Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, karibisha kwenye matangazo yetu ya Alhamisi Novemba 16 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu Afrika Mashariki, pamoja na ukurasa wetu wa mtandao VOA Swahili.com. Karibuni. Raisi Joe Biden wa Marekani amekutana na rais wa China Xi Jinping Jumatano kwa mara ya kwanza baada ya mwaka mmoja kwa mazungumzo ya kupunguza mivutano kati ya mataifa hayo mawili Na Rwanda imetangaza kutokubaliana na uamuzi wa mahakama ya juu ya Uingereza kukataa kuwapeleka wahamiaji wasio na vibali kwenda Rwanda. Hizo ni habari tu ya zile ambazo tumekuandalia, baadhi yake ambazo utazisikia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia hapa, zinasomwa na Abdu Shakur Abod. Na habari muhimu ni kwamba rais Joe Biden na mgeni wake Xi Jinping wa Uchina wamekubaliana kuanza tena mazungumzo ya moja kwa moja ya maafisa waandamizi wa jeshi. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao kando ya mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Uchumi wa Nchi za Asia na Pacific APEC huko karibu na San Francisco, rais Biden amesema wamekubaliana kuanza tena kwa misingi ya usawa na heshima mawasiliano ya moja kwa moja kati ya maafisa waandamizi wa, wa kijeshi baada nawesema wamekubaliana pia kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja kati yao viongozi wakati wa mzozo wote unapojitokeza. Amesema mafanikio makubwa katika mazungumzo ni kukubali kushirikiana katika vita dhidi ya dawa za kulevya, ambapo China kwa wakati huu inazalisha dawa ya hatari ya fentanyl inayosababisha maafa makubwa sehemu nyingi za dunia. Habari zaidi juu ya ripoti hiyo tutakuletea katika ripoti za waandishi wetu. Jeshi la Israel limesema Jumatano kwamba baada ya wanajeshi wake kuvamia hospitali kubwa kabisa kwenye ukanda wa Gaza wakati wa alfajiri, wamegundua silaha, vifaa vya mawasiliano na ujasusi vya Hamas. Lakini wizara ya afya inayoongozwa na Hamas imesema kwamba wanajeshi wa Israel hawajagundua silaha zozote kwenye hospitali hiyo. Munir al Bursh afisa mwandamizi wa wizara ya afya ya Gaza amesema kwamba wanajeshi wa Israel waliingia katika ghorofa ya chini ya hospitali na kupekua kila kitu katika jengo la Al Shifa, ikiwa ni pamoja na idara za dharura na upasuaji za hospitali hiyo. Akizungumza kwa simu akiwa ndani ya hospitali, Al Bursh amesema kwamba wanawake na watoto wana uoga mkubwa, kwani wanajeshi walikuwa wangali ndani ya jengo hilo. Hakuna uwezo wa kuthibitisha au kufahamu kwa njia huru jinsi hali ilivyokuwa ndani ya hospitali hiyo wakati wa uvamizi. Israel haijatoa picha wala video kuthibitisha madai yao ya kuwepo kwa wanamgambo huko al Shifa. Hamas na maafisa wa hospitali wanakanusha tuhuma hizo zote. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na Rais Xi Jinping, Rais Joe Biden amesema wana uhakika Hamas ina makao makuu yake chini ya hospitali pamoja na silaha. Wawakilishi wa vyama vikuu vya upinzani nchini nchini Congo walianza mazungumzo wiki hii mjini Pretoria kuhusu jinsi ya kuhakikisha uchaguzi mkuu wa Disemba 20 unafanyika kwa njia huru na haki na kuamua juu ya ikiwa atakuwa na mgombea wa pamoja anayeweza kumpa changamoto Rais Felix Tshisekedi. Idi Ligongo na ripoti kamili. Uwanja wa upinzani wenye msongamano wa wagombea na 25 umeidhinishwa rasmi na tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na Chisekedi ambaye anawania muhula wa pili. Wagombea wa upinzani ni pamoja na wapinzani wa zamani wa Chisekedi kama vile Martin Fayulu, mtendaji wa zamani wa Exxon Mobil mwenye umri wa miaka 66, ambaye alishika nafasi ya pili katika kura za rais za 2018 ambazo alidai kushinda na kama vile mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel nchini Congo, daktari wa magonjwa ya wanawake Denis Mukwege. Fayulu aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa majadiliano ni ya kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unafanyika kwa uwazi. Upinzani uliogawanyika unaweza kuwa faida kwa Chisekedi katika uchaguzi wa duru ya kwanza ambao unahitaji wingi wa kura ili kushinda. Herve Diakese, msemaji wa Mois Katumbe, mfanyabiashara milionea na gavana wa zamani wa jimbo la utajiri wa shaba la Katanga alisema kuna haja ya kumwongezea nguvu mgombea mmoja wa upinzani. Albert Moleka, mshauri wa Mukwege, alisema kuwa ugombea wa pamoja lazima uzingatie programu, lakini jambo la msingi kwa uchaguzi wa haki ni upinzani na mashirika ya kiraia kupangwa na kufuatilia kura. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Kiongozi wa upinzani wa Liberia, Joseph Bokai, anaongoza kwa kura kidogo dhidi ya Rais George Wia kufuatana na matokeo ya awali kutoka asilimia 22 ya vituo vya upigaji kura. Tume ya uchaguzi wa Liberia ilianza kutoa matokeo ya uchaguzi wa duru ya pili jana Jumatano, na inasema kati ya vituo 1300 kumi na tano kati ya 5890 zilizokwisha hesabu kura zake Bokai anaongoza akiwa na asilimia 50.71 dhidi 49 ya 49.29 ya Wia. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi B Davideta Browni Lansana anasema kulikuwepo na matukio kadhaa ya vurugu katika vituo vya upigaji kura, ambapo katika tukio moja, msimamizi mmoja wa uchaguzi alishambuliwa na kujeruhiwa, lakini aliong za kusema kwamba hasia hizo hazikuwa kubwa kuweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Katika duru ya kwanza, Wia alimshinda mpinzani wake kwa kura elfu saba mia moja ishirini na sita peke yake na hakuweza kupata ushindi kwani Liberia inahitaji mtu apate asilimia hamsini za kura kabla ya kupata ushindi wa moja kwa moja. Tume ya uchaguzi ina siku kumi na tano kukamilisha utaratibu wa kuhesabu kura na kutangaza matokeo ya mwisho. Wafuatiliaji wa kigeni na wa ndani ya nchi wanasema kulikuwepo na matukio machache, lakini wameongeza kusema kwamba kwa ujumla upigaji kura umefanyika katika mazingira ya amani. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc namna hapa habari yenye uzito bila shaka idi inatupeleka kule san francisco ambapo rais joe biden wa marekani amekutana na rais wa china xi jinping jumatano nje ya jiji la san francisco kwa mara ya kwanza baada ya mwaka mmoja kwa mazungumzo ya kupunguza mvutano kati ya mataifa mawili makuu ya dunia akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano huo biden amesema wameridhika na mafanikio yaliyopatikana kwenye mazungumzo na wamekubaliana kushirikiana katika vita dhidi ya dawa za kulevya. Idi, ripoti zaidi nasemaje. Wakati viongozi hao wawili wakijiandaa na mkutano wa uchumi wa Asia na Pacific, rais Biden alisema analenga kuleta utulivu katika uhusiano unaotetereka baina ya mataifa hayo mawili makubwa. Rais Biden aliweka wazi malengo yake ya kawaida kabla ya mkutano muhimu wa kiongozi wa China Jumatano, akisema kipaumbele chake ni kurejea kwenye hali ya kawaida ya ushirikiano na rais Shi Jinping pamoja na serikali yake. Lakini mkutano huo uliofanyika nje kidogo ya jiji la San Francisco umetokea baada ya mwaka mzima wa mivutano katika uhusiano kati ya China na Marekani na kabla ya uchaguzi wa rais wa Taiwani, kisiwa kinachodai kujitenga na China. Maafisa wa utawala wa rais Biden waliambia VOA kwamba White House inaendelea kuunga mkono sera ya China moja lakini pia inataka kuona demokrasia ya Taiwan inaendelea kustawi. John Kirby, mkurugenzi wa mawasiliano ya kimkakati wa Baraza la Usalama la Taifa, kabla ya mkutano wa Rais Biden na Rais Xi, alisema juu ya Taiwan, ujumbe wa White House kwenda China upo thabiti kabisa. Rais ataweka wazi kuhusu suala la Taiwan kwamba hakuna mabadiliko katika sera yetu ya China moja na hatuungi mkono uhuru wa Taiwan ambao utaleta mivutano katika mkondo wa bahari ya Taiwan na kuongezeka kuwa aina yeyote ya mgogoro bila shaka si wa kijeshi, ambapo hatutaki kuona hali itakibadilika kwa njia moja au upande mwingine na kwa hakika si kwa matumizi ya nguvu. Katika tathmini yake, rais Biden amesema amekuwa na mkutano wenye mafanikio na rais Xi, lakini ameendelea kusisitiza kwamba wanamchukulia kama dikteta kwa namna anavyoendesha taifa lake. Ameongeza kusema kwamba Marekani na China zimekubaliana kufanya mawasiliano ya ngazi ya juu ya kijeshi na kuchukua juhudi za kukabiliana na uzalishaji wa dawa za fentanyl ambazo zinachukuliwa kama dawa za kulevya. Kiujumla, Rais Biden amesema mkutano wao umekuwa moja ya mikutano ulioleta hatua njema zaidi viongozi wote wawili waliwasili san francisco kwa ajili ya mkutano wa kilele wa nchi 21 wanachama wa jumuiya ya uchumi wa asia na pacific unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunamrejesha tena abdu shakur abud kwa ajili ya kukusomea habari zaidi za dunia Habari zaidi za dunia ni kwamba bodi ya utendaji ya shirika la fedha la kimataifa IMF imeidhinisha mkopo wa karibu dola milioni mia moja sabini na nane kwa Malawi, ikipatia sehemu ya kwanza ya dola milioni thelathini na tano mara moja. Maafisa wa IMF wanasema, maafisa wa serikali ya Malawi walifikia makubaliano na shirika hilo kuhusu kuongezwa muda wa mkopo kwa miaka minne hapo mwezi Septemba. Waziri wa fedha wa Malawi Simplex Chitoyola Banda amesema uamuzi huu umeleta hali muhimu ya afueni na hali nzuri kwa uchumi wa nchi, Kwani anasema mafanikio mawili makubwa ni kuanza tena kupata msaada katika bajeti yake kutoka kwa wafadhili wa kawaida, pamoja na kusaidia katika upungufu wa sarafu za kigeni. Mapema mwezi huu Malawi ilianza na kulazimika kushusha thamani ya sarafu yake kwa karibu asilimia thelathini ilipokuwa inakabiliwa na upungufu mkubwa wa mafuta, dawa, mbolea na kutokana na upungufu wa fedha za kigeni. Akilihutubia taifa jana usiku, rais Lazaru cha kwera amesema mpango wa IMF utaruhusu msaada wa kifedha kupatikana kutoka washirika wa karibu. Benki kuu inaweza kuipatia Malawi hadi dola milioni 60 ili kugharimia mipango ya biashara, dola mia mbili kumi na saba kuhusiana na mageuzi ya sekta ya fedha na dola mia mbili hamsini kwa miradi ya kilimo. Afisa wa shirika la chakula duniani WFP ameonya kwamba msaada wa chakula wa karibu wakimbizi laki tano waliokimbia vita nchini Sudan na kuingia Chad huenda ukalazimika, ukamalizika kumradhi mwezi ujao bila ya kupata ufadhili mpya. Pierre Honore, mkurugenzi mkazi wa WFP nchini Chad, anasema kufikia mwezi wa Disemba hakutakuwa na chakula cha kuwasaidia watu wanao chakula cha dharura na anatoa wito wa dharura kupata msaada zaidi ya wa wakimbizi laki 540 wamevuka mpaka kutoka Sudan tangu kuzuka kwa mpigano karibu miezi minane sasa, kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha dharura cha RSF. Katika tukio jingine vita hivyo, vinaripotiwa kwamba hivi sasa kikosi cha dharura cha RSF kimechukua udhibiti kamili wa majimbo ya magharibi na kusini na kukapatia kundi hicho nguvu za kushikilia sehemu kubwa ya nchi na kuwa na sauti kubwa zaidi kwenye mazungumzo ya mjini Jeddah, lakini wachambuzi na wanadiplomasia wanahoji ikiwa RSF ina uwezo wa kutawala pindi pakizuka mgawanyiko mkubwa katika taifa hilo. Na makampuni ya kuuza silaha ya nchi za Ulaya kati yako kwenye mazungumzo juu ya miradi mipya ya kuuza silaha zaidi, vifaa vya kijeshi na huduma nyingine za ulinzi kwa nchi za Kiafrika. Maafisa wa serikali wanasema makampuni kutoka nchi wanachama wa zamani wa Muungano wa Waso wanatafuta wateja wapya wanaotaka kujitenga na Russia. Moja kati ya nchi hizo ambazo sasa ni mwanachama wa NATO ni Jamhuri ya Chek ambayo ilipokuwa Jamhuri ya Chekoslovakia ilikuwa ikiuzia nchi za Kiafrika silaha wakati wa enzi ya ukomunisti. Hivi sasa ina mfumo wa kisasa wa silaha na inataka kuendelea na biashara hiyo barani Afrika. Jiri Hinke, rais wa na mkurugenzi wa kundi la viwanda vya usalama na ulinzi wa Czech Republic, anasema soko jipya na zuri ni nchi za Afrika ambazo bado zinatumia vifaa vya enzi vya Urusi, lakini hivi sasa zinahitaji teknolojia nchi za magharibi. Makampuni ya Poland na jamhuri ya Czech ndio anatafuta masoko mepya, lakini maafisa wake hawajasema ni nchi gani wanaojadiliana nao. Hata hivyo, ujumbe wa biashara wa jamhuri ya Czech umetembelea mwezi uliopita Ethiopia, Kenya, Ghana na Ivory Coast. Tukiendelea na ripoti zetu moja kwa moja, tunaelekea kule nchini Rwanda ambapo msemaji wa serikali ya Rwanda ametangaza kutokubaliana na uamuzi wa mahakama ya juu nchini Uingereza wa kukataa kuwapeleka wahamiaji wasio na vibali nchini Rwanda. Ni uamuzi ambao mahakama ya juu nchini Uingereza inasema Rwanda haina mazingira salama ya kuwapokea wahamiaji hao. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti kamili. Uamuzi huu umechukuliwa baada ya rufaa iliyotolewa na mahakama kuu nchini Uingereza mwezi Juni mwaka huu kufuatia makubaliano ya serikali za Uingereza na Rwanda kuhusu Rwanda kuwapokea wahamiaji hao. Ni sakata ambalo limedumu kwa muda wa miaka miwili sasa. Mwezi Juni mwaka huu, mahakama hiyo iliweka pingamizi la kuwapeleka Rwanda wahamiaji hao. Wakati huo pia, mfumo wa sheria za Uingereza na watetezi wa haki za binadamu nchini Uingereza walisema kwamba Rwanda haina mazingira salama ya kuwapokea wahamiaji hao walioingia nchini Uingereza kinyume cha sheria. Sasa baada ya kutolewa uamuzi huo mapema leo, msemaji wa serikali ya Rwanda Bi Yuranda Makoro ametoa tangazo ambalo linalani uamuzi na madai ya mahakama ya juu nchini Uingereza kuhusu Rwanda kutokuwa na usalama kuwapokea wahamiaji hao. Msemaji wa serikali akasema, ngazi za sheria nchini Uingereza zina mamlaka na haki ya kuamua vyovyote kisheria, lakini jambo lisilostahili ni lawama zinazobebwa na uamuzi huo kuhusu Rwanda kutokuwa salama pindi wahamiaji hao wakipelekwa Rwanda. Uamuzi wa mahakama wa juu nchini Uingereza umesema kwamba kuna hatari kwamba wahamiaji hao wakipelekwa Rwanda, wanaweza kukabiliana na hatari ya kurudishwa katika mataifa yao ya asili walikokimbia, swala ambalo ni hatari kwa usalama wao na maisha yao kwa ujumla. Lakini kupitia tangazo kwa umma, msemaji wa serikali ya Rwanda Biorand Makoro amesema siku zote Rwanda imeshirikiana na Uingereza katika kupanga mkakati huu na kwamba serikali ya Uingereza iliridhia na kuhakikisha kwamba Rwanda ilikuwa salama kwa wahamiaji hao. Baadhi ya wadadisi wa kisiasa walichukulia swala hili kwa mitazamo tofauti. Kwa vyovyote vile, tunategemea kuona kizungumkuti baada ya haya, kwa sababu kama mahakama ya juu inaamua hivi na serikali yenyewe ya Uingereza inazungumza mengine, uh, sidhani kama mchakato huu utaishia hapa, kwa kuwa Uingereza ndo ina shida ya kuwatuma hawa watu Rwanda. Kwa upande wangu, naona Rwanda haina shida yoyote maadamu ishaandaa mazingira ya kuwapokea. Kwa hiyo ni swala tu la Uingereza kujipanga na miimili yake ya sheria na kadhalika. Kusema kweli, hukumu hii ya mahakama ya Uingereza haijanishangaza sana, kwani ni uamuzi ni ambao nilitarajia kutokana na jinsi ulivyopigwa uh, vita katika nchi hiyo. Lakini kwa maoni yangu, nafikiri Rwanda ilikuwa na, na uwezo wa kuwapokea wahamiaji kutoka Uingereza. Serikali ya Rwanda kupitia tangazo la msemaji wake imesema kwamba hadi sasa inaendelea kuheshimu haki za wakimbizi kwa mujibu wa sheria za kimataifa na miongozo ya shirika la Umoja wa Mataifa yanayotetea haki za wakimbizi UNHCR, na kwamba mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yamelea ya kiki hilo. Kwa mara ya kwanza kabisa, mpango kwa wa kuwapeleka Rwanda wahamiaji haramu kutoka Uingereza ulisainiwa kati ya serikali za Rwanda na Uingereza mwezi Aprili mwaka 2022 ambapo Uingereza iliipatia Rwanda kitita cha pauni za Uingereza zaidi ya milioni 120 huku ikitazamiwa kwamba wakati huo kila mhamiaji angelipiwa bajeti ya pauni elfu 12. Waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak mapema leo yeye ya alisema kwamba mpango wa kuwazuia wahamiaji haramu wanaoingia nchini Uingereza wa kwa boti bado ni imara. Amesema na hapa na mnukuu, mkakati wangu wa kuwazuia wahamiaji haramu kwa kutumia boti bado ni imara. Serikali imekuwa ikijishughulisha na mkataba mpya na Rwanda na tutaendelea kuukamilisha licha ya uamuzi wa leo. Ikilazimika, niko tayari kutazama upya sheria zetu za ndani. Mwisho wa nukuu ya kauli ya Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza kupitia mtandao wake wa x zamani ukijulikana kama twitter rwanda ilitakiwa kuandaa mazingira bora ikiwa ni pamoja na kuwajengea makazi ya kuishi lakini tangu wakati huo suala hili limezua utata mkubwa na tayari mawaziri wawili wa, wa mambo ya ndani nchini uingereza priti patel na suella braverman wameinguliwa kwenye dhifa zao ikisokwa mchakato huu ni sababu ya kuondolewa yawao sauti amerika kigali Hey. Africa Unite, 'cause our children wanna come home watoto aenda kurudia kwao, hey. Hey, anawambia wale watu wote wenye asili ya Afrika ni bora kuungana kwa bara la Afrika. Robert Nesta Marley hey, mtoto wa Sedela Boka huyo, hey, mume wa Rita Marley. Manake sidhani kama kuna mwanamuziki aliyeunganisha ubinadamu kama, mm, Bob Marley, kama Bob Marley, sijui wachambuzi watasemaje, lakini sidhani mtu alileta umoja nyimbo zake kuhisia mtu mweusi akajiona kwamba ana furaha ana haki kuwa mtu mweusi, na kwa mtu, mtu asiyefahamu ushawishi wake ambao upo mpaka hivi sasa. alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 36 okay. Na huo ni okay. mwaka 1981 kabisa, <laughs> kijana kabisa. Hai, ashakuru tu sasa. Tuende huko Nigeria, ambapo vyama vya wafanyakazi vimeanza mgomo wa muda usiojulikana, kulalamika dhidi ya kupigwa kwa raia rais wa chama cha wafanyakazi wa Nigeria NLC Joe Ajereo kunakodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama mapema mwezi huu. Kiongozi huyo alikuwa akihudhuria hafla rasmi alipochukuliwa na serikali. Timothy Obiezu ametuletea ripoti kutoka Abuja. Idi, tueleze zaidi. Kwa siku ya pili Jumatano, mgomo wa nchi nzima ulioitishwa na chama cha wafanyakazi wa Nigeria NLC na chama cha wafanyakazi TUC uliendelea madhubuti. Mgomo huo ni kujibu tukio la kupigwa risasi rais wa NLC joy Ajaero Novemba mosi kusini mashariki mwa jimbo la Imo, ambapo alipaswa kuwaongoza wafanyakazi katika maandamano ya kutolipwa mishahara. NLC imesema Ajaero alichukuliwa katika ofisi ya mkoa asubuhi ya siku ya maandamano na polisi waliokuwa na silaha na kupigwa. Polisi wamekana kumpiga rais wa NLC, ambapo wamesema wana usalama walimchukua tu Ajaero na kumweka chini ya ulinzi ili kumwokoa kutoka kwenye kundi la watu wenye hasira. Benson Upa ni msemaji wa baraza la wafanyakazi la Nigeria. Anasema rais wa NLC bado anaendelea vyema kuuguza majeraha kutokana na tukio hilo. He Have his his... Alikuwa katika hali mbaya, alipoteza uwezo wa kusikia, jicho lake la kulia lilitobolewa na kushindwa hata kutambua. Hakuna aliyekamatwa au kushtakiwa. Ni jambo la haki ya kila raia ya uhuru na haki, masuala ambayo yalisababisha vurugu la watu wa NLC na TUC kwenda imo. Masuala haya hayajashughulikiwa lakini kipigo cha Ajaero siyo sababu pekee ya kugoma. Vyama vya wafanyakazi pia vinalaumu serikali kushindwa kuheshimu makubaliano yaliyofikiwa ili kukabiliana na ugumu wa gharama za maisha zilizosababishwa na mageuzi ya kiuchumi ya serikali. Toka Mei mapema mwaka huo, Rais Bola Tinubu alifuta ruzuku ya mafuta na kutumia sarafu ya Nigeria katika jitihada za kuunganisha mfumo wa ubadilishaji fedha. Lakini uamuzi huo umeumiza uchumi na mamilioni ya wananchi. Hapo Agosti, wafanyakazi walifanya maandamano ya kitaifa kupinga mageuzi hayo. Ya Septemba walianza mgomo wa siku mbili ikiwa kama tahadhari. Ijumaa iliyopita, mahakama ya kitaifa ya viwanda ya Nigeria iliamuru vyama vya wafanyakazi kutofanya mgomo mwingine. Eze Oye Kpere ni mkurugenzi mtendaji wa NGO inayounga mkono muungano Kituo cha Haki ya Kijamii. Serikali iliondoa ruzuku ya mafuta na kupunguza thamani ya naira na kusababisha kima cha chini cha mshahara kuwa chini ya dola 30. Mambo ambayo serikali ilipaswa kufanya ili kupunguza ugumu wa maisha nchini hawakufanya jambo hilo. Kwa hivyo kwa watu kama mimi, mgombo huu umepitwa na wakati. Jumatatu ofisi ya rais ilikosoa mgombo huo na kuutaja kuwa haufai na kusema mamlaka imeanzisha uchunguzi kuhusu shambulio la kiongozi wa muungano huo. Naam, na kabla ya kumaliza muktasar wa habari, rais Joe Biden na mgeni wake Xi Jinping wamekubaliana kuanza tena mazungumzo ya moja kwa moja ya maafisa waandamizi wa kijeshi, pamoja na mazungumzo yao ya moja kwa moja pindi panatokea mzozo duniani. Jeshi la Israel Jumatano limesema kwamba baada ya wanajeshi wake kuvamia hospitali kubwa kabisa kwenye ukanda wa Gaza wakati wa alfajiri, wamegundua silaha, vifaa vya mawasiliano na vifaa vya ujasusi vya Hamas, lakini wizara ya afya inaongozwa na Hamas inasema wanajeshi wa Israel hawakupata chochote wala hakuna silaha katika hospitali hiyo. Wawakilishi wa vyama vikuu vya upinzani nchini Kongo walianza mazungumzo wiki hii mjini Pretoria kuhusu jinsi ya kuhakikisha uchaguzi mkuu wa Disemba 20 utafanyika kwa njia huru na wahaki na kumjua kuamua kama watakuwa na mgombea mmoja wa pamoja anaweza kupambana na Rais Tshisekedi. Kiongozi wa upinzani wa Liberia, Joseph Bokai, anaongoza kwa kura kidogo dhidi ya rais George Weah kufuatana na matokeo ya awali kutoka asilimia 22 ya vituo vya upigaji kura. Bodi ya utendaji ya shirika la fedha la kimataifa IMF imeidhinisha mkopo wa karibu dola milioni 178 kwa Malawi, ambapo awamu ya kwanza itapewa mara moja dola milioni 35. Maafisa wa IMF wanasema walifikia makubaliano wa mwezi Septemba na waziri wa Malawi anaona kwamba itasaidia sana uchumi wa nchi hiyo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Abdul Shakur Abud, mwongozaji wetu ni Dadi Balawe kutoka Washington. Tunasema shukran kwa kuwa nasi. Ifuatayo ni tahariri inawelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Eneo la Abei ambalo liko kwenye mpaka kati ya Sudan na Sudan Kusini limekuwa likizozaniwa kwa miaka mingi. Nchi zote mbili zinadai eneo hilo lenye utajiri wa mafuta ni lake. Wakati uhasama ulipositishwa na makubaliano ya mwaka 2011 ya kuondoa majeshi huko, Umoja wa Mataifa ulipeleka kikosi cha kulinda amani UNISFA kikiwa na mamlaka ya kuliweka eneo la Abei katika mazingira yasiyokuwa na shughuli za kijeshi na silaha. Leo Abei ni mwenyeji wa mamia wanajeshi wa jeshi wa jeshi la Sudan na polisi wa Sudan Kusini, vile vile polisi sitini wa jeshi la polisi la mafuta la Sudan. Marekani ina wasiwasi kuhusu kuendelea kuwepo kwa makundi yenye silaha ya Sudan na Sudan Kusini huko Abei. Makundi hayo yanavuruga usalama wa raia huko Abei na yanatishia hadhi ya Abei isiyokuwa na shughuli za kijeshi, alisema Robert Wood, mwakilishi wa Marekani wa masuala ya kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa. Walinda amani wa UNISFA ndio kikosi pekee kinachotakiwa kuendelea na shughuli huko Abei. Tunatoa wito kwa makundi yote yenye silaha kuondoka katika eneo hilo na tunatoa wito kwa serikali za Sudan na Sudani Kusini kuyaamuru majeshi yao kuondoka Abei. Tunaisihi serikali ya Sudani Kusini, ikisaidiwa na UNISFA, kuimarisha mazingira bora ambako watu wa Abei wanaweza kuishi kwa amani na usalama. Tunasisitiza dhamira yetu ya kushirikiana na serikali za Sudan na Sudani Kusini na wakazi katika eneo hilo, wanachama wenzetu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na washirika wengine wa kimataifa na kikanda kushirikiana ili kupata amani, usalama na ustawi katika eneo hilo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>