The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Alhamisi tarehe 16 mwezi wa 11 mwaka wa 2023 nalo, na jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tumekuandalia taarifa hasa ambazo zinaangazia masuala yanayo ya, ya, ya kabili wasichana vijana katika eneo la Afrika Mashariki. Uh, tukianza na suala hili, Kamau, kumekuwa na tatizo sio tu Uh, katika nchi moja lakini katika nchi nyingi za Afrika Mashariki ikiwa ni Kenya, Tanzania, DRC. Hili suala la mila ambazo inahamasisha ndoa za utotoni. Kweli kabisa, ni tatizo ambalo limekithiri sana na kukita mizizi kwenye jamii. Na kando na hilo, pia tutaangalia mitandao ya kijamii, kwa mfano tu nikitoa kama TikTok. Uh, ambavyo vijana japo wanapata hela kule wamepotelea au kuepuka majukumu ya kawaida ya kila siku katika ujenzi wa taifa. Yani, wengi hawafanyi biashara za kawaida, hawafanyi shughuli za kawaida. Kuna vile shughuli wanaifanya sasa nyakati za usiku, uh, wakiingia kule live pale hela inaingia, mm -hmm. Kwa hivyo mchana amna shughuli za kujenga taifa tena, yani ni kupumzika tu na kungoja, lakini tutaliangalia uh, kwa zaidi Tink, uh, kwenye Express. Unajua kawaida yetu, muziki lazima utakuwa, mm -hmm. Kuna barazani, kuna swali letu na baadhi ya yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii yote ni ndani ya VOA Express. Kwa hivyo popote ulipo, uh, tembea nasi polepole, kama unatokea kazini ukiwa kule Afrika asafiri nasi popote ulipo ulimwenguni, basi karibu sana kwenye VOA Express na mara moja mwenzangu hapa Patrick Ndwimana. Najua kwamba anataka kuingia kwenye stori yake mara moja nam. Tunarudi kwenye lile swala la mila ambazo zinahamasisha ndoa za utotoni. Uh, hili ni swala pia, tumewauliza pia wasikilizaji wetu kwenye kipengele cha barazani, lakini kutaka kujua, je, hizi mila, kuna sheria ambazo zinapiga uh, marufuku au zinaharamisha Uh, ndoa za utotoni au zile ndoa za mapema kwa wasichana uh, katika nchi tofauti hasa huku Tanzania, sheria kali zipo, lakini uh, swala hili bado ni tatizo, ni kizungumkuti, ni changamoto kubwa hasa kwa jamii. Kwa hiyo kuna msanii anaitwa Krista Komba, huyu ni mwanaharakati ambaye hata katika uh, shughuli ambazo anajihusisha nazo ni kukemea zaidi au kupinga vikali uh, tatizo hili au hizi mila ambazo zinahamasisha ndoa za utotoni. Kwa hiyo nimeongea naye muda mfupi uliopita Krista uh, Komba kujua je, jamii au watu wanasaidia vipi kutokomeza mila zinazohamasisha ndoa za utotoni? Kwa kuwa mimi ni msanii, kuna mgimu ya sanaa kwa sanaa inayoitwa sanaa kwa maendeleo, ambayo una, unaenda kufanya utafiti katika ngazi ya jamii ushapata changamoto zilizokuwa katika ngazi ya jamii, unawaonyesha, unatengeneza mchezo na unaonyesha mbele ya hadhara. Kwa hivyo wanajamii wenyewe wanashirika tu kutatua au kujadili vile jambo, kwa sababu tunasema huo hii ni tatizo la tatizo la mienendo ya kitabia. Hata kwa sababu kama imekuwa ni watu wanaogopa sheria, ona sheria ipo, watu wanahukumiwa, lakini hawaogopi. Kwa hivyo ina maana ni lazima urahibishe watu wenyewe wajue kwamba hii ni tatizo, na wasizi waamue wenyewe kwa hiari yao kuondokana nalo. Saa hivi njia rahisi tunayotumia sisi tunasema, kwa vileza lesoko methodoloji ani andar..., metodoloji ambayo humfungi mtu, lakini mtu mwenyewe anakuwa na hiari leta mabadiliko kubadilika kwa sababu tunasema changamoto nyingi zinazotokea katika jamii haziwezi na serikali ni wananchi wenyewe unaegeleza. Kwa maana hiyo, kama tunaziwegeleza wenyewe, hata namna ya kutatia tunaweza kuikatua wenyewe bila kungojea nguvu toka serikalini. Haya, Christa Komba huyu, mmemsikia, anatumia mbinu ya sanaa kuenda <coughs> katika jamii kuwaelezea, uh, hasa kuwahusisha zaidi Uh, watu katika jamii mbalimbali vijijini huko anatumia yeye eh, kama vile msanii uh, anachangia zaidi ili kuweza kutokomeza jambo hili la ndoa za utotoni, sababu anasema sheria zipo na changamoto sio upande wa serikali, ni jamii. Jamii ndio na mchango mkubwa kuweza kweli kabisa unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ah, hapo awali tulikuwa tumetokeza kuhusu tatizo ambalo limeendelea kukithiri, na hapo kwanza, kabla ya kuingia kwenye stori hiyo ya mitandao ya kijamii na vijana, basi hapo Juks anasema nice kiss Nice pale anatufungulia kitengo cha kuingia kwenye stori ya pili, ambapo kwa kweli Patrick, mitandao ya kijamii uh, imeleta mengi mema na mengine labda yanaadhiri katika yanaadhiri maisha, maisha ambayo tuliyazoea kikawaida. Sasa kuna TikTok mfano tunatoa, ambao kwa kweli umeshuhudia kwamba wakati mwingi nyakati za usiku wakati inafika Afrika wengi wako kwenye live na wakiwa kwenye live kule, kuna gift zinatolewa ambazo mwisho unaweza ukazifanya zikawa hela. Kwa hivyo kuna, inategemea ni watu wangapi wanakufuata na kukupa zawadi kule, kwa sababu hizo zawadi zinakuwa ni hela. Basi sasa kumekuwa na mjadala, kwa sababu watu wengi wanapata hizo hela usiku. Mm-hmm, wengine labda wanafanya mambo hata ambayo hayafai, labda hata ni mambo ambayo ni yenye uchi uchi, lakini mengine bado ni mazungumzo mazuri tu yenye uadilifu. Lakini point ni kwamba hela zinaingia kwenye mitandao ukiwa umerilaksi nyumbani. Sasa basi asubuhi inapofika, jua linapochomoza, kuna shughuli za kawaida tunazohitajika kufanya. Ujenzi kidogo unafanya ripea, ripea pale kwenye nyumba, labda biashara yako ya kuuza mikate nyingi zimeathirika kwa maanake hela nilishazipata usiku nikiwa ni nalala zake mchana. mm -hmm. Sasa swala hili, vijana, nasema ni vizuri au sio vizuri? Kuwe na udhibiti usiwe na udhibiti? Ni njia fulani ya kisasa ya kupata hela au vipi? Kwa sababu shughuli za kawaida zinaonekana kuathirika. Sasa mimi nataka Ambrus Ogumbo ukiwa kisi ambayo pia ni kijana ye mwenyewe aeleze analionaje hili. Karibu sana. Um, Ambrus, utueleze hili nalo unanichukuliaje? Ni kweli ni kwamba katika mtandao wa kijamii hasa TikTok utapata kwamba vijana wengi ambao ujia katika mtandao na hasa huwa na video ambazo hupost hasa live, alafu wakati nyingi wakitumia wakati wao eh, sio kwa kwamba wakati wa, wakati wa, wakati wa siku atufana mchana, huwa kwamba vijana kama hao hawajui katika kufanya shughuli nyingine za kitaifa, hata ao vijana ambao wanasoma wavioni utapata kwamba baada kama umeingia unapata kwamba lakini, shida ni kwamba mitandao mingine inafungwa. Utapata kwamba kwanza, kidogo ambazo wanaposti kule hazina maadili. Hivyo ni kweli, ni hakika kwamba vijana wengi wamezama katika mtandao, na, na ni suala ambalo kama wataelekezwa vema, utapata kwamba wanapotoka, kwa sababu yale mengi ambayo wanaandaa wana pale si mambo ya maadili. Na sijui pengine Wam, kama unaona kama, sijui kama pengine unaona kama hilo linaadhiri shughuli za kawaida za ujenzi wa taifa. Kuna shughuli labda kama ukulima, shughuli za ujenzi tu, kuna mtu anaweza akawa na duka au hata biashara nyingine yeah. Je, hii mitandao na kuenda live hasa nyakati za usiku, usiku kucha, unaona kama linaadhiri mazingira ya kawaida ifikapo mchana? Vijana wengi na nilivyoeleza awali, ukiingia mtandaoni kwanza, kwa bahati na unafanya shughuli usiku, labda umetulia, una kazi nawe, unaingia mtandaoni kama uliko katika shifti ya usiku kidogo, uingie mtandaoni uone yale ambayo liko pale, ni kwamba vijana wengi wanaingia na kutupa video zao, ama hata wengine wakiwa live. Hivyo bila shaka wakati wa, wa mchana ule uchovu wote, hata wakati mwingine unapata kwamba vijana hao hao tena wakati wa mchana inapata vijana labda hivyo bila shaka ni kwamba vijana wengi wamepotea katika mitandao ya kijamii, na hilo wadhiri sana kutenda kazi wao vijana kwa sababu wale ambao wanasoma wakati mwingine hawaona wakati wa kusoma, wale ambao wanapaswa k katika wafanya shughuli fulani ya kujenga taifa hawaj katika kufanya shughuli kama hizo, na sasa <tiposilakshukani> Ambrose Ambrus, utafiti uliofanywa hivi karibuni okay, na Marekani na Uingereza na mataifa ya Kiafrika ulisema kwamba pia hali hiyo inaadhiri uh, afya ya kiakili ya vijana, hilo nalo unalionaje? E, hasa si, hata kiakili, kwa sababu umepata vijana wengi ambao baada ya kutumia simu kwa muda mrefu unapata kwamba wahasa katika hali yao ya kuona macho wamepata shida na vile vile hata e, eh, wamesema wanasayansi kwamba utafiti unaonyesha kwamba kule kukaa kwa, kwenye simu kwa muda mrefu, na tunapata kwamba vijana wengi ama wavyao yote yako kwenye mtandao, na hasa ilipotaila kusema ni kwamba wale ambao wanaeleza si mambo ya kujenga. Labda kuna wale wachache ambao wataeleza jinsi eh, ya ku, labda kama ni kupata hela kwa kufanya biashara fulani, ama hata wengine wanatangaza wana, wanatangaza bidhaa zao kama vile wengie, lakini wengi wa vijana yale yani ambao wanaa katika mitandao si mambo ya maadili. Kwa hivyo ni kweli kwamba hapa jambo hilo linawaadhiri, sababu mengi wanayoyawaza kapata kwamba labda kuna yale yani ambao watu wanaongea, mtu anajaribu kwa mfano kama ni jana wa kike akipost picha fulani, akiongea mambo fulani, wale ambao wanafanya wenzako wanamfata bali yani, yale ambao wanayasema, hivyo ndio jambo ambalo tu limo akili mwa vijana. Asanti sana Ugumbo ukiwa Kisii. Umesikia Patrick kwamba pia uchovu Ukishalala lala usiku, aujalala usiku mzima huko kwenye kwenye live, basi mchana si lazima ulale, lazima upumzike. Sasa inakuwa mchana watu wamelala. yeah. jameni. <laughs> saza kuchakarika mtu amelala. Haya, hey. hey. hey. Basi ni VOA Express sasa tupate habari za kimataifa. Wanajeshi wa Israeli leo Alhamisi wameendelea na operesheni karibu na ndani ya hospitali ya Shifa huko Gaza, ambao walishambulia Jumatano wakati wakisaka wanamgambo wa Hamas muda mfupi baada ya kuonya maafisa wa afya kwamba wangeanzisha operesheni hiyo. Jeshi la Israel la IDF limeelezea operesheni hiyo kuwa makini na yenye lengo. Israel imesema kwamba Hamas walitumia hospitali hiyo kama kituo cha kamandi wakati wafanyakazi na wagonjwa wakitumika kama ngao ya kibinadamu, dai ambalo Hamas pamoja na maafisa wa afya wa, wa Gaza wamekanusha. Na wabunge wa Kenya leo wameunga mkono ombi la kupelekwa kwa mamia ya maafisa wa polisi nchini Haiti katika operesheni iliyoidhinishwa na Umoja wa Mataifa kwa lengo la kusaidia taifa hilo la Karibian kukabiliana na tatizo la ghasia za magenge. Video ya televisheni kutoka kwenye bunge la Kenya imeonyesha. Julai, Kenya iliahidi kupeleka maafisa elfu moja wa polisi nchini Haiti baada ya ombi la kimataifa la Haiti la maafisa wa usalama ili kusaidia katika kukabiliana na magenge yanayolaumiwa kueneza uhalifu. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameonya kwamba kudumaa kwa vita vya taifa lake dhidi ya, ya Rasia huenda kukawa ni volcano ambayo italipuka wakati mmoja. Hatuwezi kuwa na kipindi cha kudumaa, Zelenski ameambia wanahabari wa kiafrika mjini Kiv Jumatano. Iwapo tutamaliza vita, ni lazima tuvikamilishe, ni lazima vikamilike kwa heshima, ili ulimwengu ufahamu kwamba aliyekuja akateka na akaua anahitaji kuwajibishwa, ameongeza Zelenski. Kulingana na Zelenski, iwapo vita hivyo vitasimamishwa, vizazi vijazo vijavyo vya Ukraine vitalazimika kuendelea na mapigano kwa kuwa Rasia itavamia tena. Na polisi wa Ujerumani leo wamefanya msako kwenye maeneo 54 kote nchini wakati wa uchunguzi dhidi ya kituo chenye makao yake makuu mjini Hamburg na ambacho kinashukiwa kuendeleza misimamo ya Iran pamoja na kuunga mkono juhudi za kundi la Hezbola, serikali imesema. Wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani imesema kwamba Kundi la Islamic Center Hamburg limekuwa chini ya uangalizi wa idara ya ujasusi ya serikali kwa muda mrefu. na kijana Inos kutoka huko DRC wanakuja na kitu chao lipeka lipeka, ngoma safi kabisa, kama mambo mazito kabisa. Ngoma hiyo kitufungulia barazani, ambapo tuliuliza unasaidia vipi kutokomeza mila zinazohamasisha ndoa za utotoni. Haya, anamwona huyu Salumu Mporogomi kutoka Kigoma, Tanzania, anasema hakuna msaada kwa mtoto asiyekuwa mungu, asiyekuwa wangu. Mm -hmm. Maana mzazi wake amesharidhia kuozesha mtoto wake, sasa mtu mwingine atamkatazaje? Na pesa alishapokea. Vigumu e sana hapo sasa. <laughs> Salim Mwapati anasema kwanza kuelimisha walengwa, kisha jamii kwa ujumla kuhusu athari zake. Huyu Kirimi J Kosi anasema ameandika ah, mambo ma, ya Gaza na, na Ukraine. Haya, huyu Bernard Orina Ombega anasema yeye ni kutoka na Ivasha, Kenya. Anauliza, anasema hajaelewa kutokomeza, kutokomeza au kukomesha. Ni au kukomesha <laughs> <laughs> niku yote mawili, nafikiri anahitaji kutokomezwa na kukomesha kukomesha kabisa. A, Ibn Amir anasema tuanze kwenye kutokomeza mila zinazohamasisha ndoa za jinsia moja kabla ya kwenda kwenye ndoa za utotoni. Hapo tutaijenga jamii iliyokuwa bora na yenye maadili ye. Kwake sasa eh, anachukua laini tofauti kabisa, ambaye anasema kwake kwa maoni yake ishughulikiwe. Amir huyo. Mutabazi Mshumba anasema kwanza tujue ndoa za utotoni nasababishwa na umaskini, ukiachana na mila. Ulishawahi kuona mtoto wa tajiri anaolewa utotoni? kupigwa marufuku. Nafasi yake ya watoto ni shule. Nafikiri anasema kwamba uh, njia mwafaka ni kuwapeleka wale watoto shuleni, pale wataepukana na mambo kama hayo. Aya, Richard Kambale kutoka kule bendi anasema yeye hajaona mtoto anayefunga ndoa, anawaona tu wasio chini ya miaka kumi na minane. Omar Mkumbuka Mbanzi hajasema yuko wapi, anasema elimu itasaidia kuwafikishia ujume na kuwafundisha madhara yake, hasa vijijini ambako elimu na mafunzo ya ndoa huwa mara nyingi ni adimu na ni adhimu kuyapata. Itikadi au mila, kuna baadhi ya makabila huchochea na kukuza, kwa sababu wanadhani wasipowafundisha wanao wasipofungisha wanao watakuwa wamevunja miko ambayo ali, ilikuwa tangu enzi za zamani. Kuna pia swala la uchumi, hali ya maisha kila unapokuwa ngumu wazazi huwatafutia watoto wao watu wa kuoa ili wawape waondoke nyumbani na pia labda wapate hela. Tumalizia na huyu Dickson Ndokoa. Kipindi tunatokomeza ndoa za utotoni huku tunashinikizwa ndoa za jinsia moja. Hmm. Wala Maam, sielewi. Wakati mbunke na wasomi hmm, ni wasumbufu. <laughs> na kuambia maoni ni mengi, na tunashukuru wote walioshiriki kwenye swala la barazani hivi leo. Tunapoelekea kwenye muziki wetu, wake Bruce Melody wakiwa na Shaggy wanasema when she's around, mambo yanakwenda hivi Bruce Melodie, huyu msanii kutoka kule Rwanda akishirikiana na Shaggy, kilikuwa kitu chao when she's around. Basi leo ikiwa Alhamisi, moja kwa moja tuende kwenye masuala ya burudani eh. Katika burudani leo ni kwamba salamu za rambirambi zinaendelea kumiminika kufuatia kifo cha rapa maarufu wako Nigeria anaitwa Oladip. Kifo chake eh, alifariki akiwa na umri wa miaka 28. Bado tuna mshtuko tunapomzungumza. Wasimamizi wake walisema kwenye chapisho la Instagram, chanzo cha kifo chake hakijafahamika, lakini chapisho lilisomeka kuwa hakuweka changamoto zake wazi kwa miaka miwili. Oladips alikuwa mwanamuziki mahiri ambaye alirap kuhusu masuala ya kisiasa kama vile maandamano ya EndSARS dhidi ya ukatili wa polisi. Pia aligusia swala la afya ya akili na msongo wa mawazo katika nyimbo zake. Uimbaji wake wa rap ulikuwa wa hali ya ya juu eh. shabiki mmoja aliandika kwenye X ambayo zamani ilijulikana kama Twitr. Na Mltchoice itazindua jukwaa lake iliyoboreshwa la Showmax mwezi Februari mwaka wa 24 ikipewa jina la SX 0 itachukua nafasi ya usajili wa kawaida na wa pro kwa mipango mitatu mipya, Showmax Entertainment, Showmax Entertainment Mobile, na Showmax Premier League. Na katika habari nyingine ni kwamba, kwingineko ubunifu wa mitindo wa Niger Uh, Alia Bare alichukua nafasi kubwa katika wiki ya mitindo huko Joburg na mkusanyiko ambao anatumaini utaeneza taswira nzuri ya nchi yake yenye matatizo inayokabiliwa na ukosefu wa utulivu na vikwazo vya kiuchumi vilivyofuatiwa mapinduzi ya kijeshi mapema mwaka huu huko Niger. Bare ni mmoja wa wabunifu kadhaa wa Kiafrika waliofika Johannesburg, Afrika Kusini, kwa wiki ya mitindo maarufu kama Joburg, kipengele maalum cha kalenda ya mitindo na burudani ya Afrika. Basi Bare ambaye ameishi Senegal na India alionyesha mikusanyiko ya nguo za kifahari ambazo ni kutokana na uzoefu wake mwingi wa kuishi katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Basi huyu Bare alipata nafasi ya kuzungumza na AP au shirika la habari la Associated Press katika hafla hiyo, na alisema kwamba Niger kwa muda mrefu imekuwa ikihusishwa na mizozo ya kisiasa na mataifa mengine duniani, picha ambayo anasema Uh, hawashikilii kikamilifu uzuri wa nchi yake anasema ni mwingi, na kwamba sanaa ataitumia bare huyu kutoa taarifa tofauti kwa ulimwengu kuhusiana na Niger ambayo sasa hivi, uh, inasemekana tu inachofahamu ni mapinduzi ya kijeshi. Basi bila shaka, uh, naona kabla ya kuenda kwenye swali la leo, uh, tutizame uh, habari zinazozungumzwa kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba kuna habari ya kusikitisha. Ni golkipa wa zamani wa timu ya Zimbabwe anaitwa George Chigova uh, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka thelathini na miwili ni baada ya kuanguka hafla tu akiwa nyumbani kwake huko Afrika ya Kusini. Hiki kifo kilitokea jana. Uh, timu yake ya Pretoria Club Supersport ndio imeeleza katika taarifa uh. Jana Jumatano aliwahi uh, kuanguka ghafla uh, tu akifanya mazoezi na timu yake ya Supersport, ilikuwa ni mwezi Julai, na akapelekwa au akaombwa afanye mapumziko uh, yene kwenye likizo baada ya kugunduliwa uh, na uh, maradhi ya moyo. Alikuwa na tatizo la maradhi ya moyo na huyu mchezaji uh, wa kimataifa alisaidia nchi ya Zimbabwe kufika kwenye fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kwenye michuano ya Kombe la Afrika. Na wakati huo Zimbabwe ilifika kwenye ngazi ya nusu fainali, na alikuwa akichezea uh, timu ya alichezea pia, alicheza katika michezo hiyo miaka mitano iliyopita akichezea timu ya taifa ya Zimbabwe, golkipa huyu George Chigoa, Chigova. Hili tatizo la wachezaji ambao wanaanguka hafla tu kifulifuli ni matatizo ya moyo. mm -hmm. Lakini wengine pengine wanakuwa hawajui kwamba wana hiyo shida, sababu kuna mwingine mchezaji pia wa Ghana naye pia hivi tu karibuni tu naye amefariki kutokana na, kutoka na tatizo hili akiwa kwenye mchezo ndio. mm -hmm. Oh, ee, basi inaweza kuwa ni kitu inahitajika kuangaliwa kwa kina, na kawaida huwa wanakuwa wanawapima afya yao hasa ukiwa na tatizo la, la, la, la moyo. mm -hmm. Uh, inabidi wale madaktari wa timu wa kuangaliwa kuchunguzi zaidi kabla ya kuenda ku, ku kuingia uwanjani kucheza. Na, na katika ripoti nyingine unajua kuna huyu kiongozi wa chama cha Nak Kenya nchini Kenya ambaye alikuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga wakati wa uchaguzi uliopita, namzungumzia Martha Karua. mm -hmm. ambaye leo akizungumza na wanahabari amesema kwamba mazungumzo yanayoendelea kuhusiana na hali ya nchi kati ya mrengo wake wa upinzani na serikali ya kifeli pamoja na serikali kushindwa kupunguza bei au gharama ya maisha, mm -hmm. anaona kwamba Wakenya hawana budi ila kurudi tena barabarani. Anasema kwamba maandamano huenda yakaanza tena. Mmoja wapo ameshurutisha serikali akaiambia iondoe um, uh, kodi iliyoongezewa zaidi ya asilimia nane kwenye mafuta, akisema kwamba hiyo imepandisha bei ya mafuta na kufanya maisha yayo magumu sana kwa Wakenya. Vilevile amesema serikali yajibishwe iseme mikopo ambayo imechukua katika siku za karibuni imefanya kazi gani. Kazi gani na kiasi chake ni kipi, ili ifahamike kwa wananchi, kwa sababu wanasema ni haki yao tu. Ni jambo ambalo naona limetokea tu leo leo, baada yake kuzungumza na wanahabari huyu madaka rua. Basi kwenye swali la leo tuliuliza, mahakama ya juu Uingereza imepinga mpango wa serikali wa kuwapeleka waomba hifadhi Rwanda, toa maoni yako. Huyu anaitwa Key Pastor Sirus, anasema Rwanda ni nchi ndogo sana kwa wakimbizi na Jafari Musa anasema na wenyewe wananchi wa Rwanda wanalia njaa, usalama, ukatili mkubwa na mambo mengine mabaya, kiufupi sio nchi salama kupeleka wakimbizi. Uh, J mathi Mathi anasema Afrika si dustbin, wakimbizi waache upuuzi. Uh, Richard Kambale anasema toka kule Beni, anasema ni jambo njema kwani Rwanda hakuna nafasi, wanatamani tu kuwaleta DRC kusaidia M 23. MJ Savage anasema wako sawa kwani Rwanda haipo vizuri, amani hakuna. Uh, maoni mengi naona yamemiminika. African kid li baba yao anasema wananchi hawana makazi, chakula ya kutosha, gharama ya juu ya maisha, tena kuna wakimbizi kutoka Congo, Burundi na hawana mahitaji ma, ma, bora. Sasa yeye anasema tena waongezewe wengine, itakuwa ni kibarua kigumu. Uh, Joachin Karkuli anasema ye, kwa maoni yake anaona kama wako sawa Rwanda ni nchi ambayo haieleweki kufuatana na siasa yao mbaya, ni yake. A basi, kufikia hapo, kufikia hapa, tunakamilisha Express kwa leo. Patrick Ndwimana na Harrison Kamao tukishirikiana na mwongozaji wa kipindi Aida Issa, kwa pamoja tunawageni tukiwatakia jioni jema.