Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza, tunamulika hatua ya Kenya kutupilia mbali ombi la Uganda kutumia bomba la mafuta la Kenya ili kusafirisha mafuta hadi nchini Uganda, na katika sehemu ya pili, mwenzetu Jason Nyankundi ataangazia suala la China kupunguza kasi ya kusaidia miradi ya nishati barani Afrika. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Kenya imetupilia mbali ombi la Uganda kutumia bomba lake la mafuta ili kusafirisha mafuta hadi nchini Uganda. Kenya ina wasiwasi kwamba hatua hiyo inaweza kupelekea kampuni za mafuta za ndani kuacha kutumia bomba hilo la mafuta. Mwezi Septemba, kampuni ya mafuta ya serikali ya Uganda, UNOC iliwasilisha ombi kwa mamlaka ya mafuta ya Kenya, EPRA, ili isajiliwe kama kampuni ya mafuta ya ndani ya Kenya na hivyo kuruhusiwa kuagiza na kuuza nje mafuta kama kampuni nyingine za Kenya na kutumia bomba la mafuta la Kenya, KPC. EPRA imepinga kuisajili unok kwa madai kuwa haikuonyesha kwamba ina uwezo wa kuagiza lita milioni sita na laki sita za mafuta ya petroli au dizeli au mafuta ya ndege kwa mwaka. Sababu nyingine ni kwamba unok haikuonyesha ushahidi kwamba itaendelea kufanya biashara ya kuuza mafuta ndani ya Kenya kwa kipindi cha miaka mitano na kuonyesha kuwa ina mtaji wa dola milioni kumi za Marekani kwa angalau miaka mitatu ambalo ni sharti kwa makampuni yanayoendesha shughuli ya kuuza mafuta nje ya Kenya. Hayo ni baada ya Uganda kutangaza kwamba kuanzia Januari mwaka 2024 itasitisha kuagiza mafuta kutoka kampuni za Kenya baada ya kuingia mkataba wa miaka mitano na kampuni ya Vitol Bahrain EC, ambayo itaiuzia Uganda mafuta yote inayohitaji. Takriban asilimia 90 ya mafuta yanayouzwa nchini Uganda ni kutoka Kenya. Na asilimia kumi ni kutoka Tanzania. Hapa studio niko na mwenzangu Kennes Bwire ambaye amekuwa akiripoti kuhusu swala hili. Je, Kennes, EPRA kufutulia mbali ombi la Yunok ni kwa sababu Yunok haikidhi vigezo au kuna sababu nyingine lililopo hapa? Uh, kulingana na taarifa ambazo nimekuwa nikifuatilia ni kwamba haina namna nyingine tena haina sababu nyingine tena, kwa sababu linapokataliwa Kenya inabidi utafute njia nyingine. Lakini zipo hoja za msingi. Kwanza, hili swala la mafuta la Uganda na Kenya lilikuwa limewekwa siri, lilifichuliwa na gazeti la upekuzi nchini Uganda kwamba kuna kampuni ambayo inaoita Vito Energy, kampuni ambayo kulingana na lile gazeti la upekuzi kwamba ilikuwa tayari ishaingia mkataba na shirika la mafuta la Uganda UNOC. Hili ni shirika la mafuta la taifa linamilikiwa na, na, na serikali. Sasa kabla ya hapo hakuna mtu alikuwa anajua kinachoendelea. Baadaye ndio ikaja taarifa sasa kwamba wizara ya nishati ya Uganda imewasilisha mswada bungeni ili kuruhusu UNOC na Vito kufanya ushirikiano wa kuagiza mafuta. Sasa mswada upo bungeni, haujajadiliwa. Museveni akajitokeza akasema anaunga mkono makubaliano ama mambo ambayo ameambiwa kwamba UNOC shirika la serikali la mafuta linataka kufanya ushirikiano na vito kuleta mafuta. Sasa tayari mambo yamepitwa na wakati, lipo ambalo limeandikwa na gazeti la Upekuzi kwamba tayari kuna mkataba umeandikwa wa mabilioni ya pesa, haijulikani yaliyo ndani kwenye mkataba. Na kwa sababu amejua mkataba umeandikwa kisiri Gazeti limepekua watu watajua, watauliza maswali, sasa lipelekwe bungeni. Sasa baadaye ndio anakuja anaibuka kwamba oh, mwezi wa tisa, unok shirika la taifa la Uganda lilitafuta IPRA shirika linalodhibiti kawi nchini Kenya, likasema, sikiliza, tumeingia makubaliano ambayo tumeona, na nyinyi mmeingilia makubaliano na kampuni zingine tatu za Saudi Arabia kuwaletea mafuta, kuondoa madalali middleman na tunaona huo mpango ni mzuri sana kwa sababu mnapoondoa madalali bei ya mafuta itashuka, ile madalali kupandisha haitakuwepo, na sisi tunataka tufanye hivyo kwamba hatutaki madalali kwa sababu nyinyi mmewaondoa basi sisi hatutakuwa na uwezo wa kupata mafuta. Madalali ndio wamekuwa wakituletea mafuta Uganda. Lakini likaja swala IPRA ikasema ndio mfanye hivyo, masharti yetu hapa Kenya, sheria hapa Kenya inasema lazima muwe mmejisajili kama kampuni hapa Kenya. Sasa shirika la taifa la Uganda Taifa, lisajiliwe kama kampuni ndani ya Kenya. Masharti lazima yafuatwe. Mojawapo ya, ya masharti haya ni kwamba lazima mtuonyeshe kwamba kwa huo muda wa mwaka mtano ambao mnasema mtaagiza mafuta kuna ushahidi mtaendelea kuagiza kwa, kwa sababu hatuwezi kuwatoa wafanyabiashara wetu Kenya tukaweka kando, halafu baada ya mwaka mmoja mtuambie hamwezi endeleza. La pili you know, ionyeshe kwamba ina uwezo wa kuagiza mafuta karibu lita milioni sita nukta sita iwe dizeli iwe petroli iwe mafuta ya jeti iwe kerosini ama mafuta ya taa, uwezo ule, mafuta yao yanaingia. Hiyo ndio biashara, hatutaki tuwape na biashara isiendelee na vile mule, vile mtuonyeshe kwamba muna uwezo wa kifedha dola milioni kumi kwa muda wa miaka mitatu ijayo kama hamfanyi hivi basi, mtakuwa mmevuruga haki za uagizaji wetu nchini. Kenya ambao wanaagiza mafuta wanatumia bomba la mafuta kutoka Changamwe Mombasa hadi tuseme Eldoret ama Kisumu. Sasa uno you know, haina pesa, ndio maana nikuulize kidogo. Mm -hmm. uno you know, imewasilisha ombi kusajiliwa kama kampuni ya ndani ya Kenya. Sasa sajiliwa, haya masharti ilikuwa yajui. Haya masharti siwezi jua kama walikuwa wanajua ama hawajui, lakini baada ya kuambiwa hivi kwamba haya ndiyo masharti lazima mfuate haya. Tunajua Uganda asilimia tisini ya mafuta ya Uganda inapitia Kenya. mm -hmm. kumi tu ndio inapita Tanzania, lakini uno haina pesa, ndio maana haiwezi kuagiza mafuta. Inakuwa free market economy, madalali wapo, ndio wanapelekea Uganda. Sasa Museveni akasema katika taarifa kwamba alichukua hatua kuzungumza na William Ruto amsaidie waondoe haya masharti. Kenya ni nchi ya sheria, huwezi amka, alafu unasema chochote. Kama ni rais utashitakiwa, na hakuna mahali kutaenda. Tumeshuhudia hilo. William Ruto kamwambia ni wazo zuri, lakini hana uwezo kutoa ile waiva. Ipra ndiye na uwezo Kenes. Sasa uganda itafanya nini baada ya ombi lake la kutumia bomba la mafuta la kenya kukataliwa? Sasa ndio maana wako dar es salaam, wazungumze na samia suluhu hassan, turuhusu mafuta yaingie popote ambapo mafuta yanaweza ingilia turuhusu mafuta yetu yaingilie, mkataba upo. Vito imemwambia tuna pesa, yuno ko haina pesa, inataka ipate. Kenya mafuta hayo haiwezi ingia, wanajaribu kuzungumza lakini, na upande Tanzania. wa gharama sababu, nafikiri upande wa Kenya yakisafiri moja kwa moja kufika uh, wakitumia bomba la mafuta upande wa gharama, nafikiri itakuwa chini ikilinganishwa na kutoka Dar es Salaam, kweli. Sasa hiyo si, si shida vitol tena kama kweli mkataba kulingana na lile gazeti la upekuzi hushaandikwa na mabilioni ya pesa, hiyo si shida vito vito. Sasa, lengo la Uganda lilikuwa ni kusema mafuta yawafikie Waganda kwa bei iliyo chini. Itakuaje tena bora, you know, kwa pale waende pale mpakani wachukue mafuta kutoka kwa vito. Kama mkataba unasema kwa mafuta afike Mombasa, chukulieni Mombasa, mjue pakupeleka. Kama mafuta yanasema afike Dar es Salaam, chukulieni Dar es Salaam Nimezungumza pia na Martin Chomba, mwenyekiti wa chama cha wanaouza mafuta ndani na nje ya Kenya, POAK. Nimetaka kujua walivyopokea hatua hiyo ya mamlaka ya mafuta EPRA. Kwa mtazamo wangu, aa, na wetu wenye tuna sambaza mafuta humu nchini Kenya na hii region ya East Africa ni <clears throat> kwamba EPRA vile wamefanya, wamefanya kulingana na kuambatana na mujibu wa sheria zinazo Uh, angazia vile mafuta inaagizwa na kusambazwa Kenya, kwamba ule mkataba tunao Kenya wa kupata mafuta ama ile mfumo tuko nao wa kuagiza mafuta nchi za nje uh, almaarufu serikali kwa serikali, haiwi kwamba ni serikali ya Kenya inanunua mafuta. Serikali ya Kenya ijulikane kwamba haina mafuta hata tone moja wanaweza sema ni yao mafuta. Kenya inanunuliwa na kusambazwa na makampuni vile tunaita oil marketing corporation. Serikali ya Kenya vile ilivyofanya ni kwamba waliweza kuongea na serikali za nchi za uharabuni kuwahakikishia kwamba wataweza kuhakikisha kwamba mafuta yakikuja Kenya hizi kampuni zitawezeshwa namna yoyote yenye serikali inaweza kuwezesha kulipa haya makampuni, ili mradi kwamba wasikuwe wanaitisha dola kila siku ndio tuweze kujikumudu ama kudorora kwa uh, ubadilishanaji wa sarafu yenye ilikuwa inaumiza uh, sana shilingi ya Kenya. EPRA vile wamefanya ama shirika la kudhibiti kawi nchini uh, alimaarufu EPRA vile wamefanya ni kwamba wamefuata ule mujibu wa sheria yenye iko Kenya ya kusambaza mafuta. Kwa hiyo, nyiye upande kama watu ambao mnaagiza na kufanya biashara ndani ya Kenya, huyu uamuzi wa EPRA ni habari njema kwenu, lakini pia Iwapo hii Vito itaanza kusambaza mafuta Uganda, na nyie mlikuwa mnasafirisha mafuta kuyapeleka Uganda, hapa si kutakuwa pia na athari upande wenu? Kabisa, hii sisi kwa uh, Uganda wasipochukua mafuta, wasipopitishia uh, mafuta yao Kenya, itakuwa ni afueni uh, kwetu kwa sababu sisi ndio tuko na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta. Tumekuwa na hiyo jukumu ya kupeleka mafuta Uganda, South Sudani na DRC Congo. E, wakiweza kupitisha mafuta kupitia bomba la Kenya Pipeline kupeleka Kisumu, ndo wachukua wapeleke Uganda tena, na makampuni zenye tunafanyia e, kazi nyingi zao zitaweza kufunga kazi, na hatutakuwa na uwezo wa kujimudu kimaisha ama kibiashara. Kwa hivyo ni afueni kwetu EPRA isiporuhusu kwamba mafuta yapite kwa ya pipeline ikienda ubani. Ni Martin Chomba akizungumza nasi kutoka Nairobi. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Kutokana na kuongezeka kwa wasiwasi wa matatizo ya kifedha miongoni mwa mataifa mengi ya Afrika na matatizo ya kiuchumi ya ndani ya Beijing, China imepunguza kasi ya kusaidia miradi ya nishati barani Afrika na kufanya jumla ya mikopo kwa bara hilo kushuka hadi chini ya dola bilioni moja, kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miongo miwili. China ilipata changamoto za ndani katika kipindi cha elfu mbili ishirini na moja, elfu mbili ishirini na mbili zilizohusishwa na, na, na kuongezeka kwa matumizi ya serikali wakati wa janga la Covid, kuongezeka kwa ukosefu wa ajira kwa vijana, idadi ya wazee na mivutano ya kijiografia ambayo ilianza kuathiri matarajio ya baadaye ya uchumi wa China. Mwenzetu Jason Nyankundi kutoka Kenya anaangazia sababu ya ufadhili wa China kupungua Afrika na iwapo kuna uwezekano wa Afrika kutafuta ufadhili kwingine na pia ikiwa nchi tajiri zinaweza kutumia fursa hii kuongeza ushawishi wao barani Afrika kupitia ufadhili wa miradi la. Serikali ya China imesitisha ufadhili wa miradi ya nishati barani Afrika kutokana na kuongezeka kwa hatari za deni kati ya nchi kadhaa za Afrika na changamoto za ndani za kiuchumi za China zimechangia mikopo kwa bara la Afrika kushuka hadi chini ya dola bilioni moja, kiwango cha chini zaidi katika takriban miaka ishirini. Mabadiliko ya China katika sera yake ya utoaji mikopo kuelekea Afrika yameimarishwa ya na azimio la Rais Xi Jinping la mpango wake mkubwa wa Belt and Road Initiative BRI wa kusaidia miradi midogo midogo yenye thamani ya chini ya dola milioni hamsini ambayo inawezekana kiuchumi yenye manufaa zaidi ya kijamii na mazingira. Ripoti ya hivi punde ya chuo kikuu cha Boston inaonyesha kuwa China imebadilisha ufadhili wa miradi ya nishati na kuchukua miradi mipya katika sekta ya mazingira na elimu. Hadi sasa wakopeshaji kutoka China wametoa mikopo ya dola bilioni 59 kwa serikali za Afrika, ambayo karibu nusu ni ya miradi ya mafuta, makaa ya mawe na gesi. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania li ukiangalia ni kweli kuna miradi mikubwa miradi ya kimkakati hapa Tanzania, Uganda, ukienda Kenya ipo miradi mikubwa kabisa ya kimkakati. Na ukiangalia miradi hii walianza kupokea e, mikopo kutoka China na wakiwa wanafikiri kwamba wataendelea kupata mikopo mingi kutoka China, lakini matokeo yake ni kwamba China imesuasua sana katika kutoa mikopo kiasi kwamba miradi hii ukiangalia hivi sasa utekelezaji wake au kutekelezwa kwake kumekuwa ni kwa kusuasua sana. Kwa hiyo e, kuna hatari kubwa kwamba miradi hii ikaongeza hasara kubwa zaidi, kwa sababu e, kama mradi ukichelewa katika kukamilika, maana yake ni kwamba mradi unachelewa kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye kuzalisha, na kama unachelewa kwenye kuzalisha, maana yake ni kwamba hakuna fedha za kuweza kwenda kulipa huo mkopo. Matokeo yake ni kwamba mkopo unachelewa kulipwa, lakini vile vile mradi unaendelea kutia hasara. Matokeo yake unakuta kwamba e, mikopo hii inaendelea kuwa ni mikubwa sana, kwa sababu watu wengi wanapokea ripoti mbalimbali kuhusiana na deni la taifa. Watu wanajua labda pengine ni serikali zinakopa sana, lakini kutokana na mikopo ambayo imekwisha kuchukuliwa na mikopo mingi ambayo ni ya China ambayo ukikuta kwamba imecheleweshwa kulipwa kwa wakati, kwa hiyo unakuta kwamba ile riba inazidi kuongezeka, kwa hiyo hiyo inapelekea mikopo eh, mikopo kuwa mikali zaidi katika nchi zetu. Lakini zaidi ni kwamba unakuta kwamba mikopo hii ambayo imetolewa kwa mfano na China katika nchi zetu hizi unakuta kwamba eh, ni mikopo ambayo eh, kwa kiasi kikubwa ukilinganisha na hali ya uchumi na mapato katika nchi zetu unakuta kurejesha inatuwia ni ngumu sana, na katika mazingira hayo, miradi ile wanapojaribu kutafuta pesa za ndani katika kuweza kuangalia angalau kufanya ile miradi iweze kuendelea unakuta wanakumbana na changamoto na vijingi vingi sana katika kuweza kufikia eh, lengo hilo. Kwa hiyo eh, kuna, kuna, kuna hasara kubwa sana ambayo zitatengenezeka ambayo inaweza katuchukua eh, miaka na miaka mingi sana katika kuweza kuona kwamba eh, tuna tunaweza kurikava kutoka kwenye hasara hizi ambazo tunazipata hivi sasa. Kulingana na ripoti hiyo, wakopeshaji thelathini na tisa wa China walitoa mikopo elfu moja mia mbili arobaini na tatu ya kiasi cha dola bilioni mia moja sabini kwa serikali ya arobaini na tisa za Afrika na taasisi saba za kikanda katika kipindi cha kati ya mwaka 2000 na mwaka 2022. Angola, Ethiopia, Kenya, Zambia, Misri, Nigeria, Sudan, Afrika Kusini, Camerun na Ghana zilikopa asilimia 69 ya mikopo katika kipindi cha fedha kati ya mwaka 2000 na 2022. Ripoti hiyo hata hivyo inabainisha kuwa katika miaka ya hivi karibuni viwango vya mikopo mikubwa ya China kwa Afrika vimepungua. Kwa mfano, kuanzia mwaka 2021 hadi 2022 ni ahadi mpya kumi na sita tu za mkopo zenye thamani ya dola bilioni 2.2 kutoka kwa wakopeshaji wa China kwa wakopaji wa barani Afrika zilizorekodiwa. Mnamo mwaka 2021, mikopo saba ya jumla ya dola bilioni 1.2 ilitiwa saini na mnamo mwaka 2022 mikopo tisa ya dola milioni 994 ilitiwa saini, ikimaanisha miaka miwili mfululizo ya kukopesha Afrika chini ya dola bilioni mbili kwa Afrika. Mabadiliko katika utoaji wa mikopo ya China ni matokeo ya changamoto za madeni barani Afrika na mabadiliko ya vipaumbele vya China vya ndani, kikanda na kimataifa. Profesa Chacha Nyekoti Chacha, mtaalamu wa diplomasia anasema nchi za Afrika sasa zimekuja kugundua kuwa mikopo ya China haikuwa rahisi. Kwa kiasi fulani, China ilifanikiwa kuwafanya Waafrika viongozi, hasa kufikiria kwamba mikopo yao ni nafuu na inapatikana kwa urahisi pasipo mashariti magumu, hasa mashariti kuhusu haki za binadamu na utawala bora. kwa hivyo nchi nyingi za Afrika zilikimbilia uh, China, lakini baada ya kutafakari kwamba China sasa inadai kulipwa, nafikiri mawazo yamezulika mapya kuhusu waafrika kuketi na kujiuliza, je, mikopo ya China ni mikopo ambayo ina unafuu au bado ni ile ile mikopo kwamba mwenye kukopesha ni lazima alipwe na asipolipwa atatumia mbinu za aina mbalimbali kuhakikisha kwamba hapotezi eh, rasilimali zake na fedha ambazo amekupatia kama mkopo. Hiki ndicho kizungumkuti cha nchi za Afrika kwa sasa hivi wakati zimeanza kupambana na malipo ya mikopo. Afrika itazidi kupata shida nyingi, hasa katika kupambana na namna itafidia malipo ya mikopo hiyo. Na nafikiri kwa sasa Waafrika wameanza kugundua kwamba mikopo ya China siyo rahisi kuliko mikopo waliokuwa wakipata kutoka nchi za magharibi, hasa Marekani na nchi za Ulaya, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Nafikiri uh, ni jambo ambalo linahitaji kuzingatiwa zaidi katika misimamo ambayo nchi za Afrika itaichukua dhidi ya mikopo ya nchi za magharibi pamoja na mashariki. Uh, kwa sababu wazo ni kwamba mkopo sio zawadi. Kwa hivyo hata kama unapata mkopo wa kutoka kwa rafiki yako, wakati unaposhindwa kumlipa atakuwa si rafiki tena, atakuwa ni adui. Nafikiri ni wazi kwamba nchi za Marekani na Ulaya zimeanza pia kuona kwamba nafasi ile ambayo China ilikuwa imechukua katika fikira na mipangilio ya uchumi na miundombinu ya bara la Afrika, sasa hivi wanaweza kupata mwanya wa kuingia katikati, kwa sababu mambo hayo yote yanaendelezwa na ari na azma ya nchi hizi zenye uwezo kufanya biashara, na mikopo hii si zawadi. Kwa hivyo wakati ambapo China itaonekana kwamba kumbe mikopo hii si rahisi na watu wakimbilia nchi za magharibi kama Marekani kwamba tafadhali tusaidie ili tuweze kukabiliana na shida tunazozipata kutoka kwa mikopo ya China. Aa, hayo mambo ndio yale yale, kwamba Afrika kama haitakuwa na njia ya kuweza kujisimamia yenyewe na kutumia rasilimali zake kwa namna ya kuendeleza maisha ya wananchi wa Kiafrika, bado tutaendelea kuwa kama mpira unaopigwa kutoka upande mmoja na kwenda upande mwingine. Ingawa uchumi wa Afrika ulikuwa kwa asilimia moja nukta sita hadi asilimia nne nukta nane kutoka mwaka 2020 hadi 2021 mtawalia, ukiimarishwa na bei ya juu ya mafuta, kuongezeka kwa mahitaji ya kimataifa na matumizi ya ndani katika nchi nyingi, karibu theluthi mbili ya nchi za Afrika zilikungwa na kushuka thamani ya sarafu na kuongezeka kwa viwango vya deni la nje. Baadhi ya wakopaji wakuu wa Kiafrika walitafuta msamaha wa deni mnamo mwaka 2021 hadi 2022. Kwa mfano, Ethiopia na Zambia ziliomba msamaha wa deni chini ya mfumo wa pamoja, wa pamoja wa G20 mwaka 2021 na Ghana ikafuata mwaka 2022. Kenya, jamhuri ya Congo, Ethiopia, Zambia na Tanzania ilipokea ucheleweshaji wa, wa deni na ufadhili kutoka kwa wakopeshaji wa China. Kenya, Tanzania na Uganda zinashikilia zaidi ya dola bilioni hamsini na moja katika deni la nje kwa dola, huku sarafu zao zikishuka thamani kwa kiwango cha kutisha dhidi ya dola. Deni hilo linazidi kuongezeka, tayari China yeye amesha kaba koo nchi za Afrika, amewakaba koo kwelikweli. Kwa hiyo eh, Afrika kusema kwamba wanataka kuponyoka kwenye mikono ya Mchina, hiyo, hiyo ni kazi ngumu sana. Unawezaje kukwepa mkono wa, wa mtu ambaye ana mikopo mikubwa tena mikali ambayo kadiri unavyozidi kuchelewa ndivyo anavyozidi kukukaba shingo. Kwa hiyo ni ngumu sana Waafrika kusema kwamba wanaweza wakamkwepa Mchina. Tayari Mchina ameshajitengenezea na ameshafanya tafiti yake na ameshaona kabisa, kwa hapa, hawa watu hawawezi kunichomoka. kunichomoka hapa, labda itawachukua miaka kadhaa ili kuweza kuona kwamba wanalipa hili deni na maisha yao kwenye nchi zao zinaendelea. Kwa hiyo China ataendelea kupenyeza tu na anaweza kuendelea kupene, na anatengeneza sababu ya nchi za Afrika kuweza kuona uhitaji wake mkubwa kwamba tuone mchina tuna mhitaji kuliko ta tuna mhitaji nchi za Marekani, nchi nchi uh, za za uh, Ulaya. Kwa hiyo ndicho ambacho mchina anakitengeneza sasa hivi, na hilo nchi za magharibi wameshaanza kuliona na, na ndio maana unaona kwamba uh, nchi za Ulaya, Marekani, uh, wa ndege zinapishana katika nchi za Afrika. Eh, ni kwa sababu wanajua hali ya Afrika na nchi za Afrika zilivyo hivi sasa. Kwa hiyo kuna ushindani mkubwa, na ukiangalia ni kwamba eh, nchi za Asia ma, ukienda eh, nchi za Ulaya, Marekani, wote soko la Afrika ni soko ambalo ni la muhimu sana kwao, kwa sababu ni moja ya eneo ambalo ndiko ambako E dunia sasa inategemea e, kupata maligafi nyingi kwa ajili ya, ya shughuli mbalimbali za kiuchumi, shughuli mbalimbali za te, e, teknolojia na syansi na na, na, na maeneo mengine mbalimbali. Kwa hio maana wanaona kwamba hivi sasa wanajaribu kuona kwamba ni nani anayeweza kushinda, ni nani ambaye anaweza e, kuona kwamba anaendelea kuimiliki au anaendelea kuwa na nafasi kubwa e, katika nchi za Afrika. Ndio maana wanaona kwamba Mchina anaenda hivi, Mrashi anaenda hivi e, Muingereza anakuja kule, Mswideni, Mjerumani. E, unaona Marekani wengine sasa hivi wanaomba na msamaha, yote hiyo ni kwa ajili ya kuweza kuona kwamba e, wanapata nafasi kubwa katika nchi za e, nchi za Afrika. Kwa hiyo ndio maana unaona kwamba e, haiwapi shida sana viongozi wa Afrika, japokuwa wamekabwa koo, lakini, lakini haiwapi shida sana kwa sababu ya, ya hali jinsi ilivyo ya ushindani katika nchi hizi za magharibi na Asia. Jumla ya deni la serikali barani Afrika lilipanda kutoka takriban dola bilioni 192 mwaka 2000 hadi zaidi ya dola trilioni 1.5 mwaka 2020. Hii ni juu ya uwezo wa kupata mapato kwa kanda ambayo ilifikia dola bilioni 43.2 na dola bilioni 457, wakati huo huo, ishara wazi kwamba nchi za Afrika zimekuwa zikikopa zaidi ya uwezo wao wa kupata mapato. Baadhi ya wakopeshaji wa China walitoa tahadhari kuhusu kuongezeka mzigo wa madeni. Changamoto zingine kwa China ambazo zimeenea hadi mwaka huu ni pamoja na kuongezeka kwa ukosefu wa ajira kwa vijana, idadi ya watu wazee na mivutano ya kijiografia ambayo ilianza kuathiri matarajio ya baadaye ya uchumi wa China. Shukran sana Jason Nyakonde. Kwa Undani inakamilisha muda wake kwa leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Aida Isa. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.