kutoka studio 15 hii ni VOA express VOA express moja kwa moja kutoka hapa studio 15 jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni saba mwezi wa 11 mwaka ni 2023 nalo jina langu niite harizon kamau mimi ni mkamiti kibayasi pamoja, tupo nawe katika VOA Express hivi sasa, tukiangazia masuala mbalimbali yanayoendelea kwa siku hii ya leo. Basi hakikisha unatega sikio mpaka pale tutakapokuaga takriban dakika 30 kutoka hivi sasa, na katika VOA Express hivi leo tumekuandalia mengi tu yakiwa ya karibu na mbali, na baadhi ya mambo ambayo tunaangalia tunatazama mkutano au uh, maonyesho makubwa sana ya kibiashara yanayoendelea huko jijini London, lakini kinachokuwa muhimu zaidi ni kwamba kuna mataifa mengi ya Afrika ambayo yanashiriki maonyesho hayo mengi yakikusudia au kulenga kuuza taifa ama bara la Afrika kwa ulimwengu. Kule kuna wataalamu wa maswala ya kitalii, ya teknolojia na mambo mengine mengi, na tutasikia taswira ilivyo tu wakati tukizungumza na mmoja wa Waafrika walioko huko kwenye maonyesho hayo London vilevile tutakuwa vile, na habari za dunia, hali kadhalika swali la leo ambalo tumekuuliza, je, ungependa nini kifanyike baada ya ripoti ya CAG Tanzania kuibua wizi mkubwa wa fedha. Hali kadhalika tutakushirikisha moja kwa moja wewe msikilizaji kwenye kipengele kile cha barazani, ambapo tumeandika swali letu kupitia mtandao wa Facebook. Je, unatumia mbinu gani kutatua tatizo linalokusumbua moyoni? Hapo msikilizaji utatupa maoni yako namna unadhani swala kama hili linahitaji kutatuliwa. Lakini kwanza, Harrison tuanzie huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo kama tunavyofahamu hali ni tete huko mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Kivu Kaskazini. Lakini pia Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatarajia kufanya uchaguzi mkuu wa urais hapo Desemba mwaka huu, uchaguzi ambao wagombea kadha wa kadha wamejitokeza, akiwemo pia rais aliyepo madarakani. Ah, Chisekedi, lakini kwa upande wa vijana nao pia wanasema sasa wanadhani ni wakati wa vijana kuamka ili kuweza kuhakikisha kwamba wao pia ajenda zao zinasikilizwa na zinafanyiwa kazi ili kuweza kuendeleza gurudumu la maisha, wakieleza kwamba vijana ndio taifa la kesho. Hivyo basi, wakati uh, harakati na kampeni zikiendelea, nimezungumza na Rose Kahambu, ni msichana kijana kutoka huko Kivu Kaskazini, na kwanza nikataka kujua kama vijana wamejipanga vipi na wanajiandaa vipi katika swala hili la kwanza tukiadibisha na kuelimisha vijana wenzetu na raia kwa jumla zidi ya kuchagua vizuri na kuepuka mihongo yoyote ambayo inaweza kutokea na wagombea fulani, sababu wanapokubali eh, kuhongwa na wale ambao ni wagombea, basi hivi tunapata viongozi wabaya sana ambao wanaenda sasa kutumika ajili yao wenyewe. Hiyo kampeni zimeanja kabisa za kusema lazima tuwe makini, tuchague vizuri, sababu tatizo zetu ni nyingi na tatizo zetu hazikome, ijapokuwa tumechagua mara tatu hivi kwa mara hii ambao ni ya nne, kampeni kubwa zimeandaliwa popote kusudi tuweze kuhakikisha kwamba tumechagua vijana wazuri, watu wazuri ambao wataweza kutu kutuwakilisha vizuri sana hususan eh, vijana wawe wengi, sababu tumezania kwamba wazee hawa ambao wamekomaa wame wamezoea huo uongozi mubaya ni hatari kabisa kwa taifa letu la Kongo. Kwa ngambo ya pili, tumekuwa na vijana ambao vile wamekuwa wagombea, na tunakuwa nyuma yao tukiwahakikisha tukahakikisha kwamba ah, wao kabisa watapata mamlaka ya kuzunguka kopote kunako o, raia nikisema tunajikaza uh, kwa kushiriki kwa ng'ambo mbili, tukielimisha watakaopiga wa, wa, kura na vile <clears throat> wa ngambo ya pili tunajikaza kushiriki na kujiandaa kuhakikisha kwamba vijana wagombea watapata usapoti wa, wa jamii zote hasa zaidi za vijana wenjao, ili tuweze kumaliza tatizo pamoja, sababu tatizo zetu tu ni uongozi mbaya Rosi. Lakini hao vijana wenzeno mliowachagua mnawapatia sapoti gani? Na je hao wengine ambao wapo katika kampeni, ajenda zenu zinafikiwa? Wazunguke kwenye vijana na wasikilize na wachukue malalamiko yaani, e, madai ya vijana. Tuhakikishe kwa kweli kama uh, wanasikiliza wa na wanatamani kwamba watatumikia vijana, labda na siku zingine za kampeni, ambako kulikuwa kukionekana watu wakizunguka kwenye vijana tu wakiwatumikisha wao, wawapigie kampeni, wawafanyizie kazi, na bila kuwasikiliza lolote, kusikiliza lolote kwa ngambo yao, ili tunapenda watu wakae owatakapo watakapokuja, wapite kwenye vikundi vya vijana, wakae kitako, basi tuuzungumze nao na waweze kusikia malalamiko yetu, na sisi tuwatike maswali tuelewe, kama ni kweli ni wao ndio wanaweza kuenda kutuwakilisha vizuri. Ni hivyo ndivyo tumetaka, lakini hatutaki wale ambao wanaweza kudanganya watu kwenye mabarabara. Tunapenda wagombea wahakikishe wamekutana vijana na wamepata muda ya kuwasikiliza na kujibu kwa maswali yao, kwa sababu vijana wamekuwa na maswali mingi sana. Vipi hivi kabisa, tunapenda wakae na wabebe malalamiko yetu na tuhakikishe kabisa wamebeba waziwazi, kwa muda wa kuzungumza, hapana muda wa kutana tu pesa ama kitu kidogo kidogo kama mihongo kwa ku na kupita haraka. Shukrani sana Rosi Kahambu kutoka huko Kivu Kaskazini uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wakati huo wa basi, wanawake katika mikoa kumi na tatu kati ya ishirini na sita huko DRC watakuwa na haki ya kupata huduma bure wakati wa ujauzito na kwa mwezi mmoja baada ya kujifungua. Watoto watapata pia huduma za afya bure kwa siku ishirini na nane za kwanza chini ya mpango huo ambao serikali ya DRC inapanga kupanua huduma hizi Zo hadi DRC nzima ingawa hakuna bado ratiba ya mpangilio kamili wa mpango huu uliotangazwa na serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Tupate burudani ya muziki hivi sasa basi, kabla ya kupata taarifa zaidi, ni Jerusalema. <coughs> sana yani, wimbo wenyewe unatukumbusha siku za nyuma ambapo ulikuwa umevuma kote ulimwenguni <laughs> Master KG kutoka kule Afrika Kusini. Hapo ndio miondoko ya mapiano ni kama ilifufuka tena, na kuanzia wakati huo hadi sasa ile miondoko imeshika kasi kweli kweli. Lakini Jerusalema, kwa kweli, wimbo ule ulitamba kwenye mitandao ya kijamii na kuimbwa na watu kwa staili nyingi sana kote ulimwenguni. Alafu nakumbuka uliunganisha watu wakati korona, nao pia ime Shika kasi. Shika kasi. Kwa hivyo watu wakawa na muda wa kutosha wa mm, Jeruzalema. Basi ndio vambo yalivyo ndani ya VOA Express, kiashiria kwamba tunaingia kwenye story yetu ya pili ambayo nilisema kwamba kuna maonyesho makubwa ya kimataifa yanayoendelea kule mjini London. Maonyesho yenyewe yakijulikana kama World Travel Market, sana sana yakishughulika na kuuza utalii kwenye ulimwengu. Na maonyesho yenyewe ambayo ya mwaka ujao yatafanyika ya kule Afrika Kusini katika mji wa Pretoria, ya mwaka huu yakiwa London sasa ya meleta wageni wengi sana na wajasiriamali kutoka mataifa yote ya ulimwengu na hasa kule kwetu Afrika sasa kuna mmoja ambaye yuko huko kwenye maonyesho hayo ya London na namzungumzia Judith Kileo. Judith Kileo anafanya kazi na kampuni moja inayojulikana kama Professional Kilimanjaro Adventure. Hii ni kampuni ya utalii ambayo iko London, lakini inauza maswala ya utalii nchini Tanzania. Sasa basi, Judith, hebu mara moja tueleze kwanza kabisa baadhi ya mataifa ambayo yamehudhuria ya maonyesho hayo. Kuna Zambia, kuna Tanzania, kuna Kenya, kuna Uganda, Mauritius, kuna Gabon, kuna Gambia, alafu kuna Zambia, kuna Zimbabwe, kuna Ghana na nchi Ivory Coast na nchi nyingine pia za za Afrika. Kuna South Africa pia nimeona, kwenye banda lao nimetembelea pia yani. Hebu tueleze kidogo shughuli yako hasa wewe, uh, unapohudhuria maonyesho haya. Shughuli yangu mimi katika maonyesho haya nimekuja kutafuta fursa za utalii, kwa sababu na represent kampuni yetu ya Tanzania inaitwa Professional Kilimanjaro Adventure. Wengi inaonekana hawana ufahamu sana wa nchi za Afrika. Kwa hiyo najaribu kuwa kuwakonvinsi na, na inaonekana ni kwamba wengi ukiongea nao kuhusu Kilimanjaro wanakuwa wanapata nani, hali ya kuwa na msisimko yani. Na kwa kiujumla tu, ni nafasi zipi ambazo zinaweza zikapatikana kutokana na maonyesho hayo kwa vijana? Kando na utalii, kuna nafasi gani zingine unazoziona kule? Kuna, kuna sekta ya teknolojia, kuna sekta ya uandishi ambao tunaita media, kuna advertisement, kuna marketing in general. Ni kama sekta zote unaweza ukajumuisha, so lazima iwe ni utalii, lakini kuna vitu vingi pia ambavyo wanaweza wakajifunza, pia mambo ya customer service pia na mambo ya management, alafu event management, alafu pia and organizer, kwa sababu inaonekana ni kwamba wengi sana hapa maorganizer wamefanya kazi nzuri. Hata mimi mwenyewe nimejifunza mambo ya event management, ni kitu kizuri ambacho saa nyingine labda Afrika hatuna na kwenye nchi zetu ambazo zinajaribu kuendelea yani na mwisho kabisa maonyesho ya mwaka ujao yatafanyikia kule Cape Town Afrika Kusini. Unaona, kama Afrika, kwa kwa ni nafasi zaidi kwa bara la Afrika au kwako, unatazamaje maonyesho hayo ya mwaka ujao? Ni nafasi nzuri kwa bara la Afrika kujitangaza na pia kuonyesha vipaji vyetu ambavyo tulivyo navyo, kwa sababu naamini Afrika tuna vipaji vingi ambavyo vimejificha, na watu wengi hatuthamini vile ambavyo tunavyo watu wengi pia watagundua vile vipaji walivyo navyo wanaweza wakavitumia, na pia tunaweza tukatangaza utalii wetu na kuingiza uchumi pia, kwa, kwa namna nyingine. Asanti sana Judith, kwa kweli kama iwapo kutapatikana muda na labda tutake kujua hata zaidi kuhusiana na maonyesho hayo yampatakayomalizika kesho, basi kwa hakika tutarudi kwako. Uh, ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati umewadia wa habari za kimataifa. Waziri wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Israel itafikiria sitisho la muda mfupi la mapigano katika operesheni zake za kijeshi ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika huko ukanda wa Gaza au kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas kuondoka huko, lakini alifuta uwezekano wa sitisho la jumla la mapigano katika vita vya mwezi mmoja kati ya Israel na Hamas. Akizungumza na kituo cha televisheni cha ABC News, Netanyahu amesema anatarajia Israel itakuwa na jukumu la jumla la usalama huko Gaza kwa muda usiojulikana baada ya kufikia lengo lake la kuwaondoa Hamas. Umoja wa Falme za Kiarabu utaweka hospitali huko ukanda wa Gaza, chombo cha habari cha ja serikali kimesema, baada ya idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya Israeli kuvuka elfu kumi, kulingana na maafisa wa Gaza. Ndege tano zilisafiri kutoka Abu Dhabi kuelekea Arish kaskazini mwa Misri, zikiwa zimebeba vifaa kwa ajili ya hospitali yenye vitanda 150, shirika la habari la WAM limesema mapema Jumatatu. Afisa mmoja aliwasiliana na shirika la habari la AFP amesema hakuna taarifa za mara moja kuhusu jinsi vifaa hivyo vitakavyopelekwa Gaza, ambako kuna kituo kimoja tu cha mpakani kinachofanya kazi, kivuko cha Rafa karibu na Arish. Rusia imesema jaribio la shambulio la ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine jumanne asubuhi na kutungua ndege hizo juu ya bahari ya Black Sea na peninsula ya Crimea. Wizara ya ulinzi ya Moscow imeeleza asubuhi ya Novemba saba jaribio la utawala wa Kiev kutekeleza shambulio la kigaidi kwa kutumia ndege 17 zisizo na rubani dhidi ya malengo kwenye eneo la Russia limezimwa, wizara ya ulinzi imesema. Wizara hiyo imeongeza kuwa mifumo ya ulinzi dhidi ya mashambulizi ya ndege iliharibu ndege tisa zisizo na rubani za Ukraine na nyingine nane zilinaswa juu ya bahari ya Black Sea na eneo la Crimea. Watu wenye silaha kutoka magenge ya uhalifu wameuawa waliwaua wanafunzi wa shule ya msingi ya Kiislamu wakati wa hafla ya kusherehekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad katika jimbo la kaskazini magharibi la Katsina, afisa wa eneo hilo amesema mapema leo. Katsina ni moja ya majimbo kadhaa ya kaskazini magharibi katikati mwa Nigeria yanayokumbwa na mashambulizi ya magenge uhalifu na ya uhalifu na yanayojulikana kama majambazi ambayo huvamia vijiji kuua na kuteka nyara wakazi pamoja na kuchoma nyumba zao baada ya kuwapora magenge. Hayo ambayo yana ngome katika misitu mikubwa inayozunguka majimbo ya Zamfara, Katsina, Kaduna na Niger yamekuwa yakishuhudia mashambulizi kwa utekaji nyara mkubwa wa wanafunzi wa shule katika miaka ya hivi karibuni. Ndo maana sijitusuku kupost kwa maana, najua ukishenda mjini tani kost kuna wanangu mafisi afu na mabos, wanangu mabosi, wanangu wa kuslaida, wanapenda ndaliwa msose. Napenda msos, napenda unavyokatika ukishika, namwagika kwenye sita kwa sita, spika navyokita naridhika Safi sana unawasikia. <laughs> Moni Centron wakiwa pale na Mario, unasikia ye yeah! unasikia mambo yanavyoteremka hapo, tunapoelekea kwenye barazani so. Wenyewe wameandika mambo yao, yanaandikwa kishairishairi lakini <laughs> maneno ni mengi tu kwenye mziki. Unajua usanii mm, ni ubunifu. Ukibuni basi unaiweka ile sanaa kwenye wimbo, na saa nyingine ubunifu huo, wakati mwingine, unakuwa unaonekana kama umepita Tiasi kiwango na kukiuka mfano maadili yeah, e, ya jamii yetu tunayoishi hivi sasa. Ndio maana hata kule Tanzania Basata yeah, wanawafungia baadhi ya wasanii kutokana mm, na, na maudhui yaliyopo kwenye nyimbo haswa Ah, basi na ya BASATA na umenikumbusha kitu kingine, lakini kwanza mm, tuende kwenye barazani ah, barazani ambapo tuliuliza: je, unatumia mbinu gani kutatua tatizo linalokusumbua moyoni? Na maoni sio haba ambayo yamefika, lakini kabla ya kuyasoma tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Sema jina, eneo unakotokea na utoe mchango wako kwenye barazani. Karibu, endelea tu wenzetu. Kulingana na vile huwa zinakuja mara mingi, mimi huwa na- nafanya mambo mingi, natoka kama nasikia ii, kama naweza simulia mahali niko natembea, ama naweza fanya kazi yoyote, kama nilikuwa naye karibu. Kama sina kazi nachokua kaa muziki, nafungua redio, nasikiza mpaka hiyo maneno eh. At least niishe kwa kwa akili yangu, na hiyo imenisaidia sana kwa maisha yangu sana sana tena, na naona nikifanya hivyo si sasa, roho yangu huwa inatulia, kama ilikuwa ile ya kushindwa kuzuia, at least nasikia kama niko nyumbali. Mara mingi sana tena napendanga kusikiza kama nyimbo za magospel, hiyo pia imenichangia sana nimsukuma kwa maishani. Kweli kabisa, ni vizuri kabisa kama wewe unasikiza nyimbo na pia kutembea. Sasa hivi nasikia ni kama unatembea, lakini labda jina hatukusikia, uliposema jina, jina. yes, yes. na sehemu yeah, natembea. Lakini mi naitwa, uh, Joseph Otieno uh, kutoka Kajedu sasa, lakini kwetu sasa ni Migori. Asante sana, asante sana kwa mchango wako kwenye barazani hapa VOA tunashukuru sana kwa muda wako. Basi mkamiti naona maoni pia ni mengi ambayo yameandikwa kwa, kwenye Facebook. Musa Zuberi Kabumaye anapatikana Chanika, Dar es Salaam, anasema mbinu sahihi anayoitumia ni kulifanya tatizo kama ni jambo la kawaida ili kuupa moyo faraja juu ya hilo tatizo linalomsumbua moyoni. Glove Esau anasema yuko kule Tunduma, Tanzania. Anasema anapenda kukaa kwenye kelele nyingi, hasa klabu na kuwa na marafiki wapi, ambao nitawapata huko, kwa sababu klabu mkikaa meza mmoja, wote ni marafiki. hufanya kazi zaidi urafiki hufanya kazi zaidi, nafikiri ndivyo anamaanisha. Selemani Sambui Mahona yeye yeah, anapatikana Singida Iramba Ukuwa, anasema njia ambazo anatumia kutatua matatizo yanapomsumbua, kwanza ni kumshirikisha rafiki wa karibu, ili wasaidiane. Kama tatizo dogo ni kusoma maga zeti na kuingia Facebook na kusoma yaliyomo ndani kama anavyosoma msomaji mm, mwingine yeyote, kisha nafsi yake inakuwa poa. Basobezo anasema kwamba anatatua shida mbalimbali maishani mwangu nikizungumza na mtu wa busara Kabanzi Jean yeye anasema anapatikana huko Moba Nunda DRC. Anasema yeye binafsi anapopatwa na tatizo huanza na rafiki yali anayemtegemea na ambaye ni msiri kwake. Ikishindikana anaenda kulifanyia kazi hilo ili kuepuka matatizo mengine. Richard Kambale yuko kule DRC anasema anatatua tatizo ni kuelewa tu, kama yamefika, ni vyema kupambana nao, kwani siku moja yatapita tu, ni hali, na hali itarudi kama kawaida. Kwa hivyo yeye, yeah, anavumilia na anang'ang'ana akisubiri, ha, hali ilijie kama ilivyo kawaida. Majaliwa Mashaka wa Iringa yeye, yeah, anasema akipatwa na jambo linalomsumbua huwa anajitahidi kulimaliza mwenyewe, kwani kila matatizo ukimweleza kila mtu, wengine hawana siri, hupeleka taarifa uh, kwingineko na kujikuta kwamba taarifa zako zimezagaa kila mahala. Asanti sana kwa wote walioshiriki, kina Mak Jokson na Abu Eyman na wote wengine wote ambao wanaendelea ku, kuandika ujumbe kwenye Facebook. Kwa hakika tuna usoma na tunafurahi na tunashukuru sana. Muda hauturuhusu kwa vile mambo ni mengi tu, ambapo sasa wakati wa kupata kibao kama ilivyo ada ndani ya VOA Express. Bozibozana anasema palpitation Nasikia mambo ya bozi bozi, ana palpitation. Unajua mi najua kupiga hizo ngoma, unasikia ta ta ta ta ta, hizo najua. Wewe unacheka cheka tu mkamiti, siku moja basi, pale ndio ndio, nitakuchapia ngoma tukienda tuzipa tuseme na nipa. Mimi sijasema chochote, Harrison. Eh? Naona unatashwishwi kidogo, lakini muda utasema. Haya, basi, hebu tuangalie kwenye upande wa swali, muda ukiwa unakimbia. Swali la leo, ungependa nini kifanyike baada ya ripoti ya CAG Tanzania kuibua wizi mkubwa wa fedha? Dudley Melton Goda, yeye anasema kila ripoti ya CAG kila mwaka ni hivyo hivyo, sisi tunawaombea wanaokula wale si sisi tulio wengi tutakula kwa Mungu, maana vyote ni vya Mwenyezi Mungu. Ruiza Antony anasema itungwe sheria ya kunyonga mafisadi wote bila kuonea huruma mtu, vinginevyo tutaimba wimbo huu wa ufisadi mpaka, mpaka kiama. Kambwi wa Mwadui FC anasema waendelee kuiba, ya ya ya, ya, wana miaka yao kumi ya kujinufaisha, wakishatoka nje wengine ndio faraja ya wanao kuwepo wakati huo, ningependa serikali itwale hatua ya sheria baada ya utafiti na ripoti ya CAG, pia ukaguzi wa mafisadi wote uh, kusimamishwa kazi bila kuonea huruma mtu yeyote, amesema Best Jaden Harden call Manterimo. Anasema angependa wahusika wawizi wizi wa ubadhirifu wachukuliwe hatua za kisheria mara moja baada ya ukaguzi wa ripoti ya CAG, lakini ni vigumu kwa sababu nchi yenyewe ina wala rushwa wengi. Ah, namwona Majaliwa Mashaka, anasema mkazi wa Iringa, anasema, kwa upande wangu waliohusika na vitendo hivyo wachukuliwe hatua kali dhidi yao ili iwe fundisho kwa wengine wenye nia kama hiyo. Elia Maritini anasema hakuna kinachofanyika hapo, wizi ni uko pale pale, viongozi wenyewe pia wako ndani yake. Max Andrea anasema tayari wameheshimiwa wabunge wamependekeza wapige kura, ilipi ilipite, kuna kufungwa, kunyongwa, kukataa mkono na lolote kwenu, sawa, bora iwe ni adhabu. Shukran sana Dikson Kiboma, Majaliwa Mashaka, Dul Kurian, Saidi Mwalukope, Bashiru Mnalima, asanteni sana kwa mchango wenu katika swali la barazani. Ya tunabudi kukunja jamvi la VOA Express kwa siku ya leo. Naitwa Mkamiti Kiboma Bayasi nimeshirikiana naye Harrison Kamau. Basi tunakuacha na kibao cha siku Jerusalema ama piano, hiyo miondoko kutoka Afrika Kusini. Shukran kwa kusikiliza VOA. Salema.