Badhan waxaa kajirta shaqa laaan mela badan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Ndege za kijeshi za Israeli zimeendelea kushambulia mahandaki kwenye ukanda wa Gaza, afisa wa jeshi wamesema mapema Jumamosi, ikiwa sehemu ya operesheni ya mashambulizi ya ardhi na hewa dhidi ya wanamgambo wa Hamas kufuatia shambulizi kusini mwa Israeli wiki tatu zilizopita. Vikosi vya jeshi la Israeli la IDF vimesema kwamba ndege za kivita zimeharibu darzeni ya mahandaki pamoja na kusambaratisha mfumo wa mawasiliano uliopelekea takriban wakazi milioni mbili nukta tatu wa Gaza kukaribia kukatiza kabisa mawasiliano na ulimwengu. Msemaji wa jeshi la Israel, real admiral Daniel Hagari, wakati akizungumza na wahabari mapema leo, amesema kwamba tunaendelea kupiga hatua kwenye vita na usiku wa jana vikosi vya IDF viliingia ukanda wa Gaza ukiwa mwendelezo wa operesheni ya ardhini. Ameongeza kusema kwamba vikosi hivyo vitaendelea kubaki huko ikiashiria kwamba Israel huenda imeanza mashambulizi ya ardhini ndani ya ukanda wa Gaza. Hagari pia ameongeza kusema kwamba Israel itaruhusu malori ya misaada yaliyobeba chakula, maji na dawa kuingia huko Gaza. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi Jumamosi ameonya dhidi ya kuendelezwa kwa vita vya Gaza, akisema kwamba huenda vikahatarisha usalama wa kikanda kwa mujibu wa shirika la Reuters, wa shirika la habari, la kiongozi kiongozi huyo pia amesema kwamba utaifa wa nchi yake lazima uheshimiwe baada ya droni kadhaa kunaswa Ijumaa baada ya kuingia kwenye anga ya Misri. Israeli ilisema Ijumaa kwamba droni hizo zilikuwa zimeilenga, zikidaiwa kutumwa na houdhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran. Jeshi la Misri limesema kwamba droni hizo zilianguka kwenye mji wa Taba na Nuweiba karibu na mpaka wa Israeli wakati zikijeruhi watu sita zikitokea kwenye bahari ya Shamu bila kutaja waliorusha. Sisi mapema leo ameitisha kikao cha kuruhusu misaada kuingia Gaza, kuachiliwa kwa mateka pamoja na sitisho la mapigano yanayoendelea kati ya Israeli na wanamgambo wa Hamas. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ripoti iliyowasilishwa kwa spika wa bunge la Uhispania na kisha kwa wanahabari na tume huru Ijumaa imesema kwamba takriban watu laki nne huenda walipitia manyanyaso ya wa kingono kutoka kwa makasisi wa Katoliki pamoja na viongozi wengine wa kanisa hilo. Ripoti hiyo ya karibu kurasa mia nane imeongeza kwamba takriban nusu yao huenda walikuwa ni watoto. Tume hiyo iliongozwa na mpatanishi mkuu wa Uhispania Angel Gabilondo, ambaye amesema kwamba kanisa hilo limekuwa likikanusha au kuficha ripoti za manyanyaso ya kingono kutoka kwa watu Utafiti huo ambao ni wa kwanza rasmi kufanywa na Wahispania dhidi ya makasisi wa Katoliki pamoja na watu wengine wanaohusishwa na kanisa hilo nchini umetolewa kufuatia mahojiano elfu nane kwa njia ya simu na mitandao, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Utafiti huu umesema kwamba asilimia moja nukta moja tatu ya watu wazima waliohojiwa wamesema kwamba walinyanyaswa wakiwa watoto na makasisi pamoja na watu wengine kama vile walimu wa shule za kidini. Asilimia 0.6 miongoni mwao walisema kwamba walinyanyaswa pamoja au moja kwa moja na makasisi. Utafiti huo umefichua kwamba huenda zaidi ya mtu mmoja kwa kila watu mia mbili nchini Uhispania wamenyanyaswa kingono na makasisi wa kanisa Katoliki. Hali ya kawaida imeanza kurejea tena katika mji wa Lewiston kule jimboni Maine nchini Marekani, kufuatia siku mbili za wasiwasi na hali ya taharuki iliyosababishwa na mashambulizi ya bunduki yaliyopelekea vifo vya watu wasiopungua 18. Robert Card ambaye ni ma, ambaye ni afisa wa usalama wa Marekani wanaamini wanasema kwamba wanaamini alihusika kwenye mauaji hayo, alipatikana akiwa amekufa Ijumaa jioni karibu na eneo ambapo alikuwa anafanya kazi kwa wakati mmoja. Polisi wamesema Kad aliacha ujumbe kabla ya kifo chake, lakini hawakutoa maelezo zaidi. Michael Sauchuk, ambaye ni kamishna wa usalama wa umma jimboni humo, wakati akihutubia wanahabari Jumaa, amesema kwamba huenda Kad alikufa kutokana na kupigwa au kujipiga risasi mwenyewe gavana wa jimbo hilo Janet Mills amesema kwamba mwili wa Kad ulipatikana ukiwa karibu na mji wa Lisbon Falls. Mamlaka zimekuwa zikimsaka Kad kufuatia mauaji ya halaiki Jumaatano kwenye maeneo mawili mjini humo na anashukiwa kuwa watu kumi na wanane kuwapiga risasi huku akijeruhi wengine kumi na watatu. Na maafisa wa Marekani na China nusra wangetangaza mkutano unaotarajiwa kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping mwezi ujao walipokuwa pembeni mwa kongamano la kiuchumi la mataifa ya Asia Pacific lililofanyikia San Francisco wiki hii. Hali hiyo ilijitokeza baada ya waziri wa mambo ya kigeni wa China Wang Yi kufanya vikao na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani mjini Washington kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya mataifa yote mawili waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alifanya mazungumzo na mwenzake wa China Wang Yi hapa mjini Washington DC. Hizo zilikuwa habari za dunia, na jina langu Harrison Kamau. Maswali na majibu. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, hujambo? Popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Kennes Bwire kusoma barua zenu. Bwire, naona wasikilizaji wanaandika kwenye ukurasa wa Facebook hawachoki. Asanteni kushiriki, msiache kushiriki kuleta maswali yenu motomoto -moto ambayo ndo yanasababisha kipindi kinawiri. Basi, nani anayetufungulia uwanja Kenneth? Asante Abdu Shakur Abud. Ingawa katika kipindi cha wiki mbili hivi ambazo zimepita fikira na macho yote yamekuwa yakiangazia yanayoendelea mashariki ya kati, kutokana na mashambulizi ya Israeli katika ukanda wa Gaza, leo tunaanza na maswala ya Afrika Magharibi. Msikilizaji wetu Wilfred Tambwe wanamanyere ni kasi Rukwa, Tanzania anasema amekuwa akisikiliza, kuna hili swala la nchi za Sahel Sahel, kila mara Sahel, Abdushakur akienda hewani anataja Sahel, Bwira akienda hewani anasema nchi za Sahel. Sasa anauliza, je, Sahel maana yake ni nini hasa, na nchi za Sahel ni zipi. Yeah. Abdushakur Abud, ni kweli kanda hiyo inatajwa kila wiki kwenye vyombo vya habari, sio sisi tu, kila mtu anaitaja Sahel maana yake na ni nchi gani asante. Kanda ya Sahel kwa kweli ni eneo linalotenganisha janga la Sahara upande wa kaskazini mwa Afrika na maeneo ya kusini mwa janga hilo. Hiyo ni kanda yenye maji kidogo na mimea, kuanzia bahari ya Atlantic upande wa magharibi kwenye nchi ya Senegal na Gambia hadi bahari ya Sham upande wa mashariki karibu na upande wa Sudan, lakini zaidi ni kanda pana upande wa magharibi kuna utepetepe, yani maji kidogo na majani, kabla ya kuingia eneo la joto na misitu ya Afrika Magharibi. Nchi za Sahel zinazotajwa zaidi ni Senegal, Gambia, Mali, Burkina Faso, Niger, Mauritania, Chad, Nigeria, Sudan na Eritrea lakini kutokana na uasi wa makundi ya wanamgambo wa itikadi kali za Kiislamu kuna mataifa matano yaliyoathiriwa zaidi yaliyoungana na kuunda jumuiya ya Sahel, ndo tunasikia sana. Mataifa hayo matano ni Niger, Burkina Faso, Mali na Chad. Kwa hivyo unakuta ni kanda ambayo imekuwa inafahamika kama eneo lililoathirika zaidi na makundi ya kigaidi katika miaka hivi karibuni, lakini ni kati ya Sahara na eneo lenye maji mengi katika magharibi ya Afrika. Asante, tunaelekea jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Tunafurahi wasikilizaji wa mashariki mwa DRC wanatupenda zaidi na kila mara wanaleta maswali. DRC kwa jumla tuna wasikilizaji wengi sana, mamilioni ya wa wasikilizaji kila wiki. Napiga basi hodi kwako Gilbert Quibe Prospe Kitebeka, ukiwa Uvira Mulongwe. Unasema ungelipenda kufahamu chanzo cha ukosefu wa amani ndani ya bara la Afrika, linakuudhi sana, na unasema kwa hakika navyofahamu kuna migogoro chungu nzima. Na mimi Bwire nafahamu, Abdu Shakur, sababu ni nyingi, lakini ninakuachia wewe. Migogoro Afrika chanzo chake ni nini? Kenis, kama walivyosema kuna sababu chungu nzima, lakini ni nadhani na wachambuzi wanasema ni ukosefu wa utawala bora kuliko kitu kingine chochote kinachosababisha hali hiyo: utumiaji mbaya wa madaraka, rushwa, ukiukaji wa haki za binadamu. Halafu hapo ndipo unakuta dini, ukabila na uonevu ndio zinajitokeza kuwa sababu za kuteka, ghasia na vita huko Afrika, na kubwa, ushawishi kutoka nje. Sasa tukichukulia ushawishi kutoka nje, ni kwamba nchi za Afrika zilitawaliwa na mataifa ya Ulaya ya kikoloni ambayo, kwa bahati mbaya, hadi hii leo yana ushawishi mkubwa katika siasa na uchumi wa Afrika. Ukichukua mfano wa karibuni katika nchi zinazotawaliwa na Ufaransa utakuta nchi za Afrika Magharibi tuliozungumza, Sahel. Hivi sasa wananchi wametaka Ufaransa iondoke kwani hawajawaletea wananchi maendeleo yote. Tumeona mapinduzi Niger, tumeona Burkina Faso, tumeona Mali, tumeona Guini. Mfano, huko Niger, Ufaransa imekuwa ikichukua madini ya uranium kwa ajili ya vinu vake vya nuklia kuzalisha umeme. Theluthi moja ya umeme Ufaransa inategemea Niger, na huko Niger hakuna umeme kabisa, inachukua umeme kutoka Nigeria. Angalia mambo, wana rasilimali lakini hawana uwezo wa kuzalisha rasilimali ile, na hivyo katika miaka hii yote Ufaransa imekuwa ikihakikisha hakuna anaingilia kati au anawazuia kuchukua madini hayo, na hapo ilikuwa ni mkono wake katika nani anatawala nchi hiyo. Kwa hivyo huo ni mfano mmoja unaonekana sasa. Unakuta viongozi kama hao wanalinda maslahi ya Ufaransa bila kujali masilahi ya wananchi wake, na kujipendelea wao wenyewe kuongoza kabila zao na familia zao, na hapo unaacha wananchi wengine katika hali mbaya, na bila shaka moja kwa moja unazusha mazingira ya upinzani na mapambano na ukosefu wa amani. Kama ulivyouliza msikilizaji, ukiangalia katika nchi nyingi zenye vita, hali ni hivyo hivyo. Kuna kuwepo na kiongozi wa kimabavu au utawala wa chama kimoja kwa muda mrefu ambao unakandamiza upinzani na wengi walio huko katika nchi hizo, na njia moja ni kutokea migogoro. Tatizo jingine huenda ikawa ni tatizo la ardhi, ukosefu wa mfumo unaohusisha watu wote na kadhalika. Mfano mwingine, ugomvi wa Sudan ni watu wawili waliokuwa washirika kwa miaka mingi, lakini ilipokuja suala la uongozi, kila mmoja anataka kuchukua nafasi ya uongozi, mara mmoja wakaanza kupigana, ilhali mapinduzi yalifanywa na wananchi wa Sudan waliotaka mageuzi kumwondoa kiongozi wa kimabavu wa muda mrefu Omar Al Bashir. Kwa ufupi hizo ndizo sababu msingi za ukosefu wa amani, kama ulivyouliza msikilizaji, barani Afrika. Tunaweza kuendelea sana katika swala hilo, lakini muda hauwezi kuturuhusu. Kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Sasa kuna swali la Miliambelele Mwanaholo Malaja wa Maswa, Simiu, Tanzania, limenifurahisha kidogo, Abdu Shakur. Kwani anauliza hivi, lile bunge la Afrika Mashariki lipo mpaka sasa au vipi? <laughs> Nina hakika hajasikia chochote kutoka bunge hilo, ndio maana kauliza hivyo na ndiyo limenifurahisha, yaani bunge ye yupo Tanzania. Sawa, lile bunge lipo Arusha, Tanzania. Sasa nauliza je, lipo vipi? Ajasikia lo <laughs> mfahamishe kaka Shakuru. Kennes nzuri sana hiyo, bunge hilo lipo. Bunge hilo linafahamika rasmi kama East African Legislative Assembly, EALA. Makao yake makuu yanapatikana kule Arusha, Tanzania. Linafanya kazi kama inavyohitajika. Bunge la awamu ya tano lilianza kukutana Oktoba ishirini na mbili mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu kwa hivyo sio zamani sana, na kuendelea na kazi zake hadi Novemba nane. Ni kweli bunge hilo mtu alisikii likisema sana, hakuna ripoti nyingi zinazotolewa kuhusu kazi yake. Kazi yake ni kutayarisha sheria ambazo lengo lake kubwa ni kuleta uwiano wa kikanda na mataifa ya jumuia kuwa na sheria moja ya kuweza kushirikiana pamoja katika lengo la kuleta umoja wa Afrika. Bunge hilo linatokana na wazo hilo hilo la kuunda umoja wa Afrika, ambapo kwanza ilipendekezwa pawe na vyombo vya kikanda kutayarisha sheria ambazo zitawezesha mataifa za Afrika kukaribiana. Kwa hivyo unakuta kuna bunge la Afrika Mashariki, kuna bunge la kusini mwa Afrika, bunge la Afrika la kati, bunge la Afrika magharibi na bunge la Afrika kaskazini. Na vilevile vile, kuna bunge la Afrika ambayo makao makuu yake yako Cape Town, Afrika kusini. Mfano, ukichukulia biashara, kila nchi na sheria zake za biashara, na kodi zake, na ushuru na masharti mbalimbali mbali. Sasa bunge hilo linatengeneza sheria, kulinganisha sheria hizo zote kuweza kufanya kazi kwa pamoja, kuwepo na sheria moja ambayo itaanyisha kazi zote kwa pamoja, na ndio hivi sasa utapata vituo vya mpakani ambavyo vinabidi kuwa rahisi kuvuka, ndo nasikia one stop all ilifunguliwa kati ya Rwanda na Tanzania na Burundi. Kwa hivyo, ingawa bado kuna changamoto, kwa vile ujumbe haufiki ndani na idara zote husika, na wakati mmoja unakuta kwamba sheria zinatumika vibaya au hazifahamiki tukichukulia sheria za muungano wa Afrika Mashariki, kuna watu wengi hawajui, na kama ulivyouliza hapo, ndo maana kunakuta hali kama hii. Hakuna chombo cha utekelezaji wa pamoja wa masuala mengi ya jumuiya hizi zinazotekeleza mipango ya kuleta umoja wa Afrika. Bunge hilo lilianzishwa mwaka elfu mbili na moja na kina mhula wa kipindi cha miaka mitano. Katika bunge la awamu ya tano, marekebisho makubwa yalifanyika, na sasa kila nchi ina wabunge tisa na mawaziri wanane kutoka kila nchi wanachama, na kwa ujumla bunge lina wabunge sitini na mbili waliochaguliwa kila baada ya miaka mitano. Spika wa awamu hii ni Joseph Ntakirutimana kutoka Burundi, aliyechaguliwa Disemba 19 mwaka 2022. Kwa hivyo bunge hilo linafanya kazi na linaendelea na kazi zake. Basi hivi sasa zamu ni yako, Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema unataka kufahamu kirefu cha Hamas. najee, Irani na wapiga... najee, Hamasi na je Iran inahusika kusaidia wapiganaji hao. Abdul Shakur Abud, Hamasi na kirefu chake, ama ndiyo hivyo maana daima nasikia Hamas kundi la Hamas peke yake, sa kirefu chake ni nini? Hata mimi ilichukua muda kufahamu kwamba kuna kirefu chake kwa Kiarabu, Harakat al Mukawama al Islamia, yani vuguvugu vugu la Kiislamu la upinzani. Ni kundi linalo pinga ukaliaji kwa nguvu wa ardhi za Wapalestina na Israel. Hilo ni kundi liloanzishwa mwaka 1987 na Imam Ahmed Yassin, iliyotokana na asasi yake ya kwanza Mujammad al Islamia iliyokuwa na kazi ya kutoa huduma za kijamii na msaada kwa Wapalestina wa Gaza, iliyoanzishwa mwaka 1973. Hapo mwanzoni, kundi hilo lilikuwa na uhusiano na kundi la Muslim Brotherhood la Misri. Hivi sasa Hamas ni kundi lilokamilika la kisiasa na kijeshi. Kuna baadhi ya nchi hasa za magharibi zinachaja ni kundi la kigaidi, lakini kuna wale wanakichukulia kwamba ni kundi la wapalestina lenye kupigania haki za eneo la Wapalestina, lenye makazi yake katika mji wa Gaza City. Kundi lake la kijeshi linafahamika kama Izz ad-Din al-Qassam Brigade. Kwa upande wa uhusiano na Iran, kundi hilo limekuwa likipata msaada kutoka Teheran kulingana na takwimu za nchi hiyo ambapo mwaka elfu mbili kumi na moja kundi hilo lilipokea kati ya dola milioni kumi na tatu hadi kumi na tano mbali na msaada wa kifedha inaaminika Iran inawapatia wapiganaji wake mafunzo na silaha, hasa roketi ambazo zinasemekana hivi sasa zinatengenezwa huko huko Gaza na kulingana na wataalamu wa mashariki ya kati, Uturuki na Qatar ni washirika wapya wa Hamas. Nchi hizo mbili zimekipatia kundi hicho mamilioni ya dola. Inaaminika hadi sasa Qatar imeipatia Hamas karibu dola bilioni 1.8, na hiyo kulingana na mchambuzi katika taasisi ya Royal United Services, Shashanka Joshi. Qatar hivi sasa inawapatia makazi viongozi wa kisiasa wa kundi hilo la Hamas mjini Doha na kufungua makao makuu yao huko. Na Rais Erdogan wa Uturuki ni mmoja kati ya waungaji mkono wakuu wa kundi hilo. Baadhi ya wanasiasa wa kundi la Hamas wamenukuliwa wakisema wangelipendelea kuona eneo la Gaza likiendeshwa sawa na sera anazoendesha Erdogan kule Uturuki. Mm, shukran kwa maelezo. Sasa namkaribisha Selemani Sambai Mahona wa Tanzania, Singida, Iramba, Mpambala Mseko. Unasema wewe ni mgeni kwenye jukwaa hili. Hey, karibu sana tena, hii ni bahati nzuri leo, wewe mgeni na umepata nafasi ya swali lako kwenda hewani, maana maswali ni mengi sana. Sasa inabidi pale pata potea, kujaribu jaribu. Haya, anayekuwa na bahati ndio swali linakwenda hewani. Karibu sana eh, Selemani Sambai Mahona, msikilizaji wetu mpya wa maswali na majibu Kenneth, samahani, kabla hujaendelea kuuliza swali la Selemani, na mi nasema karibu katika jukwaa la maswali na majibu. Naona muda unamalizika na BMJ Muridhi yuko upande wa pili wa studio, anasema ondokeni, wakati umefika. Basi mimi kwa niaba yako wewe, Kenneth Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud, nikisema tutalijibu tutalisikiliza swali la Selemani katika kipindi kinachokuja, lakini kwa hivi sasa usiache kutuandikia katika Facebook na email VOA Swahili hadi hapo, nasema asante. Karibu BMJ na Viji Mambo. Right, msikilizaji, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mimi hajakuniambia ati niko kwa simo, lakini si mimi nini, musaraba iko juu na ndio imeandikwa jina ya yagu ati nini nini, musaraba iko juu na ndio imeandikwa jina ya yagu. Msikilizaji, hiyo ni sauti ya Joseph Kiari ambaye wiki hii amejiunga na jamaa na marafiki kusherehekea kurejea kwake kutoka kwa kile wanakijiji waliamini kwamba ni mauti na hata wakamzika. ashangaa hayo yanawezekana vipi? Basi tega sikio. Ilikuwa ni hali ya sintofahamu msikilizaji, na wasiwasi mwingi katika kijiji cha Gatwikira, eneo bunge la Kandara, kaunti ya Murang'a, nchini Kenya, pale Josefu Kiarye Mungai, ambaye familia yake iliamini kwamba aliaga dunia na hata ikafanya mazishi yake, aliporejea nyumbani ghafula. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Citizen nchini Kenya, wale waliomuona wakati huo walishtuka si haba, wengine wakikimbia huku na huko, msikilizaji, baadhi wakisema kwamba walikuwa wamemwona, wamemuona jini. Baada ya wanakijiji kutathmini hali hiyo kwa siku tatu, basi wakaamini kwamba ni kweli Kiari yalikuwa hai na hivyo wakaamua kufanya sherehe ya kumkaribisha nyumbani. <laughs> Ijumaa ilikuwa ni shangwe, vigelegele, nyimbo na nderemo, msikilizaji, hata ingawa kaburi lililoaminika kuwa ni lake lilikuwa hapo tu likiwa na msalaba wenye majina yake yote, Josefu Kiarie Mungai. Lakini najua bado unajiuliza ilikuwaje. Kiari ambaye alikuwa ameondoka nyumbani kwao miezi michache iliyopita ili kwenda kutafuta kazi mjini Nairobi alipoteza mawasiliano na familia. Nilikaa Nairobi na nikakaa huku sana bila kuchapa simu juu sina simu. Lakini baadaye habari za kuhuzunisha zilifikia familia hiyo kwamba mwili wa mwanao ulikuwa umepatikana katika chumba cha kuhifadhi maiti baada ya kushambuliwa na kuuawa na wakora. Familia ilipoenda kwenye chumba cha kuhifadhi maiti ilitosheka kwamba mwili huo ulifanana sana na ule wa mtoto wao au ndugu yao. Tulikuja hapa tukamwangalia, wengine wakasema ni Kealie, wengine wakasema si Kealie, na mimi nikasema juu si Kealie, wacha ziko juu ni Kealie. Lakini ajabu ni kwamba kuna baadhi ya wanafamilia ambao walikuwa na shaka kwamba huo ulikuwa ni mwili wa Kiarie. Wakati vile Kiarie alikuwa ya ametaka kusikwa, nikasema huyu sio Kiarie, anastakiwa kusikwa hapa. Tulikasubuana na watu nikamwambia, ikamwambia huyu sio Kiarie, atatoka kwa njia na atakuja huku. Lakini kwa sababu wengi wa wanafamilia walikuwa wametosheka kwamba ule ulikuwa ni mwili wa Kiarie, basi mazishi yalipangwa na mwili huo ukapelekwa nyumbani na mazishi yakafanyika kama kawaida. Baada ya miezi kadhaa, mamake Kiarie hakuamini alipopata simu ya mtu ambaye alidai kwamba ni mtoto wake. Alishangaa ilikuwaje, na ili hali walikuwa washamzika. Nikafikiri hiyo ni Kiari nimekumbuka, lakini Kiari tumemweka kwa shimo. Nikapatwa ni msipa, lakini nika Shukuru Mungu. Na ingawa wanakijiji wengi wameshaamini kwamba Kiari amerejea na wanamuona na wanazungumza naye, bado kuna baadhi ambao wanasema ile ni jini na kwamba kuna ushirikina unaoendelea katika kijiji hicho. I can't believe it. Lakini sasa itakuwaje kwa mwili ambao ulizikwa? Kama serikali, tunagojea uamuzi kutoka kwa koti ndio, huu mwili utolewe na urudishwe mahali unafaa kuwa. Lakini msikilizaji, yote hayo hayamtii wasiwasi Kiari, ambaye amesema kwamba anajiandaa kwenda kumshukuru Mungu kanisani kwa muujiza aliyoutenda wa kurejeshea familia mtoto wao ambaye waliamini kwamba alikuwa ni mwenda zake. Na kusema kweli, msikilizaji, hata kama ingekuwa ni mimi, bila shaka ningeenda kutoa shukran zangu kwa Mwenyezi Mungu. Msikilizaji, kwa hayo ya mwenda zake ambaye alirejea ghafla na kuwafanya wanakijiji kupatwa na wasiwasi na furaha kwa wakati mmoja, basi naona muda wetu hapa studio unaniambia ning'atuke, lakini kama ilivyo desturi yangu, siwezi kuwacha bila kauli ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi haijuaye maiti, kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa sababu ya maswali na majibu, na vilevile BMJ Mridhi na viji mambo. Kabla kumaliza ya kumaliza matangazo ya leo, hapa tunapata muktasari wa habari, na mimi Harrison Kamau. Ndege za kijeshi za Israel zimeendelea kushambulia mahandaki kwenye ukanda wa Gaza, maafisa wa jeshi wamesema mapema Jumamosi, ikiwa sehemu ya operesheni ya mashambulizi ya ardhi na hewa dhidi ya wanamgambo wa Hamas kufuatia mashambulizi kusini mwa Israel wiki tatu zilizopita. Vikosi vya jeshi la Israel la IDF vimesema kwamba ndege za kivita zimeharibu darzeni amehandaki pamoja na kusambaratisha mfumo wa mawasiliano uliopelekea takriban wakazi milioni mbili nukta tatu wa Gaza kukaribia kukatiza kabisa mawasiliano na ulimwengu. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi Jumamosi ameonya dhidi ya kuendelezwa kwa vita vya Gaza, akisema kwamba huenda vikahatarisha usalama wa kikanda, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kiongozi huo pia amesema kwamba utaifa wa nchi yake lazima uheshimiwe baada ya droni kadhaa kunaswa Ijumaa baada ya kuingia kwenye anga ya Misri. Ripoti iliyowasilishwa na spika wa bunge la Uhispania na kisha kwa wanahabari na tume huru Ijumaa imesema kwamba takriban watu laki nne huenda walipitia manyanyaso ya kingono kutoka kwa makasisi wa Katoliki pamoja na viongozi wengine wa kanisa hilo. Ripoti hiyo ya karibu kurasa mia nane imeongeza kusema kwamba takriban nusu yao huenda walikuwa ni watoto. Hali ya kawaida imeanza kurejea tena katika mji wa Lewiston jimbo la Maine hapa Marekani, kufuatia siku mbili za wasiwasi na hali ya taharuki iliyosababishwa na mashambulizi ya bunduki yaliyopelekea vifo vya watu wasiopungua uh, kumi wa wa na wanane Robert Card ambaye maafisa wa usalama wanasema wanaamini alihusika kwenye mauaji hayo alipatikana akiwa amekufa Ijumaa jioni. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.