Ujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, mimi ni Mkamiti Kibayasi, na bila shaka upo tayari kabisa kujua kile ambacho kinaendelea kwa wakati huu. Ndani ya dakika hizi thelathini tumekuandalia, kuna kipengele kile cha barazani. Tumekuuliza, kuna umuhimu wa kufungua na kuangalia aliyomwa kwenye simu ya mwenza wako? Pale tutakujumuisha wewe msikilizaji, kusikia maoni yako live na vilevile vile, tuna kusomea hali kadhalika maoni kwa njia ya maandishi uliotuandikia na swali la leo tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Dunia imeadhimisha siku ya kisukari hapo jana ambayo ni Novemba kumi na tatu. Je, unajua namna ya kujikinga? Tumepata maoni mawili matatu, na tutakusomea pale wakati utakapofika. Usisahau VOA Express inaambatana pia na burudani ya muziki, lakini kumbuka, siko peke yangu ndani ya dakika hizi thelathini. Nyama amejaa tele kama pishi la mchele, si mwingine msikilizaji langu, jina naitwa Sunday Shomari, nikiwa standby kuangusha vitu vizito vizito kwa ajili yako wewe msikilizaji, kutoka hapa jika kuu la marekani washington dc ambapo ni saa mbili na nusu za asubuhi mambo mazuri kibaridi watu wamepiga makoti mkamiti kapiga koti mimi nimepiga koti lakini hali nzuri kabisa msikilizaji bila kusahau pale afrika mashariki ni saa kumi na nusu afrika ya kati ni saa tisa na nusu bila shaka na mkamiti ukim kushapiga vitu vyako asubuhi hii huko super standby kuangusha vitu tunaangalia swala zima la utalii kule katika maeneo ya Afrika Mashariki, hasa kwa upande wa Tanzania, ambapo tulikuwa na mgeni hapa studio. Tutaleta hiyo taarifa kuzungumza mambo hayo haswa, ukizingatia utalii ndio chanzo kikuu cha kuendesha uchumi katika taifa lolote lile. Bila shaka, haya hali kadhalika pia tutaangalia kuna ule mradi unaitwa PMI uh, unapatikana makao yake makuni hapa nchini Marekani, lakini unatoa mafunzo kwa vijana wa Afrika, Afrika Mashariki magharibi Afrika kwa jumla kuendana na malengo ya Umoja wa Afrika 2063 ya kuhakikisha wanapata vijana katika nyanja mseto wakilenga uongozi, uh, uwajibikaji, uh, ubunifu katika miradi mbalimbali, mbali ya kusonga mbele maendeleo ya vijana. Tutakuwa na kipengele hicho na tutakuwa na mmoja kati ya wakurugenzi wa PMI. Haya basi, sande, naona muda pia nao unakimbia kweli kweli kweli. Mm, tusiseme mengi, maanake tukianza kutaja yale wanamuziki mm, ambao leo tutakudondoshea. Kuna wale wimbo mapenzi ya Nairobi, ushausikia huo? Sijausikia Mkamiti, basi tutakuwa nao ndani ya dakika hizi thelathini. Mapenzi ya Nairobi, mm, mimi sitaki kusema sana. Haya, tuanzie <laughs> na swala la utalii linaeleza vipi? Haya, kama unaofahamu Mkamiti, utalii ni biashara ambayo inapewa nafasi kubwa kama uliosema kwenye eneo zima la Afrika e, na kwa upande wa Tanzania umekushangiza dola bilioni nne kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na utalii, wanasema baadhi sasa ya vijana hivi sasa nao wameingia kwenye biashara ya utalii, ikiwa ni mojawapo ya vyanzo kama unasema vikubwa katika uchumi wa nchi. Basi tumepata nafasi hapa studio kutembelewa na mmoja wa vijana hao. Huyu kijana anaitwa Lorenzo Joao Di Castro kutoka Arusha, Tanzania, ambaye alitembelea studio zetu hapa Washington. Na kwanza kabisa, anza kueleza nita kujua juu ya biashara hii ya utalii, ina changamoto gani kwa ujumla wanapokuwa wanafanya biashara hii na inakuwa iko vipi? Yeye pia ni mliki wa kampuni ya Leisure Life Travel Agency Limited. Utalii upo useme kwa namna unavyoichukulia kazi yenyewe na unavyo uifanya hii kazi. Changamoto zipo hasa hasa siku nyingine tukiwa huko mbugani, eh, unakuta labda hali ya hewa kidogo imechafuka, barabara sio nzuri, upate kidogo na uh, mgeni ambaye anaweza akaamua au kwa namna nyingine vile mkapishana katika kazi, Maona ko changamoto kama hizo zipo pia. Changamoto nyingine ni namna ya wageni wetu wanavyotokea sehemu zingine, unakuta kuna mtu yeye uh, ye, kuna vitu fulani havitumii, kuna vitu fulani yuko allergic ko, unakuwa maandalizi ni mengi sana, ili tu kumwezesha safari yake yenye amani na yenye furaha. Kuna swala pia jingine ambalo linapokuja swala la utalii, unaweza ukawaeleza vijana ambao wanakusikiliza, unapoamua kuingia kwenye biashara kama hii, kama wewe binafsi umeingia kwenye hii biashara, unahitaji uh, vitendea kazi, unahitaji mitaji, unahitaji uwezo. Pengine hilo kwa upande wako lilikuwa na ugumu gani au rahisi gani, na wengine waweze kujifunza? Uh, haikuwa rahisi sana pia naweza nikasema haikuwa ngumu sana. Utalii kazi yenyewe lazima uipende kwanza, lazima uwe na hospitality. Ukiipenda kazi yenyewe, basi uta utaifanya kwa vigezo ambavyo vinatakiwa. Mtaji haikuwa mtaji mkubwa sana kuanzisha, lakini kuna malipo ya kiserikali ambayo yanatakiwa yalipwe, na hii hatuwezi kukwepa kwa namna yoyote. Nadhani huo ndo ulikuwa mtaji mkubwa kuanzia biashara hii kuhakikisha kwa kwanza, nanili nyanja zote za malipo ya serikali yanafanyika. Kampuni haiwezi ya kuwa kampuni bila kuanza kujiorodhesha, eh, katika mamlaka husika kule nyumbani na pia yale yote ambayo unapaswa kuyalipa. Bila shaka nakushukuru sana huyo msikilizaji kutoka Arusha, Tanzania, ambaye alitembelea studio zetu hapa Washington DC. Uh, simu mwingine ni Lorenzo Joao di Castro, ambaye anafanya biashara ya utalii na Leisure Life Travel Agency Limited, akieleza mambo hayo ya utalii alivyo. Basi moja kwa moja msikilizaji, tupate kibao cha muziki, kibao hicho kinatoka kwake. Simu mwingine huyu ni bibi Bahati anakuja kitu gani, Salome? Haya. Haswa haswa, asante basi. Sasa, eh, tunaangalia, uh, mradi huu wa PMI project wenye makao yake hapa nchini Marekani. Mradi huu umeanzishwa mahususi kwa ajili ya uh, uh, kuandaa vijana katika kizazi kijacho waweze kupata ma, maelekezo katika uongozi bora uliotukuka, uongozi katika nyanje mbalimbali mbali, uongozi katika siasa, uongozi katika miradi isiyo ya kiserikali. Uh, pia katika kujitegemea wenyewe, ubunifu wa biashara, kuleta maendeleo kwao wenyewe na vijana wanao kuja katika kizazi kinachowafuata baada ya wao. Mradi huu basi ambao umekuwa ukitembelea mataifa mbalimbali mbali. Ulishatembelea mwaka jana nchini Ghana na mwaka huu umekwenda kule nchini Kenya, ukishirikiana na chuo kikuu cha Nairobi ambapo wamewatoa mafunzo kwa vijana waliokuwa wakihusika kwa wakati huo na kuandaa vyema katika kuweza kujipatia uh, sema ni katika moja ya ajenda za Umoja wa Afrika mwaka elfu mbili na sitini na tatu ambapo inataka kutimiza malengo saba ya maendeleo ikiwemo kuisogeza Afrika karibu na kufikia Afrika wanayoitaka. Ndiyo. Uh, malengo hasa ambayo ya umoja wa Afrika kuelekea elfu mbili na sitini na tatu tumejaribu kuwatafuta mmoja um, wa, wa, wakurugenzi uh, lakini inaonekana kuna hitilafu ya matatizo ya umeme, hivyo hatukuweza kuwapata. Sasa tunajitahidi zaidi uku kuangalia kama tutaweza um, kuwapata ili tuweze kujua kao, nini hasa changamoto wanazoziona kwa vijana hawa pale wanapokuwa wanawaandaa ili waweze kujiandaa kama vile ambavyo hapa Marekani umeona sasa hivi kuna mm -hmm. kizazi kipi ambacho kinaingia katika maswala ya uongozi. Bila shaka na wengi wanapata nafasi ya kujiandaa pia. Ukiangalia mkamiti hata ile mpango wa Rais Obama wa YALI mm -hmm. umekuwa ukiandaa sana vijana na uongozi kutoka Afrika na maeneo mengi. Ni fursa nzuri moja ya mpango kama hiyo ya kuandaa vijana mm -hmm. bila shaka. Na basi, msikilizaji mm -hmm. moja kwa moja tumempata, tumempata Susan Wachira ni mmoja kati ya wakurugenzi wa PMI Project. Na shukrani, Susan, kwa kujumuika nasi katika kipindi hiki cha VOA Express hivi sasa, asante sana. Susan uh, tunafahamu kwamba upo ndani ya mradi wa PMI Project, na lengo hasa ni kuandaa uh, vijana wa Afrika eh, katika masuala mbalimbali, mbali ya uongozi, mameneja wa miradi na kuleta maendeleo. Changamoto zipi ambazo unaziona katika uh, utoaji mafunzo yenu kwa hawa vijana, kuandaa kwa ajili ya uongozi wa baadaye? Uh, asante sana kwa hilo swali. Sasa hivi kweli, uh, changamoto ambayo tunafuatilia sana ni ile kuangalia uh, vijana ambao wanaenda shule wana graduate halafu baadaye wanakosa kazi. Lakini ukiangalia Afrika na uh, project ambazo tunazo sasa hivi, inabidi uh, vijana wetu waangalie Uh, waangalie zile kazi ambazo wanaweza kutumia uh, digri zao wazifanye, na ukiangalia sana sana kwenye uh, Project Management Institute tuna setifiketi nyingi sana ambazo ukiongezea na hiyo digri yako ya shule, tuseme mfano, uh, ukiangalia certificate ukiangalia certificate za budgeting, kubudget, za za kumanage miradi ya mijengo, miradi ya barabara, miradi mingi tu ambazo uh, tunazo nani Afrika, Kenya, Tanzania. Kwa hiyo uh, wa youth wa, wa wetu sasa hivi tunajaribu sana kuencourage ndio wapate hizo PMI certification ndio waweze kuendelea um, na hizi miradi na kuziangalia hizi project vizuri. Susan, nafahamu uh, mwaka huu tayari PMI project mmetembelea uh, nchi ya Kenya na mwaka jana vilevile vile, nchi ya Kenya ikiwa ni mara ya kwanza kwa mwaka huu. Mwaka jana tayari mlishaenda katika moja ya mataifa ya Afrika Magharibi, nadhani ni Ghana. Je, uh, nini mipango ijayo ya PMI project katika uh, kutoa mafunzo zaidi kwa vijana katika eneo la Afrika Mashariki? uh... U, uh, kwenye mkutano huo ambao ulikuwa Nairobi uh, Septemba, wali announce kwamba Mungu akipenda 2024 um, uh, mkutano huo wa PMI Africa Conference utakuwa uh, Rwanda. Kwa hiyo tunaendelea pia na hilo hilo uh, mazungumzo ya youth na sana sana ukiangalia uh, uendelevu ama hii sustainability discussion tunaendelea sana kuhakikisha youth wanaendelea kuangalia vile wanaweza kuleta idea mpya ama jinsi ya kuendelea na hizo discussion za sustainability. Shukran sana Susan Wachira kutoka PMI project yenye makao yake hapa nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka VOA Swahili studio namba 15 Washington. Tunapata habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia, rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping hii leo Jumatano wanafanya kao katika eneo la kihistoria karibu na mji wa San Francisco, California. Swala so, la juu kwenye ajenda yao ni kurejesha mawasiliano ya kawaida ya kijeshi kati ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa sana China, agosti, na ulimwenguni. China ilisitisha mawasiliano hayo Agosti 2022 baada ya spika wa bunge la marekani wa wakati huo Nancy Pelosi kuitembelea Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho China inakichukulia kuwa himaya yake. Mahusiano kati ya Beijing na China lidorora zaidi hapo Februari baada ya Biden kuamuru puto la kijasusi la China lililoingia kwenye anga ya Marekani liangushwe. Mahakama ya juu ya Uingereza leo Jumatano imetoa maamuzi kwamba mpango wa serikali wa kuwapeleka baadhi ya wahamiaji nchini Rwanda ni kinyume cha sheria, na hivyo limekuwa ni pigo kubwa kwa sera kuu ya serikali ya wa waziri mkuu Rishi Sunak ambao umeangaziwa sana kimataifa na kukosolewa. Majaji watano katika mahakama ya juu walitoa kwa kauli moja kuwa wale wanaoomba hifadhi kupelekwa nchini Rwanda itakuwa ni kutendewa vibaya, kwa sababu huenda wakarejeshwa katika nchi zao walizo kini. Wanajeshi wa Israel wamevamia hospitali ya Shifa huko Gaza, wakiwasaka wanamgambo wa Hamas muda mfupi baada ya maafisa wa afya kupewa onyo, kufuatia taarifa za kiintelijensia na operesheni muhimu. Vikosi vya IDF vimekuwa vikifanya operesheni dhidi ya maeneo kadhaa ndani ya hospitali ya Shifa. Kulingana na taarifa kutoka kwa vikosi hivyo, wanamgambo wa Hamas wameombwa kujisalimisha. Zoezi la kuhesabu kura nchini Liberia linaendelea ili kuamua kama rais George Weah atashinda muhula wa pili baada ya duru ya pili ya uchaguzi uliofanyika jana Jumanne. Maafisa wa uchaguzi walianza kuhesabu kura Jumanne jioni, muda mfupi baada ya upigaji kura kumalizika. Weah aliyekuwa nyota wa kimataifa wa soka mwaka 2017 alimshinda mpinzani wake Joseph Boakai kwa duru ya pili ya uchaguzi, lakini matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi ya mwezi uliyopita yalionyeshwa yakiwa na matokeo yaliyokaribiana sana. Money, cash money, love language yao. Cash money, hey. Sura mbaya na cash money, hey. Na unaishi Kilimani utakula wa mamanzi mm -hmm. Ukitaka manzi wa Nairobi mzinga road trip Lamu, atakuambia uko free na kamu. Peke yake anapanda gama tatu akiwa na wewe, anapanda Uber atamekisume tumia doku mkula. Mapenzi ni kumlipia bills. Manzi wa Nairobi hapo atatufili. Nimesikia mkamiti vitu vya kutisha hivyo, mbezi za Nairobi hayo. Unaambiwa kama huna noti, ndugu yangu, mambo yako yatakuwa magumu sana, lazima uwe na noti. Bills, road trip ni mpaka London sio kwamba unanipa tu mzunguko wa ndani kwa ndani, kwa ndani. Una mpaka Lamu, e, unatoa, unalipia <laughs> visa unapanda <laughs> ndege unakwenda mahala tofauti na hali ya hewa iliyoko Nairobi. Ndiyo mambo ya reckless akishirikiana na Meja unayepata ndani ya ya VOA Express kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni kuanzia saa 10:30 jioni kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 9:30 Siri kule Afrika ya Kati. Basi leo hii upo nami Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana na Sande Shomari. Sasa tunaingia katika kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza kuna umuhimu wa kufungua na kuangalia yaliyomo kwenye simu ya mwenza wako. Kuna maoni lukuki mengi sana, Mkamiti. Watu wameanguka vitu kweli kweli, wamemwaga vitu humu, hasa maoni ni mengi kweli kweli Best Jaden Haden ameandika kuna umuhimu sana kuchunguza kwenye simu ya mwanamke, kwani unapaswa kujua mwenendo wake pia mawasiliano yake. Lakini huyu Best Jeden, kwa nini iwe mwanamke peke yake? Kwa nini sio na mwanaume? Mm, labda huu ni mtazamo wangu Mkamiti na kuelewa Haya, James Tib anasema upo muhimu hasa kwa mwanaume kukagua simu ya mpenzi wake, anasema James. Naye Methu Gaidi anasema mwanamke au mwanamme anafaa ajitunze mwenyewe. Ukijua uko na bwana au mke, mbona uchiti? kwa nini? Haya, Johannes Mwaiko anasema hakuna umuhimu wa kufungua simu ya mwenza wako bila ridhaa yake, lazima uwe na ridhaa, anakwambia Ramadhani Faraji anasema ikikupendeza shege tu mm-hmm. Kama una kiherehere fungua mahusiano, <laughs> ndoa itakuwa katika njia panda, itapoteza mwelekeo. Haya, James Fondo anasema kwa maoni yangu sioni haja ya kufungua au kuangalia kama mwaminiani ni kuachana, sio kutafutana kiundani, mwisho sasa unakuwa mbaya. Kuna mtu tunaambiwa ilisambaa taarifa kwenye mitandao, alifungua simu, matokeo yake akaamua kujitoa uhai. Sasa hii kwa, sasa huko kweli, mwisho wake unakuwa ni mbaya. Shukrani mm, sana Alexandro Alexis Asher Mlugu Mlugu Abel Kakara Musa Yusuf Selvas Kihanga Christopher Balume Joan Kamona Chitlango Pat Simone Beauty Singumlaji Mpelo, sekela Mthulumura, Amida Mwangaza, Hosea Yusuf, shukrani sana kwa maoni yenu. Tupate kibao cha muziki. Tunaenda wapi? Kibao chake hichi kinaitwa e, yote ni Natasha akiwa na Kaligraph Jones. Mambo hayo msikilizaji, um, pata vitu Tunaelekea katika maswala ya teknolojia. Ikiwa leo ni siku ya Jumatano sio mkamiti, tunaangalia maswala ya teknolojia uh -huh, mambo ya teknolojia uh -huh, teknolojia yamefanyaje? Yeah. Bila shaka basi hivi karibuni mea wa jiji kuu la biashara la Marekani, New York, Eric Adams amesema kwamba kwa kipindi cha karibu miaka miwili abiria kutoka mashirika ya ndege watasafirishwa kwa helikopta ambazo zinatumia umeme kutoka uwanja wa ndege hadi katikati kati ya jiji la New York. Anasema usafari huo utawawezesha kuepukana na msongamano wa magari na kupunguza matumizi mafuta, ya mafuta yanayochafua mazingira. Hiyo ndi swala liozungumza sasa. Basi mwenzetu tunaungana leo na Abdu Shakur Abud, ndio anafuatia masala ya teknolojia hii leo. Atupe maelezo zaidi, tuambie Siku ya Jumatatu, jiji la New York lilitangaza mpango wa kuhamasisha utumiaji wa helikopta zinazotumia nishati ya umeme kwanza kufika katikati ya kisiwa cha Manhattan kwenye uwanja wa kutua helikopta kwa kuwataka wasimamizi wa usafiri wa anga kwenye sehemu hiyo kujenga vituo vya kujaza nishati ya umeme na kusaidia helikopta za umeme wakati watakapoomba kandarasi mpya miaka mitano ijayo. Meya Eric Adams alisema jiji lake linataka pia kuhamasisha kampuni za kusafirisha vifurushi kutumia helikopta hizo za umeme, jambo ambalo litapunguza usafiriwa malori katika njia za jiji hilo. Uwekezaji wetu kwenye teknolojia hii, katika utumizi wa teknolojia hii itatuwezesha kuwa na anga safi zaidi na kuendelea na malengo yetu ambayo tumekuwa tukieleza kila mara hapa Manhattan. Kwenye uwanja wa kutua helikopta ni kwamba tutajenga uwanja wa kwanza wa kutua helikopta duniani watakaokuwa na miundo mbinu ya kutoa huduma ya umeme kwa helikopta. Chini ya mpango huo, jiji hilo linatarajia kuanza safari hizo mwanzo wa mwaka 2025 au 2026. Mnafahamu, katika kipindi cha maisha yetu, wengi wenu mtakuwa na helikopta binafsi za umeme. Yaani hii ni jambo linaloaminika kwamba tumefikia kiwango ambacho chombo hiki kitaweza kuendeshwa kama jinsi mtu anacheza nacho kwenye kompyuta. Ushirikiano kati ya makampuni unaruhusu vijana wetu kutumia vyombo hivi shuleni hivi sasa. Sasa itatubidi kuanza kufikiria nani atajenga helikopta hizi, nani atajenga miundo mbinu na kadhalika. Makampuni mawili yanaongoza katika teknolojia ya kisasa Jobi Aviation na Volicopta yalifanya maonyesho ya usafiri wa vyombo vao karibu na uwanja wa helikopta Jumatatu. Makampuni yote mawili yamedai kuwa na uwezo wa kupunguza muda wa usafiri kati ya viwanja vya ndege kutoka muda wa hivi sasa wa karibu saa nzima kupitia barabara hadi kufikia dakika chache tu kwa helikopta. Faida nyingine ni kwamba helikopta hizo hazina kelele kama zile zinazotumia mafuta. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. Shukran sana Abdu Shakur Abud. Basi mambo hayo, msikilizaji, ya kupanda helikopta, hazitumii mafuta ya kawaida, zinatumia tu umeme. Ni mambo mazuri kabisa hayo, katika jiji isiyolala jiji la New York, na pengine ataelekea maeneo mengine, au sio? Haswa so, tuangalie swali la leo linasema. Aha. dunia yaadhimisha siku ya, ya kisukari. Je, unajua namna ya kujikinga? Salim wapati anasema sijui ni elimisheni wakuu. Haya mina, basi namjibu Salim, niruhusu nimjibu, nimwambie aangalie mm -hmm. kipindi cha maisha na afya tutakupatia mada ya kisukari, bila shaka. Vizuri sana. Naye huyu mwingine ni Mtobo Bahame Bote anasema akiwa kule Meatu, ni kupunguza kula vitu vitamu tamu. Watu wakipenda vitu vitamu tamu, wanasema havisaidii, inabidi upunguze na sukari. Vincent EM anasema saratani ni hatari, hivyo utaweza epuka kwa kupunguza kutumia vyakula vyenye joto kwenye vyombo vya plastiki. Anasema anapatikana na jijini Dodoma. Shukran Eliudi Kasagala, Dima Abduda, shukran Robert Saz, Elifuraha Mwando, pia nawe umesema ufahamu kinaambukizwa na nini. Basi angalia maisha na afya ya VOA Swahili, utaweza kujua kisukari kinasababishwa na nini, tiba na namna ya kufuata masharti, iwapo una tatizo la kisukari. Tunakamilisha VOA Express kwa sasa, kutoka studio namba 15. Unaitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, mwelekezi wa matangazo ni Aida Isa na injinia kwa siku ya leo ni Saida Hamdun. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka Washington. <coughs>