xogeyayaasha sarsare ee madaxweyne jo biden ayaa maanta Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pawe napotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Oktoba 31 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen yanayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Nam, kati ya ripoti ia kuendelea hii leo, mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na mazingira, huko DRC, yasema yana wasiwasi kufuatia sheria mpya yatangazwa na rais wa nchi hiyo. Wasiwasi uh, wasiwasi ni kwani hiyo sheria inakuja uh, hata kama wanasema ti ni sheria ya watetezi wa haki za binadamu lakini inakuwa ni sheria ambayo inakuja kabisa kuleta sanction na katika taarifa nyingine mfalme wa Uingereza Charles watatu na mkewe malkia Kamila wamewasili nchini Kenya kwa ziara ya siku nne ambapo wamekutana na rais William Ruto, huku shinikizo likiongezeka kwake kuwafidia na kuomba radhi kwa madhila na manyanyaso wakati wa utawala wa kikoloni. Ni vizuri kwamba turudie na kuzingatia, je, ni lipi linaweza kufanyika na lifanyike? Kwa sababu haya mambo hayatasahaulika na hayataisha kama hayajazingatiwa kwa misingi ya utu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti uliosikia katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomea habari muhimu za dunia. Israeli inasema imemuua mmoja wa makamanda wa Hamas waliopanga shambulio baya la Oktoba 7 kusini mwa Israel. Jeshi la Israeli na idara ya usalama wa ndani Shinbet wametoa taarifa ya pamoja Jumanne wakisema Nasim Abu Ajina aliuawa katika shambulio la anga, kulingana na ripoti za kijasusi. Hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Thailand Jumanne alianza ziara ya dharura nchini Qatar na Misri kwa ajili ya mazungumzo juu ya hatima ya raia ishirini na wawili wa Thailand wanaoshikiliwa mateka na Hamas wakati wa shambulio la kundi hilo nchini Israel. Mamlaka za Israel zinasema zaidi ya watu elfu moja na mia nne wengi wao wakiwa raia, waliuawa katika shambulio lililofanywa na kundi hilo la wanamgambo wa Palestina tarehe 7 Oktoba wakitokea ukanda wa Gaza. Kujibu, jeshi la Israel limeshambulia Gaza ambako wizara ya afya inayodhibitiwa na Hamas inasema zaidi ya watu 8300 wameuawa, zaidi ya 3000 kati yao ni watoto. Zaidi ya mateka 230 wanashikiliwa na hamas huko Gaza, kulingana na takwimu za hivi karibuni za Israel. ishirini na wawili kati yao ni raia wa Thailand, wizara ya mambo ya nje mjini Bangkok imesema. Ukrain nasema familia ya watu tisa walipigwa risasi na kuuawa ndani ya nyumba yao katika mji wa mashariki wa Volnovaka unaokaliwa na Rasia. Picha za nyumba hiyo zilizotolewa na mamlaka zinaonyesha tukio la uhalifu wa kutisha, huku waathirika wakiwa wamekufa, wamelala kwenye vitanda vyao na kuta zimejaa damu. Ofisi ya mwendesha mashtaka inayoungwa mkono na Ukraine katika mkoa wa Donetsk, ulipo mji wa Volnovoka, inasema mauaji hayo yalitokea baada ya mwenye nyumba kupinga ombi la kundi la watu waliovalia sare za kijeshi kuondoka ndani ya nyumba hiyo ili wanajeshi wa Rasia wakae humo. Ofisi hiyo inasema watoto wawili ni miongoni mwa waliouawa. Waendesha mashtaka wa Rasia wanasema wanajeshi wawili kutoka eneo la mbali la mashariki mwa Rasia wamezuiliwa kwa kuhusishwa na mauaji hayo. Wanajeshi hao walisaini mkataba na jeshi la Rasia kuhudumu nchini Ukraine. Wagombea urais sita huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo wapinzani wakuu wa Rais Felix Tshisekedi, Jumanne Wameomba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia wizi wa kura katika uchaguzi mkuu ujao. Katika taarifa ya pamoja, wagombea hao wameahidi kushirikiana ili kuzuia uchakachuaji wowote wa matokeo na kuitaka tume ya uchaguzi kuchukua hatua kadhaa ikiwemo kuchapisha orodha ya wapiga kura na ramani ya vituo vya kupigia kura. Kumekuwa na hali ya mvutano kabla ya uchaguzi wa tarehe 20 Desemba. Washirika wa kimataifa na makundi ya haki za binadamu yamezishtumu mamlaka kukandamiza wapinzani na uhuru wa kujieleza madai yali, yaliyokanushwa na serikali. Wagombea wote wa upinzani wameelezea wasiwasi wao juu ya uwezekano wa wizi wa kura na ukosefu wa uwazi. Baada ya utata mwingi na ukosefu wa umakini ambao uligubika shughuli zote za kabla ya uchaguzi, ni muhimu, siku chache kabla ya kampeni ya uchaguzi, hatua za haraka zichukuliwe kuokoa mchakato wa uchaguzi, taarifa yao imesema. Kundi la waadhi wa kihudhi linaloungwa mkono na Iran limesema limerusha idadi kubwa ya ndege zisizo na rubani na makombora ya masafa marefu kuelekea Israel siku ya Jumanne, baada ya jeshi la Israel kusema limetungua ndege iliyokuwa inaelekea kwenye lengo na eneo la anga katika mji wa Eilat kwenye bahari ya Sham. Kamili Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Operesheni hiyo ilikuwa ya tatu kuilenga Israel na zitakuwepo nyingine zaidi, Msemaji wa jeshi la wahouthi Yahya Saree amesema katika taarifa yake kwa njia ya televisheni. Saree amesema mashambulizi hayo yataendelea hadi pale uchokozi wa Israel utakaposimama, akimaanisha vita dhidi ya Hamas huko ukanda wa Gaza, baada ya onyo la awali la uwezekano wa uingiliaji kati wa ndege za adui ambazo zilipelekea wakazi wa eneo la mapumziko la kitalii la Eilat kukimbia kutafuta hifadhi mapema hii leo. Jeshi la Israel lilisema mifumo yake ilitambua malengo ya anga yanayokaribia eneo la Israel. Hakuna tishio wala hatari kwa raia, hatua ya kujihami ilifanikiwa, iliongeza taarifa. Hakuna ripoti za makombora yoyote au drone zilizopiga eneo la Israel kutoka bahari ya Sham siku ya Jumanne. Kiongozi wa Houthi nchini Yemen, Abdel Malik al Houthi, alisema Oktoba 10 kwamba kama Marekani itaingilia kati mzozo wa Gaza moja kwa moja kundi hilo litajibu kwa kurusha ndege zisizo na rubani pamoja na makombora na kuchukua hatua nyingine za kijeshi. Wahouthi wanajiona kama sehemu ya kile inachoona inajumuisha makundi ya Kiislamu ya Kishia yanayoungwa mkono na Irani nchini Iraq na kundi la Hezbollah nchini Lebanon. Vuguvugu vugu hilo limekuwa likipambana na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia tangu mwaka 2015 katika mzozo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu. Wakati wa mapigano, Wahouthi walilenga mali za kimkakati katika ghuba, hasa vituo vya nishati nchini Saudi Arabia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa Jumanne wameondoka kwenye kambi yao katika mji wa kimkakati wa Kidal kaskazini mwa Mali, ambao umekumbwa na machafuko yanayosababishwa na wanajihadi na waasi wanaotaka kujitenga. Vyanzo kadhaa vya tume ya kulinda amani vimeiambia AFP, tumeondoka Kidal asubuhi hii, chanzo katika tume ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani katika mji huo kimesema. Kufuatia mapinduzi ya 2020 viongozi wapya wa kijeshi wa Mali mwezi Juni waliamuru walinda amani wa Umoja Mataifa waondoke wakidai kuwa walishindwa katika kazi yao. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Tunisia cha Ennahda Rached Ghannouchi mwenye umri wa miaka 82 thama, kifungo chake kwa mashtaka ya ugaidi kimeongezwa hadi miezi 15 baada ya rufaa, chama chake kimesema katika taarifa Jumanne. Ghannouchi aliyehukumiwa kifungo cha miezi 12 jela mwezi Mei na kulipa faini ya dola 314 Uamuzi wa rufaa umekuja kufichua tena jinsi vyombo muhimu vya mahakama ya Tunisia vinavyotekeleza ajenda ya serikali na nia yake ya kuwanyanyasa wapinzani wake wa kisiasa na kuitumia mahakama kama silaha dhidi ya kila sauti huru, chama cha Nahda kimesema. Na watu wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa Jumanne nchini Bangladesh katika mapambano kati ya polisi na waandamanaji wanaoipinga serikali siku ya kwanza ya maandamano ya siku tatu ya kumshinikiza waziri mkuu Shah Hasina kujiuzulu. Chama kikuu cha upinzani Bangladesh National Party kimeomba barabara zifungwe kwa siku tatu kufuatia mapambano ya siku ya Jumapili kati ya wa wafuasi wake na polisi ambapo afisa mmoja wa polisi aliuawa na zaidi ya watu mia moja kujeruhiwa. Na maelfu ya wahamiaji wa Afghanistan waliokuwa kwenye malori na magari mengine walikimbilia mpakani Jumanne, siku ya mwisho ya tarehe tare rasmi kwa wageni wote wasio na vibali kuondoka Pakistan kwa hiari au watakamatwa na kufukuzwa kwa nguvu. Maafisa wa Pakistan wameripoti kwamba familia za wakimbizi hao wengi wao wakikabiliwa na umaskini walirejea Afghanistan kupitia mipaka ya Torkam na Chaman katika mikoa ya Kiber Paktunkwa na Baluchistan. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na basi wa juu ni huko nchini Kenya, ambapo mfalme wa Uingereza Charles watatu na mkewe malkia Kamila wamewasili nchini humo kwa ziara ya siku nne, ambapo amekutana na rais wa taifa hilo William Ruto kwenye ikulu ya Nairobi, huku shinikizo likiongezeka kwake kuafidia na kuomba radhi kwa madhila na manyanyaso wakati wa utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini humo wakati wa uasi wa Mau Mau. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili. Ziara hii ya mfalme wa Uingereza Charles na mkewe malkia Kamila imeanza Jumanne katika ikulu ya Nairobi, baada ya kuwasili Kenya usiku wa kuamkia Jumanne, ambapo wamekuwa wageni wa rais William Ruto na ujumbe wa serikali yake kufanya thabiti mahusiano ya Uingereza na Kenya kwenye misingi ya ushirikiano wenye nguvu Kutoka mashauri ya Ikulu, Mfalme Charles na Rais Ruto wamejadiliana kuhusu maswala kadhaa yanayolenga kuimarisha ustawi wa pande mbili, huku ujumbe wa mawaziri ulioongozwa na mkuu wa mawaziri Msalia Mudavadi na mwenzake wa mambo ya nje wa Uingereza James Clevaly wakijadiliana nafasi za ushirikiano, hasa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kukuza fursa na ajira kwa vijana na vilevile vile nyanja kama vile sanaa ya ubunifu, teknolojia, elimu na uvumbuzi pamoja na biashara. Ingawa ziara hii imejengeka kwenye misingi hiyo ya kuboresha mahusiano kati ya Uingereza na Kenya na licha ya kuwapo kwa mwitikio wa Mfalme Charles kutambua machungu ya historia kati ya Uingereza na Kenya kati ya mwaka kenda mia hamsini na mbili na kenda mia sitini na nia yake ya kutaka kufahamu madhila yaliyofanyika katika kipindi hicho cha kihistoria, makundi kadhaa ya wanaharakati, wapiganiaji uhuru na makundi ya watu yameitaka serikali ya Uingereza kuwalipa fidia waliopitia manyanyaso ya kikoloni na vilevile vile Mfalme Charles kuiomba Kenya radhi kwa madhila hayo dhidi ya mashujaa wa uhuru. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa mahusiano ya nchi kwa nchi, anaeleza. Ni vizuri kwamba turudie na kuzingatia Je, ni lipi linaweza kufanyika na lifanyike? Kwa sababu haya mambo hayatasahaulika na hayataisha kama hayajazingatiwa kwa misingi ya utu, misingi ambayo mfalme anatakikana kujadili kwa sababu yeye ndiye mfalme sasa aliyeshikilia himaya ya Uingereza. Tume ya haki za kibinadamu ya Kenya, shirika lisilo la kiserikali, imesema Mfalme Charles anapaswa kuomba msamaha kwa unyanyasaji uliofanywa na Uingereza wakati wa ukoloni, hatua ambayo raia wa Kenya wanaiunga mkono. Tungependa kujua kama King Charles ataangazia haya malilio ya wananchi. Walitukolonize na lazima at least kale ka apology kaingililiane, tuone pia heshima ya nchi inaheshimiwa. Mfalme Charles mkewe Malkia Kamila na Rais Ruto na ujumbe wake, mchana wamezuru bustani ya Uhuru ambayo sasa ni mnara wa kitaifa na makumbusho ya mashujaa waliopigania uhuru wa Kenya, dakika 15 kutoka katikati mwa jiji la Nairobi, ambako wasi dhidi ya wakoloni wa Ingereza walisherekea uhuru mwaka wa 1963 na hadhi ya jamhuri mwaka wa 1964. Sasa ni uwanja wa kutafakari juu ya mapambano ya nchi ya uhuru na mafanikio ya baada ya uhuru wa Kenya. Hapa Mfalme Charles na mkewe Kamilla wameweka shada la maua kama ishara ya heshima kwa eneo hili linaloashiria kutangazwa kwa uhuru wa Kenya mwaka wa 1963. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Namna wakati ambapo rais wa ujerumani Frank Walter Steinman anafanya ziara nchini Tanzania, serikali nchi hiyo inaendelea kusaidia sekta ya afya nchini humo katika miundo mbinu ya kidigitali, ili kuza ufanisi katika utoaji wa huduma. Uwekezaji ambao wanatajwa kuwa na tija, hasa kipindi hiki ambapo nchi hiyo ikielekea kutunga sheria ya bima ya afya kwa wote. Mwandishi wetu Idi Wesu anayo taarifa zaidi. Wakati ambapo Tanzania inafanya jitihada za kusaidia wananchi kuzifikia huduma za afya, ufanisi wake unategemea zaidi miundombinu ya kisasa ili kuwezesha utoaji wa huduma kwa wepesi, eneo ambalo Ujerumani imekuwa ikiisaidia Tanzania kuweka mifumo ya kidijitali, wakati ambapo serikali inatengeneza sheria ya bima ya afya kwa wote. Huu mfuko hauwezi ukafanya kazi kama hautofanyika kidijitali. Tukumbuke kwamba watanzania tuko zaidi ya milioni sitini na tano. Sasa hiyo huduma ya, ya, ya, ya bima ya afya kwa wote isipofanyika kidijitali haiwezi kwenda, na tayari eneo hilo Mjerumani ameshawekeza tokea mwaka mwaka elfu mbili na kumi na na kumi na sita kumi na saba aliwekeza takriban euro milioni tatu na zimekuwa zinaongezeka mpaka kufikia euro milioni ishirini. Mchambuzi Thabiti Mlangi anaeleza kuwa eneo lingine ambalo serikali ya Ujerumani imekuwa ikisaidia ni huduma za uzazi salama, lakini juhudi zaidi zinahitajika. Eneo ambalo ni nyeti katika bima ya afya ni kwa namna gani unawapa huduma nafuu kina mama wajawazito ili waweze kujifungua salama. Hilo ni eneo ambalo kama utatoza gharama kwa mujibu wa huduma kiwango cha huduma wanachopaswa kupewa wa wajawazito, kutokana na uchumi wa wajawazito wengi wasingeweza kumudu, lakini serikali ya Ujerumani imekuwa inatoa msaada mkubwa eneo hilo, kiasi kwamba mama mjamzito popote alipo, kwa kutumia gharama za chini, anaweza akapata huduma bora zaidi za afya. Kwa hiyo hilo ni eneo jingine ambalo kwa mtazamo wa haraka haraka ni eneo ambalo Mjerumani amefanya ame, ame vizuri sana, Tanzania. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier anafanya ziara hapa Tanzania. Ujio wa rais huyu unaongeza nafasi ya Tanzania na Ujerumani kutanua wigo wa ushirikiano wao, ambapo Rais Samia ameeleza namna Ujerumani inavyoshirikiana na Tanzania katika sekta ya afya. Kama mnavyojua, uh, swala la bima ya afya tulitaka usaidizi kutoka kwao watusaidie Lakini pia serikali ya Ujerumani inajenga hospitali kubwa sana nzuri ya, ya, ya jeshi pale Dodoma. Lakini pia imetusaidia kujenga hospitali kubwa na nzuri ya kisasa ya maradhi ya kuambukiza pale Lugalo. Naye rais Frank Walter Steinmeier ameeleza kuwa Hamu yake ni kuona ushirikiano zaidi baina ya Ujerumani na Tanzania na kwamba anaamini kupitia ushiriki wake kwenye mikutano na wafanyabiashara pamoja na kampuni changa za vijana utatoa fursa zaidi zitakazoongeza ushirikiano huo. Ni ziara inayoashiria uhusiano mzuri baina ya mataifa ya Ujerumani na Tanzania ambao yapo takriban miaka sitini hivi sasa, kwa mujibu wa rais wa Tanzania Dk Samia Suluhu Hassan. Rais huyo wa Ujerumani pia anataraji kutembelea maeneo mbalimbali, ikiwemo eneo ambalo vita ya Majimaji ilipiganwa hapa Tanzania. Kutoka jijini Dar es Salaam, Idi Uwesu, Sauti ya Amerika. Nam, na sasa, moja kwa moja tunaelekea hadi huko Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ambapo mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na mazingira yanasema kwamba sasa yameingia katika wasiwasi kufuatia sheria mpya iliyotangazwa na rais wa Kongo, sheria ambayo inawalazimu kila mtetezi wa haki za binadamu kuwa na kitambulisho kutoka serikalini. Mwandishi wetu Stavika aripoti zaidi kutoka Goma. Miezi michache baada ya kutangaza sheria kuhusu mashirika yenye kutetea haki za binadamu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaotetea haki za binadamu wasema sheria hiyo imewekwa mitego ambayo inahatarisha kazi na watu wanaotetea haki za binadamu nchini, wakati taifa hili inastahili watu wanaokosoa makosa inayotekelezwa na vyombo vya usalama pamoja na viongozi akisema: Olivier Ndoole uh, wasiwasi ni kwani hiyo sheria inakuja uh, hata uh, kama wanasema ati ni sheria ya wana watetezi uh, wa, wa, wa haki za binadamu, lakini inakuwa ni sheria ambayo inakuja kabisa kuleta sanction mapenalization ya travail ya wadefenser watetezi uh, wa, wa haki za binadamu. Inaogopesha ina, ina na hata inatukasirikisha, lakini sio sheria ya kuweza kutubeba kwenye mahakama kwa ajili ya kazi ambayo tunafanya. Olivier Ndole amesema kutangazwa kwa sheria mpya na rais wa taifa ni jambo nzuri ila tatizo ni kwamba kuna vipengele ambavyo vimeanza kuwaogopesha wanaotetea haki za binadamu kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ah, tutafungwa kabisa vikali kwa ajili ya hii sheria, kwa sababu unajua wameweza kupata kipengele ambayo kinaweza kuwasaidia hati. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikisema itakuwa bora kila anayetetea haki za binadamu kuwa na kitambulisho kutoka wizara husika ambayo ipo mjini Kinjasa na kuwa kuna watu wanaowatukana viongozi na serikali, swala ambalo lazima likomeshwe. Samso Rukira ni kutoka muungano wa vijana kwa ajili ya maendeleo na haki za binadamu. Wanaotetea watu na mazingira sio kutukana. Wakati unaambia mtu neno uh, ambayo yeye hakuweza kupokea na kuweza kusikia kwa urahisi, ataweza kusema kuwa ni matukano, na hapo ndipo ataenda kwenye e, ngazi za sheria, na hapo kazi ya utetezi wa binadamu itaweza kuwa hatari kubwa, kuwa hiyo sheria haikuweza kututetea, ila imeweza kututia kwenye mlango wa shida gereza na hata vifo. Wanasheria wakisema sheria hiyo inakuja kuwatisha wamoja waliokuwa mstari wa mbele kukosoa serikali na taasisi mbalimbali, mbali, akisema mwanasheria Eric Kambale kutoka ased Goma, muvaa kila mutu ambayo anataka wamuite mutetezi wake binadamu akwende Kinjasa ajiorozeshe, pia apate danditika. Ii itakuwa vigumu sana, na wanaongeza wanasema, kama haukujiorozesha unaweza ukefungwa miezi sita, hata mpaka mwaka moja. Sasa si unaona ni mambo mabaya hiyo, hatutaweza sapoti mambo kama hayo, hata keekivuka sheria ama kutotambulika na serikali anaweza kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa. Hosteri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. shukrani sana Hosteri Malivika, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji, nakukumbusha tu kwamba usikasiungana nasi saa tatu kamili za usiku kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani, ambapo pamoja na habari zingine tamulika ziara ya mfalme Charles wa tatu na mkewe kamila ha, huko Kenya, nini ambacho kinaendelea na yale yanayojiri utayasikia hapo saa tatu kamili za usiku kwenye kipindi cha kwa undani. Pia matangazo hayo usiyakose kupitia radio step radio kule mbale Uganda, radio citizen kule nchini Kenya, rfa na ufm radio nchini Tanzania, radio mwangaza na radio jambo Isiro, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na nyinginezo. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia: asilimia kubwa ya wanawake wenye fistula nchini Kenya wamejikuta kwenye msongo wa mawazo, hatua ambayo imewaathiri pia kimwili, kihisia na kiuchumi. Hali hiyo hupelekea familia y kuvunjika, kupoteza ajira, kuacha shule, masuala ya afya ya akili, ikiwa ni pamoja na wasiwasi na mfadhaiko. Nchini Kenya, wakili Sharon Korir, mwathirika wa fistula, ameanzisha wakfu wa kuwasaidia wanawake kutibu na kuwapa ushauri nasaha ili kukabiliana na msongo wa mawazo ambao unachangia pakubwa afya ya akili kuzorota. Mwenzangu Huba Abdi amezungumza naye na ifuatayo ni makala yake. Licha ya kuwa inaweza kuzuilika na kutibika, fistula ya uzazi inaendelea kutishia afya na ustawi wa wanawake na wasichana kutokana na ugonjwa huo wanawake wanaovuja mkojo na kinyesi au vyote viwili, na mara nyingi husababisha matatizo ya kiafya ya muda mrefu, huzuni, kutengwa na jamii na kuongezeka kwa umaskini. Fistula ya uzazi ni mojawapo ya hali zinazotesa zaidi, sio tu kwa wanawake nchini Kenya, lakini pia duniani kote. Kwa Sharon Korira ambaye ni wakili na mama watoto wawili ni mwathiriwa wa fistula. Nilikuwa na fistula mwaka wa 2017. Nilipozaa mtoto wangu wa pili, na huo wakati uhe, huba, nilipitia mambo mazito sana, kwa sababu siku anajua hata niko na hiyo fistula uh, siku anajua fistula ni nini. Ugonjwa wa fistula ya uzazi huwapata wanawake wakati wa kujifungua, hasa wale wanaojifungua wakiwa na umri mdogo pamoja na kukosa msaada stahiki wakati wa kujifungua, ambapo viungo kama kibofu cha mkojo na njia ya haja kubwa hujeruhiwa na kusababisha mwanamke ashindwe kujizuia haja ndogo au kubwa. kwa wengi huu ni ugonjwa ambao huwapata wanawake wa vijijini, lakini kama anavyosimulia Sharon, mwanamke yeyote anaweza kupata fistula. Fistula inawezafanyika ina katika mwanamke yoyote wa, wala siyeo ati mwenye amesoma elit. Mi mwenyewe ni wakili, mi mwenyewe ni wakili hapa Kenya na nilipata hii fistula, si kwamba ati inapata ina wamama ambao wako na shida wako mashinani, hawana masomo, hawana, hawana proper access to health care. Hapana, hii janga la fistula inaweza happen to anybody any woman provided huyo mwanamke ako katika hiyo stage ya kuzaa. Sharon alikuwa na na wakati mgumu kukubali yaliyomsibu. Hata hivyo, kutokana na mateso aliyoyapitia ili kutibu ugonjwa wa fistula, Sharon alianzisha wakfu wa Save a Woman Fistula. Wakfu huu ulilenga sana kuangazia fistula ya uzazi ambayo mara nyingi hutokana na uzazi, lakini pia alilenga kuwasaidia wanawake ambao walikuwa wanapitia unyanyapaa kwa kushindwa kujitokeza na kupaza sauti kuhusu hali yao ya afya ambayo pia iliwaathiri wengi kisa kama Save a Woman Fistula Foundation tuko na ajenda ya kuenshua kwamba kila mwanamke, kila mbaba, kila ukoo wajue kuwa kuna fistula, wajue kuwa kuna jangala ambayo kunaitwa fistula. Na huu ugonjwa si ugonjwa wa, wa, you know, wa ukoo ama wakurogwa, ama wakulaaniwa, ni ugonjwa tu kama vile vile, you know, ugonjwa yoyote na mwanamke anaweza pata matibabu. Namba mbili, sisi tuna ensure kwamba mwanamke anapata quality, quality ile ya hali ya juu, matibabu ya hali ya juu, ili apate surgery na arejee alivyokuwa mbilini. Na pia tunatembea na mwanamke mpaka awe amepona. Tunazungumzia jinsi ya kufanya usafi, jinsi ya kukaa. Mwanamke hafai kuhusiana na kimapenzi na mwanamume mpaka awe amepona vizuri kabisa. Hiyo ni after six months. Masaibu na mateso yamewagharimu wanawake wengi afya ya akili na hata ndoa zao kuvunjika. Kupitia wakfu wa Save Woman Fistula, kimsingi ni mwanga wa matumaini ambapo wanawake hukutana, hushiriki uzoefu sawa na kupata uponyaji wa kiakili. kwa iwe ni hope ya wanawake, hiyo ni hope ya wanawake ambao wamepitia hii fistula. Wasichana wadogo pia wenye hii fistula, wamepata fistula kwa, kwa kuzaa, wamepata fistula kwa rape, defilement, kupata fistula hata kwa FGM, you know, hata wenye ambao wamepata cancer na wakapata fistula, na tukaanza kuizungumzia, tukasaidia kina mama, tunapata social support. Maana tuko kikundi la mama ambao tuko na hii shida, ni rahisi kuzungumza challenges ambazo sio wenyewe kwa wenyewe tunapitia, kama vile tunaogopa, will we ever satisfy mambo zetu sexually, tunaogopa um, jinsi vile um, kama tutairudi venye tulikwanga pale mbeleni. Kuna you know, ipo siku tutafika pahali tunaweza sema hatutoi atu, atu, haja ndogo kutoka sehemu ya haja kubwa you know, sehemu zetu ama haja kubwa kutoka sehemu ya haj, haja ndogo, so those are the things tulikuwa tunahofia. Kwa kusimama na wanawake wenzake, baada ya kupitia haya yote, ilimaanisha kuwa lidhamini maumivu yote wanayopitia wanawake kwa sasa. Wakfu la Seva Woman Fistula uko katika mchakato wa kutengeneza zana kwa ajili ya wanawake kujitambua wenyewe wakiwa nyumbani kwao. Zana hiyo pia itatumiwa na watoa wa huduma za afya na hata wakunga ili kutambua ugonjwa wa fistula. Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Israeli inasema amemuua mmoja wa makamanda wa Hamas waliopanga shambulio baya la Oktoba 7 kusini mwa nchi hiyo. Jeshi la Israel na idara ya usalama wa ndani Shinbet wametoa taarifa ya pamoja Jumanne wakisema Nasim Abu Ajina aliuawa katika shambulio la anga kulingana na ripoti za kijasusi na nasema, familia ya watu tisa walipigwa risasi na kuuawa ndani ya nyumba yao katika mji wa mashariki wa Volnovaka unaokaliwa na Rasia. Picha za nyumba hiyo zilizotolewa na mamlaka zinaonyesha tukio la uhalifu wa kutisha, huku waathirika wakiwa wamekufa wamelala kwenye vitanda vyao na kuta zimejaa damu. Wagombea wa raisi sita huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wakiwemo wapinzani wakuwa rais Felis Chisekedi Jumanne wameomba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia wizi wa kura katika uchaguzi mkuu ujao. Na kundi la wauhi linaloungwa mkono na Iran limesema limerusha idadi kubwa ya ndege zisizo na rubani na makombora ya masafa marefu kuelekea Israel siku ya Jumanne, baada ya jeshi la Israel kusema limetungua ndege iliyokuwa inaelekea kwenye lengo na eneo la anga katika mji wa Eilat kwenye bahari ya Sham. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa Jumanne wameondoka kwenye kambi yao katika mji wa kimkakati wa Kidal kaskazini mwa Mali ambao umekumbwa na machafuko yanayosababishwa na wanajihadi na waasi wanaotaka kujitenga, vyanzo kadhaa vya tume ya kulinda amani vimeiambia AFP na hapo tunafikia matangazo yetu, tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote wamefanikisha matangazo haya, msimamizi di ya Diaryami, mwelekezi Fiona wa Mai. Usikose kujiunga na wenzetu hapo saa tatu kamili kwenye kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomai, nimeshirikana na Patrick Duimana na watikeni wote, usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.