Mwanda mwanda mwanda mwanda. So, karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, mimi ni mkamiti kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo haya ya jioni leo, Jumatatu tarehe 13 Novemba mwaka huu wa 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati, ikiwemo redio Citizen ya nchini Kenya na redio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, rais wa Kenya William Ruto afungua mkutano wa kimataifa wa kupambana na uchafuzi wa plastiki. Wanaharakati wa mazingira wanasema nini? mambo ambayo tunataka wazingatie kwanza ni kukomesha ule utengenezaji wa plastiki na huko komesha tunasema tunataka asilimia saa 75, kufikia mwaka wa elfu mbili na arobaini. Katika taarifa nyingine, zaidi ya watu ishirini wameuawa na wapiganaji wanaodhaniwa kuwa wa kundi la ADF katika mji wa Kisanga katika wilaya ya Beni huko DRC kwa kweli ni watu ishirini na watatu ambao wamewawa katika kijiji cha Kichanga ni katika tabaka la Bahumu usultani wa Watalinga na ilikuwa ni majira ya saa tano unusu za usiku. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ni nusu saa, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, anasema kituo cha matibabu cha Shifa huko Gaza hakifanyi kazi tena kama hospitali, na hali katika hospitali hiyo kubwa sana katika Gaza ni mbaya na hatari. Mkuu huyo wa WHO amesema mashambulizi ya risasi na mabomu kuzunguka hospitali hiyo yamezidisha hali ambayo tayari ni mbaya. Wakati huo Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema Jumapili kuwa hakuna sababu ya wagonjwa katika hospitali ya Shifa iliyozingirwa huko Gaza kushindwa kuhamishwa salama, lakini akasisitiza kuwa wanamgambo wa Hamas wanafanya kila wawezalo ili kuwadhuru. Kiongozi huyo wa Israel amekiambia kituo cha televisheni cha CNN kuwa wagonjwa mia moja waliondolewa hospitali na kwamba maelfu ya Wapalestina wanaoishi katika maeneo ya karibu waliondoka kwa salama katika eneo hilo wakitumia njia salama zinazoelekea kusini mwa Gaza City. Mgombea urais kupitia chama cha Republican Tim Scott anasema anajiondoa katika ushindani wa kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na nne ikiwa ni hatua ambayo iliwashangaza wafadhili wake na wafanyakazi wake wa kampeni. Senata huyo wa jimbo la South Carolina alitoa tangazo hilo katika kituo cha Fox News Channel kwenye kipindi cha Sunday Night in America akisema kwamba nadhani wapiga kura ambao ni watu muhimu zaidi hapa duniani wamekuwa wazi, wananiambia kwamba Timu, sio hivi sasa. Uamuzi huo unakuja wakati Scott akiendelea kupambana katika uchaguzi katika uwanja uliotawaliwa na rais wa zamani Donald Trump. Afisa mmoja wa jeshi la Ukraine anadaiwa kuratibu shambulio la mwaka jana kwenye bomba la gesi asilia la Nord Stream kulingana na gazeti la Washington Post likinukuu vyanzo ambavyo havikutajwa nchini Ukraine na Ulaya. Hakuna mtu aliyechukua jukumu la milipuko ya Septemba mwaka 2022 kwenye kisiwa cha Bornholm cha Denmark ambayo iliharibu mabomba matatu kati ya manne ya gesi asilia yanayo pita kwenye bahari ya Baltic na kupeleka gesi ya Russia hadi Ulaya. Marekani na NATO, mshirika wa mkataba wa Atlantic Kaskazini, The North Atlantic Treaty Organization, walikiita kitendo hicho kuwa ni hujuma, wakati Moscow ilisema ni kitendo cha ugaidi wa kimataifa wajumbe wa viongozi wa kuu wa upinzani nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wamewasili leo jumatatu nchini afrika kusini kujadili uratibu wa uchaguzi ujao katika nchi hiyo ya afrika ya kati maafisa wameeleza patrick nduwimana anaisoma taarifa kamili rais aliye madarakani felix chisekedi anawania muhula wa pili kwenye uchaguzi wa disemba 20 wachambuzi wengi wanahisi kuwa chisekedi atashinda uchaguzi huo kutokana na kuwa upinzani wa kisiasa nchini drc umegawanyika kati ya wapinzani kadhaa. Leo Jumatatu, wajumbe wanaowakilisha wanasiasa wakuu watano wa wapinzani wagombea wa uchaguzi ujao waliwasili mjini Pretoria kwa ajili ya mazungumzo, ni pamoja na mjumbe wa Mois Katumbi, mfanyabiashara tajiri na gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga, mjumbe wa Martin Fayulu, mgombea urais wa zamani, mjumbe wa waziri mkuu wa zamani Augustin Matata Ponyo na mjumbe wa Denis Mukwege, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2018. Mgombea mmoja atahitajika ili kuepuka kusambaratisha kura za upinzani, amesema mshiriki mmoja kwenye mazungumzo hayo ambaye hakutaka jina lake litajwe. Mazungumzo hayo ya Pretoria yanaweza kuendelea hadi Alhamisi na ameandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Afrika Kusini, In Transformation Initiative, ITI. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waendesha mashtaka nchini Uganda wamemfungulia mashtaka kamanda wa kundi la wanamgambo wanaohofiwa kwa ugaidi na mauaji ya watalii wawili wa kigeni pamoja na dereva wao mwezi uliopita. Kamanda katika kundi la wanamgambo wa Allied Democratic Forces ADF Abdul Rashid Kioto, maarufu kama Njovu, alikamatwa mwanzoni mwa mwezi huu na pia anatuhumiwa kuongoza mauaji ya kutisha katika shule moja hapo mwezi Juni. Uganda inalilaumu kundi la ADF ambalo lina uhusiano na kundi la Islamic state kwa mauaji ya watalii waliokuwa kwenye fungate wakiwa na mwongozaji wao katika eneo, pamoja na shambulio la shule lilo sababisha vifo vya watu arobaini na wawili, wengi wao wakiwa wanafunzi. Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi Sunak, amemrejesha madarakani kiongozi wa zamani David Cameron kama waziri wa mambo ya nje katika mabadiliko iliyosababishwa na kutimuliwa kwa waziri wa mambo ya ndani Suella Braverman baada ya ukosoaji wake dhidi ya polisi kuwa wanatishia mamlaka yake. Ilikuwa ni hatua ya hivi karibuni kwa waziri mkuu ambaye chama chake cha Leba kinafanya vibaya kabla ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. Rudi kwa Cameron inaelezewa kuwa Sunak anataka kumleta mtu wa mrengo wa kati zaidi mwenye uzoefu badala ya kuwatuliza mrengo wa kulia katika chama chake ambao walimuunga mkono Braverman. Pia inamaanisha mjadala wa mgawanyiko juu ya Brexit Cameron alifanya kura ya maoni juu ya wanachama wa Umoja wa Ulaya katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita na alichukiwa na wengi wa mrengo wa kulia katika chama baada ya kufanya kampeni ya kubaki. Alijiuzulu saa chache baada ya Uingereza kupiga kura kujiondoa. Wakati rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Xi Jinping watakutana Jumatano kwenye jimbo la California, maafisa wa Marekani hawatarajii mafanikio yeyote makubwa ambayo yanaweza kuboresha uhusiano huo. Badala yake, maafisa wa White House wanasema moja ya malengo yao makuu ya mkutano ni kuhakikisha pande zote mbili zinaendelea kuzungumza ili kupunguza uwezekano wa mivutano kati ya Marekani na China kuingia katika mgogoro. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio ya Sauti ya America, Washington DC. Habari kuu inatupeleka huko Nairobi, Kenya. Rais wa Kenya William Ruto leo Jumatatu amefungua mkutano wa wiki nzima wa kikao cha tatu cha kamati ya majadiliano baina ya serikali wa kukomesha uchafuzi wa plastiki unaofanyika nchini humo, na kuzirai nchi za Afrika kutafuta njia mbadala za kutumia mifuko ya plastiki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo together Wakati akifungua rasmi mkutano huu watatu na waleta kwenye jukwaa moja wajumbe kutoka mataifa zaidi ya 170 kwenye makao makuu ya shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP, gigiri jijini Nairobi kujadili usuluhishi ulioidhinishwa na kamati ya majadiliano ya kiserikali kuunda chombo cha kisheria cha kimataifa juu ya uchafuzi wa plastiki na kuwa sehemu ya mkataba wa kimataifa wa kukomesha uchafuzi wa plastiki. Rais Ruto amesema kuwa kuna haja ya kuchunguza njia mbadala zisizoegemea matumizi ya plastiki kuondoa athari mbaya ya kimazingira kiafya na kijamii. It is a shared belief of many that this third session presents an opportunity for you distinguished delegates to convert the draft into kwa kufanya hivyo, Ruto ameeleza kuwa bara la Afrika litaongoza kutokana na rasilimali zake na kuwa soko muhimu kwa ulimwengu, na hii itakuwa nafasi ya uwazi ya kunawiri ukuaji wa uchumi wake. Aidha, amesisitiza kuwa ili kukabiliana na uchafuzi wa plastiki, mazoea ya binadamu lazima yabadilike, hasa katika matumizi ya mifuko hiyo na utupaji wa taka. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa, UNEP, Inga Anderson, amesema mkutano wa Nairobi unastahili kuwa suluhu ya athari zinazoletwa na bidhaa za plastiki, na maafikiano yanastahili kuboresha udhibiti wa taka na usafirishaji, na pia kufikiria upya kabisa jinsi binadamu wanavyoweza kutumia plastiki, kuchakata rasilimali kwa ufanisi zaidi kwa maisha yao. To mkutano huu unajiri siku chache tu baada ya mamia ya wanaharakati wa mazingira kuandamana jijini Nairobi kutaka hatua za wazi kuchukuliwa kuzuia uzalishaji wa hali ya juu wa plastiki na kampuni chafuzi kuchukuliwa hatua. Helen Kahaso Dena, kiongozi wa mradi wa kiafrika wa kukomesha plastiki kutoka shirika la Greenpeace Africa ameeleza VOA kuwa mazungumzo juu ya mkataba huu ni fursa ya kukomesha wachafuzi wakubwa, kukomesha kabisa uzalishaji wa plastiki na kulinda maisha. Mambo ambayo tunataka wazingatie kwanza ni kukomesha ule utengenezaji wa plastiki, na huko komesha tunasema tunataka asilimia sa sabini na tano kufikia mwaka wa elfu mbili na arobaini. La pili kuna wale ambao wanafanya kazi katika sekta tofauti tofauti za uh, plastiki kuna wale wanatengeneza, kuna wale wanakusanya uchafu, uh, tunawaita kwa kimombo waste pickers. Yani hao ndo wanaathiriwa zaidi. Tunaomba pia serikali ziweke mikakati ambayo itaangalia hawa watu ambao tayari wako kazi zao ziko katika ile Uh, wa utengenezaji wa plastiki. Mwaka elfu mbili na kumi na saba Kenya ilianza kutekeleza sera inayopiga marufuku utengenezaji, uingizaji na matumizi ya mifuko ya plastiki. Hata hivyo, pamekuwa na ukiukaji, hali ambayo imeilazimisha Halmashauri ya Mazingira NEMA, wiki iliyopita, kutoa onyo kwa viwanda na biashara ndogo ndogo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Sasa tuelekee huko nchini DRC ambapo zaidi ya watu ishirini wameuawa kwa mapanga katika mji wa Kichanga, wilaya ya Beni. Wengi miongoni mwa waliouawa ni wanawake na watoto. Serikali ya DRC inawatuhumu wapiganaji wa ADF kwa kuhusika na mauaji hayo. Ripoti zaidi na Hoster Malivika kutoka Goma. Waliwawa wengine kwa kisu kwa mipanga na wengine kwa, kwa risasi. Mumbere Sipila ni mkazi wa kijiji cha Kamango kilomita kumi na tatu na kijiji cha Kichanga kilichoshuhudia mauaji usiku wa kuamkia leo mauaji ambayo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lasema imetekelezwa na wapiganaji kutoka kundi la ADF. Kwa kweli ni watu ishirini na watatu ambao wamewawa, ni katika kijiji cha Kichanga, ni katika tabaka la Bahumu, usultani wa Watalinga, na ilikuwa ni majira ya saa tano nusu za usiku ndipo adui aliingiza kwenye kijiji hicho, kwa sababu watu walikuwa wengi ambao ma walikufa maramoa. Shefu wakasema wanje wazike sasa mili ambayo zimeonekana tayari. Eneo hili likiwa karibu na mpaka wa Uganda, wakazi wanahofia maisha, wakilazimika kukimbilia taifa jirani la Uganda, ikiwa chini ya milima ya Rwenzori. Kwa sasa hali ni mbaya, kwa sababu kijiji cha Kichanga kimeisha na wakaaji wake wote, wengine wamekimbilia Uganda na wengine wamekimbia sehemu za Nobili hata wengine hapa Kamango na idadi nyingine ya wakaaji ambao walikuwa chini ya Kichanga sehemu za Ndiva nao wameanza kutoka, kwa sababu wakihofia maisha yao. Mauaji hayo yanajiri wakati kuna muungano wa jeshi la Uganda UPDF na lile la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC, ambao wako katika msako wa wapiganaji hao kwa muda mrefu eneo hilo. Iber Masomeko ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa akiwa katika mji wa Goma. hiyo cooperation kati ya jeshi la Kongo na jeshi la Uganda, mpaka pale hiyo cooperation haiyatosha, resulta zenye tulikuwa na chunga kunapita masiku mingi, ile cooperation iko, lakini watu wanaendelea kuwawa. Eh, kat yateritoare ya Beni wakuu viongozi inaomba warevoir uh, ile cooperation na wafikse maobjektifu za, za, zitakuwa atenable kusema ile mauaji iishe. Upande mwingine wagombea wa bunge wakiwa na wasiwasi, kwani kuna baki siku tano kabla kampeni za uchaguzi kuwanja rasmi. Izerboka sereka watevwa ni ubunge wa Beni: ni katika mazingira magumu kabisa ndipo tutaweza kufanya kampeni kwa sababu vita vingali vinaendelea mauaji yanaendelea pembezoni mwa mji wa Beni. Uh, ukosefu wa usalama hapa mjini Beni, watu wanauliwa, na mazingira ambayo tutafanya kampeni kabisa, si mazingira ya rahisi, hadi tukienda hewani. Watu hao wamezikwa na wengine bado ikiwa haijulikane wapi walipo. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mvua zinazoendelea kunyesha jijini Dar es Salaam zinaleta athari katika maeneo mbalimbali ya jiji hilo, huku wananchi wanaoishi maeneo ya mabonde wakiathirika zaidi. Wakazi wa bonde la mto Msimbazi wanaitaka serikali kuharakisha mpango wa kuwalipa fidia ili waweze kuondoka katika maeneo hayo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ameandaa ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa wakazi hao, ni miaka miwili imepita toka wapewe ahadi ya kulipwa fidia ya maeneo yao, lakini ahadi hiyo imeshindwa kutekelezwa kwa kipindi kirefu, huku wakikumbana na changamoto za mara kwa mara wakati wa mvua. Salama Abdalla, mkazi wa mtambani B, Dar es Salaam, amesema serikali inapaswa kuwalipa fidia wananchi wanaoishi katika maeneo hayo ili waweze kuhamia katika maeneo mengine na kuipisha serikali kukamilisha mradi katika eneo hilo. Kwa hiyo wito wangu kwa serikali, tunamwomba Mheshimiwa mama tusaidie tupate hizi fedha kwa wakati ambao wametuambia, ili na sisi tukajitafute maeneo mengine tuweze kuendelea na maisha yetu na wao vilevile vile, tuwapishe waendelee na miradi wazidi kuijenga nchi yetu. Hali hii inaonyesha changamoto katika utekelezaji wa mradi kukabiliana na mafuriko ambao umefadhiliwa na Benki ya Dunia kwa gharama ya zaidi ya dola za Marekani milioni 350 kulingana na taarifa za wakala wa barabara Tanzania, zaidi ya watu elfu tatu mia tano wanatarajiwa kuondoka katika bonde hilo, huku kaya 2214 zikikubali kiwango cha fidia. Kaya 167 hazikubaliani na fidia, pamoja na kaya 211 hazikufika katika zoezi la uhakiki wa fidia. Salehe Muhamedi, mkazi wa Jangwani, amesema mpaka sasa wameshindwa kuelewa utaratibu wa usainishaji wa fidia, suala lilopelekea baadhi ya wa wananchi kugoma kusaini fidia hizo kutokana na kutogawiwa kwa usawa, na kuongeza kuwa serikali inapaswa kutambua kuwa fidia ni haki yao na si ni haki yetu, sio hisani. Na hata ukiangalia fidia yenyewe haieleweki, huyu anapata nyingi, mwenye nyumba ya kawaida anapoa nyingi, mwenye nyumba nzuri iliyokuwa vizuri kidogo anapata yaani, haieleweki hii fidia inakuwaje? Hadi sasa hivi sasa tuelewi tatizo ni nini? Na ndio maana kuna wengine wamegoma kabisa, wamesema hatusaini, tutakwenda uko Benki ya Dunia tujue mambo yanayokuwaji. Naye mbunge wa jimbo la Ilala na naibu spika wa bunge la Tanzania Musa Azani Zungu amethibitisha kuwepo kwa uchelewesho wa mali wa fidia kutokana na baadhi ya wananchi kugoma kupokea fidia zao kwa madai kuwa fidia hizo ni ndogo ukilinganisha na maeneo yao. Kuna makundi kadhaa pale ambayo yalikuwa yalifanyiwa tathmini na pesa zao zilikuwa zilipwe kitambo kidogo, lakini kuna baadhi ya watu kwa mujibu wa stahiki na haki ambazo wanazo, wakaona kuwa malipo yalipewa ni madogo, walikataa kukubali malipo hayo, na kesi zao zikachukuliwa na wahusika zikafanyiwa tathmini Revisit, kutizama uhalali kama wapi wapi walikosea walipatia. Hata hivyo, waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa Mohamedi Mchengerwa amewahidi wananchi wa, wa bonde la Msimbazi kwamba atakutana nao wiki hii na kujadili kuhusu kuanza kwa mchakato wa kuafidia. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Daressalam. ika kona ya michezo na wasipoti wako sandey Shomari na moja kwa moja. Basi tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo wachezaji wa timu ya taifa ya nchi hiyo Taifa Stars wamecheza soka la wa kulipwa nje ya nchi, wanatarajiwa kuanza kuwasili nchini humo kuanzia leo kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wa kufuzu kombe la dunia dhidi ya Niger mwishoni mwa wiki hii. Tayari serikali ya nchi hiyo imetoa ndege maalum kwa ajili ya kuwasafirisha wachezaji hao. George Njogopa anayo taarifa kamili. Tayari wachezaji wengine wa timu ya taifa Taifa Stars wameingia kambini wakijiandaa na mchezo unaofanyika mwishoni mwa wiki katika dimba la Marakash huko Moroko. Mchezo dhidi ya timu ya taifa Niger unatizama na wengi kama mtihani mwingine kwa timu ya taifa katika harakati ya kufuzwa katika michuano ya kombe la dunia itakayofanyika kwa ushirikiano kati ya Marekani, Kanada pamoja na Meksiko. Baada ya mchezo utakaofanyika huko Morocco, Taifa Stars itarejea nyumbani haraka kwa ajili ya mchezo mwingine dhidi ya timu ya taifa ya Morocco utakaofanyika mwanzoni mwa wiki ijayo katika dimba la Benjamin Mkapa. Michezo yote ni muhimu kwa Taifa Stars iliweza kufuzwa katika fainali za kombe la dunia. Tayari Taifa Stars shakara tiketi katika michuano mingine ya kimataifa, michuano ya AFCON itakaofanyika mwaka ujao nchini Ivory Coast wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njongopa wa Sauti Amerika. Asante sana George Njongopa, na moja kwa moja situruke hadi kule nchini Kenya, ambapo mchezaji wa kimataifa mchezo wa volleyball Sharon Chepchumba atoa wito kwa wachezaji wa nyumbani kutolegeza kamba, hasa wanapojiandaa kwa mashindano ya Olimpik. Sharon alisema hayo alipozungumza na meza ya michezo jijini Nairobi. Denis Onyonyi anayo taarifa zaidi. Mchezaji mahiri wa timu ya taifa mchezo wa voleyboli Malkia Strikers Sharon Chepchumba amewataka wachezaji wenza kuimarisha mazoezi yao kwenye vilabu wanazowaziwa jibikia kabla ya kushiriki michuano ya olimpiki mwakani. Sharon ambaye amejiunga majuzi na klabu ya PAOK Thessalonike ya Ugiriki akitokea klabu ya Aris Thessaloniki anasema kuwepo kwa wachezaji wachanga katika kikosi cha Malkia Strikers kiliofaidi pakubwa na hivyo kufuzu kwa urahisi mashindano hayo ya Olimpiki, na sasa anatoa wito kwa wao kutolegeza kamba katika mazoezi ili kusajili matokeo mema watakaposhiriki mechi ya Olimpiki mwakani. This time round league ni tough. Hii ni mara ya pili sasa mimi kukualifai kwenda Olympics na timu ya Malkia Strikers. ningependa kusema kuna wale wachezaji wachanga ambao walikuwa kwenye timu na pia walikuwa wanatamani sana kufika kwenye kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwana wetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya. Na moja kwa moja tutuelekea hadi kule nchini Rwanda ambapo timu ya taifa ya soka ya Rwanda inajiandaa, mavubi kumenyana Jumatano wiki hii na Zimbabwe kusaka tiketi ya kombe la dunia. Na katika mashindano ya wavu ukanda wa tano yameanza hayo jijini Kigali hii leo, mengi zaidi anayo mwanamchezo wetu Christopher Karenzi tukianza na soka, kikosi cha timu ya taifa ya Rwanda kipo kambini, wanashuka dimbani Jumatano wiki hii kumenyana na Zimbabwe mjini Huye, kusini mwa Rwanda. Mchambuzi wa soka Mwar Abdu Jabari Gakuba anatathmini mchuano huu na safari amavyo ubistazi kwa ujumla. Kwanza kabisa ukiangalia timu ambazo ziko kwenye kundi moja na Rwanda kuko South Africa kuko Nigeria, ni timu ambazo zina historia kubwa zina wachezaji wenye uwezo mkubwa. Uh, Rwanda wanatakiwa kujenga soka yao kwa uvumilivu, lakini kwanza kwa kupanga mikakati eh, ya kuendelesha soka. Tukio bado nchini Rwanda, mashindano ya ukanda wa tano ya mpira wa wavu KVB zone 5 volleyball club championship 2023 yamepangwa kufanyika katika uwanja wa ndani wa BK Arena jijini kigali yamezileta kwa pamoja timu 16 kutoka mataifa manne upande wa wanaume zipo timu kumi huku timu za wanawake zikiwa ni sita kutoka kona ya michezo voa kigali mimi ni mwanamichezo wako christopher karenzi shukran sana christopher karenzi na moja kwa moja suka hadi jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo timu za taifa za wanawake na wanaume zinashuka viwanjani wiki hii kwa ajili ya kufuzu kombe la dunia wakati vijana wa tipi mazembe engeleba wapata zawadi noni ya dola milioni moja. Haya, Kaozikosha tueleze zaidi kutoka Lubumbashi. Nam, tuanze na kandanda. Mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia 2026 timu ya taifa ya Leopa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana Jumatano mjini Kinshasa na timu ya taifa ya Mauritania wachezaji wa kulipwa wa Leopar kutoka sehemu mbalimbali duniani wamefanya kambo yao ya muda mjini Kinchasa tangia Jumamosi Mosi. Leopar ya DRC ilishiriki kwa mara ya kwanza kwenye fainali ya kombe ya dunia mnamo mwaka 1974 na, na kutimuliwa kwenye raundi ya kwanza. Leopar ya wakinadadi ya wasichana wasiozidi miaka 20 na pia itacheza mechi yake ya pili ya Jumamosi mjini Bujumbura kisha kuichapa majuzi mjini Kinchasa timu ya taifa ya Burundi goli tatu kwa mbili. African League Makala ya kwanza timu ya Tipi Mazembe ya Lubumbashi iliyotimuliwa kwenye raundi ya robo fainali ilipata zawadi nono hii jana, dola milioni moja Marekani ja kwa kushiriki kwenye makala ya kwanza. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, jina langu Kaozi Kosha. Shukrani sana Kaozi Kosha kwa taarifa hiyo kutoka Lubumbashi. Ndio tunakamilisha meza ya michezo kutoka mjini Washington. Jina langu ni Sanday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Ili kupata habari mbalimbali mbali za kidunia alfajiri na mapema, ungana nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika, Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki na kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, anaitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana Mkamili Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni, nikiwatakia usiku mwema, tunawachena mwenzetu Idi Ligongo akikuletea tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kutokana na migogoro mingi, ikiwa ni pamoja na mizozo hasi ya njaa, maafa ya asili na mabadiliko ya hali ya hewa, takribani watu milioni 110 wamelazimika kuyahama makazi yao, kwa mujibu wa Filipo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Hiyo ni idadi ya kushtusha, japo haishangazi, kutokana na wingi wa migogoro ambayo imetokea katika miezi michache iliyopita. Kwa mfano, maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaeleza hali ya Sudan inakuwa ya haraka zaidi duniani inayosababisha watu kukosa makazi, amesema Robert Wood, naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Nchini Ukraine, zaidi ya watu milioni tano sasa wamekimbia makazi yao na kuhamia kwengine ndani ya nchi kwa sababu ya uvamizi mkubwa usio halali wa Rusia, na wakimbizi wengine milioni 6 wamekimbilia nchi jirani. Kwa upande wa Bangladesh, karibu wa Rohingya milioni moja, wengi wao walifukuzwa kutoka makwao na jeshi la Bama katika kampeni ya kikatili, sasa wanaishi katika kambi za wakimbizi. Tangu Azerbaijan ifanya operesheni za kijeshi katika jimbo la Nagorno Karaba Septemba 19, zaidi ya wakimbizi laki moja na watu waliohamishwa wamekimbilia nchi jirani ya Armenia na huko Gaza wa Palestina ambao wameishi chini ya ukatili wa Hamas kwa miaka na miaka, wanateseka bila kosa lolote. Kwa upande wetu, Marekani inafanya kila liwezalo kushughulikia hali ya dharura ya kibinadamu ya Gaza, amesema Balos Wood. Sisi ndio wafadhili wakubwa zaidi wa pekee kwa watu wa Palestina, tukiwa tumechangia zaidi ya dola bilioni moja kwa UNRWA toka 2021 na wiki iliyopita Rais Biden alitangaza nyongeza ya dola milioni mia moja kusaidia juhudi za kibinadamu kwa watu wa Palestina wa Gaza na ukingo wa Magharibi. Hata hivyo, licha ya kwamba bajeti ya misaada ya kibinadamu duniani kupata wakati mgumu kuendana na mahitaji ya kidunia, Balos Wood amesema ni lazima tuangalie wafadhili zaidi ya wale waliozoeleka kuchangia masuala ya kibinadamu na mashirika kwa muungano mpana wa mashirika ya maendeleo sekta binafsi na watendaji wa mashirika ya kiraia ili tuweze kukabiliana na majanga ya kibinadamu na wakimbizi kwa njia endelevu zaidi. Wakati wa wiki ya mkutano wa viongozi wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka huu, Marekani ilijiunga katika Jukwaa la Uchumi Duniani katika kutoa wito wa mashirika ya kibinadamu na maendeleo, wafadhili na serikali wenyeji, taasisi za fedha za maendeleo wawekezaji na mashirika kuunganisha nguvu ili kuhamasisha kupatikana dola bilioni kumi kwenda katika mtaji wa uwekezaji Wito huu wa kuchukua hatua ndiyo msingi wa juhudi zetu za kuvumbua namna ya kufanya kazi na washirika wapya na kuimarisha diplomasia kuelekea suluhisho la hali ya muda mrefu ya kibinadamu, amesema Balozi Wood. Hatuwezi tena kutegemea suluhisho la karne ya 20 kwa matatizo ya karne ya 21 Tunahitaji mbinu mpya, na najua kwa pamoja tunaweza kuzipata. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.