Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika, bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na hapa studio hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud, tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Ijumaa Novemba 3 mwaka 2023. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA Swahili com. Karibuni. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani asema Marekani inataka mwanya wa misaada ya kibinadamu Gaza, lakini wakati wa huo huo inasema kusimamisha mapigano ni kuipa Hamas mwanya wa kujipanga. Hii inamaanisha nini? inaongeza ile hali ya sintofahamu kwa sababu upande fulani anasema Israeli ina haki ya kujilinda, lakini upande mwingine tena anasema kwamba lazima kupatane kwa njia ambapo wakimbizi wataweza kusaidiwa na Umoja Afrika, wa Afrika umetoa wito kwa bunge la Marekani kuongeza muda wa mpango wake wa biashara nafuu na Afrika. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Hapa zinasomwa na Abdu Shakur Abud. na habari muhimu ya alfajiri hii leo kwamba ujumbe wa wataalamu wa haki za binadamu walioajiriwa na Umoja Mataifa pamoja na mfuatiliaji maalum wa Umoja Mataifa kwenye maeneo yanayokaliwa na Wapalestina Francisca Albanese umesema Alhamisi kwamba muda unapita kuweza kuzuia mauaji ya kimbari na janga la binadamu kutokea huko Gaza, jambo ambalo Israel inasema ni propaganda ya Hamas. Katika taarifa ya pamoja, wataalamu hao wanasema wana imani kwamba watu wa Palestina wako katika hatari kubwa ya mauaji ya kimbari kuwamaliza. Wameongezea kusema kwamba washirika wa Israel pia wanabeba mzigo wa kuwajibika na ni lazima wachukue hatua za haraka na dharura sasa hivi kuzuia janga hilo kukamilika. Wataalamu hao wanasema hali huko Gaza imefikia kilele cha janga kubwa, wakionya juu ya upungufu mkubwa wa maji, chakula, dawa, mafuta na vifaa muhimu vya msingi, pamoja na hatari ya kutokea milipuko ya ugonjwa, na anatoa wito wa kusitishwa mashambulizi. Ira Israeli imedondosha mabomu makubwa na mengi kwenye ukanda wa Gaza baada ya wanamgambo wa Hamas kufanya shambulio la kipekee kuwahi kutokea mwezi uliopita. Kundi la wanamgambo wa Lebanon la Hezbollah linaripoti kwamba limefanya mashambulizi ya mfululizo kwenye maeneo 19 Israel Alhamisi kwenye mpaka wao wa pamoja, na kusababisha Israel kujibu mara moja, ikiwa ni mkesha wa kutolewa hotuba ya kwanza ya kiongozi wa kikundi hilo linaloungwa mkono na Iran juu ya vita kati ya Israel na Hamas maeneo kwenye mpaka kati ya Lebanon na Israel yameshuhudia mashambulio ya ulipizaji kisasi hasa kati ya jeshi la Israel na washirika wa Hamas Hezbollah tangu wanamgambo wa kipalestina kuishambulia Israel tarehe saba Oktoba na kuzusha hofu ya vita kuenea kwenye kanda zima. Shirika la habari la taifa la Lebanon imesema watu wanane wameuliwa na wengine wengi kujeruhiwa kutokana na mashambulio ya Israel huko Lebanon huku Hezbollah ikitangaza kwamba mpiganaji wake mmoja aliuliwa. Vifo hivyo vinafikisha idadi ya vifo kuwa sabini na moja huko Lebanon tangu vita kati ya Israel na Hamas kuanza, na Waisraeli tisa wameuliwa, kulingana na hesabu za shirika la habari la AFP. Watu watano wameuawa baada ya waasi kushambulia mji wa kaskazini mashariki wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Alhamisi, katika ghasia za karibuni kabisa kwenye taifa hilo lenye vita vya mwongo mmoja sasa. Shirika la habari la Reuters limemnukuu meya wa mji ulioshambuliwa wa Moyen Sido. Idi Ligongo anaripoti kamili. Wafuasi wa muungano wa makundi yenye silaha yanayojiita Muungano wa Wazalendo kwa ajili ya Mabadiliko CPC walishambulia mji wa Moyene Sido ulio karibu na mpaka wa Chad kabla ya jua kuchomoza, amesema meya Solomon Yaminji kwa njia ya simu. Wakazi waliamshwa na milio ya risasi baada ya wanamgambo zaidi ya mia tatu kuvamia mji, amesema na kutoa idadi ya awali ya waliofariki dunia kuwa ni watu watano. Mtu mmoja aliyenusurika amethibitisha idadi ya vifo na kusema mmoja wa waliofariki dunia ni mwanamke. Muungano wa CPC baadaye ulitoa taarifa ukisema kwamba umechukua udhibiti wa mji na kuwataka wakazi kujiunga na harakati zake. Jeshi halikuwa tayari kujibu kuhusu tukio hili kwa njia ya simu. Wanamgambo wa CPC wanataka kubadilishwa kwa matokeo ya uchaguzi wa Disemba 2020 ambayo yalimtangaza rais Faustin Archange Tuadera mshindi na kuendelea na muhula wake wa pili. Jeshi ambalo linasaidiwa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa pamoja na wanajeshi wa Russia na Rwanda limekuwa likipigana na kundi hilo kwa miaka kadhaa. Umoja wa Mataifa umeshutumu pande zote kwa mauaji, kutesa na unyanyasaji kingono pamoja na matumizi ya watoto kama wapiganaji. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kubuniwa mkakati wa kimataifa wa pamoja na endelevu ili kukabiliana na hatari zinazotokana na maendeleo ya kasi ya teknolojia ya kompyuta ya AI. Guterres alitoa wito huo wakati wa mkutano wa siku mbili nchini Uingereza, akitoa pia wito wa kupatikana suluhisho mpya punguza mwanya uliopo kati ya AI na usimamizi wake, akipendekeza kwamba ni lazima iwe chini ya misingi ya katiba ya Umoja wa Mataifa na tangazo la kimataifa la haki za binadamu. Mkutano huo wa kwanza wa aina yake ulifanyika katika jengo la Bletchley Park na kuhudhuriwa na viongozi wa kisiasa kutoka mataifa 28 wakiwemo waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak na makamu rais wa Marekani Kamala Harris pamoja na mkuu wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Wanasema kanuni na masharti ya haraka siyo njia bora kuendelea mbele, na baadhi ya makampuni ya teknolojia AI wanahofia kwamba kuweka kanuni na masharti ya usimamizi huenda kukapunguza kasi za maendeleo ya teknolojia hiyo kabla haijafikia kilele cha uwezo wake. Hata hivyo, katibu mkuu Guterres ametoa wito kwa wabunge na wasimamizi kuchukua hatua za kuwa mbele ya wimbi la AI badala ya kulazimika kufuata nyuma. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Nigeria NNPC itaipatia kiwanda kipya cha kusafisha mafuta cha Jangote chenye uwezo wa kutoa mapipa laki sita elfu hamsini kwa siku shehena sita za mafuta ghafi mwezi Disemba ili kuweza kutumika kufanya majaribio yake ya kwanza. Hiyo ni kufuatana na maafisa watatu wanaofahamu majadiliano hao bila ya kutaka kutajwa. Afisa mmoja wa kampuni ya NNPC anasema shehena hizo sita ambazo zitakuwa jumla ya mapipa laki mbili kwa siku zitaanza kutolewa mwezi Disemba kama sehemu ya makubaliano ya mwaka mmoja, akiongeza kusema kwamba katika miezi inayofuata mafuta yatatolewa kwa misingi ya makubaliano kwa maridhiano na mafuta yaliyopo kiwanda hicho kinachopatikana katika eneo la biashara huru la Lekki kimegharimiwa na tajiri mkuu wa Afrika Aliko Dangote na kinatarajiwa kubadilisha kabisa biashara ya mafuta katika bahari ya Atlantic. Kiwanda kinatarajiwa kusafisha kufikisha kikomo biashara ya faida kubwa ya kupeleka mafuta ghafi ya Nigeria kusafishwa Ulaya na Marekani halafu kurudishwa na kuuzwa tena kwenye bara la Afrika kama nishati ya magari, malori na viwanda vyake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam na mna, kama tunavyojua, habari yenye uzito inatupeleka kule kule Ghaza, ambako leo tukio muhimu ni kwamba darzeni ya watu ambao wana uraia pacha wa Marekani na mataifa mengine walifanikiwa kuvuka mpaka wa Ghaza na kuingia Misri. Maafisa wa Washington wanaeleza matumaini yao kwamba familia zote za zo Wamarekani wanaofikia mia nne zitatoka kuondoka, zinaotaka kuondoka huko kwenye ukanda huo wataweza kufanya hivyo kwa haraka iwezekanavyo. Wakati huo, Steve Herman mwandishi wa Sauti Amerika anaripoti kutoka hapa Washington kwamba maafisa wa Marekani wanatoa mwito wa kusitishwa kwa muda tu kuruhusu misaada ya kibinadamu, lakini sio usitishaji kamili wa vita idi ripoti. Inasemaje? msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani John Kirby aliwaambia wanahabari Alhamisi kwamba kusimamisha mapigano hakutakuwa jambo jema kwa maslahi ya Israel. Tunaamini kwamba kusimamishwa mapigano kiujumla kutawanufaisha Hamas kuweza kupata muda wa kujipanga na kuendelea kupanga, ikiwa ni pamoja na kutekeleza mashambulizi dhidi ya watu wa Israeli. Kusitisha kwa muda kuruhusu misaada ya kibinadamu, tunapozungumzia hilo ni jambo la muda mfupi na kujikita katika lengo hilo, misaada iingie na watu. Kirby akikabiliwa na maswali kutoka kwa wanahabari, alikataa kukosoa mashambulizi ya mabomu ya Israel, jambo ambalo maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema huenda yakafikia ya kiwango cha uhalifu wa kivita wakati ambapo idadi kubwa ya raia wameuawa ama kujeruhiwa. Msemaji huyo wa baraza la usalama wa taifa la Marekani amesema Waisrael wamefanya juhudi za kupunguza vifo vya raia, lakini bado vinaendelea kutokea, na kusema kwamba ni maafa Nimeongea na profesa David Monda kuhusu mwelekeo huu wa mgogoro wa Palestina na Israel, wakati huu Israel inaendeleza mapambano na Hamas. Anaanza kuelezea kuhusu kuvuka mpaka kuingia Misri kwa mamia ya watu wenye uraia pacha kutoka Gaza hata ingawa wakimbizi wengi uh, wameweza kupita kule mpaka na kuingia Misri, lakini tsao ya kwamba wengi wao wamejeruhiwa, hawawezi kutembea au hawawezi kupelekwa kwingine kwa sababu ya majeraha zao. Pia kuna watoto, kuna wengi ambao pengine wamepoteza familia zao, hawataki kuondoka, sio kwa sababu hawataki kuwawa lakini wana hofu wakiondoka pengine hawatapata familia zao. Na cha kusikitisha pia ni kwamba Misri sasa hatujui kiwango kile cha wakimbizi ambacho kitaweza ku, kukichukua kwa sababu Misri pia ina shida zake pia za kiuchumi. John Kirby ameshindwa kueleza kinaga ubaga kwamba Marekani inataka kusimamishwa mapigano ikisema kwamba jambo hilo litakuwa linanufaisha Hamas huku vilevile vile akitaka mwanya uwepo wa kupeleka misaada ya kibinadamu. Vile vilevile imekuwa ni ngumu kueleza kwamba kweli Israeli imefikia kiwango cha mashambulizi yake ya uhalifu wa kivita. Hili linatoa picha gani kubwa kwa mgogoro huu? Inaleta hali ya mkanganyiko zaidi, inaongeza ile hali ya sintofahamu, kwa sababu semaji John Kirby sasa, vile anavyoongea, upande fulani anasema Israeli ina haki ya kujilinda, ina haki ya kwenda kule Gaza na kuongeza makali ya kijeshi, lakini upande mwingine tena anasema ya kwamba lazima kupatane kwa njia ambapo wakimbizi wataweza kusaidiwa, wale waliojeruhiwa kule Gaza waweze kusaidiwa, wapate maji, wapate vyakula vya dharura, na vitu hivi viwili haviwezi kuingiliana. Ni Profesa David Munda akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York Marekani. Nam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na sasa tunamrejesha tena Abdu Shakur Abud kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Marekani na Uchina walianzi wazalishaji wakuu wa gesi chafu ya greenhouse, wanatazamiwa kuanza Alhamisi kwamba watakuwa na mazungumzo juu ya hali ya hewa mwishoni mwa wiki huko Kalifornia, magharibi ya Marekani hiyo kuongeza, kuongoza matuma, kuonge, na hivyo kumradhi, na hivyo kuongeza matumaini ya kupatikana ufumbuzi kwenye mkutano wa kilele wa COP 28 mjini Dubai. Mazungumzo haya yanafanyika kabla ya kuanza kwa ziara ya rais wa China Xi Jinping hapa Marekani. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje inaeleza kwamba mkutano huo wa siku nne utajadili miongoni mwa mambo mengine kuimarisha utekelezaji na juhudi za kuhamasisha mafanikio kwenye mkutano wa COP 28. Viongozi wa dunia watakusanyika Dubai, pamoja na wajumbe wa masuala ya hali ya hewa kuanzia Novemba 30 kwa mkutano huo wa Umoja wa Mataifa. Tukielekea katika ripoti zetu katika ufunguzi wa mkutano wa siku tatu unaoendelea jijini Johannesburg, Afrika Kusini, Umoja wa Afrika umetoa wito kwa bunge la Marekani kuongeza muda wa mpango wake wa biashara kwa bara hilo maarufu kama AGOA utakaomalizika mwezi Septemba mwaka 2025 kwa kati ya miaka kumi hadi ishirini na kutaka marekebisho yoyote ya mpango huo yafanyike miaka ijayo. BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Peter Bikenda na kwanza akamuuliza tathmini yake kuhusu wito huo wa Umoja wa Afrika. Binafsi pia anaunga maoni ya wadau anaposema kwamba wanaomba muda uweze kuongezwa walau kwa miaka kumi, lakini vilevile vile, nchi zetu za Kiafrika zisitegemee zaidi masoko ya nje ukitizama kile kinachojulikana kama intra african trade uh, ndani ya Afrika ni uh, hii intra african trade iko katika kiwango cha hali ya chini sana. Ni, ni swala baya, si kitu kizuri kutegemea tu masoko ya nje ili sisi kuweza kuuza bidhaa zetu, lakini nadhani ni wakati mwafaka pia kwamba endapo kesho milango ya AGOA itakiwa imefungwa sisi tutategemea nini zaidi? Kwa hiyo nadhani ni wakati mwafaka kwa wadau husika kuanza kuona kwa, kuanza kuona umuhimu wa soko la ndani ya Afrika badala ya kuendelea kutegemea haya masoko ya nje na no. hata masoko ya kimagharibi na mashariki. Kamishina huyo wa biashara wa Umoja wa Afrika, Albert Machanga, pia amesema kwamba hata ingawa wanaitaka Marekani kuongeza muda wake, lakini Marekani yenyewe haitaruhusiwa eh, kuleta bidhaa zake bila kutozwa ushuru eh, katika soko huria la Afrika. Na hili linaendelea wakati ambapo kama unavyojua kuna mvutano hapa Washington, ambapo eh, kuna upande E, wa kisiasa ambao hautaki mpango huo ongezwe hata ingawa Rais Biden mwenyewe na utawala wake pamoja na wademokrati wengi wanataka uongezwe muda. E, nadhani kama ulivyosema tu ni kwamba bidhaa za Marekani zinazoingizwa z... katika soko huria hili e, la Afrika ni kwamba zitakuwa zinatozwa ushuru kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na mamlaka e, husika. E, nadhani bunge la Marekani wanaona kwamba kwa nini sisi hawa tuwapatie fursa ya kuweza kuuza bidhaa zao kwetu bila masharti kama yale ya wanayotuwekea sisi. Kwa hiyo ni it, it, itakuwa ngumu kidogo kwa administration ya Biden kuweza kulishawishi bunge la Marekani kwamba, jamani, tunaomba pamoja na haya tuendelee tuwaongezee muda na tuendelee na utaratibu huu wa AGOA. Nadhani ni na, na, swala ambalo litaleta mvutano kidogo katika bunge, ukizingatia kwamba sasa hivi chama cha Demokrati uungwaji mkono wake katika bunge sio kama ilivyokuwa hapo uh, nyuma kidogo. Hawana ushawishi mkubwa wa kuweza kubadili policy kirahisi katika bunge hilo. Uh, kama ulivyosema ni kwamba utaratibu huu wa goa au uh, utaratibu huu wa kibiashara kati ya Marekani na nchi za Kiafrika unaelekea kuisha mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Naam, basi huyo ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa Peter Bigenda akizungumza na Sauti Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini mbora, mbora, mbora, mbora. Nam, tunasonga mbele na Kumekucha Afrika. Kama unajiunga nasi e, tunatangaza kutoka Washington DC na moja kwa moja tunaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mahakama ya katiba ya taifa hilo ilipitisha majina ya wagombea urais hadi wale wapinzani wa, wa rais Felix Tshisekedi wiki hii katika uchaguzi mkuu wa baadaye, na wao wakatoa angalizo kwamba tume ya uchaguzi lazima iwe huru haki licha ya mengi yakiwa bado hayajafanyiwa kazi. Mwenzangu Patrick Ndwimana alizungumza na Hasan Kizunguruka kutoka Kinshasa, akamuuliza wamepokea vipi maamuzi ya mahakama ya kikatiba ilo. Kwa kweli ndugu mtangazaji, sisi tumepokea kweli na shambra shambra, hususan kuhusu hali ya mwingi Katumbi ambayo ilikuwa inaleta sinto jua kabisa, lakini kuona jinsi mambo alivyopita. Eh, kwa kweli tumepokea, tumepokea na furaha na tumaini kubwa. Kuna wagombea sita wakiwemo wagombea uh, wakuu wapinzani wa uh, rais Chisekedi ambao walitoa taarifa pamoja, wanaiomba tume ya uchaguzi Senii. Wanasema mchakato wa kabla ya uchaguzi uligubikwa na utata, wanataka kuwe na uwazi zaidi. Kuna baadhi ya mambo wanataka Senii ifanye kama vile kuorodhesha orodha ya wapiga kura na mengineyo, ili kuwe kuepukana na uwizi wa kura. Kwa nini hawa wagombea ni kama vile kidogo hawana imani na mchakato wenyewe? Unafikiri ni kwa nini? Kufatana na hiyo hali kweli, na inaleta changamoto, maana hayo ambao mashirikisha wanayotia mbele, ukifata na muda, sasa muda unakuwa mfupi sana, kuna baki kama vile wiki mbili hivi, waanze kujitupatupa katika mambo ya kampeni na kufatana na hizo shurti ambazo wanatoa mimi nakuwa najiuliza, hata wakongomani wengi wa wanakuwa najiuliza kama kweli uchaguzi utafanyika. Maana wenyewe wameapa kusema kwamba kama hayo masharti yao ya kukubaliwa, wa basi watachukua njia, njia mbinu, ili masharti apate kukubaliwa. Kwa hiyo inakuwa kama vile kufuatana na jinsi seni yenyewe ilivyoundwa, ukianza tangia hapo awali, seni jinsi ilivyopeleka mambo yao kwa kweli ilikuwa ni, ni kama vile kivurugu tu. Hawakupeleka mambo kama jinsi sheria inavyosema, na mpaka leo wamefika katika kipindi hichi, inakuwa kama vile baadhi ya vitu bado havijatekelezwa vizuri ili kazi ipate kuendelea. Unaposema vitu vyote viwekwe kwenye, yani kwenye mstari hapo, unamaanisha nini? Sababu hao wagombea sita wameomba mfano daftari la wapiga kura liwe liko tayari, lakini wameomba pia uh, ramani ya uh, vituo vya kupigia kura kulingana na sheria ya uchaguzi DRC. Hayo mambo yanafanyika lini? Ah, haya mambo ni mambo ambayo yanafanyika miezi mitatu miezi minne kabla amjafika katika mwezi wa uchaguzi. Ni vitu ambavyo yani, kuna sheria, kuna mustakabali ambao unaonesha jinsi sheria zitakavyo kwenda. Wakizungumzia horodha, mathalan, unakuta ni ile hali ambayo mtu akitaka kwenda kuchagua anakuta ile orodha inakuwa inaonyeshwa kiwazi katika of kila ofisi ambao utaingia kwenda kuchagua unakuta jina lako limepandikwa pale. Sasa enyewe yo hiyo imekataa, imesema kwamba kufuatana na hali ya uchumi na kufuatana na hali yenyewe walivyo fanya kazi yenyewe haitakuwa na muda wa kuchapa vii vitu kama hivyo. Mtu atakuwa anakwenda yeye mwenyewe anauliza, alafu majina atakuwa kwenye kompyuta. Sasa uniambie, mtu akiwa kama ubembe kule vijijini kule, huyo mtu atajuaje kwamba jina lake liko katika kompyuta? Na hii inakuwa sio zoezi. Ni Hasan Kuzunguruka akizungumza na Kumekucha Afrika kutokea Kinshasa, DRC. leo katika VOA Mitaani tunaelekea huko mkoa wa Hauti Katanga. Tunaarifiwa kwamba madereva kutoka Afrika Mashariki, Afrika Kusini na Afrika ya Kati wameanza mgomo wa kutofanya kazi katika migodi mbalimbali mbali kusini mashariki mwa Kongo kutokana na malipo mabaya au seremali. Vika ametuletea ripoti hii kutoka Goma. ndinatia prix taksi na kwa epe, epe eleve kursa sinkanta na haiko na makato 1000 franga 1500, hapa na pale 1000 franga 1500 bo, tukona pata vile shida de mambo baklia kuzoea au vile na kuwa mwangufu, unaona resete yetu inapunguka jua karburate resete yetu inapunguka, na ile nacha kazi inaharibika. Kazi kazi kabisa na kuwa ngufu sana, sio sie tunasikia barimere kusema njia njoko mubaya Je, natia karibire na panda bo, tunaomba kwa si tunaomba wa autorite, kama ni haki ni njia, watu angalie njia ikaribire pite eh, kama vile mwaeko bangalie si pri ba tume kushusha pri, mambo si vile tupite kutupata kujiretrouver kidoko. Sasa gouvernement no kunaona nini 5000 francs pour ce moi retour, kama ona beba ta mzigo kidoko, Franga yote yote ushisha inabakia na bataksimene. Taksimene vile pana kubeneficie. Taksi ko bei makali bao ilibapana kubenefisi na karibirana namna kushere mm. Bon, tutasemea baba waklia yetu, tutasema tutasema tusikilizane tu, tu parce que kinyee tutafanya haiko kidogo kidogo tu kinyee tutapata, tusikilizane tu, tu batufahamu vile parce que karbira kunatufaa hivi, batufahamu balia kabisa, bakue na pas kutufahamu, itakuwa biesa Ujumbe wa wataalamu wa haki za binadamu wanaoajiriwa na Umoja wa Mataifa pamoja na mfuatiliaji maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye maeneo ya Palestina unasema Alhamisi kwamba muda unapita kuweza kuzuia mauaji ya kimbari na janga la kibinadamu kutokea huko Ghaza, na wanatoa wito wa kusitishwa mapigano. Kundi la wanamgambo wa Hezbollah huko Lebanon inaripoti kwamba limefanya mashambulizi ya mfululizo kwenye maeneo kumi na tisa Israel kwenye mpaka wao wa pamoja na kusababisha Israel kujibu mara moja, ikiwa ni mkesha wa kutolewa hotuba ya kwanza ya kiongozi wa kundi hilo linaloungwa mkono na Iran juu ya vita kati ya Israel na Hamas. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kubuniwa mkakati wa kimataifa wa pamoja na endelevu ili kukabiliana na hatari zinazotokana na maendeleo ya kasi ya teknolojia ya kompyuta AI. Guterres alitoa wito huo wakati wa mkutano wa siku mbili nchini Uingereza. Mwisho wa muktasari wa habari. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu hapa ni Idi Ligongo, mwenzangu Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu ni Dadi Balawi. Kutoka Washington, tunasema asubuhi njema.