Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Novemba 14 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu na Afrika Mashariki, na tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <coughs> Wagombea sita mashuhuri wanaogombania kiti cha uraisi cha nchini Madagaskar Jumatatu wametangaza nia ya kususia uchaguzi wa wiki hii, na wachambuzi wanaendelea kutafakari juu ya uhusiano wa Saudi Arabia na mataifa Afrika baada ya kumalizika kwa mkutano uliowakutanisha viongozi wa Afrika na Saudi Arabia. Nini kipo nyuma ya ushirika huo? Kiona hapa ni utafutaji wa fursa. Sasa Saudi Arabia ni mmoja ya nchi ambao kwamba wana mfuko mkubwa sana wa wa fedha ambao kwamba wanaweza kutumia kuwaletea manufaa katika uchumi wao. Naam, basi hivyo ni vidokezo vya habari ambazo tumewaandalia asubuhi ya leo katika matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia hapa, zinasomwa na Abdu Shakur Abord. na kwanza bila shaka ni hapa Washington ambako rais Joko Widodo wa Indonesia, taifa lenye idadi kubwa ya Islamu duniani, ametoa wito kwa rais Joe Biden kuchukua hatua zaidi kusitisha mateso dhidi ya wananchi wa Palestina alipokutana na kiongozi huyo White House Jumatatu. Widodo yuko Washington kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kufikia kiwango cha mshirika kamili wa kiusalama na kijeshi, viwango vya juu kabisa vya kidiplomasia vya Marekani. Zungumza kabla ya mkutano wake na Biden katika ikulu, Widodo alisema nchi yake ina matumaini ushirikiano huu mpya utachangia katika amani ya kikanda na kimataifa. Hivyo aliendelea kusema kwamba Indonesia inatoa wito kwa Marekani kufanya juhudi zaidi kusitisha mateso huko Ghaza, akiongezea kwamba usitishaji mapigano ni lazima ufanyike kwa ajili ya ubinadamu. Biden alitaja orodha ya mambo yenye masilahi ya pamoja ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa usalama, usafiri wa baharini, kujenga mfumo thabiti wa uchukuzi wa bidhaa na mpito w kuelekea nishati mbadala ili kupambana na mzozo wa hali ya hewa. Hakutaja suala la vita vya Gaza. Viongozi hao wawili wanatofautiana kabisa juu ya ugomvi huo pale Biden akiunga mkono Israel bila ya kutetereka na Widodo akidai kusitishwa mara mmoja mapigano huko Ghaza na kuunga mkono tume ya Umoja wa Mataifa ambayo imekuwa ikikusanya ushahidi wa uhalifu wa vita unaotendwa na pande zote mbili tangu shambulio la Hamas la Oktoba 7. Jeshi la Israel limetoa video na picha jana Jumatatu ambayo inaonyesha kile linadai ni silaha zilizowekwa na Hamas katika ghorofa ya chini ya hospitali ya watoto huko Gaza, ambako pia linasema inaonekana kama mateka walikuwa wanashikiliwa hapo. Msemaji wa jeshi Admirali Daniel Hargari amesema wanajeshi waligundua ua mkubwa nje ya hospitali ambako kulikuwepo na kasha ya silaha ikiwa ni pamoja na maguruneti na koti zinazovaliwa na wanaojitoa mhanga kulipua na vilipuzi vingine katika ghorofa ya chini ya hospitali ya Rantisi inayowatibu watoto wenye ugonjwa wa saratani. Hagari anasema mahala hapo imefanyiwa uchunguzi ambako inaonekana kama mahali watu walikuwa wanaishi kukiwa na jiko dogo pamoja na njia ya kwenda chini kwa chini hadi nyumba ya kamanda mwandamizi wa Hamas. Hamas na maafisa wa hospitali hiyo huko Ghaza wamekanusha kwamba jengo hilo lilikuwa linatumiwa kwa namna hiyo. Hapakuwa na jibu lolote kutoka Hamas kuhusu taarifa hiyo mpya Israel. Kwa mara nyingine tena, umoja wa Mataifa umetoa wito wa kusitishwa mapigano dhidi ya vituo vya afya huko Ghaza. Israel inadai inaruhusu kuondolewa kwa wagonjwa na raia. Waasi kutoka jimbo la Oromia nchini Ethiopia Jumatatu wamesema walikuwa nchini Tanzania kwa duru ya pili ya mazungumzo na serikali ya Ethiopia ili kujaribu kumaliza mapigano ya miongo kadhaa kati yao. Mazungumzo hayo yamefanyika baada ya kupita zaidi ya miezi sita toka duru ya kwanza ya mazungumzo kufanyika kati ya jeshi la ukombozi la Oromo OLA na serikali ya Ethiopia na kumalizika bila ya kufikia makubaliano. Idi Ligongo anasomea ripoti kamili. Mzozo huo katika miaka ya hivi karibuni umesababisha vifo vya mamia ya watu na maelfu wengine kuyahama makazi yao katika jimbo lenye watu wengi zaidi nchini Ethiopia. Katika taarifa yake, OLA imesema inaendelea kuwa na dhamira ya kutafuta suluhu ya kisiasa kwa njia ya amani. OLA imesema imechelewesha kutangaza mazungumzo ili kuhakikisha ujumbe wake unapita salama katika kile ilichokiita mstari wa mbele huko Oromia hadi mahala mkutano unapofanyika. Afisa mmoja wa karibu na wasuluhishi hao ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema mazungumzo hayo yalianza wiki iliyopita katika mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam, na kusimamiwa na jumuiya ya kikanda ya Afrika IGAD. Serikali ya Ethiopia haikujibu ombi la kutoa maoni kuhusu mazungumzo hayo. OLA ni kundi lililopigwa marufuku lililojitenga na chama cha ukombozi wa Oromo ambacho zamani kilikuwa chama cha upinzani kilichopigwa marufuku ambacho kilirejea kutoka uhamishoni baada ya waziri mkuu abi Ahmed ambaye yeye mwenyewe ni Muuromo kuchukua madaraka218 Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumekucha Afrika. Mkuu wa idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa Martin Griffith amelaani utumiaji nguvu kupita kiasi dhidi ya raia wanaopatikana katikati ya vita nchini Sudan, na amesema msaada wa dharura unawafikia idadi ndogo kabisa ya watu wanaohitaji msaada huo. Griffith ameomba kufunguliwa njia bila ya kipingamizi chochote, kuruhusu timu za wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuingia kusaidia kukabiliana na kile alicho ieleza maafa yanayokumba binadamu huko Sudan. Griffith alikuwa anazungumza kwenye jopo la kwanza na msaada la dharura wa Sudan, lilohudhuriwa na wajumbe wa jeshi la taifa na wale wa kikosi cha RSF, na kusema kwamba baada ya miezi saba ya mapigano kuna watu milioni 25 nchini sudan ambao wanahitaji msaada wa kibinadamu, lakini amesema tatizo kubwa ni kupata njia za kuwafikia amesema tangu katikati ya april vita vilipozuka wameweza kuwafikia watu milioni nne laki moja peke yake. Pande hizo mbili ziliahidi wiki iliyopita kwenye mazungumzo nchini Saudi Arabia kwamba watafungua njia kupita msaada wa dharura na kupatia Umoja wa Mataifa jukumu la kuunda jopo la kurahisisha utekelezaji wa ahadi hizo. Wajumbe wanaoshughulikia mkataba wa kwanza wa kimataifa juu ya kupunguza uchafu kutokana na plastiki wanahitajika kuharakisha kufikia makubaliano, amesema Rais William Ruto wakati akifungua mazungumzo mjini Nairobi jana Jumatatu. duru kwa... Duniani kwa wakati huu huzalisha tani milioni nne za uchafu wa plastiki kila mwaka, na ni chini ya asilimia kumi tu ya uchafu huo unaochakatwa kulingana na shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa, sehemu kubwa ya uchafu huo unapatikana baharini kila mwaka. Wajumbe wanaokutana katika mji mkuu wa Kenya kwa duru ya tatu ya mazungumzo wanatathmini orodha ya hatua zinazoweza kuchukuliwa, ikiwa ni kupunguza uzalishaji au kuweka kipao mbele usimamiaji wa uchafuzi, uchafuzi wa plastiki. Wajumbe watabidi kuamua ni hatua gani iliyo bora ili kupunguza uchafu na kukabiliana na mkataba wa mwisho. Wa mataifa viwanda vya plastiki na wasafirishaji wakuu wa kuwa mafuta na bidhaa kutokana na mafuta kama Saudi Arabia hawataki kupunguza utumiaji wa plastiki wakitoa hoja kwamba mkataba wa kimataifa unabidi kusisitiza juu ya kuimarisha mfumo wa kuchakachua plastiki na kutumia mara kwa mara plastiki iliyopo. kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi baada ya taarifa hiyo ya habari wagombea sita mashuhuri wanaogombania kiti cha rais nchini madagaskar wameliambia shirika la habari la afp jumatatu kwamba wanapanga kususia uchaguzi wiki hii na hivyo kuzidisha mzozo wa kisiasa unaikumba nchi hiyo wagombea hao sita ni sehemu ya kundi kubwa la wagombea wa upinzani wanaofanya maandamano karibu kila siku kwa wiki kadhaa. Wanasema hawatashiriki katika uchaguzi wa Alhamisi na kushawishi wafuasi wao kutopiga kura. Idi Ligongo anasomea ripoti kamili. Taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Hindi mashariki ya Afrika limetikiswa na mvutano mkali kati ya Rais Andri Rajolina anayewania kuchaguliwa tena na viongozi wengi wa upinzani. Takribani wagombea kumi na wawili wa upinzani wameongoza karibu kila siku maandamano yasiyo na kibali Antananarivo kwa zaidi ya mwezi mmoja wamepinga kile walichokiita mapinduzi ya kitaasisi ambayo yanampendelea rais aliyeko madarakani. Maandamano ambayo yamewavutia mamia kadhaa ya watu yamekuwa yakitawanywa na polisi mara kwa mara. Jumamosi, maafisa wa usalama walifiatua gesi za kutoa machozi na kuwaweka kizuizini waandamanaji kumi na mmoja. Katika mkutano mwingine, mgombea ambaye ni mmoja kati ya marais wawili wa zamani wanaowania urais Marc Ravalomanana mwenye umri wa miaka sabini na mitatu walijiunga kwenye wito wa kususia uchaguzi. Amesema wanawaambia watu wasiende kupiga kura. Hery Rajaonarimampianina, rais mwingine wa zamani wa Madagascar, anasema uchaguzi huo una mashaka non, Hapana, sitaenda kupiga kura. Hilo iliko wazi kabisa. Mimi ni mtu ninayefata misingi thabiti na ninadhani muungano wetu pia ni watu wanaofuata misingi thabiti, hivyo ukishalani kitu hurudi nyuma. Kwa hiyo iko wazi, sio siku ya mwisho kwa wewe kuamua kushiriki katika uchaguzi? Hapana, hatutalifanya jambo hilo. pa o vaa sprsente ueti Wiki iliyopita spika wa baraza kuu la bunge, ambaye anaongoza kundi la upatanishi kutafuta njia ya kuondoa mgogoro huo, alitoa wito wa kusimamishwa kwa uchaguzi wa rais ili kuhakikisha amani na mshikamano unapatikana. manaza yanchu ni fenta iraisa pirenena dia tsi fenakeitini mba afana mchakato wa uchaguzi lazima uzingatie viwango vya kimataifa. Hali haiko hivyo kwa sasa kwa uchaguzi ambao tunajaribu kuandaa Novemba 16. Tunatoa wito kwa nguvu zote za mchakato wa uchaguzi, usimamishwe. Atu, mudawake, wa uchaguzi usimamishwe. Pifdiana na suspension du processus electoral. Rais anayemaliza muda wake alifanya mkutano wake wa mwisho wa kampeni Antananarivo Jumapili mbele ya umati wa watu waliovalia fulana zenye picha yake. Rajoelina mwenye umri wa miaka 49 alikuwa rais mwenye umri mdogo zaidi barani Afrika mwaka 2009 alipoingia madarakani kwa mapinduzi. Umoja wa Ulaya, Marekani na wanachama wengine wa jumuiya ya kimataifa wameelezea wasiwasi wao mkubwa kutokana na mivutano ya kisiasa na kulaani matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya upinzani. na mnaendelea kusikiliza taarifa habari katika Kumekucha Afrika na ripoti za waandishi wetu. Tume huru ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, SENI, imesema Jumatatu kwamba iko tayari kuunda uchaguzi wa haki na kuaminika mwezi ujao, licha ya kuongezeka kwa mzozo wa usalama mashariki ya nchi na wasiwasi ikiwa uchaguzi mkuu wa Desemba 20 utafanyika kwa njia huru na wazi. Kampeni rasmi zimepangwa kuanza wiki ijayo baada ya kipindi cha mvutano na kucheleweshwa kuandikishwa wapiga kura na wagombea, ambacho wapinzani wanahisi utaratibu ulikuwa na kasoro na kupendelea chama tawala. Rais wa Seni, Denis Kadima, alikutana na wagombea wote 26 wa kiti rais mjini Kinshasa jana Jumatatu, na kusema kwamba tume ina dhamira ya dhati kupanga uchaguzi wa kuaminika, wazi, unaohusisha wote na kwa amani. Kadima anasema anatambua kwamba tume inabidi kuimarisha sifa zake na kwamba inajaribu kuimarisha imani na kurudisha imani miongoni mwa raia, ikiwa ni pamoja na kurekebisha kasoro zote ambazo hazikuonekana wakati wa zoezi la kuandikisha watu. Ni watu milioni 43 laki 9 walioandikishwa. Martin Fayulu, aliyetokea wa pili katika uchaguzi wa 2018, anasema wanataka daftari ya muda ya wapiga kura ikaguliwe upya kabla ya wao kushiriki. Rais Felix Tshisekedi, anayegombea mhula wake wa pili, amesema kulikuwepo na ripoti za ubadhirifu wakati wa utaratibu wa kuandikisha wapiga kura. Karibu watu sabini wameuliwa, na hasa wazee na watoto, katika shambulio kwenye kijiji kaskazini mwa Burkina Faso mapema mwezi huu, kulingana na taarifa ya mwendesha mashtaka wa serikali. Watu wasiojulikana walishambulia kijiji cha Zango, Burkina Faso kaskazini na jimbo la kati kaskazini, Novemba tano, na kuwaua wakazi na kutia moto mali na nyumba zao. Tume ya sheria imepelekwa kufanya uchunguzi hapo Novemba 11 na kugundua kwamba angalau watu sabini wamefariki, wengi wao ni watoto na wazee. Na mwendesha mashtaka wa serikali ametoa taarifa, anasema idadi halisi ya watu waliofariki, waliojeruhiwa na wasiojulikana walipo bado haijaamuliwa. mwisho wa wale waliotenda maovu haya, amesema wanafanyia uchunguzi na watapatikana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukiendelea zaidi na matangazo yetu, tunaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu waliokuwa na silaha wamevamia kijiji kimoja na kukamata wanakijiji kumi na tisa na kisha kuwafunga kamba na kuwaua kwa mapanga na silaha nyingine mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumapili usiku shirika la habari la limeripoti likimnukuu kiongozi wa asasi ya kiraia mauaji yamefanyika wakati majeshi ya serikali na vikundi vya kizalendo vikipambana na waasi wa M23 nimeongea na Dkt. Timothy Sadera kwanza nikataka kumuuliza kwa nini mauaji haya yanaendelea kutokea Jambo la kwanza ambalo kwa hivi sasa linakiuka mipaka zaidi katika nchi za kiafrika ni kwamba sheria hazizingatiwi na kwamba wengine wanaangalia ukabila. Kwa hivyo kama viongozi wa mashinani wangeweza kusimamia na kuweza kuangalia, je, naweza kusuluhisha mambo haya namna gani? Kuelewana, tuangalie sisi ni ndugu kwa ndugu, hamna haja ya kuchukiana kwa sababu ya siasa ama kwa sababu ya ukabila. Na, mawili, kusaidia sana, na, na pengine watu wamekuwa mara nyingi wakieleza kwamba wanataka kuona wale wanajeshi e, amani, wa kulinda amani wa UN wanaondoka. Unadhani kwa hali jinsi ilivyo ni busara kufanyika hili? Ukisema kwamba mlifanya mlifanya, tunalaumiana moja kwa mwingine. Jambo hili limekuwa ni zugu sana katika maisha ya mwafrika wa kawaida, maanake ilianzia tangia miaka ya zamani. Kwa hivyo tunastahili tumalize ubeberu huu wa kukombolewa, ili tukombolewe kwenye akili za Kiafrika, tuweze kukubali kwamba sisi wote ni pamoja na tena, sisi wote ni ndugu. Kwa hivyo tupendane, hey, wangini, tusayi, na tuweze kuangalia mambo, sio kuleta wageni waje watusaidia kusuluhisha shida zetu. Lakini bado inaonekana kama vile Afrika inashindwa kushuhudi likia swala, so like hili la mgogoro wa DRC hili linakuwa vipi sasa, endapo Afrika wenyewe wanashindwa? Ah, kaka kwa undani tukiangalia shida za DRC hazijaanza leo, maanake kuna wale mabembe ambao wanataka kukandamiza wale wenyeji manake, wanataka ukiangalia sana, niseme kwa upande mwingine ni kwamba watu wa kutoka nje wanataka madini, wanataka kuleta siasa zao. Kwa hivyo unakuta nakuta ya kwamba wanachochea viongozi niposa mpigane ninyi kwa ninyi, alafu utakuta ya kwamba dhahabu pia madini yote ya dhamana yote yatachukuliwa yala kule pelekwa nchi za nje. Kwa hivyo jambo hili tukiangalia kwa undani halitokei tu ni Mwafrika anachukia Mwafrika mwenzake, lakini kuna siasa za zingine ambazo zinazingira mahali pale. Ndiposa so unakuta kwamba kama aimachifu ama viongozi wengine wanapata zile hela, kwa hivyo wanaona afadhali kwanza, mzoro gani kisha uweze kuingia na kunyakua tulicho nacho. Kwa hivyo shida ile lipoanza nikasema pale lazima tukubali kukombolewa kiakili, wa Afrika waweze kukombolewa na kuona mbele. Suluhisho la kudumu sasa ni nini la hali hii? Maoni yangu ni kwamba suluhisho lazima tuanzie mashinani, tuanzie shuleni, tuanzie kwenye vijiji, watu waweze kuelewana, tupendane, tuone, je ni hasara ama ni faida tunapata katika nchi za Kiafrika? Angalie mahali popote pamekuwa na shida, tuseme kwa mfano leo hii Kongo ina madini, ndio inchi yenye rasilimali zaidi kuu zaidi duniani. Kwa hivyo, na nchi ile ambapo wamejaza sasa wahamiaji dunia nzima, manake wengi wanapotea kule, ni refujizi wahamiaji, hawana makao hawana mahali pa kulala ama kuita nyumbani. Lakini kama wangeweza kuanzisha, waanze kupendana wenyewe kwa wenyewe, tangia shuleni, ukabila uishe, na viongozi tupate wenye maono, ambao hawapendelei wazungu wa kutoka nchi nyingine, lakini waone ya kwamba wao ni wenyeji, waangalie shida tuitatue namna gani, kuita kongamano la kimataifa ni Dr Timothy Sadera akiongea na Kumekucha Afrika kutokea Newark, New Jersey. Billy Abel huyo eh, mwanamama mkongwe katika muziki wa rumba kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kidemokrasia Kongo. Pole pole kabisa na mambo yanakwenda polepole kweli kweli. Yupo pole, pole. mm -hmm. Anasema hachoki hajawacha Yuko katika hali nzuri sana. Nimemwona zamani kitambo, wakati alipokuwa ujanani wake. Haya. <laughs> <laughs> Basi tunazidi kusonga mbele ndani ya Kumekucha Afrika, ambapo wachambuzi wanaendelea kutafakari juu ya uhusiano wa Saudi Arabia na mataifa ya Afrika baada ya kumalizika kwa mkutano uliowakutanisha viongozi wa Afrika na Saudi Arabia katika mji mkuu wa Riyadh. Baadhi wanasema mwendelezo ni wa mataifa tajiri kutafuta ushawishi ndani ya Afrika, huku Afrika ikitaka kupanua wigo wa wahisani wa maendeleo, kama anavyoanza kueleza Amini Mwidau ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa katika mahojiano na mwenzangu Kennesi Bwire. Chokiona hapa ni utafutaji wa fursa. Sasa Saudi Arabia ni mmoja ya nchi ambayo kwamba wana mfuko mkubwa sana wa wa fedha ambao kwamba wanaweza kutumia kuwaletea manufaa katika uchumi wao, kwa sababu uchumi wao mkubwa zaidi ni wa mafuta. Tegemea ni kwamba baada ya miaka kadhaa mafuta yatakauka, kwa hiyo lazima wawe na kipato chingine ambacho kwamba kitakuwa kita chenye kuwasaidia ya nchi yao. Kwa hiyo nafikiri nchi za Afrika walichokiona ni kwamba kuna fedha za za kutosheleza Saudi Arabia ambazo kwamba tunaweza tukatumia kuzibia mashimo ambayo yamebakia ya maendeleo ambayo nchi za magharibi ama nchi za China za Russia hazina hamu ya kuyaendeleza. Ukiangalia project nyingi ambazo kwamba zimekiwa fedha na Saudi Arabia ni project zenye kuhusu ujengaji wa hospitali, barabara, line za spaki. Kwa hiyo pengine hizo ni sehemu ambazo kwa sasa nchi za magharibi za Russia na China haziko tayari kutoa fedha zaidi ya dola milioni mia tano hizo tayari wamesema zinatoka kwenda kusaidia nchi za Afrika, na kuna ahadi ya mfuko wa dola milioni mia saba kwa ajili ya uwekezaji Afrika. Kivutio tosha kwa nchi za Afrika Nafikiri ni, ni, ni kivutio tosha kwa sababu kuna kama tunavyosema, kitu kilichoko cha cha umuhimu ni kwamba kuna kuna fursa ya wao kupata fedha za kuwawezesha na kuendelea na malengo yao, ama ya mipango yao ya kimaendeleo na lisiwe kwamba ni jambo geni, kwa sababu tayari ile mfuko wa Saudi Fund for Development ushawekezea katika kwenye miradi zaidi ya mia nne katika Afrika, ambao thamani yake ni bilioni kumi point saba katika nchi arobaini na sita Kwa hiyo hichi tunachokiona ni mwendelezo wa uhusiano ambao tayari uko pale. Jambo ambalo pengine litakuwa ni jipya zaidi hapa ni kwamba Saudi Arabia pia nao watafuta fursa, kwa maana wakiendeleza urafiki wao na nchi za Afrika. Afrika ni nchi ambayo ama ama ni continent ama bara ambalo kwamba lilobaki ulimwenguni lenye madini ya ambayo si rahisi kupatikana sehemu zingine ulimwenguni. Kwa hiyo wakipata fursa hii ya kuendeleza urafiki wao, pia itakuwa ni njia mojawapo ya wao kuingia kuwekezea katika madini ambayo kwamba yana thamani kubwa na yapatikana kwa Afrika pekee. Saudi Arabia na malengo yake ya maendeleo ya kufikia mwaka elfu mbili thelathini, malengo ambayo yanahitaji pesa kiasi kikubwa cha pesa ili inyue nchi ambayo imestawi kabisa, inapoingia mikataba mingine na Afrika bara kubwa lenye rasilimali, malengo ni kujiendeleza malengo yake mwaka elfu mbili thelathini ama kusaidia nchi za Afrika, nafikiria hayo malengo mawili yameoana, ya wao wana wameona hii kama ni fursa ya wao kujiendeleza, lakini pia ni fursa ya kusaidia nchi za Afrika. Na nikisema ni fursa ya kusaidia nchi za Afrika, ukiangalia katika hii mradi wauu waliokubaliana kwa sasa, kuna pesa ambazo kwamba zitaenda katika kusaidia upanuzi wa umeme kule Angola, kuna pesa ambazo zitasaidia maswala ya maji huku Kigali, karibu ni milioni ishirini. Kuna fedha ambazo zimesaidia kutengeneza za barabara Malawi, vilevile vile kuna fedha za kusaidia kutengeza hospitali tano huku sehemu za Mozambik, kuna fedha vile vile za kusaidia kutengeza transmission line kule Tanzania. Kwa hiyo ni vitu ambavyo kwamba vitakuwa na usaidizi unaohitajika kwa wananchi wa Afrika. Ni Amini Mwidau akiongea na Kumekucha Afrika kutokea Toronto, Canada. Na hivi sasa basi tumkaribishe tena Abdu Shakur Abudu kwa ajili ya muktasari wa habari. Rais Joko Widodo wa Indonesia, taifa lenye idadi kubwa ya Waislamu, ametoa wito kwa jo, Rais Joe Biden kuchukua hatua zaidi kusitisha mateso dhidi ya wananchi wa Palestina alipokutana naye White House jana Jumatatu. Jeshi la Israel limetoa video na picha jana Jumatatu ambayo inaonyesha kile linadai ni silaha zilizowekwa na Hamas katika ghorofa ya chini ya hospitali ya watoto huko Ghaza, ambako pia linasema imeonekana kana kwamba mateka wa kuwa wanashikiliwa hupo Hamas, na maafisa wa hospitali wamesema hawajatumia hospitali hiyo kwa malengo hayo. Waasi kutoka jimbo la Oromia nchini Ethiopia Jumatatu amesema walikuwa nchini Tanzania kwa duru ya pili ya mazungumzo na serikali ya Ethiopia ili kujaribu kumaliza mapigano ya miongo kadhaa nchini humo. Mkuu wa idara ya huduma za dharura Umoja wa Mataifa Martin Griffith amelaani utumiaji nguvu kupita kiasi dhidi ya raia wanaopatikana katikati ya vita nchini Sudan na anasema msaada wa dharura unawafikia idadi ndogo kabisa ya watu wanaohitaji msaada. Amesema lazima msaada uruhusiwe kuwafikia watu wanaohitaji. Wajumbe wanaoshughulikia mkataba wa kwanza wa kimataifa juu ya kupunguza uchafu kutokana na plastiki wanahitaji kuharakisha hatua wa za kufikia makubaliano, anasema Rais William Ruto wakati wa kufungua mazungumzo mjini Nairobi jana Jumatatu. Karibu watu sabini wameuliwa na hasa wazee na watoto katika shambulio kwenye kijiji kaskazini mwa Burkina Faso mapema mwezi huu, kulingana na taarifa ya mwendesha mashtaka wa serikali. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu Abdu Shakur Abud, mwongozaji wetu ni Dadi Balawe. Kutoka hapa Washington tunakuambia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Wakati wa ziara yake ya nne huko Israel tangu shambulizi baya la kigaidi la Hamas, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisisitiza haki na jukumu la Israel la kujilinda. Pia alisisitiza haja ya kufanya mengi zaidi kuwalinda raia wa Palestina. Hamas haijali ustawi na maslahi ya watu wa Palestina, badala yake inawatumia kama ngao za binadamu wakiwekwa makamanda wake pamoja na silaha ndani ya nchi ya majengo ya makazi, shule, misikiti na hospitali. Lakini raia hawana haja ya kuumia kutokana na unyama na ukatili wa Hamas, amesema Blinken. Israeli inahitaji kupunguza vifo vya raia wakati ikitekeleza lengo lake la kuwaangamiza wanamgambo wa Hamas pamoja na mfumo wao wa kasia. Tunahitaji mara moja kuongeza misaada ya kibinadamu huko Gaza, pamoja na kutoa raia wa Marekani pamoja na wengine wa kigeni waliokwama huko tunaamini kwamba juhudi zote hizo zinahitaji kuwepo na usitishwaji wa muda wa mapigano kwa misingi ya kibinadamu, pamoja na mapigano ya ardhini yanayoimarisha usalama wa raia pamoja na kuruhusu upelekaji wa huduma za kibinadamu. Hayo ni mambo tunayohitaji kushughulikia kwa haraka na tunaamini yanawezekana kusuluhishwa. Marekani inaendelea kuamini kwamba njia mwafaka zaidi na ambayo ni ya kutegemewa ni suluhisho la mataifa mawili. Ni wakati huu wenye kiza kingi ambapo tunahitaji kujikwamua, kulinda njia ya uthabiti, usalama, nafasi, utangamano, ustawi na amani, na wala sio kesho au baada ya vita, inahitajika kuwa sasa hivi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.