Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya pili mwezi wa 11 mwaka ni 2023, nikiwa nimechangamka kweli kweli hapa studio 15, nalo jina langu niite Harrison Kamau. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, pamoja tunasukuma gurudumu la VOE Express kwa dakika 30 basi, jumuika nasi ambapo tunagusa habari mbalimbali zinazowalenga vijana na eneo unalohusika nalo. Hali kadhalika tutakuwa na kipengele kile cha barazani, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji, kutoa maoni au kuuliza swali kuhusiana na mada tunayoizungumzia. Na hii leo basi tunazungumzia UNHCR na WFP zinakata msaada wa kibinadamu kwa wakimbizi laki nne wa Rwanda. Nini maoni yako? Hapo ndipo tutakukaribisha msikilizaji uchangie ndani ya VOA Express. Tutakuwa na burudani ya muziki ambao unagusa wasanii kutoka pande zote za dunia. Vilevile tutakuwa na swali la leo, ambapo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tunauliza unazungumziaji uamuzi wa, wa bunge la Tanzania kupitisha mswada wa malipo ya fadhila kwa wenza wa viongozi wastaafu. Kuna maoni lukuki, tutatumia muda pale kukusomea maoni uliyoyaandika, ili nawe msikilizaji uweze kushiriki ndani ya VOA Express. Vilevile tutakuwa na ripoti ambayo ni ya kuhuzunisha, ni kifo cha msanii mwimbaji maarufu sana huko Kenya, alibi kweli kabisa. Tutazungumzia hayo kwa kina tunapoendelea ikizingatiwa pia mkamiti, leo ni siku ya kimataifa ya kukomesha wale wanaokandamiza au kutekeleza ukatili dhidi ya wanahabari kote ulimwenguni. Siku hii ni ya kimataifa na inaadhimishwa kote ulimwenguni. Tutasikia baadhi ya changamoto wanazopitia wanahabari mm -hmm. na hatua zinazochukuliwa kuwalinda na kuhakikisha kwamba mazingira yao ya kazi yanafaa haswa. Basi hebu tuanzie kwanza huko nchini Tanzania. Aha. Na huko kabla ya kwenda Tanzania kwanza, hebu tuanze na kisa hiki cha uandishi wa habari ambapo sisi wenyewe ni sehemu ya wanahabari. Asante sana kwa fursa hii Mkamiti, wacha nianze mara moja kwa siku hii ambayo kweli inaniguza mimi na wewe, kwa sababu sisi ni wanahabari, na ni siku ya kimataifa ya kutokomeza au kukomesha wale wanaotekeleza ukatili na unyanyasaji dhidi ya wanahabari kote ulimwenguni. Siku hii ilibuniwa na Umoja wa Mataifa Uh, wakati wa kikao cha sitini na nane, yani mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na wakatangaza wakati wa kikao hicho cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba Novemba mbili itakuwa ni siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili unaotendewa wanahabari au wale wanaotekeleza ukatili huo dhidi ya wanahabari wanahabari. Uh, kuna takwimu kidogo ambazo zimeendelea kutolewa na nitatoa tu mfano mmoja kwamba kati ya mwaka wa elfu mbili ishirini na moja tangu mwaka huo wa elfu mbili ishirini na moja huko o si zaidi ya wanahabari mia moja na kumi tayari wameuawa. Baadhi ya mambo ambayo yameangaziwa kote ulimwenguni wana ya ni kwamba kumekuwa na unyanyasaji mkubwa wa kisiasa. Wanasiasa wanakosa kuwajibishwa hata baada ya kudhulumu na kukandamiza wanahabari, ni katika wakati kunakuwa na uchaguzi mkuu kwenye mataifa tofauti kote ulimwenguni. Na vilevile, inasemekana vile usalama wakati wa vita kwa upande wa wanahabari unakuwa hautoshi kizingatio. Sasa hivi ulimwengu unaendelea kushuhudia mapigano kule Ukraine, kule Sudan, a, sasa hivi Israeli kati ya Israeli na na Gaza na kumekuwa na, um, uh, you know, kumesemekana kwamba kwingi wanahabari wanalalamika kwamba hata baada ya kutafuta haki wakitendewa ukatili hawaipati ile haki na inakandamizwa. Mahakama pia zimelalamikiwa kwamba wanapowasilisha malalamishi yao mengi hayasikilizwi, na yakisikilizwa ya labda pengine, pengine hayaendi kama inavyohitajika. Ili tuangalie siku hii kwa kifupi tu inavyoadhimishwa na namna ilivyochukuliwa, kwenye laini ya simu tuna mwanahabari wa zamani mwenye uzoefu kutoka kule nchini Tanzania, Willis Cosmas. Na karibu sana kwenye VOA Express. Hebu kwanza kabisa, hebu tueleze uh, wewe kama mwanahabari wa siku nyingi, je, unaona kama ukatili na dhuluma dhidi ya wanahabari inaendelea kutekelezwa bila hatua yoyote kuchukuliwa, uh, katika mataifa mengi ulimwenguni? Eh, asante sana Famau kutoka VOA. Eh, kwanza niungane na, na wanahabari wenzangu katika siku hii ya kimataifa ya kukomesha uhalifu dhidi ya wanahabari. Hilo eh, ni kiri kwamba Ee, bado waandishi wa habari kote duniani wanaendelea kukutana na uhalifu mbalimbali mbali, e, unyanyasaji, e, lakini bado hatua stahiki zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya hawa watu ambao wamekuwa wakiwafanyia wanahabari, hatuoni zikichukuliwa ipasavyo na pengine kuna swali ibuka. Napotazama nchi kama Kenya sasa hivi ina wajumbe wa bunge uh, na watu kadhaa waliochaguliwa kwenye ofisi za juu za kisiasa na walikuwa wanahabari hapo nyuma. Unafikiri nini inakuwa vigumu kwao wanapofika katika mabunge au mabaraza yale, kubadili sheria ambazo zitahakikisha wanahabari wana usalama zaidi katika mazingira yao ya kikazi? E, Famau, mimi niseme kwamba uh, inawezekana wanahabari wana wenzetu ambao wamekuwa wakipata fursa hizi wanapoingia eh, kwenye mfumo, mfumo wa serikali, kuna viapo nafikiri, na, na, na, utakubaliana nami kwamba kunakuwa na kuna viapo lakini pia huko huko kwenye vyama vyao kuna vikao vya caucus, na wanapoingia huko naamini kwamba eh, wanapaswa wana, wana, wana, wana zaidi kusimamia nini chama chao kinaamini kina, kina na nini serikali inaamini, kwa sababu wanapoingia bungeni najua kwamba huwa wanaapa kwa kushika zile eh, kwa kushika ama Biblia au Qurani, lakini pia eh, katiba, wakati mwingine kuangalia katiba inasemaje, kwa maana kwamba nafikiri kuna mahali huwa wanasema kwamba sitakubali kutoa siri za serikali. Sasa inawezekana wenzetu wanapoingia huko wanajisahau, lakini sio hilo tu la Wakenya, hata huku Tanzania tumeshuhudia miongoni mwa wanahabari wenzetu wamekuwa wakipata nafasi mbalimbali za teuzi katika serikali eh, tukitaraji kwamba pengine ndio wangekuwa mstari wa mbele katika kupambania maslahi lakini pia haki mbalimbali mbali za wanahabari. Lakini mtu anapoingia huko, mambo yanakuwa tofauti kabisa na jinsi ambavyo alikuwa huku nje wakati akiwa mwanahabari, maana inawezekana kwamba ni miongoni mwa wanahabari ambao, eh, walikuwa wanaaminika sana katika jamii lakini anapoingia huko inaonekana inakuwa kama vile amefungwa, mko, amefungwa mikono, amefungwa mdomo. Kwa hiyo inabidi aende hivyo jinsi ambavyo Eh, serikali inaelekeza. Tukimalizia, Cosmas, unaona kama hali hii labda pengine inaadhiri uh, ubora wa habari zinazotolewa na wanahabari, labda pengine wengine wanahofia kutoa habari kama zilivyo au hata pengine kabisa kuto, kujizuia kutangaza baadhi ya taarifa walizonazo kwa hofu ya kukandamizwa au kupitia hali ya, uka, ya, ya, ya mateso kutoka, kutokana na wale walio kwenye nguvu kwenye uwezo. Sasa unaona kama hali hii inaathiri utendakazi wa wanahabari? Hii hali inaathiri kwa kiasi kikubwa sana, maana pia inafika mahali kwamba maisha yako we mwanahabari, wewe mwenyewe ndio unatakiwa uyaangalie kwamba usalama wangu ukoje. Usalama wako unaanza na mwenyewe. Sasa inapofikia mahali kunakuwa na vitisho, kuna habari nyingi sana ambazo eh, ni nzito, wanahabari wanazo. Eh, hasa tunapofanya hizi habari za uchunguzi tumekuwa tukigundua madudu mengi sana eh, ambapo mwisho wa siku Eh, hata unapo, unapoamua kwamba hauyatoa uh, kwenye media, mfano labda kwenye redio, unaweza ukajikuta kituo unakiingiza kwenye matatizo. Tumeshuhudia vituo vingi vya redio vikifungiwa, uh, vikipigwa faini kubwa, lakini tumeshuhudia pia wanahabari wenzetu wengine wakipata madhila mbalimbali, wakikamatwa, wakinyang'anywa vifaa vyao vya kufanyia kazi Naam. kama vile kamera. Tumeshuhudia baadhi ya viongozi hata wanaingilia mpaka uh, madawati ya, ya, ya wahariri eh? Eh, kuna habari iko moja mbili tatu, nimesikia mjishi wako ameandika hiyo story, tunaomba isitoke tafadhali, uh otherwise -huh. mtajiingiza mtajikuta mko kwenye matatizo. Kwa hiyo hiyo inaathiri kwa kiasi kikubwa sana famao kwamba eh, habari wana, wana, habari wanazo nyingi lakini unazikuwa kwa sababu habari kama hiyo unaweza unaweza kuwa na habari nzito ukaifikisha kwenye dawati eh, kwa wahariri, lakini mhariri anapoiangalia ile story anaweza kukaambia, okay, ndugu yangu mm. Akai, akaizua kiende hewani kwa sababu inaweza ikakiingiza kituo mm, au uh, taasisi kwenye matatizo makubwa kama ah ni magazeti, tumeshuhudia magazeti mengi yakifungiwa. Redio tunashuhudia, redio, redio nyingi sana. Asanti sana, naona muda hauturuhusu tukaendelea. Kwa kweli ni mada ambayo ni ndefu kweli, na nitachoweza kusema kwamba wasikilizaji wengi watapata zaidi taarifa hizi kwenye matangazo mengine yetu baadaye. Na asanti sana bwana Cosmas kwa kushiriki kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Asanti sana. Wegiza baridi na upepo iwe kuna mawingu na minyesho yogari eijo unafanya niji special, unanipa sababu ya uwepo kando yako we <laughs> Safi sana na kupenda Jay Melody, unasikiaje vitu hivyo? <laughs> mkamiti ndani ya Vio Express. Mm, Vio Express ndio kawaida yake, na kupatia muziki unaogusa kila pande ya dunia. Unakugusa wewe kijana, unamguza jamii yoyote ile inayosikiliza VOA express hivi sasa, basi tuelekee kule nchini Tanzania ambapo uh, bunge la Tanzania imepitisha bima ya afya kwa wote nchini humo, ambapo waziri wa afya Umi Mwalimu anasema bima ya afya kwa wote ni mkombozi wa afya kwa Watanzania. Bunge limepitisha mswada huo hapo Jumatano huko mkoani Dodoma. Serikali kupitia mfuko wake katika mpango huo wa bima ya afya kwa wote utagharimia magonjwa sugu kama vile saratani, figo na matatizo ya moyo, pamoja na huduma za dharura kama matibabu yanayohitajika wakati mtu anapopata ajali. Basi, ili kufahamu namna ambavyo jamii imepokea eh, suala hili la bima ya afya kwa wote hususan vijana ambao baadhi wanataabika mpaka hivi sasa, pengine hawana bima ya afya kutokana mm -hmm, na sababu kadha wa kadha. Kwenye laini ya simu hapa tunaye Jessica Mshama, ni balozi wa vijana katika Afrika Mashariki. Shukran sana Jessica, kwa kujumuika nasi katika VOA Express. Tupatie maoni yako, kama kijana unayewakilisha mamilioni ya vijana wa Tanzania, nini umuhimu wa bima hii ya afya kwenu nyinyi vijana? Sisi kama vijana kwa kweli tuseme tu tunamshukuru sana mheshimiwa rais pamoja na serikali yake kwa kutambua umuhimu wa bima ya afya kwa sababu uh, chochote tutakachokifanya sisi kama vijana bila kuwa na afya bora au bila kuwa na confidence kwamba tuna, tuna ulinzi wa kiafya uh, tunakuwa tunajiweka katika risku kubwa sana, kuto fanya kazi kwa ukamilifu, kuto fanya kazi kwa nguvu, na kuto pia kuwa na imani kwamba hata tutaona yale matunda ambayo tunayafanyia tuna kazi kwa hiyo sisi kama vijana tumelipokea kwa moyo mmoja, tumepokea kwa shauku kubwa, tukiamini kwamba sasa afya zetu zinaweza kulindwa na tunaweza kuwa ku, na tumaini ya kufanya kwamba ndoto zetu zitafika yale malengo kwa kuwa na afya bora. Ana afya bora ndo msingi wa kila kitu. Bila afya hatuwezi kwenda kupata elimu, bila afya hatuwezi kuwa na msingi mzuri wa biashara, kiuchumi, kila kitu kinategemea afya. Tumefurahi sana mm -hmm. Hakika ukiwa na afya kila jambo litakwenda vyema, lakini uh, katika wakati inapitisha uh, bima hii ya afya kwa wote uh, serikali imesema watu ambao hawatakata bima ya afya kwa miaka mitatu watachukuliwa hatua, lakini haijafafanua au kueleza ni hatua zipi ambazo zitachukuliwa. Nipatie maoni na mtazamo wako katika hili. Um, maoni yangu mimi ni kwamba tunaiomba bado serikali izingatie, uh, katika hatua ambazo zitawachukulia uh, Watanzania ikiwemo na vijana ndani yake, kwa sababu tuna, tunajua kwamba bima ya afya hiyo haitakuwa bure, na bado vijana wengi wana changamoto ya kuto kupata ajira katika kipindi cha sasa, kwa kupitia changamoto nyingi ambazo zipo katika ndani ya taifa letu, hata dunia kwa, kwa, kwa ujumla. Kwa hiyo mimi ni maombi agu kwamba serikali itaangalia, uh, kwa nafasi yake, namna gani kwanza kuwawezesha vijana kupata hata hiyo bima ya afya, ama mifumo iwe rahisi, ambayo inaweza kusupport vijana waweze kuipata ndani ya muda huo husika, ambayo inategemea ku, kuwa wote tumepata shukrani sana jessica mshama balozi wa vijana kwa afrika mashariki kujumuika nasi katika voa express ya voa swahili hapa washington kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia Vifaru na wanajeshi wa Israeli wamesongea mbele kuelekea Gaza City siku ya Alhamisi, lakini wamekabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wanamgambo wa Hamas kwa kutumia makombora na mashambulizi ya kustukiza kutoka kwenye mahandaki, huku idadi ya vifo vya Wapalestina vikiongezeka kutokana na takriban wiki nne sasa za mashambulizi ya mabomu katika eneo la kusini lililozingirwa. Raia wa kigeni wenye hati za kusafiria walikuwa wakiruhusiwa kutoka kupitia kivuko cha Rafa kuingia nchini Misri. Gavana wa mkoa wa Kerson Oleksandri Prokudina alisema shambulizi la Rusia katika eneo la mashariki mwa Ukraine kwenye mkoa wake liliua mtu mmoja, kujeruhi wengine wawili na kuharibu majengo katikati mwa jiji siku ya Jumatano. Ni tukia jingine la kutisha, Prokudina alisema katika ujumbe kwenye Telegram: vioo vilivyovunjika, madirisha yaliyovunjwa, nyumba ziliharibiwa. Watu wakiwa na sauti za kutetemeka, walisimulia kile ambacho wamepitia. Upi, upanuzi wa mpango wa Marekani unaoruhusu nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kutumia fursa ya kutolipa ushuru katika masoko ya Marekani unatarajiwa kuwa muhimu katika ajenda ya kongamano la biashara la AGOA linaloanza huko Afrika kusini hivi leo. Maafisa akiwemo mwakilishi wa biashara wa Marekani Balozi Katherine Tai na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwenye maswala ya Afrika Joy Basu wanakutana na viongozi na maafisa wa Afrika mjini Johannesburg katika muda wa siku tatu zijazo, ili kujadili miongoni mwa maswala mengine, uwezekano wa kurefushwa kwa AGOA na njia za kuboresha manufaa yake kwa mataifa ya Kiafrika. China imefanya mazishi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Li Kejiang hii leo na kupelekea idadi kubwa ya polisi kuwazuia watu kuingia eneo la ibada na makaburi ya mapinduzi ya Babaoshan. Mazishi ya kiserikali hufanyika na viongozi wengi wa juu waliokufa huzikwa mahala hapo. Licha ya juhudi za serikali kuzuia wimbi la watu wenye huzuni ambalo imeliona linaweza kusababisha machafuko ya kijamii, jamii ya watu waliripotiwa kukusanyika karibu na makaburi ili kutoa heshima zao za mwisho kwa Lii. Bb anaitwa Masauti, hatari <laughs> sana, jama wa Nairobi kule, kiashiria kamili kwamba tumeingia upande wa barazani mkamiti haswa. Kama nilivyokudokeza hapo awali, UNHCR na WFP zinakata msaada wa kibinadamu kwa wakimbizi ni wa Rwanda. Nini maoni yako? DDR Alexandria yeye anasema je, yes, sababu walituma msaada Palestina. Mtu weke wazi tujue kwa nini mnatukatia msaada. Unamuona Paul Ndaishimi alivyoangusha vitu, sijui vyo utavisoma baadaye, anasema memeles accident, nafikiri ni Kifaransa. Tuacha kwa sasa, tuende kwa Paulin Bikenge anasema. Kwanza kwa maoni yangu, Rwanda ilishambulia DRC na kwa sasa nchi iko imara, inabidi warudi nyumbani. Ba Yusuf Ahmed anasema serikali ya Rwanda bado iko imara, haina tatizo, kwa hivyo ni bora washughulikie watu hao kulu, kuliko kuitwa wakimbizi. Uh, Sage Ruhembi Kuni anasema angalau government ya Rwanda ingelikuwa uchungu wa wakimbizi hawangelitesa wandugu zetu huko DRC. Pia kukata msaada hiyo ni njia ya kuwa, kuadhibu government ya Rwanda kuhusu mambo wanayotenda kwenye DRC. Brainy Hope wanasema sasa mbona kama ni fumbo? Ama weka mambo wazi. Ni kambi gani ambayo walifungia wanya Rwanda? Bashiru mnalima wa kule Songea, Tanzania asema Rwanda kwa sasa kuna amani. Kwa hivyo, kama kuna wakimbizi wa nje ya Rwanda na wanaambiwa warudi nyumbani kwa vile kuna amani na wao hawataki, basi ni mbaya kuwatakia msaada, kuwakatia msaada wa kibinadamu. Shukrani sana Suke John wa Ilangasia, shukrani pia Robert Lausi Chunguluka, Hedha Izmi, Jean Claude Bahati Runesha, Godfel Ndunguru, tunawashukuru. Basi tupate burudani ya muziki achi kutoka kwa Diamond akishirikiana na Koffi Olomide. nakwambia ni mambo yake Diamond wakiwa na Koffi Olomide anasema achi yote yakifanyikia ndani ya VOA Express. Kama ilivyo ada, muziki ni lazima urembeshe VOA Express. Napomwangalia naona hapa studioni mwenzetu wa kujaa kama pishi la mchele. Asante Shomari, ameshaingia na maswala ya burudani, lakini kwanza kabisa ni habari za tanzia, ni habari za huzuni kwenye tasnia ya burudani, ambapo sasa hivi nchini Kenya na kote ulimwenguni, uh, kuna maombolezo na ni maombolezo ya mwanamuziki Ali B aliyefariki jana, na mwanamuziki huyu ana sana sana, alikuwa akiishi kwenye pwani ya Kenya akiwa ni mwanamuziki ambaye alifahamika kidogo katika siku za nyuma, na na nyimbo ambazo zinajulikana vizuri sana nchini Kenya. Wimbo hmm, kwa mfano kama Maria na Bembea na kulingana na taarifa kutoka katika watu wa karibu wa familia yake, wanasema kwamba uh, Ali B mwanamuziki huyu aliugua ghafla na akakimbizwa katika hospitali ya Coast General Teaching and Referral Hospital, mahala ambapo aliaga dunia Jumatano mchana. Na kulingana na kaka yake uh, Muhammad Ramadhani anasema kwamba Ali B alitarajiwa kuzikwa hii leo huko nchini Kenya. Basi kwa kweli, viongozi wengi wa tabaka mbalimbali akiwemo Rais William Ruto wametoa pole zao au salamu za rambirambi, na vilevile Seneta Amason Kingi wa kule upande wa Pwani, miongoni mwa wengine wengi, pamoja na wamiziki wengi wengi walio wazamani na wasasa hivi wakimwenzi Ali B, na hapa ni ngoma yake kidogo tu mm -hmm, iliyokuwa inajulikana kama Maria, iliyompa sifa nyingi sana Rest in peace auya weke akili ni Maria maisha yetu ni magumu Basi sisi tunatoa pole zetu hapa VOA na kwa familia na rafiki zake Ali b ambao wamefiwa, sasa hivi wakati huu mgumu. Basi tuendelee na taarifa nyingine zaidi za burudani. Sande kwako. Bila shaka, Kamao, ni habari za kusikitisha, tumeanza nazo hizo na Ali b jina kamezi Ali Hamisi mwali guli ambayo itamba sana katika miaka ya elfu mbili. Wengi wataendelea kumkumbuka kule nchini Kenya, lakini basi, kwingineo kamaut kiangalia katika maswala ya burudani na mkamiti ni kule nchini Nigeria, Nigeria. mm -hmm. Nyinyi mnapenda sana kwenda na kusikiliza mambo yanavyoendelea, lakini kule nchini Nigeria ni swala ambayo walifanyika hivi karibuni, ni ile wiki ya mitindo ya Lagos ambayo ilifanyika katika jiji hilo la kibiashara wiki hii. Basi ilikuwa na mitindo ya kiasili, mojawapo ni mitindo ya majani ya miti ya mitende na vitambaa vya dai ambako wale wana mitindo wanaonyesha show yao eh, wakizunguka na kutembea kwa mifumo hiyo eh, wakionyesha hali ya utamaduni wa Nigeria lakini mm -hmm. Kile ambacho kilileta gumzo jingine ni kwamba mm -hmm. Mkamizi na kamao ni umeme ukatika. Naona eh, umeme ni swala ambalo limekuwa kidogo shida kidogo kwa Nigeria. Nime. Eh, sasa umeme ulikatika kinao, nasema yenyewe liliendelea bila ya kuwa na umeme lakini walitumia nini? Generator. Generator. Lakini vile generator nayo ikakata kisa wanasema hakuna mafuta. Kama hakuna mafuta ya kutosha sasa itakuwaje? Wiki ya mitindo ikawa imeingia moto, lakini wataalamu wakasema tutaendelea hivi hivi. Sasa nitumia nini cha tatu? Solar wanaendelea. Ukitoka huko Nigeria, kama huko kwenye wiki ya mitindo kuna huyu mwanamuziki wa Afrika Kusini Lynn Rudolph ambaye jina kamili anamwita Daphne. Yeye naye anatamba baada ya kutumbuiza, eh, katika sanaa akiwakumbusha watu wa kule historia chungu ya miaka ya nyuma. Kama mnakumbuka wakati wa utumwa, wanasema vijana wengi kwenye karne ya kumi na saba walitumika kwenye, kwenye, kwenye, kwenye saba, wa mashamba ya zabibu, lakini malipo yao yakawa nini? Divai. Sasa basi, amesema ya haya yalijulikana kama dope system na kusababisha viwango vikubwa sana vya ulevi miongoni mwa hawa vijana ambao walifanya kazi kwenye haya mashamba, hasa wale ambao wana mchanganyiko wa wazungu na weusi lakini basi kungineko ni superstar Usher Raymond ambaye atatamba kwenye Super Bowl 2024 mwezi Februari. Anasema anajiandaa kufanya vitu vikubwa, kwa hiyo kaeni mkao wa kula. Hapo ndipo na mimi nawaambia. Kazi kwenu, nakamilisha shukrani so sana sande, Shomari. Basi tuangalie swali la leo, namzungumziaje uamuzi wa, wa bunge la Tanzania kupitisha mswada wa malipo ya fadhila kwa wenza wa viongozi wa staafu. Salimu Amaro anasema ni moja kati ya maamuzi ambayo yalitakiwa kufanywa kiungwana. Ezekiel Matinya anasema hii nchi ni aibu tukuu Yaani tunakopa hela ili viongozi wagawane na kupeana malipo pasipo kazi yoyote ile. Kiufupi, wananchi tumesalitiwa na hawa wanaojiita viongozi wetu. Kapfia Godof anasema inadhihirisha kuwa viongozi wa Tanzania hawapo kwa ajili ya Watanzania, ni kwa ajili ya masilahi yao. Ikiwa kuna sehemu za nchi ambazo hazina zahanati, madarasa, upungufu, vijiji havina shule, kuna, kuna shida chungu nzima, kuna maskini, walemavu wanatakiwa wawezeshwe. Sayed Al Jawari anasema mimi hili sikubaliana nalo kabisa, kwa sababu waume zao wanapostaafu au kufa au kabla ya kustaafu wanakuwa matajiri. Kwa hivyo huwa wanaweza, hawana shida na na hawana shida, kwa hivyo hawahitaji kuwa na huruma ya kuchangiwa hela zozote au kupewa hela zozote. Colman Tarimo anasema sio haki, ni unyonyaji wa hali ya juu. Katiba yetu inasema binadamu wote ni sawa, iweje kwa viongozi wa staafu ambao hawazalishi chochote, nchi maskini jinsi hii? Shukran sana Richard Kambale na kushukuru Elod Sanga, dadala jadili, Mudi Katalai na wengine wote mlioshiriki kwenye swali la leo. Shukrani sana, tunakamilisha VOA Express kwa sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Endelea kusikiliza VOA Swahili kupitia www.voaswahili.com.