Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Miongoni mwa taarifa tulizonazo wakati huu, mamia ya polisi na maafisa wengine wa usalama wameendelea na msako mkali leo Ijumaa katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Marekani la Maine wakimtafuta mtu mwenye umri wa miaka 40 ambaye mamlaka inamhusisha na mauaji ya watu 18 na n na mjadala wa Live Talk leo unaangazia saratani ya matiti ambayo huadhimishwa kimataifa mwezi huu wa Oktoba. Hayo na mengine utayasikia ndani ya muda mfupi ujao katika Live Talk ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia ambazo hivi sasa zinasoma kwako na Patrick Nduwimana. Jeshi la Israel Alhamisi jioni lilisema lilifanya tena shambulio la ardhini huko ukanda wa Gaza, ambako jeshi hilo limekuwa likiendesha mashambulizi ya anga kwa kuwalenga wanamgambo wa Hamas kwa karibu wiki tatu sasa. Jeshi hilo limesema shambulizi hilo lilikuwa la muda mfupi, huku vifaru vyake na wanajeshi wa ardhini wakikabiliana na wapiganaji wa Hamas na kushambulia zana za vifaru kabla ya kurejea kwenye ardhi ya Israel. Mashambulizi zaidi ya, ya anga ambayo yameharibu maeneo mengi ya Gaza, ambapo wakazi hawana chakula, maji na vifaa vingine yalifuatia uvamizi wa hivi karibuni. Wakati huo huo, jeshi la Marekani lilifanya mashambulizi ya anga mapema leo Ijumaa kwenye maeneo mawili mashariki mwa Siria yanayohusishwa na kikosi cha walinzi wa mapinduzi cha Iran, kulingana na msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Brigadia Jeneral Pat Ryder. Marekani leo Ijumaa imetangaza awamu ya pili ya vikwazo dhidi ya kundi la Hamas kufuatia shambulizi lake la mwezi huu kwenye jamii za Israel ikiwemo vikwazo vinavyomlenga afisa wa Hamas nchini Iran na wanajeshi wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi cha Iran. Wizara ya fedha ya Marekani imesema katika taarifa kwamba hatua hizo zimelenga mali zaidi katika uwekezaji wa Hamas na watu wanaosaidia ukwepaji wa vikwazo kwa kampuni washirika wa Hamas. Wizara hiyo imesema kampuni yenye makao yake Gaza ambayo lilisaidia kutuma fedha haramu za Iran kwa Hamas na kundi la Palestinian Islamic Jihad PIJ imelengwa pia na vikwazo hivyo. Irani inaunga mkono Hamas na makundi mengine ya wanamgambo wa Mashariki ya Kati. Hatua ya leo inasisitiza dhamira ya Marekani ya kusambaratisha mitandao ya ufadhili ya Hamas kwa kuweka vikwazo vya kukabiliana na ugaidi na kufanya kazi na washirika wetu wa kimataifa ili kuwanyima Hamas uwezo wa kutumia mfumo wa fedha wa kimataifa, naibu waziri wa fedha Wali Adeyemo amesema katika taarifa. Watu wawili waliuawa katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Msumbiji, ambapo polisi waliwafyatulia risasi waandamanaji katika miji kadhaa, shirika lisilo la kiserikali limesema leo Ijumaa. Chama kikuu cha upinzani kiliitisha maandamano baada ya matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 11 kutangazwa na maafisa wa uchaguzi jana Alhamisi, yakionyesha chama tawala cha Frelimo kilishinda katika mitaa 64 kati ya 65. Maandamano yalifanyika katika mji mkuu Maputo na miji ya kaskazini ya Nachala na Nampula, huku polisi wakiwafyatulia risasi waandamanaji katika mitaa mingine kadhaa, kulingana na kituo cha kuhamasisha uadilifu wa umma CIP. Shirika hilo lisilo la like, kiserikali limesema pia mtu mmoja alipigwa na kuuawa na kifaa butu huko Nachala na kuongeza kuwa watu wawili akiwemo mtoto wa miaka kumi walipigwa risasi na kujeruhiwa katika maandamano katika mji huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Maeneo kadhaa ya Ghana jana yalikumbwa na ukosefu wa umeme kutokana na kupungua kwa uzalishaji wa umeme baada ya kampuni ya umeme ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kuonya juu ya ugavi kwa kiwango kidogo wa mafuta kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kampuni ya Ghana ya umeme ilisema katika taarifa kwamba upungufu wa megawati 550 nyakati za shughuli nyingi, karibu asilimia kumi ya uwezo wa nchi wa kuzalisha umeme, utaathiri usambazaji wa umeme kwa wateja, lakini hakutoa sababu za uhaba huo. Mkurugenzi wa kampuni ya mafuta ya Ghana, Ben Asante, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa tatizo lilikuwa utoaji wa mafuta na sio usambazaji. Amesema tatizo hilo lilitokea kwa sababu bomba la mafuta la kampuni ya mafuta ya nchi hiyo ambalo husafirisha takriban lita milioni mia moja za mafuta kwa siku kutoka Takarodi hadi Tema halifanyi kazi. Mamia ya polisi na maafisa wengine wa usalama wameendelea na msako mkali leo Ijumaa katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Marekani la Maine wakimtafuta mtu mwenye umri wa miaka 40 ambaye mamlaka inamohusisha na mauaji ya watu 18 kwa kuwapiga risasi kwenye eneo la mchezo wa bowling na kwenye ba katika mji mdogo wa Lewiston. Mkuu wa polisi katika jimbo la Maine, Kanali William Ross, amesema mshukiwa Robert Card anapaswa kuchukuliwa kuwa mtu mwenye silaha na hatari, na kwamba watu wowote wa wanaoweza kukutana naye wanapaswa kuwaita polisi badala ya kukabiliana naye. Polisi na maafisa wengine wa usalama jana Alhamisi walionekana kwa wingi kwenye nyumba iliyoko Lewiston ya ndugu wa Card. Shule za umma za Lewiston na shule za wilaya karibu na mji huo zimefungwa leo wakati mamlaka zinaendelea na msako wao. Mbunge wa chama cha Democratic kutoka jimbo la Minnesota Dean Phillips leo Ijumaa ametangaza kuwa tawania urais kushindana na rais Joe Biden kwenye kinyang'anyiro hicho. Mfanyabiashara huyo milionia alitangaza ugombea wake katika video ya dakika moja iliyochapishwa mtandaoni akisema tulikabiliwa na baadhi ya changamoto tutaboresha uchumi huu na tutaiimarisha Marekani. Phillips anatarajiwa kufanya kampeni nje ya ukumbi wa jimbo la New Hampshire leo jioni kabla ya kuwasilisha fomu yake ya ugombea kwa katibu wa jimbo na kuendelea na kampeni yake kwa kusafiri na basi. Mwanafizikia wa Rusia Anatoli Gubanov amehukumiwa na mahakama ya Moscow kifungo cha miaka kumi na miwili jela leo Ijumaa katika jela yenye ulinzi mkali kwa kosa la uhaini, la uhaini, shirika la habari la serikali TASS limeripoti. Ni mwanasayansi wa hivi karibuni kati ya wanasayansi kadhaa wa Rusia kushtakiwa uhaini kwa kushukiwa kutoa nyaraka za siri kwa wageni. Wakosoaji wa Kremlin wanasema kukamatwa huko wakati mwingine ni kutokana na dhana isiyo na msingi madai yanayokanushwa na mamlaka Gubanov, ambaye alikuwa anafanya kazi kwenye taasisi ya Moscu, alikamatwa mwezi Disemba mwaka 2020 na kushutumiwa kosa la uhaini kwa kutoa nyaraka za siri kuhusu sekta ya usafiri wa ndege ya Rasia. Mwenzake aliyokuwa anafanya kazi naye alipewa adhabu kama hiyo ya kifungo cha miaka kumi na miwili jela kwa kosa hilo hilo la uhaini mwezi Juni baada ya kupatikana na hatia ya kutoa nyaraka za siri kwa mashirika ya kigeni. Kwa majina naitwa Vitali Sindeche, inatokea maeneo ya Kangeni, Nairobi, Kenya. Swali so, langu ni kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti. Ni kwamba kuna unajua watu wale wengi ambao wana, wanajua ugonjwa wana, ugonjwa wa saratani ya matiti ni wale wa, wana dada zetu ambao wako na umri zaidi ya ishirini. Sasa kwa wale ambao ndio wana, wana, wana, wamemaliza ile steji yao ya adolescents kama msichana wale watoto wenye wako na umri wa miaka kumi hadi kumi na nane Sasa ao hivi watasaidiwa vipi ili pia wao wawezi kujua kama wanauya ugonjwa, na hilo ndio swali langu peke yake. Ni msikilizaji huyo ambaye yupo tayari kabisa kutaka kufahamu kwa kina kuhusiana na saratani ya matiti. Ninakukaribisha rasmi msikilizaji katika live talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na mengineyo katika takriban dakika 45 kuanzia hivi sasa. Mimi Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Patrick Ndwimana tutakuendeshea mada inayohusu saratani ya matiti ambayo maadhimisho ni mwezi huu wa Oktoba. Kila Oktoba, kila mwaka dunia inaadhimisha saratani ya matiti. Wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutupigia simu ukitumia namba yetu ya studio. Kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus 12026193151. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, Saratani ya matiti ilisababisha vifo vya watu 685,000 duniani kote mwaka 2020. Katika mwaka huo huo, kulikuwa na wanawake milioni 2.3 waliogunduliwa na saratani ya matiti nchini Marekani, kulingana na American Cancer Society inakadiriwa kwamba kesi mpya 297790 za saratani ya matiti vamizi zinatarajiwa kugunduliwa kwa wanawake mwaka huu wa 2023, pamoja na kesi mpya 55720 za DCIS. Zaidi ya hayo, inakadiriwa kuwa kesi mpya 2800 za saratani ya matiti zinatarajiwa kupatikana kwa wanaume na kwa Afrika mwaka elfu mbili na ishirini, jumla ya kesi mpya mia nane na moja mia tatu tisini na mbili elfu za saratani zilikadiriwa kutokea katika nchi za Afrika kusini mwa jango la Sahara. Saratani ya matiti, msikilizaji kwa wanawake zilikuwa ni 129,400 kati ya hizi nilizozitaja, ambazo ni 100,801,392. Basi, ili kufahamu mchakato huu na uhalisia wa saratani ya matiti, kwenye laini ya simu ninaye mtaalam wa masuala ya saratani Oncologist Dr Nuru Suleiman kutoka hospitali ya Gakani, Dar es Salaam, Tanzania. Dr Benda Kithaka kutoka Kilele Health Association nchini Kenya. Dr Irene Mhalo, mtaalamu wa uchunguzi kwa njia ya mionzi na mawimbi ya sauti, kwa sasa yupo chuo kikuu cha Emory huko Georgia hapa nchini Marekani, na vilevile vile, mhanga wa saratani ya matiti, yani survivor Mary Nafula kutoka Kenya. Bila shaka washiriki wote mnanisikia vyema hapo mlipo, kwenye simu zenu, karibuni sana. Nashukuru right, right, right, na lakini, kabla tujaanza, kuna mmoja kati ya wasikilizaji ambaye yupo karibu na redio, tafadhali naomba zima redio ili tuondokane na uomwangu. Nashukuru sana wasikilizaji, nashukuru sana pia washiriki kwa kunielewa. Nianze moja kwa moja na Dokta Noru. Jamii bila shaka inajua kuna ugonjwa saratani ya matiti. Narudi tena kwako mshiriki, tafadhali naomba zima simu yako zima, au unaweza ukasogea pembeni, ili tukaondokana na hizo kelele zinazosikika. Dokta Nuru hebu tufahamishe basi aa, saratani ya matiti inasababishwa na nini? Asante sana kwa kumkaribisha. Uh, saratani ya matiti inakuwa so na kitu kinaitwa risk factors ambayo ni visababishi. uh, mara nyingi huwaga sio kitu kimoja, ni vitu tofauti tofauti. Mfano, watu wengi wanajua kwamba saratani nyingi zinatokana na labda mtu kurisi. yes, saratani ya matiti ni moja ya saratani ambazo mtu anaweza kurisi, lakini sio zote. As, actually asilimia ndogo sana ndio watu wanaorisi vitu um, vingine vinavyosababisha ni kuto ku, kupata mtoto labda um, kuto kunyonyesha matiti kwa wamama uh, kuwa mwanamke ni moja katika vichochezi ya kupata saratani ya matiti, of course, na wanaume pia wanayo riski ya kupata, lakini wanawake ni zaidi kuliko uh, wanaume. Vile vile, saratani ya matiti, kuna study zinaonyesha kwamba kunywa pombe inachangia katika kuchochea saratani um, ya matiti, japokuwa sio kwamba ukinywa pombe ndio utapata saratani na matiti. nitakita vichochezi vya saratani ya matiti vilevile, kupata hedhi kwa umri mdogo ama kuchelewa kufoma kwa hedhi, hivyo ni takita tazama vichochezi vya saratani i Dokta Nuru, tunashukuru kwa ufafanuzi, japokuwa ulikuwa unasikika kwa shida. Kama itawezekana, tafadhali naomba usogee pembeni kidogo, ili a, tuepukane na sauti hizo ambazo zinaingiliana na mazungumzo yako. Basi <tipennyi> ya, ya, nam uh, ameeleza kinachosababisha uh, saratani ya matiti. Pengine uh, kuongezea hapo, uh, Dokta Nuru, uh, dalili za saratani ya matiti zenyewe unaweza kutuelezea au kuwaelezea wale ambao hawajui namna na ugonjwa huo unavyoambukiza? Uh, uh, saratani ya matiti sio ugonjwa wa kuambukiza, ni ugonjwa ambao unatokea, sio wa kuambukiza. Lakini dalili za mtu kutaka kujua kama una saratani ya matiti, mojawapo ni uvimbe kwenye titi na mara nyingi uvimbe huu hauji na maumivu especially mwanzoni, uave hauna maumivu. Vile vilevile hupata uh, uvimbe kwenye mitokia chini ya kwapa, ni moja ya dalili ya saratani ya matiti. Kubadilika kwa ile ngozi ya titi lenyewe, aidha kuwa nyekundu, ama kutoka uchafu kwenye chuchu, ama kubadilika kwa ile ngozi kuwa labda imedinika ama imebadilika na kuwa kama gamba la chungwa, tunasema hizi uh, ni moja za, yani ni dalili za saratani ya matiti. Ya kuna umri maalum ambao unaweza uh, kusema wanawake wanaathiriwa na saratani hiyo au ni ni kila umri ni, ni mwanamke mwanamke yoyote? Labda tumkaribishe, samahani Dokta Nuru, labda tumkaribishe pia uh, uh, Dokta Irene naye aweze kuchangia hapa. Asante. uh, kwa upande wangu kwa sababu ya utaalamu wangu wa uh, kansa ya matiti na jinsi tunavyoweza kuchunguza ku, ku maana hapa ndo tunapo, ni changamoto nyingine iliyokuwepo huwa kuna kuna uchunguzi wa aina mbalimbali ambao tunaweza tukafanya kwa ajili ya kuangalia, je, mwanamke au mwanaume, kwa sababu wote wanaweza kupata saratani ya matiti, wanawezaje kuchunguzwa? Hivyo basi, kuna njia chache ambazo zinaweza zikatumika. Kuna moja ambayo ni kuchunguza kwa, naita kwa hospitali kliniki, ambapo mtaalamu wa afya analipapasa titi na kuangalia kama kuna viashiria vya vivimbe sehemu yoyote kwenye eneo la titi au kwenye kwapa, kwenye maeneo ya kuangalia mitoki. Lakini kwenye utaalamu wa kuangalia kwa mfumo wa uh, radiolojia ambao tunatumia vifaa mbalimbali vya kuchunguza matiti tunaweza tukatumia x-ray ambayo inatumia mionzi midogo, kitaalamu tunaita mammography, au tunaweza tukatumia ultrasound, na wakati mwingine tunaweza tukatumia hata mashine za MRI ambayo inatumia mawimbi ya sumaku kwa... vyote hivi ni kwa ajili ya kuangalia uh, dalili za mwanzo au za awali za saratani uh, ya matiti na pia baada ya hapo, kama tutaona kuna kitu chochote kinachoashiria kuwa kuna changamoto yoyote kwenye titi ambalo lina changamoto hivyo, basi tunaweza tukafanya biopsy, ambao ni tunachukua vinyama vidogo au sa ingine kuna vi tunaita kitaalamu, ambazo ni kama vichembechembe fulani ambavyo vinaashiria labda kuna tatizo fulani kwenye titi, hivyo tuna vitu vinachukuliwa hivyo kwa sindano ndogo, ambayo inaenda kuangaliwa maabara, na kisha hapo ndo wanaenda kuangalia wataalamu wenzetu, wanaenda kuangalia maabara ni aina gani ya saratani imemwathiri mtu au mwanamke au mwanaume. Pamoja na hivyo, vinyama vinaweza vikatolewa au chembe chembe hizo za seli zinaweza zikatolewa hata kwenye makwapa. Asante, nije kwako Dokta Benda Kithaka kutoka Kilele Health Association huko Kenya. Uh, hali ya saratani ya matiti kwa wanawake hapo mahala ulipo unaielezea iko vipi? Unaona vipi, kuna mwamko kwamba wanawake wanajitokeza kuja kufanyiwa uchunguzi kuhusiana na saratani ya matiti au? Okay, um, asante kwa kunialika na ningependelea kuchangia kwa yale ambayo wamezungumzia kwa sasa hivi, kuwajulisha kwamba wakati mwingi tunapoona vile um, ambavyo watu wanashughulikia mambo ya magonjwa ya saratani na haswa magonjwa ya saratani ya matiti, wakati mwingi huwa tunaona uh, watu wanajulishwa sana wakati wa mwezi wa Oktoba, ndipo ambapo watu wanajitokeza, wanajitokeza wanakuja kuchunguzwa ama hata wanapendelea kujua zaidi vile ambavyo wanaweza kujikinga kwa magonjwa ya saratani ya matiti. Lakini kwangu mimi na kwa kikundi changu ambacho huwa tunashiriki na uh, uh, majamii na ma, familia marafiki, kuwajulisha zaidi kuhusu magonjwa ya saratani, tungeomba ya kwamba iwe ni kwa kila wakati, kwa kila muda, wamama wanajulishwa, wazee wanajulishwa, pia vile ambavyo wanaweza kujijua zaidi kujichunguza zaidi na pia kwenda kushughulikia ku, mambo ya kupata matibabu ama hata kupata uh, screening mapema. Kwa hivyo wasisubiri mpaka uh, mwezi wa Oktoba ndio waweze kujulishwa, waweze wakajitokeleza, hata kama ni Januari ama Februari, kwa kila kwa kila siku, kwa kila mwezi. Kwa sababu gani? Magonjwa ya saratani ya matiti ndiyo yanayo yanayo yaliyo ya, ya, ya kiwango cha juu zaidi kwa wanawake hapa Kenya ikifuatiliwa na ugonjwa wa saratani ya uh, mlango wa kizazi. Na magonjwa ya saratani ya uh, uh, matiti ikipatikana mapema inaweza tibiwa mapema na mtu akaweza kupona na kuendelea na maisha yake vilivyo, mm-hmm. Lakini ikipatikana imechelewa inaleta madhara kwa maisha pia kwa jamii walio karibu, wanaochangia ili kupata hela za kuwapeleka hospitali, na pia katika mental health pia huwa ina affect uh, familia. Kwa hivyo ni muhimu wanaenda kuchunguzwa mapema. Baadaye kidogo tutaingia kuangazia suala la mchakato wa matibabu ya saratani ya matiti, lakini kwanza nimkaribishe Mary Nafula, yeye ni mhanga wa saratani ya matiti. Tufahamishe hadithi yako, Ilikuwaje ukajua kwamba sasa una saratani ya matiti na hatua zipi ukafuata, mpaka leo hii unaitwa survivor? Naam, shukran. Kwanza, dalili niliyoipata kwenye titi langu, nilikuwa na uvimbe mgumu, uvimbe usiosongea, na hapo awali niliupuuza ule uvimbe kwamba hauniumi, nikaona si kitu cha kunitatiza na nikaendelea kuishi na uvimbe ule. Baada ya kup, muda kupita kama kiasi cha miezi miwili, nikaanza kuona mabadiliko mengine ambapo ile chuchu yangu ilianza kudidimia. Basi nikaendelea vile vile, nikazidi kupuuza, kwa sababu nilikuwa sisikii maumivu yoyote baada ya hapo nikaona kwamba ile ngozi yangu ya titi imeanza kuwa kana kwamba ni ganda la chungwa. Hapo basi baada ya kuona hizo dalili na uvimbe ule ulikuwa unazidi kukua, nikapata na wasiwasi. tukashauriana na mume wangu ikabidi tuelekee hospitali. Pale kufika hospitali, katika akili zangu ama fahamu zangu sikuwa na kuwaza kwamba inaweza kuwa ni saratani. Kwa hivyo nilifanyiwa uchunguzi wa kwanza ambao ni ule wa kibinafsi, na daktari alitumia mikono yake kubofya bofya lile titi, naye pia akaona kwamba kuna athari, na akanielekeza katika uchunguzi wa pili ambao ulikuwa ni breast ultrasound, yaani ile picha ya miale, nayo ikaonyesha ule ukubwa wa ule uvimbe pamoja na eneo lililopo ule uvimbe. Baada ya hapo nikatumwa kwa hatua zaidi, na nikaweza kupelekwa katika Eh, chumba cha upasuaji na nikafanyiwa lile zoezi linaloitwa biopsy, ambapo ki, vipande vya nyama vilitolewa katika ule uvimbe na vikaenda kupimwa kwa mahabara kuonyesha kama vina, li, vina viini vya saratani mm -hmm. Baada ya hapo kupata majibu iligundulika kwamba nina saratani yes, so... na ujumbe ule pia sikupokezwa inavyopaswa ilishtuka na nikawa ni, kana kwamba nimefanya wazimu. Pole sana kwa akili yangu Mary, najua nitarudi nj, tena kwako kujua mengi zaidi, lakini nirudi baada ya kutaja neno biopsy. Nirudi tena kwako Dr. Irene, tuelezee uh, kisayansi hasa umuhimu wa biopsy katika mchakato huu wa kutaka kutambua saratani iwe ya matiti au saratani nyingine. Uh, basi ni muhimu sana kwanza niki, kwanza kabla hapo ni basi ni muhimu sana na pia basi ni muhimu hasa hasa tukiunganisha na utaalamu wa radiolojia. Maana tukichoma tunatumia ga sindano kuchoma ile sehemu ambayo kuna uvimbe sasa tukitumia mfumo wa ultrasound au mammography x-ray ya matiti kuangalia, tunaweza tukajua sehemu husika ya ule uvimbo ambao tunataka kuuchukua. Kwa hiyo basi inatumika hasa hasa kwa ajili ya kuchunguza na kusaidia kupata mahali hususan, kwa ajili ya kuangalia ile kansa imeathiri sehemu kiasi gani cha titi na sehemu za karibuni kwenye hilo titi, na hiyo inasaidia pia hata kwenye kupanga upasuaji kwa sababu upasuaji kwa ajili ya kutibu saratani huko namna nyingi, nyingi. Kuna upasuaji wa kutoa tu kale kavimbe au kuna upasuaji ambao unatoa uh, titi lote. Kwa hiyo vyote vinahusika na vinasaidia sana, kutokana na ile bias ambayo imefanywa, vile vinyamanyama vilivyotolewa vimesambaa kwa kiasi gani au vimeathiri kiasi gani lile titi. Shukrani sana, naomba niongeze kitu kimoja kwa kitaalamu ambapo, uh, tumefanya tafiti, tafiti zimefanywa mbalimbali, tunasema kuwa mpaka kivimbe kionekane kwenye mamografi hizi, uh, picha zetu za x-ray au za kwenye ultrasound, mpaka kionekane, ina maana hiyo kansa ilisha kuwepo kwa muda kidogo zaidi, ndio maana tuna tuna tuna, tuna tunahamasisha watu kufanya hizi screening, kufanya chunguzi mapema zaidi, mara kwa mara, kwa sababu tunaweza tukaokoa au tukasaidia kuigundua ile saratani hata miaka mitatu saa ingine hata minne kabla ya ule uvimbe uweze kuonekana zaidi, kwa sababu sisi kwa radiolojia tuna utaalamu wetu ambao tumeusomea, tunaweza kugundua kiashiria kabla hata kile kivimbe kikaonekana kwa kupapasa tu kwenye titi. Nam, na kwenye laini ya simu tunaambiwa tuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na toa maoni ama uliza swali, kuna wataalam watakujibu kadri kadi ya uwezo wao. naitwa Emanuel Chale Kilivo hapa Mwanza, manispaa ya Ilemela. E, napenda kuuliza wasagai kwamba ugonjwa huu umekuwa ukisumbua sana jamii kwa upande wa wanawake, ni namna gani sasa ata taaluma ya afya amejikita kuweza kudhibiti hili tatizo ili kuweza kuwaondoa uh, hatari kwa wanawake. Nam, uh, Dr. Benda akitaka, uh, na dhani umesikia swali analouliza uh, huyu msikilizaji, unaweza kumjibu kidogo, ukampa mwelekezo au mwanga zaidi? Samahani, sikulipata sikuli swali lake, labda unaweza kuni- uh, kulirudia tafadhali. Aliuliza kwamba kwa uchache, kwa ufupi aliuliza, je, elimu inawafikia wanawake hasa kuhusu ugonjwa wa saratani, sio tu katika maeneo ya mijini? Na nadhani amekusudia kuhusu uh, katika maeneo yote ikiwa ni ya mijini na vijijini, kwamba wanawake wanapata elimu ya kutosha kuhusu ugonjwa huu wa saratani ya matiti. Asante sana kwa hilo swali, msikilizaji ambaye apo kule Mwanza. Na kwangu mimi, kile ambacho kimenipendeza zaidi kwa hilo swali ni kwamba ni mwanaume mwenye kaulizia kwa mm -hmm. Vile ambavyo tunaendelea kufanya kazi uh, vijijini, kwa katika um, villages kuwajulisha wamama na kuwajulisha wazee. Mara nyingi huwa tunaona kwamba wamama wakati mwingi huwa wanaulizia pia hata kupewa ruhusa na wazee wao ndio wakaweza kwenda hospitalini kuchunguzwa. Kile ambacho cha muhimu zaidi ni kwamba tujue, kama jamii, kama familia, kila mtu analo jukumu la kujijulisha na kujua zaidi kuhusu magonjwa ya saratani ili liwe ni jambo ambalo tunaweza kujadili kifamilia na kukubaliana ya kwamba sisi wote ni muhimu tujijue na tuweze kwenda kuchunguzwa, sio kwa wamama peke yao. Hata wazee wanafaa kujua, kwa sababu wanaume pia wanaathiriwa na ugonjwa wa uh, uh, saratani ya matiti, lakini pia wao wenyewe wanaweza kuwa uh, uh, wa kwanza kuchangia kwa uh, uh, bibi uh, wife kwenda kuangaliliwa. Dr. Benda anaomba ishia hapo uh. Baada ya kukamilisha hii awamu ya kwanza, dakika 30 za kwanza tutarejea dakika 30 za pili, ambapo tutaanza na wewe ili utueleze awamu ya pili. Nawashukuru washiriki wote, endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Nakamilisha dakika 30 hizi za kwanza ambazo zilikuwa zikisikika kote kwa njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOA Swahilicom. Dakika thelathini zijazo zitakuwa kwa njia ya intaneti pekee. Nawashukuru sana. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na, na Patrick Nduwimana. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC katika live talk... Tunaendelea kuzungumzia kuhusu saratani ya matiti ambapo dunia inaadhimisha saratani ya matiti mwezi huu wa Oktoba na washiriki katika mjadala um, huu ni Dr Nuru Suleiman kutoka hospitali ya Aga Khan Dar es Salaam huko Tanzania, Dr Benda Kithaka kutoka Kilele Health Association nchini Kenya, Dr Irene Mhalu, mtaalam wa uchunguzi kwa njia ya mionzi na mawimbi ya sauti, kwa sasa anapatikana chuo kikuu cha Emory huko Georgia hapa nchini Marekani. Vilevile tuna mhanga wa saratani ya matiti Meri Nafula kutoka nchini Kenya. Nawashukuru kwa muda wenu kuendelea kuwepo nasi hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayansi, nashirikiana na Patrick Ndwimana. Nirejee kwako Dr Benda Kithaka, ambao ulikuwa ukielezea kuhusiana uh, na swala zima la utambuzi wa saratani ya matiti. Nikupe fursa uendelee kumalizia. Shukrani. Nilikuwa naangazia ya kwamba ni muhimu familia yote, jamii yote wanajua kwamba wanalo jukumu la kujijua na kuweza kuzungumzia mambo ya saratani, ili tuweze kupingana na ku- kuweza kushindana na huu ugonjwa ambao unaweza tibiwa mapema, ukipatikana mapema. Jukumu la pili na jambo la pili ambalo ningependa kusisitizia zaidi ni kwamba wakati mwingi watu wanao hofu wanahofia kwamba magonjwa ya saratani yanaleta kifo, na wanahofia kwamba mtu akitambulika, uh, ama akijulikana anao ugonjwa wa uh, saratani atatengwa na familia ama atatengwa na marafiki, kwa sababu watakuwa wanafikiria watatoa wapi pesa za kumsaidia ndio aweze kwenda kutibiwa. Lakini ni muhimu pia tuangazie ya kwamba magonjwa ya saratani especially ikipatikana mapema na kutibiwa mapema gharama ya matibabu na hata ile njia ambayo ya matibabu na madaktari waliopo hapa kwa, kwenye mtandao watazungumzia zaidi njia na namna za kutibu ma, magonjwa ya saratani yakipatikana ya mapema ni tofauti sana na magonjwa yaliyoenea, ugonjwa wa saratani ulioenea kwa sehemu zingine za mwili. Kwa hivyo ni muhimu tujue kwamba kujulisha watu sio kwamba ya kuwajulisha tu peke yake, endeni mwangaliliwe; ni kuwajulisha pia zile ambazo changamoto zinachangia kufanya watu wajitokelezee mapema, wajijue mapema, waweze kujitambua mapema, kama vile Meri alivyoangazia uh, akasema kwamba kwa muda wa miezi mbili alikuwa na uh, ana ignore hiyo sign ambayo alipata ya ile u, ule uvimbe. Kama angeenda mapema, labda hata angepatikana mapema ya zaidi na kaweza kutibiwa mapema zaidi kwa gharama ya chini, kulivyo kuliko vile alivyotibiwa. Kwa hivyo nitakoma hapo kuwapatia muda pia na fursa waweze kuendelea. Shukrani. E, pengine kuhusu, shukrani sana daktari. Pengine kuhusu umegusia ile swala la gharama, labda tuende kwake Mary Nafula mwenyewe. Mary, ulipoanza kujitibisha uh, saratani hiyo ya matiti, upande wa gharama ulionaje hapo ulipo? Ilikuwa ni gharama ya juu, au mtu wa kawaida yoyote ambaye, eh, anaweza kuwa amepatwa, eh, na ugonjwa huu wa saratani ya matiti, anaweza kumudu gharama ya matibabu? Naam. Gharama ya matiti ya ugonjwa wa saratani iko juu sana, gharama ya tiba, samahani, gharama ya tiba ya saratani ya matiti iko juu sana na hususan gharama za uchunguzi, kwa sababu ile tiba inaanza baada ya kuwa umefanyiwa uchunguzi. Unapata kwamba kwa wakati mwingi ule uchunguzi haufuati ule mfumo unaostahili, kwa sababu ya ukosefu wa pesa. Kwa mara nyingi, watu watakufanyia mchango wa kuchangie, lakini si kila mara utachangiwa. Inafikia wakati pia watu wana majukumu yao, na inabaki kwamba wewe mwenyewe binafsi au na familia yako mtafute ile hela, na hela kwa sasa, kweli maisha yamekuwa magumu. Kwa hivyo una kwamba ule mfumo wa uchunguzi unachukua muda mrefu sana kitambo mtu afikie wakati wa kuanza ile tiba, na unapata kwamba ukichelewa pia nayo vile viini vya saratani vinasambaa mwilini, hususan wakati ambapo ushafanyiwa lile zoezi la biopsi, ndio wakati ambapo kwa mara nyingi vile viini vinasambaa, kwamba ukifikia kuanza matibabu uliambiwa ni stage one, ukifikia imefika stage two. Kwa hivyo ile gharama ya matibabu iko juu. Matibabu yenyewe pia, upasuaji pamoja na kimotherapi na radiotherapy iko na na gharama ya juu, na pia baada ya ile tiba, kuna maisha baada ya tiba, ile active treatment kwa lugha ya Kimombo, kwamba kuna mahitaji ya kama kutumia zile supplements ambazo ziko na gharama ya juu sana, kwa sababu baada ya yale matibabu, baada ya matibabu ya saratani, mwili haurudi kawaida, huwa uko na mapungufu na unakuwa na udhaifu mwingi sana. Kwa mfano mimi, nilipoteza meno, mifupa yangu pia iko na shida, iko na matatizo. Kitu kidogo tu, kwa wakati mwingine, linavunjika. Ninastahili kuwa natumia zile supplements ama dawa za kurutubisha ile mifupa ambazo ziko na gharama ya juu sana. Kwa hivyo, kwa upande wa gharama wa tiba ya saratani uko katika hali ya juu sana, ambapo tunastahili kupata usaidizi kwa nyanja ya saratani, kwa mgao wa fedha za kukabili saratani kwa serikali zote uweze kuongezewa, jinsi swala la, la, la HIV lilivyoangaziwa na likapata mgao mkubwa katika kuweza kulitatua janga hilo. Basi vile vile saratani inastahili kuangaziwa. Tusiangalie tu upande wa tiba, bali pia kwa upande wa uchunguzi, kwa sababu inapochunguzwa na igunduliwe mapema inatibika na mtu aweze kuishi maisha yake ya kawaida. Laiti ningalijua hayo ningekuwa na uwezo, singepoteza titi langu la mkono wa kulia. Hivi sasa ninaishi bila titi. Kama mwanamke, staha yangu, hadhi yangu pia, naisikia iko chini, si kawaida maisha si kawaida baada ya kupoteza kile kiungo. Naam, tunashukuru kwa maelezo hayo, lakini pia tunafahamu kama mwenyewe ulivyosema, kuna maisha baada ya kupata saratani ya matiti au saratani nyinginezo. Nirejee kwako Dkt. Nuru. Uh, tumezungumza kwamba saratani za matiti pia zinawapata wanaume. Wakati ambapo mwanamume anagundulika na saratani hii ya matiti Dalili zake ni hizo hizo kama za mwanamke, ama inakuwa tofauti, ama ni kwa njia ipi hasa mwanaume atajua na tofauti kwenye matiti yake? Uh, mara nyingi inakuwa kwa sababu symptom ama dalili ya kwanza ama ya watu wengi wanaopata ni uvimbe kwenye titi, aidha mwanamke ama mwanaume. Mara nyingi huwaga hiyo ndio ya kwanza, ama uvimbe kwenye mtoki kwenye kwapa kwa. Hiyo ndio mara nyingi lakini vilevile anaweza akaona mabadiliko ya lile titi lake, na imani kila mtu anajua maumbile yake yalivyo. Uh, kiasi, ukiona mabadiliko ya aina yoyote, ni vizuri kuwahi hospitalini kuweza kuchunguza. Kumbuka sio uvimbe wote wowote utakaoona ni saratani, lakini kugundulikana mapema kama alivyosema daktari na nakubaliana naye, kugundulikana mapema kunasaidia hata yale matibabu yanaku naona uh, kuna um, hitilafu hapo kwa Dokta Noru, kwa hiyo hatutaweza kuwa naye kwa wakati huu, lakini tutaendelea kumtafuta uh, kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji naona yupo katika laini ya simu ambaye anataka kutoa mchango wake. Tumpe fursa, kisha tutarudi kwenu washiriki kuzungumza zaidi. Kwa majina, anaitwa Shija Rukunja, anapatikana Nyonga Mlele, Katavi. Nauliza kuhusu tiba ya saratani ya, ya, ya matiti kama mtu akipatikana huku kijijini, kwa hiyo huduma tunaipataje? Kwa hiyo haya, mm. Naya, swali hili nilipeleke moja kwa moja kwa Dkt. Irene, ninafahamu kama umemsikia vyema msikilizaji, hebu msaidie kadri ya uwezo wako. Uh, tiba za saratani inategemea, kuna upasuaji ambao tunashukuru Mungu kwa siku hizi uh, hospitali nyingi za serikali na hata za binafsi kuna tiba ya upasuaji huko, lakini tiba ya uh, tiba kwa njia ya uh, uh, mabingwa wa saratani, matibabu ya saratani, kuna kitengo chetu cha uh, Ocean Road kipo, lakini pia hata zile hospitali kubwa za tunaita za zone za, za ambazo ziko katika mikoa mbalimbali ya Tanzania zimesambaa mikoa mbalimbali ya Tanzania. Kuna wale wataalamu na zile dawa baadhi yao zipo sehemu zile, lakini pia ikionekana kama mgonjwa ni lazima aje Dar es Salaam katika uh, taasisi ya saratani Ocean Road, basi anaweza aka, akafika hapa na tiba ziko na matibabu yako kwa uh, malipo yako kwa namna mbalimbali mbali. Kuna wale wagonjwa wa, wa ambao wanatibi, wanatibiwa kwa uh, kwa msaada wa serikali au uh, so, uh, au lakini, pia kuna wale ambao wanatibiwa kwa mfano wa bima ya afya. Kwa hiyo kuna, inategemea gharama zinaweza zikatumika zikachangiwa kwa muundo mbalimbali, lakini tiba Tanzania zipo Unapozungumzia gharama tubakie, kwanza hapo, kabla ya kusonga mbele. Je, uh, gharama hizi zote uh, kwa mgonjwa zinamtoka mfukoni mwake, nikimaanisha yee na familia yake, ama kuna kiwango fulani za kutumia bima, mfano mm-hmm? Gharama ziko mbalimbali, siwezi kuzungumzia bima ya afya moja kwa moja, lakini kuna gharama ambazo bima ya bima, mfano labda, bima mbalimbali mbali. Tanzania tuna bima ya afya ya National Health, lakini pia tuna zile bima binafsi ambazo zote baadhi ya gharama zinaweza zikachangiwa nao, kwa hiyo kwa hao. Lakini pia kuna wale ambao wananchi wa, wa, wa, ambao hawana bima yoyote ya afya, pia wao wao, kwa wale wao wanatakiwa kulipa hela kwa kwa, nasema wanalipa, wanagharamia wenyewe kwa mikono ya, wanagharamia wenyewe, kwa hiyo kuna muundo tofauti tofauti wa kuna ni, kugharamia hizo tibabu, pengine Dk Irene kujua uh, zaidi mm. Je, tiba ni katika hospitali tu maalum jijini Dar es Salaam au mahali popote tiba inatolewa hata nje ya jiji na mikoa mingine? Kwa mimi labda nikisema kwa Dar es Salaam ambapo ndo ninapofanya kazi na ninapoishi, uh, tiba zipo, kuna wao, kuna tunaita ma-oncologist ambao ndo wataalamu wata wanaotibu hayo magonjwa. Kwa hiyo kwa sasa hivi, zamani ilizoeleka wako Ocean Road peke yake, lakini sasa hivi wapo hata kwenye hospitali nyingine. Mfano daktari mwenzetu yuko Aga Khan. Muhimbili pia wapo hao madaktari, na hospitali nyingine nazo wapo hao madaktari na hizo dawa baadhi zipo, lakini kwenye tiba sasa, ukija kwenye radiotherapy ambao ni tiba mionzi, ndio iko sehemu chache zaidi lakini tiba kwa kwa maana ya wataalamu na baadhi ya dawa zipo kwenye hizo sehemu hizo, baadhi ya hizo hospitali nilizozitaja hapo awali, na madaktari wa upasuaji wapo pia kwenye hospitali uh, nyingi tu Dar es Salaam na hata nje ya Dar es Salaam. Labda tumsikilize pia Dr. Benda, vipi upande wa Kenya, tiba vipimo ni popote pale au ni katika hospitali maalum au katika maeneo maalum? so uh, Kenya vile ambavyo hospitali zetu zimepangiliwa ni kwamba watu wanaweza kupata matibabu kulingana na ugonjwa uh, uh, ulivyoenea. Kama vile ambavyo, kama ni uchunguzi na kupata zile biopsi na kupata zile tests, mtu anaweza kuenda level 4 hospital ambazo huwa ni zile za uh, um, katika kaunti unaweza kupata kaunti hospital. Kuna zile wale madaktari wanaweza kufanya uh, uchunguzi na kufanya pia mammography na kufanya fanya pia uchunguzi zaidi kujua vile ambavyo ugonjwa umeenea. Lakini wakati tunapofika upasuaji, level three, four hospital, level five hospital, mtu anaweza kupata matibabu kule, na tukizidi ifike ni kwa chemotherapy, radiotherapy, tunazo hospitali nne ambazo ni national referral regional referral hospitals ambapo ni Mombasa, uh, Nairobi KU Teaching and Referral Hospital ama hata Kenyatta Teaching uh, Referral Hospital. Kuna pia Eldoret, kuna Nakuru na pia Garissa. Hayo ni hizo ni zile hospitali ambazo mtu anaweza kwenda kupata matibabu katika radiotherapy na chemotherapy pia. Lakini pia uh, serikali ya Kenya ime a bidii zaidi. Tunazo hospitali ambazo huwa zinapatiana chemotherapy, na ni hospitali kama kumi vile zilizo katika kaunti mbali mbalimbali. Lakini na hili ndilo jam, jambo ningependelea sana kusisitiza cha muhimu hata kabla hatujafika mahali pa mtu kwenda kutafuta ile hospitali ambayo atapata matibabu, ni muhimu kwanza mtu anajua kwenda kwa hospitali akipata chochote ambacho anaona sio normal kwake, kama vile tulipoamzia daktari alitaja yale zile signs and symptoms. Akipata asisubiri mpaka ile wakati atapata hela za kwenda hospitali ya juu aende kwa hospitali kliniki ya karibu, ndio aweze kujua, kama vile tuseme kwamba ni ufimbe ama ni ngozi imebadilika. Kuna sio lazima iwe ni ugonjwa wa saratani, saa zingine inaweza kuwa ni allergy. Lakini asipoenda hospitali, akihofia kwamba ni ugonjwa wa saratani, hatujui apacho ki, kile ambacho kitachoendelea kwenye mwili wake. Kwa hivyo hata akienda kwa dispensary, hapo ndio atapata ile referral ya kumwelezea kwamba utaenda kwa hii hospitali ama utaenda kwa hospitali nyingine, kulingana na vile ambavyo tunavyoona dalili zako. Asante, shukrani sana. Basi endeleeni kuwepo katika laini ya simu, na sasa hebu tusome uh, maoni ambayo uwe msikilizaji umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Nikianza naye huyu Shija Lukunja, yeye anasema anatokea Tanzania. Anasema uh, ugonjwa huu tiba inatakiwa ielimishwe zaidi kwa jamii ili waweze kuelewa. Naye Muhamed Charo kutoka pwani ya Kenya anasema anatupata vizuri sana, shukran. Lakini pia yeye anataka kujua tiba na chanjo ya saratani ya matiti inaletwa na uh, sijui ametaka kusema inaletwa na nini, au anataka kujua kwamba tiba na chanjo dhidi ya saratani ya matiti ipo. Nasoma ujumbe wake huyu, Ali Mrangi Gigiri Mresa, yeye anasema anapatikana Mabibo huko Dar es Salaam. Anasema kwamba elimu zaidi inatakiwa, kwani wengi bado hatuifahamu vyema saratani ya matiti. Basi bila shaka kama wakati huu unasikiliza VOA Swahili, huenda basi pia umeelimika mpaka hapa tulipofika, ambapo bado tunazidi kuzungumzia. Tuna takriban dakika 15 zaidi za kuangazia saratani hii ya matiti. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji walioandika upande wa Facebook. Pengine uh, turudi kwake eh, Mary. Eh, Mary, sijui wewe upande wako, sababu umesema ni vyema kujua, ukijua mapema eh, unaweza ukapona na kuepuka athari zaidi za ugonjwa wa saratani ya matiti, sijui upande wako kama vile mtu ambaye eh, ni mwathirika na wa ugonjwa huo, vipi? Kuna juhudi zote ambazo unafanya na wewe kuweza kuelimisha wanawake wenzako hapo Kenya? Naam, mimi ni mwanachama katika shirika la Kilele Health, na katika shirika la Kilele Health tunapata elimu sh, Kilele inashirikiana na mashirika tofauti, kwa mfano Amani Counseling and Center Institute ambapo tumechukuliwa na tukaenda tukafanyiwa eh, mafunzo tukapewa mafunzo ya kibashifa. Katika kupewa yale mafunzo ya kibashifa, tunakuwa kule nyanjani kama community navigators ama waelekezi katika vijiji, tunahamasisha watu kuhusu gonjwa hili la saratani, na hamasa yetu inakuwa na uzito sana kwa sababu sisi tumeishi ile hali, tumeugua na tumepona na tuna tuko kama kielelezo. Kwa hivyo, kwa sisi kupeana ile hamasa inakuwa na mvuto zaidi kwa watu, wanaona kumbe, ah kumbe si dalili ya kifo ama si tikiti ya kifo. Kwa hivyo wanakuwa na usikivu, wanasikiza kwa uzuri na wanauliza maswali mengi sana kuhusu saratani, na pia huwa tunashirikiana na, na, na mahospitali. Kazi zingine inabidi kwamba tufanye lile zoezi la screening. Tunashirikiana kwa uelekezi wa kiongozi wetu Dr. Benda na anafikiana na mahospitali ma tofauti na mashirika tofauti, tunaweza kufanya lile zoezi la screening. Kwa hivyo tunafanya hamasa, na baada ya hapo watu wanaweza kufanyiwa chunguzi na iwapo kuna dalili, wanaweza pia kusaidika kwa kuweza kupata uelekezi ama ushauri zaidi. Pia tunasaidia katika hali ya ku kuweza kuwafunza kuhusu lishe bora kwa sababu eh, kukulia, kukabili hili swala la saratani linahitaji mfumo mzima wa mageuzi ya maisha ama life style, ambapo lishe ni mojawapo ya jambo ambalo ni la muhimu sana katika safari hii ya saratani. Kwa hivyo pia huwa tunapata ile elimu ya lishe bora katika Kilele Health, na vile vile pia tunapata elimu ya kufanya mazoezi kwamba dalili moja ama hatari moja ya saratani ni kwamba ukosefu wa mazoezi, kwa lugha ya Kimombo tunaita sedentary lifestyle. Kwa hivyo huwa siku moja katika mwezi tuko na lile zoezi la kukwea mlima. Saa zingine tunaenda Mlima Kenya ama milima ya Ngong, na tunafanya mazoezi kwamba tuweze kudumisha afya zetu. Asante. Mm -hmm. Shukrani. Uh, nije kwako Dr. Irene Tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba uh, katika mchakato huu wa matibabu ya saratani kuna baadhi ya wagonjwa ambao wanaanza moja kwa moja na mionzi kisha wakafanyiwa upasuaji wa kutoa uvimbe katika titi lao au matiti yao. Na kuna wale ambao wanaanza kutolewa uh, uvimbe kwenye titi kisha wakafata kufanyiwa mionzi. Tofauti ya tiba hizi ni ni nini hasa au zinatofautiana vipi? Ni kuendana na hali ya kiwango cha ugonjwa kilipofikia, au kwa kiasi kikubwa inategemea hali ya ugonjwa ilipofikia. Wakati mwingine titi I mean, um, uvimbe unaweza ukawa una labda ni mkubwa sana au kuna dalili nyingine zimechangia, kwa hiyo jinsi au steji ambayo au steji ambayo uvimbo huo ulipofikia au saratani hiyo ilipofikia ndiyo itakayoashiria, uh, ni tiba gani ambayo inatakiwa ianze kwanza na nyingine ifuate na endelee. Wakati mwingine hata umri nao unachangia kuchangalia ni tiba gani hususan inatakiwa ifuatwe. Na wakati tu... kuna vitu vingi vinaingiliana hapo. Mm-hmm. Wakati tunazungumzia pia swala hili uh, tuangalie kwamba uh, mchakato unapofanyika kuna hatua ile ya mtu anapoteza nywele. Hii husababishwa na saratani yenyewe iliyopo ndani ya mwili wa binadamu, au ni dawa zile ambazo ndio zinachochea pengine nywele kutoka kisha zikarudi tena upya? Uh, nywele kutoka mara nyingi inatokana na aina ya dawa ambazo zimetumika. Tunasema dawa hizi, kwa sababu kila kitu kina madhara na kila kitu kina ubo, kila uh, dawa zina ubora au zina manufaa, lakini zina madhara au maudhi ambayo yanaweza yakatokea side effect. Mm -hmm. Kwa hiyo hata dawa hizi za saratani mara nyingi ndiyo uh, kwa sababu tukumbuke ni dawa ambayo inaenda kwa ajili ya kuua vile chembe, chembe za kansa. Sasa ile dawa wakati mwingine, kwa sababu haichagui sehemu ya kwenda, inaenda kila inazunguka kwenye mwili wa binadamu. Kwa hiyo ikienda kwenye sehemu zenye nywele, ndo hiyo inaleta nywele kunyunyuka. Kwa hiyo ni side effect ambayo inatokana na zile dawa ambayo ipo kwenye mwili wa binadamu kwa ajili ya kuenda kushambulia vile zi, chembe, chembe za kansa zilizokuwepo. Lakini baada ya muda, mara nyingi uwaga, nywele zinarudi. Na, na na bado niko na wewe hapo, kabla sijampa fursa mwenzangu na washiriki wengine. Tumemsikia uh, Mary Nafula akielezea uh, hali yake na m, m, baadhi ya maneno aliyosema ni kwamba ni kama vile yani anajiona kwamba hayuko mwanamke kamili kutokana na uh, kukatwa kwa ziwa lake moja. Kama daktari, ushauri gani unaotoa kwa Meri na wale wengine ambao pengine washapitia hali hiyo ya kutolewa ziwa moja au yote? Nini unachoweza kuwaambia? Uh, kwa kweli wakati mwingine kunaweza ukawa kuna ukatumia maneno mengi, lakini mwingine wanasema huwezi kujua jinsi unavyoumwa mpaka uki, mtu anavyoumwa mpaka wewe mwenyewe uweze kuumwa, lakini cha kusema tu ni kwamba ni sehemu ya maisha, ndiyo, lakini pia inasaidia. Kwa hiyo wakati mwingine ni aina fulani ya tiba ambayo mtu anapata kwa kukatwa ziwa haiyo haipoteze thamani yake. Kwa wakati mwingine, ndiyo, inaweza ikapoteza thamani yake, lakini tiba ni bora kuliko ile athari kubwa ya saratani ambayo inaweza ikatokea, na wakati mwingine ikapelekea hata kifo. Kwa hiyo tunashukuru Mungu, lakini pia na hata sayansi inavyoendelea, tunajaribu kuangalia mbinu mbalimbali za jinsi ya kutibu hizo saratani. Ndio maana wakati mwingine ziwa badala ya kukatwa lote, wakati mwingine inaweza ikatolewa tu kile kivimbe na ziwa likabaki, au wakati mwingine kuna utaalamu siku hizi, ambapo baada ya ziwa kukatwa, kuna implants ambavyo ni matiti bandia ambayo yanaweza yakawekwa kwenye uh, mwili wa binadamu yakasaidia ili kuleta ule mwonekano au wanamke ambao mtu na kuwa nao ukarejeshwa kwa kiasi fulani, na hiyo inasaidia kwa, kwa kiwango fulani, mtu asijisikie vibaya pale anapoonekana mbele za watu, akiwa tunafahamika, wanawake hatuko flat kwenye kifua. Lakini tukiweka zile implants zinasaidia, na ziko za namna mbalimbali, zinaweza zikatumika pia. Asante sana Dr. Irene. Basi tunasalia na dakika nne kabla ya kumaliza mjadala wetu wa Live Talk. Twende kwake msikilizaji ambaye anajitambulisha na pengine atuambie anataka kuchangia vipi. Kwa majina na Yosef kutoka Nairobi, Kenya. Kwanza kabisa napenda kusema saratani imekuwa changamoto kwa kila kona ya Afrika ama ulimwengu mzima, nauonza mahali Nairobi tu lakini mamashisho yaani ku watu wengi kama tuseme wanawake wengi wataki kuenda kupimwa ama wako nao pia sana sana, ukiambia waende wapime, wajue hali yao. Sasa hii imefanya imechangia sana, inapata mtu amepatana na hii janga na anaenda kwa hospitali kama amechelewa sana. Sasa hii ni changamoto kubwa sana sasa kwenye serikali kwanza ya Kenya, inafaa wafanye ni kupeleka mafunzo kwa mashinani, sana sana wake wakufunza kila muti, ama hii chanjo walipeana hii chanjo inapewa watoto wakuanzia miaka kumi kuenda mpaka kama sitini, wapewe chanjo ndio wazuie madhara hii. Asante sana msikilizaji kutoka Kenya. Uh, basi kwa kumalizia malizia, Dr. uh, Benda, umesikia msikilizaji mwenyewe anasema, uh, hasa huko mashinani uh, nguvu zaidi zipelekwe mashinani. Basi kwa kumalizia malizia, sijui unashauri nini wanawake na pengine kwa serikali ifanye nini iliozokabiliana ipasavyo eh, na ugonjwa huu wa saratani ya matiti uh, kwa wanawake. Mimi ningewashauri kwamba waji, wajijue zaidi mtu aweze akajua ku, vile ambavyo alivyo wakati alipo sambamba ama alipo, ambapo hana uh, ugonjwa wowote. Na pia ajue vile ambavyo kifua chake kilivyo kwenye sehemu ya matiti, ndio wakati atakapoona uh, changamoto yoyote ama chochote ambacho kimebadilika, anaweza kushughulika na kutafuta uh, njia na namna ya kujua, kujua mapema nini ambacho kinachoendelea. La pili kwa serikali, ni kwamba sio ugonjwa wa saratani peke yake, lakini kwa magonjwa ya sarat... ya matiti peke yake, lakini kwa magonjwa yote ya saratani ambayo tunajua yanaathiri watu wetu zaidi, magonjwa ya saratani ya kizazi, uh, mlango wa kizazi, matiti, kwa wanaume uh, prostate cancer, pia colorectal cancer. haya yote tunafaa kuyazungumzia zaidi na tuweze kufanya mbinu ambazo zinaweza kuwajulisha familia na jamii especially wale ambao wako vijijini wakaweza kujua mapema kwamba mgonjwa wa saratani anaweza kutibiwa akipatikana mapema, ndio watokee mapema, waweze kutibiwa mapema, na tuweze kuwa na hali ya afya iliyo ya juu. Asanteni kwa kutualika. Shukrani sana, Mary Nafula, kwa kumalizia sekonda kama arobaini uh. Hivi wewe, unatoa wito gani kwa serikali? Wito wangu kwa serikali hususan ya Kenya ni kwamba wale wagonjwa wote walioathirika na saratani wakaweze kusaidiwa na ile economic empowerment, kwa sababu gonjwa lile linaleta uchochole kwa mara nyingi. Watu wengi unakuta wanauza kila kitu na wanabaki na uchochole, hawana kwa hivyo. Mbali na hiyo economic empowerment, pia wakaweze kusaidiwa kwa wale wanahitaji assistive devices ama vifaa vya ku, kuwasaidia kukimu, kuishi hali ya kawaida kama zile prosthetics, kwa wanawake waweze kusaidika ili wakaweze kurudia maisha yao ya kawaida. Asante, shukran, shukrani sana, Mary Nafula, mhanga wa saratani ya matiti kutoka huko nchini Kenya. Hali kadhalika na kushukuru pia Dr. Irene Mhalu mtaalamu wa uchunguzi kwa njia ya mionzi na mawimbi ya sauti ambayo unapatikana katika chuo kikuu cha Emory huko Georgia, hapa nchini Marekani, na kushukuru pia Dr. Benda Thaka, kutoka Kilele Health Association ya nchini Kenya, na vilevile vile Dr. Nuru Suleiman, oncologist, kutoka hospitali ya Aga Khan Dar es Salaam, kule nchini Tanzania, nyote kwa uwepo wenu na kutupa, um, elimu sahihi kuhusiana na saratani ya matiti kwa kuendeshea mjadala huu. Mimi naitwa Mkamiti Kibayansi, nimeshirikiana na mwenzangu, Patrick Ndwimana. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Tunasema shukrani sana, endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA mahala popote, wakati wowote, kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com.