Uh, Ruti, uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Siku mbili tu baada ya Israel kutuma wanajeshi wake ukanda wa Gaza, jeshi la Israel kwa mara nyingine limewasihi wakazi waelekee upande wa kusini, huku mashambulizi ya anga yakiendelea kaskazini mwa Gaza kama sehemu ya hatua pana za kivita dhidi ya wanamgambo wa Hamas. Idara ya ulinzi ya Israel IDF imesema leo Jumapili kwamba ndege za kivita zimepiga malengo 450 ya Hamas huko Gaza katika saa 24 zilizopita ikiwa pamoja na kufanya mashambulizi ya karibu na hospitali ya Shifa ambayo ni moja ya hospitali kubwa sana huko Gaza, ikiwa imejaa wagonjwa pamoja na kuwa hifadhi kwa wale wanaotoroka mapigano. Msemaji wa IDF Daniel Hagari, kupitia video iliyowekwa kwenye mtandao wa X uliokuwa zamani ukijulikana kama Twitter, mapema leo amesema, magaidi wa Hamas wanafanyia operesheni zao kwenye majengo ya raia kwa kuwa wanafahamu kwamba IDF inatofautisha kati ya magaidi na raia ameongeza kusema kwamba jeshi lake linapanua mashambulizi na kwa hivyo kukomboa raia, kuomba raia waondoke karibu na ngome za Hamas. Russia imesema leo Jumapili kwamba imetungua droni 36 usiku kucha kwenye bahari ya Black Sea pamoja na peninsula ya Crimea. Ukraine, ambayo imezidisha kampeni zake dhidi ya Russia, haijasema lolote kuhusu shambulizi la usiku kucha. Katika mkutano nchini Japan hivi leo, mawaziri wa biashara wa G7 wametoa taarifa ya pamoja kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, wakiuita ni ukatili wenye uchukuzi na hauna uhalali na ni uvamizi haramu wa kivita. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo vio vikuu vya Rusia vimeamriwa kusitisha kwenye masomo ya aina yoyote yenye majadiliano hasi kuhusu harakati za kisiasa, kiuchumi na mienendo ya kijamii kuhusu Rusia. Wizara hiyo imesema kwamba hiyo ni hatua nyingine ya kuzuia kusambaa kwa taarifa wakati Rusia ikiwa vitani na kwamba ni vigumu sana kujadili kuhusu maswala ya sera hadharani. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Jumamosi, wakati wa hotuba yake ya kila siku kwa taifa, amesema kwamba kongamano la Malta ambalo lilifanyika siku hiyo ni muhimu kwa kuwa pia ni maadhimisho ya Ukraine ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na pia maadhimisho ya kufukuzwa kwa Wanazi kutoka eneo hilo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc papa francis leo jumapili ameomba kuwepo sitisho la mapigano kati ya israeli na wanamgambo wa hamas na kutoa wito mwingine wa kuachiliwa kwa watu waliotekwa nyara na, au kushikiliwa na kundi la wanamgambo wa palestina huko gaza asiwepo yoyote atakayepuuzia wazo la kuweka silaha chini amesema wakati wa hotuba yake ya kila wiki kwenye bustani ya st peters Sitisho la mapigano alisema, wakati akielezea ombi la karibuni kwa njia ya televisheni lililotolewa na Father Abraham Folters, mmoja wa wawakilishi wa Vatican katika ardhi takatifu. Pia aliongeza maneno haya yake kwamba, tunasema sitisho la mapigano, kina kaka na kina dada, tuache vita. Vita siku zote ni kushindwa tu. Papa Francis amesema hayo wakati vikosi vya Israel vikifanya mashambulizi ya ardhini dhidi ya wanamgambo wa Hamas huko Gaza, katika kile ambacho waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekiita awamu ya pili ya vita vya wiki tatu ambavyo vimelenga kulitokomeza kundi hilo. Wakati huo huo, ripoti zinasema kwamba maelfu ya wakazi wa Gaza walivamia ghala za shirika la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA na kuchukua unga pamoja na bidhaa nyingine za msingi, shirika hilo limesema Jumapili. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani mapema leo jumaa pili imesema kwamba Marekani, Saudi Arabia na mamlaka ya IGAD na Umoja wa Afrika wameanza tena harakati za kibinadam na mazungumzo ya sitisho la mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vyenye silaha vya Rapid Support Forces. Hakuna suluhisho lililokubalika la kijeshi kwa mzozo huo, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Mathew Mila. Hakuna suluhisho lililokubalika la kijeshi kwa mzozo huo. Tunawataka SAF na RSF kuchukua mwelekeo wa mazungumzo yenye tija kwa lengo kuu la kuokoa maisha ya watu, kupungua mapinga na kupunguza mapigano na kuandaa njia ya mwelekeo ya mashauriano ili kuondoka katika vita, ameongeza Mila. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Milipuko minne Jumamosi jioni kwenye mji wa Smara kwenye eneo linalodhibitiwa na Moroko la Sahara Magharibi umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu, kulingana na mamlaka za kieneo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa iliyotolewa na mamlaka imesema kwamba milipuko hiyo iliharibu nyumba mbili bila kutoa maelezo zaidi. Moroko inachukulia Sahara Magharibi kuwa ni eneo lake, lakini kundi la Polisario Front linaloungwa mkono na Algeria linataka uhuru wa eneo hilo. Novemba mwaka 2020 Polisario Front lilisema limeanza tena mapigano, ingawa Umoja wa Mataifa umesema kwamba hayakuwa yenye nguvu. Moroko imesisitiza kwamba inachochewa kufanya ni kutoa uhuru tu wa kujitawala kwa eneo hilo, wala sio uhuru kamili kwa eneo hilo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameambia VOA kwamba huenda magenge ya kihalifu ya kimataifa yanatumia sekta inayokuwa ya michezo ya kamari kwa njia ya kidijitali Asia kusini mashariki kama mfumo asiri wa benki wa kuhamasisha ama kuhamisha fedha na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Kutokana na utafiti wa uchambuzi mpya uliofanywa na maafisa wa usalama wa kikanda, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya imesema kwamba uhalifu wa mitandao unapanga una na wamesema kwamba inaamini kasino na maeneo ya michezo ya kamari kwenye kimitandao hivi sasa inahusisha mabilioni ya dola kila mwaka. Mara nyingine tena, msikilizaji, nakuletea kipindi cha salamu na mziki. Mimi naitwa Kennes. Naanza na wewe Levirai Mtware Akon, unajiita una kijana wa taifa kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, na unataka salamu zako zikamfikie Abdu Shakur Abud wa Sauti Amerika VOA na Wakongomani wote. Mtu Pesa Mwanambuke, umeunganisha majina ya watu, nitajaribu kusoma matatu manne nisivuruge unajiita rais wa wanyonge kutoka Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Jumapili ya leo mtu pesa unataka salamu zako zikafikie Koletha Ruchat tano Pite Paul Mpelele, Paskalin Lukas Chambi, Vic James na wengine Wini Ama Wili. Rais wa Aman unasema upo Chato, Tanzania. Unauliza habari za studio, ndugu mtangazaji wa zamu nasema zangu salamu sana jamaa Aman, vipi hali yako? Mzima sawa. Anataka salamu zikawafikia wadau wote wa VOA Swahili, watangazaji wote na wapenzi wa Yanga. Asikusikie sande, Simba hapa. Mpenzi wa Simba anasema wote wapate salamu popote pale walipo, hawa jamaa wayanga. Ujumbe unasema tujikumbushe, iko siku ya kuwa kimya na kuondoka dunia hii hivi. Tena jamaa, unatutisha tisha ama nini bwana? Sisi bado dunia tunaitaka, tuna mengi hatujamaliza, lazima tuyafanye. Sasa kuondoka tena, unaanza kusema nini jamaa? angu ile rahisi kwa kila ninalonifika, mana kukosea ni wajibu Sa Mlula wa Moro, Tanzania, unataka salamu zikafikie watu wote wa kijiji cha Minya, Singida Kaskazini, wanakusikiliza. Una mpango wa kwenda kusimama mkuu wa kijiji? Vipi, salamu zimefika. Mose Murkatei kutoka Malindi, Kenya, unawasalimu familia yako, ndugu yako, manibeste wako wakiwa Kajiado, Rombo. Ujumbe unasema tuzidi kumshukuru Mungu siku zote. Justin Kagomba unasema unapenda salamu zikamfikie Kagomba Daniel na Christin Pass Kamituga, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Florent Mweka Wagoma, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Wili akiwa Bukavu na Dina akiwa Bukavu. Salumu Ali Chumu, mkazi wa Sambwa, Kondoa, Tanzania, unasema unawakilisha Magic Sound Media Team Tanzania, na unataka salamu zikamfikie Fezi Felix, Abbas Sancho, Eliud Nandi, Vincent JJ Kaji Ngwesa Mahulu kutoka Miatu Simiu, bahari za hapo e. Jamani, ni habari siyo bahari, ndugu yangu. Nasema habari za hapo studio, nasema nipo salama salmin. Salamu zako unataka zikafikie mama mzazi Esta Kihanda pamoja na wanao Kihanda, Ngwesa Masuku, Ngwesa Wande, Ngwesa Mahulu. Ngwesa wanasema mama yuko eh, na watoto wako Igunga, Tabora, na unawatakia juma jumapili njema. Maisha ndo yale yale. Uh, kuteswa ni kama funzo mengine. Mm, tuyasamehe. Oh, tusiweke viulizo kikubwa, uhai na shukuru nao, sijakufaa ila kuhusu mapenzi sitangisho imea Abdulka mtu wa jijini Bujumbura Burundi, unawasalimu jamaa marafiki wote wa Burundi na mamako dadako Asia akiwa tarafani Rugombo, dada yako Azirai sikitu akiwa kizuka Ruhonge, na unamsalimu jamaa yako Emmanuel na kwa wote wanaokufahamu Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya, wote sema wana Afrika Mashariki hata Sudani Kusini, sio na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, jirani yako Astir Kona, unasema upo Goma na salamu zinataka basi zikamfikie mke wako Asperansa akiwa Bujumbura, familia yako iko mkoani Bujumbura Rural, rafiki yako akiwa Uvira, Bukavu, Goma, Kigali, Nairobi, kanisa la Methodist na bosi wako wa zamani Pascal na mke wake Gisele e, wako Kanyosha, nyimbo wa Donai. Ndugu, haya tutaona kama hiyo itakwenda, lakini umewataja tu mke wako, familia yako, rafiki yako, huwataji majina, wanajijua wenyewe. Muhamed Salimu Dinya wa Kondoa Baura, unataka salamu zikamfikie Paskalin Lukas Chambi, salamu Nyoha Ali Mrangi Gigiri Mresa Emmanuel Charles Msimesi Miriam Bakar ujumbe, unawapenda sana. Joaki Makimu wa Tanzania wote, wanaombaomba mitaani kwetu Kenya, salamu zangu zikawafikie na <laughs> zikawafikie kwenu, wanaombaomba mitaani, jameni. Ndugu yangu haya Kulwa Maemba wa Mpendo, Chemba, Dodoma, Tanzania, unataka salamu za Jumapili zikawaendee Bakari Safia Biboy niko Madinda Doto Manyehe Abdul na wengine wenu Adan Mahamed Muge Mahamud, unasema Biden na Benjamin <laughs> ndio salamu zikawafikie. Umia Ollan unasema kutoka Kampala City. Salamu zako zinaenda kwa mama yako Enid Brenda Shila, wafanyakazi wa Taskis Uganda wote unawapenda sana. Jafet Maembe wa Ugala Katavi wa Umoja Family Media Tanzania unataka salamu zako zikawafikie Malimao Ramadhan Juma Dunga Hussein Balozi Jose Mahola Paskalin Lukas Chambi Zakaria Nyerere Sandu Taraa Eliud Nandi E, vumi la lata Nazareth Mwaikembe na no ujumbe unasema VOA eh, ndiyo baba lao. Haya, tusikilize muziki sasa, awamu ya kutikisa vichwa, sio? Hayaende. Joas Joshua Kasongo unasema ungependa kumsalimu uh, mwenye tutamiliki akiwa Sake DRC, Ngoi Muhindo Mzalendo Msharafu Kaboi na Msa mlinzi na wazalendo wote wa Masisi Bahame bote wa Ntobo maetu. Salamu zako unataka zikafikie Malimao Ramadhan Shija Shija James Mzalendo Juma Dunga Hamisi Juma Sonda Sawaya Mkuba Shagembe Saenda Mabula Magesha Makule Mathias Hussein, na ujumbe unasema wakabarikiwe sana pamoja na mtangazaji wa zamu. Mimi nasema sante na wewe ubarikiwe sana. Gibe Gisaba unatokea mtaa wa Mlima Nguguya Manyoni Town, salamu na mziki unataka ikaendee marafiki zako Pascaline Lucas Chambi, Mkankule wa Mkankule, Mnyeramba halisi Mkuyu Shilinde Gazungu Isaya Sambo mpenda amani Tanzania na Magufuli Jikono Jadama <coughs> Musa Yusuf wa Tanzania, Chato Gita, salamu zako unataka ziendee wote, na umerudia tena wote kwa mpigo bila kuwasahau ndugu zako Lamu, Kilifi, Kenya, na mamako mdogo wa Dar es Salaam mji mwema. Unasema tuko pamoja sana na tuendelee kusikiliza Sauti ya Amerika VOM. Dalmas Danford Hens Karani unasema salamu zako kutoka hapo eneo la Landhills, Kipkoimet, kaunti ya Nandi nchini Kenya. Kwanza kabisa unasema salamu zikamfikia mtangazaji wa zamu, unasema sante nawe Dalmas na kutumia salamu za upendo Dion baby. Unasema kwamba kwa sasa hivi salamu zikamfikia Josfa Tayora kutoka Turbo, Kenya, na familia yako yote wakiwa Changara, Teso Kaskazini, kaunti ya Busia, Kenya, na ujumbe ni kwamba waendelee kusikiliza VOA. Patrick Monyi wa DRC Bukavu nataka salamu zikawafikie e, Moise Katumbi Chapwe, mama mzazi Bitondo Albertine, Dr Watuklasu Claud na Masia. Daniel Longtut tajiri kutoka Mombasa, Kenya, salamu zako unataka ziendee kwa Alois Nyanda Mtozi tano Pita mkuu Emmanuel Slasi Molel. Bila kusahau Ngalama Maluta unasema usa, utamu wa salamu ni kurudisha salamu, na ukipokea salamu kwa uliowatumia basi itakuwa ni furaha kubwa. Jafet Maembe wa Ugala Katavi unasema wewe ni mwanachama wa Umoja Family Media Team Tanzania, unataka salamu zako zikamfikie Malimao Ramadhan Shija Shija Dunga Dunga Hussein Balozi wa Elemi Mbeya Tanzania, Joseph Mahola, Pascaline Lucas Kembi, Zakaria Nyerere Sandutara, Samehe Malila, Eliud Nandi, Golgota Magabe, Mkono nasema jameni, twendelee sawa sawa. Mubaraka Mfui kutoka Ikwiriri Rufiji, salamu zako za kwanza unataka zikamfikie Ayub Mpimbita, Salumu Kitamburio, Ale Sharuweni, Omari Ngomi na Rehema Maloa, Daudi Nkuba, Eshagembe kutoka kijiji cha Mwahalanga kata ndogo wilayani Maswa, Simiyu, Tanzania. Nataka salamu zako zikamfikie mtangazaji wa zamu, nasema sante Daud, na salamu pia zikakufikie za upendo zaidi. Haya, alafu salamu nataka zikamwendee Kulwa Manyehe Mkuu, Ishilinde Gazuku, Bahame Bota, Sawaya Nkuba Shagembe, Paskalin Lucas Chambi na Mala Joas Junior, Vincent JJ Kaji na wengine wote na wewe wajiweke kando, nitakuepusha. za moyoni haonga wa ndezi yenga sombi Songwe, Tanzania. Nataka salamu zako zikawafikie Mariamu Magaishi, kaunti eh, Kanuti Liambo, DJ Vumilalalta, Nehema Leonard na wana Iyenga. Unasema salamu ni nusu ya kuonana. Unapoonwa basi, na weka waone wengine. Jofrey Kikoech, salamu zako zikawafikie Jepkorir Kibet, nik Mamelizabeth na wengine wengi Kibet Linus White, salamu company ya Betika unawambia <laughs> wasikiliza <vieta. laughs> ao jamaa wa Betika ao jamaa wa kibeti, wamekufanyeje mara hii? Ulieka hela zikachomeka, pole. Kama ulikula basi sawa, lakini usibeti sana bwana, utakuja kujiingia kwa matatizo matatizo. Unaona, jina lako unaitwa kibeti nao una beti sawa. Namaliza nawe bahame bote wantobo Salamu unataka zikawafikie Juma Dunga, Malimao Ramadhani, Shijashija Hamisi, Juma Sonda, Samaya Kuba, Shagembe Makule, Mathias Hussein, na ujumbe unasema wabarikiwe hadi washangae. Naitwa Kenesi Bwire, asante kwa kusikiliza salamu jumapili hii kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Asante sana mwenzangu Kennes Bwire kwa salamu hizo na muziki kutoka hapa A studio 15 idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Basi tunapoendelea kukamilisha mambo ya jumapili hapa, kuna muktasari wa habari. Siku mbili tu baada ya Israeli kutuma wanajeshi wake katika ukanda wa Gaza, jeshi la Israel kwa mara nyingine limewasihi wakazi waelekee upande wa, wa kusini, huku mashambulizi ya anga yakiendelea kaskazini mwa Gaza kama sehemu ya hatua pana ya kivita dhidi ya wanamgombo wa Hamas dhidi. Idara ya ulinzi ya Israel, IDF, imesema leo Jumapili kwamba ndege zake za kivita zimepiga malengo 450 ya Hamas huko Gaza katika saa 24 zilizopita, ikiwa ni pamoja na kufanya mashambulizi karibu na hospitali ya Shifa ambayo ni moja ya hospitali kubwa sana huko Gaza, ikiwa imejaa wagonjwa pamoja na watu wanaomba hifadhi wakitorokea mapigano. Msemaji wa IDF Daniel Hagari, kupitia video iliyowekwa kwenye mitandao ya X iliyokuwa zamani ikijulikana kama Twitter, mapema leo amesema magaidi wa Hamas wanafanyia operesheni zao kwenye majengo ya raia wakikusudia kujilinda. Rasia imesema leo Jumapili kwamba imetungua droni 36 usiku kucha kwenye bahari ya Black Sea pamoja na peninsula ya Crimea. Ukraine, ambayo imezidisha kampeni yake dhidi ya, ya Rasia, haijasema lolote kuhusu shambulizi la usiku kucha. Katika mkutano nchini Japan hivi leo, mawaziri wa biashara wa G7 wametoa taarifa ya pamoja kuhusu uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Papa Francis leo Jumapili ameomba kuwepo sitisho la mapigano kati ya Israeli na wamgambo wa Hamas na kutoa wito mwingine wa kuachiliwa kwa watu waliotekwa nyara au kushikiliwa na kundi la wanamgambo la Palestina huko Gaza. Asiwepo yoyote atakayepuzia wazo la kuweka silaha chini, amesema wakati wa hotuba yake ya kila wiki kwenye bustani ya St Peters. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema leo Jumapili kwamba Marekani, Saudi Arabia na mamlaka ya IGAD na Umoja wa Afrika wameanza tena harakati za kibinadamu za mazungumzo ya sitisho la mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vyenye silaha vya Rapid Support Forces RSF. Hakuna suluhisho lililokubalika la kijeshi kwa mzozo huu. Milipuko minne Jumamosi jioni kwenye mji wa Smara, kwenye eneo linalodhibitiwa na Moroko la Sahara Magharibi, umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu, kulingana na mamlaka za kieneo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa iliyotolewa na mamlaka imesema kwamba milipuko hiyo iliharibu nyumba mbili bila kutoa maelezo zaidi. Moroko inachukulia Sahara Magharibi kuwa eneo lake, lakini kundi la Polisario Front linalongwa mkono na Algeria linataka uhuru wa eneo hilo. Novemba mwaka 2020 Polisario Front lilisema limeanza mapigano, ingawa Umoja wa Mataifa ulisema kwamba hayakuwa yenye nguvu hizo. Ulikuwa ni muktasari tu wa habari kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.