Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Habari gani? popote ulipo, karibu tena kwenye VOA Express kutoka hapa Marekani, studio 15 Tarehe ikiwa ni nane mwezi ni wa 11, mwaka 2023, tukiwa tumechangamka kweli kweli, nikiwa na imani pia, popote ulipo kote ulimwenguni huko, pamoja na tayari kabisa kusafiri nasi. Jina langu Harison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tumekuandalia ripoti mbalimbali. Tutakuwa na ripoti kuhusu masuala ya mazingira, hasa kuhusu mpango um, au kampeni kabambe ambayo imeanzishwa na serikali ya Kenya huko Uh, kutangaza siku ya kitaifa ya kupanda miti nchi zima. Na kwenye laini ya simu tutakuwa naye e, mshiriki ambaye naye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira. Punde tu mtasikia anazungumza nini. Basi ya leo vilevile tutakuwa vile na maswala ya teknolojia, na tutaangazia pia mkutano wa kibiashara na teknolojia ambao unaendelea na umefunguliwa na rais Paul Kagame huko uh, Rwanda, bila kusahau swali la leo na mziki kama ilivyo ada ndani ya VOA Express. Lazima unateremka unashuka, ili mambo yanakuwa safi kabisa. Bila kupoteza muda, Patrick. Tuende kwa suala lako ambalo umelidokeza. Naam, tunakwenda Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo Jumatatu ilitangaza kwamba e, siku ya Jumatatu ijayo itakuwa ni tarehe 13 Novemba, itakuwa ni siku ya likizo, itakuwa ni e, siku ya kitaifa katika mpango kabambe wa serikali au wa nchi kupanda miti, sababu lengo ni kupanda miti bilioni 15 ifikapo mwaka wa 2032 na hii kutokana Kenya kuwa inakabiliwa zaidi na uh, athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ndio maana serikali imeamua kulipa kipaumbele swala hili la kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi kwenye laini ya simu ninaye Abdikadir Aden, huyu naye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira, huwa naye anajihusisha zaidi na masuala ya kuhamasisha vijana zaidi kupanda miti. Abdikadir Aden, hebu naambie, karibu kwenye Express. Hebu niambie umepokea vipi huu mpango wa serikali ya Kenya sababu inaonekana ni kama vile unaambatana Mm-hmm. na shughuli au kampeni ambayo unaifanya mwenyewe tangu uh, kipindi fulani. Eh, jambo la kwanza mimi kama mwana mazingira nimefurahia sana eh, serikali ya Kenya kuweka tarehe kumi na tatu mwezi wa Novemba kuwa siku ambayo ni likizo na umuhimu wake ni watu waweze kupanda miti. Ni siku mzuri sana hasa kwenye kalenda ya mwaka, kwa sababu tumeweza kime, kusherekea mambo mengi, lakini serikali ikuweka siku muhimu kama hii ya, ya tarehe kumi na tatu kuwa likizo ni jambo mzuri sana ambayo tumelikaribisha. Unavyoelewa, Kenya pia ni taifa ambayo ni mojawapo ya mataifa huwa inaathirika sana na janga la ukame na hiyo ni kwa sababu idadi nyingi, asilimia karibu hamsini uh, um, ya taifa ama zaidi, ni sehemu kame, na inamaanisha kwamba kwa sababu watu wanategemea sana miti katika maisha yao ya kila siku, idadi ya miti imepungua. Basi serikali ya Kenya kuwa na, na wito wa kupanda miti zaidi hadi bilioni kumi na tano kwa muda wa miaka kumi ni jambo ambalo tunalikaribisha sana na pia sisi tunachangia kuhakikisha kwamba tumeweza kukuza miti ya ya kutosha, ili pia ya kupanda kwa sababu eh, mwaka huu tumeweza kuwa na mvua kuchelewa sana na miaka karibu nne tano zilizopita mvua imekuwa iko chini sana, hasa katika taifa. Na hii pia inamaanisha kukiwa na upungufu wa mvua, kuna upungufu wa chakula eh, njaa huwa inazidi, maisha ya watu inaharibika, watoto wanakosa kwenda shule kunakuwa na wakimbizi hata hasa katika ndani ya taifa. Na ikiwa hivyo basi, serikali imeonelea kwamba jambo la kwanza ili kukumbatana na janga hili la ukame ni kuhakikisha kwamba serikali inaweka rasilimali ya kutosha katika upanzi wa miji mwenyewe. Uh, Abdi Kadir Aden, uh, utashirikiana na serikali katika kampeni hii bila shaka. Na vipi unapanga kushirikiana vijana wenzako katika kampeni hii? Kwanza ni sisi kama vijana tumeweza kupata nafasi ya huwa tunazalisha miti, tunaweka miche kwenye nasari kuhakikisha kwa kwamba tuna idadi ya kutosha ya miti ya kupanda. Pia vijana wanahusishwa katika mazungumzo na hasa katika upanzi wa miti, na idadi kubwa sahizi ya ya, population, ya idadi ya watu, idadi mingi sana ni ya vijana, basi inamaanisha ikiwa tunaweza kuwahusisha vijana zaidi, basi katika maendeleo ya taifa, tutakuwa na vijana pia kuwa na ajira ya kila siku ya kupanda miti, kuzalisha miti, kuchunga hizo miti. Kwa sababu kama sasa hivi mwezi uliopita tumekuwa na vijana wamefuzu katika chuo cha mafunzo ya kiaskari ya, ya huduma ya misitu Kenya, na vijana karibu elfu mbili nao wameweza kuajiriwa na serikali ili kuhakikisha kwamba wanahifadhi msitu. Basi mimi kama kijana ninaongelea kwamba na kuunga serikali ya mkono, hasa wakiweza kuajiri vijana kupata kazi kupitia njia ya miti na misitu, na kushukuru sana Abdi Kadir Aden. Uh, na uwe na jioni njema hapo Nairobi, Kenya. Asante okay ni VOA Express ya kutoka jiji kuu la Marekani Washington. Mambo yakienda vizuri kabisa, hapo asaki anasema, lonely on the top. Ndio mambo havo yanavyoendelea kutoka hapa Washington DC na tunaendelea vizuri kabisa, bado tukiwa katika ule mkutadha wa kwamba Kenya imetangaza Jumatatu Novemba 13 kuwa siku ya kitaifa kwa ajili ya kupanda mamilioni ya miti, kama mwenzangu Patrick Ndwima na amekuwa akisema hapo mbeleni. Uh, maoni mengi yaliulizwa kupitia barazani na naona kwamba yamemiminika hapa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Uh, na Patrick, naona tuangalie baadhi ya maoni, lakini kwanza kabisa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu ambaye ningetaka ataje jina lake na atatueleza zaidi kuhusiana na swala hili, lakini hebu tusome mawili matatu kwanza. Kenya imetangaza Jumatatu Novemba 13 kuwa siku ya kitaifa kwa ajili ya kupanda mamilioni ya miti. Wengi wametoa maoni kama ulivyosema Harrison Kamau mm. Na tayari tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Msikilizaji, karibu, ujitambulishe uko wapi yeah. Na utuambie unachangia vipi katika maada yetu ya leo yeah, naitwa Eric. Nani? Eric. Na E, natoka sehemu za kome kamaii endelea ya Kirui. Uh, utachangia mchango wako vipi kuhusiana na upanzi huu wa miti? Ndio, nimeonelea vizuri sana. kupanda miti inasaidia kupunguza ukame katika nchi ya Kenya, na aza kupanda miti inalete mvua. Aha, asanti sana kwa kweli, nakubaliana nawe Eric Kirui, ukiwa kule Bomet kwamba shughuli hii ya upanzi wa miche au miti utazidisha uh, hali ya mvua nchini, na naona pia Patrick, hapa kuna jamaa anajulikana kama Oyugi Bonface. Bonface anasema kwamba katika ma maoni yake ndani ya Facebook anasema kuwa kuna wakati kiongozi wa upinzani nchini Kenya alianza mchakato wa miti kupandwa na watu kuondolewa kwenye miche ya maji hasa upande wa eneo la Mau Forest, lakini likatizwa na yule ambaye kwa sasa aa, ameshika usukani wa taifa. Kwa maoni yangu kupanda miti ni jambo la maana aa, japo huenda kuna uporaji wa hela kwenye mpango huo <laughs> mm -hmm. Stefani Mkuku anasema wengine tutaanza usiku wengine tutaanza asubuhi mpaka usiku wa manane. Usipaka usiku wa manane. Haya, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu utaja jina sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Karibu. Okay, naitwa Rono Ronald. Okay, Rono. Ah uh, yeye yeah, ni, ni, ni, ni uko upande uh, itua... uh, uh, okay. wa Kenya. Ah mali anaitwa Stefani. Haya, endelea toa mchango wako. Okay, umuhimu wa hii kupanda miti sasa. Tumempoteza Rono Ronald, anasema yuko kule bonde la ufa nchini Kenya. Mchango um, wake labda akipata nafasi, tutaendelea kuzungumza. Haya, naona Moses Komen anasema hawana mwelekeo, serikali inaibia Mkenya mlala hoi. Haya, Morris Lukali anasema sioni muhimu wa kuifanya Jumatatu kuwa sikukuu kwa sababu siku hiyo si eti watapanda miti nyingi nchini kuliko siku nyingine. Tumekuwa tukipanda miti kwenye kaunti zetu tukihusisha vitengo vingi tu vya serikali na vya kibinafsi. Uh, Moris uh, Lukalia anasema sioni umuhimu wa kuifanya Jumatatu. Otachi, oh, oh, Kimeto basi anasema ni kama hao watu walitoa uongozi mwezi wa kumi na moja tarehe kumi na moja ambapo ni wikendi, wakauona waweke, uwe, iwe Jumatatu, siku ya Diwali kwa Wahindi na kuita siku ya upanzi wa miti ili raia wabaki wakiwa hawaelewi kinachotukia. Juma Dunga uh, kutoka Dar es Salaam Tanzania, anasema ni jambo jema kwa nchi ya Kenya kuamua kupanda miti. Hii itasaidia sana kutunza na kulinda mazingira, nchi nyingine ziige mfano huo. Namwona Steve Juma, anasema miti haitapunguza gharama ya maisha, sera potovu za serikali ya Kenya ndivyo, yeye anasema. Uh, Stefani Mutisi anasema ni jambo zuri, tupewe hiyo miti, kila Mkenya miti ishirini Shule zote zipewe kulingana na idadi ya wanafunzi. Kila dini ipewe, ipande kwenye kanisa lao, na polisi station au vituo vya polisi wote wapewe miti eh, wapande miti pembeni ya barabara kuu nje ya miji, hospitali katika serikali, misitu ya, misitu ya serikali, na hiyo iwe kazi kwa wale ambao watakubali kuipanda na kuitunza miti. Sa Abo Ben anasema ingekuwa vyema sana kama tungeanza mtindo mpya wa upanzi wa miche ya matunda hata kwa barabara za miji kama vile Gadafi kule Libya alivyoamurisha Nairobi City kama ni Karen, barabara ijazwe maembe, area kutoka Adams KDF headquarters, Kilimani kote machungwa, kishuru rud na estt wapande sadra hadi barabara zamiji, za miji itapendeza zaidi na maoni mazuri miti na siwe tu miti ipandwe ya miti ya, maun, ya, ya, ya, ya matunda mm -hmm. tena iwe mjini itakuwa ni raha sana, kama alivyofanya Kadafi huko Libya. Ehe. naona wengi wameitikia kweli kwenye uh, wana, wanapongeza kampeni hii bila shaka uh, wakijihusisha kwa wingi hasa vijana, bila shaka Kenya inaweza kupambana na athari za so mabadiliko ya hali ya hewa. Basi punde tunaingia kwenye habari za dunia. Jeshi la Israeli limesema leo kwamba limeua mwanachama wa juu wa Hamas ambaye alikuwa anahusika na, na utengenezaji wa silaha wakati majeshi ya Israeli yalipofanya mashambulizi ya anga na uvamizi wa ardhini huko Gaza wakikilenga kikundi cha wanamgambo wakati majeshi ya Israeli yakifanya operesheni zao huko Gaza City, kwa mujibu wa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Raia zaidi wa Palestina wamekimbilia upande wa kaskazini mwa Gaza kuelekea sehemu za kusini mwa eneo hilo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu imekadiria kuwa watu wamekimbilia siku ya wa jumanne mara tatu ya watu waliofanya kama hivyo siku moja iliyopita na mwaka mmoja kabla ya uchaguzi ujao wa rais wademokrat na watetezi wa haki za utoaji mimba walishinda katika uchaguzi katika majimbo kadhaa ya marekani jana jumanne 4 wapiga kura katika jimbo la ohio waliidhinisha marekebisho ya katiba yanayohakikisha upatikanaji wa fursa za utoaji mimba na aina nyingine za huduma za afya ya uzazi hatua hiyo inafuatia uamuzi wa mahakama ya juu ya marekani mwaka jana wa kubatilisha uamuzi wa Roe v. Wade wa mwaka 1972 ambao ulikuwa umelinda haki za utoaji mimba. Mwaka mmoja kabla ya uchaguzi ujao wa rais wanyanyasaji. Wanasayansi wa Umoja wa Ulaya wamesema Oktoba ulikuwa mwezi wenye joto sana kuwahi kurekodiwa na kuweka mwaka wa 2023 kwenye orodha ya joto kali katika historia. Shirika linalofuatilia hali ya hewa la Umoja wa Ulaya, the Copernicus Climate Change Service limesema mapema leo kuwa wastani wa joto duniani ulikuwa nyuzi sufuri uh, nukta nne kuliko rekodi ya awali ya mwezi huo huo katika mwaka wa 2019 na digri 1.7 Celsius joto kuliko wastani wa Oktoba kati ya mwaka 1850 hadi 1900 ambapo shirika hilo linafafanua kama enzi kabla ya umri wa viwanda. Oktoba pia ulikuwa mwezi wa tano mfululizo ambapo wastani wa viwango vya joto duniani vilivunja rekodi ya juu. Na raia mmoja wa India, mtengenezaji wa mashine za kukausha nguo dryers zinazotumia nishati ya jua, soko la kaboni, na vikundi vinavyofanya kazi kutengeneza betri za gari zinazotumia umeme kuwa safi, zimerejesha misitu ya India na kuuzuia uvuvi haramu. Anasema, I don't care sijui hajali nini mambo, hajali chochote. Kwani unamwona yeye anananania na, ya na anana, anana, anana, wasiwasi yeye wala, utamtisha yeye? Anasema mambo ni kutenda mambo ya kutosha, eh, ndipo anasema amekaza buti <laughs> alafu alipozungumzia neno la shagara bagara <laughs> amenikumbusha ndugu yangu hapa ndugu yetu hapa Idi Ligongo huwa eh, anatumia ile eh, neno shagara, shagara. bagara shagara <laughs> ambaye anaendelea kusherekea ushindi wa Yanga dhidi ya Simba bila shaka sawa <laughs> sawa, na pole kwa ndugu yetu Simba mwingine Simba Sunday ndio hivyo mambo ya michezo ni hapo, sisemi chochote chochote, wacha <laughs> niende zangu Rwanda <laughs> bila shaka haya. <laughs> <laughs> Basi leo rais wa Rwanda Paul Kagame amefungua ameungana na watu wengine wengi wakiwemo wawekezaji na wafanyabiashara na wanateknolojia wakati wa ufunguzi rasmi wa wiki inayojulikana kama Nosken Africa ambayo inawaleta pamoja washikadau kwenye teknolojia na vilevile biashara zinazochipukia Uh, wakati huo pia pia inakuwa ni wakati wa kufungua rasmi jengo la Nosken huko, uh, jijini Kigali, na ili tufahamu zaidi mambo yalivyo na kuhusiana na uh, kikao hiki ambacho kinahusiana na biashara na teknolojia, tunaye uh, Silvana Skaremera akiwa huko Kigali. Karibu sana, hebu tueleze hii shughuli yenyewe iko vipi na inahusiana na nini? Asante. Ni mkutano ambao unahusu ujasiriamali uh, na uwekezaji katika masuala ya teknolojia na ni mkutano ambao unawajumuisha uh, pamoja vijana wajasiriamali, mafundi uh, katika suala la uh, teknolojia ya mawasiliano uh, kituo cha North End, Africa, ni kituo cha kwanza kabisa barani ya Afrika ambacho kinawasaidia vijana wenye talent ama wenye vipaji maalum katika suala zima la teknolojia ambao wanatengeneza mambo ya software, wanatengeneza programu za kompyuta na kadhalika, na hiki amba, ni kitu ambacho kimekuwepo takriban kwa miaka miwili sasa, na hesabu zinaonyesha kwamba uh, tayari zaidi ya, ya, ya dola milioni kitu kama mia moja hivi zimeshatengenezwa katika kipindi cha miaka miwili sasa, kutokana na, na kipindi hiki hicho chote ambacho kituo kimekuwa kifanya kazi bila bila kufunguliwa rasmi. Sasa leo kimefunguliwa rasmi, na kufunguliwa kwake rasmi ni mchakato ambao utaendelea kwa, kwa takriban wiki moja hivi ambako vijana wa Rwanda pamoja na vijana wa Kiafrika kutoka mataifa mbalimbali ya Kiafrika, nchi kama Ghana nchi, nchi kama South Africa nchi kama, zipo nchi nyingi kwa kweli, wanajaribu kuonyesha umwamba katika swala zima eh, la kutengeneza miradi mbalimbali ambayo inajikita katika swala zima la teknolojia na miradi ya kompyuta kwa ujumla. Na Karemera, kuna mbinu au mikakati ya kuimarisha utumizi wa internet? Napotazama kwenye habari naona kwamba wananuia kuongeza idadi ya vijana watakaokuwa wakitumia internet au hata kufanya shughuli zao na biashara kwenye internet, hilo utasemaje? Hilo ni kwamba inakwenda na, na mchakato mzima ama na, na, na, na, na, na sera nzima ya serikali ya Rwanda ambayo imekuwepo kwa takribani zaidi ya kipindi cha miaka kumi na mitano iliopita kwamba Rwanda ina nia kuweza kuondoka katika uchumi wa kutegemea jembe la mkono ama kilimo cha mkono na kuelekea katika uchumi unaotegemea teknolojia. Na ndiyo maana ukiangalia hapa Rwanda sasa hivi, uh, masuala ya artificial intelligence, ama kutumia hizi uh, uh, uh, uh, uh, uh, mashine za kama akili za kubuni za mwanadamu sasa hivi zimekuwa zikifanya kazi katika katika maeneo mbalimbali lakini kubwa zaidi ukiangalia katika katika huduma zote iwe ni katika mahospitali iwe katika, katika benki iwe katika ni usafiri wa wa public ama usafiri wa umma. Uh, kinachotumika ni teknolojia. Sasa hivi huhitaji kuenda benki, huhitaji kulipa uh, kulipa basi, yani kutumia, kutumia pesa ni swala la tap and ago. Maana yake unatumia kadi maalum lako lako, unaondoka. Asante sana, Karemera, umesikia. Uh, Patrick, sasa teknolojia ndio imesha ingia kama vile tunavyofanya kwenye mabasi hapa na treni. Kadi inawekwa pesa, basi pale unagongesha tu na kulipa na kuingia treni. Ni mambo safi sana ya kiendelea. Kwa hivyo ni hatua ambazo zinaonekana ni hatua za kupiga, za kuendelea mbele. Na wameanzisha pia basi ambazo zitakuwa zinatumia umeme pia. Sasa unaona hatua kubwa ile ya teknolojia. Asante sana, Karemera, sasa tunaingia kwenye muziki wa Vioe Express ambao wozu wakiwa na Mario wanasema vava vavayo <muchas> Kwani yeye akifanikiwa inakuuzi nini eh? E, <laughs> unapungukiwa nini? Kila mtu na, na riziki yake. Subiri na wewe riziki yako ikija, mm -hmm. Utapata kweli kabisa. E, kuna watu wana tabia anamwonea wivu mwenzie mm -hmm. Kwa sababu amepata kuna kupata na kukosa, na kila mtu atakuwa na bahati yake. Kweli kabisa. Naona masuala ya teknolojia naye BMJ yamejiandaa kweli kweli. Haya, uh, huku gharama ya nishati ikiendelea kuongezeka na umeme kukatika mara kwa mara nchini Kenya, baadhi ya jamii na wafanyabiashara wa katika maeneo ya mashambani wamegeukia nishati iliyozalishwa kutokana na maji yatokayo kwa mito inayopitia vijijini mwao. Ripota wetu wa masuala ya teknolojia ya BMJ Moridhi ametuandalia ripoti ifuatayo. Kiwanda hiki cha kuzalisha umeme kutokana na maji kiitwacho Hydrobox Kenya kilianzishwa na Mkenya John Magiro, mmiliki wa kampuni ya Magiro Hydroelectricity, kwa ushirikiano na Hydrobox, kampuni ya uwekezaji ya Ubelgiji. Kilitengenezwa kwa gharama ya takriban dola za Marekani elfu mia saba arobaini na moja kwa msaada wa kiufundi na ufadhili kutoka kwa mfuko wa taifa wa dhamana ya mazingira Net Fund, mfuko wa kitaifa wa wanyamapori na mazingira WWF, mamlaka ya udhibiti wa nishati na petroli EPRA, na shirika la Finexpo la Ubelgiji. Kiwanda hicho sasa kinatoa umeme kwa zaidi ya kaya elfu mbili katika kaunti ya Murang'a na kusaidia kuharakisha mpango wa serikali ya Kenya wa kusambaza umeme vijijini. Kulingana na shirika la kimataifa la nishati IEA, mwaka 2021, karibu wa Afrika milioni 600 takriban asilimia 43 ya watu wote wa Afrika walikosa huduma ya umeme ambapo milioni 590 kati ya hao waliishi Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kukatika kwa umeme ni jambo la kawaida hapa. Nishati mbadala ikijumuisha nishati ya jua na maji inategemewa zaidi, lakini ahadi ya yake kwa kanda bado haijatimizwa. Hydrobox inadhaniwa kuwa mtambo pekee wa kuzalisha umeme katika eneo la kati mwa Kenya. Kiwanda hicho kinatumia maji yaliyoelekezwa kwake kutoka kwenye mto ulio karibu ili kuendesha mitambo ambayo nayo huzalisha nguvu ya umeme. Mchakato huo ulianza kwa kuunda hifadhi ndogo ambapo maji huelekezwa kwenye mfereji na kisha ndani ya bomba ambalo linakwenda kwenye mtambo unaozalisha nguvu ya umeme. Kazi ya maji hasa ni kuzungusha kinu cha kuzalisha umeme ambao nao unaizungusha alternata ambayo inazalisha nguvu ya umeme. Asilimia moja ya maji yanayotumika hurudi mtoni. Ni kiwanda kilicho na uwezo wa kuzalisha hadi kilowati 750 za nishati ambazo husambazwa kwa wateja ikiwa ni pamoja na kaya, shule na biashara. Mkazi wa Muranga, Grace Wairimu, anatumia nishati inayotokana na maji iliyozalishwa katika kiwanja hiki. Umeme huu unaozalishwa na Magiro umetusaidia sana, hasa hapa nyumbani. Kwanza tuna televisheni ambayo tunatazama, tunaarifiwa kwa sababu ya kuangalia habari na tunachaji simu zetu. Wachambuzi wanasema kadri gharama ya nishati inavyoendelea kupanda nchini in Kenya ndivyo wananchi wengi hususan wanaoishi katika maeneo ya mashambani wanavyotafuta njia mbadala za kupata umeme kwa bei nafuu. kutoka meza ya sayansi na teknolojia, Murithi, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ Muridhi, kwa kweli maswala ya teknolojia ni mazuri na tunafahamika tunafahami, tunafahamishwa mambo mengi ambayo kwa kweli labda hatukuyajua na yanaendelea. Unajua, teknolojia inakwenda mbio, sio mchezo. Lakini naona muda ndio hivyo tena. Uh, harakaharaka, swali la leo: Israeli imesema itasimamia usalama wa ukanda wa Gaza hata baada ya vita. Nini maoni yako? Huyu Mubya kwa Tabu anasema sasa, sawa, kwani vita vimekwisha. Ikiisha hakuna watu sasa, usalama wa nini? Jo Mwengi anasema malalamiko kutoka hapa na pale, hata koma dakika za mwisho vita ya Armageddon ndio itakayosimamisha ama nyamazisha kila kitu. Oyugi Bonifas anasema ikiwa hiyo itapunguza ukatili dhidi ya Waisraeli kutoka kwa wahasidi wa, wa wao, basi waweke doria katika kanda hilo la Gaza. King of Tex wa Bukoba Karega, Tanzania, anasema mimi, maoni yangu ni kusema kauli ya Israeli haina mashiko sana, kwa maana kusema itasimamisha usalama hata baada ya vita, kwani haikusema italinda amani mpaka vita visitishwe au visitokee. Okay, hii ni kauli ya kuliwaza raia tu. Ni Hamza Hashim Mtanashati. Basi kufikia hapa tunakamilisha Express kwa leo. Patrick Ndwimana na Harison Kamau na mwongozaji wetu Aida Issa kwa pamoja tuna wageni kuwatakia