Khaan kata di. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Zifuatazo ni habari za kimataifa, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Aman, Jordan, kufuatia ziara yake nchini Israel kwa mazungumzo kuhusu vita vya Israel na Hamas. Akiwa Aman, Blinken amekutana na, na maafisa wa Jordan pamoja na mawaziri wa mambo ya nje kutoka Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Misri na Qatar, pamoja na katibu mkuu wa kamati utenda, ya utendaji ya Palestine Liberation Organization. Wamekuwa wakikutana kupanga mipango ya kumaliza mzozo wa kibinadamu huko Gaza na vita kati ya Israeli na Hamas. Blinken pia amekutana Jumamosi na waziri mkuu wa muda wa Lebanon, Najib Mikati. Kabla ya ziara ya Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Jordan Ayman Safadi alisema katika taarifa yake kwamba Israel lazima imalize vita huko Gaza, ambako imesema itaendelea na uhalifu wa kivita kwa kuwapiga mabomu raia na kuzingira eneo hilo. Ijumaa Blinken alisema kwamba kuzuia kusambaa kwa kuenea kwa mzozo huo wa takriban miezi mzima kati ya Israel na Hamas ilikuwa ni kipaumbele chake baada ya kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na baraza la mawaziri la Israel linalohusika na vita mjini Tel Aviv. Shirika la kibinadamu la Umoja wa Mataifa OCHA limeonya kwamba hali ya wasiwasi ya eneo la Darfur la Sudan ni hatarishi wakati mapigano kati ya makundi mawili hasimu ya kijeshi yakiendelea pamoja na kuongezeka kwa taharuki za kikabila. OCHA limesema kwamba mapigano mapya kati ya jeshi la Sudan na kundi la jeshi la Rapid Support Forces are, RPF kwenye pande zote za Darfur yameua darzeni ya watu pamoja na kuharibu mali zao. Ripoti zimeongeza kusema kwamba takriban watu 17 wameuawa huku 35 wakijeruhiwa katika wiki moja iliyopita huku Nyala kusini mwa Darfur, wakati wengine 17,500 wakilazimika kutoroka makwao mapigano ya kijeshi pamoja na ya kikabila pia yameripotiwa kaskazini na kati mwa Darfur, ambapo watu zaidi wameuawa huku wengine wakifurushwa makwao. Msemaji wa OCHA James Lack ameongeza kuwa watu wa Darfur wameteseka kwa muda mrefu, na hasa wanawake kwenye mapigano ya miaka ya nyuma na yanayoendelea sasa hivi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi ya Guini mwaka elfu mbili na nane, Mousa Dadis Kamara mapema leo ametolewa jela na kundi la wanaume waliokuwa wamejihami mjini Conakry akiwa na maafisa wengine wa watatu wa ngazi ya juu, kulingana na waziri wa sheria Charles Wright wakazi wa Conakry wameambia shirika la habari la Reuters kwamba magari ya kijeshi pamoja na vikosi maalum vilikuwa vikishika doria baada ya milio ya risasi kusikika kwenye eneo la kiutawala la Kolom ambako Kamara na wenzake walikuwa wameshikiliwa kwenye jela ya Central House. Waziri Wright wakati akitoa taarifa hizo radio, kwa njia ya redio amesema kwamba wanasakwa na kwamba watapatikana popote walipo bila kutoa maelezo zaidi. Ameongeza kusema kwamba mipaka ya Guinea imefungwa ili kuzuia Kamara na wenzake kutoroka nchini. Kiongozi huyo na wenzake wamekuwa mahakamani tangu mwaka jana wakituhumiwa kuchochea mauaji kwenye uwanja wa michezo ambako pia wanawake walibakwa na vikosi vya usalama vya Gini na kupelekea vifo vya watu mia moja hamsini. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amewasili kwenye mji mkuu wa Ukrain wa Kivu mapema leo na kukaribishwa na rais Volodymyr Zelenski. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, muda mfupi baada ya kuwasili Von der leyen aliongoza hafla ya kuwatuza wafanyakazi wa serikali kutoka shirika la reli la Ukraine. Von der leyen amewapongeza akisema kwamba wamefanya kazi bila kuchoka kwenye mazingira magumu tangu kuanza kwa uvamizi wa Rasia dhidi ya Ukraine. Ameongeza kuandika kwenye mtandao wa X uliojulikana kama Twitter kwamba mazungumzo yake wakati wa ziara hiyo ambayo ni ya sita nchini Ukraine yataangazia mpango wa taifa hilo kujiunga na EU pamoja na namna ya kuwajibisha Russia kutokana na ukatili wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa amesema kwamba Ufaransa itashirikiana na Umoja wa Kiuchumi wa Mataifa Afrika Magharibi ECOWAS kwenye harakati zake za kurejesha demokrasia kieneo, ya kieneo baada ya baadhi ya mataifa wanachama kukumbwa na mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni pamoja na hali ya usalama inayoendelea kudorora kwenye mataifa ya Sahel. Waziri Catherine Colonna yupo ziarani Nigeria, ambayo ni mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS, wakati akizungumzia ushirikiano wa kimataifa pamoja na usalama wa kikanda. Ufaransa katika siku za karibuni imesitisha operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya wanajihadi mjini Mali na Burkina Faso, wakati hivi karibuni ikiondoa wanajeshi wake kutoka Niger. Mataifa yote matatu yanaongozwa na maafisa wa kijeshi baada ya kufanyika kwa mapinduzi. Harakati za mpito kuelekea demokrasia zimekwama Mali na Burkina Faso, wakati utawala wa kijeshi wa Niger ukipuuzia amri ya ECOWAS ya kurejesha mara moja utawala wa kiraia. Japan na Ufilipino wametangaza kuanza kwa mashauriano ya mkataba wa kijeshi utakaoruhusu vikosi vyao kutumwa kwenye maeneo ya kila mmoja, hatua ambayo wachambuzi wanasema huenda imechochewa na mwenendo wa kichokozi wa China kwenye maji ya bahari yanayozozaniwa. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amekutana na rais wa Ufilipino Ferdinand Marcos Jr mjini Manila wakati wa ziara rasmi ya siku mbili, wakati kishida akieleza uhusiano wa mataifa yote mawili kuwa ni wenye en, ulioko kwenye enzi ya dhahabu. Hizo zilikuwa ni habari za kimataifa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha sasa kusikia makala ya jarida la wiki naye Kennes Bwire. Jarida wiki hii, jina langu ni Kennes Bwire. Shirika la kufuatilia haki za kibinadamu Human Rights Watch limetaka Uganda kuacha kuwakamata watetezi wa haki za kibinadamu na kuwanyamazisha kwa lazima wasizungumzie mradi wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Katika ripoti yake iliyotolewa Alhamisi, Human Rights Watch linataka maafisa wa usalama kuacha kutumiwa na utawala kuendeleza ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Ripoti hiyo imetolewa wakati uhusiano kati ya Uganda na mataifa ya magharibi unaonekana kuingia doa kubwa, na tayari hatua kali zimechukuliwa dhidi ya Uganda, huku kali zaidi zikitarajiwa katika siku za mbeleni kutokana na rekodi mbaya ya haki za kibinadamu. Benki Kuu ya Dunia tayari ilitangaza kuinyima Uganda ufadhili wa kifedha. Umoja wa Ulaya, ambao ni mfadhili mkubwa zaidi wa miradi mbalimbali nchini Uganda, afya na msaada wa chakula nao vile vile umetangaza masharti kama hayo dhidi ya Uganda. Marekani iliowekea vikwazo vya usafiri baada ya maafisa wa ngazi ya juu wa Uganda. Isitoshe, rais Joe Biden amesema kwamba huenda akaiondoa Uganda kutoka ushirikiano wa kibiashara wa AGOA kutokana na kile amesema ni kuvunja baadhi ya kanuni na masharti ya makubaliano hayo. Uganda ilifunga ofisi za Umoja wa Mataifa za maafisa wa kutetea haki za kibinadamu, wakati utawala wa rais Yoweri Museveni unashutumiwa sana kwa ukandamizaji wa wapinzani wake na ukandamizaji mwingine wa haki za kibinadamu. Nimezungumza na waziri msaidizi wa mambo ya nje ya Uganda, Keloriem. Unajua hii hii hii yote kwa sababu parlamenti ya Uganda imepita sheria ambayo wanaita anti homosexual bill, sasa wa huko uh, amerikano kwenu huko kuna watu ambao wanajiita itta ade LGBTQ LB, kwa serikali wa Amerika, kwa state department LB, so, kwa senate department mbalimbali ya serikali ya Amerika kuna watu ambao wanajisema hawa ni LGBTQ. Kwa hivyo hawa watu wana asiri sana. Kwa nini serikali ya Uganda ina sheria hii ambayo wanaita ade social bio? hawa ndio wanaimpa uh, uh, tamaa kwa serikali wa Amerika, b by Biden awache alete hizi sheria ji World Bank aakate usaidizi kwa Uganda. Sasa juzi hii uh, mambo ya AGOA siku ile ilikuwa bati ya wabia biashara awasikuja Uganda, hii yote kwa sababu aanti opersetial bill kuna rekodi mbaya ya Uganda ya haki za binadamu, kwamba hata kando na hiyo hiyo bili ya mashoga ambayo inazuia watu kufanya mapenzi ya jinsia moja, wanasiasa wa upinzani pia, kwamba serikali inawaumiza kila mara, haitaki wafanye shughuli zao. Masuala ya mafuta pia, kuna serikali pia... zingine kuna serikali ambayo inaumiza watu kuishinda serikali ya Uganda hata serikali ya Amerika inaumiza watu kuishinda serikali ya Uganda, watu ambayo wanawawa, mapolisi wanaua watu webu weusi, ambayo mapolisi wa Amerika inaua kila siku kwa kwa, kwa kwa Amerika nyingi sana. Kwa nini Uganda, Uganda, Uganda? We, enda kwa Middle East, sheria yao ni mbaya kuliko ya Uganda kwa, kwa ishu ya human rights, sheria yao ni mbaya kabisa. Kwanini like, hao wamejifanya? Uganda, Uganda, Uganda, hata nchi zingine kwa Afrika, nchi zingine kwa Asia rekodi yao ni mbaya kuliko Uganda. Ripoti pia inasema, kando na hiyo, kuna hili swala la mafuta, kwamba mna haras watu, mnawafanya wasizungumze, mnawatishia maisha, mnawalazimisha wanyamaze, wasizungumzie uh, haki zao kuhusiana na huo mswada wa mafuta. Haya yote kwamba, wa, ni kuvuruga haki wand, waandike kitu ambayo wanataka waandike, hiyo yote ambayo wanaitaka. Sisi tutaendelea kuishi wa Uganda. Hiyo mafuta kama wanataka, hawataki hiyo mafuta, tunatoa kama wanataka, hawatoe, hawataki, tunatoa hiyo mafuta. Lakini hii sheria ya homosexual bill, we are not apologizing for it, we will never apologize for it, we will never kneel kneel down before them as they want, na tutaendelea na sasa. uh, Uganda ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Uganda ni mwanachama ambao wanatetea sera ya Umoja wa Mataifa. Mbona mlifunga? Mbona waziri UN. Waziri, mbona mlifunga ofisi uh, ni sawa, lakini waziri, mbona mlifunga ofisi za watetezi wa haki wa binadamu za UN? Kwa sababu washamaliza kazi yao Unamaanisha nini? Kwamba wamemaliza kazi? Contract yao imesema, imesema, imesema. We umetika -umesoma contract yao? Umesoma contract yao, inasemaje waziri? We umesoma contract ya umesoma contract yao inasemaje? Umesoma au hujasoma? Ndiyo ujasoma wa... contract yao contract yao imesema watakuwa kwa Uganda for two years ubig ku capacity kuenge- ku, ku, kuongeza capacity ya Uganda Human Rights Commission wakati wamemaliza contract hiyo tumewambia tu, tu, contract yao imekwisha, lakini kitu wanataka hii wazungu huko wametoka Ulaya wanataka, wanataka kazi hapa Uganda, wanataka kuwa gharaa, wanaenjoy hapa Uganda. Wakati tumwambia warudi nyumbani yao, wamesema e, tunarudi Ulaya kwa ubaridi, halafu wanaanza kupiga kelele. Lakini ukisoma contract inasema aasi, wakati contract yao imekwisha hatuja review contract sasa, hatujafukuza hawa, hatujafukuza hawa with nembe contract. Sasa World Bank imesimamisha msaada wake wa kifedha, Umoja wa Mataifa imesema hivyo, IMF iliwatolea vitisho. Kama Uganda ni nchi ambayo inategemea msaada kwa sasa, inakuwaje waziri serikali wa, wa, itaendelezaje shughuli wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, kwetu ni hizo kitu, kitu ambayo nimefanya ni kitu mzuri sana kwa sababu sasa tumeadjust programu yetu kuona tufanye kila kitu yote ambayo Uganda to Uganda itasimama peke yao, si tu uh, tupate fedha zetu independently wa World Bank. Tusingoje mapesa ya goa, tusingoje wa biashara kutoka Amerika. Sasa tuna wa tunajenga uwezo wetu Mashambulizi makali ya mizinga na makombora kutoka angani na ardhini yameendelea katika ukanda wa Gaza, wanajeshi wa ardhini wakiingia sehemu hiyo kwa operesheni maalum, huku jumuia ya kimataifa ikitaka raia kulindwa. Maafisa wa Marekani walisema kwamba Marekani inarusha ndege zisizo na rubani za upelelezi juu ya Gaza ili kuwapata mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Lakini je, mashambulizi makali ya Israeli yatasaidia serikali ya Benjamin Netanyahu kufikia malengo yake ya kusambaratisha kundi la Hamas? Amini Mwidao ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hii ni operesheni ngumu kwa sababu malengo yao wa serikali ya Israeli ama majeshi la Israeli wamesema ni kuhakikisha kwamba wameondoa Hamas katika sehemu ya Gaza na kuondolea mbali zile tunnels ambazo kwamba wapiganaji wa Hamas wamekuwa wakipeleka waki mashambulizi kwa sehemu ya Israel. Aa, na, ku, na kuleta uh, utawala mpya katika sehemu ya Gaza. Hamasi ilianza kama chama lakini Hamasi imekuwa hasa ni fikra katika akili na nafsi za watu wa Gaza. Kwa hiyo hata ukiondoa ofisi, ukiondoa chama, lakini lengo wanalosimamia Hamasi likiwa liko pale pale na ikiwa kwamba zile shida wanaozipata wa Palestine ziko pale pale, basi fikra za Hamasi zitakuwa hazijaondoka. Ah, lengo la pili ni kujaribu ku, kuondoa zile tunnels. Tunnels zilizoko ni nyingi sana, na zimejengwa kwa muda mrefu sana na zina urefu zaidi ya kilomita mia tano. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana, uh, wanajeshi wa Israeli kuzifikia zote na pia itakuwa ni hatarishi sana kwa vikundi vyao. Ndio maana tukaona kwamba wameingia kwa uoga uoga, wakiingia wakitoka, wakiingia wakitoka, na japokuwa wanajeshi kubwa sana, lakini hawakuweza kuingia kwa mara moja kuna jeshi lao lote, kwa sababu wajua kuna hatari kubwa sana kwa sababu Hamasi zile ni sehemu wanazoishi na ni sehemu wanazozitambua vizuri kwa hiyo upiganaji utakuwa ni mzito. Swala so, la tatu la kwamba kuweka usimamizi mpya katika sehemu kama ile itakuwa si jambo la rahisi, kwa sababu usimamizi wa sehemu kama zile utaamuliwa na wenyewe wa Palestine. Ikiwa jeshi uh, la Israeli litakwenda na liondoke, basi haliwezi kumweka mtu Uh, atawale pale kama kwa, kwa niaba yao ama kwa niaba ya Palestine. Tumeona kwamba hii ilikuwa ni shida kwa Iraq, hii ilikuwa ni shida katika sehemu mbalimbali za za za, za matokeo kama haya ukiangalia kama vile Yemen, ukiangalia kama vile Syria, kuna shida kubwa sana katika kutatua mzozo huu. Unasikiliza jarida wiki hii kutoka Sauti ya Amerika VOM. Mwana mfalme wa Uingereza Charles wa Pili ameeleza masikitiko makubwa kutokana na dhuluma zilizofanywa dhidi ya Wakenya wakati wa, wa kupigania uhuru. Japo Wakenya wamemtaka Charles kuomba msamaha kwa niaba ya Uingereza, hakufanya hivyo. Ziara yake imejiri wakati Kenya inajitayarisha kuadhimisha miaka 60 ya uhuru mwezi ujao mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Innocent Show mtaalam wa diplomasia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ziara yake ni muhimu sana kidiplomasia kwa nchi za Commonwealth ambayo ina include mpaka Kenya kwa sababu mama yake alilaumiwa sana kwamba uh, Uingereza ilifanya vitendo vya kikatili kwa wananchi wa hizo nchi ambao walizitawala ikiwepo Kenya, kwa mfano vita vya maumau mau, na waliweza kuua watu wengi na kuwatesa kwa hiyo yeye anakuja kama kufanya reconciliation, kama mapatano, na ndio maana unaona baadhi ya wananchi wa Kenya wanaomba wapewe reparation au wapewe uh, kama um, kitu cha kusema kwamba tunawapa kitu kidogo, kwa kusema kwamba samahani, tuliwakosea na tunaomba mtusamee. Uh, tulifanya mambo mengi mabaya, lakini sasa ni new chapter, ni chapter mpya, kwa hiyo tufanye mahusiano maos, ma, yawe mazuri zaidi. Na sasa itakuwa na umuhimu gani kwa nchi zingine ambazo ni wanachama wa Commonwealth? Itakuwa ni muhimu kwa sababu British au Uingereza ilianza kupoteza umaarufu au influence kwa nchi ambayo ilizitawala mpaka nyingine zikasema kwamba tunataka uh, Britain au Uingereza iwe Republic. Kwa sababu unaona nchi kama China na nchi nyingine za East Asia Pacifici zina gain ground hata bricks zina gain ground kubwa sana kwenye nchi za Afrika. Kwa hiyo nchi za zamani kama Ureno, Uingereza, Ujerumani, Uhispania zinakuwa kama zinapoteza ule umaarufu. Wakati mwana mfalme Charles wa pili alikuwa akizuru Kenya, rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier alikuwa Tanzania, ambapo alisikitishwa na kile alichokiita aibu ya makosa yaliyofanywa wakati wa ukoloni wa Ujerumani nchini Tanzania. Frank Walter alitembelea makumbusho ya Majimaji katika mji wa kusini wa Songea, rais huyo wa Ujerumani aliliomba radi taifa hilo kwa maovu yaliyotokea wakati huo. Majid Mjengwa ni mwandishi wa habari Tanzania. Ziara muhimu, e, inaonyesha ule ushirikiano wa miaka mingi, e, tangu wakati wa ukoloni. Ikumbukwe kwamba Ujerumani e, Tanzania, Tanganyika ilikuwa koloni la Ujerumani. Sasa safari hii e, samaisha amekuja rais wa shirikisho akiwa na msafara mkubwa sana. Eh, miongoni mwao ni eh, wafanyabiashara na kumekuwa na kongamano la wafanyabiashara wa Ujerumani na Tanzania. Kwa hiyo ni ziara iliyolijielekeza zaidi kwenye mahusiano, ukurasa mpya wa maushirikiano na uhusiano kati ya, ya Tanzania na Ujerumani, unaoangazia una zaidi u, biashara E, masuala ya kiuchumi na, na hili limejitokeza. Kwa hiyo tunaona kabisa itafungua fursa ya wafanyabiashara wa Ujerumani kufanya biashara wa Tanzania alikadhalika na Watanzania, lakini pia kwenye sekta ya utalii e, rais wa, wa shirikisho anapokuwa Tanzania. <coughs> Kwa hiyo kuna Wajerumani wengi watakuwa pia wakionyesha hamu ya kujua zaidi juu ya taifa ambalo e, miaka mingi iliyopita lilikuwa ni koloni e, la Ujerumani. Kwa hiyo katika hilo E, limekuwa na faida kwa kwa kwa Tanzania. Tanzania limekuwa lango la kibiashara e, kwa nchi za ukanda wa maziwa makuu kutokana na mtaji mkubwa wa amani na utulivu uliokuwa nayo na kuwa na bandari. Kwa hiyo e, Ujerumani sasa inaona inahitaji e, Tanzania kama ilivyo Tanzania na kwamba inahitaji Ujerumani katika ukurasa huu mpya wa kibiashara na kiuchumi zaidi hili ni jarida wiki hii tangu mwaka 1985 wanafunzi nchini kenya wamekuwa wakipokea masomo kwa kutumia mtaala wa 844 yaani miaka minane katika shule ya msingi miaka minne katika shule ya upili na miaka minne katika chuo kikuu mtaala huo hata hivyo umefikia mwisho wake wanafunzi wa mwisho w kufanya mtihani wa darasa la nane wamefanya mtihani wa kitaifa na wa mwisho wiki hii rasmi kwamba mtaala huo umefikia kikomo katika shule za msingi Mtaala mpya wa saba, nne, mbili, tatu, umeanza kutekelezwa: miaka saba katika shule ya msingi, miaka minne shule ya upili kiwango cha chini, miaka miwili shule ya upili kiwango cha juu, na miaka mitatu katika chuo kikuu. Je, mbona mabadiliko ya mtaala wa elimu Kenya? Hasani Ali ni mwalimu na pia mwandishi wa habari nchini Kenya. Ni, ni, ni, ni swali gumu sana hilo ndugu yangu Bwire, manake tunazungumza na wataalam mbalimbali wa masuala ya elimu. O, o, o, ni, ni, ni swala la mjadada namna gani. uh, unakisia ufanisi wa 844 na ni kwa namna gani, na unakisia ni wapi uh, 844 ilifeli? Na kikubwa ambacho kinachangia au uh, kubadilisha kwa mfumo huu uh, wa silabasi ya 844 ni kuhisi kwamba labda mfumo huu haukufanikiwa kama ilivyoasisiwa. Kwa mwaka mmoja wa 1985 unazungumzia karibia miaka mingapi? 39, hiyo tuseme ni miongo minne kwa hiyo kama kitu kimekuwepo kwa muda wa kama miongo minne, huo ni muda mrefu sana. Inaonyesha kwamba uh, ufanisi ulikuwepo, na kuna wale wataalamu ambao wanasema kwamba hata kitu kikiwa kizuri kiasi gani kinaweza kikaboreshwa na kikawa kizuri zaidi, na ndio maana tuna mabadiliko haya tunayaona kwamba mfumo huu wa nane nne nne ndo hivi tunauaga taratibu. Huu ni mtihani wa mwisho wa darasa la nane na na baada ya hapo tutakuwa tunakumbatia CBC, maana wanazungumzia umilisi na na utendaji. Hilo uh, suala pia nanalirejelea kwa upana wake nikisema kwamba kuna wale ambao wanahisi kwamba 8-4-4 imekuwa ni kuwapasisha tu wanafunzi kwenye mfumo ile rote learning, kwamba wanafunzi anajua tu kwamba one plus one two, ukijumlisha moja na moja ni mbili lakini hajui ni kwa namna gani huu uh, ujumlishaji utamsaidia uh, kimaisha. Kwa hiyo ndo huu uh, mfumo unabadilishwa ili isiwe tu ni maswala ya nadharia lakini utendakazi wake uonekane. Ndugu uh, Bwire, yalikuwepo masomo kama kilimo, mziki, uchoraji, masuala ya nyumbani au ya usafi na mengine yakabadilishwa, yakaondolewa, yakaletwa masomo matano tu yakiwemo Kiswahili, Kiingereza, hesabu, sayansi na masuala ambayo yanahusiana na kijamii na jiografia pamoja na dini humo ndani. Yamebadilishwa tena kwa mara nyingine. Ni haya mapungufu yalikea wanaonekana ama, baada ya kubadilisha ndio wakakuja wakagundua labda wamefanya makosa, turudi nyuma, tulete hii CBC. Hilo swali zuri sana na limejadiliwa mpaka bungeni na anazungumzia na bungeni kwa sababu Rais William Ruto punde baada ya kuingia uongozini. Uh, maanake unajua kubadilishwa kwa huu mtaala wa elimu ni misuala ambalo lilianza wakati wa uongozi wa rais aliyeondoka Uhuru Kenyatta, na alipoingia uongozini William Ruto al, alibuni jopo maalum na jopo kazi hilo lengo lake lilikuwa ni kutoa mapendekezo kuhusiana na haya masomo na utekelezwaji wa ripoti hiyo umepingwa na bunge, manake wanahisi kwamba hiyo ripoti haikupitia bungeni. Kuna masuala ambayo yalitarajiwa kupigwa msasa, na mojawapo ni ni ilo la isa na nino masomo mbalimbali kama ulivyotaja, manake wanahisi kwamba hayo masomo uliyoyataja kama kilimo, sayansi, kimu, mziki, sanaa na talanta utenda kazi talanta haswa za wanafunzi ni ni vitu ambavyo vitiliwe mkazo kuliko ilivyokuwa hapo awali. Na pia wanahisi kwamba papa- pana pendekezo la masomo kama Kiswahili unakumbuka, Kiswahili huko Kenya ni somo rasmi na vile vile ni, ni lugha rasmi kunradhi, na ni lugha ya taifa, na kuna baadhi ya watu wanahisi kwamba kwenye jopo kazi hilo ilipendekezwa kwamba wakati uh, wanafanya kutoa grade zile za masomo basi somo la Kiswahili liwe ni li la hiari, kwamba kwa mfano kama ulifanya vizuri hisabati, Kiingereza, Kiswahili na masomo hayo mengine uliyataja, basi isiwe lazima kwamba mtihani wa somo la Kiswahili ujumuishwe kwenye hayo masomo uliyoyafanya. Kwa hiyo bado upigwaji msasa wa HTBC inaendelea kwa sasa, na anaweza nikasema ni mjadala ni ambao utakuwepo hata miezi na miaka ijayo, kabla HTBC haijaanza kufanya kazi rasmi ni maelezo yake Hassan Ali, mwalimu na mwandishi wa habari nchini Kenya, kuhusu mtaala wa elimu unaokamilika nchini humo 844 na kuanza kwa mtaala wa elimu 7423. Nakamilisha jarida wiki hii. Mimi ni Kenneth Bwire. Baada ya jarida naye Kenneth Bwire, sasa tupate muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Aman, Jordan, kufuatia ziara yake nchini Israel kwa mazungumzo kuhusu vita vya Israel na Hamas. Akiwa Aman, Blinken amekutana na, na maafisa wa Jordan pamoja na mawaziri wa mambo ya nje kutoka Saudi Arabia, mmoja wa Falme za Kiarabu, Misri na Qatar, pamoja na katibu mkuu wa kamati ya utendaji ya Palestina Liberation Organization. Wamekuwa wakikutana kupanga mipango ya kumaliza mzozo wa kibinadamu huko Gaza na vita kati ya Israel na Hamas. Blinken pia amekutana Jumamosi na waziri mkuu wa muda wa Lebanon Najib Mikati. Shirika la binadamu la Umoja wa Mataifa OCHA limesema kwamba hali ya, wasi, ya wakazi wa eneo la Darfur la Sudan ni hatarishi, wakati mapigano kati ya makundi mawili hasimu ya kijeshi yakiendelea pamoja na kuongezeka kwa taharuki za kikabila. OCHA limesema kwamba mapigano mapya kati ya Israel na Sudan na kundi la kijeshi la rapid Forces, support forces, RPF kwenye pande zote za Darfur yameua darzeni ya watu pamoja na kuharibu mali zao. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi ya Guini mwaka elfu mbili na nane Musa Dadi Kamara mapema leo ametolewa jela na kundi la wanaume waliokuwa wamejihami mjini Conakry akiwa na maafisa wengine wa watatu wa ngazi ya juu kulingana na waziri wa Sheria Charles Wright. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Usula von der Leyen amewasili kwenye mji mkuu wa Ukrain wa Kivu mapema leo na kukaribishwa na rais Volodomir Zelenski. Kwa mujibu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP, muda mfupi baada ya kuwasili von der Leyen aliongoza hafla ya kuwatuza wafanyakazi wa shirika serikali kutoka shirika la reli la Ukraine. Von der Leyen amewapongeza akisema kwamba wamefanya kazi bila kuchoka kwenye mazingira magumu tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.