Karibu msikilizaji wetu popote wanapotusikiliza katika kipindi cha kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia mchakato wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya orodha rasmi ya wagombea urais kutangazwa, na katika sehemu ya pili tutaungana wenzetu wa Mombasa wakieleza mpango wa serikali ya Kenya wa kuboresha uchumi wa taifa kupitia sekta ya viwanda. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi tamati. Mahakama ya Katiba nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo mapema wiki hii iliidhinisha orodha ya wagombea watakaowania urais kwenye uchaguzi unaopangwa kufanyika tarehe 20 Disemba mwaka huu. Wagombea wote ni 26, wakiwemo wanawake wawili. Mahakama hiyo ilitupilia mbali hoja iliyokuwa imewasilishwa na baadhi ya wa wanasiasa kuitaka mahakama hiyo kutupilia mbali ugombea wa Moise Katumbi na Felix Tshisekedi kwa madai kuwa wana uraia pacha, jambo ambalo ni kinyume na katiba ya nchi lakini mahakama hiyo imesema hoja hizo hazina msingi. Mara tu baada ya orodha ya rasmi wagombe ya wagombea kutangazwa na mahakama ya katiba, wagombea urais sita wakiwemo wapinzani wakuu wa rais Felix Tshisekedi jana Jumanne waliomba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia wizi wa kura katika uchaguzi mkuu ujao. Wagombea hao ni pamoja na Martin Fayulu, Denis Mukwege, Moise Katumbi, Marie Jose Ifoku, Seth Kikuni na Frank Diongo. Katika taarifa yao ya pamoja wagombea hao wameahidi kushirikiana ili kuzuia uchakachuaji wote wa matokeo na kuitaka tume ya uchaguzi kuchukua hatua kadhaa ikiwemo kuchapisha orodha ya wa wapiga kura na ramani ya vituo vya kupigia kura. Nimezungumza na asani Kizunguruka, ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mjini Kinshasa. Nimeanza kwa kumuuliza alivyopokea uamuzi wa mahakama ya katiba wa kuidhinisha orodha ya wagombea urais. Aina, kwa kweli ndugu mtangazaji, sisi tumepokea kweli na shambra shambra, hususan kuhusu hali ya mwezi Katumbi ambayo ilikuwa inaleta sinto jua kabisa, lakini ona jinsi mambo alivyopita. E, kwa kweli tumepokea, tumepokea na furaha na, na tumaini kubwa tu. Alafu kuna wagombea sita wakiwemo wagombea uh, wakuu wapinzani wa uh, rais Chisekedi, ambao walitoa taarifa jana ya pamoja. Miongoni mwa hao kuna Fayulu, kuna Denis Mukwege, kuna Katumi mwenyewe. Wanaiomba tume ya uchaguzi Seni, wanasema mchakato wa kabla ya uchaguzi uligubikwa na utata. Wanataka kuwe na uwazi zaidi. Kuna baadhi ya mambo wanataka Seni ifanye kama vile kuorodhesha Uh, orodha ya wapiga kura na mengineyo, ili kuwe kuepukana na uwizi wa kura. Kwa nini hawa wagombea ni kama vile kidogo hawana imani na mchakato wenyewe, unafikiri ni kwa nini? Mimi nafikiri hawa wagombea kweli <laughs> ilikuwa kama vile walikuwa na walikuwa walikua walikuwa wanatia mayele kidogo, kama sisi tunavyozungumza ashii ya Kongo huku, walikuwa na mayele kidogo, yani walikuwa wanasubiria kwanza wapate ile fursa ya kukubaliwa na hiyo koti kuu, baada ya hapo ndo wameishe wa sasa makucha yao na kufatana na hiyo hali kweli eh, inaleta ina changamoto. Maana hayo ambayo mashirikisho wanayotia mbele ukifata na muda sasa, muda unakuwa mfupi sana, kuna bai kama vile wiki mbili hivi waanze kujitupatupa katika mambo ya kampeni, na kufatana na hizo shurti ambazo wanatoa, mimi nakuwa najiuliza, hata wakongomani wengi wanakuwa wanajiuliza kama kweli uchaguzi utafanyika, maana wenyewe wameapa kusema kwamba kama hayo masharti yao yakukubaliwa, basi watachukua njia njia mbinu ili masharti yapate ukubaliwa. Kwa hivyo inakuwa kama vile kufuatana na jisi senii yenyewe ilivyoundwa, ukianza tangia hapo awali seni jisi ilivyopeleka mambo yao kwa kweli, ni, ilikuwa ni kama vile kiburugu tu. Hawakupeleka mambo kama jisi sheria inavyosema, na mpaka leo wamefika katika kipindi hichi, inakuwa kama vile baadhi ya vitu bado vijatekelezwa vizuri, ili kazi ipate kuendelea vile. Sasa kwa kweli, kunakuwa biza huko mbele, hatujui jinsi mambo atakavyokwenda, kama serikali itakubali yale ambayo hao wapinzani wanaomba, wala kama haitakubali, kwa, kwa kutaka ikie makama nguvu, yaani iende yeye wenyewe tu. Kipindi ambacho sasa inaomba vitu vyote vituliwe kwenye mstari, ndiyo inakuwa shida sasa kwa wakati huu. Unaposema vitu vyote viwekwe kwenye yani, kwenye mstari hapo, unamaanisha nini? Sababu hao wagombea sita wameomba, mfano daftari la wapiga kura liwe liko tayari, lakini wameomba pia, uh, ramani ya uh, vituo vya kupigia kura kulingana sheria ya uchaguzi DRC, hayo mambo yanafanyika lini? Haya mambo kusema kweli, ndugu mtangazaji, ni mambo ambayo yanafanyika miezi mitatu miezi minne kabla amjafika katika mwezi wa uchaguzi. Ni vitu ambavyo yaani, kuna sheria, kuna mustakabali ambao unaonyesha jinsi sheria zitakavyokwenda, na hivyo vyote ambavyo vyama vya upinzani vimeomba vifanyiwe, huwa vinafanyiwa e, miezi mitatu, miezi minne baada ya kufika katika mwezi wa uchaguzi. Wakizungumzia horodha mathalan, unakuta ni ile hali ambayo mtu akitaka kwenda kuchagua anakuta ile orodha inakuwa inaonyeshwa kiwazi katika of, kila ofisi ambayo utaingia kwenda kuchagua unakuta jina lako limepandikwa pale. Sasa enye yo hiyo imekataa imesema kwamba kufuatana na hali ya uchumi na kufuatana na hali yenye walivyofanya kazi yenyewe, haitakuwa na muda ya kuchapa vitu kama hivyo. Mtu atakuwa anakwenda yeye mwenyewe anauliza, alafu majina atakuwa kwenye kompyuta. Sasa uniambie, mtu akiwa kama ubembe kule mbele vijijini kule, huyo mtu atajuaje kwamba jina lake liko katika kompyuta? Na hii inakuwa sio zoezi, zoezi ya uchaguzi Kongo, inakuwa vitu vyote vinakuwa vimebandikwa pale, wa ukifika, unaona jina lako, unaingia una ndani, basi unapiga kura. Sasa hii itakuwa ni mara ya kwanza. Tume ya uchaguzi Seni haikuchelewa kujibu hoja wa ya wagombea hao sita. Katika taarifa yake jana Jumanne, Seni ilithibitisha kuwa mchakato wa uchaguzi unaoendelea hivi sasa unafanyika kwa uwazi. Imekumbusha kuwa tangu mwanzoni mwa mchakato huo Seni iliendesha shughuli nyingi ili uchaguzi uwe wa kuaminika, wa wazi, jumuishi na wa amani. Seni imeongeza kuwa kila mara imedhihirisha dhamira yake ya kutoegemea upande wowote na imeelezea masikitiko yake kuona baadhi wa ya wagombea kuliko kupongeza juhudi za tume ya uchaguzi ili uchaguzi ufanyike kwa muda uliopangwa na katiba wanajaribu kuunda hali ya mvutano kwa nia ya kuhalalisha hatua watakayoichukua ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Seni imethibitisha kuwa mchakato wa kuchapisha orodha kamili ya wapiga kura katika kila kituo cha kupigia kura utafanyika siku kumi na tano kabla ya uchaguzi, na orodha hiyo itakuwepo hadi siku ya kupiga kura, kulingana na kipengele cha nane cha sheria ya uchaguzi. Je, Bwana Akizunguruka, unaona kufanyike nini? Ili uchaguzi ufanyike kwa amani na utulivu, mimi binafsi, ndugu mtangazaji, unajua nchi yetu inatoka katika fujo sana na miaka miaka kadhaa ya fujo. Kwa kweli, singependelea tuende katika uchaguzi ambao utakuwa na fujo. Kwanza ukitizama sehemu za mashariki huko, fudo ndo siseme kila siku watu wanakufa ita sijui. Kwa hiyo ingekuwa vizuri Seni isikia watu wa upinzani, wasikilize na wapate kubaliana kwa jinsi mambo atakavyokwenda ili wagombea wote waingie katika kiwanja cha siasa, roho zao ziko baridi. Ni ningetaka kusema tu kwamba hali mojawapo ambayo itakuwa nzuri itakuwa ile hali ya senii kusikia matashwa ya wapinzani wa hawa kwenye siasa na ipate kukaribisha mambo ili mambo yapate kuwa vizuri, yakiwa kwenye mstari na kila mtu Aingie katika malumbano ya kisiasa na roho yake iko baridi. Umegusia swala la kule mashariki mwa nchi. Je, wewe unaona unavyoona hali iliyoko huko? Uchaguzi utafanyika kweli huko? Mfano huko Kivu Kaskazini na kule sijui Ituri na wapi. Kwanza itakuwa ni vigumu, yaani, mpaka leo kuna baadhi ya tarafa ambazo bado hazijaorozeshwa. Kichukua kama Kivu Kaskazini kule kunakuwa tarafa kama la Rutshuru, Masisi, Nyiragongo. kuna zile tarafa ambazo baadhi ya watu wote hivyo bado hawajaorozeshwa. Hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili, uchukue Ituri, kuna zile tarafa fulani fulani katika jimbo la Ituri uri bado watu hawajaorozeshwa, yani hawa watu mpaka leo hawajajulikana katika eh, orodha ilianani ya semini sasa mpaka hivi bado hiyo kazi hayafanyika, na kuna baki kama mawiki mawili matatu, ili kampeni e, ianze sasa. Hao watu wataorodheshwa wakati gani? Yaani mimi na haiwezekani mfanyakazi hao watu kweli, basi wameshauliwa e, pengine kuwe azimio mpya nyingine ambayo itapatia CENI muda mrefu, ili wapate kuingiza watu katika system baada ya hapo sasa ndo kutiliwe tena mpango mpya lakini tukienda na na mpango jusi unavyopangwa hizi wa tarehe ishirini mwezi wa kumi na mbili, kwa kweli si wajinii kwamba kuna wakati tena ya kuingiza watu wote wa hizi jimbo katika orodha ya senii. Inakuwa ni ni asani akizunguruka akizungumza nasi kutoka mjini Kinshasa kuhusu hoja kuwa uchaguzi hautofanyika katika eneo la mashariki mwa Kongo kutokana na vita vinavyoendelea huko. Kufikia sasa tume ya uchaguzi seni inabaini kwamba uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa nchi nzima. seni imetangaza kuwa kampeni ya uchaguzi itaanza tarehe 19 Novemba hadi tarehe 18 Disemba. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Sehemu ya pili ya kwa undani ni kwamba Kenya imezindua viwanda vipya vya kibiashara maeneo zaidi ya 40 nchini humo, kama hatua ya kuboresha uchumi unayoyumba. Rais wa Kenya William Ruto anasema watakaofaidika zaidi ni wakulima na raia wa kipato cha chini walio maeneo ya vijijini. Kwa undani zaidi kutoka Mombasa, tunaungana na Amina Chombo na Josfat Kioko. Shukran sana. Serikali imeamua kwa njia mwafaka ya kuinua uchumi unaoporomoka ni kuwezesha wananchi walio mashinani na hasa walio katika kaunti mbalimbali. Ukarabati unaanza rasmi baada ya rais William Ruto kuanza kuzindua akiwa na waziri anayesimamia viwanda sehemu mbalimbali nchini. Katika majimbo mbalimbali zimeripoti mbali, taarifa za matatizo ya uchukuzi na hata usafishaji wa bidhaa kutoka mashinani Soko pia litakuwa linapatikana katika sehemu mbalimbali ambazo viwanda hivi vya kibiashara vimezinduliwa na serikali. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyosomwa wakati wa uzinduzi huo ulioongozwa na Rais William Ruto. Magavana mbalimbali wamekuwa pamoja na rais kuzindua miradi hiyo, viwanda vya kibiashara na vimepokelewa na wafanyi biashara sekta ya serikali na wale wa kibinafsi kwa pamoja. Lakini pia kuna changamoto mbalimbali ambazo huenda zikaripotiwa wakati mradi huu unapokaribia kutekelezwa, ukisimamiwa na serikali. Ipo pia bajeti ambayo serikali imetenga ili kufanikisha ujenzi huo. Katika bajeti ya mwaka huu serikali imetenga bilioni 47 ambazo zitatumika katika kujenga viwanda hivi katika awamu ya kwanza ya ujenzi wa viwanda hivyo vya biashara, huku mashirika mbalimbali kama vile e, benki yakijitolea kwamba iwapo a, viwanda hivi vikishaanza, wao watakuja kuweka taasisi ambazo zitasaidia katika usambazaji wa fedha kwa wafanyi biashara kuhakikisha kwamba viwanda hivyo vinajengwa. Tayari majimbo 25 kati 47 yana ardhi ambazo zitajengwa viwanda hivyo. Mwenyekiti wa baraza la magavana nchini Kenya Anne Waiguru, akiunga mkono viwanda hivyo katika majimbo, anasema kwamba hili litakuwa bora zaidi katika kuboresha uchumi wa maeneo ambayo viwanda hivyo vitakuwa vinajengwa na pia kutoa nafasi za ajira kwa vijana, ikiwa ni jambo ambalo limekuwa tata katika maeneo mengi. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu viwanda na maendeleo likisema kwamba wao watatoa usaidizi wa kiteknolojia hasa katika maeneo ambayo yatajengwa viwanda hivyo. Na kwa zaidi kupata kwa undani kuhusiana na uzinduzi huu wa mradi unaohusisha viwanda vya kibiashara, yani industrial parks, tunazungumza na mtaalamu wa maswala ya biashara na uchumi Bwana James Mureu akianza kuzungumzia uzinduzi wenyewe miradi utatufaa kama nchi na kama wafanyabiashara, hasa wakulima ndio watafaidika sana. Lakini nikikurudisha hapo nyuma kidogo, nikueleze jinsi kazi ambayo tunayoifanya kwa Micro and Small Enterprise Authority. Pia tuna miradi kama hiyo eh, watu wajua kali, tuna ile tunaita Constituency Industrial Development Centres ambazo tumekuwa tukijenga. Kwa sasa tumejenga takriban eh, ya constituency kama mia moja tisini ndio tumejenga hizi Constituency Industrial Development Centre ambazo sana sana zinasaidia wanajua kali ambao wana hawana zile mashine ambazo za kutengeza vifaa vya hali ya juu vya export vya kutuma nje. So tunawapatia, tunawajengea kifaa eh, kinyumba ambacho tunaweka mashine ambazo zinaweza kuwasaidia ili waweze ku, hali ya maisha yao na hali ya export products zao, na hii ndio naona sasa imeenda. Industrial Park nazo zimefunguliwa hasa kuangalia jinsi wanavyoweza kuongeza value ama dhamana ya mapato kwa kwa vyakula kwa kwa vitu ambavyo tunajenga. Kwa hivyo huu ni mradi ambao umekuja tu kushika mbavu. Ni mradi ambao utabadilisha maisha ya wananchi na mwananchi wa kawaida hasa ukiangalia kwa upande wa wakulima, wamekuwa wakipoteza mazao sana kwa sababu ya kutokuwa na soko ya haraka. Kwa hivyo hizi industrial parks zitakuwa zikisaidia kwanza, kuhifadhi yale mapato ya wakulima na hata wale wengine wa ambao wanaunda vifaa mbalimbali, na ya pili kutafuta soko ya nje ambayo itasaidia sana sana kama ni chakula, kama ni vifaa ambavyo tumetengeza vya jua kali, kuvitafutia soko huko nje. Je, wak wakati serikali ya rais William Ruto ikitekeleza hayo na inalia kwamba pia serikali haina hela na imekuwa ikiepuka sana kukopa nje, miradi hii itakamilika vipi? kama matatizo ya hela ndio haya, hakuna pesa ya kutosha. Kuna siku moja utasema leo siitaji hela zozote, kwa hivyo ni mradi tu useme sasa, wakati huu priority yetu ni kuangalia hii miradi. Wakati mwingine utaangalia hata kwako nyumbani, unaangalia ukiwa ukipata mshahara, kwanza unalipa kodi ya nyumba, alafu karo ya shule, alafu chakula, halafu unapanga mpangilio mzuri. Kwa hivyo tukijipanga kama nchi na tujue kwamba ekonomi yetu ama uchumi wetu hautajengwa na kukopakopa sana, ila kujaribu kutumia ile mali ambayo tuko nayo, rasilimali ambayo tuko nayo kuiongezea value ambayo ndio hiyo, unaona industry pack, utaongezea value baada ya kuma chai chai yetu, ikiwa tu ile chai ya black, tunaipack vizuri, tunaweka English Breakfast, ambayo ni ukweli, si ile English Breakfast ya kizungu. Tuna tunaexport chai ikiwa nime-, imetoka kwa nchi ambayo inakuza chai, si nchi ambayo inaimport chai kutoka kwingine. kwa hivyo itakuwa tu ni kuangalia prioriti zetu vizuri, na tukipata vizuri, bila shaka tutafaulu. Umegusia kwamba hasa wakulima huenda wakawa ni wale watakaofaidi zaidi. Kumekuwa na tatizo la brokers ama mawakala ambao wamekuwa katikati ya mkulima na kiwandani. Vipi hivi, mm, viwanda vitamsaidia mkulima kuhakikisha kwamba bidhaa yake anaiuza moja kwa moja? Kwa mfano nikupatie jambo ambalo tumeshalitekeleza huko Nyandarua umejenga koru uh, cool kubwa sana ambayo itaweza kuhifadhi viazi uh, yapata kama tani mia tano ya viazi wale wakulima wana haki ya kuja kuvileta vile viazi vyao kule kwa ile cool room wakapata ei ambayo anasema kama amina ameleta magunia mia moja josep ameleta mia mbili mreu ameleta kumi kila mtu anatoka na naesit yake na hiyo siti sasa ukitoka nayo pale unaweza kaenda ukaniuzia Mreu zile zako mia moja. Kwa hiyo risiti, tunanunua hiyo risiti na pale title ina change. Kwa nini? Bila kupoteza vali ya, ya mali yako. Kitu ambacho kimesaidia sana ni kuhusisha mkulima, because mkulima ndio analeta viazi vyake pale kwa kwa industrial park, na yeye ndio anapewa ile risiti ya kusema ndio mwenye ile mali na ni ndio ambayo anaweza sasa aidha kuiuza ama akaitisha ka akaenda ka, ka kaila ama akafanya chochote pale. Utapata sasa broka hana chake. Hii itatatua hiyo shida ya broker, zikon, wao ndio wamnyanyasa wakulima. Sasa yule anakuwa anaunda pesa nyingi kuliko mwenye ku, kuangaishwa na hiyo kazi yote. Ustawishaji wa nchi nyingine hauendeshwi bila kuegemea misingi ya kisiasa, lazima changamoto. Baadhi yazo ni kwamba upinzani haufurahii mradi huu kutekelezwa na rais akiondoka, mwingine ingie, huenda akatupa hii miradi. Sasa wale watakuwa wameutumia huo mradi, watakuwa wamefaidika. Siasa kawaida haiambatani vizuri na, na biashara, lakini wanabiashara wana haja ya kuangalia jinsi watakavyowekeza mali yao na watakaoweza kuongeza rasilimali yao. Kwa hivyo hiyo ni ukweli wa mambo, siasa na biashara haziambatani. Ukisikia leo mrengo fulani unasema hivi, sababu hawako serikalini na mwingine yule uko serikalini, ye anaona wale wanabishana kwa sababu hawako serikalini. Lazima wafanyi biashara, tuendelee kujenga uchumi. Hata wale wanasiasa wanajua, wanakaa katika mabega ya wafanyibiashara, wakiinuliwa huko juu, lakini ukiondoa mfanyi biashara, wote wataanguka chini, wata, watakuwa hawana namna Tumeona kwamba changamoto kubwa nchini Kenya uh, hasa katika maeneo ambayo kunazalishwa vyakula, hata kule ambako labda tuseme ni mavuno, kama ya samaki kutoka labda upande wa Lamu uh, kidogo pia za ya, ya miundo msingi msingi unajua, kuanzia wakati wa Moi ikaja Kibaki ikaja Uhuru na sasa Ruto, uh, wote, kila mtu anavuta barabara kidogo, inasonga hapo, mwingine anasongesha hapo mbele kisha, <laughs> siku moja itakufikia, lakini hatuwezi jenga Kato kwa sababu hatuna ile rasilimali ya kuwekeza kila mahali ama kujenga zile barabara. Ugatuzi umetusaidia sana, kwa maana pesa za ugatuzi zinaenda mpaka kwa kaunti. Kaunti pia zina majukumu ya kuangalia zile barabara ndogondogo ili tusaidiane kujenga nchi yetu. Serikali ya kitaifa iko na jukumu yake ya kujenga mabarabara yale makubwa ya kitaifa na reli na kuangalia bahari. Serikali za ugatuzi za kaunti zina jukumu pia ya kuinua maeneo yao, ili nchi yetu yote itakuwa. Kwa jumla, ni lazima tushikane, mimi wewe na mwingine na mwingine na mwingine, kisha nchi ikainuka. Kumekuwa na changamoto ya serikali za ugatuzi kupokea fedha kutoka kwa hazina kuu kuja huku mashinani kutekeleza miradi. Je, hizi industrial park ama viwanda vya kibiashara vitakuwa tayari lini mpaka nao wafaidi? Wanahisi kwamba huenda wakawa wamewekwa tamaa ya kusubiri jambo ambalo huenda lisiwe tayari katika kipindi labda cha miaka mitano, na zingine zishazinduliwa. Kwa hivyo si em, wala hazitafikia kila mtu mara moja, lakini angalau zimeanzishwa. Tutaenda polepole pole na mimi, bila shaka ninajua kwamba panapo nia pana njia. Kila mtu awajibike na afanye lile jambo ambalo linatakiwa tufanye, kila mtu bidii, kama vile e, ule wimbo usema, kila mtu aweke bidii yake, uvivu ni adui ya taifa, sindio? Kila mtu akiweka bidii e, bila shaka tutainua nchi yetu. Asante sana bwana Mreo kwa mchango wako. Asanteni sana. Mreu ni mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi. Tukurejeshe Washington. Ni washukuru sana wenzangu, Amina Chombo na Josephat Kioko. Kipindi cha Kwa Undani kinakamilisha muda wake kwa leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Fiona wa Mai. Sote kwa pamoja, tunawaageni tukiwatakia usiku mwema. Kwa heri ya kuonana. nam hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yalofanyika wiki hii lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki