Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam. Kumekucha, karibu karibu karibu karibu msikilizaji, ni alasiri nyingine safi kabisa. Saa 9 na nusu kule Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki, hapa Washington DC ni saa 2 na nusu za asubuhi tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni sunday shomari niko standby kuangusha vitu vizito kweli kweli na siko peke yangu niko Rima, na mzee wa kazi patrick ndivimana sunday leo amekuja na nguvu siokuwa ya kawaida sio ya kawaida kama kuna, ya nyati kuna sababu kuna eh, sababu hey. <laughs> na tutajua ni kwa sababu gani basi uh, sunday leo tutakuwa na ripoti kuhusu maswala ya um, afya Yani upande wa ripoti iliyotolewa kule Tanzania ni kwamba uh, inaonekana kwamba idadi kubwa ya wanawake uh, wamekuwa na uzito wa mwili ambao uliopita kiasi au uliopitiliza. Tutajua ni kwa sababu gani, na hasa tutaongea na mmoja ya wanawake wa huko Kenya ambaye naye alipatwa na tatizo hilo na bila shaka atatoa ushauri kwa wanawake tu, sio wa Kenya lakini na Watanzania vile vile, bila shaka, bila shaka shaka. Lakini msikilizaji, kama anavyosema Patrick, mambo ni mengi kwelikweli hii leo. Tutaangalia vile vile katika maswala mengine ya swali letu la leo, mapokeaji kauli ya Rais Ruto kuwataka Wakenya jifunge mikanda huku gharama ya maisha ikiendelea kupanda. Bila kusahau msikilizaji, kuna maswala ya muziki yatasukuma eh, gurudumu hili la kipindi chetu. Lakini Patrick, vile vile usisahau kwamba tutazungumza na daktari ambaye ametutembelea hapa Washington DC kwenye studio zetu, akizungumzia kuhusu namna wanafunzi wanavyoweza kupambana na mitihani, hasa kwenye vyuo wanaposema kama masomo haya ni magumu ya sayansi mm -hmm. ambayo anawapelekea kuwa madaktari na vitu kama hivyo, na vilevile kuwa na jinsi gani kama yeye kijana daktari ameweza kuanzisha e, kliniki yake imekuwaje. Tutazungumza hayo, kwa hiyo atawapa mbinu vijana wale ambao wana wasiwasi wa kuweza kufuzu kwenye mitihani mtajua ni mbinu gani za kutumia. bila shaka bila shaka. Lakini vile vile, Patrick, mambo yakiwa ni mengi kweli kweli, unafahamu kwamba ligi ya Uingereza jana iliendelea katika eneo tamba na kujiri kwenye mitandao mbalimbali. Chelsea wamefanya vitu vya kustusha kabisa. Bila shaka bila tutaangalia imekuwaje huko. Haya basi, moja kwa moja Sunday. Uh, tunaanza na habari hiyo ya daktari ulioongea naye. Ndio. Tunaanza na hii habari ya huko Tanzania ni kwamba ripoti imeonyesha kuwa idadi kubwa ya wanawake, ni ripoti ya utafiti eh, kwamba wamekuwa na mm, uzito wa mwili wa kupita kiasi, na sababu zinazoelezewa ni kutokana na mm, masuala ya lishe eh. Na hasa wataalamu wa afya wanaonya kwamba ukiwa na uzito wa kupita kiasi wa mwili kuna hatari ya kuwa na haya maradhi yasiyoambukiza, mfano maradhi ya moyo, lakini vilevile kisukari. Wanawake wanajitahidi kweli kufanya mazoezi. Ripoti hii imezungumzia zaidi kuhusu huko Dar es Salaam, lakini na Zanzibar na maeneo mengine ya nchi, lakini inazungumzia pia upande wa wanaume, lakini zaidi imejikita upande wa wanawake. Basi moja kwa moja kutokana na hilo, nimeongea na uh, anaitwa Faith Mukiri huyu naye aliwahi kupatwa na tatizo la a, kuwa na mwili au uzito wa mwili e, kutokana na sababu mbalimbali za kutokana na, na a, kitu wanasema kwenye upande wa familia. Walikuwa na matatizo ya maradhi ya moyo na kisukari, lakini vilevile vile alianza kupata matatizo haya alipoanza kujifungua watoto wenye kilo kilo au uzito mkubwa. Basi tumsikie Feth Emukiri anazungumzia yaliyompata wakati alipata tatizo hili la kuwa na mwili au uzito wa mwili wa kupindukia. Nilipata shida ya ya kilo kwa sababu ya wa, kuzaa watoto wanene na nimepata watoto watatu wenye kilo karibu tano na ikaanza kunisumbua kupoteza kilo, isipokuwa hiyo pia ni kwa majambo ya familia ya kupata ugonjwa wa sukari na kukimbia kwa damu, yani hypertension Nikaangalia hiyo situation, nikajiambia niko njia ya kufa juu, ya nikaamua niende kufanya operesheni uh, nchi ya UAE huko Arabuni, eh, Dubai ndio nilienda. Dubai na ile pesa ningelipa Dubai, na ile pesa ningelipa India juu, mara ya kwanza nikuwa nafai kuenda India, bei ni moja Nikaenda Dubai, nikafanyiwa operesheni inaitwa robotic surgery, yani da, si da, ni daktari lakini ni mashini wanatumia san. Unasikia Faith Mukiri ilimlazimu kwenda huko Dubai kufanyiwa operesheni kutokana na unene wa kupita kiasi. Ndio, yeye anashauri kwamba anaona kwamba yeye uh, suluhisho ni kufanya operesheni, hasa upande wa kule, upande wa tumbo, kuziba lile eneo ambalo linakufanya uwe na ile hamu ya kutaka kula chakula chakula kila mara, sababu inasababisha uh, kuwa na unene. mm -hmm. Kuwa na mwili mzito, ndiyo yeah, anashauri anashauri watu hasa wanawake wafanye operesheni, sababu kwake, e kwa anasema amemsaidia zaidi. mm -hmm. uh, lakini kuna tatizo je upande wa gharama za operesheni yenyewe, au pia nahitajika ku, kuwa na uangalifu zaidi upande wa chakula unachotumia, lakini pia kufanya mazoezi mm. Tumsikie pia Faith Mukira anavyosema. so, ningeomba wanawake wale wanajaribu zaidi kupigana na kilo wafikirie kuenda kufanyia operesheni because hata roho yangu sahihi na pumua inapumua vizuri, roho inapiga vizuri, naweza kucheza na watoto magoti hayaniumi wala mgongo. lakini Faith, uh, kufanyia operesheni ndio, uh, lakini huoni, uh, kwamba kuna umuhimu pia wa kufanya mazoezi, lakini pia kuwa waangalifu zaidi kwa kile chakula ambacho wanatumia, sababu kuna chakula ukitumia kinaongeza <coughs> uzito wa, wa mwili, uzito wa mwili. Sasa acha nikwambie njia hii operesheni Ukifanywa hii operation kama wewe ni mtu wa kupenda tamtam -tam, yani vitu za sukari, keki, na mimi nilikuwa na hiyo ugonjwa, itakushinda. Kwa sababu gani? Hiyo operesheni ina ile pahali ya tumbo inayozibwa, ni pahali ya tamaa, so wanaziga pahali utakupata tamaa, ama ile hormone inapeanga mtu tamaa Utakula hata ukijaribuaje kukunywa soda kula sukari itakushinda. In fact ukikula sana unatapika hiyo. Yes, sukari utasikia haja ya kukula chakula ya kienyeji, nyama sana sana, mboga ugali, hiyo ndio chakula mwili yake utaitisha. Haya, Faith Mukiri huyo kutoka Kenya akishauri wanawake sio tu wa Kenya lakini wa Tanzania sababu li tatizo la unene au uzito wa mwili sio tatizo la nchi za Afrika Mashariki tu ni tatizo ambalo lipo kila mahali duniani. Bila shaka. Kwa hiyo mepata ushauri kama utakuwa na uwezo wa kufanyisha operesheni sawa, lakini pia mm, lishe lishe bora na mazoezi. Bila shaka, pa tukipata ushauri mzuri kabisa huo, basi tupate kibao cha muziki kusindikiza hayo. Tukutane na bibia Zuchu na gari chake. Naringa kwa kila ninalonifika, mana kukosea ni wajibu, mola meshaandika waiza yake aye Zuchu anaringa sababu mungu wake ana ulinzi mkali sana Shomari. Bila shaka bila shaka, shaka, bia Zuchu anakupa vitu vizito hivyo. Msikilizaji, kupitia VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, prodyuza wetu bingwa anasema vitu vizito hivi na anaye pia analinga tikaalimona na injinia <laughs> na na Patrick katika katika <laughs> <laughs> <laughs> kazi kukirukaruka. Basi kazi kweli kweli kweli hapa studio leo, msikilizaji, mskilizaji, natumaini ungekuwa unaona humu ndani mambo yanavyopamba moto. Basi moja kwa moja tukitoka huko, Patrick, hebu turuke mpaka nchini Tanzania, tunakutana na daktari bingwa wa macho huyu ni daktari bingwa vilevile, ni kijana ambaye amefanikiwa hadi kufikia kuwa daktari bingwa. Yupo katika hospitali ya Bugando kule Mwanza, Tanzania, na alipata nafasi ya kututembelea hapa Washington kwenye studio zetu. Anaitwa daktari Christopher Mwanansao. Nimemuuliza naam, nikamuuliza daktari, sasa wengi wa wanafunzi wanapokuwa vioni, hasa katika masomo haya ya sayansi, unajua wengi wanakimbia, wanasema huu moto wake mkali brother <laughs> Eh, na, na, eh, eh, oh, oh, oh. Na ukija kwenye biology kama hao wanaosoma daktari <laughs> <Kazi laughs> kuna kitabu kwa tunakiita sisi mkate, maana lile kitabu nilikubwa namna hii lote, ile vile uliingize kwenye kichwa, sasa sio mchezo. Sasa kwanza tueleze tu kwa upande huo, pengine wanafunzi wanaopata tabu, unawaambia nini katika masomo wafanye Siamini si kwenye ugumu wa masomo, na kwa watu ambao nimesoma nao wengi, wanaweza wanafahamu, masomo mengi yanahitaji commitment. Yani, uh, ufocus, umeamua kuwa nani, na udedicate ule mda, don't usichanganye mawazo. Yani kwa faka umekwenda medicine mm -hmm. unaanza kuwaza na biashara zingine, kwa sababu automatically itachukua it, it mda wako wa kutosha. Kuna kozi ambazo unaeza ukafanya vitu hivo, medicine entirely inahitaji ukae pale kwa sababu mifumo ya binadamu ni complex, kwa wakati ule wa kozi ya medicine inahitaji hiyo, hiyo ni moja. kwa hiyo unahitaji ufocus. Namba mbili, huenda ni, ni nimesema usichanganye kwa sababu tuna changamoto sasa hivi, kila mtu anataka kuwa na maisha mazuri, kila mtu anataka awe na nyumba, kila mtu anataka awe na gari, kila mtu anataka sasa. Natamani vijana waamini kwenye process yaani hatua au mchakato mm -hmm. Yaani huwezi ukaamka uka, tu kwa sababu ende utakuta baadaye eza unafanya malpractice, ili upate hela au au itakufanya ule rushwa mm -hmm. Hivyo itakufanya sasa, kwa mfano, kama ambao wako shuleni anakimbia kipindi, anatoloka enda kufanya labda kitu fulani, ili apate hela, akitegemea akija atabraibu watu Hayo nawasema Patrick, ya kukimbia usikimbie darasani brother, kwa sababu ukimbia darasani, hasa wanafunzi wa vyuoni wanasema mbona unatafuta ajira. Akishaenda kupata hela zake huko nje anafikiri kwamba ah, hii nitakuja tu nita nitahonga mtu nitafanyiwa darasa nitatoa hongo alafu utafanyiwa kila kitu. Sasa hiyo anakwambia sio njia ya kwenda lakini vilevile nitataka kujua kuhusu yeye, pamoja na kwamba amekuwa daktari bingwa pia amefanikiwa kufungua uh, kliniki yake ya macho kule Bugando Mwanza. Hii aliwezaje na pengine njia gani ambazo anaweza kueleza kwa kifupi hapa? Napomaliza kazi zangu pale Bugando muda wa jioni, nakuwa niko free, sina kazi ya kufanya. Kwakuwa sina kazi ya kufanya na nimekuwa na koo nyingi Bugando, sahii tunaona watu takriban mia ishirini mia thelathini kwa siku, wengi sana yani, na hiyo ni kutoka wagonjwa baki. Wakati tunaanza kumi na nane tulikuwa na wagonjwa hamsini kwa wiki, sasa hivi sisi kwa siku tuna wagonjwa mia ishirini. Sasa kuna wagonjwa wengine wanasema dokta, tofauti na Bugando ntakuona wapi? Kwa nikaanza kufanya kazi kwenye baadhi ya hospitali za private na nini, kukuwa kuna changamoto changamoto, ndio nikasema nianze kwangu. Nimefungua kliniki inaitwa Mvision Center ambao ni specialized eye clinic. Sawa kabisa. Dkt Christopher Mwanasa huyu akikueleza jinsi alivyoanza akikutana na wagonjwa hamsini hatimaye mia na ishirini kwa wiki, watu ni wengi sana wanaugua macho kama kwa hakika na hatimaye dakta huyu akaamua sasa aanzishe kliniki yake ili baada ya saa za kazi aendelee kuwasaidia wagonjwa wengi ambao wanakuja kwenye hospitali eh, kupata matibabu ya macho. Shukran sana Daktari Christopher Mwanensao kuzungumza na VOA Express na moja kwa moja. Basi, msikilizaji, tuelekee katika habari za dunia. Afisa mmoja wa jeshi la Ukraine anadaiwa kuratibu shambulio la mwaka jana kwenye bomba la gesi asilia la Nord Stream kulingana na gazeti la Washington Post likinukuu vyanzo ambavyo havikutajwa nchini Ukraine na Ulaya. Hakuna mtu aliyechukua jukumu la milipuko ya Septemba mwaka 2022 kwenye kisiwa cha Bornholm cha Denmark ambayo iliharibu mabomba matatu kati ya manne ya gesi asilia ya yanayopita kwenye bahari ya Baltic na kupeleka gesi ya Rusia hadi Ulaya. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema kituo cha matibabu cha Shifa huko Gaza hakifanyi kazi tena kama hospitali na hali katika hospitali hiyo kubwa sana katika Gaza ni mbaya na ya hatari. Mkuu huyo wa WHO amesema mashambulizi ya risasi na mabomu kuzunguka hospitali hiyo yamezidisha ya hali ambayo tayari ni mbaya. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alisema siku ya Jumapili kuwa hakuna sababu ya wagonjwa katika hospitali ya shefa iliyozingirwa kwa Gaza kushindwa kuhamishwa kwa usalama, lakini akasisitiza kuwa wanamgambo wa Hamas wanafanya kila wawezalo ili kuwadhuru. Na mashauriano ya karibuni kuelekea mkataba wa kimataifa wa kupambana na uchafuzi wa plastiki yaliyoanza leo jijini Nairobi, huku mivutano akitarajiwa wakati mataifa yakilumbana juu ya nani yanapaswa kujumuishwa katika mkataba huo. Nchi zipatazo 175 zilikubaliana mwaka jana kukamilisha ifikapo mwaka 2024 mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kushughulikia masuala ya plastiki katika bahari na zile zinazoelea kwenye ukanda huo na kujipenyeza kwenye miili ya wanyama na binadamu. Na mgombea urais kupitia chama cha Republican, Tim Scott, anasema na anajiondoa katika ushindani wa kuonia urais mwaka 2024, ikiwa ni hatua ambayo iliwashangaza wafadhili wake na wafanyakazi wake wa kampeni seneta huyo wa jimbo la South Carolina alitoa tangazo hilo katika kituo cha Fox News Channel kwenye kipindi cha Sunday Night in America na Trey Gaudy Scott anasema nadhani wapiga kura ambao ni watu muhimu zaidi hapa duniani wamekuwa wazi wananiambia kwamba Tim siyo hivi sasa uamuzi huo unakuja wakati Scott akiendelea kupambana katika uchaguzi katika uwanja wa utawaliwa na rais wa zamani Donald Trump Sunday kuna huyu uh, na, Nadia Mukami uh, uh -huh. Na wimbo huu akishirikiana darasa anasema siko shua yeah. Kuna neno limesikia hapa. <laughs> Yaani haiko shua kwamba nampenda sasa kwa, na mm. Kwa hiyo eti acha anywe pombe <laughs> alafu aone aone kama tamisi tena, basi hii pombe inakuwa ni dawa gani, nakua ni kipimo, inakuwa ni, ni kipimo cha cha mapenzi ni dawa ya peke yake. <coughs> Mtu anayepiga kitu kama hicho inabidi umuulize vizuri na tueleze. Mtu ambaye anapiga hii pombe atatuambia, jamani, hivi hii inakuwa na kipimo au inakuwaje? Kwa hiyo akipiga maji za wasawa akawa amelewa, ndio itakuwa kipimo kwamba bado nakupenda tena si. <laughs> <laughs> Tumtafute naye hapa darasa. Haya ni kipengele cha barazani. Sasa wakati huu Kenya imetangaza Novemba 13, ni yani leo ni hmm, yes, siku ya mapumziko huko Kenya ya umma kwa ajili ya upandaji miti. Tumetaka kupata maoni yako msikilizaji wako, um, msikilizaji wetu, uh, wameandika wengi hapa na kuna wale ambao uh, walikuwa wametuma namba zao za simu. Utaendelea kuwatafuta ikiwa mawasiliano yatakubali, lakini namwona huyu Asman Nyongesa anasema kupanda miti ni kuzalisha mvua na kuepuka ukame wa kila mara kushuhudiwa. Pia tutakuwa na bidii ya kuzalisha chakula kupitia ukulima. Haya, huyo ni msikilizaji wetu Asman. Lakini vilevile vile, eh, yupo Juma Dunga akiwa kwa Dar es Salaam, anasema kwamba pongezi nyingi kwa wakenya wa kuandaa jambo hili la upandaji wa miti. Huyu anajiita Kunta Kinte, ni mwalimu wa somo la Kiswahili, Hussein Eshlahi Malaba boda huko Kenya. Upanzi wa miti ni hatua bora zaidi, kwani miaka mitano ijayo Kenya itakuwa kijani kibichi, na hivyo hewa yetu itakuwa imesafishwa vilivyo. Heko, mm. Rais kwa kutenga siku hii Maverik Felix anasema kwamba kweli changamoto nyingi zinakumba nchi ya Kenya hasa kwa tabia nchi. Anasema hii ni ishara kubwa kwa Kenya kuweza kusonga mbele. Korir Kipkemoi, kutunza mazingira na uongozi usiojali maslahi ya walio chini kimaisha ni jambo laki laki. Sijajua nataka kusema nini hapa, labda kifalsafa au pengine kifalsafa. Hae, naye, Robert Kipchumba Kulei anasema hatua muhimu inayolenga ubora wa mazingira kwa Kenya. Huyu Heri Ilindo Modest anasema sio ungwana, kwa sababu siku imeharibika bure ku wale kwa, kwa wafanyabiashara. naona kwamba biashara nya, nyingi zimekosekana mm -hmm. Haya basi, hiyo ni mawazo yake. Namwona pia Everick, Evan Rock Kiahumbi anasema ni hatua ilikuwa siku ya upandaji miti, eneza mbonea au baba mbonea anasema Watanzania sisi hatujafanya chochote, wanaacha kupanda miti na mahindi vilevile. Clayton Simalenga na Halim Bamugiga na Majaliwa Mashaka, wote wametuma maoni yao, na wengine wote endeleeni kutuma maoni yenu bila shaka. Patrick, nafikiri sasa ni wakati wa kusukuma gurudumu la muziki kwenye express, ama bila shaka. Na tunaungana naye, Sofia Nzau anakuja na kitu chake kura de hapa inabidi tuwe naye Kamau atueleze. mm -hmm. uh, wimbo huu unazungumzia nini? uh, wimbo wa Sofia Nzau anasema korakora korakora, mao mazito haya anasema ni Kikuyu kora. na tukamuuliza uh, producer mwenyewe vipi hapa, akasema hata yeye hajui, inabidi tumtafute Kamau hapa, lakini uh, ngoma yenyewe, eh, sawa kabisa, inakaa vizuri, vizuri. haya yeah, masuala ya, ya kutoka ushauri, u... mm -hmm. Niambie, kwenye ushauri leo kuna nini uh, kutokana na mvua za El Nino kuendelea kusababisha madhara ikiwemo vifo katika miji mingi ya Afrika Mashariki, huyu Profesa Fulbert Namwamba ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kijiografia anatoa ushauri wa wakazi wa Afrika Mashariki juu ya kile cha kuzingatia. Katika kipindi hiki cha mvua za El Nino ambazo ni mvua kubwa kabisa zimeanza kusababisha mafuriko katika miji tofauti ya Afrika Mashariki. Tumsikilize akizungumza na mwenzetu Idi Ligongo. Sasa wasema, cha mwenzako kikinyolewa chako kitie maji. Biu ya mgambo imelia, kuna jambo. Sasa ni kujipanga, kuwa serikali itawapa tahadhari. Kwa mfano, kuna sehemu fulani za Kenya ambayo serikali imeambia wananchi watoke pale, mahali pengine wameambiwa wafanye mambo fulani. Sasa yale maadili wanayopewa na serikali ni lazima wayafuatilie, na hao ni wananchi wa kawaida. Halafu wale maafisa wa serikali nao pia wajipange wawe na vifaa wawe na hema, wawe na mablanketi na pia dawa na magari ya kushughulikia madhara yoyote yatakayotokana na uharibifu wa El Nino. Na naomba kuwa wananchi kama wamechukua tahadhari, tutakuwa hatutakuwa na maafa mengi. Ndio naomba yeyote kuwa waambiwalo liwe, usijifanye kijinga kwenda kujiingiza pale. Ukiambiwa ukae mbali, ukae mbali. Ukiambiwa ufanye tahadhari fulani na maadili fulani, fuatili. Yeah. Kusaidia tafadhali. Haya, umesikia mambo hayo. Asante sana, ushauri safi kabisa huo kutoka uh, kwake Profesa Fulbert na Mwamba. Basi muda nao unakimbia kimbia, kimbia. Tuangalie hapa, swali la leo linasemaje? Ulipokeaje kauli ya Rais Ruto kuwataka Wakenya wajifunge mikanda kutokana na gharama ya maisha kuendelea kupanda? Matiko Mwita anasema viongozi wa Afrika wanadhani kuwa sisi ni mali yao binafsi. Ruto amejisahau, wanataka kuleta uongozi wa kimabavu. Alidhani uongozi ni mashindano ya urembo. mm-hmm. Kevin Matoke anasema hapo sawa, mikanda tulianza kujifunga kitambo, sisi tuko poa Kenya. <laughs> Jafet Mutiso anasema Wakenya wanafaa kuelewa nchi zinazoendelea zina misukosuko. Simon Simon anasema raisi wetu wa Kenya yetu ni sungura mjanja, sija kuchukilia hilo kwa urahisi. Ni baadhi ya maoni kutokana na hii kauli ya Ruto kuwataka Wakenya kufunga mikanda kutokana na hali tete ya maisha. Haya, tukiangalia na ujiri mitandaoni moja kwa moja kwa haraka haraka, kule nchini ni ligi kuu ya Uingereza, Chelsea Mancity, jana ilikuwa ni drama ya aina yake. i mechi imeisha goli nne kwa nne. Yaani mashabiki wa Arsenal wanasema wanatamani waone pale mtu anapigwa, lakini ikashindikana. Walipiga magoti wakaenda mm. kanisani kwenye mm. maombi na nini eti mancity ishindwe Alafu wao ndio waendelee kuongoza ligi, lakini mambo yakawa mazito, mambo yakawa mengine. Potechino akawapanga wachezaji wake vizuri sana na kaweza kudhibiti kuidhibiti ngome, yani ya kila wakipiga nyama wanajibu wanarudi, mpaka nne wana zimepatikana goli nane kwenye mechi ya jana, penati mbili, mechi ya kipekee kabisa ya ligi ya Uingereza, huku Liverpool akimtanga mtu goli tatu kwa nunge, yani dunge nyie ni wazee wa 5g 4g na 3g G.