hii ni idhaa ya bat... kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo mimi naitwa bmj mrithi na mimi jina langu ni Harrison Kamau, tunawakaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 9 mwezi ni wa 11 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi andamana nasi hadi mwisho <mucho> Katika matangazo yetu hii leo, Rais wa Kenya William Ruto alihutubia taifa na kuelezea mikakati ya utawala wake na kile alichokiita mustakabali wa taifa, lakini akosolewa vikali na baadhi ya Wakenya ambao wanahoji kama utawala huo una nia ya dhati ya kupunguza makali ya kupanda kwa gharama ya maisha na kuweza kuguzia yale ambayo tulikuwa tumegojea ilhali, wacha, tugojee, tuone na muda venye mambo itakuwa kwa sababu vivile ambavyo tunaendelea siku zuri na Kenya hatuendelee mahali ambapo tulikuwa, hata yeye anajaribu maisha ya saa hii, dunia mizima imeenda juu. Katika habari nyingine, watu waliotoroka makwao kutokana na mashambulizi yanayoendelea karibu na mji wa Goma mashariki mwa DRC waendelea kutoa wito wa juhudi madhubuti za kuhakikishia usalama wao na kuwapatia misaada wanayohitaji. Ndio maana tunawaambia mtu kama iko na besoin ya kukunywa maji wampe maji, kama iko na besoin ya fasi ya kulala wampatie fasi ya kulala, kama uko nayo nyumbani, kwa sababu hii hali wanapitia haiko hali yenyewe mtu anakuwaka ametayarisha ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Lakini kabla hatujapata ripoti kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harison Kamau. Asante sana mwenzangu BMJ Muridi. Vikosi vya Israel leo Alhamisi vimepambana na wanamgambo wa Hamas huko Gaza City, wakati raia wa Palestina wakikimbilia eneo hilo ambalo ni lengo la operesheni ya kijeshi ya Israeli kufuatia mashambulizi ya Hamas mwezi uliopita. Kwa kuongezea mapigano ya ardhini katika mji mikubwa kabisa huko ukanda wa Gaza, vikosi vya Israel pia vimekuwa vikishambulia eneo hilo kwa mashambulizi ya anga. Mapigano hayo yamesababisha watu wengi kukoseshwa makazi, huku ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu ikisema kwamba takriban watu elfu hamsini siku ya Jumatano wamekimbilia upande wa kusini mwa ukanda wa Gaza. Idadi hii inasemekana ni kubwa sana wiki hii. Na Umoja wa Mataifa umesema jumla ya watu elfu sabini na mbili wameondoka kaskazini mwa Gaza tangu Jumapili. Israeli Jumapili ilifungua njia ya watu kuondoka kupitia barabara kuu inayounganisha kaskazini kusini na kusini mwa Gaza. Njia hiyo ilifunguliwa au huwa inafunguliwa kwa saa nne kila siku ili kutoa nafasi kwa wakazi wa Gaza kuondoka kwenye kitovu cha mapigano. Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya misaada yanatoa chakula na maji kwa watu wanaotoroka kwenye mpaka unaogawanya kusini na kaskazini mwa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amekemea kile alichosema kuwa ni mwenendo hatari wa ushirikiano wa kijeshi kati ya Korea Kaskazini na Russia kufuatia ripoti kwamba Pyongyang inatoa silaha kwa Mosco kwa ajili ya vita vya Ukraine. Hiyo ni hatua ya kutia wasiwasi wasi kwetu pamoja na mataifa mengine kote ulimwenguni, amesema Blinken wakati akihutubia wanahabari mjini Seoul muda mfupi baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Park Jin. Idara ya ujasusi ya Korea Kusini inaamini kwamba Korea Kaskazini imetuma zaidi ya makombora milioni moja kwa Mosco tangu mwanzo wa Agosti, ikiwa takriban miezi miwili ya utoaji wa silaha kwa Rasia kwenye mapigano hayo. Blinken ameongeza kusema kwamba Rasia kwa, kwa upande wake inatoa msaada wa mafunzo kwenye programu za kijeshi za Korea Kaskazini bila kutoa maelezo zaidi. Wakati wa mkutano wa Septemba kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Rusia Vladimir Putin, mashariki mwa Russia, Putin alionekana kuthibitisha kuwa Moscow inasaidia Pyongyang kutengeneza satellite, ingawa alikubali kuwa vizingiti kadhaa huenda vikahujumu ushirikiano huo. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa amewaamuru wanajeshi wasaidie kukabiliana na uchimbaji haramu wa madini, ofisi yake imesema leo Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kutumwa kwa kikosi hicho cha jeshi kinatarajiwa kutumia takriban dola milioni 26 za kimarekani ambazo ni sawa na randi milioni 492 za Afrika Kusini, wakati kikilenga kuhakikisha utekelezaji wa sheria chini ya mpango wa Operation Prosper. Msemaji wa Ramafosa, Vincent Magwenya, amesema kupitia taarifa, jeshi la Afrika Kusini lilitumika elfu 219 kwenye jimbo la Western Cape ili kupambana na kasi ya za magenge kwenye operesheni sawa na hiyo. Taarifa zimeongeza kwamba jeshi litashirikiana na idara ya polisi ya Afrika Kusini katika kukabiliana na uchimbaji haramu wa madini kwenye majimbo yote kuanzia mwisho wa mwezi uliopita hadi Aprili 28 mwaka ujao. Baraza la Madini la Afrika Kusini limesema kwamba uchimbaji haramu nchini humo hufanyika kwenye migodi iliyoachwa pamoja na ya sasa, suala ambalo linazua wawekezaji kutoingia nchini humo na Liberia itafanya uchaguzi wa marudio Jumanne kati ya ujumane, Katia, rais George Weah na waziri mkuu wa zamani Joseph Boakai baada ya ushindani mkali katika duru ya kwanza. Mary mgawe anatuarifu zaidi. Katika duru ya kwanza uchaguzi, hakuna yoyote alifanikiwa kupata asilimia hamsini ya kura ili kutangazwa mshindi. Mchezaji maarufu wa mpira wa soka Weah aliongoza katika duru ya kwanza na kupata asilimia 43 nukta 83 ya kura na Bwakaya alipata asilimia 43.44. Kufuatia tofauti hiyo ndogo kati yao na kukosekana mgombea watatu mwenye nguvu, inamaanisha kuwa duru ya pili pia itakuwa na ushindani mkubwa, alisema Maja Bovcon, mchambuzi mwandamizi katika kampuni ya Risk Intelligence, the Risk Mapocroft. Uchaguzi huu wa marudio ni kama ule wa mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo wea alipata uungwaji mkono mkubwa na kumshinda bwakai kwa asilimia sitini na moja nukta hamsini na nne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza leo Alhamisi amekashifu idara ya polisi kwa kuwa wapole kwa waandamanaji wanaounga mkono Palestina kulinganishwa na makundi mengine ya waandamanaji na kwa hivyo kuongeza mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na vita kati ya Israel na Hamas. Kwenye shambulizi lisilo la kawaida dhidi ya polisi, waziri Suella Braverman amesema kwamba idara ya polisi ya London ilikuwa ikizembea katika kuwajibisha uvunjaji wa sheria kutoka kwa waandamanaji wanaounga mkono Palestina. Braverman aliwataja waandamanaji hao wanaoitisha sitisho la mapigano huko Gaza kuwa wenye chuki. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak yupo kwenye shinikizo la kumfukuza kazi Braverman anaonekana kuleta mgawanyiko kwenye kitengo chenye nguvu ndani ya chama tawala cha, cha Kikonservative. Utawala wa kijeshi wa Bukina Faso inatumia vibaya sheria ya dharura kuandikisha wanaodhaniwa kuwa wapinzani na wakosoaji wake kujiunga kwenye vita dhidi ya wanamgambo wanaohusishwa na makundi ya kigaidi ya Al-Qaida na Islamic State. Mawakili, wanahabari pamoja na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch wamesema wiki hii kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Makundi hayo yanalaumu utawala wa kijeshi kwa kujaribu kunyamazisha uasi wa amani wakati ukijitahidi kurejesha hali ya usalama kama ulivyoahidi wakati wa kuchukua madaraka kupitia mapinduzi ya Septemba 2022. Mmoja wa wanachama wa shirika la habari ambaye hakutaka kutambulishwa ameambia Reuters kwamba tumeanza kuona uso kamili wa utawala wa kijeshi kwamba haujakuja kuokoa Burkina Faso. Msemaji wa utawala huo hajajibu madai hayo hata baada ya kuombwa kufanya hivyo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Taiwan Joseph Wu anafanya ziara ya kidiplomasia kwenye mataifa ya Baltic wiki hii wakati akitoa hotuba kwa makundi ya utafiti huko Latvia na Estonia, huku pia akibadilishana maoni kuhusu njia ya kuimarisha ushirikiano kati ya wabunge wa mataifa yote matatu. Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba ziara hiyo ni mojawapo ya njia za kuimarisha uhusiano uliojengwa na Taiwan kwa mataifa ya Baltic tangu kufunguliwa kwa ofisi ya uwakilishi huko Lithuania miaka miwili iliyopita ziara hiyo imekuja baada ya Estonia kutangaza wiki iliyopita kwamba ingeruhusu Taiwan ifungue ofisi isiyo ya kidiplomasia kwenye mji mkuu wa Tallinn kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara na utamaduni kati ya mataifa yote mawili. Kupitia taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya kigeni Novemba tatu, waziri wake Magas Sakan alifichua kuwa baraza la mawaziri lilitathmini namna ya kuhusiana na Taiwan kwenye kikao na maafisa ma pamoja na mashuhuda wamesema kwamba polisi wa Bangladesh leo wamelazimika kutumia risasi za mipira na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafanyakazi wa viwanda vya kutengeneza nguo ambao wanapinga nyongeza za mishahara iliyotolewa na serikali. Jopo maalum la serikali Jumanne limetangaza nyongeza ya mishahara ya asilimia 56.25 kwa wafanyakazi takriban milioni nne wa viwanda vya nguo kwenye taifa hilo la Kusini mwa Asia ambao walikuwa wakidai nyongeza za karibu mara tatu ya mishahara yao. Viwanda vya nguo nchini Bangladesh vinachangia takriban asilimia 85 ya dola bilioni 55 zinazopatikana kupitia mauzo ya bidhaa nje ya nchi. Baadhi ya mavazi maarufu yanayotengenezwa huko ni pamoja na Levi, Zara na H&M. Na hali kwa wafanyakazi kwenye sekta hiyo inasemekana kuwa ngumu, wengi wao wakiwa wanawake wenye mishahara inayoanzia dola 75 za Kimarekani kila mwezi. Wapo ndio kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu kutoka DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu waliotoroka makwao kutokana na vita vipya vinavyoendelea kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa FARDC karibu na mji wa Goma mashariki mwa DRC, jimbo la Kivu kaskazini, wanaendelea kutoa wito kwa juhudi madhubuti za kuwahakikishia usalama na vilevile vile kuwapatia misaada ambayo wanahitaji. Mwandishi wetu Austeo Malivika amekita kambi katika eneo linalokumbwa na makabiliano hayo, na ametuandalia taarifa ifuatayo. Masasi ya mingi njo ili tukimbiza furaha ni mama wa watoto ine ambao amekimbia nao tangu jana usiku kutokana na mapigano makali ya silaha nzito nzito na za rasharasha alikimbia toka kijiji chake cha kabati kilometa ishirini kaskazini mwa muji wa sake kilometa arobaini kaskazini mwa muji wa goma asema mapigano ya mara kwa mara kwa sasa imewachoshwa na lazima maraisi wa maziwa makuu na afrika mashariki kukaa na kufikiria maisha ya rahia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa mataifa inayosaidia waasi mashariki mwa taifa hili. Tulikimbia kwa juu ya ba M23, tumetokea chini ya kwa, kwa mnyaruguru maanake na vale ba... ba M23 walitokea kwa mnyaruguru kule nyuma, natukaenda sikia mabombe na masasi mekwa ya mingi, tukesema maanake tukekuwa hapa tutakufia hapa njo tukeshuka. Sasa tumare mangaribu. Sasa nyinyi mnaonaje hii vita, nyinyi kama wamama? Aa, tunaweza ona ba prezida ni wanatusaidia hii vita, wanaipeperusha inarudi inaenda. Wewe una watoto wangapi? Mimi aa, watoto wawili. Wengine wakionekana kuvunjika moyo kuona wanahangaika mara kwa mara hibashahuzisha waneza tuambia, tunaomba njo amani kama vanasho sema nchi wanezasema, basi njo vile tunateseka. Wengine wakiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutumia nguvu zaidi kuwaondoa waasi wa M23 na wote wanaowasaidia, akisema Bernard Baiti, mkazi wa Sake wilani Masisi. Adui ambaye amekwisha kuingia ndani ya nyumba yetu Hatutamubembeleza tena bwana. Ameua wa EAC, ameua askari wetu wengi alo no, kwa hiyo tungetamani kabisa rais aweke avyo kwa haraka sana avyo ziwe mingi ziwe nyingi kusudi wale waadui waweze waw, kukimbizwa mara moja. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba familia kuwapokea watu wanaokimbia upya mapigano ya M23 na wazalendo. Luanda Kamala Priska ni mshauri wa gavana Peter Chirimwami aliyetembelea wakimbizi hasa watoto na wanawake katika mji wa Sake, kilometa ishirini na Goma. Tunaita population ku, kupokea wengine, kwa sababu leo ni yao, kesho ni, ni yetu. Ndiyo maana tunawaambia mtu kama iko na besoin ya kukunywa maji wamupe maji, kama iko na besoin ya fasi ya kulala wampatie fasi ya kulala kama huko nayo nyumbani, kwa sababu hii hali wanapitia haiko hali yenyewe, mtu anakuwa ka ametayarisha inafika na wataweza sikia vizuri, wakati populasion hapa inawakaribisha waasi, wakiwa kwenye kilometa kumi na nane na mji wa Sake, eneo la Kabati, ambako Monisco ilisema haitakubali M23 kuingia, lakini wakazi wakiwa na shaka. Usalmalivika sauti ya Amerika Sake, Masisi. Unasafiri na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Wasomi na wanasiasa wameitaka serikali ya Tanzania kusikiliza maoni ya raia ambao hawajaridhishwa na maamuzi ya serikali ya uwekezaji wa bandari ya Dar es Salaam ili kupunguza mvutano wa kisiasa unaoendelea. Hayo yamesemwa baada ya kundi liitwalo Jukwaa la Sauti ya Watanzania kuandaa maandamano ya siku nzima Taifa, katika taifa nzima yaliyoshindwa kufanyika hii leo, baada ya polisi kuwaweka kizuizini waratibu wa maandamano hayo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo ripoti kamili akizungumza na Sauti ya Amerika, Dr. Paul Loisulie, mchambuzi wa siasa na mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Dodoma, amesema serikali ina uwajibu wa kusikiliza na kuchukua maoni ya wa Watanzania ambao hawajaridhishwa na uwekezaji huo ili kutafuta suluhu na namna bora ya kuwaeleza wale ambao hawajaridhika serikali wajibu wa kuendelea kusikiliza na kuchukua maoni ya wadau hawa ambao hawajaridhika ili kadiri inavyowezekana iweze kutafuta namna ya kuhakikisha kwamba kinachoongelewa hakiji kuleta madhara kwa baadaye, kwa sababu huwa wanasema majuto ni mjukuu. Maandamano hayo yenye lengo la kupinga mkataba wa uwekezaji wa bandari ya Dar es Salaam kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya Dubai ya DP World yalipangwa kuzinduliwa leo jijini Mbeya na hayakufanyika ka baada ya waratibu wa, wa maandamano hayo wakili Bonifasi Mwabukusi na wenzake kuwekwa kizuizini na jeshi la polisi, kitendo ambacho wakili Bobu Chacha amesema ni kinyume cha sheria na katiba ya Tanzania na kinaonyesha kuto kujiamini kwa serikali katika maamuzi yake. Swala la kuandamana kwa mujibu wa sheria zetu, ukisoma katiba ukasoma sheria karibia zote, hakuna sehemu yoyote ambayo inaharamisha watu kuandamana. Kuandamana sio kosa la jinai, kwa hiyo hicho ambacho jeshi la polisi nafanya pamoja na serikali kwa ujumla kinaonyesha ni kwa kiasi gani serikali haijiamini lakini vilevile kwa kiasi gani inaogopa wananchi kutekeleza haki zao za kikatiba. Hata hivyo dkt Wilbrod Peter Sla, mwakilishi kutoka Jukwaa la Sauti ya wa Watanzania, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan inapaswa kuwa na huruma na Watanzania kwa kuwa ni haki yao ya kikatiba kupinga mikataba hiyo na wanapaswa kusikilizwa na serikali yao. We nilitaka kuiambia serikali hii iwe na huruma na Watanzania kwa sababu mambo tunayopinga ni mambo ambayo Watanzania wana haki ya kutolea kauli zao na wanatakiwa kusikilizwa. Masuala mengine yako ndani ya katiba na sheria za nchi. Kwa mujibu wa mmoja kati ya waratibu wa maandamano Mpaluka Nyangali, hatua zinazofuata ni kufungua kesi mahakamani kwa hati ya dharura, kuitaka mahakama izuie jeshi la polisi kuzuia maandamano, na badala yake jeshi hilo litumike kulinda maandamano hayo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Wagombea wa chama cha Republican wanaowania nafasi ya uteuzi wa kugombea uraisi wa Marekani mwaka 2024 walikutana hiyo jana katika mdahalo wa tatu huku mgombea Ron De Santis na Nikki Haley wakielezwa kwamba walifanya vyema, uh, ukiacha Donald Trump ambaye hakushiriki mdahalo huo kwa mara nyingine huku akifanya mkutano wa kampeni. Badala yake mgombea chipukizi Vivek Ramaswami pia anaelezwa kama aliyotoa aliyosisimua mdahalo huo. Mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa David Monda wa chuo kikuu cha New York na akaanza kwa kumuuliza kutaka kujua yale makuu yaliyojadiliwa katika mdahalo huo. kwa sera za masuala ya kimataifa kulikuwa eh, na hili suala la eh, Iran na vita kati ya Israel na Hamas, ambapo uh, vile tulitarajia wote, walikuwa wamesema wataunga uh, Israel mkono uh, kwa jitihada zake za kijeshi kule. Kulikuwa hili suala la TikTok na Uchina kuweza kuingilia miundombinu za teknolojia hapa Marekani. Na lakini pia mwisho kukawa na jambo la kukinzia hapa hili suala la utoaji mimba uh, ya kwamba mstakabali huo haujaonekana bayana. Chama cha wana Republican, kuna wale ambao wangependa utoaji mimba usitishwe baada ya wiki kumi na tano. Kuna wengine wanasema baada ya wiki sita, na kuna wengine wanasema hawataki utoaji mimba kamwe. Bila shaka profesa, pengine sasa tukiangalia rais Donald Trump, yeye hakuwapo kabisa pale. Lakini hawa wagombea ambao walikuwapo, nani pengine ambao wanapewa nafasi zaidi kati ya hao waliokuwa kwenye mdahalo wa jana ambao wakivutana kusema kweli, walikuwa watano pale, lakini wale ambao wamepewa kipaumbele ni Ron DeSantis na huyu Nikki Haley, na hao ndio wanabobea nyuma ya Donald Trump kwenye takwimu za kura za maoni, lakini vile umeashiria, kitendawili kikuu kilikuwa kwamba yule fahali mzito, yani Donald Trump hakuwepo pale. Kwa hivyo ni kama ilikuwa ni kinyang'anyiro kwa wale wanagombea kitikiti kiti cha cha pili cha kuwa mgombea mwenza, na pamoja na kutokuwepo kwake Trump, eh, mpaka sasa wagombea waliokuwapo wamekuwa wakimzungumzia pengine wao kwa upande wao wamemzungumziaje? Eh, Trump ambaye hakuwepo siku huo. Kusema kweli, eh, nikiangazia, sio vile wale ambao walimzungumzia, lakini ni donda ndugu kusema ya kwamba hakuwepo. Kwa hivyo hata ingawa wanamshtumu, eh, Nikki Haley kwa mfano anasema Trump alikuwa uh, rais anayefaa kwa uchaguzi kwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita lakini kwa sasa hafai. Vivek Ramaswamy anasema ya kwamba Trump alikuwa rais shupavu uh, kwa historia ya Marekani, lakini Vivek anasema ya kwamba sio rais anayefaa kwa wakati huu. Ukiangazia kura za maoni kwenye wanaharakati wa Republican, Trump, takwimu za kura za maoni zinaonyesha anaongoza kwa kiwango kikubwa sana, zaidi ya asilimia sitini. Ni Profesa David Munda akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York, ambapo kama mlivyosikia hapo, mdahalo uliofanyika hapo jana hapa Marekani, na huu unafanyika siku mbili baada ya kura za maoni kuonyesha kwamba rais wa sasa Joe Biden anashindwa na Rais Donald Trump wa zamani katika majimbo matano katika kura za maoni ambazo zilifanywa na uh, gazeti la New York Times eh. Ni um, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia kutoka hapa studio nambari 15, Washington DC. Katika matukio ya Afrika hii leo, Kenya inanuia kulipa dola milioni mia tatu kati ya dola bilioni 2 la deni la eurobond inazodaiwa taifa hilo. Katika hotuba ya kuelezea mustakabali wa taifa kwa mara ya kwanza tangu kuchukua hatamu za uongozi, Rais William Ruto amesema kumekuwepo na utumizi mbaya wa fedha nchini humo, jambo ambalo limeweka taifa hilo la Afrika Mashariki katika madeni mengi na pia ugumu wa kulipa baadhi ya mikopo. Na kama anavyoeleza Zainabu Saidi kutoka Nairobi, baadhi ya wenyeji wa jiji hilo, hata hivyo, wamekosoa hotuba hiyo ya rais, wakidai imekosea kuangazia maswala muhimu, ikiwemo kuongezwa kwa kodi za mara kwa mara na kupanda kwa gharama ya maisha. Kulingana na katiba ya Kenya, rais anatarajiwa kuhutubia taifa kuelezea mustakabali wa taifa hilo mara moja kwa mwaka sasa hii leo. Katika hotuba hiyo iliyojumuisha vikao vya bunge na pia seneti, rais ametaja kuwa taifa hilo liko tayari kulipa eh, deni lake ikiwa ni takriban dola milioni mia tatu kati ya dola bilioni mbili wanazodaiwa ikiwa ni deni la Eurobond, rais akisema kuwa baadhi ya matumizi ya fedha katika taifa hilo pia limepelekea taifa hilo kujilimbikizia madeni mengi zaidi, na kwenda mbele, hilo litakuwa linaangaziwa kwa kina. Pia katika hotuba hiyo hiyo, rais amezungumzia umuhimu wa kilimo katika kuhakikisha kwamba gharama ya maisha inashuka, akisema kwamba baadhi ya vifaa vinavyotumika shambani, ikiwemo pembejeo, vimeweza kupunguzwa bei ili kuhakikisha kwamba shughuli za ukulima zinafanywa na wengi na koti nchini. Pia ametajia swala la afya, ambapo amesema kwamba afya nchini humo itakuwa ya gharama ya nafuu, akisema kwamba serikali inatumia ku, inatazamia kutumia wahudumu wa afya pale mashinani kuwafikia Wakenya ambao kwa kiwango kikubwa wanakosa kupata huduma za afya. Kando na hilo, pia amezungumzia swala la ufisadi, akisema kwamba serikali yake iko ange kuhakikisha kwamba wale wote wanaohusika katika visa vya ufisadi wanachukuliwa hatua, akisema kwamba idara ya, eh, mahakama nchini humo pia imeweza kuongezewa kimgao ambao wanapewa kuendeleza jukumu lake, kuhakikisha kwamba shughuli zake zinatekelezwa katika njia iliyo ya haki na huru. Lakini hotuba hii bila shaka imekuwa na hisia tofauti miongoni mwa wenyeji wa jiji la na Nairobi. Hebu tusikize. Tulikuwa tumetarajia rais aongelee gharama ya maisha, kushusha gharama ya maisha, lakini sasa ameongelea mambo ya housing, mambo yote tunataka maisha, hakuweza kugufia yale ambayo tulikuwa tumegojea ila aliwacha tugoje tuone na muda vyenye mambo itakuwa, kwa sababu vile ambavyo tunaendelea sikuzuri na Kenya hatuendelee tuna, mahali ambapo tulikuwa looking the previous regimes aziambatani hata yeye eh, anajaribu maisha ya sahi tunia misima imeenda juu, so naona watu wanalaumu yeye alipata hata wakati aliingia kwa uongozi alipata kama hakuna kitu pale. Nam, ni baadhi tu ya wenyeji wa kaunti ya Nairobi ambao wanahisi hotuba hii ya, ya rais imekosa kutoa mwelekeo kwa maswala yanayowakumba ikiwemo kupanda kwa gharama ya maisha. Jiunge nasi jumamosi hii kwenye safari yetu ya vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi E, katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii yote. Haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Bila shaka utakuwa nami na Yua strule katika viji mambo. Sasa nimkaribishe mwenzangu Harrison Kamau akusomee muktasari wa habari. Vikosi vya Israel leo Alhamisi vimepambana na wanamgambo wa Hamas huko Gaza City wakati raia wa Palestina wakikimilia eneo hilo ambalo ni lengo la operesheni ya kijeshi ya Israel kufuatia shambulizi la Hamas mwezi uliopita. Waziri wa mambo blinken, ya nje wa Marekani Antony Blinken amekemea kile alichosema kuwa ni mwenendo hatari wa ushirikiano wa kijeshi kati ya Korea Kaskazini na Russia kufuatia ripoti kwamba Pyongyang inatoa silaha kwa Moscow kwa ajili ya vita vya Ukraine. Hiyo ni hatua ya kutia wasiwasi kwetu, pamoja na mataifa mengine kote ulimwenguni, ameongeza Blinken. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amewaamuru wanajeshi elfu tatu mia tatu wasaidie kukabiliana na uchimbaji haramu wa madini, ofisi yake imesema mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kutumwa kwa kikosi hicho cha kijeshi kunatarajiwa kutumia takriban dola milioni 26 za Kimarekani, ambazo ni sawa na randi milioni 492 za afrika Kusini. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza mapema leo amekashifu idara ya polisi kwa kuwa pole kwa waandamanaji wanaounga mkono Palestina kulinganishwa na makundi mengine ya wa waandamanaji, na kwa hivyo kuongeza mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na vita kati ya Israeli na Hamas. Nam kwa hizo, ama huo muktasari wa habari, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa Washington, ambapo hapa Washington ni saa sita adhuhuri kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, yani upande wa pili nimeshirikiana au tumeshirikiana na Aida Isa na vilevile fundi wetu wa mitambo Saida Hamdun. Upande wa pili hapa studio nimekuwa naye Harrison Kamau aliyekusomea habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Tukutane siku nyingine, panapo majaliwa.