Kumekucha Afrika. Ujambo mpendo msikilizaji, karibuni popote pale ulipo. Assalamu alaikum, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio, anayekukaribisha mimi Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Juma nne Novemba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika Mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www voa swahili com. Nam, basi mpendo msikilizaji, katika ripoti za kuandalia katika kumekucha hii leo ni kwamba wajumbe na wataalamu wa usafiri baharini wameanza kuwasili Mombasa, kuanza mazungumzo juu ya namna ya kuimarisha usafiri wa bidhaa kati ya nchi za bara hilo kupitia bahari. Endapo tutaanzisha Cabotage regime along the Western Indian Ocean region na West Africa countries, yani Gulf of Guinea ndo mkutano ni kushinikiza mataifa like ya kiafrika yaanzishe kabote lirem. Na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kundi la wapiganaji wa M23 wanasema wamewakamata wanajeshi wa Burundi na mamluki wakishirikiana na jeshi la FARDC walikuwa changana na FRDC na FDR wote na wa mercenari ya wazungu walikuwa watu yote walikuwa nyingi sana sasa tunakamata matekwa nyingi sana lakini saa hii tunazungumza na we, tunafanya na nini identification identification ya wale watu naam basi hizo ni ripoti tu baadhi ambazo tumekutayarishia kwa kumekucha ni matumaini tutakuwa pamoja nasi mpaka mwisho wa matangazo haya lakini kwanza idi ligongo na habari za dunia Ukraini inatarajia kupokea mwitikio mzuri kutoka Umoja wa Ulaya kwa maendeleo yake ya kupata wanachama wa Umoja wa Ulaya, EU. Naibu Waziri Mkuu wa Ukraini Olha Stefancheina ameiambia Roiters Jumatatu. Stefan Cheina amesema Kiev imetekeleza mageuzi yote yaliyohitajika, inatarajia ripoti ya Jumatatu ijayo itatoa ishara ya mwanzo wa mazungumzo ya Ukraine kuingia EU kuanzia mwezi Desemba. Wanachama wa EU wanachukua miaka mingi kupata, ambapo mwombaji anatakiwa akamilishe vigezo vikali vya kisheria na kiuchumi kabla ya kujiunga. EU ambayo ina nchi wanachama 27 haipo tayari kutoa wanachama kwa nchi iliyopo vitani. Poland ambayo ni mwanachama wa EU waendesha malori wake walifunga mipaka mitatu ya Ukraini Jumatatu, wakipinga kushindwa kwa serikali kulinda biashara kutokana na ushindani wa wageni toka kuanza kwa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Raia wengi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanawashutumu wanajeshi wa kikosi cha kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO, wakitaka waondoke, lakini walinda amani waliopelekwa kwa operesheni mpya ya Springbok, wana ari ya kulinda raia dhidi ya waasi wanaosumbua pamoja na jeshi la Congo Faradese. MONUSCO Jumatatu iliandaa ziara kwa wanahabari kutoka Goma jimbo, mji mkuu wa jimbo kwenda mji wa Sake uliopo kilomita 25 kaskazini magharibi mwa Goma. MONUSCO katika vilima na mabonde karibu na kijiji cha Kimoka ilifanya mazoezi bila kutumia risasi za moto. Mkuu wa operesheni za MONUSCO meja Eric Dacier Martin amesema ni nafasi ya kiulinzi kuzuia kundi la M23 kusonga mbele. Ijumaa, kamanda mkuu wa kikosi hicho Otavio Rodriguez de Miranda na Fardese walitangaza kuanza kwa operesheni yao ya pamoja Springbok ya kulinda watu na kuzuia M23 wasiutwae mji wa Goma. Juhudi za Nigeria kuushinda ugaidi na ujambazi ili kurejesha usalama zinakwamishwa na kuwepo kwa viwanda haramu vya kutengeneza silaha za aina mbalimbali mbali ndani ya nchi yenyewe. Viwanda viwili haramu vya kutengeneza silaha viligundulika wiki iliyopita katika mji wa Vom katika jimbo la Plateau, kati ya kaskazini mwa Nigeria na katikati ya wilaya ya Leki huko Lagos, kituo kikuu cha biashara cha Nigeria, kimeeleza. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Collins Atonhebe. Ugunduzi huo ulifuatia amri mpya kutoka kwa uongozi wa kijeshi ambayo iliamuru kikosi maalum kilichopewa jukumu la kumaliza uasi na vitendo vya ugaidi katika majimbo ya Nigeria. Msemaji wa kikosi hicho ambalo kimepewa jukumu kuzuia na kukabiliana na ugaidi na uasi katika majimbo ya kati na kaskazini mwa Nigeria, Captain Oya James aliwaambia waandishi wa habari kwamba Silaha kadhaa za bandia zilinakiliwa kutoka kwa kiwanda haramu mjini Vom na watu wawili kukamatwa pia wakati jeshi walipovamia kituo hicho cha haramu. Kapteni James amesema kwamba wahalifu hao wa wawili wamekubali kosa lao na sasa wanasaidia jeshi la usalama katika uchunguzi wao na amehakikisha kwamba watafikishwa mbele ya mahakama. Kiwanda cha pili kilichogunduliwa cha silaha haramu ni katika mji wa Lekki huko Lagos, na kushangaza wakazi wa huko kwa sababu hawakuamini kiwanda haramu kama hicho kingepatikana katika mji wenye matajiri wengi wa jimbo hilo la Lagos na katika jimbo la Niger kati kaskazini mwa Nigeria, jeshi la usalama alivamia nyumba ya kiongozi mmoja wa kundi la kigaidi baada ya kupata taarifa na kuweza kukamata bunduki laki moja elfu ishirini aina ya AK47, lakini aliweza kukimbia baada ya kuona wanajeshi wa usalama wakiwasili nyumbani kwake kutokana na kamera zake za CCTV. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Afrika Kusini Jumatatu imesema itawaita nyumbani wanadiplomasia wake kutoka Israel, ikielezea wasiwasi wake kutokana na hali ya Gaza. Pretoria pia imesema nafasi ya balozi wa Israel nchini humo inazidi kuwa mbaya kwa siku hadi siku, ikimshutumu mwanadiplomasia huyo kutoa maoni makali kwa watu wanaoikosoa Israel. Waziri katika ofisi ya rais Kumbuzo Nchaven aliuambia mkutano wa wanahabari bila kutoa taarifa za kina kwamba serikali ya Afrika Kusini imeamua kuondoa wanadiplomasia wote kutoka ubalozi wa Tel Aviv. Pretoria kwa kipindi kirefu imekuwa ikiunga mkono harakati za Palestina, ambapo chama tawala ANC kimekuwa kikihusisha na harakati zake za kipindi cha ubaguzi wa rangi. Toka tukio la Oktoba 7 la Hamas kushambulia Israel, kumekuwa na mivutano ya kidiplomasia kwa wanaounga mkono ama kukosoa upande mwingine wa mgogoro wa Israel na Hamas na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu ametoa mwito wa dharura wa kusimamisha mapigano kupisha juhudi za kibinadamu kwa Gaza, ambapo amesema eneo hilo linageuka kuwa kaburi kwa mamia ya watoto wa Kipalestina kila siku. Aliwaeleza wanahabari kwamba njia ya kwenda mbele iko wazi: ni kusimamisha mapigano mara moja kwa ajili ya juhudi za kibinadam. Amesema pande zote mbili lazima ziheshimu wajibu wao chini ya sheria za kimataifa zinazosimamia juhudi za kibinadam na kwamba hakuna upande wa mgogoro ambao uko juu ya sheria hizo. Hii anasema ni pamoja na kuachiliwa huru bila ya masharti mateka wote mia mbili na arobaini Guteres amesema kuheshimu sheria za kimataifa za juhudi za kibinadamu kuna maana ya kuwalinda raia, ikijumuisha kutotumia raia kama kizuizi cha kivita, hospitali, maeneo ya Umoja wa Mataifa na kujihifadhi, ikiwa ni pamoja na shule za Gaza, na kutaka kuongezwa kwa misaada na mafuta kwa eneo hilo linaloshambuliwa. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nawajia kutoka hapa Washington DC. Idi, asante kwa habari hizo. Sasa tukiangalia swala muhimu katika alfajiri ya hii leo, tuko pale pale katika vita vya Israel na Hamas, vinaendelea mwezi ushapita sasa, na hakuna dalili za hali ya amani. Uh, Abdu Shakur, ni kwamba mapromosho ya mabomu yanaendelea ikiwa ni siku ya thelathini na moja eh, wakati usiku wa kwenye ukanda wa Gaza, huku maroketi ya Hamas yalishambulia miji ya Israel na wizara ya afya ya Hamas ikitangaza kwamba idadi ya vifo imeshafikia elfu kumi na White House husema kwamba rais wa Marekani Joe Biden amezungumza na waziri wa Israel Benjamin Netanyahu akihimiza juu ya haja kubwa ya kulinda raia wa Palestina na kupunguza maafa miongoni mwa raia anapoendelea na operesheni yake ya kijeshi. Abdu Shakur, ni zaidi ya mwezi mmoja na hakuna dalili za mashambulio kusita kabisa. Kwa bahati mbaya Idi, hadi hivi sasa hakuna dalili za usitishaji mapigano, kwani waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amerudia kusema kwamba hakuna usitishaji mapigano hadi mateka wote wamerudishwa wa na Hamas, na hii ni licha ya wito nadra kutolewa hapo jana kwa pamoja kati ya mashirika ya Umoja Mataifa na mashirika ya kimataifa ya huduma dharura kutaka usitishaji wa mara moja kwa ajili ya huduma za kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliongoza wito hapo jana: janga linalojitokeza huko linafanya haja ya kuwepo na usitishaji wa mapigano kwa ajili ya huduma za kibinadamu kuwa ya dharura zaidi kila saa inapopita. Pande zote zinazohusika kwenye ugomvi huu, na bila shaka jumuiya ya kimataifa zinakabiliwa na uwajibikaji wa kimsingi wa dharura kusitisha adhabu ya pamoja isiyo ya kiutu hata kidogo, na kuongeza msaada wa dharura Gaza mara moja. White House nayo na imetoa taarifa Jumatatu jioni ikisema kwamba Rais Biden alizungumza Jumatatu na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu juu ya uwezekano wa kusitisha kwa muda mapigano ili kuruhusu raia wa Gaza kuondoka kwa usalama kutoka maeneo ambapo mapigano yanaendelea na kuhakikisha msaada unaowafikia raia wanaohitaji na namna ya kuweza kuachiliwa huru kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Rais alizungumzia pia hali kwenye ukingo wa Magharibi na haja ya kuwajibisha walowezi wanaotenda ghasia dhidi ya Wapalestina. Hayo yakiendelea kituo cha mpakani cha Rafa kilifunguliwa tena kuruhusu wageni na Wapalestina waliojeruhiwa kuingia Misri. Hata hivyo, kuna baadhi ya wageni bado wanasubiri hawajaweza kuvuka mpaka, kama Dan Okala na wenzake, raia kutoka Sweden. Anasema wamekuwa wakisubiri kwa wiki tatu majina yao yatangazwe na Misri, lakini hawajafanikiwa hadi hivi sasa kuvuka, licha ya kwamba majina yao yako kwenye orodha. Anasema na mnukuu, kwa hivi sasa tumekata tamaa. Hali ni mbaya sana kwa kila mtu hapa Gaza. Nimepoteza nyumba yangu na sina kitu kilichonibakia. Nimefika hapa bila ya kitu chochote isipokuwa nguo hizi ninazozivaa. Ninaomba Mungu tuweze kuondoka maana hali ni mbaya sana, mwisho wa kumnukuu. Waziri wa mambo za nje wa Marekani Antony Blinken kwa upande wake amemaliza ziara yake ya mashariki ya kati kwa kutembelea Uturuki jana Jumatatu bila ya kupata matokeo yanayotarajiwa ya kutafuta maridhiano juu ya namna ya kupunguza maafa ya raia na kusitisha mapigano kwa ajili ya huduma dharura. Waziri Mkuu wa Jordan kwa upande wake, Bishar Al Khasini, anasema nchi yake inaacha wazi njia zote juu ya namna ya kukabiliana na Israel kwa kukataa kuzuia kuwalenga kiholela raia na kuzidisha mashambulizi yake huko Gaza, lakini hakufanua zaidi. Jordan jana ilimrudisha nyumbani balozi wake kutoka Israel ili kulalamika dhidi ya mashambulizi ya Israel huko Gaza na kumtaka balozi wa Israel nchini humo kuondoka na wala asirudi tena. Afrika ya Kusini nayo ilimwondoa balozi wake kutoka Israel. kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia mjumbe wa kikanda wa Umoja wa Mataifa alielezea wasiwasi wake Jumatatu kwamba mapigano kati ya majeshi ya majenerali wawili wanaowania mamlaka Sudani yanakaribia mpaka wa nchi hiyo na Sudan Kusini, ya jimbo lenye mgogoro la Abyei. Mgogoro ulizuka mwezi Aprili kati ya wanajeshi watiifu kwa mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al Burhan na kikosi cha dharura RSF vya jenerali Mohamed Hamdan Daglo. Una matokeo makubwa ya kibinadamu, kiusalama, kiuchumi, kisiasa, ambayo ni masuala yenye kuzua wa wasiwasi mkubwa kwa utawala wa kisiasa wa Sudan Kusini, alisema mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya pembe ya Afrika Hanna Tetteh, pamoja na mashambulizi yake ya kijeshi huko Kordofan Magharibi na kutoa uwanja wa ndege wa Bilila na visima vya mafuta RSF inakaribia Abiei ikidhibiti sehemu za mpaka wa Sudan Kusini. Tete alisema wakati wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Na msafara wa wanajeshi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa wa Mali kilishambuliwa tena na vilipuzi mwishoni mwa juma na kwa jeruhi walinda amani ishirini na wawili zaidi katika harakati za kuondoka nchini humo, msemaji wake amesema Jumatatu. Mamia ya magari ya MINUSMA yalianza safari Oktoba 31 kutoka mji wa Kidal kaskazini mashariki mwa Mali, lakini bado hawajafika Gao, mji mwingine muhimu wa kijeshi ulio mbali wa kilomita 350. Siku ya Jumamosi, msafara huo ulikumbana na vilipuzi vingine viwili karibu na mji wa Enefis. Stefani Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu. Alisema kuwa walinda amani ishirini na wawili walilazimika kuhamishwa kwenye ndege ili kupokea matibabu ya haraka huko Gao. Ni tukio la sita tangu msafara huo kuondoka Kidal, Dujarik alisema, akiongeza kuwa safari zote za uokoaji za matibabu zilifanya kazi bila ya matatizo yoyote. Salamu naam. Tukirudi sasa katika ripoti nyingine za waandishi wetu ni kwamba kamanda wa jeshi la kulinda amani la Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, Generali Octavio Rodriguez de Merenda Filo, ametangaza wa kwamba wameunda ushirikiano na jeshi la Kongo ili kuzuia kundi la M23 kuendelea mbele kuchukua mji wa Goma. Octavio amesema M23 wanaelekea katika mji wa Sake, mji muhimu kijeshi kuweza kuuteka mji wa Goma. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na msemaji wa M ishirini na tatu Willy Ngoma na kumuuliza kwanza ikiwa kweli wanataka kuuteka mji wa Goma. Hapana, hiyo ni uongo mtupu kabisa. Sisi hatuwezi shambulia na majeshi ya mataifa. Sisi kabisa tuna, tuna kitu moja, tunapenda maoni hivyo tuatupeni chukue Goma tukamate Goma la yenye maneno yote unasikia, ni maneno ya uongo mtupu kabisa. Kitu sisi tunapenda, tunapenda amani, tunapenda mazungumzo na government ya Congo, lakini government ya Congo amekataa mazungumzo. Ulifata matamshi ya president ya uh, Tshisekedi ye mwenyewe gisa alisema, Jean Pierre Bemba gisa alisema, watu yote ya government gisa walisema. Lakini hiyo yote tena, wanaenda wanafanya nini? Wanakamata vikundi mbalimbali, wanasaidiana na FDLR apeseleswe Nyatura sph wamai mai yote na wanasaidiana tena na jeshi ya uh, ya Burundi. Hiyo yote tena wanakamata tena, wanaita tena wazungu, hiyo yote ndio naleta kabisa masara kubwa kabisa. Lakini sisi hatupendi kamata mgini fulani, hapana. Tunapenda sisi tuko nafanya nini? Kama mnakua tushambulia nabarudisha nyuma mbali, ili asiue raia yetu. Tuna taarifa kwamba kuna wanajeshi wa Burundi ambao wamekimbia na kuna wale ambao mmewashika mateka, ni wangapi, na walikuwa sehemu gani, na mmewashika wakielekea wapi, wakifanya nini? Ha, walikuwa gombana ndani, walikuwa changana na FRDC na FDR wote na wa mercenary ya wazungu, walikuwa watu yote, walikuwa nyingi sana sasa tunakamata mateka nyingi sana lakini saa hii tunazungumza na wewe, tunafanya na nini Identifikasyo, identifikasyo ni ya wale watu, sijui nani, mtu gani anatoka sehemu fulani, lakini iko watu nyingi sana na ile watu kabisa, Warundi viko ndani maseta, kuja utaona video ni watu gani walikuwa tumika kazi, lakini ni walikuwa jeshi ya Burundi ambayo iko natumika na FHT na FDR. upande gani mmewashika mateka? Tumeshika saa walikuja sehemu ya Kichanga Bwiza na Itadi, ndio tuliwashika na hiyo sehemu na niko nyingi sana, utaona kabisa ni epeki Ndiyo, lakini kwa msikilizaji hataweza kuona, anataka tu asikie kwamba wamekuwa sehemu gani mmewashika na silaha ama imekuwaje. Tuelezee yale ambayo unaweka kwenye video ambao utatoa baadaye kwa maelezo, msikilizaji aelewe. Tunasema tulikuwa ndani ya wa mapambano, wale watu yote walikuwa wachoma wa nyumba ya wakaaji, walikuwa huwa wakaaji, hata tunawashika wale wote matekwa, tunao tuko nabu pamoya. Sasa tunakanza sasa kuidentification, sasa utaona kwanza tutatosha watu tuisha waidentifie mzuri. Wale watu Warundi biko walikuwa pigana sehemu semu wanaita sehemu ya Kichanga, Bwiza na Kuitabi, ndio semu tumewashika kabisa tuko nao kabisa. Semu yao wanatoka, utajua vizuri sana na wanakwavala manguo ya FRDC utaiona, na video itakuja. Walikuwa nyingi sana nao, wanakufa nyingi sana tunashika mateka nyingi sana sasa hatujue nani alikufa nani alikufa sisi hiyo sio shida yetu tuwezi sema hayo maneno lakini walikufa nyingi sana naam wapenzi wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika Wajumbe na wataalamu wa usafiri wa bahari na uchumi wa samawati wanakutana Mombasa kuanzia kesho, kwa mkutano wa siku mbili kuzingatia miongoni mwa masuala muhimu kupunguza gharama za usafirishaji bidhaa kupitia baharini, mito na maziwa ya Afrika. Nchi wanachama wa Sadek na jumuiya ya Afrika mashariki zinahimiza kubuniwa sheria za usafirishaji bidhaa katika bahari ya Hindi ili kufufua makampuni ya meli ya kitaifa na kikanda. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ana ripoti kamili. Wajumbe kutoka mataifa ya Afrika yanayopakana na bahari na yenye mito na maziwa wanakutana hapa Mombasa kuanzia kesho kuzungumzia namna ya kuimarisha usafiri wa bahari kwa kutumia meli za kitaifa na kikanda, ambayo hatimaye inaweza kurahisisha biashara huru kati ya nchi hizo. Wachambuzi wanasema moja kati ya mambo muhimu ni kutunga sheria za usafiri wa bidhaa baharini kati ya nchi wanachama. Andru Mwangura, mtaalam wa usafiri baharini, anasema mkutano unafanyika wakati mwafaka kwa mataifa ya Afrika kutunga sheria hizo kufuatia wito wa viongozi kuimarisha kanda ya biashara huru. Kwanza kabisa, lazima pana mpango maalum ambao unajulikana kama cabotage law aborim inahusu meli za nyumbani ndo zibebe mzigo wa nyumbani, kuzuia mameli ya kigeni kuja kuchukua mamilioni ya pesa. Kulingana na takwimu za usafiri wa meli Afrika, hapo mwaka 2021 Afrika ilisafirisha tani milioni mia saba sitini nine za bidhaa kwenye meli za biashara zinazomilikiwa na nchi za nje na kupakua tani milioni 553.2 za bidhaa katika bandari zote za bahari za afrika na kati ya bidhaa hizo meli za kikanda na kitaifa zilisafirisha kiwango cha chini cha asilimia tano tu ya bidhaa hizo na kuacha sehemu kubwa kwa meli za biashara za kigeni biashara hiyo iligharimu mataifa ya afrika dola bilioni mia saba sitini na mbili nukta nne hapo mwaka elfu mbili ishirini na moja na mwangura anasema ikiwa hatua hazitachukuliwa haraka gharama hii inatarajiwa kupanda zaidi inatarajiwa pia fliti ya afrika itaongezeka itaongezeka kuwa tani mia moja themanini na nane for bulk carriers alafu 180% for container vessel. Bei za kawaida ambazo watu wamezoea zitaongezeka. Ni, ni project tu, ni kitu ambayo tumeprojektiwa endapo ili soko ura kiafrika litakuwa implemented na mataifa ya Kiafrika. Wachambuzi wanasema kwa kuchukua hatua hizo kutasaidia sana katika kubuni ajira na kuendeleza ajenda ya uchumi wa samawati. Itasaidia pia kuleta uh, chini cost of freight endapo tutaanzisha Kabotage regime along the Western Indian Ocean region, na West Africa countries, yani Gulf of Guinea. Ndio mkutano wa ni kushinikiza mataifa ya Afrika yaanzishe Kabotage regime. Afu na wa huko Cairo wiki hiyo pia inakuja huko Misri, eh, soko huru la Afrika. Hii soko huru la Afrika pamoja na Kabotage ita create employment. Haswa hiyo Kabotage ita create employment kwa mabaharia. Iwapo Afrika itafufua sekta yake ya uchukuzi wa baharini, huenda nchi wanachama wakafaidika kama Ufilipino katika bara Asia, ambayo wana baharia wake laki tatu thamanini, wanatuma nyumbani takriban dola bilioni sita nukta tano kwa mwaka. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Nam, asante Salma kwa habari hizo. Tutafuatilia mkutano huo hapo kesho na kesho kutwa. Basi mpendwa msikilizaji, kabla ya kuondoka hapa Kumekucha, basi hebu Idi Ligongo atusomee muktasari wa habari. Ukraini inatarajia kupokea mwitikio mzuri kutoka Umoja wa Ulaya kwa maendeleo yake ya kupata uanachama wa Umoja wa Ulaya, EU. Naibu Waziri Mkuu wa Ukraini Olha Stefanishinha ameiambia Reuters Jumatatu. Ameeleza vilevile kivu imetekeleza mageuzi yote yanayohitajika kwa ajili ya wanachama huo. Raia wengi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanawashutumu wanajeshi wa kikosi cha kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO, wakitaka waondoke, lakini walinda amani waliopelekwa kwa operesheni mpya ya Springbok wana ari ya kulinda raia dhidi ya waasi wanaosumbua hasa wa kundi la M23. Juhudi za Nigeria kuushinda ugaidi na ujambazi ili kurejesha usalama zinakwamishwa na kuwepo kwa viwanda haramu vya kutengeneza silaha za aina mbalimbali ndani ya nchi yenyewe. Serikali ya Afrika Kusini Jumatatu imesema itawaita nyumbani wanadiplomasia wake kutoka Israel, ikielezea wasiwasi wake kutokana na hali ya Gaza. Pretoria pia imesema nafasi ya balozi wa Israel nchini humo inazidi kuwa mbaya kwa siku hadi siku, ikimshutumu wanadiplomasia huyo kutoa maoni makali kwa watu wanaoikosoa Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatatu ametoa mwito wa dharau wa kusimamisha mapigano kupisha juhudi za kibinadamu kwa Gaza, ambapo amesema eneo hilo linageuka kuwa kaburi kwa mamia ya watoto wa Kipalestina kwa siku. Aliwaeleza wanahabari kwamba njia ya kwenda mbele iko wazi, ni kusimamisha mapigano mara moja kwa ajili ya juhudi za kibinadamu. Mjumbe wa kikanda wa Umoja wa Mataifa alielezea wasiwasi wake Jumatatu kwamba mapigano kati ya wanajeshi majeshi ya jenerali wawili wanaowania mamlaka Sudan yanakaribia mpaka wa nchi hiyo wa Sudan Kusini na jimbo lenye mgogoro la Abyei. Mgogoro ulizuka mwezi Aprili kati ya majeshi hayo mawili ya Sudan. Asante sana Idi Ligongo kwa muktasari wa habari unaokamilishia matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika siku ya Jumanne kutoka hapa Washington. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asante, msikose kwa nasi katika matangazo yetu mengine. Hadi hapo tukutane tena kesho alfajiri, kwaherini. Atayn tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani katika Umoja wa Mataifa. Marekani inakaribisha mara kwa mara fursa ya kujadili maswala yanayohusiana na ubaguzi wa rangi, alisema Dan Murphy, mshauri wa Marekani wa masuala ya kiuchumi na kijamii katika Umoja wa Mataifa. Marekani inaamini kwamba wazi na utayari wa kuchunguza na kukubali mapungufu ya mtu mwenyewe kutapeleka uboreshaji na kama katiba yetu inavyosema, muungano mkamilifu zaidi, aliongeza. Mashirika ya kiraia nchini Marekani anaruhusiwa kufanya kazi kwa uhuru na kwa uwazi ili kuweka wazi tahadhari kwa makosa ya zamani na changamoto zinazoendelea hata ikiwa masuala kama hayo hayafai, alibainisha mshauri Mafi. Lakini hii sivyo ilivyo katika sehemu nyingi za dunia, ikiwa ni pamoja na China kwa haki. Ikiwa watu wa Xinjiang, Tibet na Hong Kong watafurahia furaha na kulindwa haki zote za binadamu basi tungetumaini kwamba Jamhuri ya Watu wa China itakaribisha kwa uwazi wa wakilishi maalum kutembelea China, alisema mshauri Mafi. Lakini Jamhuri ya Watu wa China haitoi mialiko hii wala hairuhusu mashirika ya kiraia kuzungumza kwa uhuru au kutetea misimamo inayoona kuwa ni mibaya kwa maslahi ya serikali, wala hairuhusu wanahabari kuripoti bila woga wa kukamatwa au kuzuiwa. Badala yake, Jamhuri ya Watu wa China inatumia wakati wake wa kuzungumza hapa Umoja wa Mataifa kuvuruga jumuiya ya kimataifa kutoka kwenye ushahidi ulioandikwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na kukana ukiukaji wa haki za binadamu inayofanya bila kuadhibiwa dhidi ya watu wake yenyewe. Hakuna taifa pamoja na China ambao liko juu ya maamuzi ya kuchunguzwa, alisema mshauri Mafei. Tunatoa wito kwa jamhuri ya watu wa China kukubali kujitafakari kwa wazi badala ya kukanusha mara kwa mara na bila kushawishi matatizo yake ya haki za binadamu, kukomesha vitisho kwa nchi wanachama zinazoibua wasiwasi kuhusu haki za binadamu za China, kushughulikia masuala na mapendekezo yanayotolewa na kamishina mkuu wa haki za binadamu, wenye mamlaka mengi ya taratibu maalum na kamati ya kutokomeza ubaguzi wa rangi, kwa kutaja tu machache. Sote na tutafute kwa usawa na kwa uwazi, amesema mshauri Murphy. Kwa maneno ya azimio la ulimwengu la haki za binadamu, ujua ulimwengu ambao wanadamu watafurahia uhuru wa kujieleza na kuamini na uhuru wa kutokuwa na woga na kutoa katika uhitaji kama matarajio ya juu zaidi ya watu wa kawaida. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani.