Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotutegea. Jina langu ni BMJ Mridhi, nalo jina langu ni Harrison Kamau, nikukaribisha kwenye matangazo yetu hivi leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 3 mwezi Novemba mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania pamoja na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> katika matangazo yetu hii leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia uhusiano kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na watawala wao wa zamani wa kikoloni, wakati ambapo mfalme wa Uingereza ametembelea Kenya, huku rais wa Ujerumani naye akitembelea Tanzania. Uh, matarajio ni kwamba kutakuwa na ongezeko la idadi ya wageni sasa. Ni umetazamiwa kwamba ujio wake katika maeneo yale, uh, itasaidia kuweza kuinua sana hadhi ya maeneo yale. Kumbuka kwamba historia ni mojawapo vile, uh, uh, vitengo muhimu ambavyo tunauza kama nchi na katika habari zetu nyingine ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesisitiza umuhimu wa kutafuta suluhisho litakalotambua uwepo wa mataifa mawili kutanzua mzozo kati ya Israeli na Palestina, huku akishinikiza haja ya kutoa nafasi zaidi kwa misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa wa vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Ni kati tu ya yale utakayoasikia kwenye matangazo yetu haya, ambayo kwa leo yatakuwa ni ya saa nzima, kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Na kabla ya kusikiliza live talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden na mke wake Jill Biden wanasafiri kuelekea mji wa Lewiston Maine ili kukutana na familia za watu 18 waliouawa Oktoba 5 na mtu aliyekuwa na bunduki. Rais Biden anafanya kila awezalo kukomesha tatizo la bunduki ambalo limewagawanya jamii zetu, wakati pia akisihi baraza la wawakilishi kufanya marekebisho kwenye sheria za umiliki wa bunduki, amesema Stephanie Fieldman ambaye ni mkuu wa ofisi ya ghasia za bunduki kwenye ikulu ya White House. Biden na mke wake wanafanya ziara hiyo kwa mwaliko wa gavana wa Maine Janet Mills, ambaye amesifu rais kwa usaidizi wake tangu kutokea kwa mkasa huo. Wakazi wengi wa Lexington wamehoji na kuzua maswala ni yani vipi mshukiwa wa mauaji hayo alivyopata bunduki. Wachunguzi wamesema kwamba Robert Card ambaye alikuwa afisa wa ziada wa jeshi la Marekani alipatikana akiwa amekufa kutokana na majeraha ya risasi siku mbili baada ya kufanya mauaji hayo wakati akisemekana kuwa katika hospitali ya watu wenye matatizo ya kiakili katika msimu wa joto wa mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasili Tel Aviv mapema leo kuweka msukumo zaidi wa kusitishwa kwa mapigano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu katika vita vya Gaza baada ya Israel kusema vikosi vyake vimelizingira eneo la Palestina katika miji mikubwa, lengo likiwa ni kuitokomeza kabisa Hamas. Vikosi vya Israel kwa mara nyingine vimefanya mashambulizi ya ardhini, baharini na anga huko ukanda wa Gaza usiku kucha na kupelekea tahadhari kuhusu hali ya kibinadamu kwenye kitongoji kilichozingirwa huku idadi ya vifo vya Wapalestina ikiongezeka karibu watu milioni moja nukta tano ikiwa ni nusu ya idadi ya watu katika ukanda wa Gaza wametoroka makwao huku wengine takriban laki saba wakipewa hifadhi kwenye majengo ya wakimbizi yanayoendeshwa na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa la Palestina, UNRWA. Blinken yupo kwenye ziara yake ya pili ya Israel mwezi huu akitarajiwa kushauriana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu hatua za kupunguza maafa kwa raia wa Gaza ambako misaada ya kibinadamu inaendelea kupungua. Wakati huo blinken pia amesisitiza umuhimu wa kuwa na mataifa mawili kama suluhisho la mzozo unaoendelea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rwanda Alhamisi imetangaza kwamba itawaruhusu Waafrika kuingia nchini humo bila visa, likiwa taifa la karibuni kabisa katika bara hilo kuchukua hatua inayolenga kuimarisha usafiri wa watu na bidhaa sawa na ilivyo barani Ulaya kwenye eneo la Schengen. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, rais wa taifa hilo Paul Kagame alitoa tangazo hilo katika mji mkuu Kigali, ambapo alihimiza uwezo wa Afrika kama kivutio cha utalii wa ndani, kinyume na kutegemea asilimia 60 ya watalii kutoka nje, kulingana na data kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la kiuchumi la Afrika. Mwafrika yoyote anaweza kuchukua ndege na kuingia Rwanda pale anapotaka bila kulipia chochote, amesema Kagame wakati wa kongamano la 23 la kimataifa la baraza la usafiri na utalii. Iwapo hilo litatekelezwa, basi Rwanda itakuwa taifa la nne la kiafrika kutangaza hatua hiyo baada ya Gambia, Benin na Ushelisheli. Rais wa Kenya William Ruto mapema wiki hii alitangaza mpango wa kuruhusu Waafrika kutembelea taifa hilo la Afrika Mashariki bila kulipia visa ifikapo Desemba 31. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky katika hotuba yake ya kila siku ameshukuru Marekani kwa kuweka vikwazo vipya vyenye nguvu dhidi ya taasisi 220 za Russia zinazohusishwa na kasia. Marekani Alhamisi imeweka vikwazo kwa zaidi ya watu 100 na makampuni ya China, Uturuki na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE ambao wanadaiwa kuwapatia vifaa muhimu ambavyo vinasaidia Rusia kwenye vita vya Ukraine. Zelenski amesema kwamba kila kikwazo lazima kifanye kazi yake kikamilifu, ili kusiwe na nafasi kwa Rusia kuvikwepa vikwazo hivyo. Amesema kwamba nguvu ya vikwazo ni nguvu ya ulimwengu. Wakati huu wa mashambulizi ya makombora ya Rusia Alhamisi yameua raia wengine wawili, mmoja akiwa mwanamke mwenye umri wa miaka themanini na moja na mwanaume mwenye umri wa miaka sitini kwenye mkoa wa kusini mwa Ukraine wa Kherson, kulingana na mamlaka za huko, yakiwa maafa ya karibuni zaidi kutoka Russia dhidi ya eneo hilo. Ripoti kutoka makundi mawili ya haki za binadamu imesema kwamba vikosi vya usalama pamoja na makundi yenye silaha wanaendelea kutenda uhalifu wa kivita kwenye eneo la Afrika la Sahel ambako wa, wenye msimamo mkali na waasi wameongeza mashambulizi ili kuongeza utawala wao na udhibiti wa rasilimali katika jamii. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Human Rights Watch na Amnesty International wamesema Alhamisi kwamba raia wanaendelea kuuawa, kutekwa nyara na kunyanyaswa, ikiwemo nchini Burkina Faso ambako makundi ya wanajihadi yamekuwa akipigana kwa miaka mingi pamoja na Mali ambako wanamgambo na makundi ya kikabila ya waasi wamekuwa wakipanua ushawishi wao. Ilaria Alegrosi ambaye ni mtafiti mashuhuri wa Human Rights Watch amesema kwamba mauaji ya raia wa Mali kutoka kwa makundi ya Kiislamu pamoja na jeshi la Mali ni uhalifu wa kivita unaohitaji kuchunguzwa kwa kina. Ripoti ya Human Rights Watch iliwasilishwa kwa wizara za sheria na ulinzi za Mali lakini hazijatoa majibu yoyote kufikia sasa kulingana na kundi hilo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya nigeria ya nnpc itatoa mapipa elfu mia sita hamsini ya mafuta kila siku kwa kampuni ya usafishaji ya mafuta ya dangote katika awamu ya majaribio Kampuni hiyo ya kusafisha mafuta inayofadhiliwa na tajiri mkubwa wa Afrika Aliko Dangote inatarajiwa kuleta mabadiliko makubwa katika biashara ya mafuta katika eneo la Atlantic na kuondoa ushawishi wa makampuni ya Ulaya na Marekani ambayo yamedhibiti soko hilo kwa miaka mingi. Kampuni hiyo inapatikana katika eneo la biashara la Lekki karibu na mji wa Lagos. itakapokuwa tayari na kufanya kazi kwa viwango vilivyopangwa, Itapelekea Nigeria yenye utajiri mkubwa wa mafuta kuwa muuzaji mkubwa wa bidhaa hiyo nje ya Nigeria ambayo licha ya kuwa mzalishaji mkubwa inaagiza mafuta kutoka nje ya nchi. India imefunga shule za msingi na kupiga marufuku magari yote yanayotoa hewa chafu pamoja na kazi za ujenzi katika juhudi za kupunguza ukungu mzito wa hewa chafu mjini humo. Kiwango cha juu cha hewa chafu katika mji huo kimesababisha matatizo ya kupumua kwa wakazi, huku majengo makubwa yakiwa hayaonekani vizuri kwenye mji mkuu wa New Delhi. Maafisa wanatumia maji kunyunyuzia hewani pamoja na mashini za kuzuia ukungu huku watu wengi wakitumia barakoa kujilinda dhidi ya hewa chafu. Wasimamizi wa mji huo wametangaza faini ya dola 240 kwa mtu yoyote atakayepatikana akiendesha gari ambalo limetumika kwa zaidi ya miaka 10 hadi 15 ambayo kwa kawaida yanatoa hewa chafu. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari hizo za dunia zimesomwa na mwenzangu Harrison Kamau ambaye tutashirikiana naye hii leo katika uh, matangazo haya tukiwa na majadiliano ya wiki, yani live talk, kama nilivyokueleza hapo awali kwenye vidokezo vyetu. Wiki hii viongozi wawili wa, wa ngazi za juu kutoka Ulaya, Mfalme Charles watatu wa Uingereza na Rais Frank Walter Stenia wa Ujerumani wametembelea nchi mbili za Afrika Mashariki ambazo zilikuwa koloni zao kwa wakati mmoja au mwingine katika historia. Mfalme Charles akiandamana na mkewe Malkia Kamila walikuwa nchini Kenya kwa siku tano na kwa ziara ambayo ilijawa na umuhimu wa kihistoria. Kenya ilikuwa koloni ya Uingereza kwa miaka 68 kutoka mwaka 1895 hadi mwaka 1963. Baada ya kupata uhuru kamili kutoka kwa Uingereza mwaka 1964, Kenya ilijiunga na Jumuiya ya Madola na hivi leo ni kati ya nchi 56 wanachama wa muungano huo wa mataifa ambayo yalitawaliwa na Uingereza kwa wakati mmoja au mwingine. Ikiwa ni pamoja pia na Uganda ambayo ilitawaliwa tangu mwaka elfu mia nane tisini na nne. Upande wa kusini magharibi mwa Kenya ni jirani yake Tanzania. Kuanzia mwaka elfu tisa mia tisini eh, kumi na sita hadi mwaka elfu tisa mia sitini na moja, Tanzania wakati huo ikijulikana kama Tanganyika, ilikuwa chini ya utawala wa kikoloni wa Uingereza ambao ulitambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa wakati huo ukijulikana kama muungano wa mataifa mwaka 2042 baadaye baada ya kuanzishwa kwa umoja wa mataifa kama tunavyojua hii leo tanganyika ilitambuliwa rasmi kama koloni la uingereza mwaka 1946 lakini kabla ya yote hayo katika karne ya 18 tanganyika ilikuwa sehemu ya kundi la nchi zilizotawaliwa na ujerumani wakati huo ikijulikana kama german east africa Muungano ukijumuisha Tanganyika, Burundi, Rwanda na sehemu za Msumbiji ambazo kwa wakati huo zilijulikana kama Kionga. Wakati wa utawala koloni kubwa, wa kikoloni nchini Tanganyika, ukatili mkubwa ulitendwa dhidi ya Waafrika, hususan wakati wa machafuko yaliyojulikana kama uasi wa Maj, Majimaji. Nchi nyingine zikiwemo Burundi na Rwanda, Uganda na DRC pia zilirekodi visa mbalimbali vya dhuluma na unyanyasaji kutoka kwa watawala wao. Akiwa nchini Kenya, mfalme Charles amesema anajihisi masikitiko makubwa sana na huzuni kwa ukatili wanaofanyiwa Wakenya wakati wa mapambano yao ya kudai uhuru kutoka kwa utawala wa koloni wa Uingereza. Hebu tumsikie mfalme uh, Charles yakizungumza wakati akiwa nchini Kenya mapema wiki hii. Mabibi na mabwana, uh, hamjambo? Ni aje <laughs> Ni fura yangu uh, kuwa nani jioni ya leo. <laughs> <laughs> Najiskia kama niko niumbani. Hapo anapoeleza kwamba anajisikia kuwa nyumbani ni swala ambalo limeibua maswali mbalimbali mbali, wengine wakiuliza nyumbani kwa namna gani. Tutazungumza yote hayo, lakini kabla ya hapo tuangalie huko nchini Tanzania, ambako rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier akiwa katika makumbusho ya Majimaji katika mji wa Songea, kusini magharibi mwa Tanzania, ameomba msamaha kwa vifo vya maelfu ya watu wakati wa uasi wa Majimaji mwaka 1905 mpaka 1907. Na Steinmeier alisema Ujerumani itaendelea kutafuta majibu ya maswali yaliyouibuka na ambayo hayawezi kujibika, ambayo hayawapi amani waathirika wataalamu wanasema kati ya watu elfu mia mbili hadi laki mbili mpaka takriban laki tatu walipoteza maisha yao wakati wa mapambano hayo. katika Live Talk leo tuna wataalamu wa uh, vitengo mbalimbali mbali, wana historia na wahadhiri wa vyuo vikuu. Kwanza nimkaribishe Profesa Innocent Shaw. Huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu cha diplomasia nchini Tanzania na pia tuko naye Profesa chacha nyaigoti Chacha uh, karibu sana profeh, uh, profesa, uh, in, uh, Innocent Show. Asante sana asante sana Profesa chacha nyaigoti Chacha naye sio mgeni kwa live Talk, ni mhadhiri wa vyuo mbalimbali e, nchini Kenya na pia ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia na yale ya kimataifa. Karibu uh, Profesa chacha nyaigoti Chacha. Um, jambo, hatujambo, salama sana. Na pia Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa, pia naye anajiunga nasi kutoka New York hapa Marekani. Karibu profesa. Asante uh, kunialika kuchangia mada ya leo. Uh, basi ku, kama nilivyowaeleza msikilizaji, kushirikiana uh, hapa kuendesha mpango huu, niko na mwenzangu Harrison Kamau, lakini kwanza kabisa eh, labda nianzie hapo Kenya kwa sababu uh, ujio wa mfalme Charles wa tatu umekuwa gumzo kubwa zaidi hasa katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, uh, hebu tueleze kwa ujumla wake we umeionaje ziara ya mfalme Charles. Najua ni mengi yamezungumzwa, lakini mambo muhimu tu, uh, ya mwanzo mwanzo, kabla hatuja wakaribisha wengine, uh, ambayo ameibuka katika ziara hii. Uh, kuna mambo kadha wa kadha ambayo yameibuka, lakini la muhimu ni kuzingatia uhalisia kwamba uh, himaya ya Uingereza na uh, nchi ya Kenya, pamoja na kwamba Uingereza ilikuwa ni watawala wa kikoloni wa hii nchi, wamedumisha mahusiano mazuri tu hata baada ya kuleta uhuru au kupatikana uhuru kwa Kenya, Uingereza bado inajigjamba kwamba ina uhusiano mzuri sana na nchi ya Kenya, na uhusiano huu unabainika wakati tunapozingatia historia ya ukweli kwamba Waingereza waliondoka ndio, lakini utamaduni wao ulibakia hapa Kenya na baadhi ya biashara zao mpaka sasa zinanoga huku Kenya. Na nafikiri hili ni jambo ambalo Mfalme Charles aliweza kuja kushuhudia na alipokuwa anajaribu kuzungumza kwa lugha ya Kiswahili wakati wa vifa jioni rasmi ya kimataifa, alisema yuko nyumbani, anajisikia yuko nyumbani, na ni ukweli kwamba Waingereza wanapokuja huko Nairobi huwa wanajisikia wako nyumbani, kwa sababu hawaoni tofauti sana. Pamoja na kwamba nchi ya Kenya ilipata uhuru, nafikiri utamaduni wa Uingereza pamoja na itikadi zake zilikuwa zimesheheni sana katika hii nchi na hadi sasa wazungu hao ambao walikuwa ni wakoloni hatari sana, waliua watu wakati wa Maumau, walitesa watu sana, walinyanyasa Waafrika kwa muda mrefu. Lakini baadaye, wakati tulipopata uhuru, rais mwanzilishi wa nchi ya Kenya, Rais Kenyatta alisema uh, tumewasamehe lakini hatutasahau. Nafikiri mpaka sasa sisi Waafrika hatutasahau, lakini Waingereza bado wanazidi kushadidia na kukubali kwamba hapa ni kwao. Asante sana Profesa Chacha Nayo Chacha Harrison Kamau hapa. Kabla ya kumwalika uh, uh, Profesa Innocent Shaw kutoka kule Tanzania, nafahamishwa kwamba kuna msikilizaji yuko kwenye laini ya simu. Sema jina, sehemu unakotokea tafadhali, na utoe maoni yako tukiendelea na live talk. E, bila shaka mimi ni Josphat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Namshukuru Nyaikoti Chacha vila ameongea tu ya pengine Wakenya hawachawahi kupeana msamaha kwa hawa, lakini nataka kuuliza huyu Nyaikoti Chacha, Je, anapotazama kwa mtazamo wake mwenyewe hawa wazungu kweli, wakati walitoka, kweli walitutesa. Tukitazama, je, hawa viongozi wetu ama hao mambo yenyenye wetu katika nchi za Afrika, je, wanatuongoza wa, wa, wa, wa, wa kinyume na ile kasumba ya wazungu ama ndio wanaendelea kuumiza waafrika wa, wa, wa wenzao? Kwa sababu tunaposema eh, tulikuwa tunaomba huru, je, unapata kiongozi anataka kunyanyasa mwananchi mwenye anaongoza kiongozi wa chini mpaka wapi? ce tutawezaje tuta, tuta kupata tofauti ya yule mwenye alikuwa ameumiza ame Mkenya, ili tuweze kuona kweli huyu mwafrika mweusi anaweza kuonyesha kielelezo ambacho ni chema, ili mm -hmm. tuweze kutambua kweli msungu huyu alituumiza. Ni swali langu, Nyagotata anaomba aweze kujibu. Asanti sana, hilo ni swali ambalo kwa hakika uh, profesa Nyagoti Chacha atalijibu muda usio mrefu, lakini kwanza kabisa nimkaribishe uh, Profesa Innocent Show kutoka kule Tanzania. Uh, kiongozi wa Ujerumani, uh, rais wa Ujerumani ametoka uh, tu nchini Tanzania, uh, ama amefanya ziara wakati mmoja na yule mfalme wa Uingereza nchini Kenya. Sasa wakati akiwa nchini Tanzania, Frank Walter Steinmeier, je, ujio wake ulipokelewa vipi Tanzania ikizingatiwa kwamba uh, viongozi hawa wa kutembea kwao kunaibua hisia za kikoloni. Je, kwa ujumla wananchi walipokeaje uh, ujio huo? Uh, wananchi wamepokea ujio huo vizuri, kwa sababu Ujerumani ni nchi ambayo ni partner mkubwa sana wa Tanzania katika maendeleo. Kwa mfano kuna GIZ, hilo ni shirika la kijerumani la maendeleo ya maendeleo ya jamii hapa Tanzania na vile vile uh, wana ubalozi hapa na hata kuna Goethe Institute ambayo inafundisha uh, Kijerumani. Kuna watanzania wanajifunza Kijerumani na Ujerumani kuna watanzania wanafundisha Kiswahili na kuna redio Deutsche Welle ya Kiswahili. Na wamekuja na business delegation kubwa karibu ya watu themanini hapa Tanzania kuja kuongea mambo ya FDI, foreign direct investment, kuwekeza mambo ya trade na mambo ya youth na gender, haki za wanawake na wanaume, pamoja na kuenda kuona museum ya Majimaji war kule Songea kwenye vita vya Majimaji na vilevile ameomba msamaha kwa Tanzania kwa kile ambacho kilitokea kwenye mambo ya ukoloni na mambo ya slave trade. Mm -hmm. Na kuonyesha kwamba ni sawa, ni ni, ni wakati sasa kwamba uh, labda Uingereza na Ujerumani zimeona kwamba influence ya BRICS, au influence ya China na hizo nchi zote za BRICS inazidi kuwa kubwa, kwa hiyo wana lose popularity no. Influence inakuwa ndogo kama super power maisha ma, unajua Ujerumani taifa tajiri sana Europe pamoja na Uingereza. Sasa ile influence ya Uingereza na Ujerumani imekuwa kama imeshuka, imekuwa uh, overshadowed na hizi nchi za BRICS, especially China. Kwa ni kama wanakuja sasa tena kusema kwamba msamaha ucusamee, na hata wamepromise hizo artifacts ya hizo vitu ambao walizipeleka Ujerumani wazirudishe, hii vikae kwenye museum zetu. Asante sana, asante sana, Profesa Shaw, ukiwa hapo Dar es Salaam. Najua kuna msikilizaji kama mnavyosikia, msikilizaji kuna mmoja ameuliza swali kwa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, lakini nataka nimpe nafasi Profesa David Monda, yuko hapa New York, lakini yeye pia ni mzaliwa wa Kenya. Kwa hivyo ana mahusiano ya moja kwa moja na yale tunayoyazungumza. E, lakini kabla ya hapo, uh, profesa Uh, Profesa David Monda anataka tumsikilize tena uh, huyu mfalme Charles watatu wakati akizungumza mjini Nairobi kuhusiana na suala hilo. Ilitarajiwa sana kwamba angeomba msamaha kama alivyofanya rais wa Ujerumani kule Tanzania au hata zaidi eh, kulikuwa na matarajio mengi tu, lakini tusikie alivyosema akizungumza katika ikulu uh, kule Nairobi. Anasema, lakini ni lazima tutambue nyakati zenye uchungu mwingi katika uhusiano wetu wa muda mrefu na wenye changamoto. Makosa ya zamani ni chanzo cha huzuni mwingi na masikitiko makubwa. Kulikuwa na visa vilivyoonekana kuwa visivyokubalika vya kutumia nguvu dhidi ya Wakenya wakitafuta uhuru wao, na hilo halikubaliki na hilo halikubaliki. Profesa Monda, unajua, uh, tuzungumze kuhusu huu msamaha ambao ulitarajiwa, uh, sijui kama ulifanyika kama haukufanyika, eh, lakini tumalizane na haya. Wewe matarajio yako yalikuwa ni yapi na unatazamaje? Kwamba kulikuwa na matarajio mengi tu ya kwamba angeomba msamaha, na hili sio jambo jipya kwa sababu tumeyasikia hapo mbeleni, lakini sasa ujio wake ulitoa nafasi ambayo wakenya wengi hususan walitarajia zaidi ya hapo, kulingana na vile ambavyo nimeona watu wakieleza, lakini nipe tathmini yako Profesa Munda. Tathmini yangu ni kwamba uh, ni kama nilipigwa na bumbuazi kwa sababu mfalme um, Charles uh, haku uh, hakuonyesha bayana kwa matamshi yake ya kwamba Uingereza na ufalme wake ndio uliosababisha haya maafa. Kwa hivyo alikuwa anajaribu kutumia chenga za lugha, ili Uingereza isijipate pahala ambapo inaweza kushtakiwa kwenye mahakama za Kenya, kwenye mahakama za Uingereza, na hata mahakama za kimataifa, kwa sababu kuna mwingiliano wa karibu na ufanisi uh, na ukubwa wa uchumi wa Uingereza na kufilisika uh, kwa mataifa ambapo ilikuwa uh, imezisimamia kama bwanyenye kwa enzi za kikoloni. La pili ni kwamba kutafakari kweli ukoloni umeisha, lakini ziara hii kweli imeonyesha kwamba ukoloni umeisha bado kuna makampuni makubwa makubwa ya Uingereza, kwa mfano, Barclays, benki ya Barclays, ambayo sasa inaitwa ABSA, Standard Chartered, benki ya Standard Chartered, kampuni ya Brooke Bond ambayo yalifaidika kupitia eh, ukoloni wa, wa, wa Uingereza. Kwa hivyo, kwa njia fulani pia inabidi makampuni haya yalipe fidia. Tukiangazia kwa mfano kampuni ya Brookbond, kumekuwa na kashfa ya unyanyaswaji wa wanawake ambao walikuwa wakifanya wa kazi pale, ya kwamba kampuni hiyo imeshtakiwa. Lakini pia enzi za kikoloni, mashamba makubwa ambayo Brookbond bado inayo hadi mpaka wa leo Uh, kuna utata kwa sababu wa Afrika kwenye eneo hizo, jamii ya Wanandi, jamii ya Wakipsigis, jamii ya Wakalenjin mm -hmm. wengi wao mashamba yao iliporwa, na mambo haya hayakudodokezwa bayana na na na serikali na, na waandishi wa habari no. kwenye ziara hii mm -hmm. ni kama kwamba yalipunguzwa yali, yali, yali makali kwa hivyo, ninahisia tofauti na no. sifikiria kwamba Uh, ule unyanyaswaji wa Uingereza wa kiuchumi wa kifalsafa na na, na, na, na kimaadili umeweza kuzingatiwa na na na ufalme wa Uingereza kuweza kuwajibika Naam, asante sana profesa Profesa Monda Harrison, Kamau hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ya ya ya kipindi kipindi ni live Talk. Sasa kabla ya kumaliza kipindi sehemu sehemu sehemu ya kwanza kwanza, naona vema BMJ tupokee swali uh, swali la la msikilizaji msikilizaji, kisha tunapoingia sehemu ya pili au au uh, au maoni, maoni, maoni Profesa Chacha atajibu lile la kwanza, na tutasikia kama kuna maoni au swali kutoka kwa msikilizaji. karibu sana sema jina lako tu kwa haraka a Jina, ma, majina ni laba nikikete natoka sehemu za Bungoma, kijiji kinaitwa Malakizi. Ningeuliza tu ndaigodi kwamba kuna mahali panaitwa Malakizi, hapa watu walikuva kwa ajili ya kupigania uhuru Mm -hmm. Nisasi, isi, damakera, 90s, lakini wakitangaza mambo utasikia tu ni kwingine ni kwingine, na kulikuwa na mzee mmoja anaitwa Wangira Wevale, hata alipigwa risasi, ameishi na majeraha amekuva nas, lakini hajatambuliwa kama shujaa yaivoti nipechivu Haya ndivyo hivyo. Uh, Profesa Nyaigoti Chacha, naona maswali mengi yanakuelekea ya wewe eh, hatutayajibu katika sehemu hii ya kwanza kwa sababu muda wake umekwisha, lakini eh, pajaharibika neno kwa sababu tutakutana katika sehemu ya pili, hasusan wale wanaotusikiliza kwa njia ya mtandao. Kwa wale wanaotusikiliza kwa njia ya redio wengi watatuacha sasa hivi. Eh, kutoka hapa Washington tunawashukuru sana kwa kushirikiana nasi katika live talk kwa leo. Mimi naitwa BMJ Murithi, nimeshirikiana na Harrison Kamau, lakini pia uh, tutaendelea katika sehemu ya pili ya Livetalk. Tuonane wakati huo. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya matangazo yetu ya Live Talk kutoka hapa Washington, hasa wale mnaotusikiliza kwa njia ya mtandao. Nina habari kwamba pia kuna redio shirika moja au mbili pia zinabeba matangazo haya kwa sasa. Katika sehemu ya pili, tunazungumza kuhusu mahusiano kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na wale waliokuwa watawala wa zamani wa kikoloni, wakati ambapo mfalme wa Uingereza Charles watatu ametembelea Kenya, e, huku naye rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier akiwa a, ametembelea nchi ya Tanzania katika e, kipindi ambacho e, kuna maswali mengi na msukumo unaendelea kuongezeka wengi wakitaka kuwe na msamaha unaombwa, na wengine wakitaka hata fidia kwa mengi yaliyotokea siku za ukoloni. Lakini kuna mengine ambayo tutayazungumza katika sehemu hii ya pili, ikiwa ni pamoja na kama kuna eh, umuhimu wa kiuchumi ambao unakuja na ziara hizi na vile vile maswala mengine kwenye laini za simu. Wageni wetu E, ni Profesa Innocent Shaw, uh, kituo cha diplomasia chuo cha diplomasia nchini Tanzania, pia mtaalamu wa masuala ya diplomasia, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha mhadhiri wa vyuo kadhaa vya uh, vya Kenya na vile vile mchambuzi wa masuala ya mahusiano ya, ya ki, mahusiano ya kimataifa. Tuko pia naye Profesa David Monda mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka hapa hapa nchini Marekani. Kamau, safi sana, naona kwamba sasa ndio wakati tutarudi kwenye swali la kwanza kabisa, msikilizaji kuwa Joseph Ayola kutoka Tarbo nchini Kenya, na akaelekeza swali hili kwa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, aliuliza hivi. Ah, je, viongozi wa sasa ambao ni weusi wa kiafrika wana tofauti gani na wakoloni wale waliokuwa wazungu, na je hilo linadhihirika yeye kwake, kama nilivyomsikia, anasema kwamba haoni mabadiliko, anaona kama bado wako chini ya utawala wa kikoloni. Je, hapa utatofautisha vipi, Profesa Chacha Nyegoti Chacha, ili tumjibu Ayola akiwa kule Tarbo? Mimi uh, nafikiri ana wazo zuri. Hili wazo linatokana na ukweli kwamba Waafrika viongozi wengi waliopigania uhuru na wakakabidhiwa madaraka baadaye walikiuka utawala bora na walikiuka misingi ya kidemokrasia, na mpaka sasa huu ndio ugonjwa ambao unazidi kutanda katika bara la Afrika, kwamba viongozi sio watumishi wa umma. Viongozi wanatafuta wadhifa na nyadhifa mbalimbali wa ili waweze kujinufaisha wenyewe kwa kibinafsi, na kwa sababu watu huwa hawawezi kukubali kutumikishwa kiholela basi viongozi wanakuwa wakatili wakati mwingine watu wanashuhudia viongozi wa Kiafrika wakiwa wakatili zaidi kuliko wale wakoloni. Kwa hivyo hili ni suala ambalo tunazidi kuja kujadili na kuhimiza Waafrika wazidi kutoa rai kwa viongozi wao kwamba hatukudai uongozi au utawala na uhuru kutoka kwa wakoloni mm -hmm. ili sisi viongozi tuwe wanyanyasaji hatari zaidi kuliko vile walivyokuwa Waingereza. Kwa hivyo huyu ndugu wa Tarbo ana mawazo mazuri, lakini mawazo ambayo kwa sasa tunahitaji tuyaunganishe, na ni kwa nini viongozi wa Afrika wameshindwa kutawala kwa njia za kidemokrasia? Nafikiri jambo la shida sana, hasa katika nchi ya Kenya, ni kwamba viongozi wengi wanatafuta uongozi kutumia misingi ya kikabila na wanashinikizwa na watu wanaotoka katika kabila zao kuweza kutumia nyaswa hizo kujinufaisha kwanza kibinafsi na kunufaisha wale watu ambao wako karibu nao kwa misingi ya labda hali ya kifedha mm, na hali ya kiuchumi pamoja na wa, ukabila na hili jambo litaendelea kutapakaa katika bara la Afrika mpaka wakati wa Afrika wenyewe watajistahili na kuwakabili hao viongozi na kuwaambia kwamba imetosha, hatuwezi kukubali ukoloni mambo leo kuonekana kwamba ndiyo njia pekee ambayo inatumiwa na nyinyi viongozi kutuongoza na kutuletea mafanikio. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Eh, naona kabla sijamleta tena Profesa Innocent Show, kwanza Profesa David Monda, kulikuwa swali lingine eh, kuhusu kutoka kwa msikilizaji, ingawaje alisema Profesa Chacha alijibu, lakini nafikiri pia wewe unaweza ku E, kuchangia hapa, iwapo kutakuwa changamoto tutarejea kwa Profesa Chacha. Lakini ujumla wake alikuwa anauliza, anaona tu wengi wakitajwa kutoka maeneo fulani, na kuna wengine ambao yeye anasema anafahamu hata zaidi, na amemtaja mzee mmoja kule kwao. Je, hilo, hilo unaliona vipi kwamba kuna wengi? Na labda kwa kujibu swali hilo tuangalie pia kwa upana wake. E, iwapo kutatajwa ni nani ambaye alidhulumiwa zaidi wakati wa ukoloni, tutakwenda mpaka wapi kuhakikisha kwamba tunawajua wote ambao waliteswa zaidi ya wengine na mambo kama hayo? Nini kitakuwa ni kigezo? Jaribu kulijibu hilo Profesa Monda. Nadhani ame, ameangazia swali nyeti manake, sana sana Kenya tukiangazia utawala wa ukoloni huwa tunaangazia utawala wa maumau vuguvugu, -vugu la maumau na sana sana tunaangazia uh, yaliyotokea mlima Kenya lakini tusisahau ya kwamba hata kikanda kulikuwa na vuguvugu eh, vugu zile za maji maji kule Tanzania, eh, vile umeeleza afri um, Kenya eneo za magharibi eh, kwa jamii ya wabukusu kulikuwa na maafa mengi. Kwa jamii ya wa wa Kalenjin eh, mashamba yao vile nimeangazia kule mbeleni, kulikuwa pia na maafa mengi kwa Wamasai pia ambao wapo Tanzania na Kenya, mashamba yao mengi yalinyakuliwa. Makampuni mengi ya utalii ya Uingereza yaliyo uh, uh, yaliyo Serengeti uh, kwenye eneo la Serengeti na pia Masai Mara yaliundwa yali uh, uh, kwenye uh, hisu, kwenye nyakati za za kikoloni kwa hivyo na, nasema hivyo kusema hivyo ya kwamba sana sana lazima tuangazie pia majamii mengine ya kikanda ambayo pia yaliathirika, lakini pia lazima tujiadhari ya kwamba tusiseme jamii fulani iliathirika vikubwa na lingine halikuathirika. Kwenda mbele, lazima pia tutafakari tu, tuangazie kusema ya kwamba eh, kulipwa kwa fidia itawezekanaje? kwa wale ambao hata kwa yale majamii waliathirika, kwa sababu tunajua kwenye maj, kwenye jamii kwa mfano tukiangazia vuguvugu uh, la Maumau, kuna wale waliathirika kwa sababu walikuwa wanapigana dhidi ya wa wakoloni. Lakini pia tusahau ya kwamba kuna wale waliitwa home guards, ambao waliathirika kwa sababu wao waliunga mkono serikali ya kikoloni kwa hivyo, wao pia wana haki zao ambao ambazo hazijaangaziwa na wakati mwingine pia hatutafakari ha, ha, jambo hilo. Kwa hivyo kwenda mbele kumalizia, ni kwamba mimi ningefikiria uh, tuangazie jamii ambazo hazikuangaziwa na unyanyapaa wa ukoloni, tuweze pia kutafakari jamii ambazo ziliangamizwa na wale ambao waliunga uh, mkoloni lakini pia waliathirika kwa njia moja au nyingine, na pia tuwekeze kwa kujifunza historia ya mkoloni Tanzania na Kenya ilikuwa ni ipi. Wataalamu wasomi hawafanyi utafiti, hata sisi hatujui kwamba Eh, viashiria kwa mfano vyetu vya kutoka Tanzania vya kutoka Kenya ambavyo bado vipo eh, London, eh, viweze kurudishwa, na vikiwa huko eh, vitakuwa kwa hali gani? Lazima tufanye tena utafiti wa historia, wa falsafa za kijamii, wa, wa, wa unyanyapaa na unyama wa wa Uingereza eh, kukandamiza jamii zetu. Hatufanyi historia hiyo na lazima niongeze kwamba pia serikali ya Kenya wakati hii ilikuwa imeogopa watu kuandamana, ilikuwa ime imepiga kalamu <laughs> maandamano. Kwa hivyo inarudia tena ile ile ile dhana e, ya kwamba pengine mm -hmm. Ukoloni haujaisha ni kwamba kiongozi sio mfalme kutoka Uingereza no. Kiongozi sasa amekuwa mfalme mweusi, sio mfalme mweupe mm -hmm. Lakini ni mfalme mweusi tunayemwita rais. Hilo tutaendelea kuzungumzia kwa kina zaidi, Profesa Monda, na nitakuja kwa, kwa sekunde chache kwako kwa Innocent, lakini hapa tena kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Uh, endelea jina na sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Bila e, shaka ni Josephat Ayora kutoka Taribo Kenya. Naam, ndio. E, e, e, nilikuwa nasema, nafikiri pengine nyegotyake amechibu lile swali langu na nikitazama vile eh, yule kiongozi mwenye aliulizwa maswali hapa Kenya kuwa a, a, anachutia kuwa vile eh, wa, wa Kenya waliumizwa, mimi niliona angetaka kujibu vile wa Kenya, matarajio yetu yako Ali, alinyamake hilo swala na naona, kulingana na mawazo yangu, president wetu na yeye wamepanga maneno yao na kucha, Kenya alikucha nchini Kenya, mimi naona ameomba msamaha tayari, kwa niapa ya i, e, nchi e, e, yake ameomba msamaha. Sijui wa Kenya tunataka msamaha wa aina gani? Ama tulikuwa tunataka kusema kama nyumba yangu ilikuwa imeharibika niweze kupewa kitu kidogo ama mm, niweze kununuliwa nguo? Tunataka msamaha wa aina gani? Nenye mimi naweza kusema ni ile wa Afrika tuweze kuwa e, na tabia ya huruma, tuweze no. E, tukatae kubeba ile hali ya kuweza kuumiza huyu. Asante sana. Asante eh. Asante sana Ayola, najua una mengi ya kusema lakini, pia ndo tuwape nafasi pia na wasikilizaji wengine. mm-hmm. E, lakini pointi yako ime tumeipata hapa, nafikiri e, pia you know Saint Shaw ataweza kuizungumzia Eh, kuhusu msamaha ulioombwa kule Tanzania labda, eh, utakuwa eh, umekubalika, na ndio msamaha ambao ulitarajiwa na wengi ambao walikuwa wanasubiri ujio wa rais, wa rais wa Ujerumani sasa, Kamau. Ehe, nataka kurudi kwake Profesa uh, Shaw akiwa Tanzania. Uh, mwaka wa elfu mbili kumi na saba Tanzania ilisema kwamba ilikuwa ikitathmini kuchukuliwe hatua ya kisheria ili kuhakikisha kwamba kuna uh, ridhaa itakayotoka kwa Ujerumani kwa watu wa Tanzania, na sasa ikizungumzia uh, uh, maji maji, na alipokuwa pale na kuomba msamaha alisema kwamba wataangalia na watahakikisha kwamba fuvu la Chief Songea litapatikana. Je, nauliza hivi kwako Sho, kuna mikakati aina yoyote ambayo ilikuwa tayari imesha chukuliwa ya kisheria na serikali ya Tanzania, au hata baada ya ziara hii kuna mikakati ya kisheria ambayo imedhihirika? Na je, hasa wale watu wasongea kule na vuguvugu vugu hili la majimaji la, la, la, maji. Kuna mikakati yoyote ambayo inawezekana kwamba kando na msamaha kuna ridhaa ya aina fulani iwe ni mashamba ama pole au msamaha rasmi kwa kwa watu hao uh, hakuna uh, mkakati yoyote ya kisheria ambayo umeshachukuliwa, lakini uh, kama unavyojua ni kwamba yeye ameomba msamaha na akasema, uh, ya nyuma yaishopita, uh, sasa tujenge ya sasa hivi na nafikiri kwa sababu uh, kwa mfano hiyo ya Maumau kwamba kwa mfano British wali wali promise kwamba wangewapa dola na pound milioni ishirini wapate wale watu, lakini haikuwa haiku, haikuenda kama jinsi ilitoka kuenda. Kwa hiyo kwa, kwa mimi nafikiri kwamba kwa sababu hakuna official au yaani kiofisi kwamba mtu ame complain amelalamika, kwamba mlikufanyia mambo haya mabaya, kwa hiyo tunataka kufanya reparation au kulipwa, basi. Na mi nafikiri kwamba wao watakaa wataangalia kwamba msamaha wa vitu vilivyopita umesamehewa, ila walete miradi ya maendeleo. Kwa mfano, wanaweza wakasema watu wasiongea na Watanzania kwa ujumla labda wapate scholarship au wajengiwe labda hospitali au wajengiwe university au chuo au technical college mm -hmm, au vitu ambavyo vinaendana vina na hivyo kwamba, mm -hmm, usimlipe kila mtu mmoja mmoja hela mm -hmm, lakini walete maendeleo watu waweze kuendelea. Na Ujerumani ni nchi tajiri, uwezekano huo ni mkubwa kabisa. Asanti sana profesa Monda, anaaja kwako sasa, katika mtazamo wa kimataifa, tukiangalia hali ilivyo ya ulimwengu na siasa za sasa, tuanzie kule Afrika ya kati na Afrika Magharibi. Tumeona ambacho kimetokea kwa mataifa ambayo yalikuwa koloni za ah. Sasa hawa ni viongozi wawili tena, wenye ushawishi mkubwa, wametembea Afrika Mashariki. Ukitazama kwa mtazamo wako kabisa, uh, wa macho tu ya kimataifa ki, unaona kama viongozi hao wanasihi labda Afrika imeanza kujitawala kwa namna fulani na kuanza kufunguka macho kiasi kwamba imeanza kujitenga na mataifa yaliyokuwa koloni zake za zamani? Unaona kama ziara zilizofanyika ambazo tumeshuhudia wiki hii zimeshawishiwa na mambo ambayo yamekuwa akitokea na mapinduzi katika mataifa ya Afrika ya kati na kule magharibi, nadhani hilo ni swali nyeti na inaashiria pia ya kwamba Ujerumani na Uingereza bado zinataka kuwa na uhusiano wa karibu na mataifa ambazo zilikuwa chini ya utawala wa kikoloni wa Uingereza na pia Ujerumani. Uh, nikiangazia uh, Uingereza na ufalme wa Charles Eh, ni kwamba eh, tusahau ya kwamba mama yake Charles uh, yani uh, Elizabeth wa pili alitawazwa ali, ali, ali, ali na kuweza kuapishwa kuwa uh, Malkia kule Kenya. Kwa hivyo pia kihistoria na kimantiki, eh, ni vyema uh, Kenya kuwa taifa la kwanza kwake Charles kurudi ng'ambo kurudi kwa jamii ya mataifa ambazo zilikuwa chini ya utawala wa Uingereza wa kuweza kuja Kenya kama taifa la kwanza hilo il, ni jambo pia muhimu. Kwa hivyo ule uhusiano bado una, unaendelezwa, lakini pia kwa upande fulani pia lazima tujihadhari, maanake utawala wa kibepari wa kikoloni pia umetuweka kama Uh, mateka wa mataifa haya ya ng'ambo. Kwa mfano, nikitoa mfano Uingereza, vile mfalme um, Charles akaja Kenya, tunaongea Kiingereza kwa wingi, hatuongei lugha yetu ya Kiswahili, hatuongei lugha zetu za za Kiafrika. Najua kweli kidiplomasia lazima ahusiane uh, uh, uh, na na Mwingereza, lakini ukienda kule China au rais wa China akija Marekani anaongea Kichina, rais wa India akija Marekani anaongea Kihindi. Na sisi kama Waafrika nafikiria kimawazo bado tu, ni, ni kama sisi ni watumwa. mm -hmm. Eh, hatupatii hatu, hatu, hatu, hatu, hatu, hatu, lugha zetu za Kiafrika kama Kiswahili kipaumbele. Na kumalizia, pia lazima niseme kwa ya kwamba nimesikitishwa na ziara hii ya cha kule Kenya kwa sababu uh, sauti ya wale ambao walikuwa wanataka kupinga eh, eh, ziara hii wale ambao walikuwa nataka kutoa eh, nyaraka mm -hmm. au kutoa hoja zao kusema ya kwamba hata mpaka wa leo ni kama Kenya bado ipo chini ya ukoloni wa Uingereza kibiashara, eh, kifalsafa, kimaadili hawakuweza ku kueneza jambo hilo au kueneza masuala kama hayo. Kwa hivyo, nafikiria uhusiano wetu, uh, kwenda mbele na Uingereza, uhusiano tuseme wa Tanzania kwenda mbele na Ujerumani no. lazima ubadilike kwa sababu lazima, uh, majanga ya historia yaangaziwe, lakini tupate njia mbadala mm-hmm. wa kueneza na sera zetu kama mataifa ya Afrika na tusiwe chini ya ubabe wa ukoloni kiakili, ki kimantiki na kiutamaduni. Asanti eh, sana. Naona muda unakimbia kweli kweli. Kabla hatujasoma maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wa Facebook eh, swala hilo, swali hilo ambalo ameliuliza Kamauna alisikia, ni swala nzito na labda nitampa nafasi eh, Profesa Chacha Nyagoti Chacha pia atoe kauli yake kulihusu. Lakini kabla ya hapo eh, kuna swala kuhusu uchumi wa kimataifa ama na uchumi eh, eh, kuhusu iwapo kuna mafanikio ya kiuchumi yanayoletwa na ziara kama hizi. Kwanza tumsikilize, eh, huyu uh, Dr Sami Kwaye eh, akizungumzia yale yaliyotarajiwa kuhusu kama kuinua uchumi na ziara kama hiyo ya mfalme Charles, na nafikiri pia kule eh, Tanzania kwa rais Steinmeier, matarajio uh, ni kwamba kutakuwa na ongezeko la idadi ya wageni. Hususani, umetazamiwa kwamba ujio wake katika maeneo yale itasaidia kuweza kuinua sana hadhi ya maeneo yale eh, na basi uuzo wa historia. Kumbuka kwamba historia ni mojawapo vile uh, uh, vitengo muhimu ambavyo tunauza kama nchi eh, na nchi yote imejivunia historia yake. Haya, asante sana Dkt Ikwaye hapo akizungumza nasi mapema leo. Eh, Profesa Chacha, Labda uchukulie pale ambapo Profesa Monda aliachia, labda kuna kitu ungependa kuongezea kuhusu umuhimu eh, kama kunao umuhimu wa ziara kama hizi eh, kwa sababu labda ya hadhi iliyopo sasa kwa nchi hizo za Afrika eh, au ni ziara tu? Na pia kama suala hilo la uchumi eh, kuna mafanikio kweli ambayo yanatokana na hizi? Aa, mimi nafikiri tunahitaji kuzingatia kwamba harakati za kukolonisha bara la Afrika upya zimeanza uh, na nchi ambazo zitajikwamua zikakubali tena kutawaliwa na hao viongozi, kwa sababu wanataka kututawala kiuchumi ki, ki wanataka kututawala kiutamaduni na zaidi zaidi, ukizingatia kwamba sahizi kuna harakati nyingi sana za kupinga ujio wa, wa China katika bara la Afrika kwa sababu nchi za magharibi ni kama zimesisimka, na hizi ziara haikuwa hai sadifa. Nafikiri labda hao watu Uingereza na Ujerumani, nchi ambazo kwa kawaida zimekuwa zikishirikiana sana katika mambo ya kimataifa, labda walipanga kwamba waweze kufika hapa kama viongozi na kuanza kuzungumza na wakenya na watanzania katika misingi ya kujitayarisha na kujiweka sawasawa ili waweze kukabiliana na namna ambavyo Uchina imeanza kutusakama katika mambo ya kuwekeza na kuleta maendeleo ambayo sisi tunafikiri ni maendeleo mazuri, lakini tuzingatie kama Waafrika kwamba afueni yetu ni kujizatiti na kuweza kufungua mipaka ya mataifa yetu ili wananchi wa bara la Afrika watembeleane wafanye biashara pamoja. Zaidi zaidi, tusitegemee kwamba kurudi kwa Wazungu, Waingereza na Wajerumani kutasaidia Waafrika. Hakuwezi kusaidia Waafrika, kwa sababu tamaa yao nafikiri, ni kujaribu kuendelea kutunyanyasa kiutamaduni mm -hmm. na kielimu na zaidi zaidi, kuchuma kutoka kwa rasilimali zetu ambazo wa walisikitika sana kwamba waliondoshwa hapa ghafla, wakati tulipigania uhuru na hawakuweza ku, kuendeleza uh, kuchukua hizi rasilimali hasa madini ya Tanzania, uh, mambo mbalimbali ya Kenya ya uchumi, kilimo na nyinginevyo. Nam, shukran sana Profesa Chacha Nya Igoti. Chacha ukiwa hapo Nairobi, naona tumesalia na tumesali dakika tatu hivi. Tutasoma maoni ya wasikilizaji ambao wanaandika kwenye mitandao yetu ya kijamii, kisha tutarejea kwenu, mtoe kauli za mwisho mwisho eh, kabla hatujafunga matangazo yetu ya Live Talk kamao, namuona David Sechenga ako kule Wagumu, Tanzania, anasema, kikweli nchi zetu za Afrika Mashariki zimetembelewa na viongozi wa mataifa ambao tulikuwa makoloni yao na kutembelea sehemu mbalimbali mak za makumbusho na pia kuomba radhi kwa kile askari wao walitutendea, na mahusiano ya nchi zao hizi japo bado yapo lakini, nyuma ya pazia, kuna majonzi kwa yale askari wao walitutendea. Tano Pite anasema ako kule Wabuzira Yombo, Chato, Tanzania. Anasema maoni yangu binafsi, kuja kwao nchini kwetu, wanakuja kwa malengo ya kunyonya rasilimali zetu. Inapaswa viongozi wetu kujisimamia sana, wasidanganyike kupewa zawadi kama vioo <laughs> vioo, watabaki wanaangalia sura zao za, za, za rasilimali zinapopokonywa kutoka kwao. Pius Tuwei nafikiri huko kule Kenya, anasema ni vyema wakoloni hao waturudishe mashamba yetu na walipe ridhia kwa mateso waliotuletea. Kuomba msamaha kwao ni kwamba wanamaanisha bado wanaitawala Afrika. Ni maoni ya Selemane Sambai Mahona, na anaendelea kusema ni sawa na mtu kutenda jam, jam, jambo baya halafu anakumbuka alifanya makosa na kurudi kuomba msamaha. Filemon Chamuka kutoka DRC anasema, nani hao wakoloni waliotutesa zamani? Mpaka leo wanaendelea kututesa na wanasaidia nchi ya Rwanda kutesa Wakongomani. Safi kabisa. Tumalizie na huyu Bilali Saidi Mkeha nadhani. E, uelekeo wa dunia umebadilika sana. Anamaanisha mwelekeo Uh, au upande ambao dunia inachukua umebadilika sana hasa baada ya China kuwa karibu sana mataifa ya Afrika na rasilimali zao. Nafikiri ni swala hilo ambalo alikuwa analizungumza Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Kama u wakaribishe wageni wetu watoe kauli zao za mwisho mwisho. Asante Uh, sana BMJ Muridhi. Nafikiri kwanza kabisa tutaanza nchini Tanzania, kauli yako ya mwisho uh, Profesa Shaw. Ebu, toa tu tathmini yako kuhusiana na swala hili kwa nchi ambazo zimeendelea kama Uingereza na Ujerumani uh, zinaweza uh, Tanzania inaweza ikazitumia kuleta maendeleo uh, maendeleo ambayo sasa hivi sio tena maendeleo ya kupewa misaada, ila maendeleo ya kufanya biashara, sema trade, um, relation kwamba tunafanya biashara na Uingereza, nafanya biashara na na Ujerumani kuleta maendeleo ya Tanzania kwa export na import vitu kutoka kwao. Ndio maana wao wameleta wameleta watu themanini na sisi tukakutana vilevile tukawapelekea hapo Kempinski na Johari Rotana, wafanya uh, biashara wa Tanzania wakaongea na watu wa Ujerumani ili kuweza kufanya biashara na kuleta mm -hmm. maendeleo kwamba aid haifai sasa hivi biashara ili naendeleo. Kwa sekunde chache, kwa sekunde kama kumi, kumi na tano. Profesa Sho, kabla hujaondoka, kuna swali limeulizwa sana, huo msamaha ambao umetangazwa na tumekuwa tukiusoma, ndio ndi msamaha uliotarajiwa na Watanzania na sasa kwenda mbele, manake nini? Kwa chini ya dakika moja tafadhali. Aa, ni, ni msamaha ambao ulitarajiwa na Watanzania na Watanzania wameonyesha kwamba wameukubali kwa sababu hakuna kikundi cha mtu yoyote ambaye wameweza kusema kwamba kwenye vyombo vya habari au kwenye umma kwamba sisi hatujakubali huu msamaha. Asante <laughs> sana. Uh, wamekubali <laughs> na kuna watu wanauliza je, wanakubali bila kakitu? kule Kenya wanasema kakitu mfukoni, mambo ya hela. Naona muda unakimbia. Wakileta maendeleo ni tayari, ni msamaha na hicho kakitu, asiie mtu mmoja mmoja alete maendeleo kwa ujumla. Safi, safi sana. Aba, Profesor Chacha hujumlasafi Chacha, kwa haya asanti ah, sana. ah, muda nao unakimbia. Chacha, maneno yako ya mwisho. ah, mimi nafikiri Waafrika tuwe chonjo, sahizi tuna uwezo wa kutafakari mambo mbalimbali mbali na kuweza kutambua ah, a, sababu zinazowashinikiza hao jamaa kurudi hapa. mm -hmm. Na wakifika ni lazima tuanze kuzungumza kama watu tunaolingana, wasije tena, mm -hmm. kama mabwana wakujaribu kutuelekeza na kutuonyesha kwamba nah, sera zao na maendeleo yao ndio ya muhimu zaidi kuzingatiwa kuliko yetu. Profesa Monda, dakika moja. Uh, mimi nitamalizia hapa kusema y kwamba, uh, wahenga waliashiria mtafutaji hachoki. Uh, mimi ningependa wale walioathiriwa uh, na ukoloni waungane pamoja, kutoka Tanzania wawasilishe kesi zao kule Bonn, kutoka Kenya tutafute haki yetu kule London manake, miundumbinu ya kisheria za kimataifa zipo na lazima tupate fidia. Asante uh, sana Profesa David Monda. Msikilizaji, tusisahau kwamba kuna baadhi ya watu ambao pia waliwasilisha kesi uh, hasa kutoka huko Kenya uh, kule mahakamani ilivyoamuriwa ni kwamba waamue kwa nje ya mahakama na waliopata kitu walipata, wengine wanaendelea kusukuma kufikia hapo. Tunafika mwisho wa Live Talk kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha, kwanza niwashukuru sana maprofesa uh, Innocent Shaw kule nchini Dar, uh, nchini Tanzania, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kutoka Nairobi na Profesa David Monda uh, kutoka New York hapa Marekani. Upande wa pili hapa tumekuwa naye Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, hapa nimeshirikiana na Harison Kamau. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane wakati mwingine, panapo majaliwa. Asanteni sana na muwe na wikendi njema.