Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, Mia moja na nne nukta tatu Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alifanya ziara ya kushtukiza Jumaapili huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel, ambako alikutana na Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya Palestina. Ziara ya Blinken ambayo haikutangazwa ya mjini Ramallah huko ukingo wa magharibi ilifuatia mkutano wake wa Jumamosi na viongozi wa kiarabu mjini Aman, Jordan. Pia alitarajiwa kuitembelea Uturuki. Israel imesema tangu ilipoanzisha vita dhidi ya Hamas hapo Oktoba saba, zaidi ya malengo elfu mbili na mia tano ya kigaidi yameshambuliwa. Malengo hayo yalishambuliwa Israel imesema kutokana na harakati za pamoja za vikosi vya ardhini vya Israel, vikosi vya anga pamoja na majini. Papa Francis leo Jumapili ametoa ombi la haraka la kusitishwa kwa mzozo huko Gaza akiomba misaada ya kibinadamu na msaada kwa wale waliojeruhiwa ili kupunguza hali mbaya sana ya kibinadamu. ninaendelea kufikiria kuhusu hali mbaya ya wa Wapalestina na Israel ambako watu wengi wamepoteza maisha. ninawaomba kwa jina la Mungu Sitisheni mapigano, alisema akizungumza na umati wa watu katika uwanja wa St Peter baada ya sala yake ya kila wiki. Ni matumaini yangu kuwa yote yatafanyika ili kuepusha mzozo huo kuongezeka, kwamba majeruhi watakao wataokolewa na misaada itafika kwa watu wa Gaza ambako hali ya kibinadamu ni mbaya sana. Papa Francis amerudia wito wake na wa sitisho la mapigano na kuachiliwa huru kwa mateka waliochukuliwa na Hamas wakati wa shambulio lake la Oktoba 7 akiwalenga watoto ambao alisema lazima warudi kwenye familia zao. Tuwafikirie watoto, watoto wote waliohusika katika vita hivi, kama vile Ukraine na katika migogoro mingine, mustakabali wao unauliwa, aliongeza. Papa Francis mwenye umri wa miaka themanini na sita tayari ametoa wito wa kuanzishwa kwa njia za kibinadamu na amesema suluhisho la mataifa mawili linahitajika ili kumaliza vita vya Israel na Hamas. Polisi nchini Bangladesh wamewakamata karibu viongozi elfu nane wa upinzani katika msako wa nchi nzima tangu maafisa wa polisi walipovunja mkutano mkubwa wa hadhara kwenye mji mkuu wiki moja iliyopita, ripoti imesema hii leo. Wimbi kubwa la watu kukamatwa linakuja baada ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Januari. Chama kikuu cha upinzani nchini humo, Bangladesh Nationalist Party, BNP, na washirika wake wamekuwa wakifanya maandamano makubwa katika miezi ya hivi karibuni, wakimtaka Waziri Mkuu Sheikh Hasina ajiuzulu na kuruhusu serikali isiyoegemea upande wowote kusimamia uchaguzi huo. Hasina amesimamia ukuaji mzuri katika miaka yake kumi na tano ya uongozi, lakini anashutumiwa kwa kulitawala taifa hilo la Asia kusini kwa mabavu. Marekani imewawekea vikwazo baadhi ya maafisa wake waandamizi wa, wa polisi kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Zaidi ya wafuasi laki moja wa upinzani walijiunga na maandamano katikati kati mwa Dhaka jumamosi iliyopita, wakati polisi mmoja alipouawa katika maandamano. Tangu wakati huo polisi wameanzisha msako mkali dhidi ya BNP na kuwakamata maelfu ya wanaharakati na kuwatuhumu angalau viongozi wake 162 na wa nafasi ya juu kwa mauaji ya afisa huyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayo inaetang kutoka hapa Washington. Umoja wa Mataifa umesema Jumaapili kuwa Taliban kupiga marufuku dawa za kulevya nchini Afghanistan kumesababisha kushuka kwa asilimia 95 ya kilimo cha afyuni nchini humo ambacho hutegemewa kutengeneza morfin na heroin. Ofisi ya Umoja Mataifa ya dawa za kulevya na uhalifu ilirekodi mkataba unaokaribiana na hali jumla ya uchumi wa afyun kwa Afghanistan katika utafiti wake wa hivi karibuni wa kilimo cha afyuni. UNODC inakadiria wakulima wa, wa Afghanistan wamepoteza zaidi ya dola bilioni moja za mapato kutokana na mauzo ya afyuni kutokana na kushuka kwa kasi, hali ambayo inaweza kusababisha athari mbaya za kiuchumi na kibinadamu kwa nchi masikini. Serikali ya Taliban ilipiga marufuku kilimo cha afyuni nchini Afghanistan, ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa heroin duniani hapo mwezi april mwaka jana. Waziri Mkuu wa Singapore, Lee Sien Long ametangaza leo atakabidhi madaraka kwa kizazi cha viongozi vijana kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2025. Lee mwenye umri wa miaka 71 alipanga kujiuzulu ifikapo mwaka 2022 kabla ya kutimiza miaka 70 ya kuzaliwa kwake na kukabidhi madaraka kwa naibu wake Lawrence Wong, lakini hilo liliahirishwa huku Lee akisema kuwa alilazimika kuiongoza Singapore kupitia janga la virusi vya korona. Katika hotuba yake kwa wanachama wa chama chake cha Peoples Action Party pap hii leo Lee alisema Wong na timu yake wameimarika kiuongozi wakati wa janga hilo na hakuna sababu ya kuchelewesha kipindi cha mpito cha kisiasa. Kwa hiyo ninakusudia kumkabidhi DPM Lawrence kabla ya uchaguzi mkuu ujao, Lee alieleza. Maelfu ya wanavijiji katika milima ya kaskazini magharibi mwa Nepal walilala nje usiku wa Jumamosi katika baridi kali baada ya tetemeko la ardhi kuua watu wasiopungua 157 na na kuziharibu nyumba nyingi. Watu walitumia njia za kujibun, za kujibunia wenyewe kutengeneza makazi ya muda kwa usiku huo kwa kutumia karatasi za plastiki na nguo za zamani ili kuwaweka kwenye hali ya joto. Nyumba nyingi kwenye vijiji katika wilaya Jajarkot ama zilianguka au ziliharibiwa vibaya na tetemeko la ardhi la ghafla lililotokea Ijumaa usiku, huku nyumba chache zilizokuwa na misingi imara ya zege katika miji pia ziliharibiwa. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Safi sana, msikilizaji. Karibu kwa kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nimekamata position hapa studio, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tu andamane pamoja Basi, ni jumapili nyingine ambapo nakamata salamu zenu, naona mmeandika kwa wingi, wengine wametuma salamu kwa njia ya simu eh, lakini tutajaribu kupata wengi tuwezavyo katika dakika ambazo tumepewa hapa studio hii leo katika eh, mpango huu wa salamu na muziki. Bila kupoteza wakati, nianze naye Mbusi ya Mwenda Msasecha. Anasema yuko kambini Nyarugusu, Kasulu, Kigoma kule Tanzania. Anasema ningependa kutuma salamu zangu kwa kaka yangu Elenda akiwa Bangwe Makobola, na dada Nyota ni Shimo akiwa Nemba nchini DRC. Mwingine ni Moses Edward Mdela, anasema ni wa Power Family Group E, anasema yuko kule Manyara, Tanzania. Salamu zangu ziende kwa Filipo Memba, Josef Asenga, Padri Moshi, Goligota, Magabe, Mawazo, Malemi, Bakari Hamisi, Babu Alhaji, Makumba, Marko Sule, Neema Kimario, Emanuel na vilevile anasema ujumbe eh, kila jambo na wakati wake, kila jambo na wakati wake. Ujumbe huo eh, wake Moses Edward Mdela kutoka kaunti ya Bungoma Kenya. huyu ni Rogers W Cheta, anasema zangu salamu ziwafikie wazazi wangu Patrick Chetambe, mamangu Agnes na fula wote wakiwa Marakaru na waombea maisha mema kwa njia ya simu. Uh, naomba pia uh, ni wasalimie wote ambao wanasikiliza kipindi hiki. Shukran sana Rogers w chet. Yunisi Mkombozi anasema yuko kule DRC, hakusema ni wapi, lakini amesema zangu salamu zimfikie mama mzazi Mlenga Mtambala popote alipo nchini Kongo, na naomba muziki wa Ali Kiba Anaondoka na kibao chake alikiba kama alivyoomba msikilizaji. Kibao kinajulikana kama mbio e. Basi e, kinatufikisha katika e, zamu nyingine ambapo tunaangalia salamu za wasikilizaji e, kama Agustino Samson Ngolewa anasema yuko kule Iringa, Tanzania kwanza nasema vioe inawapenda sana salamu zangu hususan e, ziende kwa Husene Mtuya akiwa Dar es Salaam, Amidu Mtuya akiwa Dar es Salaam, Samson Ngogelwa akiwa Kilima Nzowo, Andeligo Ngogelwa anakiwa kule kule Kimili Nzoowo. Uh, huyu Mogire Machuki anasema yuko kule Kisii Kenya hakusalimia watu kwa moja kwa moja au mmoja mmoja, lakini amesema hivi: salamu kwa wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Nawatakia wikendi njema, shukran sana. Mugire Machuki. Fuso Fuso anasema yuko kule Ilemela, Mwanza, Tanzania. Anasema salamu zangu kwanza ziende kwa Edward Njashi, Sali Muzali, Sali Frank Shayo, Jafari Kopo, Frank Mtei. Shukuru Ndembo, ujumbe: salamu siyo umaarufu bali salamu hutolewa na mtu anayekupenda. Nichukue salamu zingine hapa zake. Prisikusi Prisikusi Anaeli Sambaya anasema yuko Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu na mziki kwanza kwa mtangazaji wa zamu hapo studio na mimi hapa BMJ Mridhi, shukran sana Prisikusi. Anaeli Sambaya, kwa salamu zako hizo pia unaendelea kusema, kashindie mjomba wa mtu Solomoni Njiku akiwa Nzega, Sombi Mtemi akiwa Mamise Singida, fundi kinyozi Maiko Noga akiwa Nzega, na unamalizia na Basila binti Kimaryo akiwa Pasua Moshi. Ujumbe, uzee haukimbiwi jamani. Haya, siongezi chochote hapo po Sefa anasema Mabama Tabora, anatokea huko. Anasema anawakilisha Miami social media team. Anasema zangu salamu ziende kwake Bahati Okech akiwa Mara Tanzania, Mariam Ma Michael akiwa Nginiziwa Nzega Tanzania, Mwajuma Idi akiwa Mabama Tabora Tanzania, na Joshua Mtango akiwa Mgaragaza Kigoma Tanzania, pamoja pia na Salome salome mpelele wa matunga sumba wanga, Tanzania. Na kwa hizo salamu kutoka sumba wanga, msikilizaji, naona wakati umewalia kupata kibao chetu e, cha pili hapa. Namwona mwanamziki Nadia Mukame kwa mbali akishirikiana naye huyu Udarasa, wanasema siko shua, twende kazi. Nadia, Nadia Mukame, msikilizaji, anatokea jamhuri e, ya Kenya, na bila kusahau pia naye darasa anatokea Tanzania kwa hivyo, unakuwa ni ushirikiano wa kijumuiya huu. Uh, twende kazi, siko shuapombonkamata Muziki siko shua msikilizaji chini kwa chini hapo, Nadia na Mukami na Darasa, wanamziki tajika hawa kutoka Afrika Mashariki. E, safi kabisa. Basi unatufikisha wakati huu tuangalie nini ambacho kinaendelea e, kupitia njia za simu, kwenye laini ya simu. Sasa tuko na mmoja wa e, mashabiki wakubwa wa kipindi cha salamu na muziki kutoka Tanzania Atupatie e, jina lake na pahali yupo alafu tumwa salamu kwa watu watano sita, namna hii na uwape ujumbe. naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu ni kwa Jenifa Romani, mama yangu mzazi Romani, Profesa romani, wa romai rofearoa iakingai anasamba kia Nzega, salam pamoja na watangazi wa Kiswahili VOA, VOA, shukran sana. Je, ujumbe unawaambia nini? Ujumbe nawaambia, nawapenda sana. Asante uh, sana endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na waambie wengine pia waendelee kusikiliza kipindi hiki hasa cha salamu na muziki kutoka hapa Washington. Asante sana. Tukitoka salamu hizo kwa njia simu, msikilizaji, tunaingia tena kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako e, kama ilivyo desturi mmeandika kwa wingi e, tutasoma tu zile tutakazoweza, lakini pia kumbuka kwamba pale kwenye Facebook yale yameandikwa pia, hizo ni salamu. Tofauti tu ni kwamba haziendi hewani, lakini watu wamesalimiwa na watu wanasalimika. Wakimungi Goweko Tabora, napenda kumtumia aa, mamangu mzazi akiwa Morogoro na ndugu na jamaa wote popote pale walipo yeye. Yeah, anasema anasema yuko Tabora nafikiri, lakini jina lake hasa ni Doto Fimbo na ako kule wakimungi goweko Tabora. Unasafiri na VOA kutoka hapa Washington, kipindi ni salamu na muziki, uko nami BMJ Muridhi, na nikiangalia hapa kwenye ukuta naona muda unakimbia kweli kweli, kweli. Lakini siwezi kuondoka kabla sijasoma hizi salamu ambazo pia zimetumwa kwa njia ya barua pepe, ukipenda email kwa VOA Swahili Ngalama Maluta anasema wa ako kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. zangu salamu kwa leo ziende kwa watangazaji wote wa VOA, marafiki zangu popote walipo, mama yangu mzazi Sofia Bugalama akiwa Mwanza, Tanzania, mke wangu mpendwa Sara John akiwa Mwanza, Tanzania, familia ya Maluta wakiwa kijiji cha Cheyo, Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. anasema ujumbe VOA haina mpinzani. Huyo ni Ngalama Maluta, mudao mkubwa wa VOA na asanti sana pia kwa kutusalimia watangazaji na vilevile vile ujumbe wako. E, tunashukuru sana Ngalama Maluta. Waziri wa mambo ya salamu, Mheshimiwa Deusi Masunga anasema ako kule Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania zangu salamu kwanza zimwende mapema ndula na soro Maziku, Muhamed Mwinyi, James tano na Emmanuel Humba. Ujumbe, dunia ni darasa. Anamaanisha darasa hapo, nafikiri kwamba unaweza kujifunza mengi kutoka duniani, lakini ameandika darasa Jafeth Isdori uh, anasema yuko Katapulo, Kalambo, Rukwa, Tanzania. Anasema salamu zangu kwa wafuatao: Swini Kipeta, Emmanuel Ngalawa, Winifredi Juma Mintanga, uh, Mwalimu Kasolo Kleofas na dalali mtoto wa Mpanda, Katavi, na unamalizia na Festo Beda. Anasema Mtupesa Mwanambuke, pia pamoja na watangazaji wote wa VOA Swahili na wasalimia. Huyo ni Jafet Isidori. Salamu za mwisho mwisho, msikilizaji, kabla tujafunga na kibao cha muziki, naona ni huyu Lucas Alberto Mseti anasema yuko jijini Dodoma, Tanzania. Anasema angependa silamu zake ziende kwake Rutahiwa Busisi, Mage Mbisi, King Majuto Lukas. Sijui kama ni Mage Mbisu ama Mage Mbise, lakini ameandika Mage Mbise. Lukas Yeremia, Baba Hapi, Aliyependa Mwanyika, King Majuto na Zarezi Mwa Kipembe, pamoja na Elias Shiguta. Mwingine ni Gakala Fikiri, anasema ni mkongo wa salamu wa Afrika Mashariki na Kati, na yuko kule Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Ameandika wengi, nitasoma wachache tu kwa sababu ya muda. Salamu kwa Baraka Rabani, Paskalini Lukas, Njambi Sidi ya Fuguru, Matikiti Mohamed, Mashaka Subi, Mkonole Juma, Dunga Mohamed Kachuru, Nazareth Mwakipembe, Nicolas Kayago na Nyanda Mayala, mmesalimiwa nyote na Gakala Fikiri. Mwingine hapa rakaraka ni Musa Mjengi, anasema mwenyekiti mkuu wa Wasakatonge Salamu Club, Dar es Salaam. Ah, anasema yuko kule Magomeni, Kagera, Tanzania. Tena asema salamu zake ziende kwa Emmanuel Charles, Mc Masi, Abdubakari Abubakari Ngeresi, Mtu Pesa, Mwanambuke Mayala Mashili na Letisia Shilogile. Ujumbe nawatakia jumapili njema. Abdul Kumuntu anasema yuko jijini Bujumbura, huko ni Burundi. Msikilizaji anasema anawasalimu jamaa na marafiki wote wa Burundi mamangu dadangu Asia akiwa tarafani Rugombo, dada yangu Anzirani sikitu akiwa kizuka Rumonge, na namsalimu jamaa yangu Emmanuel na kwa wote wanaonifahamu Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya wote wote anasikika. Huyu ni mwanajumuia anasalimia wote kwa ujumla katika ukanda mzima. Salamu hizo zimetoka kwa Abdul Kumuntu, msikilizaji msikilizaji. Hizo salamu zinatufikishia mwisho wa kipindi chetu hiki cha VOA salamu na muziki, kutoka hapa Washington. Aliyekuendesha mpango huu naitwa BMJ Mridhi. Usikose kuungana na wenzangu wiki ijayo kwa kipindi kingine cha salamu na muziki e, wakati kama wa leo. Lakini basi, kama ilivyo ada, siwezi kukuacha bila kibao hiki na kuacha na huyu mwanamuziki E, safi kabisa kutoka Uganda anajulikana kama Juliana Kanyomozi, anakuambia mwana, e, mapenzi moto moto, wimbo unapendwa sana kwenye harusi harusi siku hizi. Sikia kitu hiki na kwa heri ya kuonana. Naitwa BMJ Muridhi. Shukrani sana BMJ Muridhi, na kipindi cha salamu na muziki kutoka studio 15 za VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, matangazo ambayo unayapata kusikia washirika wetu waliopo sehemu mbalimbali mbali Afrika mashariki na kati. Vilevile vile unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, na hivi sasa ninakusomea kusomea wa habari Papa Francis, leo Jumapili, ametoa ombi la haraka la kusitishwa kwa mzozo huko Gaza, akiomba misaada ya kibinadamu na msaada kwa wale waliojeruhiwa ili kupunguza hali mbaya sana ya kibinadamu. Waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Antony Blinken amefanya ziara ya kushtukiza hii leo Jumapili huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel ambako alikutana na Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya Palestina. Polisi nchini Bangladesh wamewakamata karibu viongozi elfu nane wa upinzani katika msako wa nchi nzima tangu maafisa wa polisi walipovunja mkutano mkubwa wa hadhara kwenye mji mkuu wiki moja iliyopita, ripoti imeeleza hii leo Jumapili. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumapili kuwa Taliban kupiga marufuku dawa za kulevya nchini Afghanistan kumesababisha kushuka kwa asilimia 95 ya kilimo cha afyuni nchini humo ambacho hutegemewa kutengeneza morfin na heroin. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya na uhalifu ilirekodi mkataba unaokaribiana na hali jumla ya uchumi wa afyuni kwa Afghanistan katika utafiti wake wa hivi karibuni wa kilimo cha afyuni. Waziri Mkuu wa Singapore Lee Sien Long ametangaza Jumapili atakabidhi madaraka kwa kizazi cha viongozi vijana kabla uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Maelfu ya wanavijiji katika milima ya kaskazini magharibi mwa Nepal walilala nje usiku wa Jumamosi katika baridi kali baada ya tetemeko la ardhi kuua watu wasiopungua 157 na kuziharibu nyumba nyingi. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington, mimi ni mkamiti Kibayasi, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.