Toka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express. Taemu moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni 14 mwezi wa 11 mwaka 2023, tukiwa tumechangamka kweli kweli studio 15, nalo jina langu Harrison Kamau mimi ni mkamiti kibayasi, tupo pamoja katika dakika hizi thelathini ambapo kama unavyofahamu msikilizaji, leo ni siku ya kimataifa ya kuadhimisha kisukari. Tutakuletea kipengele hiki muda mfupi ujao, lakini pia tuna mengi ambayo yanaendana ndani ya dakika hizi thelathini. Tuna swali la leo, tumekuambia hivyo masuala ya kisukari ambapo tutakusomea ujumbe wako, wewe msikilizaji, unaufahamu kiasi gani kuhusiana na hilo? Hali kadhalika kwenye upande wa barazani, tumekuuliza ripoti inasema idadi ya wanawake wanaojihusisha na kilimo nchini Tanzania imepungua. Je, unajua ni kwa nini? Basi hapo pia tunakupa fursa wewe msikilizaji kutupigia simu moja kwa moja hapa studio na kutoa maoni yako. Tutakuwa na habari muhimu za dunia ambazo tunakusomea na kukuhabarisha kile kinachoendelea katika eneo uliloko. Kweli kabisa. Na kama ilivyo ada kwenye Vio Express, vile vile tunaangalia baadhi ya maswala yanayotanda sana na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Tutaangalia, na kwa hakika tutakueleza ni yapi hayo yanayochapa vyombo vya habari. Na kama ilivyo kawaida, muziki lazima unakwenda ili e express ikawa express. Lakini bila kupoteza wakati, nakupa nafasi mwenzangu Mkamiti Kibayasi, anza mambo haya basi. Huko nchini Kenya katika jiji la Nairobi inaelezwa kwamba kuna nchi zaidi ya mia moja sabini na tano ambapo kuna wajumbe elfu mbili wanahudhuria mkutano ambao ni wa kuweka mkakati mpana wa kuzuia uzalishaji wa plastiki ni wajumbe wa kimataifa ambao imechaguliwa nchi ya Kenya kuwa mwenyeji katika mkutano huu wa kuelekea mkataba wa kihistoria wa kupambana na uchafuzi wa plastiki duniani. Mkutano huu ambao umefunguliwa jana na Rais wa Kenya William Ruto, ukiwa una malengo mseto katika kuhakikisha kwamba uh, uchafuzi wa plastiki duniani unatokomezwa na ili basi kutaka kujua uh, ni namna gani ambavyo vijana na wenyewe wanahusishwa katika suala hili la mazingira, kuangazia kwamba uchafuzi wa plastiki unatokomezwa kuanzia kwenye maeneo yao hadi kimataifa. Katika laini ya simu tunaye mwanaharakati wa masuala ya mazingira ambaye ni Collins kutoka huko Nairobi. Karibu sana Collins, na asante kwa muda wako kujumuika nasi hivi sasa. Asante ah, sana mkamiti ah, na Voice of America. Mimi naitwa Collins kutoka Kenya, na ah, mimi ni mwana mazingira na mratibu wa mipango kwenye shirika linaloitwa Green Generation Initiative. Anashukuru ah, sana kwa wakati huu ili tukaweze kujadili suala la plastic. Asante. Collins, ni namna gani ambavyo unadhani vijana wanaweza kushirikishwa katika kuhakikisha kwamba ni sehemu ya kupata mkataba bora wa kusaidia kutokomeza uzalishaji wa plastiki? Asante sana, na ningependa kusema ya kwamba sisi kama vijana tunajaribu kupeana njia moja au nyingine kwa maserikali ya ulimwengu wote mzima Uh, tukijaribu kuambia zile njia mwafaka ambazo tunafaa kutumia ili tu, et, tukawezeshe kuhakikisha kwamba uh, RC ama planet inaweza kupata ile health ambayo inastahili kuwa nayo uh, na kuhakikisha kwamba swala kuu la plastic pollution pia limekuwa ni swala ambalo tunaweza lirudisha chini. Kwa hivyo sisi kama vijana tunatumia mbinu tofauti tofauti. Mfano, juzi siku ya Jumamosi, a, tulijaribu ku, kuwa na kampeni ambapo tuliweza kuwa na petitions, tukakuwa na sahihi zaidi ya elfu kumi na sita mia mbili sabini na saba na bado tuko na target ya kufikisha elfu ishirini na tano na mia sita Hizo ni sahihi ama petitions, ambazo tunataka kila mtu akaweze kuweka sahihi yake ndiposa tukaweze kuambia serikali ya Kenya na pia serikali zote ulimwengu, kwamba swala la plastiki ni wakati huu, ni swala la mgogoro na ni swala ambalo linahitaji uh, lizingatiwe kwa haraka sana, ili tusiweze kupata yale maradhi, yale magonjwa ambayo tunaipata kupitia kwa mfumo wa plastiki. Kwa hivyo sisi tunajaribu kabisa vile tunaweza, ili just kukumbusha maserikali yote ulimwenguni kwamba hili ni swala la mgogoro na ni lazima uh, njia tofauti zikaweze kutumika ili tukaweze kukumbana na hili swala. Uh, na ukiangazia ile siku ya Jumamosi tuliweza kuwa na jumbe kuu ama ujumbe tofauti tofauti kutoka kwa uh, vijana kutoka sehemu tofauti tofauti, mashirika uh, uh, universities, na tulikuwa tunasema kwamba maisha tukiishi maisha ambayo tuko kwa, kwenye uh, wakati wa plastiki ni kwamba maisha yetu hayatakuwa mazuri, na pia tulikuwa tunasema kwamba tukitaka maisha mazuri, tukitaka uhai ulio bora, basi lazima kwamba tuhakikishe kwamba idadi ya plastiki kwenye dunia imepungua. So kwa hivyo hizo hizo ndio hilo, hilo, hilo, hilo jumbe maalum ambazo tulikuwa tunajaribu kupitisha kwa kila mtu na aswa sana kwa serikali yetu. Asante Collins. Uh, unafikiri uh, kwa haya uliyozungumza na mkutano huu ambao una lengo la kufikia suluhisho mwakani mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Je, inawezekana uh, dunia kwa kushirikiana na vijana kuweza kutokomeza uh, uzalishaji huu wa plastiki ambao unachangia uchafuzi wa mazingira? ah, kusema ukweli, Mkamiti yaweza kuwa vigumu kidogo, maanake sisi najua sisi ni vijana na sisi, tunapenda kusema ukweli, tumeona viongozi wetu wakipitisha mikataba wakikuwa na kongamano kuu sana ulimwengu ah, mzima, lakini unapata ya kwamba hayo ma, ma, uh, kongamano zote ambazo wameweza kuwa nazo, unapata kwamba kuna yale mambo ambayo wamepitisha na man, mambo hayo huwa yazingatiwa. Kwa hivyo tunaona kam, kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na nne bado ni muda mdogo, ni muda mchache sana. Kwa hivyo kile cha muhimu ni kwamba chochote kinachopitishwa leo, chochote kinachosemwa na serikali yetu lazima kizingatiwe, ndiposa tukaweze kuhakikisha kwamba swala la plastic pollution limerudi chini. Lakini kama hatutazingatia yale ambayo tunajadili, hakuna mahali tuta, hakuna ile step ambayo tutasonga, bado tutapambana na swala la plastic. Na sisi tunajaribu sana kuhimiza serikali na kuhimiza ulimwengu mzima kwamba mambo ambayo yanajadiliwa, mfano uh, kongamano la ambalo limeanza hapo jana, ambalo litakamilika tarehe kumi na tisa, tunajua ya kwamba yale ambayo tunajaribu kuhimiza ni kwamba tukaweze kuwa na mkataba maalum ule ambao utakumbana na masuala ya plastiki. Lakini kama hatutaweza kuwa na mkataba maalum basi, bado tuta kukumbana sana na shida na yale madhara ambayo yanatokana na machafuzi ama machafuko yanayoletwa na plastic. Shukrani sana Collins Lugongo kutoka Green Generation Initiative, uh, shirika lisilo la serikali ambalo, uh, linaangazia masuala ya kuhamasisha vijana kuweza kutunza mazingira huko nchini Kenya, akizungumza na VOA Express. Na katika kuongezea tu ni kwamba UN EP ambalo ni shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa linasema chini asilimi ya asilimia kumi ya taka za plastiki zinarejeshwa. Na Umoja wa Mataifa wa uhifadhi wa mazingira unasema angalau tani milioni kumi na nne za taka hizo zinaingia katika bahari ya dunia. Basi pata burudani ya muziki, kibao kinaitwa conventions kutoka kwake Otile Brown. Safi sana, Express kutoka hapa Washington DC. Hapo akiondoka ni Oti, LeBron anasema confessions, ambapo sasa hata natukaribisha kuangalia kutazama, kama tulivyodokeza hapo mwanzoni kwamba ni siku ya kimataifa ya kisukari. Na mwanzo kabisa tu ni kukueleza kwamba kote ulimwenguni kuna takriban watu milioni 500 ambao wanaugua ugonjwa wa kisukari, na hizo ni takwimu ambazo zilichukuliwa mara ya mwisho mwaka 2014 ikilinganishwa na watu milioni 100 waliokuwepo hapo miaka ya themanini. Inasemekana kwamba tangu miaka ya tisaini, maradhi au ugonjwa wa kisukari umeongezeka maradufu kote ulimwenguni, kutoka asilimia 4.7 hadi asilimia 8.8 kote ulimwenguni. Kwa hivyo inasemekana kwamba kunaonekana kunaongezeka, kuna zaidi maswala yanayopelekea kisukari kama vile kuongezeka kwa uzito au zani: watu wanakuwa wakubwa wanene zaidi, na hilo ni kitu ambacho kinasemekana kinatokana na nendo na vyakula ambavyo vinaendelea kubadilika kila uchao na hasa katika mataifa yenye kipato cha juu. Basi ugonjwa huu wa kisukari ni miongoni mwa magonjwa yanaoongoza katika kuleta upofu aa, na pia kumaliza au kuua viungo vya ndani ya mwili na vilevile mshtuko wa moyo. Na inasemekana kabla kabisa ya kutumia dawa zozote au aina yoyote, kitu cha muhimu ni mtindo wa maisha, kubadilisha namna tunavyokula na pia mazoezi, ili tukayaweka katika viwango ambavyo vinaweza kudhibitika. Basi hapo mwaka wa elfu mbili kumi na saba Baraza kuu la umoja wa mataifa liliidhinisha kwamba Novemba 14 itakuwa ni siku ya kimataifa ya, uh, ya ugonjwa wa kisukari na kuanzia mwaka wa 2021 hadi uh, 23 imekuwa kauli mbiu ni kwamba ugonjwa wa kisukari upatikane na uhudumiwe katika kila mmoja ambaye anaugua. Sasa hivi tunaye Daktari Ouma Oluga kutoka kule Nairobi. Huyu ni daktari ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya ujumla na vile vile pia ana utaalamu wa, wa meno. Na Ouma Oluga, ningetaka tutueleze je katika ulimwengu unapoadhimisha siku hii ya uh, kisukari, je, miongoni mwa vijana kuna uhamasisho wa kutosha ambao unalenga vijana kwa kuwa ugonjwa huu tumegundua unapita kwenye rika zote, hapo utasemaje daktari? Kwa miaka mingi tumekuwa tukiongea maneno ya kisukari, natumaini uh, kwa uh, ya kwamba kuna investment imeenda kwa education ya wananchi sana, lakini bado unajua ile kihisia ama perception ni kwamba sukari inashika tu wazee ama wale watoto ambao wanazaliwa nayo, lakini pia kuna ile tunaita modified diabetes of the young ama modi, yenye pia iko kwa vijana, na saa zingine sukari inaweza anza wakati wote, na ni muhimu sana uh, kila mtu Uh, kujua ya kwamba uh, sukari umezaza wakati wote nasaa vijana uh, kwa sababu saa uh, zingine tunaona vijana ambao wanakuja na shida ya sukari, na kwa sababu hawaelewi ama hawakufahamishwa, wanakuja ile wakati wako na ile complication ama ile tunaita ketoacidosis ama ile acute complication ya diabetes, hawaelewi ya, ya, ya, ya kwamba hata hao wanaweza kuwa na shida ya sukari. Serikali bado inafaa itie bidii uh, kabisa kuwezesha vijana kujua uh, ya kwamba pia vijana wanaweza pata uh, shida ya kisukari. Asante sana Daktari Oluga. Ni kwamba tu Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani wakiwa ndio viongozi wa kuhamasisha kuhusu ugonjwa huu kote ulimwenguni, vilevile wametoa wito kwa serikali tofauti kutengeneza sera ambazo zitaendelea kupambana na janga hilo la ugonjwa wa kisukari kote ulimwenguni. Basi sasa ni wakati wa kupata habari za kimataifa. Rais wa Marekani Joe Biden anasema hospitali za Gaza lazima zilindwe huku wanajeshi wa Israel wakiendelea kulenga vituo vya huduma za afya katika eneo la Palestina kwa madai kuwa Hamas inazitumia kama hifadhi. Rais alikuwa akijibu ripoti za hali inayozidi kuwa mbaya katika hospitali ya Al-Shifa, kituo kikuu cha matibabu cha jiji la Gaza ambacho kimezingirwa na vikosi vya Israel kwa siku kadhaa. Huduma huko Al-Shifa zimezimwa kutokana na ukosefu wa mafuta. Cha Raia wa Liberia mapema leo wameanza kupiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi kati ya Rais George Weah na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai ambao walikuwa katika ushindani mkali kwenye duru ya kwanza ya upigaji kura, lakini wakapata chini ya asilimia 50 iliyohitajika ili kupata ushindi wa moja kwa moja. Nyota wa zamani wa soka Wea alipata asilimia 43.83 ya kura dhidi ya 43.44 ya Bwakai, tofauti na karibu mno ambayo imeongeza matarajio ya ushindani mkali katika duru ya pili. Ripota wa Reuters aliona foleni za watu katika vituo vitano vya kupigia kura katika mji mkuu wa Monrovia. Tunataka kuwashukuru wa Liberia wote waliotoka vitandani asubuhi ya ya leo na kukaa kwenye mistari ya kupiga kura. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi Davidetta Browne amesema. Tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC jana Jumatatu imesema iko tayari kufanikisha uchaguzi wa haki na wa kuaminika mwezi ujao wa kumi na mbili licha ya mzozo wa usalama unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo na wasiwasi kuhusu uwazi kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini. Kampeni zimepangwa kuanza wiki ijayo baada ya kipindi chenye mvutano na kucheleweshwa kwa usajili ambacho wagombea wa upinzani walikiona kuwa na dosari na pia kupendelea ya muungano unaotawala. Mwezi uliopita wagombea kadhaa wa urais walidai hatua kuchukuliwa kutoka kwenye tume hiyo ili kuzuia wizi unaoweza kutokea katika uchaguzi. Mke wa rais wa Marekani Jill Biden aliandaa chai hapo Jumatatu katika kusherekea msimu wa shukurani hapa Marekani akiwa na viongozi wa dini wa Marekani weusi Viongozi wa jumuiya watetezi wa haki za binadamu kutoka kusini mashariki mwa Marekani. Kabla cha hiyo kuanza, Jill Biden aliwaambia wageni wake kuhusu changamoto zake binafsi. Wakati Bill Biden alipofariki dunia miaka kadhaa iliyopita, alisema alihisi kusalitiwa na imani yake baada ya kifo cha Bill, lakini Robin Jackson, kiongozi wa kanisa la Brooklyn Baptist huko West Columbia, South Carolina, alimsaidia kupita katika changamoto hiyo. <tune> Heart the band vijana uh, wakali kabisa wa kutoka kule Nairobi wanasema on my mind. Ndivyo mambo yanavyoteremka ndani ya VOA Express, kiashiria kamili kwamba tunaelekea kwenye swala la barazani na tuliulizaje? Ripoti inasema idadi ya wanawake wanaojihusisha na kilimo nchini Tanzania imepungua. Je, unajua ni kwa nini? <repti> Naona kweli maoni yanaanza kumiminika na yanaendelea kwenye we, uh, ukurasa wa Facebook. Namwona Juma Dunga anasema mm -hmm, yuko Dar es Salam Tanzania. Anasema mitaji, kilimo cha sasa ni pesa. Uandae shamba, pengine umekodi hilo shamba, maandalizi, uje upande wa pembejeo, pembejeo sijui, upalilie na uvune, upate au usipate mvua za masaka na changamoto nyingine. Ndivyo wanavyosema Juma Dunga. Mobia Watabu yeye ameandika, wengi wamekimbilia mijini, kazi za baa, biashara na wengine nyumbani tu, shamba hawataki, wanataka mume ndio afanye kila kitu. Mume akienda kwenye, kwenye zake, kama ni fundi mjenzi, amwachie hela ya kula na kadhalika, yeye yupo tu nyumbani. Zamani mashamba yalisimamiwa na mama zetu, baba walitunza mifugo au kufanya biashara kidogo, japo si kawaida kihivyo. Elisha Mazoya kule Mwanza Tanzania sema idadi lazima ipungue kila itwapo leo, kwa sababu asilimia kubwa ya wakulima wa nchi yetu wakiwemo wanawake wanatumia kilimo cha mkono, yani jembe, kitu ambacho ni mateso makubwa tu. Asilimia kubwa ya ardhi tunazolima zimechoka vibaya, nikimaanisha hazina rutuba ya kutosha, hivyo zinahitaji mbolea ya kutosha japo, amba, jambo ambalo ni ngumu sana kutokana na gharama ya pembejeo hiyo. Upatikanaji wa mbegu pia anasema ni tatizo na mengine mengi. Fardan Sheikh, yeye anasema mjini hakuna shamba, watalima wapi ikiwa kila anayekuwa na kumaliza kusoma anakimbilia mjini. Sasa nani atakayebaki shamba ili kuendeleza kilimo? Musa Chenya anasema yuko Morogoro, anasema wamegundua kuwa uchumi wameukalia kwa hivyo hawana haja ya kuenda shamba. Hali kadhalika tunasema shukran kwako Joshua, mjukuu wa Nila vilevile vile, Anthony Gonzi, shukran kwa kushiriki. Amos Sangali, Mwanga Mobiao, kwa tabu, Salim Jumane, Joseph Sevelini, Kasoboche, Leon Chizungu, Habib Ali, Simon na Kei Emmanuel Gashavu, shukrani sana kwa kutoa maoni yenu. Naona muda nao pia unakimbia, tunabudi kupata burudani ya muziki. Sasa tukupatie kibao hicho cha Inos B Diesel Gucci wanakuambia biso bye. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express, tukiwa tunakimbilia ukingoni, ukingoni mwa kipindi, basi kuna kile kipengele bado hatuja kusomea swali la leo. Dunia imeadhimisha siku ya ugonjwa wa kisukari, unajua nini nanamwona na, na, hapa Morris Lokalia anasema dunia inapoadhimisha siku ya ugonjwa wa wow, kisukari duniani, naomba nchi yetu ya Kenya iorodheshe ugonjwa huo kuwa miongoni mwa zile ambazo hutibiwa bure, kwa mfano kifua kikuu na ukimwi. Justin Brassos Jason yeye anasema anapatikana huko Kagera Tanzania, anasema anayojua zaidi ni kwamba uh, kisukari ni ugonjwa hatari uh, ha. Mwende mbali huyo Christian. Na muona huyu Seleman Sambai Mahona anasema yuko kule Iria, Iramba. Anasema kusema kweli, namna ya kujikinga sijui kabisa, na sijui nini kinasababisha kisukari. Mwenda mbali Christian yeye yeah. Anasema Mwenyezi Mungu ndiye kinga, kwa hiyo tumwamini sana. Maoni yake hayatofautiani sana na Eric Mombere Kasolene. Anasema hiyo siyo kitu ambacho daktari anaweza kuzuia, ni namna ya wewe binadamu unavyoweza kuangalia unachokula Joshua mjukuu wa Nila anasema mkazi wa Mkuyuni, Mwanza, Tanzania, anasema binafsi naona elimu ni ndogo sana ya kujikinga kuhusu ugonjwa huu kwenye jamii yetu. Kabanzi Jean anasema yeye hata ajui kinga yeyote kwenye ugonjwa huu wa kisukari. Wataalamu wa afya wanatakiwa kutoa maelezo zaidi, namna ya kujikinga na ugonjwa huu wa kisukari. Steve Junior Makutano anasema ugonjwa huu, cha kujikinga tu ni kuzoea kula chakula ambacho kimepangwa kulingana na grupu yako au kuepuka zilizokatazwa, na mtu asizoee kula sana chakula chenye sukari sana. Jean Jumaini Afani anasema kujikinga na mgonjwa wa kisukari ni kuacha kula sana sukari nyingi, chumvi nyingi, mafuta mingi, pia kupunguza mawazo hiyo ndio tatizo kubwa, inasema inafanya inachangia kuongeza sukari mwilini. Haya, basi, shukran kwako kip kwa Gofrey Easton kwa mchango wako. Zakaria Nyerere pia tunakushukuru kwa mchango wako. Dakika moja hivi, tuangalia yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Nikiona kule ni Tanzania, swala la mafuriko ndilo limetanda, picha mbalimbali mbali zikionyesha eneo la mafuriko katika bonde la Msimbazi, tunaona uh, limejaa maji na picha za watu wakiwa wamesimama wakiangalia uh, na maoni yakiandikwa hapa: serikali inabidi ifanye kitu hapa katika hali hii inayoendelea katika jiji la Dar es Salaam. Lakini kiuhalisia, mm -hmm. si Dar es Salaam peke yake, ni katika baadhi ya mikoa ya Tanzania, hali kadhalika ukanda mm -hmm. wa Afrika Mashariki mm -hmm. tunabudi kukamilisha VOA Express kwa hivi sasa. Tunakuacha na kibao murwa, basi sikiliza mwenyewe. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na, na mwenzangu hapa Harrison