Umekucha Afrika Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kume kucha Afrika kutoka hapa Washington DC studio hapa. Mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo yetu ya Alhamisi Novemba 10 mwaka 2023. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu pamoja kwenye mtandao katika ukurasa wetu Nam, mpenda wasikilizaji, basi katika ripoti za kuandalia hii leo siku ya Ijumaa ni kwamba mamlaka ya biashara ya mafuta ya Kenya imetupilia mbali ombi la kampuni ya mafuta ya Uganda kutumia bomba la mafuta la Kenya kusafirisha mafuta kuelekea huko Uganda. Kulikoni? tukikuja kuleta kampuni nyingine Kenya kufanya hiyo kazi, itabidi kwamba tuchukue asilimia kidogo kidogo kwa hizi kampuni zingine tugawie huyu mgeni mwenye amekuja, kwa sababu kapasiti inabaki kuwa ile ile. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Butembo anauliza wakazi ikiwa ni sawa kwa wanawake kukodisha nyumba wakisha balehe na kuanza kufanya kazi. Mimi naona ni vizuri msichana kukodisha nyumba kwa sababu, kwanza inampanulia akili na pia inamfanya kuwa responsible, tofauti na kubaki kwa wazazi, kila kitu wanategemea mzazi a mpu naam, bila shaka, naona idi hapo. Swali hilo liko kali kweli kweli, lakini tuachie, tuangalie katika vioe mitaani, lakini tusomee habari za dunia kwanza. Wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran hawaonekani kuvunjika nguvu licha ya shambulio la anga la Marekani linalodaiwa kuharibu kwa kiasi kikubwa kituo kikuu cha kuhifadhi silaha mashariki mwa Siria. Pentagon Alhamisi ilipongeza shambulizi hilo lililotekelezwa na ndege mbili za kivita za Marekani F-15 mwishoni mwa siku ya Jumatano ikisema ni mafanikio, ikitaja kutokea milipuko miwili ya ziada ambayo iliharibu jengo kamili. Lakini maafisa wa Marekani pia walikiri kwamba angalau kwa sasa imeshindwa kupunguza kesi ya mashambulizi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran dhidi ya vikosi vya Marekani katika eneo hilo. Afisa mmoja wa Marekani aliiambia Sauti ya Amerika Alhamisi kwamba kufuatia shambulizi la anga la Marekani, wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran walianzisha mashambulizi manne ya ndege zisizo na rubani na roketi dhidi ya wanajeshi na kambi za Marekani, tatu za Siria na moja ya Iraq. Mdhibiti wa vyombo vya habari Uturuki alipiga kura Jumatano kuamuru shirika la utangazaji la umma la Ujerumani Deutsche Welle au DW kupata leseni ya utangazaji kwa tovuti yake ya lugha ya Kituruki. Baraza kuu la redio la televisheni RTUK lilichukua uamuzi huo kutokana na wingi wa kura, likisema shirika la utangazaji la Ujerumani lazima lifuate sheria ya leseni ya Uturuki iliyotekelezwa 2019. RTUK hapo awali ilizuia maudhui ya DW katika lugha 32 kwenye mtandao wake wa DW.com pamoja na VOA idhaa ya Kituruki, baada ya kukataa kwa vyombo vyote viwili vya habari kupata leseni. Vituo hivyo vyote vya matangazo ya kimataifa hapo awali vilieleza kwamba havitazingatia kanuni hiyo kwa sababu ya wasiwasi wa udhibiti. Toka kupigwa marufuku mara ya kwanza mwaka 2022 idhaa ya kituruki ya DW imetumia mtandao wa dwcecom kuwasilisha habari kwa hadhira ya ndani ya Uturuki. Spika wa baraza kuu la bunge la Marekani ametoa wito wa kuahirishwa uchaguzi wa Madagaskar wa rais wiki ijayo, baada ya kuwepo na wiki kadhaa za maandamano ya kupinga uchaguzi huo. Viongozi kumi na watatu wa upinzani wamekuwa wakiongoza maandamano ya kila wiki wakidai kwamba rais ya Andri Rajolina amefanya mapinduzi ya taasisi ili kumpendelea rais anayegombea muhula wake wa pili. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Kristine rahazamana Soa, spika wa bunge na kiongozi wa tume ya upatanishi ya Madagaskar, amekuwa akiongoza juhudi za kutanzua mzozo wa kisiasa unaoikumba kisiwa hicho kikubwa cha Afrika kwa wiki kadhaa. Anasema hali ilivyo nchini humo hairuhusu kufanyika kwa uchaguzi wa huru na kuaminika hapo Novemba 16. Akizungumza na waandishi wa habari jana Alhamisi, amesema tume ya upatanishi inaomba kwa sauti kubwa kwamba maafisa wa serikali waahirishe uchaguzi wa rais. Anasema uamuzi huo ni kuhakikisha amani na utulivu katika taifa hilo ambalo linakumbwa na mivutano mikubwa ya kisiasa kabla ya uchaguzi ambao tayari uliahirishwa wiki iliyopita. Lakini msemaji wa rais anayegombania kiti chake ametaja ombi hilo la kuahirisha uchaguzi ni wazo lisilokubalika. Amesema hakuna sababu yoyote ya kulazimisha uchaguzi wa Novemba 16 usifanyike, kwani hakuna sheria za nchi zinazoruhusu jambo kama hilo, na uamuzi wowote kama huo unabidi kuidhinishwa na serikali. Taifa hilo la bahari ya Hindi limekumbwa na misukusuko ya kisiasa tangu rais kumteua waziri mkuu wake kushika hatamu ya uongozi, wakati yeye alilazimika kujiuzulu ili kugombania kiti chake kama katiba inavyohitaji. Ghasia zimeanza kujitokeza, kwani baadhi ya watu walijeruhiwa siku ya Jumatano pale polisi walipojaribu kutawanya maandamano ya upinzani na mgombea mmoja wa kiti cha rais alikamatwa. Umoja wa Ulaya, Marekani na mataifa mengine juma taifa ya jumuiya ya kimataifa yametia saini taarifa ya pamoja jana Alhamisi kueleza wasiwasi wao kufuatia ghasia za siku za hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Vyombo vya habari na makundi ya kutetea uhuru wa vyombo vya habari yanapinga na kueleza kwamba ni ripoti ya uongo na hatari ya shirika la Israel ambalo lilihoji kama baadhi ya wanahabari wa kujitegemea walifahamu shambulizi la Hamas la Oktoba 7 dhidi ya Israel kabla ya kutokea. Honest Reporting, shirika la hisani linalofuatilia utangazaji wa vyombo vya habari dhidi ya Israel, limetoa ripoti Jumatano iliyohoji kama wanahabari kadhaa wa kujitegemea wa Gaza walijua kabla shambulizi na kudai baadhi yao walishiriki. Limetoa picha za mitandao ya kijamii zikionyesha mmoja wa waandishi wa habari akiwa amesimama karibu na kifaru na nyingine isiyo na tarehe ya mwandishi huyo akiwa amesimama na kutabasamu pamoja na kiongozi wa hamas ambaye israel inasema ndiye alipanga shambulizi la oktoba 7 miongoni mwa mwanahabari mwa huyo tovuti imewataja baadhi wengine wanaofanyia kazi na mashirika ya associated press ap reuters na New York Times na waziri wa fedha wa marekani janet yellen na ameanza mazungumzo ya siku mbili na naibu waziri mkuu wa china he lifeng, Alhamisi huku Marekani ikitarajia kudhibiti mvutano kati yake na Beijing na kuweka mazungumzo wazi kuhusu masuala mbalimbali kuanzia mabadiliko ya hali ya hewa hadi biashara ya ulinzi. Kufuatia mikutano ya Yelen ya Alhamisi na Ijumaa, maraisi Joe Biden wa Marekani na Shi Jinping wa China wanatarajia kukutana wiki ijayo kando ya mkutano wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Asia na Pacific APEC San Francisco wachambuzi wanasema mkutano wa Yellen na mwenzie ni jaribio la karibuni la kuhakikisha kuwa China haitojiondoa kutoka mkutano ujao wa wakuu wa mataifa hayo. Waziri Yellen awali alisisitiza uhusiano unaotegemea ushindani ulio mzuri baada ya kudharauliana <mucho> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Idi, bila shaka, kama kawaida, tunarudi pale pale mashariki ya kati, lakini kuna juhudi za amani zinafanyika. Naam Abdushakuru, ni kwamba muungano wa mashirika kumi na matatu ya huduma za dharura, ikiwa ni pamoja na kundi la madaktari wasio na mipaka na Amnesty International wamehimiza viongozi wa dunia kuhimiza usitishaji wa mapigano huko Gaza baada ya vita vya zaidi ya mwezi mmoja kusababisha vitu, vifo vya zaidi ya watu elfu kumi. Abdu Shakuri, wito huo umetolewa mjini Paris hapo jana wakati wa mkutano wa kimataifa kukusanya msaada kwa ajili ya wakazi wa Gaza. Je, kuna uwezekano wa wito huo ukasikika? Suala hilo tulikuwa nalo jana, tulizungumza na Amin Mwidau kama unakumbuka, na kama tulivyosema katika matangazo yetu ni kwamba kuna dalili fulani kwamba juhudi za kidiplomasia zinaanza kufanya kazi, kwani jana Marekani imetangaza kwamba imefikia makubaliano na Israel kusitisha mashambulio ya mabomu kwa kipindi cha kila saa nne kwa siku ili kuruhusu wakazi wa kaskazini wa ukanda wa Gaza kuweza kuelekea upande wa kusini. Hiyo ni kwa lengo la kuondoa wakazi wote huku, pale jeshi la nchi kavu la Israel likipambana na wapiganaji wa Hamas. Marekani inasema jana karibu watu elfu thamanini walionekana wakihama kwa miguu kuelekea upande wa kusini. Hivi sasa ni kuona ikiwa makubaliano hayo yataheshimiwa, na zaidi ya hayo mazungumzo yangali yanaendelea kati ya Qatar, Marekani na Israel juu ya kusitisha mapigano kwa muda fulani kwa ajili ya huduma dharura. Na huko Paris, kama ulivyosema hapo utangulizi, kwenye kumekuwepo na mkutano wa kusaidia Gaza ambapo Rais Emmanuel Macron mwenyewe alitoa wito pamoja na viongozi wengine juu ya haja ya kusitisha mapigano, kuruhusu msaada wa dharura kuingia. Kwenye mkutano huo wa viongozi wote walisitiza pia juu ya haja ya kuachia huru mateka wote wanaoshikiliwa na kundi la Hamas. Hapo jana, Hamas ilisema iko tayari kuachia huru wateka wawili, na kundi jingine la huko Gaza linasema litawachia wafungwa wawili, masharti hayajatolewa. Suala kubwa hivi sasa ni Israel ambayo inashikilia kwamba inataka kukikamaliza kundi la Hamas kijeshi, na inadai itasitisha mapigano wakati wapiganaji hao watawaachilia huru mateka wote na kutoweza kupambana tena kufanya mashambulio dhidi ya Israel. Tukirudia mpango wa mkutano wa Paris wa Alhamisi, umefanyika siku moja kabla ya kufanyika hii leo mkutano wa amani wa Paris. Mkutano huo unafanyika leo na kesho. Ingawa viongozi wa baadhi ya nchi za Ulaya na Misri na Palestina wanahudhuria, mkutano huo hautohudhuriwa na viongozi wa nchi za Kiarabu kama walivyoalikwa. Taarifa ya mashirika ya hisani katika mkutano wa jana inaeleza kwamba haina hali ni mbaya sana, na wanataka wa Palestina na wanafanya kazi wa huduma dharura kulindwa ndani ya Gaza na kwamba haikubaliki kwama hadi hivi sasa hakuna njia imefunguliwa kuruhusu misaada kuingia na kusitisha mapigano. Zaidi ya mkutano wa Paris siku ya Jumatano, mkutano wa mawaziri wa kundi la mataifa tajiri G7 ulitoa wito pia wa kusitisha mapigano na katika juhudi hizo hizo za kutafuta usitishaji mapambano Saudi Arabia imeitisha mkutano wa dharura wa Umoja wa Nchi za Kiarabu pamoja na rais wa Iran ili kujadili hali ya Gaza, wakati wasiwasi unazidi kuongezeka juu ya hali ya maisha wa Palestina, hasa baada ya zaidi ya watu elfu kumi kuuliwa kutokana na mashambulizi ya Israel. Wachambuzi wanasema viongozi wa nchi za Kiarabu wana hofu kubwa kutokana na uwezekano wa vita hivyo kuvuka mpaka na kuingia katika nchi zao hasa kutokana pia na hasira za wananchi wa nchi hizo. Mawaziri wa mambo za nje wa Umoja wa nchi za Kiarabu walikutana jana huko Riyadh kutayarisha mkutano wa viongozi, na naibu katibu mkuu wa umoja huo Husam Zaki amesema umoja huo utaonyesha hatua zitachukuliwa na viongozi katika jukwaa la kimataifa kusitisha mashambulizi hayo kuwasaidia Wapalestina na kulaani ukaliaji wa Israel kwenye ardhi ya Palestina na kuwajibisha wote wanaohusika na uhalifu unaofanyika huko Gaza. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na hivi sasa tunaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kenya Alhamisi imesema haitapeleka polisi wake Haiti mpaka ujumbe wake wa kimataifa unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa unafadhiliwa kikamilifu na nchi wanachama. Waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki amesema bajeti ya jumla ya kuwapeleka polisi kwa mwaka mmoja kurejesha utulivu katika taifa la Haiti ambalo linakabiliwa na magenge ya kihalifu ni dola milioni mia sita, bajeti ambayo iko katika hatua za mwisho kukaguliwa. Waendesha mashtaka wa Burundi Alhamisi wamependekeza waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Alain eh, Guillaume Bunyoni kuhukumiwa kifungo cha maisha gerezani kwa tuhuma zikiwemo za kutishia maisha ya rais. Chanzo cha mahakama na mashahidi wamesema Bunyoni ameshikiliwa toka Septemba katika gereza la mji mkuu Gitega kabla ya kufikishwa mahakama ya juu. Alikuwa waziri mkuu kuanzia kati ya 2020 hadi Septemba 2022 alipofukuzwa kazi siku chache baada ya rais Evarist Ndaishimie kuonya kuhusu njama za mapinduzi dhidi yake. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mpenda msikilizaji hapo jana rais ruto alitoa hotuba yake ya kwanza kwa taifa juu ya hali ya taifa na kutetea msimamo wake wa kupigania uchumi ambao uko katika hali nzito nchini humo nimetayarisha ripoti ifuatayo Idi, kama ulivyosema kwenye utangulizi, kiongozi huyo amekuwa akilaumu utawala uliopita kwa kufanya matumizi makubwa kuliko uwezo wake, ingawa yeye pia alikuwa katika serikali hiyo. Kwa hivyo, kwanza amejitetea kwa kusema kwamba kuna maendeleo yanayopatikana kutokana na juhudi zao. Our efforts to stabilize the situation have yielded such progress that next month in December juhudi zetu za kutuliza hali ya mambo zimeanza kuleta maendeleo ambayo mwezi ujao wa Disemba tutaweza kufanya malipo ya kwanza ya deni la Kenya la karibu dola milioni mia tatu, sawa na dola bilioni mia tano, kutokana na deni la Eurobond la thamani ya dola bilioni mbili ambalo linabidi kuanza kulipwa mwakani. Nchi hiyo yenye uchumi mkubwa wa Afrika Mashariki inakabiliwa na changamoto chungu nzima, ikiwa ni pamoja na hazina ya serikali kuwa tupu, ughali wa maisha kupanda juu kuwahi kushuhudiwa, na kushuka kwa thamani ya sarafu, jambo ambalo limesababisha gharama za ulipaji madeni yake kupanda sana. Kenya yenye karibu wakazi milioni 53 imekusanya madeni yenye thamani ya dola bilioni 66 hadi kufikia mwezi Juni mwaka huu, kulingana na takwimu za wizara ya fedha ikiwa ni sawa na theluthi mbili ya mapato jumla ya nchi. Hali hiyo, Ruto anasema wakati umefika kufanya mabadiliko makubwa. The time has come therefore to retire the false comforts. Wakati umefika wa kuachana na hali ya kuhisi tuna uwezo na dhana ya kuwa na uwezo wa kufanya matumizi yasiyo na maana na kutoa ruzuku zisizo na faida kwa matumizi ambayo yamesababisha tujichimbie shimo kubwa zaidi la deni ambalo tungeliweza kuepukana nalo. Baada ya kuchaguliwa mwezi Agasti 2022, Ruto alitangaza mlolongo wa kodi mpya na kuongeza kodi kinyume na ahadi za kampeni alizotoa. Aliondoa ruzuku za chakula na mafuta zilizoanzishwa na aliyemtangulia Uhuru Kenyatta akisema anapendelea kutoa ruzuku kwa ajili ya kuzalilisha bidhaa kuliko kutumiwa njia mpya huenda isiwe rahisi, lakini muhimu kimaadili kuwajibika kuchukua tahadhari za ziada ya yote inayohitajika. Tumelazimika kuchukua maamuzi magumu na kuchagua mambo magumu kwa sababu tuna deni kwa wananchi wa Kenya kufanya mambo kwa njia sahihi na kukabiliana na ukweli wa mambo bila ya kutetereka. Wakati umefika wa kuachana na hali ya kuhisi tuna uwezo na dhana ya kuwa na uwezo wa kufanya matumizi yasiyo na maana na kutoa ruzuku zisizo na faida kwa matumizi ambayo yamesababisha tujichimbie shimo kubwa zaidi la deni ambalo tungeliweza kuepukana nalo. Baada ya kuchaguliwa mwezi Agosti Augasti 2022, Ruto alitangaza mlolongo wa kodi mpya na kuongeza kodi kinyume na ahadi za kampeni alizotoa. Aliondoa ruzuku za chakula na mafuta zilizoanzishwa na aliyemtangulia. Shukrani Abdul Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Tukiendelea zaidi na ripoti zetu, ni kwamba mamlaka ya biashara ya mafuta nchini Kenya imetupilia mbali ombi la kampuni ya mafuta ya serikali nchini Uganda kutumia bomba la mafuta la Kenya, ikidai kuwa haikidhi vigezo vya kufanya biashara ya mafuta ndani ya Kenya. Mwenzangu Patrick Nduwimana amezungumza na mwenyekiti wa chama cha wasambazaji mafuta ndani na nje ya Kenya, Martin Chomba, na kutaka kujua jinsi walivyopokea uamuzi huo. Ningetaka kusema kwamba EPRA vile wamefanya, ama shirika la kudhibiti kawi nchini eh, almaarufu EPRA vile wamefanya ni kwamba wamefuata ule mujibu wa sheria yenye iko Kenya ya kusambaza mafuta. La kwanza ni kwamba mafuta yako na ile ta, bomba la Kenya pipeline limegawanywa ile tunaita kwa lugha ya kimombo Alige. Kila kampuni yenye ye, inatumia Kenya inakumia, inakumia, inasambaza mafuta Kenya ina ile mgao kwamba kwa pipeline wako na asilimia fulani, na hiyo asilimia inakuwaga mia lakini imegawanywa kwa hizo kampuni zote. Tukikuja kuleta kampuni ingine Kenya kufanya hiyo kazi itabidi kwamba tuchukue asilimia kidogo kidogo kwa hizi kampuni zingine, tugawie huyu mgeni mwenye amekuja, kwa sababu capacity inabaki kuwa ile ile na sasa tukizawia huyu mgeni mwenye amekuja lazima akuwe naye amefikisha ama ametimiza vigezo fulani. Na hivi vigezo ni gani? Kigezo cha kwanza kinakuwa, lazima akuwe anafanya kazi Kenya kwa miaka mitatu, ameonyesha kwamba ako na ama vituo za kusambaza mafuta kama tano na uwezo wa kununua mafuta ya kadri ya shilingi bilioni bi, uh, moja unusu ama mili, dola milioni uh, kumi za Marekani ama lita ni milioni sita nukta sita kwa mwaka, lakini sasa Uganda uh, National Oil Corporation, kwa mtazamo wangu, ingawaje sijawajua sana, sijajua vile wamekuwa mkiongea na serikali sana, sijakuwa huko ndani, ni kwamba hawana hawajafikisha ama hawajatumiza hivyo vigezo na vile wangeweza kukuja kwa, kwa Kenya ni labda serikali ya Uganda ielewane na serikali ya Kenya waweze kuwakubalia ama wapatie wa, wa, ile tunaita concession, waseme kwamba nini, tumewakubalia mkipitisha hili. Lakini sasa ile vitu kile kitu Uganda wanafanya ni ile tunaita kwa international nation, tunasemaga nationalism ni kwamba itafika mahali kwamba eh, biashara yenye inafanyika Kenya itadorora. Kwa hiyo nyie upande kama watu ambao mnaagiza na kufanya biashara ndani ya Kenya, huyu uamuzi wa EPRA ni habari njema kwenu. Lakini pia iwapo hii Vitol itaanza kusambaza mafuta Uganda na nyie mlikuwa mnasafirisha mafuta kuyapeleka Uganda, hapa si kutakuwa pia na athari upande wenu kabisa? Sisi kwa Uganda wasipochukua mafuta, wasipopitishia mafuta, wasipo yao Kenya itokia ni afueni kwetu, kwa sababu sisi ndo tuko na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta. Tumekuwa na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta Uganda, South Sudan na DRC Congo eh, wakiweza kupitisha mafuta kupitia bomba la Kenya Pipeline kupeleka Kisumu, ndo wachukua wapeleke Uganda tena, na makampuni zenye tunafanyia eh, kazi nyingi zao zitaweza kufunga kazi na hatutakuwa na uwezo wa kujimudu kimaisha ama kibiashara. Kwa hivyo ni afueni kwetu, EPRA isiporuhusu kwamba mafuta yapite. tofaitle, ni Martin Chomba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. VOA mitaani. Nam wapenda wasikilizaji, basi kama tulivyosema hapo katika utangulizi, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, na kuuliza ikiwa je, ni vyema msichana kukodisha nyumba au kukaa humo peke yake? Hebu tusikilize inafatana na lengo yake. Lengo inatuma na kodesha nyumba, mfano kazi kimutuma. Kama ni masomo, anaweza kodesha nyumba, hapana sababu ya kukua mkubwa. Mimi naona ni vizuri msichana kukodesha nyumba kwa sababu, kwanza inamupanulia akili na pia inamfanya kuwa responsible, tofauti na kubaki kwa wazazi, kila kitu wanategemea mzazi ya bila useme ni vibaya kwa namna nyingine, sababu mila za Kiafrika hatujawa kabisa na hiyo, sema hiyo akili akuzana kwamba mwanamke anaweza kukaa peke yake ndani ya nyumba. Wengi wanadhani akikaa peke yake atakuwa malaya, atakuwa anatembea muda, anajisikia atakuwa analeta wanaume na kadhalika, na hata akipita watakuwa nasema ah, anakuaga single girl, binti moja ngani anachaulewa, eh, ni aibu ya Kongo. Kwa nini haiko mila yetu, mila kuteruhusu mume kwenda ikaa nafasi yake mwenyewe? anabaki nyumbani hadi apate mume. Ni mume ndio atamtosha, na maandiko nasema vile mtachana baba na mama muambatane. Sasa yale achana nzuri na mtata mtana na mume na, na nyumba mwenyewe hakuna haki moja, anasema kama mke anapacha na shika nyumba yake mwenyewe, hali ya maisha yenyewe kunapitia unaweza tuma na panga nyumba kuko mwenye anajikuta iko fasa pa Bukavu, hana ndugu na utapanga kwa izuru nanya, naona bora apange mimi na familia si kwamba niko mgeni hapana. Donc vitu mingi naweza inaweza kuwa inasababisha binti anapanga, siwezi toka kwetu niende nikapange nyumba. Lakini, lakini mabinti wa mmoja wanaweza, ah, wasichana, mimi nafikiri ni vizuri na ni vibaya pia kukodisha nyumba, msichana bado hajaolewa. Nafikiri anapashwa kubaki kwenye nyumba ya wazazi asubiri hapo. Ni vibaya kwani unaona mila zetu haziambatani kabisa na hali za wasichana na, na hali zile kwa wasichana. Ya pili anakuwa mwenyewe akijiweka karibu sana na, na hatari hasa zaidi ya hatari za mimba zisizo halali, na zaidi ya hapo anakuwa unajua, tuko katika nchi ambayo hali ya usalama sio nzuri, hawezi kuwa katika usalama peke yake ndani ya nyumba yake. Lakini nafikiri pia ni vizuri upande mwingine, kwani itampa fursa ya, ku, ya kukomaa kujipanua katika maisha a, ni Loni Irenge Joel huku kwetu a, mila za huku azirusu sana ile mambo, kwani mwanamke ampasha aishi kwa wazazi wake mpaka wakati ataweza kuolewa, kwani akitwala nyumba hiyo yeye mwenyewe Uh, jamii yetu ina, inamwazia mambo mengi mabaya, wataweza takuwa kaaba na ataweza kuruka uh, mila ya, ya jamii yetu, ndio maana anapashwa kwa kubakia kunyumba hmm. Akitaka kodisha nyumba anapashwa twala na wakaka zaki wanaishi nao kasika nyumba yakishi Ye mwenyewe itakuwa na itaribisha tabia yake nzuri na watu watakuwa wakimsema vibaya. Upande mmoja ama mwingine, ni kufinya haki zetu, sababu kama naweza nikajiendeza vibaya nikiwa kwetu, hata nikiwa kwangu ntajiendeza vibaya, yani sababu ni maadili, malezi pia ndo ya, mtu yanaongoza mtu, sio jengo. Ili jengo tunaona ni matofali, mabati na vingine. Mimi binafsi nimeishi peke yangu mwezi mmoja tu. E, eh, sababu nilikuwa kwenye ishu za kazi huko Uvira, nilifanyaga tu mwezi mmoja kwa kusubiria nikae kwa ndugu ambako Uh, wazazi walinitumaga nikae, yeah, nilikuwa tayari kubaki mimi. Ilikuwa tu kawaida, ilikuwa tu kawaida yani, sikuonaga hata shida kwa wapi. Sababu hakuna siku nilijitembeza vibaya yani, hakuna kabisa, haiko kumnyanyasa sana, lakini nikuishi kufuatana na mila za kwetu. Mara nyingi wabinti wanaweza kukodi nyumba wenyewe, wanakuwa na tabia zibaya wanakuwa katika uhuru moja kwa mingi sana, hawana mtu wa kuambia kama kukuya, kukuja usiku ni mubaya, kuleta wanaume nyumbani ni mubaya. Wakati ashakozi nyumba, shaanakosa makuta kuweza kurespond, kulipa kulipa ile nyumba, atakuwa tena ataku, atashaushika kufanya mambo yasiyo halali kama kuko wenye wanaweza kukodi na tabia zao zinawekea nzuri ni, ni wachache sana. Kukodisha itaweza kuwa vema kama msichana mwenyewe atabaki kuwa na responsibility fulani hivi na ajiheshimu, lakini kama sivyo, ah, ni bora wangebaki nyumbani. Unaona a, mjini hapa unaona kama hakuna ubaya, sababu yale mtu anaweza akafanya kwake, anaweza akayafanya kwao pia akijisikia. Unaweza ukawa unatoka nyumbani kwenu asubuhi, unaenda kumbe umeenda guest, hivyo hivyo unaweza ukawa kule kwako unayafanya ama utafanya. Mimi nadhani kizuri ni kwamba ni kujua kwamba mwanamke naye anaweza katika shirika, na ni wajibu pia kumpa nafasi na kumkubali anapojitolea hivyo jua kwamba ni maisha yake amechagua nam aidi unaona, basi mambo hayo makubwa sana, sijui huko kwengine watu watasemaje? Maanake ni mila na tamaduni na ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari. Wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran hawaonekani kuvunjika nguvu licha ya shambulio la anga la Marekani linalodaiwa kuharibu kwa kiasi kikubwa kituo kikuu cha kuhifadhi silaha mashariki mwa Siria. Mdhibiti wa vyombo vya habari vya Uturuki alipiga kura Jumatano kuamuru shirika la utangazaji la umma la Ujerumani Deutsche Welle au DW kupata leseni ya utangazaji kwa tovuti yake kwa ya lugha ya Kituruki. Spika wa baraza kuu la bunge la Marekani ametoa mwito wa kuahirishwa uchaguzi wa rais wa Madagaskar wiki ijayo baada ya kuwepo na wiki kadhaa za maandamano ya kupinga uchaguzi huo. Viongozi kumi na watatu wa upinzani wamekuwa wakiongoza maandamano ya kila wiki. Vyombo vya habari na makundi ya kutetea uhuru wa vyombo vya habari vinapinga ripoti za shirika moja la Israel. Nam, asante sana Idi, kwa muktasar huo no unaokamilishia kume kucha Afrika hii leo, siku ya Ijumaa. Ijumaa heri, na siku ya mwisho ya matangazo ya kume kucha hadi siku mingine ya Jumatatu. Sikose kuwa nasi wakati mwingine, tutakuletea matangazo mengine hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.