Msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa undani. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mapigano ambayo yamezuka tena kati ya waasi wa M23 tatu na jeshi la serikali ya DRC, na katika sehemu ya pili, tutaungana na wenzetu wa Mombasa wakielezea mchakato wa kuondoa adhabu ya kifungo cha maisha katika sheria za Kenya. Studio uko nami Patrick Duimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. imezuka tena kuanzia mwishoni mwa juma lililopita kati ya waasi wa kundi la M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika maeneo kadhaa ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Ni baada ya miezi kadhaa ya hali ya utulivu tangu waasi hao walipoondoka kwenye maeneo waliokuwa wameteka na kuyaacha chini ya udhibiti wa wanajeshi wa kikosi cha Afrika Mashariki. Tangu Jumatatu inaarifiwa kuwa waasi wa, wa M23 waliuteka tena mji wa Kichanga baada ya mapigano makali. Jana Jumanne, mapigano makali yaliripotiwa katika mtaa wa Kibumba. Duru za mashirika ya kiraia na zile za kijeshi zilisema waasi wa M23 walishambulia ngome za jeshi la FRDC, na waasi hao wanasema walijibu shambulizi la wanajeshi wa Kongo ambao walishambulia ngome zao katika mtaa huo wa Kibumba. M23 inadai jeshi la FRDC lilishirikiana na wanamgambo wanaojiita Wazalendo kwa kushambulia ngome zao na walichofanya ilikuwa kulinda raia na mali zao. Kulingana na shirika la habari la AFP, mwanajeshi mmoja wa Kenya wa kikosi cha Afrika mashariki aliuawa katika mapigano hayo kati ya waasi wa M23 na wanamgambo wanaounga mkono serikali ya DRC. Nimezungumza na Peter Bigenda kutoka Afrika Kusini, mchambuzi anayefuatilia siasa za DRC, na nimeanza kumuuliza kwani ni mapigano yamezuka tena baada ya kukoma kwa miezi kadhaa. Binafsi naweza nikasema kwamba mzozo huu Uh, utaweza kuleta sura mpya hasa ukizingatia kwamba mwezi wa Desemba mwaka huu wa ishirini ishirini na tatu, DRC ama wapiga kura ama wananchi wa DRC wanaenda kupiga kura eh, kumchagua rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa bunge pamoja na madiwani vile vile. Sasa kikundi hiki siku za nyuma, hivi karibuni walikuwa kama wamenywea kidogo sasa pamoja na kunywa kwao ni pamoja na shinikizo za ukanda wa Afrika Mashariki eh, na Afrika kwa ujumla na dunia kwa ujumla, ambao wamekuwa wakishinikiza Kigali iache kuendelea na jitihada zake za kuiunga mkono au kukiunga mkono kikundi hiki wa M ishirini na tatu. Sasa kutokana na uchaguzi huu unaokuja Uh, mimi nadhani wanataka watambulike zaidi tena, na ikiwezekana eh, ucha, pengine uchaguzi usifanyike eh, kwa sababu ni uchaguzi ambao hautawashirikisha wao, hawatashiriki kwa namna moja ama nyingine, na hivi itawafanye wakose sauti ambayo naweza nikasema kwa kutumia neno la like Kiingereza ambayo ni legitimate, hawana legitimate mpaka dakika hii kwamba nyinyi mnapigania maslahi ya nani? Kwa hiyo hawa watu wanataka ni attention, kwamba dunia isije ikatusahau, wasije wakajielekeza zaidi katika kile kinachoendelea katika ukanda wa Mashariki ya Kati na vita inayoendelea kati ya Ukraini na Urusi, lakini sisi kama m ishirini na tatu bado pia tupo. Kwa hiyo Hizi ni vuguvua ni vurugu tu ambazo hazina maslahi kwao binafsi na kwa wananchi wenyewe. Kwa mfano, mpaka dakika hii tuna takriban dazani kadhaa za wananchi ambao wamekimbilia katika baadhi ya parokia na hasa katika eh, maeneo ya Kishanga eh, katika siku mbili tatu hizi zilizopita, uh, baada ya mapigano kati ya wanajeshi wa serikali wa DRC na wanamgambo uh, wananchi ilibidi wakimbilie kwenye maparokia kwa sababu wanajihisi kwamba maeneo ya kuabudu haya uh, pengine hawa wanamgambo hawatawafuatilia. Kwa hiyo E, eneo zima la kaskazini ya Kivu, na hasa Ruchuru pamoja na Masisi na Kishanga yenyewe ni maeneo ambayo ni tata. Wanataka nini? Wanataka atenshen na wanataka hiyo atenshen ni katika muda mwafaka kwao, kwa sababu atenshen inaelekea kwenye uchaguzi. Kumbe hebu wavuruge, ni katika jitihada za kuvuruga. Hawana nia ya kuikamata Kinshasa, huo ubavu hawana hata kidogo lakini kuna pita, wana pita wana, bigenda wanasema wanataka attention yani wa, uh, wasisahaulike sababu uh, kuna mizozo kadhaa ambayo ina, inaendelea maeneo tofauti ya dunia, lakini wao pia wanaendelea kuomba mazungumzo na serikali ya DRC, serikali ya Tshisekedi, na inaonekana kwamba serikali inaendelea kuwaita kwamba ni magaidi. Sasa eh, huoni kwamba kunapokuwa na mzozo sababu ni wazi, mzozo upo, huoni kwamba hizi pande husika waketi chini na wasaidi, wa, wa, wasaidiwe na wasuluhishi. Kwanza, kuna mpatanishi ambaye tayari ni rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Wakae chini wa, kila mtu wasikie madai yake, alafu wa, watafute suluhu, wananchi wa Kongo wapate amani, wapumzike, wasiendelee kuteseka. Mimi nadhani naweza nikasema kwamba eh, kwa kiasi kikubwa serikali ya DRC iliwapa hiyo fursa, hii fursa w, w, wameipata ndio maana tumekuwa na duru ama safu za mazungumzo nchini Kenya katika jiji la Nairobi, tumekuwa na mazungumzo Luanda na, na, na sehemu zingine. Hii yote ilikuwa ni katika harakati za kutafuta suluhisho la amani mimi binafsi na sidhani kama serikali ya Kinshasa haina nia ya kuona amani inatamalaki katika maeneo haya ya mashariki eh, ya DRC, lakini sasa hawa ndugu zetu, wewe mwenyewe unafahamu kwamba baada ya maridhiano, baada ya mazungumzo waliyoyafanya na wa, baadhi ya wanamgambo hawa kuingia katika jeshi la taifa lakini bado tu mimi sidhani kama ni amani wanayoitaka, ku wana uchu wa kitu wanachokitafuta wao wenyewe kwa sababu kama ni madra, madaraka tayari wanayo. Baadhi ya viongozi wakubwa wanaotoka katika kabila hili la Watusi wamo katika jeshi la taifa, wamo katika nyazifa mbalimbali za kiserikali. Sasa unataka nini zaidi? Richard Tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu. Anaeleza kwa nini suluhisho halijaweza kupatikana katika mzozo huo kati ya M23 na serikali ya DRC. Uh, unajua kwamba eh, changamoto za Congo uh, sio changamoto tu ambazo ni kwamba hae, eh, kuna changamoto za, za kiuchumi. Kuna changamoto za kisiasa na haya yote yanaonekana tu eh, kiusalama. Sasa utakuta kwamba uh, wakati mwingi ambapo kunatafutwa suluhisho katika shida za, za nchi ya Kongo kwamba, eh, mara mingi unakuta kwamba kunatazamiwa tu suluhisho ya upande mmoja, labda suluhisho ya upande wa kisiasa tu, lakini hakuna siku ambazo suluhisho ya jambo ambalo linalotokea kule Kongo limeweza kuwaunganiliwa kwa upana zaidi na wakati ambapo unasema kwa upana zaidi, ni kwamba shida za Kongo pia sio za Kongo tu, bali zimepita mpaka wake pia. Kwa hivyo, chochote ambacho kinachofanywa kule Kongo, huenda ikawa kwamba ikaangaliliwa kupita pia mpaka, ikaangaliwa nchi majirani, ikaangaliwa nchi za magharibi, nchi za kusini, mambo mingi sana, kwa sababu Eh, yeyote ambaye anajaribu kusuluhisha masuala ya Kongo akayatazamia tu kwa undani, huenda suluhisho uh, haitapatikana. Na ndio sababu unakuta kwamba hizi tatizo zinarudia kila kuchao. Kwa hiyo unadhani wanaojijaribu kuleta suluhu au kuchangia suluhisho lipatikane li hawajaelewa vizuri kiini cha mzozo wa DRC? Uh, utakuta kwamba wale ambao wahusika katika kuchangia suluhisho ipatikane, ni kama naweza kapeana mfano kwamba ni kama kumtuma aliyeiba ng'ombe yako kwenda kusaidia kutafuta ng'ombe, kwa sababu kila wakati anapokuambia iko pale, anaenda akaiondoa, kwa sababu utakuta kwamba wale ambao wanaohusishwa katika ku, kuweza kulete mauyano katika yote, mambo yoyote ambayo yanatendeka kwa hivi sasa kule Kongo, hao ndio wahusika wakuu, ndio wahusika wakuu katika kuchangia kudorora kwa usalama kule Kongo, kwa sababu hizi nchi zote hizi nchi zote ambazo zinasema kwamba hao ndio wanataka kusuluhisha, hao ndio wachangiaji wakubwa sana katika hali iliyopo hivi sasa kule Kongo. Kwa hivyo ienda ikawa hizi nchi zote hawasemezani kwa ukweli. Shida ni kwamba watu wamekosa kusemezana kwa ukweli. Sasa mpatanishi ni, ni rais mstaafu Uhuru Kenyatta, yeye ndiyo mpatanishi katika mzozo. Kwa hiyo na yeye hajaelewa au haoni kinachotakiwa kufanyika Unajua kwamba kuna ule umbali ambapo, uh, rais mstaafu e, e, wa Kenya anaweza kaelekea, e, ka, ka, na kuna labda yale ambayo labda hata yeye ame, ay, labda kuna maoni ambayo ashayatoa na ujue kwamba hawezi akaenda katika vyombo vya habari akaweza kusema ah -ah, kunazo hizi changamoto, kwa sababu wakati ambapo ataanza kusema kunazo hizi changamoto itakuwa inaonyeshana ni kama kwamba suluhisho haiwezi patikana lakini kile ambacho kinahitajika kwa hivi sasa ni kwamba eh, watu waongee kwa ukweli, watu wafungue nyoyo zao, wakaweza kusemezana kwa ukweli, wakaambiana mbona ni wewe nchi fulani, wewe ndiye mshirika mkuu katika hili ambalo linalotokea hapa uh, Kongo. Ni Richard Tute akizungumza nasi kutoka Nairobi Kunde. Tunarudia sehemu ya pili ya kwa undani Kenya linatarajiwa kujadili mswada kuhusu sheria mpya ya kuondoa adhabu ya kifungo cha maisha jela ambayo imetumika nchini humo kwa takriban miaka 90 wakati wa serikali za kikoloni. Jaji mkuu wa Kenya, Martha Kome, amependekeza adhabu hiyo ipunguzwe hadi miaka 30 kwa watuhumiwa. Kwa undani zaidi na wenzetu katika studio za VOA Mombasa, Salma Mohamed na Josephat Kioko. Asante sana. Wataalamu mbalimbali wa kisheria wamehusishwa katika mchakato wa kuandika miswada tofauti ya kuishawishi bunge la Kenya lijadili na kupitisha sheria inayopunguza hukumu ya maisha gerezani na kuipunguza kuwa miaka, kwa mujibu wa mapendekezo yaliyowasilishwa na jaji wa sasa Bi Martha Koome. Na haya yote ni kwa sababu Kenya imekuwa katika mchakato wa kutafuta kupunguza hukumu kama hizi na pia hukumu za kifo kwa mujibu wa katiba ya Kenya inaonekana kwamba hapa wabunge sasa watakuwa na fursa mwafaka ya kuketi na kujadili na kufuatilia wapende, mapendekezo hayo kama watapitisha au watayakataa. Lakini wakati hayo yakiwasilishwa, kuna hili la hukumu ya kinyongo ambayo miezi kumi baada ya kuingia madarakani akiwa rais wa tano wa Kenya, William Ruto naye alitoa agizo la wote waliokuwa wamehukumiwa kinyongo kwa kukutwa na hatia mbalimbali mbali. Kufikia Novemba mwaka jana, hukumu zote zirejeshwa na kuwa hukumu ya maisha gerezani. Ndio hapo sasa jaji mkuu naye na wataalamu wake wa sheria wanachukua kuanzia hapo kwamba hizi nazo za maisha gerezani zipunguzwe na kuwa miaka kwamba zaidi ni miaka thelathini. Uchunguzi wa vyombo vya habari nchini Kenya unaonyesha kwamba watu wa mwisho kunyongwa yaani hukumu ya kinyongo kutekelezwa ni takriban miaka 36 iliyopita wakati wa tuhuma za jaribio la kuipindua serikali ambapo Ezekiel Chuka pamoja na Pancras Otea Okumu na watu wengine wawili walituhumiwa kwamba mwaka themanini na mbili walihusika na jaribio la kuipindua serikali, na Julai mwaka themanini na saba hukumu ya kinyongo ikatekelezwa. Vyombo vya habari Kenya vinasema hiyo ndio ilikuwa utekelezaji wa mwisho wa watu kunyongwa nchini Kenya. Lakini wakati rais akiwa ameondoa hukumu hizo zote za kinyongo na kurejesha maisha, tusubiri tuone kama hili la kuondoa maisha nalo litafaulu. Bunge lina wajibu wa kutekeleza. Tukirudi nyuma kidogo mwaka elfu mbili kumi na saba mwezi Disemba, uamuzi wa kihistoria wa mahakama ya juu ulitangaza hali ya lazima ya hukumu ya kifo kuwa kinyume na katiba na kusababisha kuundwa kwa kikosi kazi cha kupitia hukumu ya lazima ya kifo. Katiba ya Kenya inatoa haki ya kuishi kwa kila mtu isipokuwa katika kesi ambapo mtu huyo amehukumiwa kifo na mahakama ya sheria kwa kutenda kosa la jinai kama vile uhaini, mauaji au wizi wa kutumia nguvu ingawa hukumu ya kifo imeorodheshwa katika sheria, hakuna hukumu yote eh, kama ilivyofanyika tangu tukio la mwaka 1987 wakati wa hatia ya uhaini wa kuhusiana na jaribio la mapinduzi, lakini nchi bado ina idadi ya watu wanaosubiri kunyongwa hivi sasa, karibu takriban mia sita, wote walihukumiwa kifo kwa mauaji au wizi wa kutumia nguvu. Hukumu mpya hutolewa kila mwaka na hukumu hizo zote kwa takriban miaka tisini, karibia karne moja, Kenya imekuwa ikifuata sheria hizo, na ndio maana wanasheria sasa wanataka mabadiliko kupitia bunge la taifa. Wachanganuzi wa maswala ya sheria na haki za kibinadamu wanasemaje? Tumezungumza na mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria nchini Kenya, Bi Anet Mbogo, na kwanza anaanzia hapo kwa kuangalia mtizamo wa kisheria: serikali ihusike ama nani anastahili kutoa amri ya kupunguza hukumu ama kuiondoa kabisa. Uh, kitu ya kwanza ni kuwa, uh, kuwa koti na rais wote wako na kazi yao kulingana na sheria, na sheria inasema kuwa ni parliament peke yake ndo inaweza ikaunda sheria mpya ama inaweza kubadilisha sheria. Ni kwa ajili ya hiyo ndo unakuta kuwa Jaji mkuu Martha Koome pamoja na rais wamewasilisha hii mswada mbele ya bunge ili bunge iweze kubadilisha hiyo sheria. So si mambo ya nani ni, ni mkubwa zaidi ya mwingine, lakini ni tu vitengo za serikali ambazo zote zinafanya ile kazi ambazo zimepatiwa katika katiba ya Kenya. Wakati mambo kama hayaja kupitishwa, kumekuwa na utawala wa marais tofauti, imechukua muda, ama unaona inaharakishwa kuhusu uh, the death penalty imekuwa si kitu ambayo imeanza leo. Sisi kama kituo cha sheria, kwa miaka zaidi sasa ya miaka mitano, tumekuwa tukiomba ya kuwa bunge ibadilishe hiyo sheria, kwa sababu ya uamuzi ambao ulitolewa kutoka kwa Supreme Court, ambayo ilielekeza ya kuwa bunge ibadilishe hiyo sheria. So, tulianza kufanya mikutano pamoja na wafungwa kwa sababu tuko na program, uh, katika uh, magereza nyingi nchini, na kando na hiyo pia tulianza kufanya mikutano na mashirika mengine ya kisheria uh, na pia um, JLAC ambayo ni kamati ya masuala ya haki na sheria katika bunge. So, siwezi kusema hii imepoa, ni kitu ya imeletwa haraka. Ni mazungumzo ya muda mrefu sana, na ukiangalia kutoka kitambo ni kama um, imekuwa ikifanyika polepole step by step. Kitu ya kwanza i think around 2008 hivo sheria ilibadilishwa kidogo kupitia koti ambayo ilisema mandatory death penalty ni kinyume ya sheria. So kutokana na hiyo uamuzi wa koti sasa mandatory death penalty katika kosa la uh, robbery with violence, ama pia kosa ya murder haingeweza kutumika kwa lazima en. Na sasa vile tunaona sahihi kutokana na hii mswada um, ya sheria ni tunasema, hata hiyo death penalty kama punishment haifai tena kutumika na siati ni kitu ambayo uh, ni mpya kwa sababu tangu 1982 Kenya haijawahi kunyonga mtu yoyote ambayo amekuwa uh, sentenced to death. So kwa ajili ya hiyo, it just kurespond uh, kwa uh, mambo ambayo tayari sisi kama nchi yetu tumekuwa tukikosa kutekeleza. So uh, singe, hata sisi kama wanaharakati wa human rights tunafurahia kwa sababu uh, it was long overdue kuwa hii mabadiliko ifanyike. Ukitoa mm, maisha ya mwenzako ni kwamba na yako pia yaangamizwe ya ama yamalizwe. Unaona kwamba iwapo hukumu hii ya kunyonga itaondolewa, je, ni haki kweli kwa mtu huyu kuishi? uh, sana sana sahii uh, magereza yetu yote Kenya na pia kwa nchi zengine zinazingatia maswala ya kurekebisha tabia ya wale wahalifu. Na ukisema ya kuwa mtu ame ameua mtu mwingine, kweli amefanya makosa kweli, lazima apelekwe kotini kweli, lazima afungwe, lakini kutoa maisha ya huyo mtu ambaye amefanya hayo makosa haitamrekebisha huyo mtu. Kitu ya pili ni kuwa hiyo familia pia sawa, itapata haitapata compensation kwa sababu haitaweza ku rudishiwa mtu wao. Na pia ukiangalia hata katika communities nyingi zetu za Kiafrika, tukienda tuseme sehemu za North Eastern, wakati mtu akiwa ametolewa maisha kihalifu, familia zilikuwa hata zinakaa na zinapata njia ya mwafaka kati ya hizo familia mbili, ili wanaweza kupatia compensation au ridhaa kwa hiyo familia ambayo imepoteza mtu wao na hiyo ridhaa ilikuwa si kuuawa ama kuua mtu mwingine. So nafikiria tukiangalia kuwa sahii tuna um, zingatia zaidi kurekebisha tabia mtu ya mtu ambaye amekosea. Uh, kuwa ni afadhali tuseme huyu mtu asi asitolee maisha yake kwa njia ya ku, kuwanjia, kunyongwa, lakini tupate njia ambaye anaweza kurekebishwa na baadaye, kama wakati imekuwa ni kweli ame badilisha tabia yake na anaweza kurudishwa kwa kwa um, community, atakuwa ni mtu ambaye atakontribute kwa jamii yake, lakini si kuendelea na uhalifu. So tunasema uh, kuwa kuna punishment zingine pia zinaweza kuwa hata zinakiuka haki za binadamu, hata kama mtu amekosea, kwa sababu prisoners ama wafungwa watu wamefanya makosa ya kialifu katika sheria pia ni watu, na saa ingine unaweza ukakuta kwa wengine wamepatikana wame na hii makosa kwa ajili labda awaku wana wakili awakujua vile wanaweza kujitetea kotini. Aa, na kwa ajili ya hiyo wame unapata kuwa hii, aa, hukumu inatolewa ili to avoid situations kama hizo, na kwa ajili ya The human rights issues ambayo katiba yetu inaleta kutoa hii hukumu um, ya kunyongwa, nafikiri ni step i um, mzuri tukiangalia mambo za haki za kibinadamu. Tuna habari kwamba wataalamu tofauti wa kisheria wamehusishwa na hata nyinyi, kituo cha sheria mnashirikisha wataalam kutoka taasisi mbalimbali mbali. Na sasa wabunge nao wanaenda pia kuangalia hayo ah, hayo, unaona ni vipengee gani vinaangaliwa na wanasheria na bunge ili kupunguza hii miaka ya kufungwa maisha kuja chini. So, ukienda kwa chapter 4 ya katiba yetu ya Kenya, haki moja ambayo iko hapo ni right right to to uh, dignity and and the right to fair fair punishment, and a punishment that does not indignify someone. Na tukiangalia kama hukumu ya ku, ku, uh, kunyongwa ni moja hiyo ambayo inaweza ikaangaliwa kama degrading treatment, degrading punishment, uh, kwa mtu uh, tukiona tu vile uh, njia ambazo zinatumiwa ili mtu anyongwe in itself ni degrading. So hiyo ndio kitu ya kwanza ambayo inazingatiwa wakati tukiangalia ku, kuon, kuondolewa uh, hii um, hukumu. So na pia tukiangalia katika katiba katiba inasema kuwa hata yule ambaye ame anashikwa na polisi na yuko na kesi pia ye kuna haki pia uh, zinafaa ziwe protected at the same time, yule ambaye amepiliwa ama ame ameumizwa pia yeye haki zake lazima ziwe protected. So kuna ile umuhimu katika katiba ya kubalance kubalance haki upande zote mbili, na nafikiri ni vipengele kama hizo ambazo uh, wataalamu katika sheria wa bunge watatumia, na kando na hiyo ni uamuzi wa koti ambazo zimetolewa, uh, moja ya, amb ya kesi ya Muruatetu ambayo koti ya Supreme Court ilisema kuwa death penalty lazima iondolewe kwa ajili tu ya hayo mambo ya katiba chapter 4, so tuna kiangalia the whole hiyo the legal framework. Uh, ambayo inatokana na katiba, inatokana na uamuzi za koti ambazo zimetolewa huko mbeleni. Uh, nafkiri hizi ndo zitatumiwa ili hiyo, um, mswada iweze kuzungumziwa na labda ipitishwe. Mchanganuzi wetu leo huyo Annette Mbogo, mkurugenzi kutoka kituo cha sheria. Tutakomea hapa tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Asante sana Kioko na Salma. Kufikia hapa tunakamilisha kwa undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani, yanafanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki posa kupema <laughs> kufa kazi