ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tatu na dakika thelathini asubuhi. Leo ni Oktoba thelathini na moja ni mwisho mwezi wahu, wa mwezi huu wa Oktoba. Naita Mkamiti Kibayasi. Bila shaka msikilizaji, Mkamiti Kibayasi hayuko peke yake ndani ya nyumba ya studio, ikiwa kama alivyosema leo mwisho wa mwezi msikilizaji mambo ni mazuri kweli kweli hapa studio, tukiwa tumekuandalia vitu kede bin kede katika siku hii ya Jumanne hapa ndani ya nyumba ya studio. Nimekosha jana tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari na miongoni mwa mengi tuliyokuandalia hii leo ni mambo yanavyoendelea katika maeneo mbali mbali duniani e, hasa tukimulika kwenye swali letu la barazani. Tumekuuliza, je, unafikiri mtaala wa elimu huo unabadilishwa baada ya muda gani nchini mwako ili kukidhi mahitaji ya taifa. Wengi sana wamezungumza hapo mkamiti, tutawasikia hapo baadaye wanavyosema. Hali kadhalika kwenye swali la leo, je, wakati umefika kwa watawala wa kikoloni kuomba radhi kwa nchi zote walizotawala? Pia kuna maoni lukuki. Wakati tukizungumza haya, tunafahamu kwamba huko Kenya mfalme Charles watatu amewasili Kenya ikiwa wow. ni nchi ya kwanza katika nchi za Commonwealth mm -hmm. kutembelewa na mfalme Charles. Hali kadhalika kule Tanzania tunajua kwamba rais wa Ujerumani ametua katika ardhi ya Tanzania ambapo wote wamekutana na Rais Samia Suluhu Hassan. mm -hmm. hali kadhalika huku Charles amekutana na Rais William Ruto, wamekuwa na mazungumzo kadha wa kadha, lakini nchi zote zilikuwa zikitawaliwa. mm -hmm. sasa wakati umefika kwa watawala wa kikoloni kuomba radhi kwa nchi zote walizotawala. Swali hilo msikilizaji, linakujia <laughs> kwako, wakati ya hizo ziara za kijini kutoka watawala wa zamani kwa nchi zao walizotawala, mambo yako namna gani? Basi msikilizaji, wewe ndio utakayetuambia. mm -hmm. yao unaoyaona vilevile, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa leo wametoka kwenye kambi yao katika mji ule wa Kidal kule kaskazini mwa Mali ni moja ya ripoti ambazo tunaangalia pia mkamiti, mhm mm pia bila kusahau express nje sukuma gudumu bila muziki mkamiti hasa so, ambapo tunakuchezea muziki kutoka sehemu mbalimbali za duniani. Hii leo basi nikupe tu kiduchu, mhm mm tutakuwa naye kidumu, nakwambia mapenzi huyo. Hey, mtaalamu <laughs> wa Burundi kule, mambo ya Burundi namna gani? Ka chonjo, msikilizaji kusikiliza vitu vizito vizito, bila kusahau Messi ametamba tena valondo amelamba mkamiti ya nane. Haya ni katika masuala yale yanayovuma katika mm, mitandao ya kijamii duniani. Tunaangalia mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter, tunaenda kwenye Facebook, tunaenda kwenye Instagram pamoja na makundi yale ya WhatsApp. Nini ambacho Shaka wanazungumza? mm -hmm. Lakini Sande, hebu kwanza nikueleze hivi Nam anafahamu ule mradi mkubwa kabisa wa Belt and Road Initiative mm -hmm, mpango wa China wa ukanda mmoja na njia moja ambao hivi, um, juzi kati uliadhimisha miaka kumi tangu kuzinduliwa kwa mpango huu mm -hmm, na Rais Xi uh, Jinping amefanya makubwa, ameunganisha. Walikuwepo viongozi pamoja na washiriki kutoka mataifa mbalimbali kule China kuzungumzia mambo mengi kabisa. Mpango huu ulikuwa unaenda kwa kauli mbiu ambao ilikuwa inasema kwamba kujifunza kwa pamoja na uelewa wa utamaduni. Swala la utamaduni hapa ni kubwa sana, ni pana. Tukianza kuzungumzia maswala ya utamaduni, utamaduni wako Sande ni tofauti na utamaduni wa Mkamiti na mtu mwingine pia. Basi ili kufahamu zaidi, mmoja kati ya washiriki vijana ambao walikuwa kule ni Imani Henrik kutoka nchini Tanzania. Habari za wakati huu Imani? Salama Mkamiti, za kwako? Safi kabisa. Sisi tupo hapa leo Washington DC, kuna kabaridi lakini mambo ni murwa kabisa. Tunazidi kusukuma gurudumu la VOA Express. Hapo ulipo, kwanza hembu ni kuulize hali ya hewa iko vipi? Uh, mimi sasa hizi so uh, niko Njombe, ni nyanda za juu kusini mwa Tanzania uh, ni ukanda wa baridi sana, lakini fun fact ni kwamba sasa so hizi kuna joto kali sana. Haya, mi natamani sande nikikuwa Njombe sahizi hilo joto eh. <laughs> Alafu Njombe watu wamezoea baridi, ghafla mambo yamebadilika, sisi huku <laughs> sahizi tushaanza amebadilika, sahizi hata mchana huwezi kuvaa jaket, usiku huwezi kujifunika <laughs> maduvet mazito. <laughs> Basi Imani, katika kubadilishana mawazo na uzoefu sio katika mm. maswala ya hali ya hewa peke yake, lakini hebu tuangalie mm. hapo juzi kati ulikuwa umeelekea kule China katika hii mm. uh, Belt and Road Initiative, ukiwa mmoja kati ya vijana eh, waliohudhuria kule katika mkutano ambao pia uligusa maswala ya teknolojia mpya pamoja mm. na maswala mengineyo mm. Nini ambacho umejifunza kule ambacho unaona kabisa hiki kinafaa kushirikiana na vijana wa Tanzania katika kusukuma mbele gurudumu la maswala ya teknolojia na sayansi? Kikubwa nilichojifunza ni kuheshimu teknolojia za kwetu, kwa sababu China wao uh, wana teknolojia zao karibia kwenye kila sehemu uh, hata mitandao ya kijamii wao tayari wanayo ya kwao kwa hiyo hicho ndo kitu kikubwa ambacho mimi niliondoka nacho kama funzo. Hata kama wakichukua labda teknolojia kutoka sehemu nyingine, watahakikisha kwamba wanaitanisisha kufanana na ile ya kwao, iendane na vile vya kwao. Kwa hiyo hicho ni kitu kikubwa ambacho nilijifunza, na ninatamani kama nchi pia tungeiga kitu kama hicho kutoka kwao, kwa sababu tumeshashuhudia mara nyingi, kama hapa Tanzania kwa mfano, Masudi Kipanya alibuni gari, lakini sasa hivi hatujui imeishia wapi. Na hata hivyo vijana kwa vijana wenyewe tumekuwa tukizodoana mara kadhaa kwamba ni kitu gani hicho na nini, lakini wenzetu wamechukulia hiyo kitu kwa uzito mkubwa sana. Kama mtu amevumbua kitu basi watahakikisha wanaangalia namna ya kumsaidia na kiendelezaje na nini, na baadaye wanakuwa hawatumii gharama kubwa labda kununua teknolojia kutoka mataifa mengine na vile vile, uh, imani, uh, kauli mbiu kama nilivyosema hapo nyuma ni kujifunza kwa pamoja na yeah, uelewa wa utamaduni tukiangazia swala, yeah, la utamaduni. Changamoto ipi unayoiona kati ya nyinyi vijana wa Afrika hususan Tanzania na kule ambako ulikoenda, changamoto iko vipi? Um, nadhani kitu ambacho nimejifunza China, uh, wao ni wao wow. <laughs> ukiwa kule ni kama huko dunia nyingine, sio tu kwenye teknolojia kama ambavyo nimesema, lakini ukitazama, tulitembelea miji kama mitatu. Kuna sehemu hata watu wanaita wale malkia wa mji fulani wanaita, labda Princess of Beijing ama Princess of Xi'an, wamevaa yale mavazi yao ya asili, lakini walitupeleka, tulitembelea maeneo yao mengi sana ambayo wamewahifadhi ya zamani ya kihistoria uh, toka enzi walivyotawaliwa lakini jinsi ambavyo wameyajenga, yaani ukienda ukiangalia jinsi jengo ambavyo limejengwa na namna ambavyo utalii wa ndani Uh, umepewa uzito mkubwa, watu wanatembelea sana vivutio vyao. Kwa hiyo nadhani pia hilo ni somo kwa upande wa utamaduni eh, kwetu sisi, nadhani tumekuwa wavivu, kwa mfano kwenda labda tu kutembelea hata makumbusho. Kwa mfano mimi hapa Njombe pana sehemu inaitwa nyumbani tu, nina miaka mitatu sasa hivi, nimeenda tu mara moja. Lakini ukienda sehemu nyingine, wenzetu wanaenda kwenye vivutio vyao mara nyingi sana, wanatunza sana tamaduni zao, hata kwenye kula. Ilikuwa kwangu ni ni mshangao kiasi, kwa sababu nilifika nikajua labda watu wageni wamekuja, tutapewa labda uma na kisu, ama tutapewa maji tunawe, lakini walitupa vile vijiti vyao chopsticks mpaka mm -hmm. Tukajifunza, tukaweza. Kwa hiyo ni sehemu kwamba ya utamaduni bado wanafundisha, lakini pia wanauliza kitu ambacho nilikipenda kwamba wanauliza, labda umependa nini umefika labda hapa, eh, kwenye makumbusho yetu, kitu gani umependa, kitu gani ungependa kuuliza na vitu vingine, lakini mtu pia anaanza kukusimulia, labda hapa ni hivi, ni hivi hivi. Kwa hiyo wengi wanajua historia yao na wanazungumza lugha moja moja kwamba hapa ni sehemu fulani labda ni makumbusho ya namna fulani na nini. Kwa hiyo nadhani ni kitu kizuri sana ambacho pia sio uh, mimi peke yangu, hata wenzangu wa nchi nyingine, wakati tunapiga story kila mtu alikipenda kwamba uh, kitu kama hiki ni kizuri. Ukifika labda nchi zetu inakuwa tabu kidogo hata kujua labda mambo ya utamaduni na nini, na hata kuvaa unakuta labda tunaiga uh, mataifa mengine na nini, lakini kwa China, nadhani uh, kwa namna moja ama nyingine wamefanikiwa kuhakikisha kwamba wanatunza zile um, tamaduni zao. Sasa Imani, uh, mwisho kabisa, kwa kifupi, kile ambacho hmm, umejifunza kwenye utamaduni hivi sasa unakitumia hmm, hapo nyumbani Tanzania, ili kuwapa hamasa vijana wenzio kwamba utamaduni wetu ni muhimu na ni vyema tuukumbatie, haswa uzuri mkamiti wao unanifuatilia sana mimi <laughs> mimi natunza na, na sana tamaduni sa zetu, kuanzia hata staili yangu ya mavazi, kusuka. Utakuta nywele zangu mimi ni uh, za asili kabisa, siweki dawa, situmii chochote uh, ukitazama uso wangu hata losheni, napaka mafuta ya nazi ya kwetu kabisa ya <laughs> asili, kwa hiyo <laughs> na hata sio uh, tu labda nikiongea kwenye uh, chombo cha habari ambacho nafanyia kazi Kings FM, hata kwenye mitandao yangu ya kijamii mtu akitazama jinsi ambavyo nimevaa vitenge vina tawara mara nyingi. Uh, ukitazama miguuni kwangu pia unakuta labda nimevaa vikuku, hizo zote ni tamaduni zetu. Kwa hiyo, mikononi mwangu pia unakuta nimevaa bangili za kitanzania kabisa za asili. Kwa hiyo, mimi napenda tamaduni, napenda kacha, na nikiona hata nyingine sehemu nyingine najifunza na ninaheshimu kwa sababu najua ni kitu ambacho namtambulisha mtu lakini uhum, pia kinampa heshima kwamba huyu alikotoka anathamini tamaduni e, zao. Uh, shukrani sana Imani Henrik kutoka Njombe, Tanzania, kuwa nasi katika VOA Express. Basi sande, katika kuongezea tu ni kwamba huko China mm, kuna mkutano mwingine ambao utafanyika Novemba 6 hadi saba, ni kuhusiana na masuala haya ya teknolojia na sayansi. Mkutano huu utashirikisha zaidi ya wa wageni mia tatu kutoka nchi zaidi ya sabini. Endelea kusikiliza VOA Express ili kupata mengi zaidi. Pata mambo ya kidomu mapenzi bila shaka basi, moja kwa moja ni kibao hicho, msikilizaji kinasindikiza, kabla tujaingia sehemu nyingine. Express ni mambo mazuri haya, msikilizaji anakujia kutoka jikuu la marekani hapa Washington DC, mzee wa kazi huyo, kidumu anakuambia mapenzi hey, Unitake tu bila mateso, umeona ndio? <laughs> <laughs> eh? uh -huh. Mambo kwa raha zake. Unitake tu bila Mateso. <laughs> ni maneno ya Kidumu, sio yangu. sana nakuelewa, Kamiti, mm -hmm. na mi nakusikiliza kwa makini sana kwamba Kidumu ndi amesema haya maneno nawe unayapokea kama yalivyo, sio tusonge mbele na vyo express haya moja kwa moja. Basi mkamiti, unaelekea kwenye shule moja huko Kenya. wasichana wa shule mbili ya sekondari katika kaunti ya Muranga na Homabay wamebahatika kuhusishwa katika mradi laanzishwa na shirika la Binti Shupavu nawasaidia kujiamini na kuweza kukamilisha masomo yao. Mradi wa Binti Shupavu ulianzishwa Tanzania na hivi sasa umefungua tawi lake nchini Kenya, chini ya usimamizi wa shirika la kuwawezesha wanawake katika teknolojia CWE Tech, inaloongozwa na, na Judi Makira na Eunice Awino, wanaotoa ushauri kwa wasichana juu ya kujifahamu zaidi kama wanawake na majukumu na changamoto zinazowakabili hasa wale katika maeneo ya mashambani. Mwenzangu Abdu Shakuru alizungumza mwanzilishi uh, mwenza Dr Wino na anazungumzia hapa juu ya mradi huo wa Binti Shupavu. Mpango wa Binti Shupavu ni kupeleka na kuleta sauti za wasichana, kuwapatia ili ya kujiamini, ili waweze kubaki shule mpaka watakapomaliza, na pia kuwapatia o ya kuweza kufanya kazi itakavyo hasa mambo ya shule na mambo ya nyumbani. Huu mpango mara nyingi pia wasichana ambao wameathirika kwa mambo mengi, kwa mfano sisi kama shirika la Sotec tumekuwa tukifanya kazi na watoto wasichana wanaotoka mashambani. Kwa hivyo huu mpango wa pinki shupavu unafanyika katika kaunti uh, ya Murang'a shule mbili, katika hali hii iia hawa wasichana, kwa sababu tuligundua wako na shida nyingi. Kwa mfano wasichana wengi tuligundua na vijana wengi katika kaunti ya Murang'a, wazazi wa wa uh, wanajihusisha sana na hali ya ulevi na mradi huu umeweza kugundua kwamba wasichana wengi kwenye kaunti ya Moranga wanajikuta hawaishi na wazazi wao bali walezi, kutokana na shida nyingi za nyumbani na saa ulevi. Dr Wino anaeleza zaidi. na wasichana wengi ambao tumegundua uh, karibu asilimia at, sikini ambao wanaishi na walezi, kama mtu anaishi na nyanya yake, babu yake, shangazi na sio mzazi aliyemzaa. Katika harakati hii wasichana huwa wanaathirika wengi, hawakuwa wanamaliza shule, wengi wanajiingiza pia katika biashara haramu. Hizi biashara haramu kwa watoto wa kike ambao bado ni wadogo, kwa mfano uh, ukahaba, kwa mfano kuanza ulezi ili uweze kupata hela kuweza kupata matumizi. Nam mradi huu wa Binti Shupavu huwasaidia wasichana kutokana na ma, mtaala maalum tayarisha kuwapa ushauri wasichana juu ya masuala kadhaa ya maisha na elimu kama anavyoeleza Dr. Owino basi mkamiti kutoka huko Kenya. Kama ulivyosikia kuhusu mradi huo, basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Ukraini inasema familia ya watu tisa walipigwa risasi na kuuawa ndani ya nyumba yao katika mji wa mashariki wa Volnovaka unaokaliwa na Rasia. Picha za nyumba hiyo zilitolewa na mamlaka zinaonyesha tukio la uhalifu kutisha, wa kutisha, huku waathirika wakiwa wamekufa wamelala kwenye vitanda vyao na kuta zimejaa damu. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne wameondoka kwenye kambi yao katika mji wa kimkakati wa Kidal kaskazini mwa Mali ambao umekumbwa na machafuko yanayosababishwa na wanajihadi na waasi wanaotaka kujitenga, vyanzo kadhaa vya tume ya kulinda amani vimeiambia AFP. Waziri wa mambo ya nje wa Thailand leo ameanza ziara ya dharura nchini Qatar na Misri kwa ajili ya mazungumzo juu ya hatima ya raia 22 wa Thailand wanaoshikiliwa mateka na Hamas wakati wa shambulio la kundi hilo nchini Israel. Mamlaka za Israel zinasema zaidi ya watu 1400 wengi wao wakiwa raia waliuawa katika shambulio lililofanywa na kundi hilo la wanamgambo wa Palestina tarehe 7 Oktoba wakitokea ukanda wa Gaza. Na watu wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa, hii leo Jumanne, nchini Bangladesh katika mapambano kati ya polisi na waandamanaji wanaopinga serikali, siku ya kwanza ya maandamano ya siku tatu ya kumshinikiza waziri mkuu Sheikh Hasina kujiuzulu. Ni katika Barazani, kipengele ambacho tunakukaribisha wewe msikilizaji kuzungumza live kutoa maoni yako kuhusiana na kile ambacho tumekibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambapo tuliandika hivi: unafikiri mtaala wa elimu uwe unabadilishwa baada ya muda gani nchini mwako ili kukidhi mahitaji ya taifa? Basi moja kwa moja hapa, mimi naanza kusoma ujumbe wa Rasa Asin, anasema haijawahi, ndio maana tuna watu wenye karatasi nyingi za GPA za kufa mtu wakipa mbiwa elimu ndio ufunguo wa maisha, halafu mwisho wa siku hakuna matokeo chanya kimataifa, yani ya kimataifa wanayoweza kuonyesha. Yani elimu ya mtaani iko updated, mtu anakuwa akibadilika na uhalisia, ndio maana wajasiriamali wengi waliofanikiwa unakuta hata shule hawaijui. Haya maono yake like, hayo namwona. Hapa Richard Kambale kutoka Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema jamani ye, hiyo sio shida, tatizo ni kwamba tufunzwe kwa, kwa lugha zetu na tuelimishwe kwa njia ya kisasa ambayo itakuza uchumi wa nchi na bara letu la Afrika. David Sechenga kutoka Tanzania, Muheza, maeneo ya Tanga anasema kwa nini wizara ya elimu ihangaike na kubadili mitaala badala ya kuhangaika na lugha ya kufundishia? Yeye kwa upande wake, David anasema sijaona sababu ya kubadilisha mtaala, bali lugha ya kufundishia. Haya, mwingine huyu John Angel kutoka nchini Kenya anasema ubadilishwe kila baada ya miaka ishirini na minne. Mm -hmm. Basi huyu Eneza Mbonea yeye anasema anapatikana, uh, Bagamoyo pwani, Tanzania. Anasema yeye kwa upande wake anaona ubadilisho kwa kila awamu ya uongozi inapoisha, mfano Tanzania iwe kila baada ya miaka mitano, yani pale rais anapochaguliwa, basi na mtaala pia unabadilishwa. Ndio maoni ya huyu kila baada ya miaka mitano kaiti anakuambia aha. Basi, shukrani sana kwako wewe, Shukuru Bahati Dastan. Hali kadhalika Jo Enjo, asante sana. Pia tuna kushukuru uh, Emmanuel Msilanga pamoja na Gai Junior. Wewe unapatikana kule Kenya, shukrani sana vilevile. Tumejitahidi kwa karibisha simu zenu. Naona hakuna simu ambayo imeingia, basi hatuna budi kusonga mbele na kipengele kinachofuata. Tunaelekea wapi bila, bila, bila muziki? Muziki haijakamilika hujasukuma lile eh, gurudumu <laughs> sasa basi tunaelekea wapi? Eh, sasa basi ndio hivyo kitu kitendawili. Usimtajie msikilizaji ni muziki gani ngoje, apate kitu alafu utaueleza baadaye. Haswa Asikio Express ndio e, mambo unaoyapata kila wakati kila dakika Unadhani umefika mwisho juu ya stress na mahangaiko, na saa zingine life utubamba sana. no time for the bad mind people. avoid those people. ukiwa na stress usijinyonge, tafuta mtu, mkae chini mbonge, lazima tutafinish. Sisi sio wanyonge. Leo mahangaiko lakini kesho mafanikio. Furahia maisha, kwa hii dunia sote tunapita. Furahia maisha, kwa hii dunia sote tunapita. Unaona, nikiwa roga tu nikiwa shika tu pia mi ukapitia tu, ni mwana mamangu akiwa mgonjwa, najua vile na feel. Nimepoteza familia, nimekuwa na depression, najua vile na feel ama testimony kama nimekuwa poa buda, pia utahil uh. Kitu muhimu ni peace your life na send good energy away, bad energy stay far away nini? Huyu bwana ni mm, mwanamuziki yani, akishirikiana ya na Meja uh huko eh, Kenya, anakuambia furahia maisha, kweri kwa hii kambisa, dunia sote tunapita, kitu ambacho ni uhalisia sote tunapita na huyu jamaa alitamba sana, mkamiti huyu Meja hm, na ule wimbo wake utawezana, si ndio? Huyu utawezana hasa, lakini tukianza kumzungumzia sande, mimi na wewe hichi kipindi hapa <tawaiza> <laughs> muda muda utatukimbia. Hebu tuende katika taka, masuala ya ushauri nini, tunaeleza ni. Kwenye ushauri basi, kutana na Daktari Neema Mturo kutoka chuo kikuu cha Makumira, Arusha, Tanzania. Yeye anashauri vijana namna ya kuchagua masomo ya elimu ya juu. Tumsikize kwa ooilo kuna vitu vingi vya kuzingatia kijana anapochagua kozi au fani ya, ya kusoma chuo kikuu. Ni muhimu kijana asome kitu anachokipenda, kitu kinachotoka moyoni. Unajua, ukisoma kitu unachokipenda, siku zote utakuwa mzuri katika kitu unachokifanya. Kwao lazima wasome kitu wanachokipenda, hivyo ni lazima vijana wajitafute na na kujipata, hususan katika vipaji na vipawa walivyonavyo. Aidha, ni muhimu sana vijana wazingatie mazingira yanayowazunguka fursa gani zilizopo katika familia, kama ni familia ya kibiashara, jamii na fursa gani pale, fursa gani zilizopo kitaifa na kimataifa, ikiwepo soko la ajira. Ni vyema sana vijana wetu wakapata role models, watu ambao ni wataalamu katika fani au mm -hmm. taaluma husika, kama ni ujasiriamali, uhandisi, sheria, udaktari, ambao watawapitisha vijana na kuwapa hamasa, uzuri, changamoto za hiyo fani, ili kuhamasisha kidogo, kuwapa chachu ya kupenda kujua ni kozi gani wanataka wasome na baadaye unataka wawenani nani? Nashukuru. Haya, msikilizaji, natumaini umepata ushauri mzuri kabisa huo kuhusiana na maswala ya elimu, jambo la msingi sana. Mkamiti, sasa basi, moja kwa moja Mkamiti mwida, ukiwa nao unakimbia kweli. Swali kweli la leo sande, je, wakati umefika kwa watawala wa kikoloni kuomba radhi kwa nchi zote walizotawala? Jo Mwangi anasema hata baada ya uhuru kupatikana, kuna makosa chungu nzima ambayo yametendwa na weusi kwa weusi. Kwa mfano, tafakari na ujiulize ni kwa nini waafrika wanaripotiwa mara kwa mara wakiangamia baharini wakiwa katika harakati za kukimbilia ughaibuni. Aha. Mwamba wa Kusini yeye anasema watuombe sisi, kwani wao wametufanyia sisi? Au hata wao wana makosa kwa wazee wetu, zaidi ya mababu zao kwa mababu zetu, waombe wenyewe huko. Mubaraka mfui anasema aina haja ya kuomba msamaha, mfano Ujerumani wamewanyonga wazee wetu kwa sababu ya kutaka kututawala kimabavu kwenye ardhi yetu. Alani Junior anasema kwamba ndio maana walilolifanya kutesa wazee wetu yaani wamewatesa mpaka sasa hawapo mm, naona wengi sana wameongea mkabiti kuna chebon junior folian charles clayton simarenga geoffrey yeso na wengineo asanteni sana endelea kutuma maoni yako pale kwenye mtandao wetu mambo hayasimami tuko pale masaa 24 unaweza ukatufuatilia www katika maswala yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii duniani. Asante sana mkamiti, basi moja kwa moja mkamiti, kinachovuma na kutamba leo hii mkamiti, kikubwa zaidi kama nilivyosema hapo ni Ballon d'Or yule, <laughs> mchezaji mashuhuri wa Marekani, Lionel Messi na timu ya taifa Argentina. Jana mkamiti usiku ametoa lile taji la mchezaji bora wa dunia, Ballon d'or. Hii ni heshima kubwa sana duniani, na hii imekuwa historia kubwa mkamiti. kwa sababu gani? kisa na maana, huyu bwana ameshinda taji hili katika umri mkubwa. namba moja, miaka 36, na namba mbili, wanasema ni mchezaji wa kwanza katika ligi ya Marekani MLS, kuweza kupata taji hilo kwa sababu, kwa kawaida taji hili ni wale wanaocheza Ulaya pekee yao. mm -hmm, lakini Messi imekuwa ni kesi ya pekee yake, kwa sababu mwaka jana amechezea Ufaransa akiwa na timu yake ya zamani ya PSG. Ndio maana mm, akaweza kupata hizo namba za kushinda taji hili. Na si hivyo tu, mkamiti ameweka mm-hmm. historia kushinda kwa mara ya ngapi? Mara ya nane, unaona Sante lakini, naam no. Mimi na uswali hapo kwako. Bila shaka miaka thelathini na sita anaonekana umri mkubwa mm. hasa katika mpira wa miguu, maana ngoma ya mpira wa miguu mkamiti ni nzito. Ukishagonga thelathini mm -hmm. unaanza kuambiwa ndio ngoma inateremka, mpaka thelathini na tano, thelathini na sita watu wanaanza kujiuzuru thelathini na saba, wengine wamevutavuta sana arobaini, arobaini na moja, arobaini na mbili. Kama unakumbuka mzee mze mzima kutoka Roja mila, Roja, Roja. Roja mila. <laughs> Alicheza kombe la dunia ya arobaini na mbili yani huyo ndio alikuwa ndio babu wa kucheza mpira pale kwenye lile. Kwa pengine na huyu pia atavuta vuta kidogo. Hatujui, labda lakini sasa kinachotokea hapa, Mkamiti, hata mm -hmm. kama akiendelea kutamba na kuvuta, kwa sababu anacheza ligi ya Marekani mm -hmm. haruhusiwi tena kugombania balondo. Wanachukua wachezaji wa soka wanacheza Ulaya, sio Marekani. Hapo sasa Hapo sasa itakuwa ngumu, ndio maana ameweka historia kwamba ni mchezaji wa ulabu wa Marekani, lakini ameshinda taji la balondo. Lakini akiendelea kubaki Marekani, hata afunge magoli mia tano Fiona wa mai Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu mkamiti wa kibayasi, tunawaga na rema mambo mazuri, calm down, enjoy. Asante sana.