Week Ahead, Africa. Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Madagaskar leo Jumatano imetoa amri ya kutotoka nje nyakati za usiku, ukiwa mkesha wa duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais uliozua utata kufuatia zaidi ya wiki sita za maandamano ambayo mamlaka imekuwa ikitumia gesi ya kutoa machozi pamoja na kasi ya kuyatuliza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo imechukuliwa siku chache tu baada wa ya wagombea kumi kati ya kumi na wawili wa upinzani kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho wakidai kuwa Rais Andri La Juelina hafai kugombea, kwa hivyo kuwashauri wafuasi wao kutoshiriki uchaguzi huo wa Alhamisi kwenye kisiwa hicho kilichoko katika Bahari Hindi. Ni lazima tuimarishe usalama ili kuzuia matukio kufanyika, amesema mkuu wa polisi Angelo Laverondiro. Miongoni mwa wagombea wanaosusia uchaguzi huo ni pamoja na Marc Ravaromanana aliyewahi kuwa rais wa taifa hilo Kando na baadhi ya vyama kususia uchaguzi huo, shirika la makanisa manne makubwa Madagaska pia limetangaza leo kwamba halitatambua uchaguzi huo likidai hali ya kisiasa iliyopo sio mwafaka, pamoja na ukosefu wa maadili. Hata hivyo, kampeni za lojanila hazikuonekana kuathiriwa na tangazo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China zi Jinping, leo Jumatano wanafanya kikao katika eneo la kihistoria karibu na mji wa san Francisco, California. Suala la juu kwenye ajenda yao ni kurejeshwa kwa mawasiliano ya kawaida ya kijeshi kati ya mataifa yote mawili yenye uchumi mkubwa sana ulimwenguni. China ilisitisha mawasiliano hayo Agosti 2022 baada ya spika wa bunge la Marekani wa wakati huo Nancy Pelosi kutembelea Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho china China inakichukulia kuwa himaya yake. Mahusiano kati ya Beijing na China yalidhorora zaidi hapo Februari mwaka huu baada ya Biden kuamuru puto la kijasusi la china ya Marekani iliangushwe. Tangu wakati huo maafisa kadhaa wa ngazi ya juu katika utawala wa Biden wameitembelea China, akiwemo waziri wa mambo ya nje Antony Blinken, waziri wa fedha Janet Yellen, na waziri wa biashara Gina Raimondo. Msemaji wa biashara wa baraza la kitaifa la usalama la Marekani John Kirby Jumanne amewaambia wanahabari wa VOA huko White House kwamba Biden anatazamia kwa hamu kukutana na Xi Jinping, baada ya kipindi kirefu chenye misukasuko ya kimahusiano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Wanajeshi wa Israeli wamevamia hospitali ya Shifa huko Gaza, wakiwasaka wanamgambo wa Hamas muda mfupi baada ya maafisa wa afya kuwapa onyo, kufuatia taarifa ya kiintelijensia na operesheni muhimu. Vikosi vya IDF vimekuwa vikifanya operesheni dhidi ya maeneo kadhaa ndani ya hospitali ya Shifa. Kulingana na taarifa kutoka kwa vikosi hivyo, wanamgambo wa Hamas wameombwa kujisalimisha. IDF imesema kwamba vikosi vyake vinajumuisha timu za wahudumu wa afya pamoja na wanaozungumza Kiarabu ambao wamepewa mafunzo maalum ya kukabiliana na mazingira hayo magumu kwa lengo la kutosababisha madhara kwa raia wa kawaida. Mratibu mkuu wa wizara ya afya ya Gaza Daktari Munil Arbusher ameambia televisheni ya Al Jazira kwamba vikosi vya Israeli vimeshambulia upande wa magharibi wa hospitali hiyo. Awali Marekani iliunga mkono madai ya Israeli kwamba Hamas, kundi ambalo liliorodheshwa kuwa la kigaidi na Marekani, lilikuwa likitumia hospitali kuficha wapiganaji wake. Polisi wa Zimbabwe wamesema kwamba watu ishirini na wawili walikufa huku wengine wawili wakijeruhiwa Jumanne jioni kufuatia ajali kati ya basi ndogo na lori kwenye barabara kuu inaunganisha taifa hilo na mpaka wa Afrika Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ajali hiyo ilitokea kwenye barabara ya Bulawayo Beitbridge, wakati basi hilo likiwa na abiria ishirini na wawili huku lori likiwa limebeba mtu mmoja, kulingana na taarifa ya polisi kwenye ukurasa wa X iliyojulikana awali kama Twitter. Haijabainika iwapo watu waliokuwa kando ya barabara pia walijeruhiwa wakati wa ajali hiyo. Watu wawili waliojeruhiwa wanaendelea kupokea matibabu yao. Ajali za barabarani ni jambo la kawaida nchini Zimbabwe, ambako wenye magari hulaumiwa kwa kujaza watu kupita kiasi wakati wakiendesha magari mabovu. Hizo zilikuwa habari za dunia. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Huba Abdi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha Kwa Undani. Leo sehemu ya kwanza, tunaangazia ushawishi wa sera ya mambo ya nje ya Misri mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika. Katika sehemu ya pili, tunaangazia sekta ya utalii katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi ni Hoba Abdi, nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Katikati ya mashariki ya kati inapatikana Misri nchi inayosimama kama nguvu ya kikanda ikiwa na jukumu muhimu katika migogoro na changamoto nyingi ambazo zinafafanua mienendo ya eneo hilo. Kuanzia kuhusika kwake katika mzozo wa Palestina na Israel hadi michango yake huko Yemen, Sudan, Libya na hata kukabiliana na majanga ya asili kama tetemeko la ardhi la hivi karibuni huko Moroko. Wakati huo huo, eneo hilo bado liko kwenye njia panda kwa sababu ya mvutano unaoendelea mashariki ya kati kati ya Israel, Palestine, Yemen, Siria, Iraq na maeneo mengine ya migogoro, vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka hivi karibuni nchini Sudan, pamoja na changamoto kuu zinazoletwa na uhusiano uliovunjika kati ya Iran, Israel na nchi kadhaa za Guba ya Kiarabu pamoja na athari za muda mrefu za maelewano dhaifu ya Iran na Saudi, ambayo bado hayajatathminiwa kikamilifu. Je, sera ya mapigano mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yameathiri kwa kiasi gani sera ya mambo ya nje ya Misri? Paul Kurgat ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia. Kwa sababu Misri imeangaliwa na nchi zingine, hasa Marekani, kwamba ndio inaweza kusaidia katika mambo haya. Uh, wanaweza kwa kiwango fulani, lakini kwa sasa naona shida hii ni kubwa zaidi na huenda wakalemewa wasiposaidiwa. Huko Misri kuna watu wa, ambao wana wanafuatilia mkondo fulani wa siasa uh, ikiwa ni dini, ikiwa ni chama, na kuna watu ambao watachukua kama nilivyosema, watachukua mkondo fulani kujaribu kusaidia upande mmoja ama mwingine. Kwa hivyo mambo hayo pia yanaweza kusababisha watu kukua katika hali mbaya ya kiuchumi, ambapo pia watu wanaweza kuko Misri sababu unajua pia hawa wana, wanaagiza chakula katika nchi za mbalimbali mbali. Kama uh, Urusi na Ukraine ambapo wanapata ule uh, unga wa ngano. Kwa hivyo civil strife huenda ikatogezea pia huko, kwa sababu kuna wale watu wanataka watu wa Palestina wasaidiwe waingie ndani ya Misri. Serikali inaona kwamba wakiingia Misri labda pila, uh, wale watu wa um, Hezbulah ama wengine wataingia huko alafu uh, ke, kwa wakati fulani Misri inaweza kuwa target ya, ya Israeli na wengine. Katika nchi jirani ya Sudan, Misri ilichukua jukumu muhimu katika kuwezesha mazungumzo na kuunga mkono matarajio ya demokrasia ya Sudan. Licha ya misukosuko katika mataifa yake jirani, wakimbizi wamekuwa wakitafuta hifadhi Misri kutokana na migogoro katika mashariki ya kati na Afrika Kaskazini. Lakini je ukarimu wake kwa wakimbizi kutoka nchi jirani unaonyesha kujitolea kwake kwa haki za binadam na utulivu wa kikanda? Abdullahi Boru ni mtaalamu wa masuala ya wakimbizi kwa kuwa inapakana na nchi kwa ya, ya, ya, ya, kwa kuwa inapakana na Gaza kwa upande mmoja kupitia mpaka um, um, wa Rafaa. Kwa upande ule mwingine inapakana na nchi ya Sudan kwa kupitia uh, Aswan, eneo la Aswan, na inapakana na Libya kwa hiyo uh, inapokea wakimbizi wengi sana, lakini kisheria shughuli ya kuwashughulikia wakimbizi, kwa kuwa nchi ya Misri iko na sheria kati yake na shirika la kulinda wakimbizi, kwa hiyo shughuli nzima, changamoto ya shughuli nzima ya kuwashughulikia wakimbizi ni shughuli ya shirika la kuwatetea wakimbizi, yani UNHCR, lakini shughuli baada ya wao kusajiliwa wakimbizi ni shughuli ya asasi za dola ya nchi ya Misri. Nikitoa tu mfano, wakimbizi wengi ambao wanakuja wanataka kuishi katika miji mikuu hususan mji wa Kairo. Hata wale ambao wanatoka Sudan, wengi ambao tulipata nafasi kuwahoji mwezi Mei, wanasema wao wanataka kwenda katika mji wa Kairo, lakini hali ya katika hali ya kujitafutia mtaji wa kila siku ni vigumu sana, kwa kuwa takriban asilimia sabini na tano ya uzalishaji nchini Misri haitegemei njia ambazo kwa kizungu tunasema njia uh, ambayo ni fomo. Kwa hiyo watu hao japo wanaruhusiwa wasiishi katika kambi, kwa hiyo kwa wa, wa, wa, waishi pamoja na raia wa Misri, wanakuwa na shughuli ngumu sana kujipatia nafasi ya kazi, kwenda shuleni, kwa kuwa shule hizo ni vigumu sana kuwapokea watu wengi, hususan raia kutoka Sudan. Katika eneo ambalo limegubikwa na migogoro na changamoto, jukumu la Misri kama kikosi cha kuleta utulivu haliwezi kupuuzwa. Kutoka kwa diplomasia hadi juhudi za kibinadam, michango ya Misri imetajwa kuenea zaidi ya mipaka yake na kuchangiza mkondo wa mazingira tata ya Mashariki ya Kati. Nini moja ya wasiwasi kubwa kwa taifa la Misri, hasa wakati vita kati ya Israeli na Hamas vinaongezeka na mwendo wa pole wa kutafuta amani katika mataifa ya bara la Afrika ambayo yamekumbwa na mizozo kaskazini. Tunaungana tena na Abdulahi Boru na vilevile vile Edgar Gidhua, mchambuzi wa diplomasia kutoka Kenya. Serikali ya sisi tayari vile iko imekumbwa na mambo mengi. Uh, uchumi umezoroteka, wako na changamoto za kawaida, na tayari ukumbuke hata sisi anapoketia kile kiti ana pingamizi nyingi sana kwa undani Sudan upande huu mwingine, kuna Burhan na Dagalo, vita vya Sudan. Wakimbizi wamekuwa wakitoroka wanaingia wengine wao wanatorokea wameingia tayari taifa la Misri, Libia upande huu, Siria, Yemen. Kwa hivyo Egypt inahofia kuwa ndio taifa inaonekana ni kama iko na amani kwa wakati huu, iko na stability kwa wakati huu. Kwa hivyo inaogopa kuwa wakimbizi watakuwa wengi na uchumi wake hautaweza. Egypt pia inahofia kuwa hivi vita vya vya Middle East vitafanya bei ya mafuta ipande, na bei ya mafuta ikipanda itaathirika kwa umbali. Misri pia ndio uh, inaangalia Suez Canal. Iko mahali panaitwa Suez Canal, na katika ile Suez Canal meli, nusu ya meli ulimwengu mzima ambazo zinataka kwenda kukata kutoka upande wa Europa ikielekea upande wa China na India kupitia Suez Canal. Kuki, uh, hii vita ya Hamas na Israel ikizidi ikiingia katika eneo ya Middle East yote, itahadhar, itahatarisha hata uchumi wa Misri, kwa maana Suez Canal huenda ikaguzwa na ikakuwa affected, kwa hivyo inaweza kuwa itailetea ita, ita ita shida. Kwa hivyo ni madhumuni ya taifa la Misri kuwa kupatikane suluhu ya vita haraka iwezekanavyo, ili mambo yatulie, kwa maana uchumi wake huko katika hatari. Wakimbizi wengi ambao wanakuja wanataka kuishi katika miji mikuu hususan mji wa Cairo. Hata wale ambao wanatoka Sudan, wengi ambao tulipata nafasi kuwa hoji mwezi Mei, wanasema wao wanataka kwenda katika mji wa Cairo, lakini hali ya katika hali ya kujitafutia mtaji wa kila siku ni vigumu sana, kwa kuwa takriban asilimia sabini na tano ya uzalishaji nchini Misri haitegemei njia ambazo kwa kizungu tunasema njia uh, ambayo ni fomu kwa hiyo watu hao japo wanaruhusiwa wasiishi katika kambi, kwa hiyo kwa wa, wa, wa, waishi pamoja na raia wa Misri, wanakuwa na shughuli ngumu sana kujipatia nafasi ya kazi, kwenda shuleni, kwa kuwa shule hizo ni vigumu sana kuwapokea watu wengi, hususan raia kutoka Sudan na nchini raia kutoka Sudan. Kwa kuwa wamekuwa nchini Misri kukia, kwa muda mrefu sasa, wana shule zao, kwa kuwa Misri inakubali raia kutoka Sudan na kwa kuwa ta, uh, uh, mtaala wao na mtaala wa Sudan suda ina, inaoana. Kwa hiyo inawaruhusu kuendesha shughuli zao, lakini kuna raia kutoka nchi Sudan Kusini, kuna raia kutoka uh, Somalia, kuna raia kutoka nchi uh, kama Ethiopia. Wengi ambao tuliwahoji wanakiri kwamba hali yao ni ngumu sana, kupata nafasi ya ajira ni ngumu, wanadharauliwa, wanathara, kwa msingi ya lugha, kwa, kwa msingi ya rangi yao na wengi ambao tumezungumza na wao wanasema wakipata fursa wanataka kuondoka nchini Misri, wahamie kwingine. Shambulio la Hamas Oktoba 7 na mashambulizi ya Israel Gaza limesababisha athari mbaya katika mashariki ya kati, nchi kama Saudi Arabia, Falme za Kiarabu na Misri zikilazimika kutathmini upya uhusiano na mikakati yao katika kukabiliana na mgogoro huo. Na japo Misri inaendelea kukumbwa na changamoto ya kuyumba kwa uchumi wake inasalia kuwa mwanga wa matumaini na utulivu katika eneo la mashariki ya kati. Tuseme tu, tuwapongeze, tupongeze Misri kwa maana, wiki mbili zilizopita, zilizo walikuwa na waliita kongamano la marais na mataifa wajaribu kujadili kuhusu hili swala la Israel na Hamas na Palestina, na wakaweza kuvuta mataifa makubwa, waliweza kuleta hata mataifa kutoka Europa kuangazia hili jambo, ingawaje huo mkutano haukufua dafu, haukukuwa wa kufanikisha kwa maana mataifa ya Waarabu walikuwa wana sharti moja kubwa sana kusema kuwa lazima Israel vita ikome, vikomeshe vita uh, viache kuwatesa Wapalestinian. Na katika huo mkutano uh, Amerika hawakukuja na Israel hawakualikwa ama labda walipewa mwaliko na hawakukuja. Kwa hivyo haya mazungumzo hayakufua dafu, lakini taifa la Misri limejaribu ni taifa ambalo linaheshimiwa sana katika mataifa ya Uarabuni, ni taifa ambalo lina ushawishi mkubwa sana, na mataifa ambayo yana nguvu katika ulimwengu wa Uarabu, Arab League waliweza kuhudhuria ule mkutano. Kwa hivyo, kwa maoni yangu, nafikiria Misri wasipo, kuf, wasipo uh, kata tamaa ma wakufe moyo, wajaribu kuita hizi kongamano mara kwa um, mara nyingi, wataweza kuleta ufanikisho. Kwa kimsingi ni kwamba Egypt ina nafasi yake katika eneo hili. Uh, uh, kaskazini mwa bara, bara la Afrika na upande, kuna upande ule mwingine katika uh, eneo la uh, mataifa ya Kiarabu. Ina nafasi kubwa maanake, ni uchumi ambayo ukilinganisha na mengine, kando na matatizo yake, ni uchumi ambayo inajiweza ukilinganisha, kwa mfano nchi ya Yemen pamoja na Siria. Kwa hiyo ni nchi ambayo mataifa mengi yanakusudia iwe kama nchi ya Misri, lakini Misri sasa yenyewe inakabiliwa na changamoto chungu nzima kwa hiyo mataifa ya kimagharibi ya, ya ki yanahitaji kwa mfano kuisaidia nchi ya Misri kupambana na hali hususan hali hii finyu mno ya wakimbizi wengi. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani ambapo tumeangazia namna sera ya mambo ya nje ya Misri inavyoshawishi siasa za Mashariki ya Kati na kaskazini mwa Afrika. Hii ni Sauti Amerika, America VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Mimi ni huba Abdi. Wadau wa utalii kutoka Uganda wako nchini Kenya kwa ziara ya kikazi kutembelea baadhi ya vituo vya utalii vya Kenya, huku wakijenga ushirikiano wa kunadi utalii wa mataifa haya kwa pamoja. Ziara hiyo na mikutano inayofuatiwa na ziara ya wadau wa utalii kutoka Kenya kuelekea Uganda kufanikisha sera ya pamoja kukuza utalii. Collins Adede na Amina Chombo wanaangazia hili katika kipande hiki cha kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Naam, asante sana, kama ulivyogusia, takriban wadau na wafanya biashara mia tatu katika sekta mbalimbali mbali za utalii kutoka nchini Uganda wako Mombasa kwa ziara ya wiki nzima kujifahamisha na utalii wa Kenya pamoja na kubuni ushirikiano na wenzao wa Kenya kwa nia ya kuimarisha sekta hiyo katika mataifa haya mawili. Hii ni hatua ambayo inalenga kujenga sera ya kunadi utalii wa mataifa haya mawili kwa pamoja, nia kuu ikiwa ni kutokana na mataifa haya kufaidika na utalii wa Ulaya na hata wa humu nchini. Mataifa ya Kenya na Uganda yanamiliki aina mbalimbali ya mbali utalii ambao unavutia wageni swala linalowafanya wote kutegemeana katika sekta hiyo. Kenya inajivunia uh, utalii wa fukwe za bahari. Pamoja na mbuga za wanyama na vilevile vile Uganda wakiwa na mbuga pamoja na wanyama wa kipekee. Ripoti ya ubalozi wa Kenya inaonyesha kuwa Wakenya wanaotalii Uganda imeongezeka katika mwaka wa 2022 ambapo zaidi ya watalii laki nne walizuru ama walitalii katika taifa hilo la Uganda na watalii laki tatu elfu thelathini na sita walitembelea Uganda mwaka 2021. Uganda inategemewa kuwa taifa la pili baada ya Marekani kuwa chanzo cha soko la utalii nchini Kenya, huku Uganda ikitegemea sana Kenya katika vivutio vyao vya utalii. Wakenya ambao wamezuru sana katika taifa hilo la Uganda wamefika kule kwa sababu ya michezo na vilevile vile tamasha ya muziki, huku waganda wanaofika Kenya kulingana na takwimu ni kwamba wanakuja kwa sababu ya kufurahia fukwe na pia vilevile kuhudhuria vile mikutano na kuandaa harusi zao katika maeneo haya ya Kenya ambapo ni pwani mwa Kenya. Katika biashara, mataifa haya yamekuwa yakitekeleza mambo mengi kuhakikishwa kwamba raia wao wanafaidika katika eneo hili la Afrika Mashariki. Ikiwemo kuhakikisha inaondoa vikwazo eh, vya kibiashara ili kufaidi wananchi wanaovuka katika sehemu moja na nyingine kufanya biashara. Kando na hayo, umekuwa wakiondoa vikwazo vya usafiri kama vile kuondosha viza na kuwahitaji tu watu kusafiri na vitambulisho vyao. Kando na hayo, kumekuwa na sera ya kuhakikisha kwamba safari za moja kwa moja za ndege haswa sana kutoka mji wa Mombasa hadi mji wa Entebbe unatekelezwa na shirika la ndege la Uganda. Hatua hizi zimekuwa za kufaidi sekta hii ya biashara pamoja na ile ya utalii. Kongamano hili likifanyika mwaka mmoja baada ya lile la kwanza la mwaka elfu mbili ishirini na mbili, eh, Novemba ambapo ubalozi uh, mdogo wa Uganda hapa Mombasa kwa ushirikiano na wadau wa utalii kutoka Kenya na vilevile vile Uganda walishirikiana na kufanya matembezi, ambapo wadau wa utalii kutoka Uganda walitembezwa katika vivutio mbalimbali hapa uh, pwani ya Kenya, wengi wakipata fursa ya kutembelea katika misitu kama vile Arabuko Sokoke makumbusho ya Vasco da Gama Malindi, pamoja na maeneo ya Kwale ambapo walikuwa wanafurahia fukwe hiyo ya Diani ambayo imetajwa kuwa fukwe bora mwaka elfu mbili ishirini na tatu barani Afrika. Baadaye kundi la wadau wa utalii kutoka Kenya pia walielekea Uganda ambapo walipata fursa ya kufurahia na kutembelea vivutio vya utalii ikiwemo Martyrs Shrine ya Namugongo, kituo cha Ndere pamoja na mbuga ya wanyama ya ziwa Mburo ambapo walipata fursa ya kuona wanyama mbalimbali wakiwemo sokwe ambao wapo katika maeneo yale ya Uganda. Baada ya kongamano na ziara ya wiki hii wadau wa utalii wa Kenya pia wanatarajiwa kusafiri na kuelekea Uganda kwa siku tisa ambapo pia wataenda kutizama na kukagua vivutio vya utalii kabla ya biashara kufanya hivyo. Na kujadili hili zaidi ni Victor Shitaha ambaye ni mdau wa masuala ya utalii pwani ya Kenya. Na Victor, mkutano huu na ujumbe huu kati ya Kenya na Uganda kuhusu masuala ya utalii una faida gani? Hii inaitwa Kenya imeweka mikakati ya kutafuta regional tourism kwa sababu waafrika wenzetu tunaelewana waona rais wetu mpendwa eh, Ruto ameanza kutoa restriction za visa za waafrika wote hapa. So hii mkutano ya kutana na Waganda ambayo ilifaini ya pili ilifanyika last year, na sasa imeanza kuongeza the numbers of tourists ambao wanatoka Uganda wanakuja Kenya na ambao Kenya wanapeleka Uganda. Ni kuambia kwa uh, kwa undani, Uganda ndo second kwa source market ya Kenya hiyo ndilileta wageni wengi sana, wa pili mwaka uliopita, na sisi Kenya tulipeleka wageni wengi, sisi ndo tulikuwa kwa top source market. Kwa hivyo tunataka kuona njia gani ingine tunaweza kuimprove uhusiano wetu. Unajua, kuna transport ya ndege, kuna gari unaweza kudrive, kuna basi na hata ukitaka kutembea tembea ukuje. So ndo tunajaribu kufanya hiyo uhusiano. Tumeona kwamba kuna hatua nyingi mataifa haya mawili yanafanya, kama vile umegusia tu, kuondosha masuala ya viza kufanya ile inaitwa open skies, kuruhusu ndege kutua moja kwa moja. Labda sasa ni kwa nini hawa wageni sasa, mje mkutane na wao, na natumai nyinyi pia mtakuwa mnasafiri kuelekea kule Uganda. Unajua nayachekesha sana wa, watu wetu tu operators na mahoteli walipokuwa nauza Uganda walikuwa mm, wanajua airport ya ambayo iko Entebbe, kwa sababu watu walikuwa nafikiri airport iko Kampala. Wanasema ukifika airport ni dakika tano kwenda kwa hoteli yako. Tulipoanza kufanya hii exchange program ndo wa, watu wetu ambao wanauza Kenya na wanauza Uganda waelewe wameona kabisa distances zile ziko waone hoteli huko, na pia tusaidiane mambo ya training, kwa sababu kusema kweli kwa, kwa mambo ya utalii sisi sana kuliko Uganda. Sasa tutakuwa na maexchange program, ili pia hao waelewe vile wanaweza kutuuza. Weddings nyingi za Waganda zinafanyika hapa, lakini wale watu ambao wanauza hawajui bichi zetu, ndo wakija hapo wakiona itawapatia impetus ya kuuza even more. Na katika mikakati hii, je, mnahusisha wale tua operators moja kwa moja, kwa sababu baadhi ya wale ambao tulizungumza nao wanasema wamepata changamoto wakiwa kutoka Kenya wakifika Uganda, kuna swala la uaminifu Waganda vile vile wanakuwa na hofu na Wakenya uh, labda huenda tukahudumia na tukakosa uh, fedha zetu. Je, kutakuwa na haja ya kuwepo kwa MOU katika haya? Ya kwanza tunaweka MOU between Kenya Kenya Coast Tourism Association pamoja na Kato na Uganda Tourism Association na uh, Kato ya Uganda itaitwa Gato huku. Kwa hivyo wale watu watakuwa na deal na wale wamekuja wamekuja watu mia moja arobaini mwaka huu ambao hao ni certified tour operators wote, wameandikishwa wako Ma chenchi, na machechi na ma, eh, all the papers necessary, na wale wa Kenya under Kato under Tosh wote wameandikwa, ili na tumeuliza hizi kampani zote hizi association zote zichukue bond, mtalii akija aidha countries apate uh, tabu hiyo, association inaendelea kumchukua kweli. Kwa hivyo tumeweka security matters kabisa juu. Kuna swala ambalo limejitokeza wakati viongozi wakizungumzia swala hili hasa rais wa masuala ya utalii kule Uganda akisema, kuna swala la standards ambalo linaonekana kuwa changamoto. Labda hoteli ya five stars ya ya Uganda na inavyochaji uh, five stars ya hapa Kenya huende ika iko tofauti Uh, hili nalo mtaliangalia kisheria ama mtaliangalia vipi? Ni kweli eh, mambo ya tourism, hoteli zetu, services zetu ziko juu sana kuliko Uganda. Hata ukiangalia hoteli nyingi za Uganda wako na Kenyan managers, lakini tumesema hivi sasa sisi ni East Africa tutakuwa na exchange programs, tutakuwa pia tunafanya tuna, e, capacity building. Itasaidia Wakenya waende kuinvest huko, watrain Waganda nao, Waganda wakuje huku waexposiwe huku, ndo tuimprove uh, services na hotel standards Kenya, Uganda, na tutaendelea Tanzania, Rwanda, zote hii tukuwe na standard ya juu. Tuna tatizo la sarafu, yaani currency. Kenya ina shilingi ya Kenya, Tanzania shilingi ya Tanzania, Uganda shilingi ya, ya Uganda, na kule Rwanda wana franka. Je, hili linaweza kuwa ni changamoto ambalo linafaa liangaziwe wakati mnajaribu kukutana na wenzenu wa Uganda? Kwa sasa currency ni, ni inatuletea tabu kidogo, na wajua Tanzania, Uganda, Rwanda wanataka tulipe vitu zao in dollars. Na unajua pia, Uganda shillings hazifanyi kazi hapa, na tunataka kuangalia aendele Africa nzima, tunataka kuangalia one currency. Lakini sasa tulikuwa tumeongea, sasa tumeanza hii eh, safari tunasema, how can we improve our currencies ndio zifanye e, eh, vizuri. Tukija na Kenya shillings tunaweza kulipa huko, na wao kuja na Uganda shillings wanaweza kulipa hapa, na ita save our foreign currency in East Africa, let us save our foreign currency because our foreign currency imekuwa very expensive, so hiyo ni kitu inaangaliwa ya kwanza ilikuwa tukutane tuseme tunaweza ku visit each other. Ya pili, how do we make it easier currency yetu tuweza kutumia aje? Kwa sababu ya Kenya ni strong kuliko hizo zingine zote, lakini wote tunaambiwa tutumie eh, dollars. Mbona tununue dollars? East Africa tukubaliane, kama watakubaliana eh, pesa zetu zote, ili tuweze kufanya kazi iwe irahisishwe. Eh, eh, eh, tukushukuru sana Victor Shitaha, mdau wa masuala ya utalii pwani ya Kenya. Asante baba, shukran sana. Amina Chombo na Adede mwelekezi wa kipindi. Amekuwa Aida Isa kutoka Washington DC Marekani. Mimi ni Huba Abdi, uwe na usiku mtulivu.