In la la Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sandei Shomari, ninakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Ijumaa, Novemba 10 mwaka 2023 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM zikiwemo RFA kwenye eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen kote nchini Kenya, pamoja na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, ni wakati wa live talk, ambapo tutakuwa na wageni wetu pamoja na wasikilizaji tukizungumzia swala zima la usalama wa DRC na hasa mashariki mwa nchi, ambapo waasi wa M23 wanasemekana kutishia kuchukua baadhi ya miji. Je, baadhi ya wananchi walioathiriwa wanasemaje? kama nchi washahuzisha, wanaweza tuambia, tunaomba njo amani. kama vanashoa washatuuzishako nchi wanaweza sema basi ja vile tunateseka na katika taarifa nyingine, Umoja wa Mataifa umeeleza mafuriko inasababisha maelfu ya watu kuondoka makwao nchini Somalia pamoja na mataifa mengine ya Afrika ya Mashariki. Ni janga la karne. Basi kabla ya kuingia kwenye mjadala wa Livetok wa kuhusiana na usalama wa DRC, kwanza kabisa tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Sunday Shomari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliambia shirika la habari la Fox News siku ya Alhamisi kwamba Israel haina nia ya kuiteka, kuikalia au kuitawala Gaza. Kiongozi huyo wa Israel pia anasema hana nia ya kusitisha mapigano. Sitisho la mapigano na Hamas linamaanisha kusalim amri, aliongeza. Mapema wiki hii, kiongozi huyo wa Israel alisema kuwa Israel itasimamia usalama wa Gaza bila kutoa maelezo jinsi itakavyokuwa. Siku ya Alhamisi, Netanyahu waliambia Fox News kwamba kikosi cha kuaminika kinapaswa kuwekwa Gaza ili kuzuia vitisho vya wanamgambo kama vile mashambulizi ya Hamas nchini Israel. Uganda na Tanzania zimetia saini makubaliano ya utafiti kwa ajili ya bomba la mafuta linalounganisha Tanzania hadi Kampala, mawaziri wao wawili wa nishati walisema. Tanzania inasubiri kibali cha baraza la mawaziri kwa mradi wa gesi asilia silia LNG wenye thamani ya dola bilioni 42, ili kufungua hifadhi ya gesi asilia silia yenye urefu wa futi za ujazo trilioni 57.5. Ya wizara yake ya nishati mwezi Mei ilikubali makubaliano na Equinor na Shell na Exxon Mobil kwa ajili ya kuanzisha kituo cha usafirishaji cha LNG baada ya kuchelewa kwa miaka mingi. Muda unakwenda, tuko nyuma, tufanye jambo hili litimie. Naibu Waziri Mkuu wa Tanzania na waziri wa nishati Doto Biteko alisema hayo wakati wa hafla ya utiaji saini katika mji mkuu wa Dodoma Alhamisi usiku. Waziri wa nishati wa Uganda Ruth Nankabirwa ayetoa wito kwa taasisi zinazofadhili kutoa mikopo nafuu ili kufadhili mradi huo. Umoja wa Mataifa umeeleza mafuriko yameathiri maelfu ya watu nchini Somalia na nchi jirani za Afrika ya Mashariki kufuatia ukame wa kihistoria kwenye tukio la mara moja katika karne. Takriban watu milioni moja nukta sita nchini Somalia huenda wameathiriwa na mvua kubwa za msimu, ambazo zimekuwa mbaya zaidi kutokana na athari za mchanganyiko za matukio mawili ya hali ya hewa Elnino na dipole ya bahari ya Hindi. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilisema katika taarifa yake Alhamisi usiku, mafuriko hayo ambayo yalifuatia mvua kubwa iliyoanza mwanzoni mwa Oktoba tayari yamesababisha vifo vya watu wasiopungua 29 na kuwafanya zaidi ya laki tatu kuondoka katika makazi yao nchini Somalia na kuathiri miji mingine na vijiji kaskazini mwa Kenya kambi za watu wasiokuwa na makazi kutokana na uasi wa Kiislamu na ukame mbaya zaidi katika miongo minne umeshuhudiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa Baraza Kuu la Bunge la Madagaskar alitoa wito siku ya Ijumaa hii leo kwa uchaguzi wa rais ambao duru yake ya kwanza ilipangwa kufanyika Novemba 16 kusitishwa, akisema masharti ya kura hiyo hayajaafikiwa. Licha ya kutokuwa na uzito wa kisheria, rufaa ya Christine Raza Mahasoa inaashiria kutengwa zaidi kwa rais Andre Rajoelina, ambaye wapinzani wake wamefanya maandamano kwa wiki kadhaa kila siku katika mji mkuu, ambapo polisi waliotawanya kwa mabomu ya machozi Masharti yanayohitajika ni muhimu kwa uchaguzi, kwa mujibu wa sheria hayajafikiwa, Razana Mahasoa alisema katika taarifa yake. Mchakato wa uchaguzi unapaswa kusimamishwa. Vyombo viwili vinavyoweza kuahirisha uchaguzi, Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi na Mahakama Kuu ya Kikatiba, havikujibu maombi ya Reuters ya kutaka maoni yao. Nahodha mmoja wa meli aliuawa pamoja na baharia watatu na mfanyakazi wa bandarini aliyejeruhiwa Jumatano kwa kombora la kuzuia rada la Rusia ambalo huenda ni as 17 crypton liliyopiga meli ya mizigo iliyokuwa na bendera ya Liberia katika bandari ya Pivdini huko Odessa, Ukraine, wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema hii leo Jumaa. Meli hiyo ilikuwa ikipakia madini ya chuma kuelekea China, mshirika wa Rusia, kwa mujibu wa wizara ya miundombinu ya Ukraine. Kombora hilo, wizara hiyo ilisema, katika ripoti yake ya kila siku kuhusu Ukraine, huenda lilitumiwa kulenga rada za kijeshi za Ukraine katika eneo hilo. Wizara ilisema kwamba bila ishara ya moja kwa moja ya rada ya kijeshi katika eneo hilo kuna uwezekano kwamba kombora hilo likaenda kwenye rada ya meli ya kiraia . Na baadhi ya viongozi wa afrika wako nchini Saudi Arabia kuhudhuria mkutano wa viongozi wa Saudi Arabia na Afrika. Mkutano huo wa kwanza wa Saudia na Afrika unalenga kuimarisha uratibu wa kisiasa, kuzungumzia vitisho vya usalama vya kieneo, kuhamasisha mageuzi ya uchumi kupitia tafiti na maendeleo ya ndani ya masuluhisho ya nishati, pamoja na kuboresha ushirikiano wa uwekezaji. Mboko wa maendeleo wa Saudi Arabia kutatia saini mikataba yenye thamani ya dola bilioni mbili na nchi za Afrika. Waziri wa fedha wa Saudi Arabia Mohamed Al Jadaan alisema hayo Alhamisi katika mkutano huo wa uchumi unaofanyika mjini Riyadh. Yes. Waziri wa uwekezaji wa Saudi Arabia Khalid Al Falii baadaye alisema katika mkutano huo kwamba mfuko huo wenye fedha kiasi cha dola bilioni mia saba kwa ajili ya uwekezaji wa umma utaleta mabadiliko ya uwekezaji barani Afrika. Waziri wa nishati wa Saudi Arabia mwanamfalme Abdul Aziz bin Salman pia ametia saini mikataba ya awali na nchi za Afrika ikiwemo Nigeria, Senegal, Chad na Ethiopia katika masuala ya ushirikiano wa nishati. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na mambo hii yamefikia ambapo tumezungumzia hapo awali kuhusu Live Talk. Mada yetu leo ikiwa ni kuhusu hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo waasi wa M23 pamoja na makundi mengine ya waasi Uh, wanaendelea kung'ang'ana na kupambana na vikosi huko mashariki mwa Kongo na kuelekea kukamata udhibiti wa baadhi ya miji kwenye majimbo ya mashariki mwa taifa hilo. Kundi hilo wakati huo limelalamika kwamba vikosi vya Burundi vinashirikiana na vile vya DRC kuwafurusha kinyume cha sheria. Kuna swala la uwepo wa vikosi vya kimataifa vya Umoja wa Mataifa, MONUSCO, pamoja na kikosi maalum cha jumuiya mataifa ya Afrika Mashariki. Basi kwenye mjadala wetu hivi leo tuna wageni wetu ambao ni pamoja na Marcel Silas. Yeye ni mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa Canada. Kuna Nixon Katembo ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa Afrika Kusini, na pia uh, um, no, na pia yeye mwenyewe anatangaza kwenye shirika la habari la Afrika Kusini. Tunaye Samruhuza, pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa nchini Tanzania, na vilevile tunaye Nobert Atsongia kutoka kule DRC akiwa kutoka chama cha PRRD. Na wote hawa pamoja na wasikilizaji wetu tutakuwa nao kwenye takriban saa nzima ya kuzungumzia kuhusu usalama wa DRC hapa studioni. Jina langu Harizon Kamauna, anashikilia naye mwenzangu hapa Sunday Shomari. Basi bila kupoteza, bila kupoteza wakati pamoja naelekea Canada kwake Marcel, karibu sana kwenye Live Talk. Mwanzo kabisa wewe ukiwa hapo Canada, labda pengine una mtazamo wa kimataifa hali unapoitazama, ikizingatiwa kwamba tunaelekea kwenye uchaguzi wa Disemba hapo DRC, unaionaje kiusalama? Asante ah, sana ndugu yangu Alison. Um, nafurahi kwamba kuni, kunileta kwenye kuni kipindi hiki uh, cha kwamba inaweza kusema ni hali ya nchi ya Congo sio nzuri sana. Uh, na hiyo sio kitu cha ajabu, watu wengi wanajua, sisi wote tunajua kwamba mambo yanaendelea nchi Kongo sio, sio mazuri lakini tunaweza kujitahidi kufanya vizuri tu, sisi sote tukae pamoja, tutengeneze maisha ya wananchi wa Kongo. Asanti sana, baki kwenye laini ya simu, tutakuwa nawe tunazungumza mengi kwa kina. Hata hilo tuliloanza nalo tutaliangalia kwa kina hata zaidi. Nimkaribishe Sam Ruhuza kutoka Tanzania, na ningetaka tu useme unapokuwa na mtazamo wa kieneo wa kijumuia Afrika Mashariki, na tukiangazia suala la usalama wa DRC, hapo utasemaje, bwana Ruhuza? Shukuru uh, sana kwa nani na. Uh, ina, ina... Ina, nasema nashukuru kwa kuwa nanyi pamoja katika huu mjadala. um, DRC inasikitisha sana hali yake ya usalama sasa hivi, kwa sababu ina idadi kubwa ya watu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na ina idadi kubwa ya eneo katika Afrika Mashariki, tukikumbuka kwamba nao wameingia katika Afrika Mashariki sasa hivi, kwa hiyo ukiona mwenzako anaumia katika mambo ambayo ni masuala ya ndani ya kitaifa ina, inatia uchungu kwa sababu angeweza kutumia uh, eneo lao na watu wao katika kunufaisha uh, nchi yao pamoja na, na jamii inayowazunguka ambao ndo hizi nchi zingine ambazo zinawazunguka. Kwa hiyo hii uh, uh, hali ya kutokuwa na usalama mzuri ni hali ambayo anatakiwa iangaliwe kwa mtazamo ambao ni wa juu zaidi ili kuweza kuondokana nayo. Asanti sana baki kwenye laini ya simu, nimkaribishe mgeni wetu pia hapa, Nobert Atsongya. Uh, wewe ni mwanasiasa ambao uko kwenye chama cha PRRD kule DRC na wewe sasa uko kwenye kitovu cha siasa zenyewe za taifa hilo, na ukiwa wakati huko kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Je, hali kwa ujumla, hebu tupe taswira, hali ikoje DRC sasa hivi, Uh, kiusalama na kitaifa, utasemaje tu kwanza katika maneno yako ya ufunguzi. Nashukuru kwanza kwa kuweza kutuwapatanisha kwa kuzungumzia maneno ya kwetu ya DRC hivi. Tutaweza kuzungumza kuchambua neno moja kwa moja kuhusu usalama, lakini usalama kwa jumla kwa nchi yetu, kwa, kwa, kwa, kwa DRC ni mbovu sana. Usalama hakuna kabisa, ni mbovu sana. Yaani kwanza kwa mashariki huku ya Congo inazorota sana sana sana. Hata kwa ng'ambo ingine ya Kongo naye inazorota tu pia hivyo hivyo hivyo. Usalama ya wananchi ni mbovu sana, serikali yetu inashindwa kwa ng'ambo ya usalama. uh... Bwana Tionga, nikuulize tu, na hili ni swali tu, linategemea ya maoni yako. DRC kuna vyama vingi sana vya kisiasa, vilevile kuna makundi mengi sana ya uasi ambayo mengi yao yako upande wa mashariki mwa Congo. Je, labda pengine unaona kama wingi huu wa vyama vya kisiasa na wingi wa makundi ya uasi labda linafanya hali kuwa ngumu kuwa na mashauriano Yaani, kuleta watu hao pamoja vyama vyote hivyo au makundi yote hayo, inakuwa ni vigumu na kunakuwa na changamoto ya kiusalama. Wewe unaonaje? Kwa kwako kwa wewe mwenyewe, makundi kwanza, kuhusu makundi nyingi ya kisiasa hii, watu watu wengi kwa, kwa kwa DRC wanaona sasa kama kwa, kwa, kwa, kwa, kwa pato ya kupata pesa kwa wepesi sherti ukuwe na, na ukuwe mfanyasiasa kwa sababu wafanya siasa leo kwa nchi yetu ya Kongo wanapora mali ya Kongo kukua na kujaza mifuko yao binafsi. Sasa kila, kila mwananchi anaona kama akakuwa aka, aka na chama yake ya kisiasa ataweza kupata ataweza kupata siku moja fasi apore kumali ya Kongo apate pesa, ndio kwa maana chama nyingi zinakuwa za kisiasa zinakuwa zinatoka huku na huko. Kwa kuweza kusema ile hiyo sio ya kusaidia Kongo ama kusaidia waongozi wa ya Kongo, lakini ni juu wanaona ndani ya, ya, ya, nini ya, ya siasa Kongo ndio watu wanapata pesa. Asanti sana. Na wiki hii tunapozungumza, hata tunapozungumza sasa hivi ni kwamba hali ya wasiwasi imetanda yeah, sana karibu na mji wa Goma, mji wa Sake, uh, kule Kivu Kaskazini, na kwa kweli kuna hali ya taharuki na kuna watu wengi wanaotoroka makwao, juu ya wale wengine ambao wamekuwa wakitoroka katika vita vya muda mrefu. Na hapa ningetaka tu tusikize baadhi ya wakazi ambao wanaeleza hali ilivyo, wa ambao wakitoroka na kuogopa na kuhofia kundi la M23 tulikimbia kwa juu ya ba M23. Tumetokea chini ya, ya kwa yakwa munyaruguru manake na bale ba M23 walitokea ba kwa munyaruguru kule nyuma a tukaenda sikia mabombe na masasi mekwa ya mingi, tukesema manake tukekuwa hapa tut, tutakufia hapa njo tukeshuka sasa. Mwaere mangaribu kama inchi bashauzisha baneza ba tuambia, tunaomba njo amani kama nasho bashatujisha ko inchi baneza sema njo vile tunateseka Adui ambaye amekwisha kuingia ndani ya nyumba yetu hatutamubembeleza tena bwana. Ameua maeac, ameua askari ame wetu wengi alo. Kwa hiyo tungetamani kabisa rais aweke avyo kwa haraka sana, avyo ziwe mingi, ziwe nyingi kusudi vale wa wadu, adui waweze kukimbizwa mara moja. Haya, naenda kwako Marcel. Umesikia wananchi, na kidogo tu sande ataingia naye, najua kwamba amejiandaa kweli kweli. Uh, umesikia baadhi ya wananchi huko mashariki mwa Kongo, mmoja amesema kama nchi imeuzwa waambiwe. Uh, wakati mwananchi anasema hivyo, ama mkazi wa kawaida, ina maana amepoteza imani na vyombo vya usalama. Maanake atashindwa, mbona hakuna amani kabisa? Mbona hatuna pakuita kwetu? Nchi imeuzwa au vipi? Utasemaje hapo bwana Marcel? Ndugu yangu, ukisikia maneno kama yale ndugu zangu wamesema, unasikia uchungu na inaumiza moyo, kwa kuona kwamba ndugu zetu huko wanaumia na kuona mtu mpaka akisema kwamba nchi yake anataka kujua kama nchi yake imeshauzwa. Ni kwamba huyu mtu uh, amepoteza amepoteza amani na amepoteza kila kitu, na akiangalia mapicha tunaona kwenye social media uh, yote hiyo ina- ina- inaumiza ina inatuumiza sisi, uh, tuko mbali, lakini naweza kusema kwamba najua uh, uchungu wanazo lakini ni wao wanaisikia, wana kila siku. Ukiona mtoto mdogo hivi anatembea hajui wazazi wake wako wapi, au naona mtoto mdogo amekaa chini, mama yake amefariki, na hata hajui ni. Tukizungumzia usalama hakuna, hiyo ni kweli, sio kitu cha kuficha, ni kitu kwamba sisi wenyewe tuwe na uwezo wa kuangalia na kuweka mguu chini kusema kwamba leo tunataka kubadilisha maisha yetu. Bila shaka uh, ni jambo uzito kweli kweli, lakini vile vile, uh, nikija kwako hapa, ni kuulize Sami Ruhuza uh, we umekuwa kufuatilia habari hizi za Kongo kwa muda mrefu na pengine umesikia jinsi wanavyozungumza hawa m ishirini na tatu kuweka matishio yao kule Goma, na tumesikia wiki hii kwamba majeshi ya umoja mataifa MONUSCO wamesema wako tayari kuingia kwenye mapambano ili kuzuia Goma isije ikaanguka. Pengine huu ni unavoona wewe kwa ufuatiliaji wako, inaweza kuwa ndio moja ya mabadiliko ya kwanza yanayohitajika kusaidia kuokoa Goma katika mzozo na pengine DRC kwa jumla. Asante. Ah, unajua nchi yoyote ambayo ni nchi yoyote ambayo ni imara ni lazima ihakikishe inajilinda kiusalama. Yaani, moja ya sifa ya serikali ni kujilinda kiusalama. Sasa unapoona uh, majeshi kama uh, wale munisco, wao hawaruhusii kupigana wale, lakini unapoona sasa wanataka kuingia na wao kupigana kulinda eneo maanake ni kwamba uwezo wa serikali kulinda raia wake umeshaondoka, kwa sababu isingekuwa rahisi haya majeshi ya ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba sasa tutaingia kupambana kuzuia huu mji usitekwe. Labda sasa katika hali ya namna hiyo ni hali ambayo inatakiwa iwaamshe serikali sasa ya Kongo ili waelewe kwamba eh, yani waje na na mkakati au mpango mwingine wa kuweza kulinda nchi yao. Yani kama vile jambazi anakuja nyumbani, alafu mtu mwingine anakuja kukusaidia wewe, wakati jambazi unaishi naye mule mule ndani, hasa inakuwa ni shida kidogo katika hiyo hali hasa katika hali ya namna hiyo eh, ukiangalia, manaake ni kwamba wanatuambia sisi watu wa nje kwamba msije Goma kwa sababu hali siyo nzuri. Sasa katika hali ya namna hiyo, mtu ambaye alikuwa na mpango wa kuwekeza Kongo, mtu ambaye alikuwa anataka kwenda Kongo labda kufanya utalii pale Goma, maanake Goma ni mji mkubwa sana ule, maanake yeah, ni kwamba sasa atasika kwenda ili aweze kusalimisha hali yake. Sasa ile sio tu Goma peke yake itawaathiri, ita Kongo nzima. Sasa ukiangalia utajiri wa Kongo alionao na na hali ya hali ya amani ambao wanaikosa, ndo pale inapotia uchungu zaidi kuona kwamba kwa nini kwa hawa watu wasiweze kukaa wenyewe wakajiongoza wenyewe, kao unaona kwamba kuna kuna vitu vya binafsi vingi vinavyoweza vinavyosababisha eh, kutokuwa na ule ule msukumo wa, wa wa mtu binafsi kuiwa kuweza ku, ku, kufanya uongozi ambao mm -hmm. unatija katika katika nchi yake, lakini pia Sam Ruhuza, hapo hapo nikiongezea, kuna msikilizaji online ya simu, tutamkaribisha aweze kuzungumza. tutaendelea na Uh, na Sam, swali kwa Sam Ruhuza. Msikilizaji, karibu kwenye laini ya simu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako au swali kama unalo kwa wachambuzi wetu, karibu. Asante ah, sana kwa majina, ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi kwa mtazamo wangu na hizi ghasia zinazoendelea, hasa mashariki mwa Kongo, ni kwamba imefika wakati ambapo viongozi wa Kongo wanastahili kuangalia ama hata kutafuta suluhisho la kisiasa ama njia ingine ya kuweza kusuluhisha hizi migogoro. Ni kwa sababu mimi ninahisi kwamba haya makundi ya kigaidi ambayo yanasumbua sana mashariki mwa Kongo, hili kundi la M ishirini na tatu, kuna kitu wanataka sasa. Ni wakati wa viongozi wote kuketi chini kujua, kujua kwamba hili kundi linataka nini, kwa sababu majeshi yamepelekwa huko uh, uh, Afrika Mashariki imepeleka wanajeshi pale Congo, imefanya Afrika imepeleka pale MONUSCO hiyo, uh, uh, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa pale, wote wameshindwa kudhibiti hali. Sasa ni wakati ambapo wakongomani wenyewe wa, pamoja na viongozi wale wa Congo kukaa pale na kusikiliza matakwa ya hawa jamaa. Je, wanataka kujitenga? Na ni, ni, ni, ni, je, ni rasilimali ambazo ziko pale ndio zinasababisha haya haya kutokea sasa wap, wakati watakapokaa na hizi vikundi zote na kusikiza matakwa yao na kusikia wanataka nini, basi wataweza kupata suluhisho, kuliko kutumia nguvu za kijeshi, kwa sababu pale nimeona nguvu za kijeshi zimeshindwa zime kufanya kazi, kwa sababu maybe kuna wale wanaofadhili haya makundi ama, na na ni kwa sababu ya zile rasilimali ambazo ziko pale. Sasa kando nayo ni suluhisho tu ambalo linastahili kutafutwa. Asante sana, ni Ucheng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Haya, nashukuru sana Ucheng George kutoka kule Kakamega nchini Kenya. Samruhuzo, mmemsikia Ucheng George akizungumza hapo tayari. Jeshi la Afrika Mashariki kule limepelekwa tayari, kuna majeshi ya Burundi anazungumza ya yako pale sasa. Kitu gani ambacho bado kinapelekea hu mgogoro huu, ku, huu kuendelea kuwa ni tatizo kubwa? Mpaka hivi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guterres akizungumza kwamba ana wasiwasi hasa kwa sababu kama umesikia kule Masisi nako mapambano yametokea kati la kundi la wanaojita wazalendo na m wa tatu. Nini ambacho itakuwa mwarobaini hapa, kama unavyosema nchi yenyewe bado inakuwa ni shida? Sasa Afrika Mashariki pia mmo, si mnaona haya vipi? Nilikuwa kule Goma na raia wa kawaida hawataki ya mambo ya, ya, ya, ya, ya MONUSCO. hawataki mambo ya majeshi ya East Africa, hawataki yaani, katika kila raia kumi, ukiongea nao raia wanane wa hawataki. Mi nikawaambia kwa nini hamtaki? Wakasema kwa sababu hawa wakija hapa hatuoni wanafanya kitu gani, ugonzi ni ule ule, mapigano ni yale yale. Asa kabisa wakiondoka hawa mnafanyaje? kwa sababu wao wamekuja kusaidia. Wakasema serikali yenyewe haina jeshi la kuweza kutulinda. Kwa hiyo, yaani, wananchi ni kama wamekata tamaa, na ndio maana hawataki, yaani, wananchi wamekata tamaa na jeshi lake na wamekata tamaa na jeshi la kuwasaidia. Sasa katika hali ya kama kama hiyo, ndio maana nasema ni ngumu kweli katika sasa namna ake, wananchi sasa wakiamua kujilinda wenyewe, ndio pale unaona wanaingia barabarani, wanachoma mipira, wanatumia mapanga, mapanga, yaani ni hali ngumu kweli, kwa sababu hata hawa watu wa MONUSCO wenyewe ukiongea nao moja mmoja, hawa yaani, ukitaka kusikiliza pembeni ya, ya ya ya kamera, na wao vile vile ni kama vile hawaelewi kinachoendelea ya pale. Yani ni kama ni kama ni watu wamechukuliwa, twendeni, so tukalinde Kongo, sasa twendeni, so tukalinde Kongo. Lakini misheni ni ya kulinda pale Kongo, wao labda sawasawa, wanaangalia wanalipo kiasi gani basi, lakini Mm -hmm. Kama kuna kazi fulani yeah. ambayo inatakiwa kufanya, kufanya hiki na hiki na hiki mm -hmm. nafikiri kwao kidogo pana ugumu fulani katika wale wanajeshi kuongea nao yeah. so, ni no. hali fulani ambayo ni ya amani imekosekanika kwa wote na wananchi wamekata nao tamaa. Inasikitisha kwa sababu mwananchi anaangalia hii nchi na kila kitu, lakini inakosa vitu vyote vya muhimu ndo vya msingi vya kuweza ku, kuwafanya waishi kwa amani za naam, naam. Afrika ambao ndio majirani wao ndio wangeweza kuangalia, kwa sababu ruhusa sitaki kukatiza. Naona tu karibu sehemu ya kwanza ya live tu karibu kumalizika, na tuna msikilizaji mm, kwenye line ya simu. Nimpe nafasi tu atoe maoni yake au mchango wake, kisha tutaendelea kuanzia hapo. Karibu sana, sema jina na eneo unakotokea. Asante sana, ndugu mtangazaji. Ni Silas Mdonga maeneo ya a maawa Kenya tunakupata vizuri ni e, nije masuala ya Kongo. Nakumbuka sana miaka ya nyuma kulikuwa na wale viongozi wa asi kama utakumbuka, kina Ernest Wamba dia Wamba na wale wengine wengi ambao wamekuweko chimbuko ni je, swali ni moja tu la kujiuliza, ni nini wale watu wanataka. Maanake tutakapoendelea kusema lazima MONUSCO sijue yeyesina mengine hawatapata suluhisho. Swali ni je wale watu wanataka nini? Jambo la pili, kuna hayo mashirika anajiita ya utetezi wake ya kibinadamu, haijajitokeza kutetea raia, bali wanatetea waasi kila wakati wanapovamia raia, kwa hivyo ni jambo la kujiuliza ni nini wale watu wanataka. Asante sana watangazaji, asante sana Sairas ukiwa Kenya. Naona kwamba sehemu ya kwanza inakamilika sasa, ya Live Talk, ambapo tunazungumzia swala la usalama wa DRC kwa ujumla, tukiwa na wageni wetu Marcel Sailes akiwa kule Canada, Nixon Katembo tunamtafuta bado, akiwa Afrika Kusini. Samruza tunaye kutoka Tanzania, Robert Asongia akitoka DRC, na tutaendelea na mjadala wetu katika sehemu ya pili hapa studio. Jina langu hapa studio, jina langu Harrison Kamau, inaendelea naye hapa Sunday Shomari. Katika sekunde chache tu, tukutane kwenye sehemu ya pili kwa njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc kipindi kikiwa ni live talk uh, kutoka hapa studio 15 jina langu harizon kamau tuko naye sandy shomari na wageni wetu marcel siles akitoka kule canada tunaye samrhusa kutoka tanzania mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa robert uh, tsongia ambaye ni mwanasiasa na pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa kule drc na katika sehemu ya kwanza tumekuwa na mjadala tu mzuri kuhusiana na hali halisi inayoendelea huko DRC. Kukawa na mchango kwamba uh, ni hali ngumu, haliuta nikuvuta kati ya kundi hasa la M23 na jeshi la Congo. Kumekuwa pia na swala la vikosi vya kimataifa vya MONUSCO, na pia tutazungumzia kikosi maalum cha jumuiya ya afrika mashariki uh, kumekuwa na mapigano ambayo ambao amekuwa kiendelea au kuongezeka katika siku za karibuni kuanzia mwezi uliopita, na ni kutokana na hilo ambapo kumekuwa na maamuzi kutoka uh, ni wa Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini humo, kwanza operesheni kati na wa ushirikiano na jeshi la DRC operesheni kwa jina Springbok na ikiwa na lengo la kudhibiti na hasa kudhibiti kundi hili la M23, ambalo kweli limekuwa likipiga hatua nyingi. Tumesikia msikilizaji wetu hapo katika sehemu ya kwanza akiuliza, je, jawabu ni lipi? Ni nini kinahitajika kule, uh, kule DRC. Lakini kabla hata ya kualika tena wageni wetu ili tuendelee na mjadala, ningetaka tusikie mazungumzo kutoka msemaji wa M23 Meja Willi Ngoma wakati alipokuwa akizungumza na VOA siku chache tu ambazo zimepita, na yeye pia akisema kwa upande wao, je, wanaona kama wana makosa au wanalaumu serikali upande wao. Hebu tumsikie huu msemaji wa m ishirini na tatu. Apigana natokana kabisa na roho mbaya ya government ya Congo. Tunajua kwamba sisi tunapenda amani, tunasaini sisaya, lakini government ya Congo ilikataa kusaini na sisaya hiyo, maneno yote ndiyo inaleta hasara kubwa kabisa mnaripotiwa, mnakwenda kuchukua Goma, mbona mnataka Goma na mbona mwanze kushambuliana na wanajeshi wa umoja wa mataifa? Hapana, hiyo ni uongo mtupu kabisa. Sisi hatuwezi shambuliana na majeshi ya mataifa. Sisi kabisa, tuna tuna kitu moja, tunapenda tuna amani hivyo hatupendi chukue Goma, tukamate Goma. La, hiyo ni maneno yote unasikia ni maneno ya uongo mkubwa kabisa. Kitu sisi tunapenda tunapenda amani, tunapenda mazungumzo na government ya Congo, lakini government ya Congo amekataa mazungumzo. Ulifatu matamshi ya President uh, Tshisekedi ye mwenyewe gisi alisema, Jean Pierre Bemba gisi alisema, watu yote ya government gisi walisema. Lakini hiyo yote tena wanaenda wanafanya nini? Wanakamata vikundi mbalimbali, wanasaidiana na LR Apeselese Nyatura SPH mai mai yote na wanasaidiana tena na jeshi ya, uh, ya Burundi. Hiyo yote tena wanakamata tena wanaita tena wazungu, hiyo yote ndio inaleta kabisa masara kubwa kabisa. Lakini sisi hatupendi kamata mgini fulani, hapana. Tunapenda tunafanya nini? Kama mnakuwa kutushambulia, nabarudisha nyuma mbali, ili asiwe raia yetu. Haya, huyo ni Meja Wili Ngoma, msemaji wa kundi la M ishirini na tatu. Sasa Nobat, hebu tueleze, tukiangalia kwa mrengo wa kisiasa, yeye anasema kwamba M ishirini na tatu hawana haja ya kushambulia mtu na hawana ubaya na mtu. Sasa yeye analaumu upande wa serikali na upande wa MONUSCO, lakini ikizingatiwa kwamba siasa zinahitajika kuwa zikifanyika, sasa kampeni zinahitajika kuwa zimechacha na zimeshika kasi kuelekea kwenye uchaguzi mwezi ujao, je, hali iliyoko mashariki mwa DRC, wewe kama mwanasiasa na ukisikia M23 wanavyosema kwamba ataingia Goma na miji mingine, unaona kama itawezekana kuwa na uchaguzi wenye haki na ambao una uwazi ifikapo siku ya uchaguzi, ikizingatiwa hali ilivyo kiusalama sasa hivi? Naam, kwanza tuanze ko nini M23 kusema watakamata mjini ya Goma. Tunafuata pale mli ngoma, anasema wanasema hawatakamata mji wa Goma, ile ni uongo wao, wanapiga wana, wanazingira mji wa Goma pande zote, alafu wanashindwa wanashindwa kukamata mji wa Goma, lakini wanazingira, nia ya yao ya watu ya M23 ni kukamata mji wa Goma alafu wasimulie na serikali na wanakuwa wanakamata mji wa Goma, lakini serikali tangu walisemaka wa anje ku, wa, wasimamishe moto, yani cessez le feu, serikali ya Kongo ilikuwa inasimamisha cessez le feu, walikuwa wanasimama mahali walikuwa wapo, alafu wa M23 ikaangalia kama ile, ile, nini, wanakaa fasi moja, serikali ya Kongo inaheshimia ile mkataba wao wanaviolele mikataba, wanaanja ku, ku, kuingilia wa maraia na kuua maraia na kudhibiti maeneo zingine zinye hazikukuwa zao, ili kusema wanataka ku, wan, hawana ha, nia ya kusema watakamata nji nini mji wa Goma. Ile watu ya M23 wanasema uongo. Kwa ngambo ya uchaguzi, ngambo ya uchaguzi ni huzuni kwetu sana kwa kuona kama uchaguzi inaendelea na kuweza kukua karibu kampeni karibu inataka kuanza na watu wa nini wana watu wa wa nini wa nini wanataka kuanza na nini na hii inji hii hii nini territoire za wasi- Masisi nusu Masisi, Ruchuru, Nyigagongo hawakuwe katika hii ugombea ugombeaji ya nini ya uchaguzi inakuwa iko pembeni, ile ni huzuni. Sasa ni kwetu serikali, tunauliza serikali ya kwetu, hata sisi pia tunauliza serikali ya kwetu, je, namna gani tunaweza enda katika uchaguzi ya nji nzima na nusu ya inji ya, ya, ya nji haiwezi kuingia ndani ya ile uchaguzi ini sk ni yes, halali ama la? Serikali yetu haiwezi kutupatia jibu, lakini kwa kawaida, kwa kawaida, hii hi uchaguzi haingiweza kukua hivi mpaka usalama iingie kwa eneo yote ya Kongo, kwa sababu iko miaka karibu sasa mbili, inataka kuenea ruchuru yote. M23 inabeba inabeba nusu ya Nyiragongo, inabeba nusu ya Masisi, na hata wakati ya nini ya, ya arolema wale hawakuwa- hawakujiorojesha, hawakujiorojesha kujua kama ni watu ngapi na watatoa watu ngapi, ile maeneo yote hawakujiorojesha na katiba yetu ya nchi inasema kama kieneo moya ya nchi inakuwa na magumu kama hayo, ili uchaguzi haiwezi kakua. Lakini sasa tunaangalia kama waongozi wa serikali kama watasema nini kuhusu ile. Asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu bwana Cyrus. Hebu tuangalie uh, swala la vikosi ambavyo vinalinda amani au kushika doria katika DRC. Kuna kikosi cha umoja wa mataifa MONUSCO na kuna kile cha jumuiya ya mataifa ya afrika mashariki, ambavyo vikosi vyote hivyo bado vinaonekana ni kama hakuna matokeo yaliyopatikana kufikia sasa. Je, unaona kama kuna majukumu yanayoelezewa vilivyo ya vikosi hivi au vinatupwa tu kule na havielewi nini kinavyoendelea huko nchini DRC? Unaona kama kuna kulikuwa na umuhimu wa kuwa na kikosi cha pili cha jumuiya ya Afrika Mashariki? Kwa kusema ukweli, uh, MONUSCO yuko pale kwa muda na mandate yao, uh, ni sio kwamba waingie kwenye vita Akini nta kurudi kidogo nyuma, um, kwa vile na nini ndugu yetu kutoka Kakamega Ocheng George alikuwa uh, amesema ukiangalia nyuma na vile watu wa M23 uh, na vile, vile Willingoma amesema, na kwamba ningependa kumwambia Willingoma kwamba anajidanganya uh, uh, sisi sote tunajua kwamba M23 ni ile kikundi cha M23 siyo movement ya wananchi kutoka Kongo. Hiyo hakuna sababu pale kwamba tunaweza kusema ni kitu cha kufuatilia. Hii vita inaweza kuisha, tukitaka vita ishe tunaweza kuimaliza, lakini kuna watu wengi nyuma wanajaribu kuleta fujo huko Eastern Congo. Uh-huh. Na tukitaka kuingia, kwa vile tuna MONUSCO pale, East African Community Forces pia sidhani kwamba solution inaweza kutokea kwa wale Ukisikia Antonio Guteres mwenyewe alikuwa wamesema, miaka miezi imepita, kwamba forces za uh, wanajeshi wa UN hawawezi uh, kupigana na m ishirini na tatu kwa sababu ni ni jeshi wanayo vyombo wao, hawawezi uh, kupigana nao, na leo nashangaa yule yule MONUSCO alisema kwamba wawezi kupigana na m ishirini na tatu, watakuwa wanasimamia. Wameleta hiyo uh, Springbok operation ku defend jini um, ya Goma mm -hmm. So hapo inaonyesha kwamba kuna vitu haisemeki oh, vizuri na tunahitaji tujue ukweli uko wapi, lakini sisi wetu wa Kongo wengi wanajua ukweli uko wapi M23. Ni sio kwamba wananchi wa Kongo tunajua, ni uh, ni aia uko nyuma. Asanti sana uh, kuna swali nitalielekeza sasa kwake Sam Ruhuza. E, tumeona M23 wamedai kwamba jeshi la Burundi limeingilia mapigano hayo likiwa limeshirikiana na jeshi la Kongo katika kupambana nao na tumejua kwamba taarifa zimekuwa zikisema tu na kuripotiwa kwamba M23 wanaungwa mkono na Rwanda. Sasa kulikuwa na juhudi hivi karibuni za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Burundi na, na Rwanda. Je, unapo, tunapopata vikosi vya Burundi kwa upande mmoja dhidi ya kundi ambalo linasemekana linaungwa mkono na Rwanda unaona kama mzozo huu unaweza ukaenea na kuleta uhasama zaidi wa kieneo zaidi au hata nje ya Kongo? yeah, katika hilo ukiangalia vizuri hapo, ni siasa ambazo ni kali sana za ki, kidiplomasia ki, ki, naweza ngasema inatakiwa busara kubwa sana kuyatatua, kwa sababu kuna vitu ambavyo huwa havisemwi. Naweza ngasema labda ni kwamba Rwanda ni nchi ndogo ambayo imezungukwa na hizi nchi za Kongo na Burundi na huku kwingine Tanzania. Sasa usalama wake wa Rwanda ni kwamba ili, ili Rwanda isiingiliwe ni kwamba anaamini kwamba wale waliokuwa uh, wanaitwa walikuwa Interahamwe waliokuwa wali, wali, wali zamani kwenye utawala wa Rwanda kabla ya huu mpya walikimbilia Kongo na kwa kwenda Kongo wana urahisi uh, wa kuingia kuingia Rwanda kwa kupitia Goma. Kwa hiyo hilo nalo linaleta shida sana, kwa hiyo katika mipaka yao kwa, kwa njia kupitia goma uku, Bukavu. Kwa hiyo wanakuwa wana wanaweka ulinzi mkubwa kwa eneo lile kwa kuweza kudhibiti hao wanaowaita wao maadui zao wa ndani. Yaani hiyo ni kwa kuwadhibiti wakiwa huko ko Kongo. Sasa wao wanaamini kwamba huko Kongo wanapata usaidizi wa kuvaniwa, kwa hiyo hiyo ni vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani. Sasa wanaona wana kwamba ni bora vipigano katika nchi nyingine nje ya Rwanda, ili wao Rwanda waishi kwa amani, na ndio maana wanasikia kwamba hao wanasaidia M23. Sasa inawezekana ni kweli wanawasaidia M23 lakini pia inawezekana wao wanawadhibiti wana, wana wale ambao wapo upande ule mwingine. Sasa ukiangalia Burundi, na wao ni hivyo hivyo, kuangalia usalama wao wanaona adui anaweza akatokea Kongo kwa sababu Kongo pale ni shaka kubwa tu mm huyo -hmm. adui tumdhibitie, naye kule kule kwao wanamuona nani ambaye ni, ni, ni hatari ni fulani, na wao nao wataonekana wana wana wana kama wanamsaidia fulani, kwa wana wana, labda unakuta hata kuna wakati ilikuwa inasemekana nchi ya nchi ya Uganda na nchi ya Rwanda wanapigana wakiwa eh, Kongo, kwa kugombania mali za Kongo. Hizo zote ni katika hali ya ya usalama wao na hali ya, ku, ya kuangalia wananufaikaji wa hasa. Mimi siwaraumu sana, kwa sababu ukiangalia, kama kama ukimkuta jirani yako kazubaa na mali iko wazi hapa le nje, unachezanayo mm -hmm. ile mali bwana kama yeye mwenyewe ameshindwa kuilinda mali yake, unapita nayo. Na ndicho anachokifanya wao, unaona hiyo, kao tabaki tu siasa tu za hapa na hapa lakini e, ukweli una, wanapita na mali zake. Sasa hawa wa Kongo wenyewe ndio wanatakiwa waunde jeshi lao ambalo litakuwa waaminifu kwa serikali yao ambayo itakuwa inapewa vifaa vyote na namna gani ya kujilinda ili waweze kuimarisha ulinzi katika nchi yao ili nchi yao isivamiwe na mtu yoyote wala isiwe na hao rebels. Hii inakuwa na rebels wengi ni kwa sababu ya kutokuwa na mipango. Kwa mfano tu mrahisi, chukulia hawa rebels hawa au M23 au nani, wanapata wapi hivi hivi vifaa vya kivita? Ake, makundi ya kupigana yako mengi zaidi ya M23, hiyo ni kundi moja tu, yako mengi. Wanayapata wapi? Inamaanisha vifaa wanavyovitumia vinapita kwenye hizi hizi nchi ambazo zinaizunguka Kongo kwa sababu haziweni na ndege, kwa hiyo zinapita katika hizi hizi nchi ambazo zinaizunguka Kongo ndio mm -hmm. zinaingia kwao hawa yeah. waasi. Ukiongea na hawa waasi wanakuambia sisi tunawapora serikali mm -hmm. eti tunapora majeshi ya, ya, ya serikali tukiwapiga tukiwapora ndo tunatumia lakini, unaangalia wamepora vingapi na wa matumizi yao naona kabisa ni kwamba wanapata kutoka katika vyanzo ambavyo zinapita katika hizi nchi sasa. Hizi nchi ni nchi gani? Hizi nchi ambazo ziko jumuia ya umoja wa, wa Afrika Mashariki. Sasa hizi nchi ambazo ziko umoja wa Afrika Mashariki ndo zikatoa majeshi yao kwenda kulinda uh, kwa, kwa, kwa, ku, ku, congo. Kisa, kulinda congo, lakini sasa walivyoenda kule kulinda Kongo, wale wananchi wa Kongo hawaoni wa ulinzi uko wapi, kona wao wanahisi aidha hizi nchi zimekuja kuwasaidia hawa hawa waasi au wamekuja na wao kuangalia uwezekano wao wa kupora mali, kwa sababu hatuoni ulinzi wao unavyo ulinda ko. Nafikiri ni suala la kukaa kidiplomasia zaidi, kukaa kifikra zaidi, ili waangalie jinsi gani ya kuzuia hivi vifaa no, kupita no. Sasahivi utaalamu ulivyo unaweza ukaangalia upitishaji wa vifaa vyote vya namna hiyo, lakini lazima kuna nchi kubwa duniani inayofadhili haya mapambano, kwa sababu hawa watu wanapata wapi hela ku, ya kupitisha hivyo vitu kwenda kule. Asante sana. Bila shaka Sam, nakushukuru sana ka hapo hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Kipindi ni live talk. na moja kwa moja. Basi kuna wale wasikilizaji wetu ambao wametuma maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook huu ni wakati wenu na moja kwa moja, tutaendelea kusoma maoni hayo, na pia endelea kutuma maoni yako kamao namwana. Hosea M Simtowe anasema yuko kule sumba wanga, Tanzania, anasema Mungu udumishe amani huko Kongo. Haya, mimi namwona huyu si mwingine ni Samuel John Mulindwa, hasa ni vigumu sana kuona nchi yetu ya Kongo kupata amani e, vita e, vinatukwaza na kuweka giza sana. Ali Mrangi anasema hajasema yuko wapi. Anasema mimi nawafuatilia vizuri sana. Asante sana Ali Mrangi. Bila shaka mimi namgeukia huyu, si mwingine ni Gilbert au Kibet Ibrahim, anasema yuko kule nchini Kenya. Anasema amani iwe Congo wakati wowote. Ni uchaguzi pekee au ni uchukuzi pekee, anawatakia, anasema amani. Jisandu Daga anasema yuko Tanzania, anasema Wakongo tunawatakia uchaguzi wa amani na wenye utulivu. Bila shaka, naye huyu mwingine ni injinia Amosi Madirisha, yuko kule Tabora, Tanzania. Anasema vyombo vya ulinzi na usalama nchini DRC vinapaswa kuimarisha usalama katika nyakati hizi za uchaguzi kwa taifa hilo ambalo tunahitaji wote amani, anasema Samuel John Mlindwa. Anasema ni vigumu sana kuona nchi yetu ya Congo ikipata amani, vita vikiwemo, kuna giza nyingi. Bila shaka, Deusi Ngaya Lugandu yuko kule kule DRC Kabale na Bariadi, anasema DRC inahitaji maombi ili watu wamfahamu Mungu, kwani hali ni tete sana. Bila shaka, endelea kutoa maoni yako. auna mwingine kama wapo? Na, na washukuru wote wale wanaendelea kuweka ujumbe kwenye Facebook. Kwa hakika tukipata muda tunausoma, na walioandika na kuendelea, tunawashukuru sana kwa kufuatilia Live Talk, tunapoendelea na mjadala kuhusiana na usalama kwa ujumla huko nchini Kongo, na moja kwa moja nafikiri sasa niende kwake Bwana Atsongya Hebu uh, tueleze hivi unapotazama makundi yale ambayo yametwikwa jukumu la kulinda usalama kundi la Afrika Mashariki lile la Umoja wa Mataifa, uh, wakati mwingine unaona kama makundi yale au vikosi vile vina moyo kabisa wa kulinda usalama, ama labda pengine, na sio tu DRC nazungumzia ulimwengu kwa ujumla vikosi hivi mara nyingi unaona kama vinafuatilia tu mishahara na kazi ambao wametumwa, ili hali swala la usalama halimo ndani ya momeo yao. Wewe unaonaje kutokana na muda mrefu ambao kumekuwa na vikosi vya kulinda usalama huko DRC. Okay, naam. Kwa, kwa, kwa hili vikundi ya vikosi mbalimbali kama Monisco, tuzungumzie pande ya Monisco inafanya karibu miaka ishirini hapa ku Kongo, lakini usalama haijakuwa huku kwa ng'ambo ya nini ya chini ya, ya, ya nini pande za Beni pande za Beni Bunia, ADF anakuja naua watu wengi, leo inafika watu karibu elfu eh, kumi na tano elfu kumi na tano, wana wao kwa mpanga kwa kuchinjwa, pembeni ya vikosi ya MONUSCO kwa barabara ya MONUSCO kwa njia yote ya MONUSCO Monisco hawezi hata, hata saa moja kusimama na kuweza kupiga risasi kwa waadui ya, ya EDF hii goma wanahua, hii goma nani m ishirini na tatu nani wakubwa ya, ya, ya, ya Monisco waliambia waongozi ya serikali, wanasema sisi hatuwezi kupigana na hii m ishirini na tatu, wana vifaa ya ajabu sana ya teknolojia ya juu kushinda hata yetu sisi Monisco ikashtua watu ikashtua na serikali sasa umoja wa mataifa inaweza kosa vifaa ye ishirini na tatu anapata vifaa ya hali ya juu iliyatoa watu na ndio hapo uliona wananji wanasema kumbe hivi aa wa, watu wanakuwa na vifaa vya juu sana hivi monusco hawezi kuweza kutubo, kutusaidia afadhali aende wakaende kwao warudi wakaanja kuharibisha vitu vya monusco waende hawana faida na na wananchi wakasema, kumbe sisi kama tujirup, tujipangi kama wapatriot yani wazalendo, tugombanie nchi yetu, kwa sababu tunaelewa ndani ya hii ya vikundi vyote kuna kugawa nchi yetu. Wanataka wakuje watusumbue watupoteze maskiri watudistrere, alafu siku moja watagawa nchi yetu, ile tunakwisha jua iko ndani ya akili yao ya kugawa nchi yetu kuigawa, na sisi tunakataa, tunasema no, waende Hawa watu ya nini ya EAC walienda, wakakamatiwa kwa kusema hawa ni wajirani. Shida yetu ya Congo inagusa Uru, Burundi, inagusa Tanzania, Kenya, Uganda, lakini ndani hawa wote tunaenda kuona kama sisi wananchi na wafanya siasa kama wale wote wanatudanganya, wako nyuma ya wazungu wale. Wazungu wanataka kugawa Congo kwa sababu kila Wana, wanaangalia wanasema, we Uganda, kama tunagawa Kongo, we utakamata sehemu hii, we Kenya unaweza kamata sehemu hii. Hasa tunaona kama hii politiki hawa wote haitasaidia sisi wananchi, haitasaidia Kongo, haita kwa sababu kuna mikono ingine ya giza nyuma ya hawa wote, kwanza kwa kugawa nchi yetu, ili tunakusha kuelewa. mm -hmm. na nchukua kwa maana naona sisi kama wananchi wana, wana tunasema acha tupiganie nchi yetu hii wa hii makundi yote kwa kawaida, haina kazi na kuja kutusaidia, kwa sababu mahali kuna Umoja wa Mataifa tunaweza kusikia, tunapata usalama mm -hmm, lakini mahali Umoja wa Mataifa iko ndio usalama inazorota sana. Ukafika kuituri mm -hmm. ukafika kuituri ku province ya ituri wa, wale wanani wa Monisco wanajaa, lakini watu wanakufa kila siku. Ma, nini, ma ma makundi za nini za uasi, yani makundi ma, ma za rebelio zinazaliwa kila, mm -hmm. kila siku na zinapata vifaa vya mpya kila siku, alafu tunajiuliza hii vikundi yote inazaliwa kila siku katika Kongo na wanapata vifaa ya mpya wanatoa wapi? Asante sana. Unafika kwa mm -hmm. unafika kwa askari wa Kongo ana, ana, ana nguo inazeeka ana bunduki inazeeka lakini unafika kwa wale waasi mm -hmm. wana nguo mpya wanavaa nguo <laughs> ya kiaskari ya Kongo ya mpya wana kabisa mpya inatoka wapi? Asanti sana na wana... nawauliza, wanasema ni sii kwa sisi, lakini sisi tumekusha kuelewa zaidi kama wale wote wanakuja kusaidia no. waasi mm -hmm. na kuunda makundi kidogo kidogo ya nini ya uasi hivi wananchi wachoke wagawe nchi yetu. Asante sana. Hapo umetoa hoja muhimu kabisa kwa maoni yako wee, ukiwa kama mkazi wa DRC. Naona muda pia unakimbia sana, lakini Silas, ningetaka utueleze hivi, tunapotazama mambo ya Kongo kwa mtazamo wa kimataifa, ikizingatiwa kwamba sasa kuna mapigano ambayo amekuwa yakiendelea kati ya Ukraini na Rusia, kuna mapigano mapya ambayo yamezuka na macho yote yanaelekea ya kule ya Gaza na Israeli, kuna mapigano ya Sudan ambao pia amekuwa akiendelea kwa muda, kuna haya ya DRC. Unaona kama macho ya ulimwengu na mashirika ya kimataifa yataondoka ama yatakosa kuzingatia zaidi mapigano kama yale ya DRC kutokana na vita vikubwa ambavyo vimetokea sehemu nyingine za ulimwengu? uh... Vita hiyo inaendelea Kongo, ni kitu kwamba duniani kuna uzito ya inchi na inchi, na shida iko Kongo inakuwa kama kawaida, watu waangalii, na kuna watu wengine hata wajui kitu gani inaendelea huko, lakini ukiangalia kwa karibu ni shida kubwa sana, watu wamefariki Kongo tangu FDL ilikuwa imeingia Kongo hata imezidi. Um, shida zote zilikuwa zimepita duniani, kwa watu wamefariki kwenye Kongo. Nchi ya Kongo, inabidi sisi wenyewe wananchi wa Kongo tukae pamoja na kumaliza hii shida na kichwa kwamba uhum, EAC, uh, East African Community sidhani kama wanaweza kushughulikia mambo huko. Na kichwa kwamba kupata solution ni serikali ya nchi ya Congo kuwatoa wa, wa, wa wakimbizi wote kutoka Rwanda au mm-hmm, kurudi kuwarudisha kwao. Hiyo kitu cha kwanza. Sawa. Na kufunga pakani na kuangalia kwenye serikali na jeshi kuona kwamba wanaweza kufanya kazi yao ya kuweka usalama kwenye nchi ya Kongo bila shaka. Sasa muda um, wetu nao unazidi kuyoyoma, hapa si mwingi sana uliobaki, nikupe nafasi ya kumalizia kwa dakika sekunde chache. Uh, bwana Sam Ruhuza, kwako wewe unavyoona, nini ambacho ndiyo kifanyike, uh, hisi hasa, ukizingatia kwamba Kongo inaelekea kwenye uchaguzi? Asante. Ninachokiona hapa eh, ni wao kwanza Kongo watambue kwamba hii utajiri wao ndo unaowaumiza, yani ule utajiri wao ndo unaowaumiza, sio kingine. Wangekuwa masikini, wala labna mtu angekuwa na habari nao, ila utajiri wao ndo inaowachapa fimbo. Ya pili, wat, watumia akili sasa. Katika huo utajiri walionao, ndugu wanapigana kugombania mali ya, ya urithi ambao ni wao wenyewe kwa wenyewe. Wanashindwa kuaminiana, wanagombana, wanashindwa kuendeleza nchi yao. Kwa hiyo wakigombana wasimlaumu mtu wa jirani, au mtu mwingine katoka Ulaya au katoka wapi kaja kuwapora mali zao. Ni wao wenye wamesababisha, kwa sababu wakati wanagombania mali ya urithi wenzao wanachukua wana mali wanaondoka nazo. Sasa inatakiwa wao kwanza watulie, wakae sawa, serikali ya Kongo ikae na hawa waasi ambao wao wana mitazamo yao, waongee wamalize katika meza ya maliziano lakini pia waweke interest kubwa o, zaidi ya nchi kuliko wao masilahi yao binafsi. Kongo, makundi yako mengi ya waasi, vyama viko vingi sana vya siasa kila siku no. Lakini ukiangalia zaidi ya mm -hmm, ina tisaaji tu hamna kitu kingine zaidi ya kwamba wa Asante sana asante sana, Bwana Ruhuza, pamoja na wageni wetu wengine, Marcel na wote walioshiriki katika uh, live talk hivi leo, asanteni sana kwa muda wenyu. Naona kwamba muda umeoma wa live talk, lakini kwa kweli tumefurahia mchango wenyu na tumeshukuru sana kwa kushiriki kwenye live talk. Kutoka hapa studioni, jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye Sande Shomari kwa upande wa pili, tukawa naye produsa wetu ambaye ni Aida Isa na msimamizi BMJ Muridhi. Basi kutoka hapa Washington hadi wakati mwingine tunasema kwa heri, na popote mlipo wasikilizaji wetu, tunawatakia wikendi njema zaidi kutoka studio 15, 15 hapa Washington DC.