kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakualika katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na hapa studio ni mimi Abdushakur Abud, tunakaribisha kwenye matangazo ya Jumatano ikiwa ni Novemba mosi. Mpendwa msikilizaji, mwezi ushaingia, Oktoba imemalizika elfu mbili ishirini na tatu. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Israel yafanya shambulizi kali la anga katika kambi kubwa ya wakimbizi Gaza, ikidai kumlenga kiongozi wa mashambulizi ya Oktoba 7. Je, hii inaashiria nini na nguvu ya Israel iko wapi? Muonekano ulioko ni kwamba Israeli isingeweza kuendeleza na vita hivi vya dhidi ya Wapalestina kama angelikuwa hawana ushirikiano wa usaidizi wedha ni wa kisilaha ama wa kifikra ama wa kisera kutoka nchi za Magharibi. Na wapelelezi wa Marekani wanasema vita vya Israel na Hamas vinaleta changamoto na hatari kwa Marekani na ugaidi. Hivyo ni vidokezo tu vya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo , lakini kwanza kabisa e, tunaanza Novemba mosi hii leo kwa habari za dunia na Abdu Shakur Abord. na habari muhimu ni kwamba mashambulio mabomu kutoka ndege za kijeshi za Israel yameharibu sehemu kubwa ya kambi mojawapo ya zamani ya wakimbizi wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza na kuua karibu watu hamsini juma nne usiku. Msemaji wa jeshi la Israel luteni kanali Richard Hesht amekiambia kituo cha televisheni cha CNN kwamba shambulio lilikuwa linamlenga afisa mwandamizi wa kundi la Hamas. Ibrahim Biari, lakini hakuweza kuthibitisha ikiwa ameuliwa. Anasema yeye ni miongoni mwa viongozi wakuu wa Hamas walioandaa shambulizi la Oktoba saba dhidi ya Israel msemaji wa hamas hazim kasim amekanusha kuuawa kwa kamanda mwandamizi huyo wa kundi hilo akisema hilo ni dai la israel kama sababu tu ya kuwaua raia kambi ya jabalia ilikuwa makazi wa palestina walokoseshwa makazi tangu mwaka 1948 na taarifa kutoka wizara ya afya ya palestina inasema kuna karibu watu 400 waliouawa au kujeruhiwa kutokana na shambulio hilo mbali na mashambulio ya anga jeshi la nchi kavu la Israel likiongozwa na vifaru limekuwa likipambana na wapiganaji wa Hamas kwa siku ya nne, na jeshi hilo lina ripoti Jumanne kwamba kumekuwepo na kwa mapigano makali karibu na kambi hiyo ya Jabalia na wanaendelea kupata mafanikio. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ataelekea Israel siku ya Ijumaa kuanza ziara mpya mashariki ya kati, wakati vita vya Israel dhidi ya Hamas vinazidi kusababisha maafa makubwa kwenye ukanda wa Gaza kwa wiki ya nne sasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba Blinken atakuwa na mazungumzo na maafisa wa serikali ya Tel Aviv siku ya Ijumaa kabla ya kutembelea miji mingine mikuu ya nchi za Kiarabu. White House, nayo imetoa taarifa inayoeleza kwamba Rais Joe Biden amekuwa na mazungumzo ya simu na Mfalme Abdullah Jordan na amezungumzia juu ya umuhimu wa kuwalinda raia na kwamba ni muhimu kuhakikisha Wapalestina hawahamishwi kutoka kanda la Gaza. na katika tukio jingine Bolivia Chile na Colombia zimewarudisha mabalozi wao nyumbani. Rais wa Colombia Gustavo Petro, kwenye ukurasa wake mtandao wa X ameandika kwamba wameamua kumrudisha balozi wake wa Israel huko Israel kwa sababu mauaji ya wananchi wa Palestina haoni maana ya kubaki huko kutokana na kwengele, kuendelea kwa mauaji hayo. China nayo na imetangaza kwamba inamrudisha balozi wake nchini Israel kwa mashauriano, kutokana na ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel kwenye ukanda wa Gaza, kulingana na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje. Wanamgambo wenye msimamo mkali wanaohusiana na kundi la Islamic State wameua watu 17 katika shambulizi lililofanyika kwenye kijiji cha mbali kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya wanakijiji kukataa kulipa kodi inayostahili, wakisema wanamgambo wanaokabiliana na wenye msimamo mkali siku ya Jumanne, baada ya kuongea na shirika la habari la AFP. Idi Ligongo anasomea ripoti kamili. Wapiganaji kadhaa kutoka kundi la Islamic State la jimbo la Afrika Magharibi ISWAP walivamia kijiji cha mbali kinachofanya kilimo na ufugaji cha Kayaya katika jimbo la Yobe Jumatatu usiku ambacho kinapatikana kilomita mia moja na hamsini kutoka mji mkuu wa jimbo Damaturu, ambapo magaidi walikuwa na vilipuzi na kuanza kufyatua risasi kwa mujibu wa vyanzo vya huko. Kwa mujibu wa polisi wa jimbo la Yobe imesema watu ishirini waliuawa na sehemu hiyo ya kijiji ilichomwa moto kabla ya wanamgambo kuondoka. Siku ya Jumatano kundi la ISWAP e lilidai kuhusika na mlipuko katika klabu ya pombe katika jimbo la kaskazini mashariki la Taraba siku moja kabla ya polisi wa huko kuwaua watu sita na kujeruhi kumi na sita. Katika kipindi cha miaka miwili wanamgambo wenye msimamo mkali wamefanya mashambulizi kupita jimbo ambalo ni ngome yao la Borno, ambapo ni kiini cha mgogoro wa wanamgambo wenye msimamo mkali kwa miaka kumi na minne. Jimbo la Yobe ambalo linapatikana na jimbo la Borno limekuwa likikabiliwa na ghasia za wanamgambo wenye msimamo mkali ikijumuisha e uvamizi mbaya kwa wanakijiji, kambi za jeshi, shule na masoko, pamoja na matendo ya utekaji. Umoja wa Mataifa unasema ghasia hizo zimeshaua watu elfu arobaini toka mwaka elfu mbili na tisa habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington kansela wa ujerumani olaf scholz amesema jumanne kwamba nchi yake na umoja wa ulaya kwa pamoja zina dhamira ya kuimarisha usalama katika nchi za afrika magharibi na zinaweza kutoa mafunzo na vifaa kusaidia operesheni za kijeshi dhidi ya uwasi unaofanywa na makundi yenye itikadi kali katika kanda zima akizungumza ghana kituo chake cha mwisho cha ziara ya nchi za afrika magharibi scholz alisema mfululizo wa mapinduzi ya kijeshi huko Afrika Magharibi yamekwamisha ushirikiano kati ya mataifa na hali hiyo inaweza kuzipatia nguvu makundi ya wa wanamgambo. Scholz alisisitiza umuhimu wa kurudisha utawala wa kidemokrasia na kusema kwamba Ghana ni kitovu cha matumaini kwa kanda zima na mshirika wa karibu wa Ujerumani. Alidokeza kwamba nchi yake iko tayari kusaidia ushirikiano wa kuvuka mpaka kati ya mataifa hayo, na ziara ya karibuni ya ujumbe wa EU katika ghuba ya Guini unaweza kutoa mafunzo na vifaa kwa eneo hilo. Rais wa Ghana Nana Akufo Ado amesema uwasi katika nchi za Sahel umekuwa wasiwasi mkubwa katika kanda zima ya Afrika Magharibi, na kwamba nchi zote zinabidi kujitayarisha kwa uwezekano wa kushambuliwa. Serikali ya mpito ya Chad imekubali kumruhusu kiongozi mmoja wa upinzani kurudi nyumbani baada ya kukimbilia uhamishoni kufuatia ukandamizaji wa upinzani kufuatana na malalamiko yaliyosababisha vifo kutaka mpito wa haraka kuelekea mfumo wa kidemokrasia katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Sukse Masara alikimbia kutoka Chad baada ya darzeni ya watu kuuliwa na mamia kujeruhiwa wakati maafisa wa usalama kuanzisha ukandamizaji wa kikatili dhidi ya waandamanaji mjini Njamena Oktoba 20 elfu mbili ishirini na mbili, serikali ilitangaza hati ya kimataifa kukamatwa kwa Masara baada ya kukimbia. Lakini rais, rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana aliyepewa jukumu la kuwa mpatanishi wa masuala ya kisiasa nchini Chad na Jumuia ya Ushirikiano wa Mataifa ya Afrika ya Kati ECCAS alitoa taarifa inayoeleza kwamba serikali ya mpito na Masrara wametia saini makubaliano jana Jumanne. Taarifa hiyo inaeleza kwamba mkataba utamruhusu kiongozi wa upinzani na watu wote waliokimbia baada ya matukio ya Oktoba ishirini kurudi nyumbani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kukusomea habari hizo za dunia na Abdushakur Abud, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaelekea kule Mashariki ya Kati, ambapo shambulizi kali la anga la Israel limefanyika katika kambi kubwa ya wakimbizi ya Gaza Jumanne, ambapo hospitali ya huko imesema watu kadhaa wamefariki dunia. Kwa upande wa Israeli yenyewe inasema shambulizi hilo lililenga na kumuua kiongozi wa Hamas aliyeongoza shambulizi la Oktoba saba ambalo Hamas wenyewe wamepinga. Nimezungumza na Amin Mwidau ambaye anaanza kuelezea changamoto ya kwa nini mapigano hayasimami licha ya mwito huo kutolewa kutokana na matamshi ya waziri mkuu wa Israeli Netanyahu na, na matamshi ya nchi za magharibi, mwonekano ulioko ni kwamba Israeli isingeweza kuendeleza na vita hivi vya dhidi ya Palestine kama angelikuwa wana ushirikiano wa usaidizi wedha ni wa kisilaha ama wa kifikra ama wa kisera kutoka nchi za magharibi. Na itakapoamua Marekani na nchi za NATO ama za Uropa kusimamisha usaidizi wake ama kusimamisha sapoti yao ya kuendelea kwa vita hivi vya Israel dhidi ya Palestine basi vita hivi havitamalizika zaidi ya wiki moja. Vitakuwa ni vita, vita ambavyo kwamba vitamalizika na suluhu yaweza ikapatikana edha ya muda mfupi ama ya kuendelea. Tunachokiona ni kwamba wito unazidi kutolewa wa kusimamishwa mapigano. Hata tumeona wanaharakati walivamia kwenye mkutano wa waziri Blinken ambaye alikuwa anatoa ushuhuda mbele ya wabunge wa, wa Marekani juu ya mwenendo wa hali ya vita vya Ukraine na Russia, na waliingilia wakawa wanapiga kelele kweli kweli wakita kuona kwamba kusimamishwa mapigano kunafanyika. Je, unadhani kwa msukumo uliopo hivi sasa Marekani inaweza ikatoa msukumo huu kwenda kwa Israel kusitisha mapigano yake ya Gaza? Maoni ya umma ulimwengu mzima yameanza kubadilika haswa kwa, kwa upande wa, wa kuunga mkono wa Palestine, na bila shaka masikio ya serikali zote za ulimwengu zikiwemo serikali za Magharibi ya kati ambao baadhi yao ni marafiki wa Marekani na nchi za Uropa. Kwa hiyo bila shaka kutakuwa na msukumo mkubwa sana wa nchi kama hizi kuilazimisha Israeli isimamishe uh, mashambulizi dhidi ya Wapalestine, kwa sababu vitendo ambavyo kama tumeviona kwa sasa viko kinyume na matarajio ya utu wa mwanadamu. Maafa yamekuwa ni mengi zaidi, na kama tunavyojua, idadi ya watoto kule ni kubwa zaidi kuliko asilimia hamsini ya wenye kuishi sehemu ile, na sehemu yenye kuhudhurika ni sehemu ndogo sana, ni kilomita 45 square kilomita. Kwa hiyo maafa ni mengi, na pia kuna hatari kubwa sana ya nchi zilizojirani na makundi ya, ya, ya jirani kama ya Hezbollah na mengineo kuanzisha mashambulizi na kufanya hivi vita vikaenea mbali nje ya Gaza na, na Israel. Kitendo cha Israel kushambulia kambi kubwa ya wakimbizi ambayo Israel imedai kwamba imefanya hivyo kwa sababu ilikuwa inamshambulia kiongozi mkubwa wa kundi la Hamas aliyehusika na mashambulizi ya Oktoba saba. Lakini Hamas yenyewe inapinga madai hayo. Je, tukio hili linaweza likachochea upinzani zaidi kwa Israel? Ili kusitisha mashambulizi yake kuwekwa mtu mmoja ama kiongozi wa aina yoyote katika sehemu kama ile hakualalishi mashambulizi yaliyofanywa kwa sababu japokuwa kama sababu ilikuwa ni kumtafuta kiongozi aliyohusika na mashambulizi ya oktoba saba waliokufa leo ni mamia ya watu na walioumia ni mamia ya watu kwa hiyo sababu hizo hazialalishi na nina hakika hii itakuwa ni kama vita hivi vitakuwa ni vyenye kupanuka nje ya israel na palestine basi hii itakuwa ni moja ya sababu iliyosababisha kitendo kama hicho kutokea Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na moja kwa moja tunarejea tena kwake Abdu Shakur Abud kwa ajili ya kukusomea habari zaidi za dunia. Nam Mahakama Kuu ya Gambia imemhukumu mwanajeshi sana Federa kifungo cha miaka kumi na mbili jela jana Jumanne kwa kuongoza jari, jaribio la mapinduzi mwaka jana dhidi ya utawala wa Rais Adama Baro. Wanajeshi wanane wamehukumiwa kwa uhaini na njama mwezi Januari kwa jukumu lao katika jaribio la mapinduzi la Disemba ishirini na moja mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye wakazi milioni mbili na nusu. Raia wawili na afisa wa polisi walishitakiwa kwa kuficha kitendo cha uhaini na njama ya kutenda uhalifu. Idara ya takwimu ya Kenya imetangaza Jumanne kwamba kiwango cha ughali wa maisha cha kila mwaka kimeongezeka kidogo mwezi Oktoba, huku kupanda kwa bei za mafuta, usafiri na chakula kilichoagiziwa kutoka nje zimechangia pakubwa. Kiwango cha ughali wa maisha cha mwaka hadi mwaka kimefikia 6.9 asilimia mwezi wa Oktoba kutoka asilimia 6.8 mwezi uliopita. Kwa kiwango cha mwezi hadi mwezi, kiwango kimeongezeka kwa asilimia moja, sawa na mwezi uliopita, imeeleza idara ya taifa ya takwimu nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Nemna nam na asante sana idi na tukirudi hapa marekani makundi ya kigaidi duniani kote na yoyote yenye itikadi za mwenendo wa kigaidi yanaonekana kupata nguvu kutokana na tukio la kigaidi la hamas dhidi ya israel ambalo limesababisha vifo vya watu elfu moja mia nne wengi wao wakiwa raia mwandishi wa sauti amerika wa masuala ya usalama taifa jeff seldin anaripoti tahadhari zaidi zinatolewa na maafisa wa marekani idi wanasemaje Shambulizi la Hamasi na jibu la Israel linasababisha wimbi jipya la propaganda ambayo inaonekana kuleta ahueni mpya kwa makundi ya kigaidi kama vile Alqaida na Islamic State. Hayo yameelezwa na mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya Marekani, FBI Christopher Ray, alipozungumza na wabunge wa Marekani kuhusu mwenendo wa makundi ya kigaidi wakati huu Israel inapambana na Hamas baada ya kutokea shambulizi la Oktoba 17. Ray anasema kwa sasa wanafanya tathmini ya vitendo vya kundi la Hamas na washirika wake. Tunatathmini vitendo vya Hamas uh, na washirika wake, wanaona jambo hilo kama motisha, jambo ambalo hatujaliona toka ISIS ilipoanzisha kile kilichoitwa uhalifa miaka kadhaa iliyopita. Mkuu wa FBI alikuwa miongoni mwa maafisa waandamizi kadhaa wa serikali waliokuwa wanaeleza hali ya usalama nchini kutokana na hali ya huko Mashariki ya Kati. Mkurugenzi huyo wa FBI Christopher Wray amewaambia wabunge wa Marekani kwamba hali hiyo inawaweka raia wa Marekani katika hali ya hatari often hear the. Vita vinavyoendelea Mashariki ya Kati vimeongeza tishio la kufanyika shambulizi dhidi ya Marekani ndani ya Marekani kwa kiwango kikubwa. FBI inafanya upelelezi kadhaa kwa watu wenye uhusiano na Hamas na makundi mengine, licha ya kwamba mpaka sasa hakuna uthibitisho wa kupangwa kwa shambulizi lolote. Mkurugenzi wa kituo cha taifa cha kukabiliana na ugaidi, Christine Abizaid, anasema kwamba hali hiyo inaweza kubadilika kwa haraka. Anasema namna mgogoro huu unavyokwenda katika siku zijazo, kama hizi wiki ama miezi kadhaa, pamoja na kiwango kinachosaidia kuhamasisha vitendo vya ugaidi vilivyokuwa vinapungua kote duniani, inapaswa kuangaliwa kwa ukaribu zaidi. Nam hili hali ni nzito, wasiwasi mkubwa kutokana na vita vinavyoendelea huko mashariki ya kati. Bila shaka nam, ni kweli kabisa Abdu Shakur. Lakini sasa tukiachana na mambo yanayoendelea kule mashariki ya kati, tunarejea nchini Kenya, tunaangalia kidogo mambo mengine yanayohusiana na afya, ambapo huko nchini Kenya unyanyapaa na kutokuwepo msaada wa hisia kutoka kwa baadhi ya familia na jamaa za wanawake wanaougua saratani ya matiti kumechangia visa vingi kutotambulika mapema au hata wengine kususia matibabu. Yanajiri haya huku hata kukiwepo wito kutoka kwa mashirika mbalimbali na watu binafsi, yakishinikiza kuwepo ufadhili wa miradi mbalimbali inayoanzishwa na wale wanaougua saratani ili kuwapamotisha na wakuendelea na maisha na kuondolea mawazo na pia wa Margaret Wanjiru aligunduliwa kuwa na saratani ya matiti mwaka 1993. Kama mwanamke yeyote yule alikuwa na wasiwasi wasi. Ila anashukuru msaada wa mazungumzo ya kumtia moyo aliopewa na wamishonari wakati huo. Wanjiru anasema msaada huu wa kanisa pamoja na baadhi ya jamaa zake ulimpa motisha wa kupambana na maradhi hayo. Ni, nilifaulu kwa sababu, nilikuwa na na watu wananisaidia kuna mm. Eh, kulikuwa na hawa sisters wa Catholic mm. Sasa hao ndio walinisaidia na kufunga na kuniongeresha mm. Alafu wakanifunga vizuri kidoda, ikamaliza 23 days mm. Ikapona huko kwa fami, huko kwa watu wa ninajua. Uh, watu wale surrounding you, wana- wako mm. na stigma, wana- wanakwambia kansa haiponwi, naye sister ananiambia kansa inaponwa Hmm. Alafu na mimi nikakubali. Baada ya kupona Wanjiru amejitwika jukumu la kuwapa ushauri na saa wanawake wengine ambao wanagunduliwa na saratani japo anakiri si safari nyepesi. Kwa sasa yeye pamoja na wenzake wanaendeleza kundi la kuwapa moyo wanawake wanaougua saratani. Kazi anayokiri ya matunda yake si ya kufichika. Ukirudi huku manyumbani ukipitapita Unaona watu wanakuweka kidore, wanasema huyu ako na kansa, atakufa kansa, haiponwi hata sijui ni nini. Unaona, na wanasema hivyo tu ukisikia mm. Sasa ukikosa mtu wa kukuogeresha mm. unapata uko kwa shida, kwa sababu unajua wakati huo kansa haikuwa mingi mm. Naona tulikuwa wamama wawili tu, na huyo mmoja aliaga. Wakati wa mazishi singeenda kwa sababu watu wa, hey, wanaongea wanaongea zaidi hata watu wale wa, hawajui kansa ni nini. mm. Naona hao ndio wanaua mtu. Ugonjwa wa saratani, hasa katika mataifa ya Afrika, hupelekea wengi kuwa maskini. Mara nyingi familia hukata tamaa, hasa pale jamaa yao anapogunduliwa kuugua saratani. Aidha, Daktari Riziki Ahmed ambaye ni mwanasaikolojia anasema, ipo haja ya dhana hii kubadilishwa. Muhimu kwamba ni yule mgonjwa kwanza, timu ambayo inamtibu inafaa kuwa ina mshauri na saha ambaye ako na experience ya meele maradhi mm. so someone ambaye anaweza akamwongelesha kama naeza kajua wajani yake uko wapi, anahisi vipi, anauoga gani? Mm. then sasa wale caregivers wanafaa kuwa wamepata like a support group wakena na mshauri nasaha wanaweza waka uh, wanaweza kujisaidia kimawazo mm. Inajiri haya huku, wito ukitolewa kwa jamii kushirikiana kuhakikisha wanawake wanaougua maradhi haya wanawezeshwa kiuchumi na pia kisaikolojia kupitia kwa kuanzishwa miradi mbalimbali katika jamii itakayowafaidi. Kwa mfano, saratani ya shingo ya kizazi inaadhiri idadi kubwa ya wanawake nchini. Uchunguzi wa afya inaonyesha kuwa chanjo dhidi ya HPV na upimaji wa mara kwa mara ni muhimu katika kuzuia na kutambua saratani hii. Licha ya haya, ulimwengu unapoadhimisha mwezi wa uhamasisho kuhusu saratani ya matiti, wito bado unaotolewa kwa wanawake kufanya vipimo vya mara kwa mara ili kusaidia katika matibabu yake iwapo ugonjwa huo utagunduliwa mapema. Zainab Said, VOA, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea. Jukwaa la vijana wamekuwa la vijana wakikabiliwa na changamoto kadha wa kadha wanapotafuta ajira. Rushwa na ubaguzi katika sekta za umma imekuwa ni kikwazo kwa vijana kupata ajira. Leo katika jukwaa la vijana tunamulika katika kutatua tatizo hilo, serikali ya jimbo la Mombasa kwa kushirikiana na kituo cha Swahili Post wamezindua app ambayo itasaidia vijana katika kutafuta ajira. Waajiri watatumia app hiyo kuweka nafasi za ajira na pia kufahamu taaluma za vijana wa jimbo hilo. Amina Chombo anayo ripoti kamili. Ap ya Fursa inatoa nafasi kwa vijana kutoka Mombasa kuingia na kupakia stakabadhi zao kama njia ya kujitangaza kwa waajiri wanaotafuta watu wenye taaluma wanazoweka. Ap hiyo ambayo inatokana na tovuti ya Fursa ilibuniwa na kituo cha Swahilipot kutoa fursa ya kukutanisha waajiri na vijana wanaotafuta kazi, mafunzo ya kikazi na ujuzi mbalimbali mbali. Chris Achinga aliyevumbua ap hiyo anasema ap hiyo ni nafasi nzuri kwa vijana kujitangaza ili kupata nafasi za kazi punde zinapotokea. Aidha, anasema kuwa ap hiyo itaondoa ubaguzi wakati wa kutafuta kazi hasa zile za serikali. So ilikuwa challenge na pia opportunity kwa timu yetu ya kudevelop hiyo application kuenshua kuwa itanufaidi watu wa Mombasa wote bila kubagua pia itakuwa inasaidia employers wa Mombasa County na pia watu wenye wako na relationship zuri na county kupatia vijana kazi. So ilikuwa pia opportunity nzuri sana, pia sisi ku, ku, kujituma na pia kujichallenge kwenda beyond our, our, our limits, na pia kutengeneza kitu ambayo ni quality, ni secure na pia itasaidia ndugu zangu ko nje, marafiki zangu wenzangu ko nje kupata kazi kupitia Uh, project kama hii, vijana wakiwa watumizi wakubwa wa simu mahiri ama smartphones. Hapo hii inawaleta karibu na waajiri na mashirika ambayo hutafuta vijana kufanya miradi mbalimbali. Chris afafanua kuwa tayari wamefanyia majaribio na kwamba inafanya kazi kwa aina zote za simu mahiri ama smartphones. Uh, test ya kwanza ilienda vizuri so test ya pili tukaweka kila kitu. Uh, mtandaoni mtu yote anaweza pakua, so kwa wenye kutumia simu za Android, wenye kutumia simu za iOS wanaweza pakua application hiyo, inaitwa kwa jina inaitwa Fursa. Alafu pia kwa wanaotaka kuajiri watu kazi, wanaweza pia kuingia kwenye tovuti uh, web.fursa.or.ke, wakatengeneza akaunti hapo na kuweka kazi kadhaa pale, alafu itaruhusu pia walio download app account zao wanaweza pia tuma applications kwa kazi zote ambazo wanajisikia kuapli ku ku, ku apply, nazo na pia ni, ni, ni system nzuri sana inafanya kazi na tumedhibitisha hivyo. Tafiti mbalimbali zimekuwa zikionyesha kuwa uajiri katika idara za serikali hukabiliwa na ukabila, ubaguzi, huku wasiojulikana ama wasio na ushawishi wakikosa nafasi za kuajiriwa licha ya kuwa na kisomo ama taaluma zinazohitajika Mahamud Nur, msimamizi wa Swahili Pot Asema kuwa kwa serikali ya jimbo la Mombasa kuidhinisha na kuzindua ap hii ni fursa nzuri kwa vijana na wenyeji wote wa Mombasa, kwa sababu ukifuata wale wanasiasa wetu wa kawaida, ukimwambia unataka kazi ya watu mia tatu, kama vile kuna kampuni leo imemwomba gavana kuwa wanataka watu mia tatu, unapata mwanasiasa ataenda achukue hawa watu mia tatu awapeleke lakini gavana wa Mombasa amesema hii fursa, wacha niweke kule kwa watu wataa, wengine si wajui, bora wako Mombasa, mtu yoyote ambaye anafaa apate ile fursa. Na nafikiri kutumia teknolojia inapatia watu fursa sawa. Idara ya elimu na masuala ya habari na teknolojia ndiyo itakayosimamia apu hii, ambayo imekuwa ikielezea umuhimu wa vijana na kila mmoja katika eneo hilo kukumbatia mfumo wa kisasa wa utumizi wa teknolojia. Mombasa inakuwa jimbo la kwanza kati ya majimbo 47, iliyozindua app ya fursa kwa ajili ya vijana. Bwana Rali Kame ni waziri wa elimu jimbo la Mombasa. Huu ni mfumo ambao kwamba tunaweza kusema wa sasa hivi wa digital. Kama department inavyojulikana ni Department ya Digital Transformation. Kwa hivyo tunataka wanafunzi wetu pamoja na wale wafanye kazi wetu all professional wetu waweze kuupload CV zao kwa kupitia app kama hii ambayo kwamba imekuwa ni yenye kulonchiwa na Swahili Pot ikishirikiana na Department ya Education na Digital Transformation eh, kwa kupitia ofisi yake His Excellency Governor Abdulswamad Sharif Nassir. Twaupongeza mradi huu na tusema, Mombasa ndio kaunti ya kwanza kutoa eh, app kama hii, na tunahakika kwamba watu wetu watafaidika kwa mradi kama huu, na sasa tutaanza kuona vipaji kwa kupitia fursa. hapa Amina Chombo, VOA, Mombasa. Naam, na kabla ya kuondoka hapa katika Kumekucha, muhtasari wa habari. Mashambulio ya mabomu kutoka ndege za kijeshi za Israel yameharibu sehemu kubwa ya kambi moja ya zamani ya wakimbizi wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza na kuwaua karibu watu hamsini, lakini wizara ya afya ya Palestina inasema zaidi ya watu arobaini wameuliwa au kujeruhiwa kutokana na shambulio hilo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Antony Blinken ataelekea Israel siku ya Ijumaa kuanza ziara yake ya pili mpya ya mashariki ya kati tangu vita kati ya Israel na Hamas kuanza na hivi sasa kuendelea kusababisha maafa makubwa. Na katika tukio jingine, Bolivia, Chile na Colombia pamoja na Uchina zimewarudisha mabalozi wao kutoka Israel kutokana na kuendelea kwa mashambulizi ya Israel huko Gaza. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema Jumanne kwamba nchi yake na Umoja wa Ulaya kwa pamoja zina dhamira ya kuimarisha usalama katika nchi za Afrika Magharibi na zinaweza kutoa mafunzo na vifaa kusaidia operesheni za kijeshi dhidi ya uwasi unaofanywa na makundi ya itikadi kali katika kanda zima. na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni Ligongo, mwenzangu ni abdul shakur Abud, mwelekezi wetu ni dadi Balawe kutoka washington DC. Tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.