kumekucha afrika assalamu alaikum mpenda msikilizaji popote pale ulipo hujambo karibu katika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii ni kumekucha afrika hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo karibu katika matangazo yetu ya leo alhamisi novemba 9 mwaka 2023 tukianza wiki ya kimataifa ya sayansi na amani matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika Mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao katika ukurasa wetu wa www.voaswahili.com. Namwapende wapenda wasikilizaji, katika ripoti wa kuandalia hii leo, juhudi za kusitisha mapigano huko Gaza zinaendelea ili kuruhusu msaada wa dharura kuingia. Matumaini ni, mazungumzo yanaendelea sasa kati ya Marekani, Qatar na Israel. Je, itawezekana? Bila shaka kutokana na mabadiliko ya fikra na maoni ya watu mbalimbali ulimwenguni, mbali Israeli itabidi isitishe mashambulizi wanayofanya dhidi ya Gaza na katika wilaya ya Uvira, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mamia ya watu wamekuwa wakikimbia kutokana na makabiliano ya kikabila kati ya Wabarundi na Bafuliro inaogopesha sana sababu hata hawezi kuishi mwagaji wa damu kila siku, ndio maana inaogopesha o. Serikali naona watu wamoya walikimbilia Elfungi, wengine walikimbilia Nyampiri, wengine walikimbilia Maluverizi, tunasikia kama na vengine walivuka wa Vurundi. Naam, basi hizo ni ripoti baadhi tu tulizo kuandalia usiku alfajiri ya hii leo, kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa nne za usiku. Kwanza Idi Ligongo anatusomea taarifa habari Mswada wa bajeti hiyo iliyoidhinishwa na bunge Novemba pili inatoa pia fedha kumnunulia rais mashua kifahari, magari kwa ajili ya ofisi ya... Naam, tunaomba radhi kwa mwingiliano wa sauti, mambo ya teknolojia hapa. Lakini kama alivyokwambia mwenzangu Abdu Shakur Abud, ninakusomea habari za dunia. Jeshi la Israel Jumatano limesema wapiganaji wa Hamas wamepoteza udhibiti wa eneo la kaskazini la ukanda wa Gaza na maelfu ya Wapalestina wamekimbilia kusini mwa Gaza kutafuta usalama. Tumeona raia wa Gaza elfu hamsini wakihama kutoka upande wa kaskazini wa Gaza kuelekea kusini. Wanahama kwa sababu wanaelewa kuwa Hamas imepoteza udhibiti wa eneo la kaskazini. Kamanda wa jeshi la Israel Daniel Hagari amesema katika mkutano na wanahabari uliorushwa kwa njia ya televisheni. Amesema Hamas imepoteza udhibiti na inaendelea kupoteza udhibiti kaskazini. Siku ya Jumapili, Israeli ilianza kufungua njia ya uokoaji kwenye barabara, barabara kuu inayounganisha kaskazini na kusini mwa Gaza. Barabara hiyo huachwa wazi kwa saa nne kila siku ili kuruhusu raia kuondoka kutoka kitovu cha mapigano. Jeshi la Israel Jumatano limesema liliongeza muda katika njia hiyo kwa sababu watu wengi walikuwa wakitumia. Polisi wa Brazil, kwa ushirikiano na shirika la kijasusi la Israel Mossad na mashirika mengine ya kimataifa, wamezuia shambulizi lililopangwa na kundi la wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran Hezbollah, kwa mujibu wa polisi wa serikali kuu ya Brazil. Polisi waliwakamata watu wawili katika jimbo la Sao Paulo kwa tuhuma za ugaidi, ilieleza taarifa. Nchini Israel, taarifa iliyotolewa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu imesema mpango huo unahusisha mtandao unaofadhiliwa na Hezbollah na kupewa mafunzo ya kufanya mashambulizi kwenye majengo ya Wayahudi katika taifa hilo la Amerika Kusini. Taarifa iliyotolewa kwenye mtandao wa X imeeleza kwamba kwa kuzingatia hali ya vita vya Gaza dhidi ya kundi la Hamas, Hezbollah na utawala wa Iran wanaendelea kufanya kazi kote ulimwenguni ili kushambulia Israel, Wayahudi na mataifa ya Magharibi. Wanigeria wanakosoa vikali bajeti mpya iliyotiwa saini na Rais Bola Tinubu Jumatano, ambayo inapendekeza matumizi ya dola bilioni mbili na milioni mia nane ikijumuisha gharama ya kumnunulia rais na mkewe magari mapya yenye mfumo wa kuzuia risasi. Wakosoaji wanasema bajeti hiyo haitasaidia Wanigeria wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Mswada wa bajeti hiyo iliyoidhinishwa na Bunge Novemba pili inatoa pia fedha kumnunulia rais mashua ya kifahari, magari kwa ajili ya ofisi ya mke wake na kukarabati makazi ya rais. Bajeti hiyo awali ilipendekezwa na rais Tinubu kama njia ya kukabiliana na masuala ya dharura kama vile ulinzi na usalama. Ofisi ya rais inatetea gharama za mashua ikisema, ni boti ya kijeshi yenye vifaa maalum ya usalama wa kisasa. Hata hivyo, kugharimia vitu hivyo vinavyochukuliwa ni vya anasa imegubika mambo mengi yanayogharimiwa na bajeti hiyo. Wapinzani wa bajeti hiyo wamekuwa wakitoa hoja kwamba matumizi ni juu ya mambo yasiyohitajika na kutojali tabu zinazowakumba wanigeria wa kawaida wanaotaabika kukabiliana na maisha kila siku, wakati ughali wa maisha ukiongezeka na matatizo ya kiuchumi. Taifa la Afrika lenye wakazi wengi linakabiliana na kupanda kwa ughali wa maisha, upungufu wa fedha za kigeni, kushuka kwa thamani ya sarafu ya naira, wizi wa mafuta ghafi na ukosefu wa usalama katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Tinubu aliyechukua madaraka mwezi Mei amekuwa akishinikizwa na vyama vya wafanyakazi vinavyomtaka kuwapatia wafanyakazi na familia za wanaijeria hali ya afueni kiuchumi, na yeye ameomba wanaijeria wawe na subira wakati mageuzi ya kiuchumi aliyopendekeza yanafanya kazi unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc watu waliobadilisha jinsia wanaweza kuwa wazazi wa kiroho katika ubatizo wa kanisa katoliki mashahidi katika harusi za kidini na wao wenyewe kubatizwa ofisi ya mafundisho ya Vatican imesema Jumatano ikijibu maswali kutoka kwa askofu mmoja. Idara hiyo inayohusika na usimamizi wa ufafanuzi wa kiimani, hata hivyo, haikuweka wazi kikamilifu katika kujibu swali la endapo wenza wa jinsia mmoja wanaweza kupewa ubatizo kwa mtoto wao aliyeasiliwa au aliyepatikana kwa njia ya kupandikizwa. Askofu Jose Negri wa Santo Amaro, Brazil, aliwasilisha maswali sita mwezi Julai kuhusu kundi la watu wa LGBT na ushiriki wao katika sakramenti za ubatizo na ndoa. Kurasa hizo tatu za maswali na majibu zilitiwa saini na mkuu wa idara kardinali wa Argentina Victor Manuel Fernandez na kuidhinishwa na Papa Francis Oktoba 31. Majibu hayo yaliandikwa kwa lugha ya Kitaliano kwenye tovuti ya idara ya mafundisho siku ya Jumatano. Wanajeshi wa Marekani wameshambulia kituo kingine cha kuhifadhi silaha mashariki mwa Siria kinachotumiwa na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na makundi wa shirika amesema waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin leo Alhamisi. Waziri Austin katika taarifa amesema shambulizi hilo sahihi la kujilinda ni majibu kwa mfululizo wa mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa Marekani nchini Iraq na Siria pamoja na washirika wa kikosi cha kikurdi cha IRGC. Ameongeza kusema kwamba rais wa Marekani kipaumbele chake cha juu ni usalama wa wafanyakazi wa Marekani na kwamba Marekani itajilinda yenyewe, wafanyakazi wake na masilahi yake. Waziri Austin aliongeza kuwa Marekani imejiandaa kikamilifu kuchukua hatua zaidi za kulinda watu na vifaa vya Marekani na kutoa mwito wa kutoongezeka zaidi kwa mashambulizi dhidi yake. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwajia kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo habari sasa tuangalie habari yenye uzito ni huko mashariki ya kati kulingana na wanadiplomasia na afisa mmoja wa marekani Qatar iko katika mazungumzo na Israel na Marekani kujaribu kusitisha mapigano yanaendelea Gaza kwa hadi siku tatu, ili kuruhusu msaada zaidi wa dharura kuingia na uwezekano wa kuachiliwa huru baadhi ya mateka yanasemekana, kati ya kumi hadi kumi na tano. Qatar itachukua nafasi ya upatanishi, imeshazungumza na Hamas kwa wiki kadhaa juu ya pendekezo hilo, lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa bado. Nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kimataifa Amin Mwidau kutoka Toronto, Canada na kumuuliza ikiwa kuna uwezekano wa kusitisha mapigano namna vita vinavyoendelea. Bila shaka, kutokana na mabadiliko ya fikra na maoni ya watu mbalimbali ulimwenguni, Israeli itabidi isitishe mashambulizi wanayofanya dhidi ya Gaza. Tumeona kwamba kauli ambazo kwamba Marekani ilikuwa iki, ikisema wakati wa mwanzo kabisa ya kuwa pamoja na Israel yameanza kubadilika na kusisitiza ya kwamba maisha ya Wapalestina na kuruhusiwa vyakula kuenda pamoja na madawa, pamoja na vitu vingine vya kibinadamu, ni ni vitu vya kimsingi ambavyo kwamba lazima vitekelezwe kwa sasa, na lazima kusitishwe mashambulizi, ili kuwe na usaidizi wa ubinadamu katika siku chache zinazokuja na unafikiri hii inatokana shinikizo la maandamano au hali ya mazungumzo imebadilika? Swala la Palestina limekuja nafasi ya juu maanake, mpaka hapa bunge la Marekani jana limechukua hatua kumkaripia mbunge pekee wa kipalestina Taleb. Unafikiri nini kinatokea? Nafikiri zaidi ni maoni ya wananchi ulimwengu mzima, na hili ni swali ambalo kwamba lime, limeibua hisia kali katika watu tofauti kwanza watu wa wenye asili ya Kiarabu wa Palestine, lakini pia wale wale ambao watu ambao si wenye asili ya Kipalestine katika sehemu mbalimbali za ulimwenguni. Na pengine katika katika nyanja za kidiplomasia, tumeona kwamba nchi za zile za G7 pia nazo zimeunga mkono nini mabadiliko ya, ya kauli za Marekani kuitaka Israeli isitishe vita na ku wa Palestina wa wapati, wapatiwe hifadhi ya kuweza kupata Uh, madawa pamoja na vyakula na na pia kupatikane suluhu katika masuala haya. Kwa hiyo w kwa ukubwa zaidi ni maoni ya wananchi sehemu mbalimbali za ulimwenguni zimetishia zime pengine kuleta mageuzi ya kisiasa tukijua kwama Marekani wana mwaka mmoja, mwaka ujao kutakuwa na na kura na kuna watu wengi wenye asili ya Kiarabu walioko katika sehemu kama vile Michigan pia sehemu kama kama Florida ambao kwamba waweza waka wakachangia katika katika kuhakikisha nani atakishinda katika kura za mwaka ujao. Katika vyombo vya habari vile vile, tunaona kwamba majadiliano yanakuwa makali zaidi. Unakuta kwamba sasa swala linajiuliza, je, kuzungumza dhidi ya Uyahudi au dhidi ya Waislamu, watu wanachukua msimamo. Unafikiri hii pia inabadilisha mwelekeo wa hali ya mambo? Bila shaka, kwa sababu wajua, hisia zozote za kidini ni ni hisia ambazo kwamba zinaweza zikaleta hatari kubwa sana katika katika especially katika sehemu kama vile ya Mashariki ya Kati, na sababu kubwa ambayo kwamba iweze ikasababisha ya mambo ya badilike ni kwamba hisia hizi zitakaposambaa nje ya ya Palestine na kuelekea kwa mfano sehemu ya Lebanon, sehemu ya Iran na nchi jirani, basi iweze kuwa kutakuwa na vita vikubwa sana ambavyo kwamba iweze vikaleta maafa makubwa sana na vile vile kuathiri hali ya uchumi ulimwenguni na nafikiri haya ni baadhi ya mambo ambayo kwamba nchi za magharibi zimezingatia, uh, na kujaribu kugeuza wa msukumo wa, wa vita na kujaribu kutafuta suluhisho katika suala la Palestine. Naam, huyo ni Amin Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kimataifa akizungumza na Sauti America. Nam, mpendo msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baadaye tutakuletea mvutano kati ya DRC na Rwanda, lakini kwanza Idi anatusomea habari zaidi. Mafuriko mabaya zaidi kuwahi kuikumba Somalia katika miongo kadhaa yamesababisha vifo vya watu 29 na kuwa lazimu zaidi ya laki tatu kukimbia makazi yao. Shirika la kitaifa la kukabiliana na majanga Somda limesema Jumatano kufuatia mvua kubwa inayoonyesha katika miji yote ya Afrika Mashariki. Idara zinazohusika zimejitahidi kuokoa maelfu ya watu waliokwamwa katika mafuriko ambayo yametokea baada ya ukame mbaya zaidi kukumba kanda hiyo katika miaka 40. Hassan Ise, mkurugenzi wa SOMDA, amesema kilichotokea ni kibaya zaidi kwa kipindi cha miongo kadhaa na zaidi hata mafuriko ya 1997. Idadi ya vifo na idadi ya watu waliokimbia makazi yao huenda ikaongezeka zaidi, Ise amesema, kwa sababu watu wengi walikwama katika mafuriko hayo. Takriban watu 2400 wamekwama katika mji wa Luk ambapo mto Juba ulivunja kingo zake Umoja wa Mataifa umesema. Na naibu waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamerhe, Jumatano amesema anamuunga mkono mwandishi wa habari wa DRC Stanis Bujakera ambaye amezuiliwa Kinshasa, lakini hakuzungumzia mchakato wa mahakama unaoendelea hivi sasa. Kamerhe ambaye amewahi kufungwa jela siku za nyuma, yeye mwenyewe amesema, mkuu wa nchi na maafisa wa serikali watazungumzia haki za mwandishi huyo wa habari ambaye alishikiliwa kwa tuhuma za kusambaza habari za uongo kuhusu mauaji ya mwanasiasa maarufu wa upinzani katika makala iliyochapishwa na gazeti la Jeune Afrique. Stanis Bujakera ni mwanahabari kitaaluma na ninamuunga mkono, lakini siwezi kusema lolote kuhusu mchakato wa kisheria wa nchi yangu, Kamera aliuambia mkutano wa Reuters Next jijini New York. Pamoja na kulifanyia kazi gazeti la Jeune Afrique Bujakera pia anaitumikia Reuters na amekuwa kizuizini toka Septemba 8. Kumekucha Afrika, tunarudi katika ripoti za waandishi wetu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Uh, kumradhi, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maelfu ya raia wa kijiji cha Bwegera ndani ya wilaya ya Uvira wamekimbia makazi yao kufuatia vurugu za kabila kati ya kabila la Barundi na kabila la Bafuliru. Makabila hayo yanaozuzana kuhusu usimamizi wa eneo hilo. Asasi za kiraia zinasema watu wasiopungua watano wamepoteza maisha yao katika ghasia hizo na zaidi ya ishirini kujeruhiwa. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anatusomea ripoti kamili. Mashuhuda wanasema vurugu za sasa zimeanza tangu kukamatwa kwa vijana wawili wenye umri wa miaka kati ya kumi na sita na kumi na tisa waliovuka mpaka kutoka nchi jirani ya Burundi hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kufanya kazi za mikono wakiambatana na raia wa Kongo wenye asili ya jamii ya Barundi. Jamii inayoitwa ya Barundi ni mojawapo ya makabila ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndani ya bonde la mto Ruzizi kwenye mpaka kati ya Kongo na Burundi. Vyombo vya usalama vimekamata vijana hao kwa uchunguzi, ila muda mfupi baadaye, kiongozi mmoja wa jamii ya Barundi aliyesimamishwa kumepita miezi michache alifika katika kituo cha polisi kutaka waachiliwe. Kutokana na hali hiyo, washuhuda wanasema alitendewa unyama akivamiwa na vijana wa jamii ya Bafuliro wanaojiita kuwa wazalendo, waliomshuku kuwa anataka kuzuia huduma za usalama ili kuwakomboa vijana hao wawili washukiwa. Asasi za kiraia katika bonde la mto Ruzizi zinahakikisha kwamba hali hiyo imezusha vurugu zilizopelekea watu wawili raia wa makabila hayo mawili kupoteza maisha na wengine wengi kujeruhiwa vikali. Huyu ni mkazi wa Bwegera ambaye hakutaka jina lake litajwa kwa sababu za kiusalama. Inaogopesha sana sababu hata hawezi kuishi mwagaji wa damu kila siku, ndio maana inaogopesha. Serikali naona watu wamoja walikimbia Luvungi. Kama na mashuhuda wengine wanasema mzozo huo umekuwa tangu Julai iliyopita, wakati viongozi wawili wa makabila hayo ya Barundi na Bafuliru walipinzana kuhusu uhalali wa uongozi wa eneo hilo, kila mmoja akiwa anajidai kuwa kiongozi halali. Watu watatu walipoteza maisha wakati huo, hali iliyomsukuma waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kivu Kusini kuwasimamisha kazi na kutowatambua viongozi hao wawili. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiwa inaelekea uchaguzi, asasi za kiraia katika wilaya ya Uvira zinasikitishwa na tukio hilo wakati huu ambapo juhudi zote za serikali zinaelekea vita vya uasi wa M23 katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini. Biamungu Shamamba Paul ni mratibu wa asasi ya kiraia inayoitwa Shirika Mpya la Raia wa Kongo wilayani Uvira. Tumekuwa tunajiuliza itawezekanaje watu kuchagua kipindi hawako makaazini mwao, viongozi wawili kuwa wanapigana na makabila mawili kuwa yanapigana, na nafasi hii pa Bwegera imefikisha watoto wa masomo hawawezi tena kusoma. Serikali iweze kufungia njuga jambo hili na kuleta suluhisho. Mamlaka za Kongo hazijaeleza rasmi msimamo wake kuhusu tukio la Bwegera, ila jimboni Kivu Kusini miito mbalimbali mbali inatolewa kure. Rejesha utulivu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Salif Keita huyu ah, na mwenye, mwenyewe kabisa. Miaka miwili mitatu alikuja hapa Sauti ya Amerika, nikakutana naye kwenye korido, nikasema ah, ah, Salif Keita! <laughs> hapa mwenye, mkongwe mwenyewe, ah, yeye mwenyewe mkongwe, mtu karimu sana, yuko tayari, mm -hmm. kuzungumza na kila mtu. Basi tukimwacha Salif Keita na Afrika ye, nyimbo ya zamani kwelikweli, kweli. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antoni Guterres amemtaka Rais Paul Kagame wa Rwanda kutoingia moja kwa moja katika vita na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na mvutano unaotokea hivi sasa huko mashariki ya Kongo. Mazungumzo hayo ya simu yanafuatia mazungumzo kama hayo yaliyofanywa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na marais wa nchi hizo mbili. Kenneth Bwire amezungumza na wachambuzi kufahamu kinachojitokeza huko mashariki ya Kongo na kutuandalia ripoti ifuatayo mazungumzo hayo pia yanajiri saa chache baada ya kundi la wasi la M23 linalodaiwa kufadhiliwa na Rwanda kudai kwamba limeshikilia sehemu kadhaa ambazo zilikuwa chini ya jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya mapigano makali. Kundi la M23 pia lilidai kwamba lilikuwa limewakamata wanajeshi wa Burundi waliokuwa wamevalia sare za jeshi la DRC na kushirikiana na jeshi la DRC kuwashambulia Kinyume na makubaliano ya amani ya Luanda na Nairobi. Kuna ripoti kwamba Rwanda na DRC zimeweka wanajeshi wake mpakani tayari kwa mapigano. Je, Rwanda na DRC zimekosa kusikilizana kabisa kwa njia ya diplomasia na tayari sasa kwa mapigano ya moja kwa moja? Nixon Katembo ni msomi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, raia wa DRC anayeishi Johannesburg, Afrika Kusini. Kutokana na hali ya jitokeza ya waasi eh, na makundi ya wazalendo wanavyojitaja wao, walivyoanza kupigana na M23 na, eh, na kuwafurusha kule maeneo ya Walikale, eh, na kuingilia kati kule maeneo ya Ruchuru, ndiyo maana uh, uh, wito huu umetolewa, sababu uh, waasi wamekuwa ki, wakilalamika upande wa M23 kwamba Uh, serikali ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ilivunja mkataba kwa kuunga mkono uh, makundi haya yanayotaja ya kuwa ya wazalendo, lakini uh, nikumbushe ni kwamba uh, tayari uh, majeshi ya Rwanda yameingia Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo uh, na kuweza ku uh, waweka nguvu zaidi hao waasi wa M23 ambao wanapigana wa na serikali na hivi kukabiliana na vikosi pia vya Umoja Mataifa uh, vya Umoja wa uh, Afrika Mashariki haswa uh, kikosi kutoka Burundi katika maeneo ya Kichanga uh, ambako uh, inasemekana kuwa wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo walikuwa wameingia kwenye kambi yao wakikimbia mapigano kati ya M23 na uh, uh, waasi ama vikosi vya wazalendo. Rwanda imeendelea kukanusha ripoti kwamba inaunga mkono kundi la waasi la em ishirini na tatu linalopigana na wanajeshi wa DRC mashariki mwa Kongo. Waziri wa mambo wa ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, akizungumza katika mkutano wa nchi wanachama wanaozungumza kifaransa OIF uliofanyika Yonde Kamerun ameshutumu DRC kwa kuendelea kuishutumu Rwanda kwa mgogoro ulio mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano makali yanaendelea kati ya jeshi la DRC kwa ushirikiano na makundi ya waasi wanaoungwa mkono serikali kwa jina wazalendo na kundi la waasi la M23. Rais wa DRC Felix Tshisekedi aliamrisha kamanda wa jeshi la DRC Generali Christian Shiwewe kusimamia operesheni katika mji wa Goma. Kinachoendelea kwa sasa ni kuangalia iwapo vita hivi vitaelekea wapi, lakini eh, kama anavyosema kwa Kiswahili kwamba tembo wawili wakipigana nyasi ndio humia. Eh, tunavyoona sasa ni baadhi ya wakaaji wa, eh, wa maeneo ya ya mapigano kama eh, maeneo ya Ruchuru na Walikale eh, na mkoa mzima wa, wa, wa Kivu kaskazini wakiathirika na vita hivi Nam... Huyo ni, hiyo ni ripoti ya Kenneth Bwire kuhusu hali huko DRC Mashariki. Na hivi sasa punde Idi Ligongo anatusomea muktasari wa habari. Jeshi la Israel Jumatano limesema wapiganaji wa Hamas wamepoteza udhibiti wa eneo la kaskazini la ukanda wa Gaza na maelfu ya Wapalestina wamekimbilia kusini mwa Gaza kutafuta usalama. Polisi wa Brazil, kwa ushirikiano na shirika la kijasusi la Israel Mossad na mashirika mengine ya kimataifa, wamezuia shambulizi lililopangwa na kundi la wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran Hezbollah, kwa mujibu wa polisi wa serikali kuu ya Brazil. Wanigeria Nigeria wanakosoa vikali bajeti mpya iliyotiwa saini na Rais Bola Tinubu Jumatano ambayo inapendekeza matumizi ya dola bilioni mbili na milioni mia nane ikijumuisha gharama ya kumnunulia rais na mkewe magari mapya yenye mfumo wa kuzuia risasi. Watu waliobadilisha jinsia wanaweza kuwa wazazi wa kiroho katika ubatizo wa kanisa Katoliki, mashahidi katika harusi za kidini, na wao wenyewe kubatizwa. Ofisi ya mafundisho ya Vatican imesema Jumatano, ikijibu maswali kutoka kwa askofu mmoja. Wanajeshi wa Marekani wameshambulia kituo kingine cha kuhifadhi silaha mashariki mwa Siria kinachotumiwa na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na makundi washirika, amesema waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin leo Alhamisi. Mafuriko mabaya zaidi kuwahi kuikumba Somalia katika miongo kadhaa yamesababisha vifo vya watu 29 na kuwa lazimu zaidi ya watu laki tatu kukimbia ya makazi yao. Shirika la kitaifa la kukabiliana na majanga Somda limesema Jumatano, kufuatia mvua kubwa inayoonyesha katika miji yote ya Afrika ya Mashariki. Asante sana Idi, kwa muktasari wa habari unaotukamilishia Kumekucha Afrika leo, siku ya Alhamisi, siku ya ya kimataifa ya sayansi na amani wiki nzima. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hayo, mimi ni Abdi Shakur Aburu nikisema kwaherini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Sawa na ilivyo kwa mataifa mengi, Marekani kila mwaka hutenga siku ya kuwaenzi wale waliotumikia jeshi la taifa pamoja na kukumbuka waliopoteza maisha yao wakitumikia taifa lao. Kwa mataifa mengi yaliyoshiriki kwenye vita vya kwanza vya dunia siku hii huadhimishwa Novemba 11 kwenye dakika ya 11 saa ya 11 na siku ya 11 1918 ghasia za vita ya vya kwanza vya dunia ilisitishwa. Ingawa haukuwa mwisho wa vita hivyo vya kwanza vya dunia, vita hivyo vilimalizika rasmi kupitia kutiwa saini mkataba wa Versailles hapo Juni 28, 1919, ingawa wengi wanaamini kuwa kasi ya zilimalizika Novemba 11 hapa Marekani miongo miwili baadaye, Novemba 11 ilianza kusherehekewa japo sio kwa njia rasmi kama siku ya Armistice, yakiwa maadhimisho ya kuwatambua wote walioshiriki vita hivyo vikijulikana kama Great War. Mwaka 1954 rais wa Marekani Dwight Eisenhower aliongeza umuhimu wa siku hiyo na kuifanya kuwa ya makumbusho kwa wote waliotumikia taifa kama wanajeshi wakati wa vita vya wakati wa amani, ambapo 1971 ilibadilishwa jina kutoka Armistice na kuwa Veterans Day, ikiashiria hali ya kuwa siku kuu kamili. Leo hii tunatambua vizazi vya wazalendo waliopata heshima ya kuitwa american veterans, ikiashiria ujasiri unaounganisha kundi bora zaidi la wanajeshi katika historia ya ulimwengu, amesema rais Joe Biden. Kutokana na kujitoa kwao, wanajeshi wetu wamelinda msimamo wa Marekani wa ahadi ya uhuru, usawa, demokrasia, haki, imani na matumaini. Sisi sote tuna deni lao ambalo haliwezi kulipika, ameongeza Biden. Kwa kila kizazi, wanajeshi wa Marekani wamekuwa tayari kujitolea kulinda tunachodhamini, yaani uhuru, haki na demokrasia. Wametumikia taifa kwa kujitolea mhanga, wakati wakijitwika mzigo wa uhuru bila kulalamika wala kujisifu, ameongeza wa Rais Biden. Leo hii, hebu tuwakumbuke kwa kuiga mfano wao wa kuweka huduma mbele ya ubinafsi pamoja na kutia bidii ya kuhakikisha umoja dhabiti kwa wote wanaolinda maisha yetu na uhuru. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.