Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana, zifuatazo wa habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Vifaru na wanajeshi wa Israel walisonga mbele kuelekea Gaza City leo Alhamisi, lakini walikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wanamgambo wa Hamas kwa kutumia makombora na mashambulizi ya kushtukiza kutoka kwenye mahandaki huku idadi ya vifo vya Wapalestina ikiongezeka kutokana na takriban wiki nne za mashambulizi ya mabomu katika eneo la kusini lililozingirwa. Raia wa kigeni wenye hati za kusafiria walikuwa wakiruhusiwa kutoka kupita kivuko cha Rafa kuingia nchini Misri. Vita hivyo vinakaribia kwenye eneo lenye wakazi wengi katikati ya ukanda wa Gaza, upande wa kaskazini, ambao kundi hilo la kiislamu lina makao yake na ambako Israel imekuwa ikiwaambia watu waondoke Huku ukiahidi kuangamiza kabisa Hamas. Tupo kwenye milango ya Gaza City, kamanda wa jeshi la Israel Brigadia Jenerali Isaac Cohen alisema. Afrika inayoitaka bunge la Marekani kuongeza muda wa mpango wake wa biashara wa bara hilo maarufu kama AGOA kwa walao miaka kumi, afisa mkuu wa biashara wa umoja wa Afrika alisema hii leo Alhamisi, akiongeza kuwa marekebisho yoyote ya mpango huo yanapaswa kufanyika katika siku za baadaye. Akizungumza mwanzoni mwa mkutano wa siku tatu wa mawaziri wa biashara wa Afrika na maafisa wa Marekani, kamishina wa biashara wa umoja wa Afrika Albert Muchanga pia alisema Marekani haitapewa nafasi ya bure ya kufikia soko huria la Afrika bila kulipa ushuru kwa bidhaa zake zinazoingia barani humo. Mpango wa AGOA ulizinduliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili ili kutoa nafasi kwa mauzo ya nje ya bidhaa kutoka nchi za kiafrika kuingia Marekani, soko kubwa zaidi duniani. Muda wake unatarajiwa kuisha Septemba 2025 na kwa sasa majadiliano yanaendelea kutaka mpango huo kuongezewa muda kuongezewa muda kwa miaka kumi hadi ishirini. Kwa goa ni muhimu sana kwa jumuiya ya wawekezaji, Mchanga aliwaambia mawaziri ambao walikusanyika jijini Johannesburg, wakionyesha msimamo wa pamoja juu ya mustakabali wa mpango huo. Mawaziri hao wa Afrika wanatarajia kukutana na maafisa wa Marekani, akiwemo mwakilishi wa biashara wa Marekani Catherine Tai, siku ya Ijumaa na Jumamosi. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5FM na Nairobi, Kenya. Rais wa Ujerumani jana ameomba radhi kwa mauaji yaliyotokea chini ya utawala wa kikoloni nchini Tanzania karibu karne moja iliyopita, wakati alipokutana na vizazi vya viongozi walionyongwa kutokana na uasi dhidi ya utawala wa Ujerumani, na kuahidi kutafuta majibu ya maswali kuhusu enzi hiyo ambayo iliwaacha watanzania bila amani. Rais Frank Walter Steinmeier akiwa katika ziara nchini Tanzania aligusia kwamba mifupa na mafuvu mengi yalipelekwa Ujerumani kutoka Afrika ya Mashariki na kuishia katika makumbusho na makusanyo ya kihistoria na yalikuwa yamesaulika kwa kiasi kikubwa baada ya kumalizika kwa utawala wa kikoloni na vita vikuu viwili vya dunia. Moja ya mafuvu hayo inaweza kuwa ya Chifu Songea Mbano aliyowawa na Ujerumani mwaka 1906 Serikali ya Zambia imeondoa malipo ya uzeeni na mafao kwa rais wa zamani Edgar Lungu kufuatia uamuzi wake wa kurejea katika shughuli za kisiasa. Lungu alishindwa kwenye kinyang'anyiro cha urais dhidi ya Hakainde Hichilema mwaka 2021 ambapo alitangaza kustaafu baada ya miaka sita ofisini. Aliondoka madarakani wakati nchi hiyo ikabiliwa na mzozo mkubwa wa kiuchumi kama taifa la injini kubwa zaidi barani Afrika kurejea kwake katika siasa kunaweka mazingira ushindani katika kinyanganyiro cha urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Buda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani na Kennes Bwire. Uganda inaendelea kujipata njia panda na mataifa ya magharibi kuhusiana na rekodi yake mbaya ya ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Msaada wa kifedha unaendelea kuzuiwa na sasa ipo katika hatari ya kufukuzwa kutoka makubaliano ya kibiashara na Marekani. Je, njia gani salama kwa Uganda kufuata kuokoa raia wake na makali ya uchumi yanayoonekana kuifuata? Katika sehemu ya pili tutaangazia miradi ya China inayozua mjadala mkubwa katika nchi za Afrika. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC Marekani. Karibu. Uhusiano kati ya Uganda na mataifa ya magharibi unaonekana kuingia doa kubwa, na tayari hatua kali zimechukuliwa dhidi ya Uganda, huku hatua kali zaidi zikitarajiwa katika siku za mbeleni. Haya yanafuatia rekodi mbaya ya haki za kibinadamu. Utawala wa rais wa Uganda Yoweri Museveni umelaumiwa na kushutumiwa kila mara kwa kukandamiza wanasiasa wa upinzani na kutunga sheria kali ambazo watetezi wa haki za kibinadamu wanasema hazifai. Benki Kuu ya Dunia tayari ilitangaza kuinyima Uganda ufadhili wa kifedha. Umoja wa Ulaya, ambao ni mfadhili mkubwa zaidi wa miradi mbalimbali ya maendeleo, afya na msaada wa chakula, nao vilevile vile umetangaza masharti kama hayo dhidi ya Uganda. Marekani iliwawekea vikwazo vya usafiri baadhi ya maafisa wa ngazi ya juu wa Uganda. Isitoshe, rais Joe Biden amesema huenda akaiondoa Uganda kutoka ushirikiano wa kibiashara unaojulikana kama AGOA kutokana na kile amesema ni kuvunja baadhi ya kanuni na masharti ya makubaliano hayo. Uganda ilifunga ofisi za Umoja wa Mataifa za maafisa wa kutetea haki za kibinadamu, wakati utawala wa rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 unashutumiwa sana kwa ukandamizaji wa wapinzani wake na ukandamizaji mwingine mkubwa wa haki za kibinadamu. Je, Uganda inajipata katika mazingira gani na washirika wake wa nchi za Magharibi? Ni nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambayo bado kwa kiasi kikubwa inategemea msaada wa kiuchumi na mikopo, itajisimamisha namna gani dhidi ya makali yanayoiandama ya Okay, Loriem ni waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Uganda. Unajua hii yote kwa sababu parliament ya Uganda imepita sheria uh, kwa ambayo wanaita anti homosexual bill. Sasa huko amerikano kwenu huko kuna watu ambao wanajiita LGBTQ kwa serikali wa Amerika kwa state department kwa uh, senate department mbalimbali ya serikali ya America kuna watu ambayo wanajisema hawa ni kwa hivyo, hawa ni watu wana asiri sana. Kwa nini serikali ya Uganda ina sheria hii? tamaa kwa serikali wa America, uh, by Byden, serikali America Biden uh, wacceledei uh, uh, sheria uh, World Bank akate usaidizi kwa Uganda. Sasa juzi hii mambo ya AGOA sile ilikuwa biashara awasikuja Uganda, hii yote kwa sababu kuna rekodi mbaya ya Uganda ya haki za binadamu. Kwamba hata kando na hiyo hiyo bili ya mashoga ambayo inazuia watu kufanya mapenzi ya jinsia moja, wanasiasa wa upinzani pia, kwamba serikali inawaumiza kila mara, haitaki wafanye shughuli zao masuala ya mafuta kuna pia... kuna serikali zingine, kuna serikali ambayo inaumiza watu eh, kuishinda uh, serikali ya Uganda. Hata serikali ya Amerika inaumiza watu kuishinda serikali ya Uganda, watu ambayo wanauawa na polisi, wanaua watu weusi weusi ambayo mapolisi wa Amerika inauwa kila siku, kwa, kwa, kwa, kwa Amerika nyingi sana na hata hao mapolisi wa wakipelekwa uh, kwa court court, ajifanyi chochote kwa mapolisi lakini, uh, report asisi hatuna nguvu kuripoti kwa human rights uh, situation ya Amerika, lakini Amerika wamejipokea uh, uh, hawa ni mapolisi kuchunga human rights kwa kwa dunia hii. Hata hivyo serikali ya Uganda hii NRM serikali ya NRM imekuja kwa uongozi Uh, kuipigana na kuona na kila kitu ambayo tunaweza kufanya kuishi kuichunga uh, amani na kuichunga uwezo wa watu tutajifanya. Uh, sasa hii kitu Amerika inafanya hivi, kuna nchi zingine nyingi sana ambayo rekodi yao mbaya sana kuichunga uh, uwezo wa watu, lakini Uganda ime target particularly kwa sababu sisi tumeiongeza uh, sheria ambayo wanaita Human Rights Watch ripoti yake ya leo inasema kwamba kando na hiyo sheria ya wa, wa, kuzuia watu kufanya mapenzi, Marekani wanaandike hiyo. Awanaandike hiyo kwa nini Uganda, Uganda, Uganda weende kwa Middle East. Kwa Middle East. Hiyo ya Middle East sheria yao ni mbaya kuliko ya Uganda so, issue human rights sheria yao ni mbaya kabisa Lakini hii wametaja Uganda kwa sababu hii sheria yetu ambayo, lakini waziri pia, ripoti pia inasema kando na hiyo, kuna hili swala la mafuta, kwamba mna haras watu, mnawafanya wasizungumze, mnawatishia maisha, mnawalazimisha wanyamaze, wasizungumzie haki zao kuhusiana na huo mswada wa mafuta haya yote, kwamba waandike kitu ambayo wanataka waandike hiyo yote ambayo wanaitaka. Sisi tutaendelea ku, ku, kuishi wa Uganda, tutaenda kuongoza ku, uh, ku, ku, ku, ku, ku, ku, watu kwa njia ambayo tunaiweza, tutawacha Waganda waishi kwa amani, tutafanya vitu kupigana ku, ku, ku, uh, uh, poverty in Uganda. Watu waandike Uganda itakuwa hapa leo, Uganda itakuwa kesho, hiyo mafuta kama wanataka au hawataki, hiyo mafuta tunatoa. Sasa wanataka awatoe, hawataki tunatoa hiyo mafuta. Lakini is hii sheria ya, ya and homosexual bill, we are not apologizing for it. We will never apologize for it. We will never kneel, kneel down before them as they want. Na tutaendelea. Na sasa Uganda ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Uganda ni mwanachama ambao wanatetea sera ya Umoja wa Mataifa. Mbona mlifunga? Mbona, mbona <tosim filler> waziri waziri, ha ha. Ha, ha. UN. Waziri, mbona mlifunga ofisi ha ha? Ni sawa, lakini waziri, mbona mlifunga ofisi za watetezi wa haki wa binadamu za UN wa, wa, wa, wa, wa kazi yao Unamaanisha nini kontra kwamba wamemaliza kazi? Contract yao imesema wewe umetika umesoma contract yao? Umesoma contract yao? Inasemaje waziri? Wewe umesoma contract yao? Umesoma contract yao? Inasemaje? Umesoma au hujasoma? Ndio. Wewe wa... hujasoma contract yao? Contract yao imesema watakuwa kwa Uganda for 2 years. Ku build capacity kuongeza capacity ya Uganda Human Rights Commission. Wakati wamemaliza contract hiyo tumewambia contract yao imekwisha, lakini kitu wanataka hii wazungu ambayo wametoka Ulaya wanataka kazi hapa Uganda, wanataka kuwa wanaingia hapa Uganda. Wakati tumwambia warudi nyumbani yao, wamesema tunarudi Ulaya kwa ubaridi, alafu wanaanza kupiga kelele. Lakini ukisoma inasema wakati yao imekwisha, hatuja Review contract. Sasa hiyo kapasiti ya Uganda Human Rights Commission, watetezi wa haki za binadamu ndani ya Uganda iko namna gani? Wanaweza jisimamia wenyewe ama kazi ilikuwa haijakamilika? Watu weusi hawezi kufanya kazi hiyo? Wazungu peke yao ndio waweza kufanya kazi hiyo? Kuna Waganda wamesoma, wana PhD uh, mbili tatu, wanazungumza Kiingereza kushinda wazungu. Kama wanafanya kazi hiyo, kwa nini wajifanya hiyo kazi hiyo? Sasa, sasa, sasa World Bank imesimamisha msaada wake wa kifedha, Umoja wa Mataifa imesema hivyo IMF iliwatolea vitisho kama Uganda ni nchi ambayo inategemea msaada kwa sasa, inakuwaje? Waziri, serikali itaendeleza shughuli kwetu. Ni hizo kitu kitu ambayo nifanya ni kitu mzuri sana kwa sababu sasa tume tumeadjust program yetu kuona tufanye kila kitu yote ambayo Uganda itasimama peke yao kwa siku zingine si tutupate uh, fedha zetu independently World Bank. Tusingoje mapesa ya goa, tusingoje wabiashara kutoka Amerika. Sasa tunajenga uwezo wetu, uwezo wetu kufanya kila kitu yote kupata pesa yetu ambayo, pesa kwa njia ambayo hatutagoja pesa ambayo kutukuwa watu wengine. Kwa hivyo kitu ambayo wamefanya ni mzuri. Eh, sasa Agoa Rais Biden amesema huenda akaondoa Uganda ifikapo Januari. Kuna which mpangilio and mwingine ambao umepata? akigoje kesho, andoe leo. mnaelekea watu akimtia to? Andoe leo. Alafu? Akishawaondoa? Andoe 10 million shillings only. 10 million shillings. Sasa wewe unapiga kelele kwa 10 million shillings? 10 million dollars, sorry, 10 million dollars. How can we complain with 10 million dollars? Ukiongeza production yetu ya coffee Ukiongeza production ya coffee tunafila na gap kuna. So, A, kwa hivyo kitu ambao wanaifanya ni mzuri, kwa sababu eh, ulikuwa tulikuwa tunalala tuna tulikuwa tuna tuna tuna, uh, we forgot about this colonial brothers of ours, now we are waking up mm. Sasa to make sure we are, we become independent or no. of tax. And ndiyo unasema mnatoka katika usingizi ili mkuwe huru na mjitegemee. Lakini kujitegemea lazima muwe na marafiki, muwe na washirika wa kufanya nao biashara, mwinue uchumi. Marafiki nyingi sana bwana, marafiki nyingi sana Amerika ni marafiki bar yetu, ma Amerika ni marafiki yetu. Lakini sio marafiki ma, Amerika rafiki yako protect its interest, lakini Amerika si marafiki ambayo utaishi uta nayo mpaka utakufa. Kama ukijilala na kijifikiri hata Amerika anaweza kuwa rafiki yako maisha kwa maisha, umepotea. Sasa marafiki wenu wengine, marafiki wenu wengine wa biashara, waziri, ni akina nane ambao mnawatarajia kufanya nao biashara, wengi sana, wengi. Dunia hii kuna watu wengi sana ambao tunafanya biashara. India tunafanya biashara, Middle East tunafanya biashara, tunafanya biashara na Middle East Leo leo nimefungua uh, embassy ya uh, Venezuela hapa Uganda, tumefungua uh, embassy ya uh, Uganda hapa uh, uh, Uganda, tunafungua uh, tunafungua uh, uh, within East African community kuna biashara, with COMESA kuna biashara. Kwa hivyo kuna njia nyingi ambayo Uganda inaweza fanya biashara, sisi uh, watu wa atutu uh, atutu atutu uh, uh, uh, uh, atutu uh, lia ha kwa hii <laughs> mambo ya goa hatutalia, mambo ya, ya, ya World Bank ambayo mzuri sana ambayo to wake up waziri. Mliona namna Zimbabwe inavyohangaika na masuala haya, uh, wakati ambapo Marekani ilitoa makucha yake miaka ya themanini, mliona Kenya ilihangaika. Mifano iko mingi Afrika na kwingine duniani. Mbona mnahisi kwamba hamwezi ogopa Marekani inapotoa vikwazo kama hivi kwa maafisa wenu wa serikali, inapotoa vikwazo vya kibiashara, inapowaambia mnafanya makosa. Mabeberu ni mabeberu, mabeberu ni mabeberu. Wanataka sisi hata uh, tu, kama tukifanya kila kitu ambayo mabeberu wanataka, kila kila kitu, lakini mabeberu hawezi kupatia sisi maafrika hata siku moja kukuwa matajiri, kukuwa independent Upate njia zetu ambayo tunaweza kukuwa kama nchi zao, hawawezi kukubali. Mabeberu wanataka nchi yote Africa, kila sawa, wawakuwe wana depend on them, lakini eh, enough is enough. Uh, kama umeona kitu wamekuja west Africa, Chad, Wetafrica na zile zingine, wanasema kwa Wafaransa, enough is enough. Nimeshukuru waziri, asante uh. Ni Okello Riem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda, akizungumza na Sauti Amerika katika kipindi cha kwa undani. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Mimi ni Kenneth Bwire, narejea na sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Miradi ya China kwa serikali na jumuiya za Afrika imekuwa ikizua mijadala ya kimataifa. Kuanzia ujenzi wa makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia, majengo ya bunge nchini Zimbabwe, na makao makuu ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi yaani ECOWAS, na mengineyo, ni baadhi ya mirada ambayo imefadhiliwa kikamilifu na serikali ya China. Mwandishi wetu wa Kwa Undani wa Nairobi, Jason Nyakundi anaangazia namna na sababu za miradi ambayo wengi wanatambua kama ya bure. Ambayo inatekelezwa na China barani Afrika inazua maoni tofauti. Wiki iliyopita, China ilikabili Zimbabwe jengo jipya la bunge lenye thamani ya dola milioni mia moja ambalo Zimbabwe inasema ni ishara ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Jengo hilo la kuvutia katika viunga vya mji mkuu Harare linajumuisha jumba la ofisi la orofa sita na jengo la orofa nne lililoko bunge la kitaifa na seneti. Majengo hayo mawili yameunganishwa kwa madaraja matatu katika kila orofa, na bunge la kitaifa linaweza kuchukua watu mia nne huku baraza la seneti likiwa na uwezo wa viti 150. Pia lina vifaa vya mikutano, vyumba 15 vya kamati, nafasi ya ofisi kwa wafanyakazi na eneo la kuegesha magari. Rais Emerson Munangawa aliwaambia wageni katika hafla ya kukabidhiwa jengo hilo jipya kuwa hiyo ni ishara ya maendeleo na ushirikiano, akiongeza kwamba ni hatua muhimu katika urafiki wa kudumu kati ya Zimbabwe na China. Maoni tofauti yametolewa kuhusu zawadi za China kwa Afrika. Tom Dahiro, mchambuzi wa siasa nchini Rwanda, kwa maoni yake anasema haoni tatizo lolote kwa China kuzipa nchi na jumuiya za Afrika miradi mikubwa. China na historia na Afrika ambayo sio hivi karibuni. Unazungumza majengo kama hayo, nadhani kuna moja ya Rwanda la, la wizara ya mambo ya nchi za nje. Tanzania ilijengiwa kiwanda cha nguo cha Urafiki zamani, kiwanda kikubwa tu cha nguo uh, na miradi mingine. China ni nchi ambayo uhusiano wake na nchi za Afrika mara nyingi ni wa kuheshimiana na pale kunapotokea matatizo labda ya ya kutoelewana inatokana na viongozi. Kumbuke kuwa katika nchi zilizosaidia katika ukombozi wa bara la Afrika, China ilikuwa ni mojawapo, kuwafundisha wapigania uhuru, kuwapa vifaa. Na mara nyingi tofauti ya China na nchi za magharibi, haitoi chochote, hata kama ni biashara mnafanya nayo haina masharti. Uh, tofauti na nchi za magharibi ambazo zina historia ya ukoloni katika Afrika. Nitoe mfano mmoja bila ku, ku, kupitia pembeni, Ufaransa ime, ilikuwa ni, ina makoloni hapa Afrika, na baada ya kuondoka ina, inazidi, ina, inazidi kudai fedha nchi za Afrika ilizozitawala kuwa ilikuwa walikuwa na mission ya kuwafanya kuwa, kuwa wastaarabu. Huyu yeye anatoa kwa sababu anacho, lakini ali, ambaye alikuwa nacho na aliyeiba hataki kurudisha hata chochote. Katika miongo miwili iliyopita, Zimbabwe imekuwa ikiegemea zaidi upande wa China kupitia ziara yake ya tazama mashariki ambayo ilishinikizwa na hayati Robert Mugabe kufuatia nchi hiyo kutengwa na kuwekewa vikwazo na nchi za magharibi kutokana na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. China imekuwa ikitoa mikopo ya masharti nafuu kwa ajili ya maendeleo ya miundombinu nchini humo na makampuni kutoka China yanawekeza kwa kiasi kikubwa katika sekta ya madini na kilimo nchini Zimbabwe. Mnamo Desemba 4 mwaka 2022, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ECOWAS ilitangaza kuweka msingi wa ujenzi wa jengo la makao makuu ya kudumu ya jumuiya hiyo huko Abuja, Nigeria, ambayo yatagharimu dola milioni 31, ambayo inafadhiliwa kikamilifu na Wachina. Jengo hilo linatarajiwa kuunganisha shughuli zote za ECOWAS kuwa jengo moja kinyume na desturi ya kawaida ya kutumia majengo matatu tofauti yote katika taifa la Nigeria. Makao makuu mapya ya ECOWAS ni makao ya tume ya ECOWAS na bunge la ECOWAS. Rais wa tume ya ECOWAS alishukuru serikali ya China na kuelezea ishara hiyo kama alama ya nia njema, lakini mchambuzi wa siasa na bendo wa moto kutoka Uganda, yeye anatilia shaka zawadi hizi kutoka China inaweza kuwa hatari kwa sababu huu wa weupe kutoka zamani. Mimi mimi binafsi siwezi kukubali kwamba mtu yeyote mweupe anaweza kukupa kitu cha bure kama hana chochote cha kupata cha tija yoyote ile, na makao makuu ya Afrika kutoka mapema. Mimi nimeuliza Afrika ina umasikini aina gani ya kuweza kushindwa nchi zaidi ya hamsini kuweza kushinda kuweka mahali yao pamoja na kujijengea makao makuu. Na tutarudi tena huko ECOWAS. ECOWAS ni nchi za Afrika Magharibi, nyingi yao ni nchi ambazo zinayo mafuta, utajiri wa mafuta na rasilimali zingine zile nyingi. Na haiwezekani mimi kuweza kusema au kukubaliana na China kusema imezijengea makao ya Umoja wa Afrika, Umoja wa ECOWAS na bunge la nchi nzima ya Zimbabwe. Na hujaelewa hata hapa Uganda ninapozaliwa mimi wamejengea, walijenga kama ofisi ya rais, lakini rais Yoweri Museveni atakataa kukaa kwenye ofisi ile, akiachia waziri mkuu wake. Kwa hivyo mimi ninapochambua ni kwamba tuwe macho zaidi kwa uhatari wowote wa mutumwete kuweza kutupa kitu chochote kile akisema ametusaidia sisi Waafrika na kuatubali kwa mikono miwili. Suala hili limezua maswali kama vile, kwa nini nchi moja kama China inajengea mataifa kumi na tano ya ECOWAS? Kwa nini ECOWAS imeshindwa kujijengea makao makuu tangu kuwepo kwake kwa takriban miongo mitano? Je, China inalenga kupata nini kwa kujenga makao makuu ya ECOWAS? China na baadhi ya wanachama wanzilishi wa ECOWAS kama vile Nigeria walikuwa kwenye kasi sawa ya kimaendeleo mwishoni mwa miaka ya sabini na themanini, wakati China ilipofungua fursa kwa biashara ya nje na uwekezaji, kutekeleza mageuzi ya soko huria mwaka 1979 kwa kuzingatia ukuaji wa juu wa uwekezaji, utengenezaji wa gharama nafuu, mauzo ya nje na mageuzi ya kilimo. Hii ilikuwa wakati Nigeria, mwanachama mwanzilishi wa ECOWAS, alipokuwa akishuhudia ongezeko kubwa la uzalishaji wa mafuta. Kwa nini wafikirie kuwa inanyemelea rasilimali ya Afrika? Afrika yenye iny rasilimali inapaswa kutumia rasilimali zake kuwanufaisha wananchi wake. Hicho kitu cha kusema kuwa hivi wataweza kuja Afrika wachimbe uh, bila ruhusa, hapo itakuwa kitu kingine lakini kama watakuja kuwekeza uh, basi wanaweza kuwekeza kama watu wengine bila kusema kuwa ili niwekeze. Kumbukeni niliwapa, niliwapa jengo ah, wakati, hapo utamkumbusha wakati unatujengea una, una nyumba u, u, ilikuwa ni ya urafiki uh, rasilimali utachimba kama ni uh, kuchimba ardhini uh, bei iliyopo sasa hivi ni kadhaa. Mtu ambaye ana rasilimali ya kuweza kukupa bure ana hela ya kununua, muuzie. Ujenzi wa makao ya ECOWAS uliibua kumbukumbu ya kujengwa kwa makao makuu ya Umoja wa Afrika AU mjini Adis Ababa kati ya mwaka 2009 na 2012 ambao uligharimu dola milioni 200 na ulifadhiliwa na serikali ya China. Tangu kujengwa kwa AU, maswali mengi yameulizwa pia kuhusu namna nchi moja ambayo ni China inaweza kujengea Umoja wa Afrika unaojumuisha mataifa 54. Kumekuwa na wasiwasi wasi, maswali na madai kadhaa kuhusu ongezeko la ushawishi wa China kwenye shughuli za ECOWAS, AU na katika siasa za Afrika kwa jumla. Kwa mfano, kumekuwa na madai ya kupeleleza shughuli za AU ni ripoti yake jason nyakundi mwandishi wetu wa kwa undani akiwa nairobi kenya inakamilisha kwa undani hi leo mwelekezi amekuwa fiona wa mai jina langu ni kenneth bwire asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza sauti amerika voa ni kutakie usiku mtulivu