hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hapa katika studio kukaribisha katika kume kucha afrika ni mimi abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano novemba 8 mwaka 2023 matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya afrika mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao hao katika ukurasa wetu wa www.voaswahili.com. Nam basi, mpendwa msikilizaji, mskilizaji, katika ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha ni kwamba mapigano kati ya Israel na Hamasi yanaripotiwa kupamba moto, huku baadhi ya mataifa yakiwarudisha nyumbani mabalozi wao kutoka Israel. Na katika makala yetu ya vijana hii leo tutazungumzia juu ya tunzo za Zikomo zinazotolewa na, na wasanii wa fani mbalimbali barani Afrika, na mwaka huu waandishi wa vitabu wamehusishwa. Ni tuzo kubwa kwa Afrika. Nadhani kwa Afrika hatuna hatuna platformu ya kutoa tuzo za waandishi wa vitabu. Hii ndiyo platformu ya kwanza pekee inayoonyesha kwamba kuna uh, inatambua uh, nafasi ya waandishi wa vitabu. Naam, basi hizo ni baadhi ya ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha siku ya Jumatano. Basi kwanza habari za dunia na Idi Ligongo. Wakati kampeni ya Israel ya kushambulia Gaza ikiendelea kwa mwezi wake wa pili, mataifa kadhaa yamewaita wanadiplomasia wake kutoka Tel Aviv kutokana na tuhuma za uhalifu mkubwa wa kivita. Unaofanyika mauaji ya kimbari chini ya uangalizi wa jumuiya ya kimataifa na hayawezi kuvumiliwa, Kumbuzo Nchasveheni, waziri wa ofisi ya rais wa Afrika Kusini, aliwaambia waandishi wa, wa habari Jumatatu. Uturuki, Chad, Jordan, Bolivia, Chile, Bahrain, Honduras, Colombia na Afrika Kusini zimewaita wanadiplomasia wake kutoka Israel kupinga kusababishwa kwa vifo na uharibifu mkubwa unaotokana na mashambulizi ya Israel. Mashambulizi ya mabomu yameua zaidi ya watu elfu kumi Gaza, wakiwemo watoto zaidi ya elfu nne kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza katika serikali inayoongozwa na Hamas. Maafisa wa Israel wamesema wanajaribu kupunguza vifo vya raia, lakini wanasisitiza azma yao ya kulitokomeza kundi la Hamas inaendelea. Msafara wa misaada ya kibinadamu ulishambuliwa katika jiji la Gaza Jumanne wakati ukielekea kupeleka vifaa vya hospitali. Na Hilali Nyekundu ya Palestina na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu zimesema hii siyo hali ambayo wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wanaweza kufanya nayo kazi. William Scomberg, mkuu wa wajumbe wa ICRC wa Gaza alisema katika taarifa bila kusema aliyehusika na shambulizi hilo. Amesema wako Gaza kupeleka misaada ya haraka kwa raia wanaohitaji na kuhakikisha misaada muhimu inafikia vituo vya matibabu ambavyo ni wajibu chini ya sheria ya kimataifa ya juhudi za kibinadamu. ICRC ilisema msafara wa malori matano na magari mawili ulikuwa umebeba vifaa vya vituo vya afya ikiwa ni pamoja na hospitali ya Al-Quds. Dereva mmoja aliyejeruhiwa kidogo na malori mawili yaliharibiwa. Pande zinazopigana kwenye vita vya Sudan, jeshi la taifa na kikosi cha dharura RSF zimekubaliana juu ya kupunguza masharti ya kufikisha msaada wa dharura na kutekeleza hatua za kuanza kujenga uaminifu wanapoendelea na mazungumzo mjini Jida, Saudi Arabia. Wachambuzi wanahoji ikiwa makubaliano hayo yatatekelezeka, kwani pande hizo zimekwisha kubaliana mara kadhaa kusitisha mapigano, lakini baada ya muda mfupi kuendelea na mapigano. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Kulingana na taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Saudi Arabia SPA makubaliano hayo hayahusu usitishaji mapigano na hivyo inatarajiwa mapigano kuendelea, kwani mapigano katika jimbo la magharibi la Darfur na mji mkuu wa Khartoum yameongezeka tangu pande hizo mbili kuanza kukutana kwa mazungumzo yanayosimamiwa na Saudi Arabia, Marekani na jumuiya ya kikanda ya IGAD mwezi uliopita. Hivyo pande hizo mbili, jeshi la taifa na kikosi cha dharura RSF, zimelaumiana Jumanne kwa moto mkubwa uliotokea kwenye kiwanda kikubwa cha kusafisha mafuta cha Al Jaili nje ya Khartum. Taarifa iliyotolewa na SPA inaeleza kwamba wapatanishi wameeleza usikitifu wao kwamba pande hizo mbili hazijaweza bado kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Wanawahimiza wajumbe wa pande zote kuweka mbele masilahi ya watu wa Sudan, waweke chini silaha zao na kujihusisha kidhati kwenye majadiliano ili kumaliza vita. Badala yake pande zote mbili zimekubaliana hata hivyo kufanya kazi na idara ya huduma dharura ya umoja wa Mataifa, OCHA, kutanzua utekelezaji wa kuwasilisha huduma dharura pamoja na kuweka njia ya mawasiliano kati ya jeshi na RSF na kupunguza matamshi makali ya uchochezi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Watu wanaokimbilia Chadu wameripoti ongezeko jipya la mauaji ya kikabila Darfur, magharibi mwa Sudan, huku wanajeshi wa kikosi cha dharura RSF wakichukua kambi kuu ya jeshi katika mji mkuu wa jimbo la El Geneina Jumanne. Mwanahabari wa Reuters alio, aliona msururu wa wanaume wakivuka mpaka kutoka Dafuru kwenda Chad katika wilaya ya Adre, kilomita 27 magharibi mwa Elgeneina. Watatu kati ya waliokimbia wamesema walishuhudia mauaji ya wanamgambo wa Kiarabu na vikosi vya RSF yakilenga kabila la Masalit huko Ardamata, wilaya pembeni mwa El Geneina, ambayo ni makazi ya kambi ya jeshi na kambi ya wakimbizi wa ndani. RSF haikujibu mara moja maombi ya Reuters kuthibitisha shauri hilo. Reuters imeripoti hapo awali kuwa kati ya Aprili na Juni mwaka huu, RSF na wanamgambo washirika wa, wa Kiarabu walifanya mashambulio ya wiki kadhaa yakilenga Kabil na Masalet. Takriban raia kumi na wawili wameuawa na mashambulizi ya ndege zisizo na rumani kuzunguka mji wa Kidal kaskazini mwa Mali Jumanne pamoja na kambi iliyoachwa siku zilizopita na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Afisa wa jimbo hilo na kundi la waasi limesema mashambulizi hayo yanaonekana kuwa ishara ya kwanza ya mzozo huko Kidal, ngome ya waasi wa kabila la Tuareg tangu Umoja wa Mataifa ulipoondoka Oktoba 31 ikiwa sehemu ya kujiondoa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Huku usalama ukizidi kuwa mbaya, wataalamu wa masuala ya usalama wanaonya kuwa eneo hilo sasa linaweza kuwa kitovu cha vita, eneo la kaskazini, huku waasi na jeshi wakijitahidi kutoa maeneo ambayo Umoja wa Mataifa umeacha na kuzidi kuyumbisha Mali, ambapo wanamgambo wenye msimamo mkali na uhusiano na Alqaida na Islamic State wanafanya harakati zake. <tip> Naam, mpendwa msikilizaji karibu tena katika Kumekucha Afrika. Tukiendelea baada ya taarifa hiyo habari, tunaangalia habari yenye uzito inabaki kule Mashariki ya Kati ambapo inasemekana majeshi ya Israel yanapambana vikali kaskazini mwa Gaza na wapiganaji wa Hamas, na mabomu yanadondoshwa kila siku wakati wa usiku. Lakini hivi sasa mazungumzo yanakuja vipi kumaliza ghasia hizo, watu wanajaribu kuangalia suluhisho liko wapi. Uturuki iko juu katika meza ya mazungumzo, Idi unasemaje? Naam abdu Shakuru, ni kwamba raisi Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ameelezea uungaji mkono wa nguvu kwa kundi la Hamas katika vita vyake dhidi ya Israel, na alieleza kwamba Hamas ni vuguvugu la ukombozi. Wakati huo huo, wachambuzi wanasema Uturuki inaendelea kuwa njia muhimu ya kusafirisha mafuta kuelekea Israel. Basi tofauti kati ya matamshi na vitendo ni sehemu ya kila, wachambuzi wanasema inaiwezesha Ankara kuwa na jukumu muhimu la kidiplomasia katika ugomvi huo. Sasa Abdu Shukur, mwandishi wa Sauti ya Amerika Dorian Jones amezungumza na wachambuzi na kutayarisha ripoti hiyo. Ripoti lakini kwa upande wako inaeleza nini? Hii ripoti inaeleza kwamba Uturuki najikuta kwenye njia panda, ina ushawishi na pande zote mbili, lakini sasa vitendo cha kushawishi kila upande ndio kuna kazi. Wakati wa ziara yake ya Ankara mwezi uliopita, waziri wa mambo za nje wa Iran Hoseni Amir Abdollahian alitoa wito kwa mataifa yanayouzia Israel mafuta kusitisha kupeleka mafuta hayo katika kujibu mashambulio yake dhidi ya Gaza. Waziri wa mambo ya e nje wa Uturuki Hakan Fidan alipuuzi wito huo, na wachambuzi wanasema hiyo ni kwa vile Uturuki inabaki kwa nchi muhimu ya kusafirisha mafuta ghafi ya Israel kupitia bandari ya Sehan. Mehmet Ogutush ni mchambuzi katika klabu ya nishati ya London, ambayo ni kundi la viongozi wa serikali na wa sekta ya nishati. Takwimu za mwisho zinaonyesha kwamba Azerbaijan inatoa asilimia 40 ya mahitaji ya mahitaji ya mafuta ya Israel. Inapitia Kiyan, na ikitoka Kiyan inapelekwa kwenye bandari ya Israel ambako inasafirishwa hadi mmojawapo ya viwanda vyake vya kusafisha mafuta. Sasa, licha ya matamshi makali ya Erdogan dhidi ya Israel na kukitaja kundi la Hamas ni vuguvugu la ukombozi, mafuta yanaendelea kusafirishwa hadi Israel. Ilhan Uzegel ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa kwenye gazeti la Uturuki la Kisa Dalgar. Anasema Uturuki ina njia za kuiumiza Israel. Ikitaka kuipatia pigo kubwa, Uturuki inaweza kusitisha kufanya kazi kwa kituo cha rada cha Kureshi huko Malatya ya Uturuki, ambayo ni nyeti kwa ajili ya mfumo wa makombora ya NATO. Israel pia inatumia kituo kiasi tunavyofahamu na inalinda anga ya Israel Of, of Israel. Hivyo basi kwa hivi sasa, wakati Erdogan anapongeza Hamas na kuilani Israel, wachambuzi wanasema hatua zake zinaonyesha hapendelei upande wowote. Alipotangaza anamrudisha balozi wa Uturuki kutoka Israel kwa ajili ya mashauriano, Erdogan alisitiza kwamba uhusiano wa kidiplomasia na Israel utaendelea kufanya kazi na kwamba juhudi za Uturuki zitaendelea kujaribu kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Galip Dalai, mchambuzi katika taasisi ya Chatham House, anasema matamshi yake ni tofauti na vitendo vyake. Matamshi ni makali, lakini hatua thabiti zinazochukuliwa sio kali, angalau kwa upande wa uhusiano kati ya nchi mbili. Ninadhani njia moja ni wazo lililobaya kwamba ukizivunja daraja zote ulizo nazo basi huenda usiwezi kuchukua jukumu la kidiplomasia la upatanishi kwa jinsi unavyopendelea kufanya. Siku ya Jumatatu, waziri wa mambo za nje wa Marekani Antony Blinken alitembelea Uturuki kwa mara ya kwanza tangu kuzuka kwa vita kati ya Israel na Hamas. Ankara inasisitiza kwamba inaweza kuchukua jukumu katika kutanzua mzozo huo. Erdogan anatarajiwa kukutana na viongozi wa nchi za kiarabu kwa mkutano wa kilele kujadili mzozo huo, lakini wachambuzi wanaonya kwamba kuna mipaka kwenye mwelekeo wa Ankara na hawaoni juhudi za kidiplomasia katika kanda hiyo zinafanya kazi. Wafuasi wengi wa kidini wa Erdogan ndio wako mstari wa mbele katika malalamiko dhidi ya Israel na wao huenda wakawashinikiza viongozi wa uturuki kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya israel ikiwa ghasia zitaendelea unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington tuendelee na habari za dunia Maafisa wa Taliban nchini Afghanistan Jumanne wamesema kwamba mlipuko wa bomu umelipua basi dogo mjini Kabul na kuua takriban raia saba na kujeruhi wengine ishirini. Msemaji wa polisi amethibitisha waliofariki dunia akisema bomu hilo la mida ya jioni lililipuka katika eneo la magharibi la Dashti Barch ambapo linakaliwa zaidi na Waislamu wa Kishia katika mji mkuu wa Afghanistan. Msemaji Khalid Zadran amesema uchunguzi wa shambulizi hilo ulikuwa ukiendelea. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa anayeangazia masuala ya haki za binadamu nchini Afghanistan alishutumu shambulizi hilo akisema kwamba lilikuwa la tatu katika kipindi cha chini ya mwezi dhidi ya wanachama wa jamii ya kikabila ya washiha ya Hazara. Hakuna kundi ambalo limetangaza kuhusika na shambulizi hilo, lakini wanaoshukiwa ni tawi la Islamic State Khorasan ama ISK. Na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski Jumanne ameapa kwamba nchi yake itakuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, EU. Matamshi yake yametolewa siku moja kabla ya ripoti iliyopangwa kutolewa leo Jumatano kuhusu maendeleo ya nchi hiyo kuwa mwanachama wa EU. Maendeleo ya nchi zinazotaka kuwa mwanachama wa Moldova na Georgia pia yatawekwa wazi katika ripoti na tume ya Ulaya. EU ilitoa hadhi ya kuwania wanachama kwa Ukraine Juni 2022 na kuelezea masharti kadhaa ya kukubalika, ikiwa ni pamoja na kushughulikia rushwa iliyoenea na mageuzi ya mahakama ya nchi. Rais Zelenski alieleza hatua ambazo Ukraine imezipiga na kukiri kwamba kazi zaidi ilihitajika kwa nchi hiyo kufikia viwango vya EU. Nam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa ya habari, tunarudi katika ripoti za waandishi wetu. Viongozi wa nchi za Kiafrika wanashinikiza kuongezwa muda wa sheria ya biashara nafuu na Marekani, AGOA, inayoruhusu kuingiza kwenye soko la Marekani bila kulipa ushuru bidhaa za Afrika, na ambao muda wake unamalizika mwaka 2025. Kate Bartlett, mwandishi wetu huko Afrika Kusini amezungumza na mwakilishi wa biashara wa Marekani Catherine Tai kuhusu ushindani wa kibiashara kati ya Marekani na China wakati wa mkutano wa kila mwaka wa goa unaofanyika Johannesburg, na pia kukitembelea kiwanda kinachofanya biashara na mataifa yote mawili. Harrison Kamau anatusimulia zaidi. Makadamia na matunda yaliyokaushwa nchini Afrika Kusini pengine ni bidhaa chache, lakini huenda zikawa na matokeo makubwa kwa maisha ya watu wengi wanaofanya kazi kwenye kiwanda hiki cha Empire State Trading. Akiwemo Maxwell Sukazi. Yeah, now I'm working there 15 years. Nimekuwa nikifanya kazi hapa kwa miaka 15 ni ajira yangu ya kwanza. Nimetokea kwenye sehemu za mashambani ambako kuna uhaba wa ajira. Shortage of the job, left side. Sukazi anahudumia familia ya watu saba kupitia mshahara wake. Yeye anapakia bidhaa ambazo hatimaye zitakwenda kwenye soko la kimataifa ikiwemo Marekani chini ya mpango wa fursa na ukuaji wa Afrika Agoa uliozinduliwa mwaka elfu mbili. Agoa ni sera ya Marekani ya biashara isiyokuwa na ushuru kwa mataifa ya kiafrika ambayo yamepewa fursa ya kubuni nafasi zaidi za ajira katika bara hilo. Lakini kiwango cha bidhaa zinazosafirishwa kuenda Marekani ukilinganishwa na masoko mengine makuu kama yale ya Ulaya na China imebadilika kulingana na mahitaji ya soko. Peter van der Westhuizen ni mmoja wa wamiliki wa kampuni ya Empress Trading. The before, uh, the US... Mwaka uliopita Marekani ilichukua asilimia hamsini au sitini ya mazao yetu. Mwaka huu mambo yamebadilika kwa Marekani, kwa hakika wamechukua asilimia kumi au kumi na tano pekee ya mazao yetu, wakati China ikichukua asilimia sabini ya mazao yetu. Vanda wezusein anasema, kuna tofauti katika kufanya biashara na kila nchi. Anasema ni utamaduni tofauti, kuanzia hapo Unafahamu misingi ya malipo, kila kitu kiko tofauti sana. Unajua, wa China wana uhusiano wenye nguvu sana, wakati Marekani wao ni biashara tu. Kuna utofauti nyingine pia kati ya Marekani na Chaina China. China ndiye mshirika mkubwa zaidi wa biashara na mataifa yaliyopo chini ya jangwa la Sahara, wakati Marekani ikichukua nafasi ya tatu kulingana na ripoti ya 2021 ya benki ya Dunia. Wakati wa kongamano la AGOA la mwaka huu Afrika Kusini, mwakilishi wa biashara wa Marekani Catherine Tai ameambia VOA kwamba Washington sasa hivi inaangazia bara hilo. Yes, china's footprint in the... kwa kweli China imekita mizizi kwenye uchumi wa kimataifa kutokana na ukubwa wake, hilo tunafahamu, hilo ni kweli kwenye mazungumzo yetu mengi kote ulimwenguni. Hata hivyo tunahisi kwamba Marekani inaleta ushirikiano wa aina tofauti, kinyume na washirika wengine na ndio maana tunalenga kuimarisha uhusiano wa Marekani na Afrika. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, ameliomba baraza la wawakilishi la Marekani liongeze muda wa AGOA ili kuongeza uwekezaji pamoja na ajira. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, mapigano makali yanaendelea jimbo la magharibi la Sudan la Darfur, na hivyo kuwalazimisha maelfu na maelfu ya Wasudan kukimbia makazi yao na kuingia nchi jirani ya Chad. Sasa Abdu Shakur, shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetoa wito wa kutaka hatua kuchukuliwa kwa ajili ya kuwahudumia mamilioni ya watu wanaokabiliwa na janga kubwa huko Chad. Je, hali inaelezwa ikoje huko? Kwa kweli mkuu wa kikanda wa UNCR anasema hali ni mbaya sana, kwani katika muda wa miezi sita wameweza kuwapokea wakimbizi milioni sita waliolazimishwa kukimbia makazi yao huko Sudan. Dominic Hyde ni mkuu wa ushirikiano wa kimataifa wa UNHCR anasema ametembelea kambi za wakimbizi na zile za wale waliokoseshwa makazi kati ya Sudan na Sudan kusini na ameshuhudia hali mbaya isiyo ya kibinadamu Sudan. 3, 000... Anasema yuko mpakani na anashuhudia watu elfu tatu wanaingia kila siku mnamo siku tatu zilizopita. Anasema hiyo ni hali mbaya kabisa, kwani wanafika katika mahala ambapo kuna kitu chochote cha kuwasaidia kutanzua na kukabiliana na tabu zinazowakabili. Anasema yuko kwenye kituo cha kuorodhesha wakimbizi wanaowasili, lakini kazi nyinyingi wamebanwa, kwani ni kituo cha kupokea watu elfu tatu lakini hivi sasa kuna watu elfu ishirini. Umoja wa Mataifa unasema kati ya watu milioni sita waliokoseshwa makazi milioni moja laki mbili wamebaki ndani ya nchi, wanajikuta wanabidi kuombaomba kupata chakula, na wale waliobaki majumbani wao maisha yameharibika kabisa. Bihaidi anasema ameshuhudia katika sehemu nyingine karibu watu elfu kumi wakitafuta mahala salama ya kwenda baada ya kuwasili Chad. Afisa mwingine wa Umoja wa Mataifa Mamadu Diana Balde anasema kipaumbele hivi sasa ni usitishaji uhasama, akisema kinachohitajika haraka ni kwa mazungumzo ya Jedda kuweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Mpango wa huduma dharura Umoja wa Mataifa uliotangazwa mwezi Augasti uliomba kuchangishwa karibu dola bilioni moja, walipokuwa natarajia kuwapokea wakimbizi milioni moja laki nane ifikapo mwisho wa mwaka, lakini wanasema idadi imeongezeka sana. Mpango huo hadi hivi sasa umepokea asilimia 38 tu ya msaada unahitajika, na afisa wa Umoja wa Mataifa anasema mahitaji yanaongezeka wakati wakimbizi wanakimbilia maeneo yenye ufukara ya Sudan Kusini na kusini mwa Chad, ambako wakazi wa huko wenyewe hawawezi kuwapokea. Hii inamaanisha Umoja wa Mataifa unalazimika kujenga makambi mapya. Balde anasema hali ni mbaya kwa wakimbizi pamoja na watu wa vijiji kwenye eneo ya mipakani ya nchi hizo. Anasema kunahitajika maendeleo na inabidi kuwekeza katika maeneo hayo, kwa sababu wakiwa wanawasaidia wakimbizi peke yake itazusha mivutano na mivutano, anasema inaweza kugeuka na kuwa ghasia. Nam wapenda wasikilizaji, sasa katika jukwaa la vijana tunakuletea vij... kuletea vijana ambapo waandishi wa nane wametajwa kuwania tuzo ya Zikomo ambazo zinafanyika Lusaka, Zambia. Tuzo hii ni hafla ya kimataifa inayotambua na kusherekea watu binafsi na mashirika ambayo yanachangia vyema na kufanya vizuri barani Afrika katika tasnia mbalimbali mbali. Kwa hivyo mmoja wa walioteuliwa kwa waandishi wa vitabu ni kijana kutoka Tanzania, Yeriko Nyerere, na amezungumza na Sandey Shomari katika jukwaa la vijana, na kwanza alitaka kujua alivyopokea uteuzi huo. Kwa kweli niseme ni, ni binafsi ni, nimefurahi si kutegemea kama ningekuwa mmoja ya wawania tuzo kati ya magwiji nao waona hapa nane kutoka mataifa kadhaa ya Afrika kwa kweli kwangu mimi imekuwa ni, ni jambo kama surprise. Unajua mimi nimeingia kwenye tasnia hii ya uandishi nadhani ni mwaka wa nane huu sasa. Uh, nikiangalia Tanzania ina magwiji wengi wa uandishi, lakini uh, mimi nimebahatika kuwa sehemu ya, ya wanaowania tuzo hii. Kwangu mimi ni heshima kubwa sana na ninaamini hata kwa nchi yangu ni heshima, na kwa sababu nime- kwa Tanzania nimechaguliwa peke yangu. Hata kwa Afrika Mashariki nadhani tupo wawili, kuna huyu dada wa Uganda na nadhani na tu. Kwa sehemu kubwa ni ni, ni ni surprise kwe, kwenye tasnia ya uandishi wa vitabu, pengine unaweza ukasema kwamba unavotafuta unavyoona. Hizi Zikomo Awards uh, unaweza ukazielezea vipi kwa kifupi? Ni platform ambayo imekuwa ikitoa iki tuzo kwa maeneo mbalimbali mbali, ya sanaa, wasanii na Uh, waandishi wa vitabu na watu kadhaa wa, wa, wa, wa, wenye, taaluma wenye wenye wenye wenye ujuzi wa aina tofauti au wenye vifaa vya aina tofauti tofauti. Kwa Tanzania tayari wapo watu walishapewa hizo tuzo, walishashiriki katika maeneo tofauti tofauti. Bahati mbaya au bahati nzuri, kwa mara ya kwanza Tanzania ndio inatoa mwandishi wa vitabu anashiriki hizo tuzo. Kwa hiyo ni tuzo kubwa kwa Afrika, nadhani kwa Afrika hatuna hatuna platform ya kutoa tuzo za waandishi wa vitabu. Hii ndiyo platform ya kwanza pekee inayoonyesha kwamba kuna uh, inatambua uh, uh, nafasi ya waandishi wa vitabu. Kwa hiyo imekuwa ni imekuwa ni fursa muhimu kwangu, imekuwa ni fursa muhimu hata kwa waandishi wengine. Halafu ielezwe kwamba mimi naandika vitabu vya Kiswahili, mfano kitabu kilichoniingiza hapa ni kitabu cha ujasusi wa kidola na kiuchumi ambacho ni kitabu cha Kiswahili. Kwa hiyo ni fursa kwenye lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo naweza nikaeleza kwamba tuzo hizi zinaonyesha ni tuzo kubwa zenye heshima, kwa sababu zinakusanya kada mbalimbali mbali, au washiriki walioshiriki katika tuzo hizi zaidi ya elfu moja na kitu. Nimeona hapa zaidi ya elfu moja na kitu kwenye eh, kwenye kategori mbalimbali mbali, kutoka mataifa mengi ya Afrika. Bila shaka na umezungumza swala hili wakati ambapo Kiswahili kinapigiwa chapuo eh pata nafasi kubwa zaidi barani Afrika na kimataifa. Sasa pengine kile ambacho ungekishauri kwa vijana uh, wengi wanaokusikiliza hivi sasa, na usomaji wa vitabu, hali kadhalika uandishi wa vitabu, nini ambacho ungeshauri huko? Mimi niseme kwanza, uandishi wa uandishi wa vitabu ni kipaji, sio taaluma, ni kipaji. Tunao maprofesa wengi, tunao madoktorate wengi, lakini hawawezi kuandika vitabu kwa hiyo uh, cha kwanza vijana watambue, ukiwa na kipaji ni hatua ya kwanza. Hatua ya pili ni, ku, ni kukiweka kita, kipaji hicho katika uh, vitendo kwa maana ya kuandike kile unachokiandika. Hatua ya tatu ni kugeuza kile ulichokiandika au kugeuza kipaji chako kuwa uh, pesa na kuwa maisha, kwa sababu uh, sifikiri mimi katika uandishi unaomfanya unao mwandishi awe masikini. Nafikiri katika uandishi ambao kijana akiandika tunataka kipaji cha kijana kimtoe katika maisha yake fulani kwenda katika maisha fulani ambayo ni bora zaidi. Oyo, ni kwa hiyo vijana niwaeleze kwamba vipaji kama wanavyo vya kuandika basi wameushika utajiri. Ni wajibu wao kuhakikisha wanaweza ku, ku, ku kutumikia na, ku, na kuhakikisha wanathubutu wana, wana, wana, wana, wana, wana kutenda. Nadhani naweza nikalizungumza nika hivyo bila shaka na tunapoangalia kwa ujumla katika swala so zima la uandishi wa vitabu ni kipaji kama walivyozungumza na wengi wanaweza wakapenda hivyo, lakini pia kuna usomaji wa vitabu. Tukiacha kwenye taaluma ya uandishi wa vitabu, swala so la usomaji wa vitabu, hilo nini ambacho nawaambia vijana. Niseme katika eneo hili, mimi naweza kuwa shuhuda uh, muhimu katika eneo hili, kwa miaka saba sasa hivi na kwenda nane nimekuwa nikifanya biashara hii ya vitabu tangu nilipoanza uandishi, na ni bahati nzuri niliingia mwenyewe sokoni, sikuishia kuandika na kupeleka kitabu dukani kukibwaga. Ah, niliingia sokoni mwenyewe. Aa, ile dhana ya kwamba Watanzania hawasomi ni dhana potofu. Watanzania wanasoma kupita maelezo. Mimi naweza kuwa shuhuda mkubwa. mimi kwa siku Hai yaani, kwa siku nimefanya mauzo kidogo sana basi kwa siku ni naakala ishirini naakala ishirini na tano lakini kuna kipindi nauza mpaka na akala mia mbili kwa siku. Sasa so, unaweza ukaona mazingira ya hapo kwamba mimi binafsi na sina platform nyingine nayoiuza yu, na nauza mimi mwenyewe na moja kwa moja tunaelekea katika muktasari wa habari. Wakati kampeni ya Israel ya kushambulia Gaza ikiendelea kwa mwezi wa pili, mataifa kadhaa yamewaita wanadiplomasia wake kutoka Tel Aviv kutokana na tuhuma za uhalifu mkubwa wa kivita unaofanyika. Msafara wa misaada ya kibinadamu ulishambuliwa katika jiji la Gaza Jumanne wakati ukielekea kupeleka vifaa vya hospitali na Hilali Nyekundu ya Palestina, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu imesema. Asante sana Idi, kwa muhtasari wa habari. Tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Asante mpendwa msikilizaji kwa pamoja nasi leo, tunakutakia Jumatano njema. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.