadhi yao kushindwa kufika vyuoni. Basi wanasemaje juu ya hali hiyo? Kwa majina naitwa Adventina Alex Asenga ni mwanafunzi wa first year chuo cha NIT, ninayochukua kozi ya Logistic and Transport Management. Mimi ni mmojawapo ya wanafunzi ambao nimepata mkopo mdogo sana kulingana na ada yangu kwa mwaka. Ada yangu ni shilingi milioni moja na laki tano na mkopo niliopewa ni shilingi laki mbili na thelathini, ambao ni asilimia chache sana kwa ada yangu, na hii inaweza kutuletea changamoto kubwa sana kwa wanafunzi ambao hatuna uwezo mkubwa wa kulipa hata nusu ada kwa mfano wanafunzi wengi wasiweze kumaliza masomo yao. Kwa majina, naitwa Renet Benedict kutoka, kutokea chuo cha NIT. Kwa upande wangu swala la mikopo limetoa siri kwa kiwango kubwa sana, kwa sababu ukiangalia hali za wazazi wetu wengi wa Kitanzania ni za chini au tunaweza kusema ni duni, kwa sababu wazazi wengi ni wakulima, wafugaji na kadhalika. Ukija kuangalia kwenye chati ya mikopo, tukichukua ba, kwa upande wangu mimi natakiwa nilipe ada milioni moja na laki tano, lakini niweza kupata mkopo wa laki mbili na thelathini, ambapo kitu kama milioni moja laki mbili na sabini yote natakiwa kwao ukiangalia na uwezo wa wazazi wetu, basi hali inazidi kuwa ngumu. Mimi ni mwanafunzi niliyemaliza kidato cha sita na nimefanikiwa kujiunga na elimu ya juu. Ukiangalia asilimia kubwa ya wanafunzi walioomba mikopo hiyo, mikopo waliopata yani haikidhi kabisa mambo ambayo wanaenda kufanya kule, yaani ukitegemea na kozi ambao wengine wamechukua Oyo, kushauri, kwa hiyo mi ninachopenda kuishauri au kuiomba serikali kwa naomba iangalie hili kama ina uwezo wa kuongeza mikopo kwa wanafunzi ambao wanaenda kujiunga na vyuo vikuu ifanye hivyo. E, wengine bila mikopo hatuwezi. Kwa majina, naitwa Emmanuel Mbaruku, ni mwanafunzi wa chuo kikuu. Kwangu mimi, kuongelea hili swala la mikopo, serikali inaona kama imewahi kuanzisha mfumo wa kuwapa diploma mikopo, na wakati kwa upande wa digrii, asilimia nyingi ya wanafunzi wanaoingia ngazi ya digrii hawajafanikiwa. Sio kila mtu anayesoma digrii alikuwa amepata mkopo. Kwa sasa hivi wanafunzi mkopo waliopata ni asilimia chache sana, na ukiangalia kwa hali ya Watanzania, kipato kipo chini. Hivyo basi, hii hali inawapelekea wanafunzi wengi wanaoenda kuripoti vioni, hasa hasa kwa ngazi ya digrii, wanashindwa kwa sababu ya kipato kuwa kidogo, na asilimia na ukiangalia asilimia walizopatiwa katika mkopo haziendani kabisa na kipato walichonacho. Kwa majina wa majina anaitwa Ibrahim Nasoro Chwambilo kwa watope. Kipaumbele wanafunzi wa chuo kuhusu swala la mkopo, mkopo unaokuja hautosherezi mahitaji especially kwa mwaka wa kwanza, kwa wa kwanza au kwa wanafunzi wengine ambao wanategemea kumaliza hivikati. Mpaka sasa kuna baadhi ya wanafunzi hawajaripoti chuoni kwa uhaba wa mkopo. Kwa majina anaitwa Gaspar Simon, wenzetu alikuwa wanapewa asilimia hamsini, thelathini na tano arobaini na kuendelea mpaka wengine mia. Lakini kwa asilimia kubwa kwa upande wetu mkopo imekuwa ni changamoto kidogo, umekuwa mkopo mdogo sana ukilinganisha na ada ambayo tunatakiwa kulipa shuleni. Tulitegemea mkopo utusaidie kulipa ada, lakini pia ndo imekuwa chanzo kimoja hapo ambacho kinapelekea kina mpaka wengine sasa hivi hawana hamasa tena kuja chuoni, wakiangalia ada inayobakia wanailipaje. Kwa hiyo, kwa upande wa mkopo, mkopo ni mdogo kweli. Hivyo basi mimi nilikuwa natoa pendekezo kwa, kwa serikali kwa sababu imeanzisha programu ya kuingizia mikopo kwa wanafunzi wa diploma, iangalie kwa upande mwingine kwa wanafunzi wa digrii, kama inawezekana waongezewe asilimia inayoendana na kipato chao, au ambayo inaweza ikawa feva kwa ada wanaoenda kulipia pale jioni. Hivyo basi serikali iangalie kwa upande wa pili kwenye swala hili la mikopo, jinsi gani itaweza kuwasaidia kwa wanafunzi wote wa diploma na digrii. Ni muhimu kwa serikali kuchukua hatua za haraka kushughulikia swala hili ili kuwezesha upatikanaji wa elimu ya juu kwa wanafunzi wa kipato cha chini. Mimi ni Amri Ramadhani, VOA Mtaani, Dar es Salaam. Na wapenda sikizaji, basi hapo tunafika mwisho, lakini kabla ya kuondoka, Idi Ligonga anatusomea muktasari wa habari. Raisi wa Marekani Joe Biden ametuma ujumbe wa nadra kwa kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei, kutoa onyo kwa Teherani kutolenga wanajeshi wa Marekani huko Mashariki ya Kati, imesema White House Alhamisi, baada ya mashambulizi kwa wanajeshi wa Marekani katika kanda hiyo. Jeshi la Sudan na wapinzani wake kikosi cha dharura cha RSF wameanza mazungumzo ya amani Alhamisi katika hatua mpya kujaribu kumaliza mgogoro wa miezi saba baina ya pande hizo za Sudan zinazohasimiana imesema Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amewasili Washington Alhamisi kwa mkutano na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Marekani kwa ajili ya kujadili masuala ya ushirikiano na kikanda. Nam, asante. Ili kwa muktasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Tunakutakeni wikendi njema, lakini nakuambia usisahau kusikiliza VOA Live Talk baadaye hii leo, na hadi hapo, mimi nasema kwaherini.